ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ค่ะพี่ก็ขออนุโมทนาบุญน้องตาลด้วยนะค่ะ

อยากเห็นเทวดามั่งจัง อิอิ

น้องตาลคนงาม ง๊าม จักหน๊ก นะเจ้า อิอิ

จันทรกาล

2. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    อยากเห็นหรือคะ? อิอิ

เทวดาก็หน้าตาคล้าย ๆ คนนี่แหละค่ะพี่
    เพียงหน้าตาได้รูป ไม่มีสิวมีฝ้า ส่วนสัดรูปร่างก็งดงามสมส่วน หล่อสะบั้น
    ส่วนนางฟ้าก็งามกว่านางงามจักรวาล เพราะสวยโดยไม่ต้องใช้เครื่องสำอางค์ใด ๆ
    ไม่ต้องฉีดโบท็อกซ์หรือกินคอลลาเจน ไม่มีไขมันส่วนเกิน
    ที่สำคัญก็ทุกท่านมีรัศมีกายเรืองรอง ทำให้ดูอิ่มเอิบ ...
    ส่วนใหญ่ท่านก็มาแบบเต็มยศค่ะ คือสวมเครื่องทรงเทวดานางฟ้า
    บางท่านก็มีกายเป็นแก้ว บางท่านก็มีกายสีเนื้อเหมือนมนุษย์
    แต่ก็มีบางองค์มาแบบหนุ่มเกาหลี ขาวตี๋ สูง หน้าคม แถมสวมเสื้อผ้าชาวโลกอีกต่างหาก อิอิ...

รูปร่างบางองค์ก็สูงใหญ่ค่ะ สูงกว่ามนุษย์ในยุคนี้ น่าจะซัก ๔๐๐ เซ็นต์ได้
    บางองค์ก็รูปร่างเท่ามนุษย์ในยุคปัจจุบันค่ะ แต่ส่วนใหญ่จะสูงนะคะ ไม่เคยเห็นว่ามีเตี้ยเลย

อันนี้เล่าตามประสบการณ์นะคะ จริง ๆ แล้วคิดว่าถ้าท่านอยากมาให้เห็นแบบไหนก็ได้ค่ะ
    ระดับนั้นแล้วนี่นา...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอให้สมปรารถนาตามคำอธิษฐานทุกประการเช่นกันครับ น้ำตาล

4. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เพื่อให้เข้ากับกระทู้ผี ๆ วันนี้จะขอเล่าเรื่องผีนะคะ

วันหนึ่งตาลกลับจากทำงานและตรงไปที่ตลาดสดประจำหมู่บ้านในตอนหัวค่ำ
    รู้สึกแปลกใจที่เห็นผู้คนพากันเดินอย่างรีบเร่ง...
    และเห็นคนจับกลุ่มคุยกัน บรรยากาศดูวังเวงแปลก ๆ จึงเข้าไปสอบถามชาวบ้านที่รู้จักว่าเกิดอะไรขึ้น

มีชาวบ้านคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่าน้องชายคนหนึ่งได้ผู้คอตายเมื่อเวลาประมาณสี่โมงเย็นวันนั้น
    รู้สึกตกใจเล็กน้อย เนื่องด้วยว่ารู้จักน้องชายคนนั้นเป็นการส่วนตัว
    เคยเล่นด้วยกันมาตั้งแต่เด็ก แถมบ้านยังอยู่ใกล้กันอีกต่างหาก...
    จึงสอบถามถึงสาเหตุของการผูกคอตายก็ได้ความว่า...น้องชายทะเลาะกับแฟนสาวอย่างรุนแรง
    ถึงขั้นน้อยใจ ปิดประตูห้อง เขียนจดหมายลาตายและผูกคอในห้องนอนนั้น
    กว่าจะมีผู้เข้าไปพบเห็นก็เป็นเวลาสี่โมงเย็นแล้ว...
    หลังจากนั้นตาลก็กลับบ้านและเห็นชาวบ้านในละแวกจับกลุ่มคุยกัน
    บรรยากาศดูน่ากลัวมากค่ะ มีแต่คนพูดถึงเรื่องการฆ่าตัวตาย
    พอสองทุ่ม แทบทุกบ้านก็ปิดประตูนอนด้วยความอกสั่นขวัญผวา

