* ผู้ร่วมบุญกองนี้ให้ติดต่อขอรับเงินคืน *ชุดรวบรวมพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุหายาก

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พระชยภัทร อนามโ, 11 กันยายน 2008.

1. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    เป็นกำลังใจให้ครับ

เห็นหลวงพี่ทำงานเหนื่อย แล้วยังมีปัญหามากวนอีก

สู้ต่อไปครับ

พุทธศาสนา จะอยู่ถึง 5000 ปี รึเปล่า

ส่วนหนึ่งก็ขึ้นอยู่กับหลวงพี่

ที่ได้นำ พระบรมสารีริกธาตุ มาแจกจ่าย

นำเงินที่ได้ไป บำรุง สร้างศาสนสถาน

เพื่อยืดเวลาให้พุทธศาสนา ยังรุ่งเรือง

อยู่ในประเทศไทย

ละก้อ ให้ผู้ที่เคารพศรัทธา รู้ว่า ศาสดา นั้น

มีอยู่จริงบนโลก เป็นจิตตั้งไปนิพพาน

และเป็นกำลังใจให้อีก หลาย ๆ กลุ่มนะครับ

ที่ช่วยยืดเวลา พุทธศาสนา ให้ยังรุ่งเรืองอยู่

2. พระวิภังค์

พระวิภังค์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2008
    เรื่องแค่นี้ ถือว่าเรื่องเล็ก... เมื่อเทียบกับเวลาในวัฏฏะสังสารอันยาวนาน

3. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้รักสามัคคี
    มารไม่มี ความดีไม่เกิด

4. กมโล

กมโล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    หลวงพี่ครับ สิ่งเหล่านี้เปรียบเสมือนสิ่งทดสอบจิตใจ หากเราบริสุทธิ์ใจจริง อย่าไปกลัวใครเขา คนเหล่านั้นมีอำนาจอะไรจะมาให้เราสึก (อย่าทำตัวเหมือนบางกลุ่มที่ไม่ฟังอะไร เอาตัวเองเป็นใหญ่ จนบ้านเมืองวุ่นวาย)
    ความมุ่งมั่นของหลวงพี่ต่างหากที่จะเป็นที่ยอมรับโดยคนหมู่มาก หากใครจะสึกพระก็สำรวจทุกอย่างให้ถี่ถ้วน ก่อนที่ตนเองจะรับกรรมหนักนะครับ หากหลวงพี่ไม่ดีจริง รับรองว่าท่านก็อยู่ไม่นานหรอกน่า ขอให้กำลังใจนะครับ สู้ๆครับ งานเพื่อพระศาสนายังมีอีกมาก อย่าเพิ่งท้อครับ

5. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พระธาตุ..พระบรมสารีริกธาตุนั้นเป็นสิ่งต้องศึกษายาวนานๆบางครั้งหลวงพี่ท่านอาจจะไม่รู้ว่านี่เป็นพระธาตุแท้หรือปลอมเพราะเหตุปัจจัยหลายอย่างรู้เท่าไม่ถึงกาญน์มั่งแต่ผมคิดว่าหลวงพี่ท่านมีจิตกุศลที่ดีผมก้เป็นอีกคนที่ติดตามดูกระทู้ของหลวงพี่และโมทนาเพราะท่านทําสิ่งที่เป็นกุศลมหาศาลหลายอย่างครับแต่พระธาตุบางองคืผมดูแล้วก็ไม่เห็นด้วยครับเพราะว่าผมเห็นที่ท่าพระจันทร์เกลื่อนครับแต่สรุปแล้ว หลวงพี่ถือเปนพระดี เพราระเป็นพระที่มีจิตกุศลดีต้องการช่วยพระศาสนาให้อยุ่ครบ 5000 ปี
    ขอโมทนาจากใจ

สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กันยายน 2008
  6. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ทุกสิ่งสำเร็จที่ใจ ใจเป็นประธาน ถ้าเรามีเจตนาที่ดี ก็ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้นครับ
    เขาจะทำอะไรเราอย่างมากก็ทำได้แค่ร่างกายนี้เท่านั้น แต่จิตเราอย่าไปตามกายให้เกิดทุกข์ครับ เป็นกำลังใจให้หลวงพี่ครับ

