ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงพอจะแนะนำวิธีการการเลือกพระมาแขวนมั้ยครับ... อย่างบางองค์เป็นทางบุญฤทธิ์ หรือบางองค์ทางอิทธิฤทธิ์... ควรจะมีแนวทางยังไง... โฉลกเกี่ยวกันมั้ยครับ ? ... เนื้อโลหะ ... เนื้อดิน ... เนื้อผง ... หรือศรัทธาอย่างเดียวครับ ... ?

2. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

.......รายละเอียด..เพิ่มเติม..ก็ต้องไปอ่านใน..กระทู้ของผมอีก..กระทู้นึงคือ.."พระครูสมุห์ทองดี วัดบางด้วนนอก"...ใช้งานคล้ายกันในบางประการ

ไปอ่านมาแล้วสนุก น่าติดตามมาก เลยนำลิงค์เวปมาฝากเผื่อท่านอื่นๆสนใจกดตามไปอ่านได้เลยครับ

http://palungjit.org/threads/พระครูสมุห์ทองดี-วัดบางด้วนนอก.233742/

3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

....ไม่มีอะไร..เหนือไปกว่า..ศรัทธา..และ..ความเชื่อมั่น..เพราะนั่นจะสื่อ..พลังของพระ..ออกมาได้ดีที่สุด...

4. โอ๊ตดี้

ขอบคุณมากครับคุณลุง ... รอติดตาม ... ผม... พระ... และสาระยุคก่อนครับ

อยากขอให้คุณลุงให้ข้อมูล... เกี่ยวกับพระเนื้อผงของหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ครับ... อยากทราบข้อมูลการสร้างพระในยุคของท่าน... ข้อมูลที่หาอ่านตามGoogle ดูจะมั่วไปหมด... แต่ละที่ไม่ตรงกันเลยครับ ...