ต้องขอบอกก่อนค่ะว่าแถบบ้านตาลนั้นยังเป็นชนบทอยู่
    ไม่ค่อยมีแสงไฟสว่างมากนัก พอค่ำ หากไม่มีธุระอันใด ชาวบ้านจะปิดประตูนอน

ในหมู่บ้านนั้นมีวัดอยู่สองแห่ง หนึ่งเป็นวัดป่าที่รกครึ้ม ขึ้นชื่อเรื่องความเงียบสงัดและวังเวง
    สองเป็นวัดบ้านที่ขึ้นชื่อเรื่องผี โดยเฉพาะผีเปรตมือเท่าใบตาล...

บ้านของตาลนั้นอยู่ติดกับวัดบ้านและไม่ไกลจากวัดป่านัก
    ในคืนนั้นด้วยความอยากรู้ จึงกำหนดจิตตามหาน้องชายคนนั้น
    ปรากฏว่าไม่นานนักก็เห็นน้องชายโผล่เข้ามาในบ้านด้วยท่าทางมึนงง
    เหมือนกับว่าจะยังไม่ทราบว่าตนเองนั้นได้เสียชีวิตไปแล้ว...

5. Miss Brown

ลักษณะที่ตาลเห็นนั้น คือเห็นเพียงใบหน้าและศีรษะของน้องชายลอยอยู่ใกล้กับหิ้งพระ
    ใบหน้าเขียวคล้ำและหม่นหมอง รอบกายมีแต่กลุ่มควันสีดำหนาทึบปกคลุม
    ตาลจึงอุทิศบุญกรรมฐานให้ทันที...

ปกติแล้วการอุทิศบุญให้กับคนตาย หากเขาได้รับจะเปลี่ยนภพภูมิทันที
    จะสวยขึ้น มีกายเป็นทิพย์...แต่น้องชายคนนี้กลับรับบุญไม่ได้และไม่เปลี่ยนภพ

ลองพยายามอีกครั้งก็เหมือนเดิม...ตาลจึงต้องอุเบกขาและเขาก็หายไป

จึงได้นำเรื่องนี้เรียนปรึกษาท่านที่ปรึกษาใหญ่...
    ได้ใจความสำคัญว่า...น้องชายคนนี้ได้ทำกรรมหนักเอาไว้ กล่าวคือ
    ได้ฆ่าตัวตาย...เมื่อนานมาแล้ว...ดังนั้นในชาตินี้จึงต้องรับผลกรรมนั้น
    ต้องฆ่าตัวตายไปอีกห้าร้อยชาติ เป็นอุปฆาตกรรมมาตัดรอนอายุขัยให้สั้นลง
    จากที่ต้องมีอายุ ๘๐ ปีก็ต้องมาตายเสียตั้งแต่อายุ ๒๑

ดังนั้นเขาจึงต้องกลายเป็นสัมภเวสี เร่ร่อนไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะหมดอายุขัย
    ภาพที่ที่ปรึกษาท่านเล่าให้ฟังนั้น ท่านเล่าว่า...
    ในความรู้สึกของเขา เขายังไม่ทราบว่าตนเองตายแล้ว
    เมื่อเห็นแม่หรือเห็นคนรู้จัก เข้าไปคุยกลับกลายเป็นว่าไม่มีคนคุยตอบ...
    เขารู้สึกงงและสงสัย ในบางครั้งก็เหมือนกับว่าอยู่ในความฝันอันเลือนราง
    อยู่ในความมืดมิดไม่มีแสงสว่าง...และทางออก

