@ปิดกิจ หน้า 23@:รวมรวมพระธาตุสัณฐานต่างๆไปประดิษฐาน ณ วัดมาบจันทร์

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย IT’S GOOD, 5 ตุลาคม 2011.

1. IT’S GOOD

IT’S GOOD เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเจตเดี๋ยวพี่จะส่งซองไปรับนะจ๊ะ แต่ว่ากะลังจะล้างขวดแก้วส่งไปให้ ต้องรอให้ขวดแก้วแห้งก่อนหน่ะ เพิ่งจะล้างได้นิดเดียวเอง ไม่รู้น้องเจตใช้ได้หรือเปล่า เห็นคุณอัครวัฒน์ใช้บรรจุพระธาตุได้ ลองดูรูปก่อนละกันนะจ๊ะว่าใช้ได้ป่าว..อิอิ ตอบด่วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      73 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      43.1 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      73
  2. IT’S GOOD

ความคืบหน้าตกแต่งผอบเสร็จบางส่วน
    หากใครมีแบบเก๋ๆ ในการตกแต่งผอบ
    ส่งรูปมาแชร์กันนะคะ จะได้ช่วยกันคิด อิอิ ;k04

ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      43.8 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      31.3 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      30.5 KB
      เปิดดู:
      83
  3. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะคุณเต๋า
    แก๊สส่งพระธาตุแล้วเมื่อวานนี้ ตอนแรกไม่คิดว่าจะต้องรีบส่ง พอดีนึกขึ้นได้มีธุระต้องรีบไป
    เลยรีบๆแพค กระดาษเขียนโน๊ตให้คุณยังไม่ได้เขียนเลย ต้องขอโทษด้วยนะคะ
    แก๊สขอร่วมบุญด้วยตามที่แจ้งไว้ ในนามเวป mongkoltat.com ค่ะ เพราะเงินนี้เป็นเงินที่น้องเค้าบูชาของที่เวป ส่งเงินใส่ซองมาแล้วซองหายไป 4-5 วัน เลยสมทบเพิ่มแล้วนำมาร่วมบุญ ส่วนพระธาตุแก๊สจำไม่ได้ว่าทั้งหมดกี่รายการ
    อิอิ..คุยกันเรื่องพระธาตุที่จะถวายพระอาจารย์แจก ก็อยากจะร่วมด้วยเหมือนกัน แต่ของแก๊สต้องนั่งคัดทีละองค์ เพราะของแก๊สเป็นแบบพันธ์ผักกาด เมื่อไหร่จะได้ร่วมกับเขาน้า อิอิ..อดเลย
    ส่วนคำแนะนำ แก๊สไม่มีคำแนะนำหรอกค่ะ คุณเต๋าจัดการได้เรียบร้อยดีมากอยู่แล้ว ขนาดเรื่องให้ไปขอที่คุณปราโมช คุณเต๋ายังจัดการได้เรียบร้อยเลย แก๊สก็ไม่เคยมีประสบการณ์ทำตู้ถวายหรือทำพิพิธภัณฑ์พระธาตุถวาย ไม่รู้จะแนะนำยังไงค่ะ

4. IT’S GOOD

ได้รับพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุสันฐานต่างๆ จากคุณณัฐญา ชโยวรรณ อ.เมือง จ.เพชรบุรี username: gasnaka รวม 15 สันฐาน และเงินทำบุญร่วมถวายตู้และผอบบรรจุจาก mongkoltat.com จำนวน 500 บาทค่ะ ขอขอบพระคุณ และ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ (ถ้าพิมพ์ผิดรบกวนแจ้งด้วยนะคะ)
    1.
    2.
    3.พระกังขาเรวัตเถระ
    4.พระกาพุธายีเถรี
    5.พระควัมปะติเถรี
    6.พระธาตุข้าวบิณฑ์
    7.พระปัจเจกพุทธเจ้า
    8.พระพิมพา
    9.พระมหากัจจายนะ
    10. พระบรมสารีริกธาตุ วรรณะสีแดง
    11. พระโลหิตธาตุเขาสามร้อยยอด
    12. พระสารีบุตร
    13. พระสิวลี
    14. พระอรหันตธาตุ
    15. พระอานนท์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2011
  5. IT’S GOOD

