ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    มารอรับความรู้ดี.ๆ ครับ

2. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา.. มารอติดตามอ่านบทความดีๆครับ

3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...........
    ...ดี..ที่ทั้ง..กำธรน้องรัก..และ..เฉียวฟงหลานรัก....
    ...ยินดี..ที่จะได้ความรู้..การที่เรา..มีความรู้กว้างขวาง..และ..ทันสมัย
    .....มันเป็น..ข้อดี..ในวงสังคมนี้..ไม่ใช่..คอยจะมาจำ..เรื่องตำหนิ..
    ...พิมพ์..เนื้อ..อย่างที่ชาวบ้าน..เขาก็ทำกัน..ใครๆ..ก็ทำกัน....
    ....แต่แนวทางที่..ผม..บอกเล่า..และ..สอนสั่ง..มันเป็นการเสริม..
    ....ทำให้..เรา..เหนือคนอื่น..ทั้งแนวคิด..และ..หลักการ..ทำให้เรา
    ....มีคุณค่าขึ้น..ทั้งทางตรง..และ..ทางอ้อม..ไม่ใช่..อย่างทั่วไป..
    ....ที่..มันใช้แต่ความจำ..อย่างเดียว..อะไร..ไม่เหมือนที่จำได้..ก็ไม่ใช่..จบ..
    .....ห้าปี...สิบปี..มึงก็อยู่ที่เดิม..ระดับเดิม..นั่นแหละ....
    .........แม้กระทั่ง..เรื่องที่จะเล่าต่อไป..มันไม่ได้เกี่ยวโดยตรง...แต่
    มันก็เป็นความรู้..ขี้หมู..ขี้หมา..ก็ยังเอาไปพูดคุย..เป็น..สาระในวงได้..
    ...ยกระดับตัวเอง..ไปเรื่อยๆ......
    ....นั่นเป็นสิ่ง..ที่..ผม..อยากให้..น้องๆ..หลานๆ..ลูกศิษย์ๆ...เจ้า
    ประจำ...คุ้นเคย..และ..คอยให้กำลังใจ..เป็นข้อความอยู่เป้นประจำ..ให้ผม...
    (....ท่านเหล่านี้...แหละ...คือ..คนในครอบครัวผม...)
    เกิดประโยชน์....จริงๆนะ..ผมก็ไม่สน..คนอื่นหรอก..ใครจะเข้ามาอ่าน
    ..นอกเหนือ..จากพวกเรา..จะเกิดประโยชน์..ไม่เกิด..ก็ไม่มีผล...
    ....ผมไม่ได้สนใจ..จำนวนคนที่เข้ามาอ่าน..
    ....นอกเหนือ..จาก..พวกเราทั้งหมด..จะไม่มีคนอื่นมาอ่าน..ก็ไม่แคร์
    ...ผมถือว่า..ผู้ที่คอยให้กำลังใจผม..เป็นคนในครอบครัวผม..
    .....ผมสร้างประโยชน์..ให้คนในครอบครัวผมได้..ผมก็พอใจแล้ว..

4. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ยากหลายครับพี่น้องเอ๊ย
    หวัดดีปีใหม่เด้อครับอ้ายมดและพี่น้องในห้องทุกท่าน
    ซำบายดี ตลอดปีและตลอดไป อย่าเจ็บอย่าจนเด้อครับผม
    มาช้ายังดีกว่าบ่มาเนาะครับ

5. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    เห็นพูดถึงเรื่อง หลวงพ่อโบสถ์น้อย เดินผ่านโบสถ์ท่านอยู่ตั้ง 4-5 ปีครับผม ทางผ่านไปเรียนซั่นดอกครับผม บ่ได้แวะกราบท่านจักเถื่อ นี่หละน้อวาสนาคน แต่กะพอจะมีวาสนามีพระเึครื่องท่านไว้บูชาอยู่นิดหน่อยครับผม

6. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

มารอติดตามความรู้ เรื่องใหม่ที่คุณอาจะนำมาให้ครับผม:cool:

7. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจ รอติดตามอ่านครับคุณลุง

8. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต พี่.modpong. สักนิดครับ.พอดีคุณพลเอ่ยมาก็เลยนึกได้.ว่า.หากใครจะไปไหว้หลวงพ่อโบสถ์น้อย.หากนำสิ่งของไปไหว้.เช่น.ผลไม้ ไข่ต้ม ไข่ต้ม ฯลฯ.ให้เฝ้าไว้ให้ดี.ไม่งั้นจะมีคนยกไป.หากเราไม่พูดไม่บอก.มันก็จะยกไปเลย.ขอบคุณครับพี่ รอชมตอนต่อไปครับ

9. modpong

.....................................
    ...ไม่มีปัญหา..น้องพี่..ดีซะอีก..มีอะไรก็เตือนกัน..
    ...ยุคนี้..มัน..ยุคแห่งความมั่ว..และ..มืดมัวในศีลธรรม.....
    ......ขอบคุณ...แทน..พวกเราด้วย...

10. modpong

..........
    ..เออ..เห็น..คนในครอบครัว..มากันหลายท่าน..ผมก็พลอยชื่นใจ..
    .เอ้า..หวัดดี..หลานเขม..หลานBearkery..พลศิริน้องรัก..และ..กำธรน้องรัก..ด้วย
    ........
    ...เริ่มกันเลย..เป็นบทนำ..ทำความเข้าใจกันก่อน...
    ........................................................
    ........................
    ....เรื่องของ..อัฐิ..ของพระพุทธเจ้า..ที่ ร. ๕ ได้รับมาจาก.. อังกฤษ.....
    ............................
    .....ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกันก่อน...ผมใช้คำว่า.."อัฐิ"...นี่หมายถึง..สภาพที่เป็น..กระดูกที่มาจาก
    การเผาจริงๆ...ไม่ใช่.."พระสารีริกฐาตุ"..ในความหมายของ..นักเลงพระ..คือ..กระดูก..ที่กลายรูป...
    ..กลายเป็น..วัตถุ..ทรงรี..ทรงกลม..ทรงเม็ดข้าว..เม็ดแตง..ฯลฯ..เนื้อแน่น..ออกไปคล้ายหิน..อะไร
    ทำนองนี้....เพราะต้องทำใจครับว่า..คนอื่นเขาไม่ยอมรับ..และ..ไม่เป็นสากล..พิสูจน์ไม่ได้.....
    ...เพราะ..กลายสภาพทางวิทยาศาสตร์..ทางเคมี..ฟิสิกส์...ไปแล้ว......
    ............ยิ่งเมื่อ..มีสิ่งยืนยัน..ในการพบครั้งนั้น..และ..ต่อมา...สิ่งที่พบนั้น..ไม่ได้กลายสภาพ...
    ..แต่เป็น...เศษชิ้นกระดูก..ที่เหลือ..จากการเผาจริงๆ..เหมือนของคนธรรมดาทั่วไป..........
    ........นั่นแหละครับ..ที่ร.๕ ได้รับการถวายมา..เป็นเศษชิ้นกระดูกจริงๆ..ก็คือ.."อัฐิ"...........
    ..(..ที่บรรจุที่..ภูเขาทอง...พระธาตุจอมเพชร..และ..ที่อื่น...จากแหล่งนี้...ก็..เป็น..สภาพปกติ..
    คือ..ชิ้น..กระดูก...ทั้งหมด..)
    .......คุณเอา..พระธาตุ..อย่างที่กลายสภาพแล้วไปให้..คนทั่วไปดู..เขาก็ไม่เชื่อหรอก.....
    ......ยิ่งเป็นนักวิทยาศาสตร์..หรือ..คนทั่วไป..ทั่วโลก...ที่ไม่ได้นับถือ..พระพุทธศาสนา........
    .............ดังนั้น..เรื่องที่จะเล่าต่อไปข้างหน้า...จะไม่เกี่ยวกับ...พระธาตุที่กลายรูปแล้ว.....
    ...............................ขอให้เข้าใจตามนี้........................
    ...ความจริง..ก่อนหน้า..สารคดีชุดนี้...ก็มีข้อขัดแย้งกันมา(ที่เมืองนอก)..พอสมควร...ช่วงที่
    เป็นกระแส..เยอะๆก็มี..นักประวัติศาสตร์ไทย..ก็ทราบ..แต่ไม่มีการเผยแพร่..กับสื่อ...
    ..เพราะ..ผลที่ได้..มันกระทบกับ..ไทยโดยตรง..จึงมีการปิดกันมาก่อนหน้านี้..และอีกอย่าง
    ขณะช่วง..นั้น...ยังไม่มีการยืนยันกันแน่ชัด..เรื่องปัญหานะ..มันลากยาว..มาตั้งแต่การเริ่มพบ
    แล้ว..อายุความมากกว่า ๑๐๐ ปี (ค.ศ. ๑๘๙๗ หรือ..พ.ศ. ๒๔๔๐ )..แต่ทางเหล่านักประวัติ
    ศาสตร์..และ..สมาคมประวัติศาสตร์..ของอังกฤษ..ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ..ต้องมีการประชุม..
    วิชาการเรื่องนี้..เฉพาะ..เพื่อ..ตัดสิน..เพราะปล่อยให้เกิดแบบนี้..ทางอังกฤษ..ก็จะเสียหน้าไปด้วย
    .....เรื่องราว..ซับซ้อน..หลายช่วง..หลายตอน...เอาไว้ตอนหน้าถึงจะเริ่มเรื่องจริงๆ....
    ............ต่อตอนหน้า.............