5. modpong

.......
    ...หวัดดี..โอตตี้..porpek..หลานเขม..Pardy..Bearkery..และ..เฉียวฟงหลานรัก..
    ...........................
    ...ต่อจากตอนที่แล้ว...
    ........................
    ..........................................................
    ...รายละเอียดที่เหลือ..ก็ไม่ทราบ..แต่รู้ว่าคงเยอะ..แต่พี่เขยผม..เขาก็รับมือได้คือ..เถียงพอเป็นพิธี..
    ..แล้วก็เดินไปทำโน่น..ทำนี่ปล่อยให้..บ่นไป....นี่คือ..เรื่องที่พี่สาวมาเล่าให้ฟัง..แกยัวะมาก...
    ..แกเองนะเป็นคนที่ค่อนข้างแข็ง..แม้ไม่เคยเจอผีเลยใน..ชีวิต..แต่ก็กลัวบ้าง(ไม่เหมือนอย่างแม่)..
    ..แต่ปัญหาจริงๆ..แกยอกว่า..ไอ้ลูกสาวทั้งสองคน..ของแกนี่แหละ..ที่เกิดมาในยุคทีวีเฟื่องฟู..
    ละครผี..เพียบ..ต้องแต่ปอบผีฟ้า..และ..อีกหลายๆเรื่อง...กลัวผีครับ...แต่ชอบดู..และ..ชอบฟังเรื่อง
    ผี..โดยเฉพาะ..เรื่องที่ผมเล่าเรื่องผีที่บ้านแก่ง...ต้องเล่าไม่รู้กี่รอบ..แล้วก็นอนไม่หลับ....
    ........พี่สาวผมบอกว่า...นี่ดีนะ..ที่ไอ้พวกนี้..ไม่รู้ว่าพ่อมันทำอะไร...ไม่งั้นถ้ารู้..พ่อมันซวยกว่านี้อีก
    ..............แต่แกถามแล้ว..ว่าพี่เขยแกเพิ่งเอามาบ้านได้แค่อาทิตย์เดียว..ความจริงกี่อาทิตย์ก็ได้..
    เพราะ...ไอ้คนที่ตายนะ..มันตายมากว่าพันปีแล้ว..ไม่รู้มันจะวนเวียนอยู่ในไห..ทำหอกอะไร...
    มันเกิด..แลัวตายใหม่เป็นร้อยชาติ..แล้วมั้ง.....
    ...........แต่พี่สาวแก..ไม่ยอม...ผมก็ไม่รู้ว่า..ทำไม..ไม่ให้พี่เขยแก..เอาไปซะ..แต่คาดว่าคงเจอไม้เด็ด
    ..เพราะแกทำบ่อย...คือ..คงบอกอย่างงั้นแหละ..แต่พอเอ่ย..เรื่องที่มีปัญหากัน..แกก็เดินหนีซะเลย
    ..ไม่พูดด้วย...พี่สาวผม..ไม่รู้จะทำยังไง..แต่ดันมานึกถึงผม....
    ..........พอดีหลังจากเกิดเรื่องไม่กี่วัน...ผมไปเยี่ยมพ่อที่ปากน้ำ..บ้านพี่สาวเขาอยู่ติดกัน..และไม่มี
    รั้วกั้น..ก็อยู่แบบสไตล์ไทย...แกคงเห็นผมมา..ตั้งนาน..และก็คงเตรียมการไว้แล้ว..
    .....พอดี..ผมเดินออกมาดูดบุหรี่..ชมนกชมไม้ข้างนอก...แกก็เดินพร้อมกับ..หิ้วกระเตงไอ้ไหนี่..
    แต่อยู่ในถุงมิดชิด....แล้วก็เริ่มต้นซะดี....เออ..เราชอบของเก่าใช่มั้ย..นี่...ไหโบราณ..พี่(..)...เขาได้
    มาจากฝรั่งที่มันไปซื้อไว้ที่อีสาน..แล้วไม่อยากเอากลับไปบ้านมันด้วย..เลยให้มา...พี่ขี้เกียจเอาไว้
    ...มันไม่สวย..เห็นเราชอบ..เลยเอามาให้..(..เล่นลูกเล่นกับผมซะด้วย)
    ......ตอนนั้น..ผมยังไม่รู้เรื่องอะไร..ก็ฟังไป..แล้ว..แกก็ยกออกมาให้ดู..ไหก็ชำรุดแล้วครับ..ปากแตก
    ..และ..มีรอยร้าว...มี ๒ ใบ..และ..ก็เศษอีกนิดหน่อย..แต่ด้วยความชำนาญ..และ..ผมศึกษาเรื่องไห..
    ..มาเยอะ..ดูแล้ว..และเห็นรอยเชือกทาบ..ไม่ต้องเข้าแว่น..ก็รู้ว่าของแท้แน่..และ..ก็รู้ทันทีว่า..เขา
    เอาไว้ใส่อะไร..และก็เริ่มเดาเรื่องออก.....
    .........ผมก็พูดกับแกว่า...พี่นึกหรือว่า..ผมไม่รู้ว่า..ไอ้นี่เดิมเขาใส่อะไร...พี่เล่าเรื่องจริงๆมาดีกว่า...
    ...แกก็เสียงอ่อย..แล้วก็เริ่มเล่าเรื่องจริง...ผมก็บอกแกว่า..แล้วไมไม่ให้พี่เขยเขาเอาไปซะละ...
    ....แกก็บอกว่า..พอจะเอ่ยปากก็เดินหนีเลย...ยังไงเราช่วยพี่หน่อย...ผมก็แกล้งพูดติดตลกว่า...
    ....โอ้ยของมันก็ไม่สวย..แถมชำรุดอีก..ผมจะเอาไปทำไม..แล้วถ้าเกิด..ผีมันมาหลอกผม..ละ.....
    .......แกก็บอกว่า...ก็เรามันไม่กลัวผีนี่หว่า..จะเป็นอะไรไป....ฮั่นแน่..มีงี้ด้วย....
    .........ผมก็หัวเราะ..แล้วก็ยอมรับ..เอากลับบ้าน..ไปด้วย..แต่ตอนรับไป..ผมก็บอกว่า...พี่อยากเอา
    คืน..เมื่อไหร่ก็บอกแล้วกัน..จะเอากลับมาให้...แกก็ตอบว่า..ไอ้บ้า...
    .............ก็ไม่มีอะไร..หรอกครับ..ปัจจุบัน..ก็ยังอยู่แต่..ผมเคยหยิบออกมาดูแค่ครั้งเดียว..ก็ไม่ได้..
    สนใจอีกเลย...แต่ก็ไม่เคยให้เมียเห็น..ถ้ารู้ตายแน่..เพราะเมียก็กลัวผี..แต่ไม่มีความรู้เรื่องของเก่า
    ..ว่า..เขาเอาไว้ใส่อะไร...
    ......ก็แค่นี้ละครับ......
    ........................................
    ..กลับมาเรื่องเดิม...มันก็เป็นเรื่องที่อธิบายหามูลเหตุ..เป็นหลักการไม่ได้จริงๆ...เพียงแต่ว่า..
    ต้องพยายามเข้าใจในแนวทางนี้..คล้อยตามหน่อย..จึงพอจะเขียนได้แบบที่เล่ามา.....แล้วไอ้ที่
    อธิบายไม่ได้..สรุปไม่ได้จริงๆ..ก็คือ..พี่ผมทำไมถึงร้องไม่หยุด..สาเหตุมาจากนี่..จริงๆหรือเปล่า
    ก็ไม่ทราบ..พิสูจน์ไม่ได้...แถม..ไอ้ที่เลิกร้องหลังจากเอาพระ..ออกไปแล้วนะ..มันบังเอิญรึเปล่า
    ...ก็ไม่รู้อีกเช่นกัน.....
    ...........................จบตอน................
    ........................................................