เต๋าได้รับพระธาตุแล้วค่ะ วันที่ 26-11-2011 ถึงเร็วจังค่ะ^^ ส่วนเรื่องถวายพระธาตุให้พระอาจารย์แจก เต๋าคิดว่าจะจัดประมาณ 400 ชุดหน่ะค่ะ ของเต๋าเองเคยไปรับพระธาตุจากคุณอั๋น และขอรับตามกระทู้หน่ะค่ะ แล้วก็น้องต่าย(aetipp) ส่งมาให้ มีสันฐานละไม่มาก คิดว่าจะลองจัดชุดดูก่อนหน่ะค่ะว่าได้จำนวนเท่าไหร่ และขอขอบพระคุณมากๆ ค่ะ (^_^)
    ส่วนกิจเรื่องการรวบรวมพระธาตุ เต๋าเพิ่งเคยทำเป็นครั้งแรกหน่ะค่ะ คิดว่าจะทำให้โปร่งใสมากที่สุด คือทุกๆ สันฐานที่ได้รับมาจะนำถวายที่วัดทั้งหมดค่ะ และก็ดีใจมากๆ ที่ได้เป็นผู้อัญเชิญและมีโอกาสได้ชื่นชมพระบารมีของทุกๆ สันฐาน แล้วขอขอบคุณทุกท่านอย่างมากมายค่ะ ขอบคุณจริงๆ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2011
  6. gasnaka

ขอเสนอแนะนิดหนึ่งค่ะคุณเต๋า
    การวางตอนแสดง ควรดูจากสัญฐานที่ถูกต้อง
    อย่างของพระมหากัจจายนะเถระ สัญฐานดั่งศีรษะช้าง ต้องหมุนด้านที่ดูเป็นศีรษะช้างขึ้น
    ของพระอานนท์ก็เช่นกัน ต้องหมุนให้เห็นเป็นรูปหัวใจค่ะ
    ความจริง หากเราแสดงสัญฐาน วรรณะของแตกละองค์ให้ดูด้วย ผู้ที่มาสักการะบูชา
    ก็จะได้ความรู้ไปด้วยนะคะ เช่น พระอานนท์เป็นรูปหัวใจ พระอุบลวรรณา สัญฐานดั่งกระดูกงูมีรูทะลุกลาง
    ตกลงคุณเต๋าหาหนังสือพระธาตุของชมรมรักพระธาตุมาได้ไหมคะ ถ้ามีอยู่ลองหมุนพระธาตุที่แก๊สส่งไปดูตามแบบได้เลยค่ะ

7. gasnaka

พระอรหันตธาตุของแก๊ส ได้จากการคัดทีละองค์ จะคัดส่งไปร่วมกับคุณเต๋า อาจจะสัก 100 ชุดๆละ 3 องค์ พระบรมธาตุ พระปัจเจก วรรณะสีม่วงแบบที่แก๊สส่งไปถวายอีก 100 ชุด แต่ต้องรบกวนคุณเต๋าทำป้ายใส่ให้ เพราะแก๊สเขียนไม่ไหวอ่ะ อิอิ..ย้ายมาบ้านนี้ไม่มีปรินเตอร์อ่ะค่ะ
    แต่ถ้าแก๊สคัดพระอรหันตธาตุ พันธ์ผักกาดไม่ทัน แก๊สขอร่วมเป็นพระบรมธาตุพระปัจเจกอย่างเดียวนะคะ ตกลงคุณเต๋าจะใช้เมื่อไหร่คะ
    แก๊สว่าคุณเต๋าโปร่งใสนะคะ แก๊สเห็นความตั้งใจของคุณแล้วยอมรับเลยค่ะ
    ว่าคุณตั้งใจมากๆ เป็นการสร้างบารมีที่น่าชมเชยที่สุด เลยอยากมากๆที่จะร่วมสร้างบารมีกับคุณในครั้งนี้
    ดีใจนะคะที่ได้พบคุณ อิอิ..อันนี้แก๊สพูดจริงๆนะคะ
    อนุโมทนาบุญค่ะ

8. gasnaka

แก๊สจะเขียนแจ้งว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์องค์ใดบ้างก็มีบางองค์
    แก๊สไม่แน่ใจ เกรงจะแจ้งผิด ไม่ทราบว่าคุณเต๋าจดตามหน้าซองไว้ไหมคะ อิอิ..รูปหมุนไม่ตรง แก๊สเลยจำได้ไม่หมดอ่ะค่ะ
    ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากให้คุณเต๋าแจ้งว่าเป็นขององค์ใดบ้าง
    เผื่อจะมีบางท่าน อยากรู้ว่าคุณยังขาดองค์ไหน อาจจะส่งมาเพิ่มเติม

9. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    ไม่อยากส่งทางไปรษณีย์ครับ รบกวนขอเบอร์ ติดต่อด้วยครับ หรือ เมล์ไปที่
    krichthepkromtapao@gmail.com (อยู่ อ.แกลงเหมือนกันครับ)

10. IT’S GOOD

วันที่ 27 พ.ย. 2554 ข้าพเจ้าได้นำตู้ถวายพระอาจารย์อนันต์ ณ วัดมาบจันทร์ ซึ่งตู้บรรจุพระธาตุนี้ ประดิษฐาน ณ ศาลาโพธิญาณค่ะ (ต้องขอขอบพระคุณช่างที่ทำตู้ค่ะ เขาใจดีมากค่ะไม่คิดค่าแรงทำตู้ ซึ่งในการถวายตู้ครั้งนี้เลยมีแต่ค่าวัสดุค่ะ)

ขนาดไฟล์:
      56 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      48 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      79.1 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      78.3 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      50.4 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      57.5 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      52.6 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      45.7 KB
      เปิดดู:
      72
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  11. IT’S GOOD

เงินที่คุณอัครวัฒน์ฝากทำบุญค่ะ ใส่ตู้บริจาคที่วัดมาบจันทร์แล้วนะคะ โมทนา สาธุ๊ จ้า....