7. คนกรุงศรี

คนกรุงศรี เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    กราบนมัสการพระคุณเจ้า

พอดีช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เข้ามาในเวปพลังจิตเท่าไหร่ เนื่องจากมีงานยุ่งๆ
    ผมเคยร่วมบุญกับท่านหลายครั้ง และรู้สึกมีความศัทธาในพระคุณเจ้าท่านมาก
    และเคยได้คุยกับท่านอยู่บ่อยๆในเรื่องการปฏิบัติธรรม และพระธาตุ ท่านก็ได้ให้
    ความรู้ความกระจ่างกับผมเป็นอย่างดีมาโดยตลอด โดยคุยกับท่านผ่านทาง MSN
    อยู่เป็นประจำ (ผมไม่ชอบคุยทางโทรศัพย์) ที่ท่านใช้งานอินเตอร์นานส่วนหนึ่งก็คุย
    กับญาติโยมอย่างผม โดยที่ท่านไม่เคยปฏิเสธเรื่องให้ความรู้ทางธรรมเลยทั้งๆที่ท่าน
    มีงานที่ยุ่งมากๆ ในการแจกจ่ายพระธาตุให้กับผู้ที่ศัทธา และท่านก็ไม่ได้เห็นแก่ปัจจัย
    ผมเคยขอพระธาตุจากท่านโดยที่ไม่ได้ร่วมบุญท่านก็ให้ทุกครั้งฟรีๆ ท่านบอกว่าถ้า
    อยากได้ไว้บูชาขอท่าน ท่านก็ให้แม้แต่เพรชพญานาคสัญฐานเขี้ยว ท่านก็ให้ฟรีๆแม้
    แต่พระบรมธาตุองค์ปฐมต้นท่านก็ให้ไม่ใช่ผมเห็นแก่ได้นะครับ เหอๆๆ แต่ต้องการทด
    สอบปฏิปธาของท่าน(ต้องขอขมาด้วยนะครับ)เพระเห็นท่านยังเป็นพระที่หนุ่มอยู่พรรษา
    ยังไม่มาก จากที่ได้พูดคุยกับท่านมานานพอสมควร ผมเห็นว่าท่านเป็นพระที่หาได้ยาก
    มากในยุคปัจจุบันนี้ ที่ทำทุกอย่างเพื่อพระพุทธศาสนา แต่รูปแบบการสร้างบารมีของ
    พระแต่ละรูปอาจจะไม่เหมือนกัน อย่างท่านมุ่งจะให้ญาติโยมได้ปฏิบัติธรรมโดยมีพระบรมฯ
    เป็นสื่อกลางในการจูงใจให้ญาติโยมปฏิบัติ อย่างผมเองแต่ก่อนได้แต่เช่าพระเครื่อง
    พระบูชามาตั้งไว้บนโต๊ะหมู่บูชากราบไหว้บางไม่ได้กราบบ้าง ตั้งแต่ได้พระบรมฯจากพระคุณ
    เจ้ามาผมก็กราบไหว้พระทุกวัน ทำสมาธิ เจริญพรหมวิหารสี่ โดยตลอด และศีลห้าครบถ้วน
    ซึ่งแต่ก่อนไม่เคยทำได้สักอย่าง ส่วนติดขัดตรงใหนผมก็ MSN คุยกับท่านท่านก็ให้ความ
    กระจ่างทุกอย่าง ท่านมักพูดเสมอๆว่าท่านพรรษาน้อยบางอย่างท่านไม่แน่ใจท่านก็บอกตรงๆ
    เมื่อก่อนตอนที่คุยกับท่านครั้งแรกๆ และที่เห็นรูปท่านครั้งแรกผมก็อคตินิดหน่อยที่ท่านหนุ่ม
    เกินกว่าสิ่งที่ท่านทำอยู่ และอดสงสัยไม่ได้ว่าจะมีญาติโยมที่ใหนนำพระธาตุมาถวายท่าน
    ท่านมีบารมีมากพอหรือ ที่จะมีพระบรมฯกับพระธาตุมากมายขนาดนั้น แต่ผมก็หายสงสัย
    มานานแล้วหลังจากที่ได้พูดคุยกับท่านมาระยะเวลานึง ที่เขียนมานี่เพื่อมาเล่าประสพการณ์
    ที่ผมมีต่อท่าน และขอเป็นกำลังใจให้ท่าน ผมทราบถึงจุดมุ่งหมายของท่านที่มุ่งสู่พุทธภูมิ
    แต่การสร้างสมความดีหรือสร้างบารมีก็ต้องมีอุปสรรคมาขวางกั้นเป็นเรื่องธรรมดา ดังเฉก
    เช่นองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ดั้งนั้นท่านต้องไม่ถ้อถอยต่ออุปสรรคเพียงเล็กน้อย ขอให้
    ท่านเร่งสร้างบารมีต่อไปเถอะตามที่ท่านอธิฐานไว้