6. porpek

ขอบคุณมากรออ่านตอนต่อไปครับ...

7. modpong

....
    ..ผมว่า..ถามผิดกระทู้แล้ว..ในห้องประสพการณ์..ก็มีตั้งหลาย..กระทู้ที่เกี่ยวข้อง..โน่นแหละ..เขาสัมผัสตรง..ผมไม่รู้เรื่องหรอก

8. โอ๊ตดี้

รับทราบครับ ...

ขอโทษครับ ...

ขอบคุณครับ

9. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    รออ่านเรื่องต่อไปครับ

10. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ตอนนี้ กำลังไล่อ่าน ตั้งแต่ ต้น อยู่ครับ ท่าน
    สาระเยี่ยมครับ***

11. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ตามมาอ่านของพี่มดครับ นานเดือนนึงผมเข้ามาที..พี่มดพงศ์สบายดีนะครับ
    ...............................
    .สวัสดีพี่รุ่ง สบายดีนะพี่

12. modpong

....
    ..ขอบคุณ..ที่ชม..หายไปนานเลยนี่เรา

13. modpong

....
    ...ขานี้..หายไปนานมาก..ขอบคุณที่เป็นห่วง..น้องดินสอ
    ...พี่มันถึกอยู่แล้ว..สบายดี..

14. modpong

.......
    ...หวัดดี..น้องเหลิม....
    .............................
    ...เริ่มตอนใหม่......
    ....................

......................พระธาตุ.........................