เหตุที่ตาลไม่สามารถช่วยเขาได้นั้นเป็นเพราะไม่ใช่สายบุญเดียวกันค่ะ
    คือไม่เคยทำบุญร่วมกัน คนที่จะช่วยได้จึงต้องเป็นคนที่มีบุญสัมพันธ์กันมา
    หรือเป็นพ่อแม่พี่น้องที่มีสายเลือดเดียวกัน...
    ท่านที่ปรึกษาได้แนะนำให้ไปแจ้งแก่แม่ของน้องชายให้ทำสังฆทานให้น้องอย่างเร่งด่วน
    แต่ตาลไม่ได้พบแม่น้องชายเลยค่ะ จึงไม่ได้บอกกล่าว
    และแม่ของน้องก็เป็นคนที่ไม่เข้าวัด ตาลจึงต้องวางอุเบกขาและปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปโดยกรรม

6. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใส, คุณตาลและญาติธรรมทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมกันสร้างบุญใหญ่
    กันมาตลอด ผมหายไปนานเนื่องจากมีปัญญาการเงินมาก เรียกว่ากรอบเป็นข้าวเกรียบ
    เลยละ ทำให้จิตตกไปหลายเดือน ด้านสมาธิภาวนาก็ล้มลุกคลุกคลานมาตลอด แต่ก็เริ่มดี
    ขึ้นแล้วละ ขอเวลาอีกสักระยะหนึ่งจะกลับเข้ามาร่วมบุญกันได้เหมือนเดิมครับ

7. Miss Brown

หลายวันต่อมา มีเสียงร่ำลือมาเข้าหูว่า
    มีพระภิกษุรูปหนึ่งซึ่งจำพรรษาในวัดป่าได้พบกับวิญญาณของน้องชาย
    ตัวน้องชายนั้นเดินร้องไห้อย่างน่าสงสาร ราวกับได้ทราบแล้วว่าตนเองได้กระทำสิ่งใดลงไป

พระภิกษุรูปนั้นจึงได้กล่าวไปว่า
    ตนเองทำตนเอง ไม่มีใครทำอะไรให้เน้อ...
    เสร็จแล้วเสียงร้องไห้ก็ค่อย ๆ หายไป...

หลังจากนั้นก็ได้ยินเสียงร่ำลือว่ากลางดึกจะมีเสียงร้องไห้วนเวียนอยู่รอบ ๆ หมู่บ้านค่ะ
    พร้อมกันนั้นหมาก็จะพร้อมใจกันหอนอย่างโหยหวล...

เห็นไหมคะ กรรมของการฆ่าตัวตายนั้นหนักหนาจริง ๆ

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ซึ่งเห็นแจ้งรู้จริงในเรื่องกรรมและผลของกรรม
    จึงได้เทศนาสอนเราทุกคนว่าให้เจริญในสติ เพราะถ้าเราเจริญในสติแล้ว
    มันก็ยากที่เราจะกระทำการใดๆโดยที่เราขาดการไตร่ตรอง

เพราะเมื่อเรามีสติ สติเท่านั้นที่จะควบคุมกรรมทั้งหลายได้ เป็นปัจจัยให้เราสร้างแต่กรรมดี

ขอให้ท่านทั้งหลายเจริญในธรรมครับ

9. Miss Brown

ปัญหาทางการเงินใคร ๆ ก็เป็นค่ะ
    ตาลก็เคยเป็นนะ ตอนนี้ก็ยังไม่หายดี...แต่ก็คล่องตัวกว่าเดิมเยอะมาก
    เข้ามาภาวนาและปฏิบัติธรรมก็เพราะอยากหายจากโรคทรัพย์จางนี่แหละค่ะ
    ดังนั้นใครว่าคาถาไหนภาวนาแล้วรวยนี่ตาลจะเอามาภาวนาทั้งหมด
    ภาวนาอย่างสม่ำเสมอ ทุก ๆ วัน ... อิอิ กิเลสอยากรวยกำเริบ