กราบนมัสการพระคุณเจ้า ด้วยความศัทธายิ่ง
    <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  8. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้หลวงพี่ครับ

เพราะเชื่อโดยส่วนตัวว่าหลวงพี่ มีกุศลเจตนาที่ต้องการจรรโลงพระศาสนา
    แม้เงินทุกบาทจะไปสู่การบำรุงพระศาสนาจริง แต่เรื่องมอบพระบรมสารีริกธาตุ
    และพระอรหันตธาตุก็ยังเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ที่เสี่ยงต่อการปรามาสพระรัตนตรัย
    จึงเป็นงานที่ยากที่ต้องอาศัยกำลังใจ และฟังคำแนะนำจากพระผู้ทรงทิพย์ญาณ
    ถึงความเหมาะสม และความถูกต้องตรงต่อความเป็นจริงตลอดเวลาครับ

กราบนมัสการด้วยความเคารพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  9. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    เดี๋ยวผมจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับ บาปกรรมเกี่ยวกับการทำร้ายพระสงฆ์ ว่าบาปมากน้อยขนาดไหน การปรามาสพระธาตุเทียบเท่าการทำลายพระพุทธรูป หากพิสูจน์ว่าไม่เป็นเรื่องจริง บุคคลที่กล่าวหาพระชยภัทร จะบาปมากขนาดไหน ให้พิจารณาดูว่าการทำร้ายพระสงฆ์ที่ยังไม่แน่ชัด
    ด้วยเด็ชแห่งบุญของข้าพเจ้า นายณัฐวุฒิ กิ่งแก้ว ที่ได้ทำบุญมานับร้อยนับพันชาติ และขอบารมีแห่งพระโพธิสัตว์พระแม่กวนอิม อย่าให้ภัยหมู่มารมาทำลายหลวงพี่ชยภัทรเลย ขอถวายสัตย์ด้วยการกินเจที่จะถึงนึ้ ให้หลวงพี่ชยภัทร ให้พ้นจะอุปสรรคทั้งปวง...

10. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอนำโพสกระทู้ของผมที่ติดต่อกับท่านเมื่อวันที่ 6/9/08มาประกอบเพื่อพิจารณาครับ
    <TABLE class=tborder id=post1478502 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 06-09-2008, 09:27 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #17 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พระชยภัทร<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1478502", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 10:02 AM
    ได้ให้อนุโมทนา: 10,338
    ได้รับอนุโมทนา 14,037 ครั้ง ใน 1,164 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 109 [​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1478502 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->นี่แหละนักแสวงบุญที่แท้จริง