.............พระธาตุที่ว่านี้..ไม่ใช่เจดีย์..ที่บรรจุพระธาตุ..นะครับ...แต่หมายถึง..พระธาตุเป็น..เม็ดๆ...
    ...ผมว่า..เรื่องนี้..มันก็เกิดกับ..หลายคน...ที่มีเม็ดพระธาตุ..ไว้..บูชา.....ซึ่งเรื่องที่เกิด..จะเรียกว่า
    ..เป็น..ปาฏิหารย์..ก็ว่าได้มั้ง..เพราะปาฏิหารย์..ก็คือ..เรื่องที่เกิดขึ้น..โดยหามูลเหตุ..ที่จะอธิบาย
    เป็นหลักการ..ทางวิทยาศาสตร์..ไม่ได้..นั่นเอง.....แต่คงไม่แปลกที่..จะเกิดขึ้นกับคนอื่น.....
    แต่มันแปลกที่เกิดขึ้นกับ...ผม...คนที่ไม่มีสัมผัสที่๖...คนที่ไม่เคยเห็นผี..และแทบไม่มีประสพการณ์
    ที่เกี่ยวกับ..เรื่องแบบนี้..เกิดขึ้นกับ..ตัวเลย........
    ...............ท่านผู้อ่านที่อ่านเรื่อง..ผม..ประจำ..จะทราบว่า..ลำพังตัวเองแล้ว..ไม่มีเรื่องแบบนี้...เว้น
    แต่..ครั้งเดียวเมื่อไม่นานมานี้..และ..ผมเล่าไปแล้ว..คือ..การตกต้นไม้ร่วม ๖ เมตร..แล้วไม่เป็นอะไร
    เลย..นั่นแหละ..ที่ชัดๆจริงๆก็แค่นั้น.....
    .......แต่จริงๆแล้ว..มันเกิดขึ้นมาแล้ว..ก่อนหน้านี้..ตั้งประมาณยี่สิบกว่าปี...เพียงแต่ผม..ไม่เคยเอามา
    เล่า..มาก่อนเท่านั้นเอง...พอดี..เมื่อผมตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมา..ก็เลยนึกขึ้นได้ว่า...เรื่องมันก็จัดอยู่ใน
    หมวดหมู่เดียวกัน.....คือ..หามูลเหตุ..ไม่ได้......นั่นเอง.......
    ..............เรื่องเริ่มจากที่..ตอนช่วงนั้น..ผมยังรับราชการอยู่..กรมชลประทาน..ที่สามเสน....วันนึง..
    เพื่อนผม..ที่เรียนจบที่เดียวกันมา..แล้วมาอยู่กรมชลเหมือนกัน..แต่คนละแผนก..แต่ผมกับมัน..
    แทบไม่ได้เจอกัน..เพราะ..มันจะออกต่างจังหวัด..เกือบทั้งเดือน..จะเข้ากรมฯมาไม่กี่วัน...ไอ้นี่
    ความจริง..มันก็ชอบพระเครื่องเหมือนผม...เพียงแต่ผมเก๋ากว่า...
    ............มันโทรศัพท์มาบอกว่า..แม่มันเสีย...และรุ่นจะเป็นเจ้าภาพสวด..วันนั้น..ถ้าว่างก็ไปกันหน่อย
    ...ก็พอดีผมว่าง..และ..ปกติงานศพพ่อหรือแม่เพื่อน..ผมก็ไม่เคยขาด..ไปเป็นกำลังใจให้....
    ..........หลังจากสวดศพเสร็จ..มันก็เดินมากลุ่มเพื่อน..ในมือถือคล้ายๆซองยาพลาสติกสีแดง..มา
    หลายถุงเลย...แล้วมันก็เริ่มแจก..ไอ้พวกเพื่อนก็คงกันใหญ่..อะไรของมัน..ทีแรกก็นึกว่า..ยาหม่อง
    ...แต่ไม่ใช่...มันบอกว่า.."พระธาตุ"...พอมันเอามาให้ผม..ผมก็แซว..โอ้โห..เดี๋ยวนี้มึงเจ๋งขนาดนี้..
    เลยเหรอวะ..ไม่แจกพระ..เล่นแจกพระธาตุเลย..ผมพูดไปพร้อมกับเปิดซองออกดู....
    ......ปรากฏว่า..ใน..ซองก็..เป็นเม็ดพระะธาตุ..สีเหลืองๆอม..น้ำตาล..แบนๆ..ขนาดไล่เรี่ยกัน..คือ
    ...เล็กกว่า..เม็ดแตงกวา..แต่ใหญ่กว่า..เม็ดงา...มีอยู่ประมาณ ๑๒-๑๓ เม็ด(..ผมก็ไม่เคยนับด้วย..
    ประมาณนั้น)..ผมก็ดูของคนอื่น..ก็ประมาณเท่าๆกัน..มันแจกอยู่..สิบกว่าถุง..ตามจำนวนเพื่อนที่มา
    (..แต่..คนอื่นผมไม่ทราบว่า..มันแจกด้วยรึเปล่า).....ผมแปลกใจ..เฮ้ยทำไมมันมีเยอะนักวะ....
    ...ผมก็เลยถามมันตอน..ก่อนจะกลับ..ว่า..เฮ้ยมึงได้มาจากไหนเนี่ย..แล้ว..ทำไมมึงมีเยอะจังวะ..
    ....นี่กูกะว่า..แค่แจกเพื่อน..นี่ก็เกินร้อยเม็ดแล้วนี่หว่า......
    ....มันก็บอก..กลัวผมจะไม่เชื่อ..เพราะมันรู้ว่าผมเป็นคนไม่เชื่ออะไรง่ายๆ..เวลามันคุยเรื่องพระ
    กับผม..ส่วนใหญ่มันก็จะอวดของๆมัน..อยู่เรื่อยๆ....ไม่รู้มีปมอะไร..แต่ผมก็ไม่ค่อยขัดมันหรอก..
    .................มันก็บอกว่า..ของจริงนะเว้ย...แต่กูไม่บอกมีงหรอก..ว่ากูเอามาจากไหน..แต่รับประกัน
    ได้แล้วกัน...นี่กูแจกในงานศพแม่กูนะ....มันทิ้งไว้แค่นี้...ให้ผมคิดเอาเองว่า..ความหมายคืออะไร
    ....ก็คง..หมายความว่า....ถ้ากูเอามาแจก..โดยไม่มีสาเหตุ..มันคงไม่น่าเชื่อถือ.งแต่นี่มันแจกงานศพ
    แม่มัน..มันก็ต้องเคารพแม่มัน..จะเอาของเฮงซวย..มาแจกได้ยังไง.........
    ...ผมเองนั้น..เรื่องพระธาตุนี่..ไม่สนใจ..หรอกครับ..เพียงแค่พอรู้ว่า..พระธาตุของ..พระพุทธเจ้า
    ..ของพระอรหันต์..ต่างๆ..ก็มีรูปร่าง..ขนาด..สี..ต่างกัน..และ..ไม่เคยไปคิดจะจำด้วยซ้ำ..ว่า..
    ..ขององค์ไหนแบบไหน...ก็แค่นั้น..
    ............ผมก็..เออ..ขอบใจวะ...แล้วก็กลับมาบ้าน..ก็มาวางไว้ก่อนที่โต๊ะพระ...พออีกวัน..ผมก็ต้อง
    หาที่ใส่..เพราะคิดว่า..เราทิ้งไว้อย่างงี้..มันจะลบหลู่ไปมั้ง...ก็รื้อของ..คนของ..หาวัสดุเพื่อ..จะเก็บ
    ..พอดี..ไปได้...อุปกรณ์สำหรับประกอบการทานอาหารคือ..กระปุกทองเหลืองสำหรับ..ใส่เกลือ..
    เล็กๆ..ของเก่าเก็บ..ของพ่อ..ดูแล้วขนาดเหมาะสมดี...ผมเปิดออก..แล้วก็เอาสำลี..ใส่ลงไปด้านใน
    ..ใส่เฉยๆ..ไม่ได้ยัดแน่น..เพราะเจตนา..ให้มันฟูๆอยู่แล้ว..ระดับบนของสำลี..ต่ำกว่าฝาประมาณ
    ๑ ซม. ขนาดช่องใส่..เส้นผ่าศูนย์กลาง..ประมาณ เหรียญ ๕ บาท...
    .....แล้ว..ผมก็เท..พระธาตุจากซอง..ลงไป..แล้วก็เกลี่ยไม่ให้ทับกัน..ตอนนั้น..เกลี่ยแล้ว..ก็ยังเห็น
    ช่องว่าง..ระหว่างเม็ดพระธาตุ..มองเห็นสำลีข้างล่างได้..ก็เพราะ..มีแค่..สิบกว่าเม็ดเล็กๆเอง
    ....................ต่อตอนหน้า..................

