ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

สูตรยาไล่ผี ขอ อ.สุวิ ทำง่ายดี.....55

สมัยก่อน เค้า ใช้เสก หวาย ไล่ผี
    จะให้ดี ต้องหวาย ลูกนิมิต ด้วยนะ

แต่หายาก เต็มที วัด วัดหนึ่ง เค้า ก็ ฝังลูกนิมิต ครั้งเดียว

ผม จึง ปรับสูตร ใหม่ เป็น เสกไม้หน้าสาม ไว้ไล่ผี

ได้ ผล เหมือนกัน นะ

ถ้า เป็น ตัวเล็ก พวก อ่อนๆ พอเห็น ไม้หน้าสาม มัน ก็ ออกเลย

เหมือนกัน...55

2. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ดู๋ดู....ไอ้ suwi2 เล่นเอาความลับมาเปิดเผย ซะนี่
    หมดทางทำมาหากินไปแยะเลย แล้วลูกกะเมียเอาไรกินหว่า อ้อยังมีแม่ยายอีกบานตะเกียงนะ

ยาไล่ผีสูตรนี้นะ ถ้าเป็นผีพวกสัมภเวสีและอสูรกาย ธรรมดา ที่ไม่มีเส้นสายไม่มีสาย ไม่มีสีใดๆคุ้มกะลาหัวนะ
    พอเจอยาสูตรนี้ ก็วิ่งกันฝุ่นตลบแล้ว ไม่ต้องท่องคาถาใดๆด้วยนะ

แต่ถ้าเป็นพวกมีเส้นมีสาย เล่าเรียนจบด๊อกเตอร์มานะ ก็ลำลึกถึงพระพุทธองค์ตามที่เค้าว่าไว้นะ รับรองแก้ได้จ้า

แต่ถ้าไปเจอไอ้พวกเหลือขอ แม้นรกยังอิดออด ไม่อยากรับนี่ ยาสูตรนี้ทำอะไรมันมิได้นะ
    นี่ก็วิ่งมาหาหมอก็แล้วกันนิ

3. suwi

เอายาแก้ผีไปอีกสูตรนะ สูตรนี้สุดยอดแก้หิวได้ด้วย หย่อยด้วย

ส่วนผสมนะ
    ๑ สาคูเม็ดเล็ก สัก กำมือหนึ่ง สองกำมือก็ได้นะ ไม่ว่ากัน
    ๒ ข้าวโพดฝานสัก หยิบมือหนึ่ง(๑-๒ ช้อนโต๊ะ) เอาไหมข้าโพดติดมาด้วยหน่อยหนึ่งนะ ข้าวโพดเหลืองดีสุด
    ๓ ขนุน สัก ๑/๒ ยวง ไม่ต้องมากนะ(ถ้ายวงเล็กก็ใช้ทั้งยวงได้) หั่นเป็นลูกเต๋า
    ๔ น้ำมะพร้าวอ่อน สัก ๒-๓ ลูก
    ๕ น้ำตาลทรายแดง(ที่คนจียเรียก โอวทิ้ง)

วิธีทำนะ
    เอา สิ่งของในข้อ ๑ ๒ ๓ ๔ เทใส่หม้อเคลือบนะ แล้วตั้งไฟไม่แรงนัก หมั่นคนบ่อยๆ กันไหม้ กันติดก้นหม้อ
    พอได้ที่นะ (ดูด้วย แห้งไปหรือไม่ ถ้าแห้งเกินไปให้ใส่น้ำมะพร้าวเพิ่ม)
    ก็ใส่น้ำตาลทรายแดงไปหน่อยหนึ่ง เอาพอควรนะ
    ที่สำคัญมันต้องหวานหอม และ"หย่อย" นะ จึงจะดี
    (หากหวานเกินหรือน้อยเกินนี่ ไม่ดีนะ เพราะไม่ หย่อย)

รับรอง ได้ว่า คนกิน ก็อิ่มยิ้มแก้มตุ่ย ส่วนผีก็วิ่งหนีกระเจิงจ้า
    (สูตรนี้สรรพคุณไล่ผีได้ ๘๕ % ของสูครแรกจ้า)