ขอให้คุณโยมสู้นะ ท้อได้แต่อย่าถอย อาตมาเองทำงานด้านพระบรมอาตมาเองเจอปัญหาสารพัด เรื่องคนปรามาสว่าพระธาตุเป็นของปลอมบ้าง จนอาตมาต้องย้อนถามไปว่ารู้ได้อย่างไรว่าของปลอม เขาตอบมาว่าแล้วทำไมอาตมามีเยอะมากมายจัง อาตมาเลยบอกให้โยมเขาไปฝึกจิตแล้วกลับมาดูพระบรมและพระธาตุใหม่ เจอมาหลายคน แต่บางคนว่าปลอมแต่ก็เอา ดีตรงที่ว่าอาตมาอธิฐานตลอดว่าถ้าหากผู้ไม่ศรัทธาของให้พระองค์ท่านเสด็จไปยังสถานที่ๆเหมาะที่ควร หลายท่านได้ไปแล้วพระธาตุจะเสด็จหนี

แปลกตรงที่ว่ายิ่งแจกพระบรมมากเท่าไรกลับจะได้เพิ่มพูนมากขึ้นไม่ทางใดก็ทางนึง เช่นมีโยมมาถวายบ้าง เสด็จเพิ่มบ้าง

อาตมาทำงานด้านพระบรม มักจะถูกขวางกั้นต่างๆนาๆ แม้แต่กับเจ้าอาวาสเองท่านก็ไม่สนับสนุนอาตมา แถมยังปรามาสอีก แต่อาตมาได้ขอขมาพระรัตนตรัยแทนท่านแล้วสงสารท่านไม่อยากให้ลงนรกไป แต่ยิ่งอาตมาทำท่านก็ยิ่งว่า ถึงขั้นพูดว่าจะส่งชื่ออาตมาไปยังวัดต่างๆทั่วประเทสเพื่อไม่ให้รับพระบรมที่อาตมาได้มา และจะนำถวายวัดต่างๆ อาตมาเองก้ถวายกว่า 200 วัดทั่วประเทศแล้ว แม้จะมีสิ่งกีดขวางอย่างไง อาตมาเองก็จะมีวิธีแก้ไขได้ตลอด เพราะว่าสิ่งที่เราทำ เราทำเพื่อบุญกุศลและเพื่อพระพุทธศาสนาเลยไม่เคยกังวล อาตมาเองก็มีท้ออยู่มาก แต่ไม่เคยคิดที่จะถอย พระบรมที่มีอาตมาแจกจ่ายทั้งหมดจะไม่เก็บไว้เป็นส่วนตัวแม้แต่พระองค์เดียว เพราะอธิฐานไว้แล้ว

ยังไงถ้าโยมเจออย่างอาตมา อาตมาว่าน้อยนิดกว่าที่อาตมาเจอมามากเลยนะ แต่สำหรับเรื่องที่เล่าไปให้ฟังคร่าวๆนี้เป็นเพียงส่วนน้อยที่อาตมาเจอ จริงๆแล้วอาตมาเจอมาสารพัดรูปแบบเลย สำหรับพระที่อายุเพียง 23 ปี พรรษา 1 กำลังจะเข้าพรรษา 2 อาตมาถือว่าทำได้แค่นี้อาตมายังไม่พอ เพราะชีวิตมันผ่านไปครึ่งนึงแล้ว เหลือแค่เพียงอีกครึ่งชีวิตเท่า คิดอย่างเดียวว่า สิ่งที่เหลืออยู่ในช่วงชีวิตสุดท้ายนี้ เราจะทำประโยชน์อะไรให้กับพระพุทธศาสนาได้บ้าง จะมีอุปสรรคอย่างไรช่างมัน แต่ขอทำไว้ก่อน เทวดาไม่ทิ้งเราแน่ๆเพราะเราทำงานให้ศาสนา ไม่ได้ทำเพื่อตัวเอง ยอมให้เขาฆ่าดีกว่าให้เขามาทำร้ายศาสนา
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    จงรู้จักให้ รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ และรู้จักเกรงใจ แล้วชีวิตจะมีสุข
    <!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. mc