11. split

split เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    รอติดตาม รับความรู้ดีๆต่อไปครับ

12. กำธร นครปฐม

มารอชมตอนต่อไปครับ.ขอบคุณครับพี่

13. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สุขสันต์ปีใหม่ครับ ศิษย์พี่
    ร่ำรวย รุ่งเรือง สุขกาย สุขใจ ตลอกกาลเลยนะครับ ศิษย์พี่
    อวยพรให้พี่ช้าหน่อยไม่ว่ากันนะครับ***

14. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีครับมารอรับความรู้ข้อมูลดีๆ ครับ

15. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา..มาติดตามตอนต่อไปครับ

16. modpong

................
    ...หวัดดี..April..กำธรน้องรัก..น้องรุ่ง..เด็กน้อย..และ..เฉียวฟงหลานรัก..
    ..รวมถึง..คนในครอบครัวเรา.....
    ..และ..ขอบคุณสำหรับ..คำอวยพรทั้งหลายที่มอบให้ด้วย..
    ........................................
    ......................................................................
    .......สารคดี...ที่เป็นที่มาของเรื่องคือ....
    .......BONES OF BUDDHA.....
    .....สร้างโดย..National geographic...ออกฉายครั้งแรก(ไม่ใช่ในไทย..ผมไม่ทราบว่า..ในไทยฉาย
    เมื่อไหร่)...เดือน เมษายน ๒๕๕๖...แล้วช่องPBS(..ช่องสากล..ไม่มีในไทย)..ออกฉายเมื่อเดือน
    กรรกฏาคม ๒๕๕๖....ดำเนินเรื่องโดย..นาย Charles Allen...คนนี้เป็น..นักประวัติศาสตร์..และ...
    นักเขียนแนวค้นคว้า..เกี่ยวกับ..ประวัติศาสตร์เกี่ยวกับ..อินเดีย..โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับ..พุทธศาสนา
    ..มีผลงานแพร่หลาย..เป็นที่ยอมรับ..ในสากล..มาหลายเล่ม..อีกอย่างที่..เขาออกมาแนวนี้..เพราะ..
    เขาเป็น..คนอังกฤษ..ที่เกิดที่อินเดีย..อายุเยอะแล้วครับ..เกิดก่อนอินเดียจะเป็นเอกราช....
    ....ใช้ชีวิต..ส่วนใหญ่ในอินเดีย.........
    ............หลังจากผมได้ชม..สารคดีนี้..(เมื่อไม่นานมานี้..เป็น..ภาษาอังกฤษ..ไม่มีคำบรรยาย)...
    ...ทำให้เกิด..แรงบันดาลใจ..และ..ค้นคว้าต่อ..เพราะมันเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับ..ประเทศไทย..และ..
    ชาวพุทธไทย...คนไทย..พระมหากษัตริย์ไทย....แม้จะไม่มาก..แต่..ผลกระทบนั้น..ผมว่ามาก..
    ...เมื่อมองแง่ลึก...แม้ในสารคดีเรื่องนี้..กล่าวถึงไว้..ไม่มาก...พอค้นลงไป..ยิ่งค้น..ยิ่งซับซ้อน..
    ...ความขัดแย้ง..ข้อโต้แย้งเต็มไปหมด...สิ่งเราชาวบ้านไม่เคยทราบ..ก็ได้ทราบ..เพราะ..ไม่เคยมี
