ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***รายงาน พี่ ขอรับ
    เมื่อวานนี้ ได้ เอา พระเครื่องผสมผงพราย+กระดูกผี ไปถวายที่วัด แล้ว สบายใจมากๆครับ
    กระผมดันคิดได้ ก็ เพราะ พี่ และ สวนพลู เขียนเอาไว้...แหะๆ***

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......
    ....พี่ว่า..เราควรจะเอาไปแปะติด..ที่เหรียญหลวงพ่อจันทร์..เพราะ..ชันนางโรงที่ว่า..ท่านเป็นผู้ทำ..และ..ปลุกเสก..ก็ควรจะไปอยู่รวมกันน่าจะเหมาะกว่า..ก็...ขนาดเหรียญหลวงพ่อศุข..ที่เป็นรุ่นสุดท้ายปี ๒๕๐๐ ..
    ....ซึ่งรุ่นนี้..จะไม่มีชันนางโรงปิดหลัง..แต่ทุกเหรียญที่หลวงพ่อให้มา...
    .....พ่อพี่..เอาชานหมาก(..นี่คือสิ่งที่พี่ลืมเล่าไปสนิท..ทั้งๆที่..
    ...เป็นของพิเศษ..คือ..เมื่อคราวหนึ่งที่พ่อกับแม่..ไปเยี่ยม..หลวงพ่อ...
    ..ก็คุยกันนาน..ก่ออนจะกลับ..หลวงพ่อถามพ่อว่า..มีผ้าเช็ดหน้ามั้ย...พ่อผมก็หยิบ..ผ้าเช็ดหน้า..ออกมาให้ท่าน..ท่านก็คายชานหมาก..ลงบน..
    ผ้าเช็ดหน้า..ของพ่อ(ปกติ..พระ..หรือ..ชาวบ้านบอกว่า..ชานหมากท่าน
    ..ไม่เคยตกลงพื้น..หรือ..กระโถน..เพราะจะมีคนจะเอามือมารับไป..)...
    ...ท่านก็เอาผ้าเช็ดหน้าห่อไว้..แล้วก็ยื่นให้..พ่อพี่...
    ...ที่เรียกว่า..พิเศษคือ..ไม่ต้องขอ..ท่านให้เอง..)..
    ..แล้วก็..ไปหารังชันนางโรง..มาได้พอสมควร..ลนไฟให้อ่อนตัว..แล้วก็...
    ..เอาชานหมากทั้งหมด..ลงไปผสม..แล้วแบ่งเป็น..๗ ส่วนติดหลังเหรียญปี ๒๕๐๐ ทุกเหรียญ....พี่ชายคนโต..ที่หลวงพ่อศุขลงกระหม่อมให้...
    ..ก็ใช้ติดตัว..ตั้งแต่หนุ่มจนถึงปัจจุบัน...
    ..........ทำได้ไม่แปลก..ทำเลย..ดีซะอีก..ของเราไม่เหมือนใคร..แล้วภูมิใจด้วยทำเอง...
    ..................................
    ...ส่วนเรื่องพระกระดูกผี วัดโพธิ์...ทำแล้วสบายใจ..ก็ทำเลย..
    ....ดีกว่าข้องใจ..คาใจ...แล้วปล่อยคาราคาซัง..ให้มันรบกวนจิตใจซะเปล่าๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2013
  3. rungaran

***วันนี้ ลองไปเที่ยวกระทู้ ของท่าน ปลัดทองดี ครับ ***

4. rungaran

5. modpong

6. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    เข้ามาน้อยลงมากครับ เดือนนึง เล่นทีนึงได้ ตั้งแต่เปลี่ยนserverใหญ่หนก่อน
    ได้กลับมาอ่าน...รู้สึกดีครับ ...ความรู้เพียบจิงๆ:cool::cool:

7. rungaran

8. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ชอบหลักการนี้มากครับ

ปล.ขอลาพักร้อน (ไปตระเวณทัวร์กฐินต่างจังหวัด) อาทิตย์นึง ถ้ามีโอกาสหาคอม หรือที่เล่นได้ จะคอยเข้ามาติดตามเรื่อย ๆครับ

9. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา...มาติดตามอ่านบทความดีๆมีสาระเหมือนเดิมครับ