<TABLE class=tborder id=post1478786 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 06-09-2008, 11:41 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #18 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>mc<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1478786", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 11:24 AM
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,334
    ได้รับอนุโมทนา 6,210 ครั้ง ใน 682 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 593 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1478786 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ขออนุโมทนากับท่านด้วยครับ
    แต่ต้องระวังด้วยนะครับ เพราะสถาณะภาพของท่านเป็นภิกษุ มีศีล 227 ข้อและยังมี
    สังฆียวัตร(ผิดรึเปล่าครับ)อะไรอีกหลายอย่างจำไม่ได้แล้วครับ ไม่สามารถทำอะไรอิสระได้เหมือนฆราวาสนะครับ บางเรื่องทำแล้วไม่ผิดหรอกแต่อาจเกิดโลกวัชชะ คือทำให้ชาวโลกติเตียนได้ถือเป็นอาบัติเช่นกันครับและ สำคัญจะต้องดูความเหมะสมของผู้รับด้วยครับ ให้ไปแล้วไม่รู้ค่าบาปกรรมกันเปล่าๆเพราะบางวัดท่านไม่เชื่อ ท่านรับไปแล้วไม่สนใจก็จะ.......
    ท่านเองยังหนุ่มอยู่มากต้องหมั่นอ่านพระไตรปิฏกไว้มากๆจะได้รู้ได้เข้าใจในสิ่งที่พระพุทธเจ้าท่านทรงห้ามไว้ท่านมีวาสนาได้บวชได้เรียนแล้ว ต้องทำให้สมบูรณ์นะครับเพราะสวรรค์กับนรกมันอยู่ที่เท้าแตะละข้างพลาดนิดเดียว... ต้องแก้ใหม่กันหลายชาติเลย ผมกลัวคำนี้มาก จงทำบ้านให้เป็นวัดแต่อย่าทำวัดให้เป็นบ้าน (สำหรับฆราวาส)
    ผมเองในบางครั้งก็ถือหลัก ไม่เรียกอย่าขานไม่วานไม่ช่วย ไม่ขอไม่ให้ เสียบ้าง การแจกพระธาตุเป็นสิ่งดีครับแต่ต้องใช้วิจารณญาณในการให้ จึงจะเกิดประโยชน์สูงสุด
    แม้แต่ครูบาอาจารย์บางองค์ท่านก็เฉยๆกับพระธาตุหรือแม้แต่พระบรมสารีริกธาตุ เพราะท่านถือว่า เป็นเพียงวัตถุธาตุชนิดหนึ่ง จริงหรือไม่จริงก็ไม่ได้ทำให้พ้นทุกข์ได้ ครูบาอาจารย์สายพระป่าท่านถึงไม่ค่อยพูดถึงเท่าไร ไม่ใช่ท่านไม่เชื่อ ถ้ามีท่านจะนำบรรจุในพระเจดีย์ให้คนได้กราบไหว้สักการะบูชา อย่าที่วัดธัมธโรผมนำไปถวายพร้อมกับที่ทางญาติธรรมชาวเวปส่งร่วมไปด้วยมากมาย ท่านชื่นชมในศรัทธาของญาติโยมที่ปรารถนาจะจัดทำเป็นพิพิธภัณฑ์ แต่ท่านยังไม่รับเสียทีเดียว ให้จัดแสดงเป็นนิทัศนการไว้ก่อน แล้วค่อยพิจารณาว่าควรหรือไม่ แต่ถ้าเป็นฆราวาสเราถือว่าสุดยอดแล้ว ต้องรีบรับเลยกลัวโยมเปลี่ยนใจ ครับสิ่งเหล่านี้พูดยากบางทีศรัทธานำหน้าเกินไปก็ทำให้ผิดพลาดได้เช่นกัน
    ผมเองคิดแล้วคิดอีกกว่าจะตัดสินใจทำอะไรลงไป อย่างผ้าป่าคราวนี้ คิดอยู่หลายตลบเลิกล้มไปหลายทีแล้ว แต่ในที่สุดกลับมาทบทวนสิ่งที่ทำอยู่ว่าทำเพื่ออะไร ทำทำไม และกลัวอะไรถ้าหากต้องทำ ก็มาได้คำตอบว่า
    ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเลย พระธาตุมีอยู่แล้ว พระเครื่องก็มีอยู่แล้ว ได้เท่าไรก็เท่านั้น
    ไม่มีอะไรเสียหายเลยสักนิด
    จึงลงมือทำครับ
    และกราบขอบพระคุณท่านด้วยครับที่เข้าใจเจตนา ขอบคุณญาติธรรมทุกท่านที่ให้การสนับสนุนและร่วมบุญกับผ้าป่าในครั้งนี้
    เพื่อนๆชาวเวปหลายๆท่านก็ยังทำหน้าที่อุปถัมภ์ ค้ำชูพระพุทธศาสนาเป็นที่น่าสรรเสริญยิ่งนัก ผมเองมีวาสนากับการขอ สงสัยลูกหลานชูชกกลับมาเกิด ไม่ว่าทำการสิ่งใดก็ขอ(บอกบุญ)ไว้ก่อน คิดเพียงว่าเป็นการปูทางสายบุญไว้ ภพหน้าคงได้พบแต่ญาติธรรมที่มาช่วยเหลือเจือจุลกัน ได้พบได้เห็นแต่คนดีมีศีลธรรมนับว่าเป็นวาสนายิ่งแล้ว
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("1478786")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls -->[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