บุญจากการภาวนาและท่องพระคาถา
    รวมทั้งการอธิษฐานจิตขออโหสิกรรมจากเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้ประสบปัญหา
    จะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้นะคะ...ตอนนี้ก็เบาลงเยอะแล้วนี่นา
    แต่ถ้าจะเจาะลึกว่าทำกรรมอะไรมา คงต้องให้ท่านเจ้าเมืองช่วยนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    จริง ๆ แค่เข้ามาชมและเชียร์ก็พอแล้ว
    มาอ่านเรื่องงานบุญให้หายเครียด ให้ชื่นใจ...แล้วอาจจะมีกำลังใจไปสู้กับชีวิตต่อ
    หรือถ้าเครียดมาก ๆ บอกมา ตาลจะเล่นตลกให้ดู อิอิ

10. เอ๋ปากน้ำ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆๆ เรื่องการเงินใครๆก็เป็นค่ะ สู้ๆๆๆๆๆ

(เอ๋ก็เป็นค่ะ หมุนตัวเป็นเกียว หัวเป็นน๊อตแย้ว เหมือนกันค่ะ คริ คริ):VOchearryimmqsqu

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2012
  11. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อกุศลกรรมทำเพียงชาติเดียวส่งผลไปอีกหลายร้อยชาติ พี่เองหลังจากเริ่มระลึกชาติได้ เห็นกรรมทั้งดีและชั่วของตนเอง ทำให้ตั้งมโนปณิธานว่า ..

ชาตินี้ขอใช้กรรมเก่า ไม่สร้างกรรมใหม่ หากมีใครทำกรรมแก่เรา จะขอให้เป็นอภัยทาน และน้อมถวายเป็นพุทธบูชา เพื่อไม่ต้องก่อเวรกันในชาติหน้า

ชาตินี้อย่างน้อยขอรักษาศีลให้บริสุทธิ์ เพื่อไม่ให้ตกสู่อบาย นับแต่นี้ไปจะท่องไปใน ๒ ภพคือ มนุษย์และสวรรค์ จนกว่าจะสำเร็จตามความปรารถนาในอนาคตกาล

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานของน้องน้ำตาลอีกครั้งค่ะ
    Numsai

12. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    หากยังไม่สะดวกเรื่องปัจจัยนะคะ ให้หมั่นอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญในเว็บพลังจิตก็ได้ค่ะ

หมั่นสวดคาถาเงินล้านให้มาก ๆ หรือสวดคาถาบูชาพระสีวลีก็ได้ค่ะ สัก ๑๐๘ จบ จะมีความคล่องตัวในทรัพย์มากขึ้น

ที่สำคัญให้ตัดความกังวลใจให้หมด ให้อยู่กับอารมณ์ปัจจุบันค่ะ หากคิดอะไรไม่ออกให้นึกถึงบุญที่เราเคยทำมาแต่อดีต นึกย้อนไปเรื่อย ๆ เมื่อจิตเราดีขึ้น

อกุศลกรรมจะแทรกเราไม่ได้ จิตแจ่มใส ทรัพย์จะมาเอง บางครั้งก็มาแบบแปลก ๆ ค่ะ

บุญที่ทำให้คล่องตัวในทรัพย์โดยไม่ต้องใช้เงินอีกประการ คือ การทำความสะอาดห้องน้ำวัด -ห้องน้ำสาธารณะ หรือซื้ออุปกรณ์ทำความสะอาดถวายวัด และการปล่อยสัตว์ปล่อยปลา (ประการหลังเห็นผลเร็วมากค่ะ)

ทั้งหมดนี้ เป็นเคล็ดแก้กรรมเรื่องการขัดสนในทรัพย์ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจ และโมทนาบุญค่ะ

Numsai

13. Miss Brown

เป็นความคิดที่ดีมากค่ะพี่
    เดี๋ยวหนูจะเลียนแบบ อิอิ...
    โมทนาเช่นกันเจ้าค่ะ

14. Miss Brown

กลัวเครียดเลยเอามาฝากกันค่ะ กับ ไอโฟน 5 อิอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Iphone 5.jpg
      Iphone 5.jpg
      ขนาดไฟล์:
      40.7 KB
      เปิดดู:
      235
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2012
  15. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    พี่น้ำใสที่รัก,