(...โปรด..อย่าเอา..รูปพระธาตุ..มาถามผม..หรือ..ใครก็เหอะ..ในกระทู้นี้..เดี๋ยวมันจะเลอะไปใหญ่
    ..เพราะเห็นตัวอย่างมาจาก..กระทู้อื่นแล้ว..ไม่จบง่าย...
    ...ถึง..คนอื่นมีความรู้ก็ตาม..ผมขอร้อง..เพราะมันไม่เกี่ยวกับเรื่อง..ว่า..แท้..หรือ..เป็นของใคร..
    ...หรือ..แม้กระทั่งเอามาโชว์ก็ตาม...ถ้าไม่ทำตามนี้..ผมจะหยุดเขียนทันที...)

15. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะคุณลุง และสมาชิกทุกๆท่านค่ะ ใช้เวลาอยู่หลายวันเลยค่ะถึงจะตามอ่านทัน :cool: เป็นกำลังในงานเขียนของคุณลุงเช่นเดิมค่ะ ขอบคุณค่ะ

16. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

มาติดตามเคยเคยครับคุณลุง

17. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    มาติดตามครับผม

18. Onigiri

Onigiri เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านอยู่ครับ นานๆเข้ามาที สนุกทุกตอนครับคุณน้า

19. porpek

ติดตามต่อด้วยคนครับ...

20. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ส่วนมากกระผม เข้ามาแอบ อ่านตลอดครับ แต่อ่านไม่ค่อยต่อเนื่องครับ
    ช่วงนี้ เลยเอาใหม่ ไล่อ่าน ตั้งแต่ ต้น และ ค่อยๆเรียนรู้ใหม่ดีกว่าครับ เดี๋ยว
    ขอกระผมล้างสมองตัวเองก่อนครับ แล้วจะเริ่ม ต้นเรียนรู้ แบบคนไม่รู้ไม่เป็นอะไรเลยดีกว่าครับ...
    ....ลืมบอกครับ คิดถึง พี่ เสมอครับ
    ...ขอรายงานนิดครับ .ล่าสุดเจอเพื่อนกัน เอา พระหลวงพ่อทอง สุข ของพ่อเขามาโชว์ ด้านหลัง ชันนะโรงแตก เหลือ หน่อยเดียว(หลวงพ่อจันออก) กระผมเลย ขอ ชันโรงข้างหลังเอาไว้ เพราะไม่มีพระของหลวงปู่ทองสุข เลยครับ นี่กระผมกะจะเอา เทียนหุ้มชันนะโรง แต่กำลังกังวลใจ ว่าจะเอาไปปะติด เหรียญหลวงพ่อทองสุข ปี2503 พ่อแผ่ว สร้าง หรือ ติดหลังเหรียญหลวงพ่อ จัน ดีครับ....แหะ ขอบ่นตัวเองหน่อยครับ