12. mc

ตามความคิดเห็นของผมนะครับ คงต้องเรียนให้พระผู้ใหญ่(ท่านเจ้าอาวาสหรือพระที่โยมเขากรงใจมากๆ) เล่าทุกอย่างตามความเป็นจริง และขอร้องให้ท่านช่วยพูดกับโยมเขาให้ยุติเรื่องนี้เสีย และหลวงพี่ก็ต้องหันไปบำเพ็ญบารมีด้านอื่น บุญที่กระทำอยู่นี้เป็นดาบสองคม การบอกบุญด้วยพระธาตุเป็นการเสี่ยงมากๆ ยกให้กันแบบไม่มีเรื่องเงินทองเข้ามาเกี่ยวข้องดีกว่าครับ ไม่เช่นนั้นเรื่องมันจะเกิดขึ้นแบบนี้ ถ้าเป็นฆราวาสซ๊ะ คืนเงินกันก็จบ แต่นี่เป็นบรรพชิตมันต้องหาทางลงให้ได้ เพราะมีศีลกำกับอยู่นะครับ ลองนึกพิจารณาเล่นๆก็โดนหลายข้อครับ ท่านทำดีแล้วครับ ทำด้วยความบริสุทธิใจ แต่พอดีไม่ใช่วิสัยของบรรพชิตเท่านั้น ครับต้องทำใจและรับสภาพ ไม่ต้องคิดมากครับบวชได้ก็สึกได้ สึกได้ก็บวชใหม่ได้แต่ถ้าจะบวชครั้งต่อไปต้องพร้อมจริงๆไม่เช่นนั้นจะทำให้ศาสนามัวหมอง
    ถ้าท่านรักที่จะบำเพ็ญบารมีที่เกี่ยวข้องกับพระธาตุ ผมว่าเป็นฆราวาสเหมาะกว่าครับทำได้เต็มที่อย่างเช่นชมรมรักษ์พระธาตุ ผมเองก็บำเพ็ญด้านนี้อยู่ หลายๆท่านชาวเวปก็ได้ร่วมบำเพ็ญกับผมเช่นกันครับ กลัวเหมือนกันว่าคนเขาจะหาว่าหลอกเอาของเขาฟรีๆ หรือชอบทำเอาหน้า อยากให้คนเขาชมว่าเป็นคนดี เป็นนักบุญ ฯลฯ ผมคิดแล้วคิดอีกเพราะเราอยู่ในสังคมกลัวสังคมเขาประนามเอาเหมือนกันครับ ในเมื่อเราไม่ใช่อย่างที่เขาคิด เรากลัวนรกเป็นที่ตั้ง โกหกคนได้ทั้งโลกแต่โกหกตัวเองไม่ได้หรอกครับ ขอเป็นกำลังใจครับ

13. Laywoman

Laywoman เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนา สาธุ... [​IMG]
    จะรออ่านนะคะ ว่าคนที่กระทำกับพระสงฆ์จะได้รับผลกรรมอย่างไร