ถ้าไปขัด ทำความสะอาดโบสถ์ รวมอยู่ในนี้ด้วยป่าวคร๊าาาา
    หนูจี๊ดชอบไปทำความสะอาดโบสถ์หลวงพ่อโต ซึ่งเป็นโบสถ์เก่าแก่หลายร้อยปี ของวัดป้อมรามัญอ่ะค่ะ

16. Thidanakin

เพื่อนตาลจ๋า (พูดเองเออเองเสร็จสรรพ)

นี่อะไรวุ๊ยยยยย ไอโฟน 5 หน้าตาเป็นงี้เหรอ

17. เอ๋ปากน้ำ

อู้ยๆๆๆ น้องตาลค่ะ ไอโฟน 5 เครื่องนี้ราคาคงแพงนะ และรับคลื่นได้ชัดแน่เลย อิอิ (deejai)ใหญ่ม๊ากค่ะ ใหญ่ได้ใจจริง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ตุลาคม 2012
  18. ธรรมวิวัฒน์

82
    ตามความคิดนะครับ
    ไปขัดถูโบสถ์ - ชาติหน้าจะเกิดมาสวยนะครับ
    ได้อานิสงส์เหมือนน้องของพระอนุรุทธะ พระนางโรหิณี ครับ

แต่พี่น้ำใส แนะนำมันเป็นการแก้กรรมใหญ่ที่ขัดลาภนะครับ
    1.การทำความสะอาดห้องน้ำวัด -ห้องน้ำสาธารณะ หรือซื้ออุปกรณ์ทำความสะอาดถวายวัด

-เคยอ่านจากหนังสือธรรมะมานะครับ ผมเคยทำตาม โดยไปตั้งจิตอธิษฐานต่อพระประธานในวัด แล้วไปขัดส้วมในวัด
    ก็ได้งานทำนะครับ มีอาชีพการงานทำจนถึงปัจจุบันนี้ อันนี้เล่าจากประสบการร์เลยครับ ว่าได้ผลดีมากครับ
    ช่วยทั้งด้านการงาน การเงิน ชีวิตครอบครัว จะทำให้ดีขึ้นมากครับ ทำแล้วบรรเทาความขมขื่น อุปสรรคปัญหาใหญ่ในชีวิตครับ
    เวลาผมไปตามวัด ผมก็แวะขัดส้วมสักห้อง - 2 ห้องครับ
    บางทีไปวัดท่าซุง ก็แวะไปขัดส้วมตรงตึกรับแขกนะครับ ขอบอกว่าช่วยได้จริงๆครับ ขอให้ตั้งใจทำถวายเป็นพุทธบูชา

2.การปล่อยสัตว์ปล่อยปลา (ประการหลังเห็นผลเร็วมากค่ะ)

-อันนี้การปล่อยสัตว์ใหญ่ ที่กำลังถูกฆ่าก็มีอานิสงส์มากครับ
    เป็นอภัยทาน ช่วยต่ออายุ บรรเทากรรมใหญ่ในชีวิตได้ครับ

ขอถวายผลบุญแห่งธรรมทานนี้ เป็นพุทธบูชาแก่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์
    ครูบาอาจารย์ทุกท่าน พรหมเทพเทวดาที่รักษาตัวผม หลวงปู่ปาน หลวงพ่อ
    อุทิศบุญให้แก่เจ้ากรรมนายเวรของผม สรรพสัตว์ทั้งหลายไม่มีประมาณ ที่เป็นญาติและไม่ใช่ญาติ
    ขอจงอนุโมทนาและได้รับผลบุญเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้า ขอให้มีแต่ความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปทุกท่าน

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้ามีแต่ความคล่องตัวทุกประการททั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ สาธุ สาธุ

19. Thidanakin

^/|\^ สาธุ สาธุ มหาโมทนาจ้า....คุณธรรมวิวัฒน์

20. Miss Brown

ถังน้ำยี่ห้อ Apple เชียวนะ อิอิ ใหญ่สะจายยย
    และขอโมทนาบุญกับคุณชายธรรมวิวัฒน์ด้วยค่ะ
    สาธุจ้า โมทนาบุญกับธรรมทานของทุก ๆ ท่านนะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้