10. rungaran

***กราบอนุโมทนา บุญด้วยครับ***

11. modpong

.......
    ..หวัดดี..หลานลิน..Bearkery..Onjgi..Rungarun..Porpek..น้องดินสอ
    ..น้องเหลิม..และ..เฉียวฟงหลานรัก
    .............................
    ..ต่อจากตอนที่แล้ว.....
    ...............................
    .............................................
    .....ผมเอากะปุก..ที่ใส่พระธาตุ..วางไว้ที่โต๊ะบูชาพระ..แล้วก็สวดมนต์..ตามปกติ..ไม่ได้มีเพิ่ม
    อะไร...ผมว่า..สักอาทิตย์..ผมก้ลืมไปแล้ว..ว่า..มีพระธาตุอยู่..เวลานั่งมองพระ..ถ้าไม่สังเกต..ก็
    จะไม่เห็น..เพราะกะปุกมันเล็ก..และ..ตำแหน่งวางก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร....
    ......ช่วงนั้น..ผมเป็นโสด...บ้านนี้..ผมอยู่คนเดียว..และปกติ..ไม่มีใครเข้าออก..และ..ไม่มีใครมา
    ค้างที่นี่..เรียกว่า..อยู่คนเดียวของแท้.........
    .....วันหนึ่ง..ผมว่า...เวลาผ่านไป..ซักปี..หรือ..สองปีได้...ผมก็เช็ดขี้ฝุ่น..ทำความสะอาดโต๊ะพระ
    ......(..ผมเป็นคนขี้เกียจ..สมัยก่อน..ก็ทำปีละหน..)....ก็ทำไป..แล้วก็เพิ่งกลับมาสังเกต..กะปุกพระธาตุ
    ...แต่ก่อนหน้า..เวลาไหว้พระ..ก็เห็นมั่ง..ไม่เห็นมั่ง..แต่ก็ไม่เคยคิดอะไร..ก็แค่มอง..จบ....
    .....พอดีคราวนี้..จะเช็ดขี้ฝุ่นที่กะปุก...ก็เลยหยิบมาเช็ด..พอเช็ดเสร็จ..ก็นึกยังไง..ไม่ทราบ...
    ....ก็ลองเปิดดูหน่อย...ก็มีความคิดแค่นั้น..เพราะไม่ได้เห็นมานานแล้ว..กะปุกนี้..ข้างนอกเป็น
    เขาควาย..แล้วข้างในที่เป็นใส้ไว้ใส่..ทำด้วยทองเหลือง..ฝาปิดเกลียว..ก็ทำด้วย..ทองเหลือง..
    ดังนั้น..จึงไม่มีทางเห็นอะไรก็ตามที่อยู่..ภายในได้...
    ......ผมก็ค่อยๆเปิดฝาออก..เพราะจำได้ว่า..พระธาตุนะชิ้นเล็ก..เกิด..กระตุกไปหน่อย..กระฉอก
    ขึ้นมาแล้วจะยุ่ง..ต้องมาตามเก็บ...ผมก็ว่า..น่าจะโชคดี..ที่..เกลียวมันลื่นดี...เพราะถ้าไม่เป็นอย่าง
    นั้น..ก็..เหนื่อยตายแน่...เพราะ..................
    ......พอฝา..หลุดจากเกลียว....พระธาตุที่เดิม..เคยมีแค่..สิบกว่าเม็ด...วางอยู่ห่างจากขอบฝาประมาณ
    ๑ ซม. ...ตอนนี้..ปริ่มขอบ...ไม่รู้มาจากไหน..คือ..โชคดีที่ผมตั้งกะปุก..ได้ดิ่ง..ไม่งั้นหกออก..แน่
    ...คราวนี้..มองไม่เห็นสำลี..ที่ผมรองไว้ข้างใต้..แม้แต่..นิดเดียว....ทั้งๆที่ครั้งแรกตอนบรรจุ..ยังมอง
    เห็น..ผมวางกะปุกลง..แล้วนั่งนิ่งๆ..งง..แล้วก็คิดทบทวน..ตอนที่บรรจุ...ทบทวน..ว่าเราได้มากี่เม็ด
    ..............
    ......ผมมานึกหาสาเหตุ..ว่าที่..เกิดเป็นแบบนี้ได้ยังไง...ก็คงมีปัจจัยอย่างนึงคือ...สำลี..ที่ผมใส่รองไว้
    ข้างใต้...มันคืนตัว..ขึ้นมาเยอะ...แต่ทั้งๆที่ผม..จำได้ว่า..มันไม่ได้อัด..ลงไปแน่นอะไร..แค่พอให้..
    ผิวราบๆหน่อย..ไม่ให้โค้งเท่านั้นเอง....แต่จากที่เห็น..ผมก็ความจริงรู้แล้วว่า..ไม่ใช่..
    .....เพราะ..เม็ดพระธาตุ..นั้นเต็มไปหมด..จนมองไม่เห็นสำลี....เหมือนอย่างตอนที่บรรจุใหม่ๆ..
    ......แต่ผมยังไง..ก็ต้องพิสูจน์อยู่ดี..คนอย่างผม...เพราะคิดว่า..เราอาจจะเบลอไปเอง..คิดว่ามีน้อย
    ....สำลี..มันอาจจะพองขึ้นมา..จนใกล้ขอบก็ได้....
    .........ผมลงไปข้างล่าง..ไปหยิบถ้วยน้ำจิ้มกระเบื้องแห้งๆ..ที่ตากไว้..ขึ้นมา..แล้วเอา..พระธาตุ
    ทั้งหมด..เทลงใส่ในถ้วยน้ำจิ้ม...โอ้โห...ไอ้ตอนเท..นี่แหละ..ถึงได้รู้ว่า..เยอะจริง...
    .......ผมกะคร่าวๆ...ก็น่าจะประมาณ ๕๐-๖๐ เม็ด...จากเดิม..สิบกว่าเม็ด......
    ....ผมก็เอา..กะปุกยกขึ้นมาดูใกล้ๆ...ปรากฎว่า..จากเดิม..ห่างขอบประมาณ ๑ ซม. มันคืนตัวขึ้นมา
    ..เหลือ..ประมาณกว่า..ครึ่งเซนต์หน่อยๆ..ถึงขอบ..ก็คือ..ระยะคืนตัวไม่ถึง..ครึ่งเซนต์ดี.....
    ......ผมมานั่งพิจารณา..เม็ดพระธาตุ..ทั้งหมด..ที่เห็นใน..ถ้วยน้ำจิ้ม...ผมก็แยกไม่ออกเลย..
    ว่า..อันไหน..เก่า..อันไหนใหม่..เพราะ..ขนาด..รูปพรรณสันฐาน..ออกไปทำนองเดียวกันหมด..
    ....เหมือนกับ..ตอนที่ผม..ได้รับมาจากเพื่อนใหม่ๆ....
    ..................ต่อตอนหน้า...............

12. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์บทไหน จะได้ไปสวดบ้างครับ...

13. modpong

......
    ...ก็เหมือนชาวบ้านที่เขาขี้เกียจหน่อย..เขาสวดกัน...
    ...ก็..อิติปิโส..แล้ว..ก็..พาหุง..แค่นั้น..จบ
    ...ไม่มีอะไรพิเศษ..ไม่ได้ขออะไร..และ..ไม่ได้นึกถึงด้วย

14. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังสนุกอีกแล้ว รอลุ้นตอนจบว่าคุณลุงทราบไหมว่า
    พระธาตุชุดนี้ เป็นของ พระรูปใดครับ ??

15. modpong

........
    ..ขอโทษที..ไม่ทราบเหมือนกัน..และไม่ได้ค้นคว้าด้วย..
    ...ก็เป็นพวก..อรหันตธาตุ..ซึ่งมีเยอะองค์..ระบุคงยาก
    .....ผมก็เลยไม่ได้ใส่ใจเรื่องนี้....ทำไมถึงมา...
    ....ผมสันนิษฐาน..ไว้เอง..ตอนหน้า...

16. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ เสด็จมาเพิ่มเยอะเลยนะคะ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณลุงด้วยค่ะท่าน

17. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม รออ่านตอนหน้าครับคุณลุง

18. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับคุณลุง...มาติดตามและให้กำลังใจครับ...เขาว่ามีพระธาตุแล้ว ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้วท่านจะเสด็จมานี่เป็นเรื่องจริง...จากคุณลุงนี่แหละ confirm

19. rungaran

***สำหรับ กระผม ตอนนี้เหลือ อิติปิโส บทเดียวครับ
    แล้วก็ นั่งสมาธิเลยครับ แหะๆ***

20. rungaran

***รอ บทความตอนต่อไปครับ พี่...ช่วงนี้ ก็ ขอย้อนไปอ่าน ตอนต้นๆก่อนครับ***