    สื่อพูดถึง..ซึ่ง..ผมบอกไปแล้ว..ว่า..นักประวัติศาสตร์ไทย..ที่ศึกษาเน้น..ด้านพุทธศาสนา..ก็ทราบ
    มาก่อน..รู้แต่..ไม่สามารถเปิดเผยได้...เพราะ..ข้อยุติยังไม่มี...ขืนเอาเรื่องมาเขียน..อาจซวยได้...
    ...ดังนั้น..พวกเรา..ก็เลย..ไม่รู้เรื่อง....แล้ว..ไอ้สารคดีนี้..มันมีการเล่าเบื้องลึก..ที่ไม่เกรงใจ..พวกเรา
    ...ทั้งๆที่รู้ว่า..สารคดีของNational Geographicนั้น..มันอินเตอร์..ยังไง..ก็ต้องมาฉายในไทยแน่...
    .....ซึ่งผมดูถึง..ช่วงนั้น..ก็เจ็บใจ..เหมือนกันถึง..ความเจ้าเล่ห์ของอังกฤษ......
    ...แต่ไม่ต้องห่วงครับ..ผมเอาหัวรับประกัน...ไม่ว่าเงื่อนงำ..จะเป็นยังไง..ของที่เราได้แท้..แน่นอน
    .....ทำไมถึงกล้า..พูดอย่างนั้น...ผมจะเล่าเมื่อ..ถึงเวลา.......
    ......จากการเจาะลึก..ของผม..ยังทราบ..เป็นหลักฐานแน่นอน..เป็นลายลักษณ์อักษร..ไม่มีเมฆ..คือ
    หลังจากขุดพบใหม่ๆซิงๆ..ในตอนนั้น..มีคนไทย..คนแรกที่ได้เห็น..พระธาตุชุดนี้ก่อนใคร..ที่อินเดีย
    ..และ..นักประวัติศาสตร์หลายท่านเชื่อว่า..ท่านเป็นผู้ชักจูง..ให้..นำมาถวาย..รัชกาลที่๕..(โดยที่
    ตอนนั้น..ยังไม่มีเรื่อง..แหม่งๆ..ออกมา)...ผมค้นมาหมดแล้ว..คิดว่า..สำหรับเอกสารไทย..ผมอาจ
    จะ(ไม่แน่ใจ)..เป็นคนแรกๆที่..เปิดเผยชื่อท่าน..ออกมา....ในภาษาไทย
    (คือ..ก่อนที่..ทางผู้สำเร็จราชการอินเดีย(ตัวแทนบริษัทอีสต์อินเดีย..และ..ตัวแทนอังกฤษ)..จะคิด
    นำมาถวาย..รัชกาลที่๕..)
    ...................................ต่อตอนหน้า................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2014
  17. punthai

punthai เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ประวัติศาสตร์ ในเชิงที่เป็นข้อเท็จจริง เป็นสิ่งที่หาได้ยาก...ต้องค้นคว้าเจาะลึก....ขอบคุณมากครับ ที่นำมาเผยแผ่

18. modpong

.......
    ..ต้องขออภัยด้วย..ผมได้ไปทำการตรวจสอบอีกครั้ง..ปรากฏว่า..มีการระบุชื่อ..คนไทยที่..ได้พบพระธาตุ..เป็นคนแรกที่อินเดียแล้ว..แต่..ซึ่งเขา..นำข้อความมาจาก..หอจดหมายเหตุ..แห่งชาติ..แต่ในการพบ..ในรายละเอียดนั้น..แตกต่างจากของผม...ซึ่งจะเล่าต่อไปในภายหลังครับ..เพราะของผมนั้น..เป็นรายละเอียดจากทางอังกฤษ.....

19. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณลุงยามค่ำครับ เนื้อหาเข้มข้นน่าติดตามมากๆครับ
    รออ่านตอนต่อไปนะครับ

20. melonn

melonn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    รอติดตามรับความรู้และประสบการณ์ครับ