14. spiya

spiya สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    เอาใจช่วยหลวงพี่นะคะ ขอให้ผ่านพ้นอุปสรรคปัญหาต่างๆนาๆไปได้ด้วยดีเถิดค่ะ สาธุ

การมีพระธาตุหรือพระเครื่องนั้นเพื่อเป็นเครื่องระลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเท่านั้น หากเราเห็นว่าการทำบุญเป็นหลัก เรามีจุดประสงค์ที่จะทำบุญ ก็ไม่ควรต้องมานั่งคิดนั่งพิสูจน์ว่าอันไหนจริงอันไหนเก๊ (อันนี้ไม่ได้เข้าข้างใครนะคะ แต่พูดจากความรู้สึกและนึกคิดของตัวเองเท่านั้นค่ะ) หากมัวมานั่งพิสูจน์ จิตใจเราเองก็จะมัวหมอง หากไม่ใช่อย่างที่เราคิดหวังไว้
    การทำบุญ ร่วมทำบุญควรเกิดจากความศรัธาที่จะทำบุญค่ะ ไม่ควรหวังอยากได้ อยากมี และอยากเป็นเลย เราทำบุญเพื่อบำรุงศาสนาให้คงอยู่ต่อไปต่างหาก ฉะนั้น หากจะทำอะไรก็ควรพิจารณาด้วยสติของตัวเองให้ดีเสียก่อน ดีกว่าทำอะไรผิดพลาดไปแล้วมาเสียใจทีหลังนะคะ

หากจิตเราตั้งมั่นในพระพุทธศาสนา อันมี พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยความศรัทธาอย่างสูงสุดแล้ว ต่อให้เรากราบไหว้ก้อนกรวด เศษปูน ซากปรักหักพัง เราก็สบายใจ หลักคำสอนของพระพุทธศาสนาสอนให้เรา ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ เมื่อเราสบายใจ นั่นก็คือการอิ่มบุญแล้วล่ะค่ะ หากเราคิดได้อย่างนี้เราก็มีความสุขค่ะ

15. tem04

tem04 Active Member

24 มิถุนายน 2008
    ขอร่วมเป็นกำลังใจให้พระคุณเจ้าด้วยอีกคนค่ะ การทำดีย่อมมีอุปสรรคเสมอ

16. tmongkolsawat

tmongkolsawat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้กับพระคุณเจ้าครับ และขอให้ได้บรรลุความปราถนาทุกประการครับ

17. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    มีคนเคยสอนผมมาว่า

การวางกำลังใจของ "พุทธภูมิที่บำเพ็ญถึงระดับปรมัตถบารมี" นั้น จะใช้ชีวิตเป็นเดิมพันในการบำเพ็ญบารมี หรือจะกล่าวง่ายๆว่า มีการพิจารณาแบบละเอียดลึกซึ้งมาก โดยเฉพาะการพิจารณาว่า สิ่งที่ทำนั้นเสี่ยงที่จะทำให้ตนเองและผู้อื่นลงนรกเพียงใด หากเรื่องที่ทำนั้นเป็นความเสี่ยงแม้เพียง 1 ใน 1,000,000 ที่จะทำให้ตนเองและผู้อื่นลงนรกนั้น พุทธภูมิก็จะไม่ทำ และจะหาหนทางใหม่แทน

ก็ขอเป็นกำลังใจให้พระชยภัทรนะครับ ขอกำลังใจของท่านอย่าถดถอยครับ อะไรที่พลาดไป ก็อย่าไปเก็บมาคิดครับ ให้มองไปข้างหน้า และอยากให้ท่านพิจารณาไปที่ต้นตอของปัญหาว่าเกิดจากอะไรครับ สิ่งใดเป็นกิจที่ควรทำ และสิ่งใดเป็นกิจที่ไม่ควรทำ