ขนาดไฟล์:
      34.6 KB
      เปิดดู:
      75
  12. IT’S GOOD

เอ..ไม่แน่ใจว่าเป็นคนเดียวกับที่ทำพระไปให้แม่ชีละเอียดแจกหรือเปล่าคะ ที่พุทธมณฑปเนินฆ้อ หน่ะค่ะ พอดีคุณคนนั้นชื่อ คุณกริชเทพ เหมือนกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2011
  13. IT’S GOOD

แหม..คุณแก็ส มีญาณรู้หรือเปล่าคะเนี๊ยะ^^ เพราะเต๋ากะลังงงว่าจะเริ่มอย่างไรดี ได้แต่อธิษฐานขอให้มีปัญญาทางด้านนี้ เป็นคำแนะนำที่เป็นแนวทางได้เยอะเลยค่ะ เรื่องหนังสือเต๋าได้มาแล้วค่ะ ว่าจะนำมาเทียบสันฐานและเขียนให้ถูกต้อง ขอบคุณมากนะคะ โมทนาสาธุค่ะ ตอนนี้นำตู้ไปถวายแล้วนะคะ คิดว่าจะนำพระธาตุถวายตอนพระอาจารย์ท่านกลับจากประเทศอินเดีย คือหลังวันที่ 12 ธ.ค. 54 นี้ค่ะ

14. IT’S GOOD

ยินดีค่ะ คุณแก็ส แต่อาจจะเป็นพรุ่งนี้ พอดี ไฟล์รูปอยู่ที่ทำงานหน่ะค่ะ

15. IT’S GOOD

ขอบคุณมากๆ ค่ะ คุณแก็ส (^_^) แต่ถ้าภาระกิจนี้ไม่มีเพื่อนสมาชิก ก็จะสำเร็จไม่ได้เช่นกันค่ะ ก็ต้องขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน และคุณแก็ส อย่างที่ซู้ด..ด.. เลยค่ะ เต๋าเองก็ยินดีและดีใจที่ได้รู้จักคุณแก็สมากๆๆๆๆ ค่ะ ;hi2

16. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

มีบุญย้อนหลังมาให้ร่วมอนุโมทนากันครับ

คณะเว็บคนเมืองบัว (นำโดยท่านพี่ Sapphire@คนเมืองบัว) ได้จัดงานแสดง
    'Buddha's Relics Exhibition @Brisbane Meditation Centre' ช่วงวันที่ ๑๙-๓๐ กันยายนที่ผ่านมา ณ วัด Bodhi Tree Forest ประเทศ Australia ประกอบด้วย...

ผอบเจดีย์ติดคริสตัล ๑๑๓ องค์ ประดิษฐาน....
    พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม
    พระบรมธาตุส่วนสมอง
    พระธาตุฉัพพรรรณรังสี
    พระบรมธาตุวรรรรวม
    พระโลหิตธาตุสมเด็จองค์ปัจจุบัน
    พระปัจเจกพระพุทธเจ้า
    พระอรหันต์ธาตุ

[​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG]albumid=6239&pictureid=102419[/IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]

พระบรมฯที่เป็นอักษรตัวสีแดง เป็นชุดเดียวกันที่จัดส่งให้คุณเออาร์ และจัดแสดงในงานนี้ครับ ..
    ขอขอบคุณ พี่ข้าวเหนียวนึ่ง และกลุ่มเว็บคนเมืองบัวที่อนุญาตให้นำภาพมาให้อนุโมทนากัน ...ประมาณ มกราคม-กุมภาพันธ์ พศ.2555 นี้ จะรวบรวม
    และนำไปถวาย..ณ.วัดพุทธไทยเมืองเนิร์นแบร์ก (Nuernberg)ประเทศเยอรมันนี..ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  17. gasnaka

ตู้งามมากค่ะคุณเต๋า ขออนุโมทนากับคุณเต๋าและพี่ช่างทำตู้ด้วยค่ะ

18. gasnaka

คุณเต๋าทำได้อยู่แล้วค่ะ ต้องทำได้ดีเสียด้วยค่ะ
    ถ้าอยู่ระยองก็ดีสิ จะได้ไปช่วย

19. gasnaka

อนุโมทนาบุญจ้า น้องเจต

20. IT’S GOOD

อนุโมทนาบุญ ทั้งหมดทั้งมวล สา....ธุ๊