ฝันเห็นพระพุทธเจ้าครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ณัฏฐนิต, 2 กุมภาพันธ์ 2014.

1. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้สำเร็จ

ขอให้บรรดาเหล่าผู้ปรารถนาพุทธภูมิในเว็บนี้ จงสำเร็จ ๆ สมความปรารถนาทุกประการเทอญ

อนึ่ง หากท่านผู้ใดบารมีเต็มก่อนข้าพเจ้า ๆ ขอเกิดทันยุคที่พวกท่านเป็นพระพุทธเจ้า ทุกๆ พระองค์ อย่าให้พลาดแม้เพียงพระองค์เดียว เทอญ

ขอบุญบารมีแห่งพระพุทธเจ้าทั้งหลาย พระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลาย พระอรหันต์ทั้งหลาย พระอริยสาวกทั้งหลาย ตลอดจนผู้ประพฤติปฏิบัติดี ทุกภพภูมิ จงรวมเป็นพลังส่งกระแสให้ทุกอย่างสำเร็จ ๆ และสำเร็จ

2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,025

ขอให้มีกำลังใจอย่างล้นเหลือ เต็มเปี่ยม และ เพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆ

ไปให้ถึงเป้าหมาย

ด้วยบุญกุศล บุญบารมี สัมมาทิฐิล้วนๆแต่เพียงฝ่ายเดียว

สมบูรณ์ด้วยมนุษย์สมบัติ สวรรคสมบัติ นิพพานสมบ้ติ

ปัจจัยทั้งหมดหากจะได้จะมี ขอให้เป็นไปเพื่ออำนวยความสะดวกในการบำเพ็ญบารมีฝ่ายบุญกุศลสัมมาทิฐิล้วนๆ

อนุโมทนา สาธุครับ

3. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

จงเป็นดังที่ทุกท่านตั้งใจทุกประการเถิด

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ สาธุๆๆ
    ดิฉันเคยฝันเห็นพระพุทธเจ้าเพียงครั้งเดียวในชีวิต พระองค์เสด็จบิณฑบาตพร้อมพระอริยสาวก ภาพนั้นติดตาตรึงใจมาจนทุกวันนี้ค่ะ

5. sakurazx

sakurazx สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2013

ผมเองก็เคยฝันครับ อันนี้คือครั้งแรกที่ไม่เคยฝันอะไรแบบนี้มาก่อน แต่ในความฝันผม ช่วงเวลานั้น ผมเหมือนบุคคลที่ 3 ที่กำลังมองเหตุการณ์ต่าง ๆ ซึ่งภาพที่ผมเห็น มีพระหลายรูปมาก และที่บริเวณนั้นเป็น มีแสงเหลืองเหมือนกับแสงของดวงจันทร์ แต่สว่างไสวมาก(ฉัพรรณรังสี) แบบที่คุณ ZIGOVILLE และ ณัฏฐนิต ว่านะครับ จากนั้น ภาพก็ตัดมาบริเวณ ท่อนแขนของใครคนหนึ่ง ผิวพรรณเป็นสีทอง อร่าม ไม่ใช่สีแทน หรือ สีขาว แต่เป็นสีทอง สีไม่เหมือนสีคนทั่วไป ผิวเนียนละเอียด เหมือนจะไม่เห็นเส้นคอดด้วย..... จากนั้นผมตื่นขึ้นมา ตอนนั้นเอะใจตอนแรกผมนึกไม่ออก แต่ไม่เหมือนคนทั่วไป ไปมาไปมา ผมก็นึกขึ้นได้เลย ว่าเป็นลักษณะของพุทธเจ้า อะครับ จบ... สรุปผมก็ไม่พระพักต์ท่านอยู่ดี

อันนี้ อีกตอนนึง มีใครเคยสังเกตุไหมว่า ที่พระพุทธเจ้าท่านปรินิพพาน สิ่งที่ผมเห็นมา นะ ตอนนั้น ผมนั่งสมาธิไปซักแปปหนึ่ง แล้ว ผมก็เริ่มง่วง ผมจึงนอนตะแคงขวา ผมก็เริ่มหลับตา ซักแปปหนึ่ง ก็เหมือนว่า ความมึด ก็เริ่มเกิดเป็นภาพ มันจะเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่น ช่วงแรกผมก็นึกเรือสะเพาะ ก็เห็นภาพเป็นเรือสะเพา พอลองนึกสมัยดึกดำบรรพ ก็มีภาพสัตว์อะไรไม่รู้ ต่อมาอยู่ดีๆ ภาพก็เริ่มเปลี่ยนซึ่งไม่ได้อยู่ที่ผมนึกเลย เป็นฉากในป่า ช่วงกลางวัน ที่บริเวณนั้นเป็น ใบไม้เต็มไปหมด บริเวณนั้น มีกำแพงสีขาว ซักแปป ก็เห็นคล้าย สถานที่ซักอย่างหนึ่งในนั้น คล้ายแนวอาคารหินปูน แนวแบบที่ กุฏิใหญ่ประมาณนั้น บริเวณทางเข้าแท่นหินแก้วที่ถูกสลักเป็นตัวอักษร แบบไทยนี้แหละ แต่ไม่เข้าใจความหมาย แต่ผมไม่เห็นคนเลย จากนั้นในจิต ทำไมถึงคิดว่าที่นี้ เป็นบริเวณที่พระพุทธเจ้าท่านปรินิพพาน

ซักแปปผมก็ลืมตาขึ้นมา และมันทำให้ผมเอะใจคิดว่าบางที ช่วง 2500 ปีที่แล้ว มันอาจจะไม่ใช่ อะไรแบบโบราณแบบนั้นในหนัง.... อย่างที่นักโบราณคดี เขาคาดคะเนกัน.....

...........................ผมไม่ได้ขอให้เชื่อ แต่อยากให้พิจารณาดู...............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2016