การสร้างบารมีมีหลายทางครับ หลายๆอย่างไม่ได้จำเป็นต้องใช้ปัจจัยที่เป็น "เงิน" ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้พระชยภัทรศึกษาศีลของพระตามที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำได้สอนไว้ครับ และลองนำมาประยุกต์ในการสร้างบารมีของพระชยภัทรดูครับ ผมว่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านมาก เพราะหลวงพ่อสอนเสมอว่า

"ถ้าจะบวช ก็ขอให้บวชเพื่อศึกษาธรรมของพระพุทธองค์ให้ลึกซึ้ง เพื่อไปพระนิพพาน"

อาทิตย์ที่แล้วผมมีโอกาสไปกราบหลวงตาวัชรชัย ที่วัดเขาวง ท่านเมตตามากและได้เล่าเรื่องสมัยที่หลวงพ่อยังอยู่ให้ฟังว่า (ผมสรุปคร่าวๆนะครับ)

มีคนไปกราบหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และมากราบหลวงตา (สมัยนั้นยังหนุ่มๆอยู่) โดยถวายเงินให้หลวงตา ซึ่งหลวงตาก็ยินดีที่คิดว่า ตนเองปฏิบัติชอบแล้วทำให้ญาติโยมเลื่อมใส แต่หลวงพ่อฤาษีสอนว่า

ถ้าคิดแบบนั้นก็ถือว่า เลวสิ้นดี และมีโอกาสลงนรกสูง เพราะญาติโยมนั้น ตั้งใจถวายเงินเพื่อทำนุบำรุงพระศาสนา และตั้งใจถวายพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์บนพระนิพพาน ดังนั้นตัวพระสงฆ์เองเป็นเพียงผู้รับแทนเท่านั้น

ถ้าจะยินดี ก็ขอให้ยินดีในความดีของพระพุทธเจ้าที่บำเพ็ญบารมีมานานแสนนานเพื่อตรัสรู้ธรรม เพื่อมาสั่งสอนเรา หากตัวเราจะยินดี ก็จงยินดีที่เราได้มีโอกาสศึกษาธรรมอันประเสริฐของพระพุทธเจ้า

หมายเหตุ : ข้อความอาจผิดเพี้ยนบ้าง เพราะผมอยู่ไกล ฟังไม่ค่อยชัด และมีเด็กเล่นกันเสียงดังข้างหลัง หากมีข้อความใดผิดไป ก็วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมหวังว่า สิ่งต่างๆที่ผมพิมพ์ไปนั้นจะเป็นประโยชน์ทั้งต่อตัวพระชยภัทรเอง และเพื่อนๆทุกท่านครับ การที่พระชยภัทรแจ้งว่า พรรษายังน้อยอยู่ (ถ้าผิดพลาดช่วยแก้ไขด้วย) ผมเลยอยากแนะนำว่า ซีดีหลวงพ่อฤาษีจะช่วยท่านได้เยอะครับ โดยเฉพาะในเรื่องของการวางกำลังใจครับ

ปล.เรื่องพระบรมสารีริกธาตุเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากในความรู้สึกของพุทธศาสนิกชนครับ ผมขอให้พระชยภัทรพิจารณาเรื่องนี้ด้วยครับ

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมเห็นด้วยครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ

ผมขออนุโมทนาในความดีของคุณ mc ด้วยครับ

19. com007

com007 Active Member

28 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนา จากใจครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับพระธาตุครับ ยังไงซะขอเป็นกำลังใจให้ครับ ส่วนพระธาตุที่ผมได้มาจะทำการแจกจ่ายต่อไปครับ

20. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    ที่หลวงพี่แจกพระบรมสารีริกธาตุ ส่วนสมอง วรรณะสีแดง - ดำนั้น

กระผมได้ให้ เสด็จแม่นำไปแจก ครูที่โรงเรียน ที่แม่ทำงานอ่ะคับ

เค้าร่วมทำบุญมา ด้วย 300 + 100 = 400 บาท

กระผมได้โอนให้หลวงพี่แล้วนะคับ

จะเกิดอะไรขึ้น

ยังไงผมก็อยู่ข้างหลวงพี่คับ