4. suwi

สูตรนี้ใช้ได้ครัย แต่ควรเอากระชายดำออก (เพราะมันโอเวอร์ไปหน่อย)
    อีกอย่าง กระชายดำกินไปนานๆ จะเกิดเหงือกร่น (เหงือกจ๋า ฟันขอลาก่อน)

5. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    แปลกจัง คุณอาคะ ของธรรมดาทั่วๆไป ทำไมถึงไล่ผีได้ล่ะคะ
    แต่ยากสุดก็ตรงหมายเหตุนี่แหละค่ะ

"อ้อ..ผู้ที่จะทำตรงนี้ได้(การอธิษฐาน)ต้องมีต้นทุนอย่างน้อย ๒ อย่างนะ
    ๑ มีกำลังสมาธิอย่างน้อย อุปจาระสมาธิ
    ๒ เป็นผู้มีกำลังบุญหล่อเลี้ยงตัวเอง มากพอควร(ทำบุญเป็นประจำเสม่ำเสมอ)"

ทุกวันนี้เนี่ยยังไม่รู้เลยว่าอุปจาระสมาธิเป็นยังงัย

6. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับอาจารย์
    อาจารย์ครับ ถ้ากลัวไขมันขึ้นกินแต่ไข่ขาวได้ประโยชน์ไหมครับ

7. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอครับ บาวคนกินข้าวไปซับเหงื่อไป ทั้งที่อากาศก็ไม่่ร้อน
    แต่กินข้าวเมื่อไหร่เหงื่อออกเยอะทุกที

มีสาเหตุจากอะไรครับ และตรีผลาสามารถแก้อาการนี้ได้มั๊ยครับ

8. Joypor

Joypor เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    ขอสอบถามคุณหมอ เกี่ยวกับโรค มือ เท้า ปาก ที่ระบาดในปัจจุบัน แล้วก็ดูเหมือนจะกระจายไปกลุ่มผู้ใหญ่ด้วย ขอรบกวนคุณหมอช่วยวิเคราะห์สูตรยาที่ช่วยป้องกันและรักษา ให้เป็นวิทยาทานแก่คนทั่วไปด้วยนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

9. tt8777

tt8777 Active Member

12 พฤษภาคม 2012
    กำลังจะเข้ามาเขียนถามเรื่องมือเท้าปาก ก็เห็นว่าคุณ Joypor ถามไว้ตามที่นึกเลย อยากทราบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

10. suwi

ต้องกินทั้งไข่แดง และไข่ขาว ผสมกันครับ
    เมื่อทั้งไข่แดงและไข่ขาวผสมกัน มันจะบาลานซ์ เรื่องไขมันได้
    ไขมันจะถูกเผาผลาญใช้ไปด้วยเอ็มไซด์จากไขขาว

11. suwi

เพราะธาตุไฟเขามีมากครับ
    ตรีผลาช่วยได้ครับ
    แต่ต้องค่อยเป็นค่อยไปนะ กินแต่น้อยวันละหลายๆมื้อ

12. suwi

<TABLE style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR title="Post 6444912" vAlign=top><TD class=alt2 width=125 align=center></TD><TD class=alt1></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตัวยาที่ต้องใช้มี
    ๑ ฟ้าทะลายโจร ๔ ส่วน
    ๒ ต้นหมอน้อยทั้งห้า ๒ ส่วน
    ๓ รากผักชี ๓ ส่วน
    ๔ รากกระเพราแดงแก่ๆ ๒ ส่วน (ถ้าเป็นกระเพราสวนที่ปลูกขายทั่วไป ใช้ ๒.๕ ส่วน)
    ๕ ขิงแห้ง ๑ ส่วน

สูตรนี้ ให้ทำผง ใส่แคปซูล หรือผสมน้ำผึ้งปั้นเป็นลูกกลอนกิน
    ผู้ใหญ่กินมื้อละ ๒ เม็ดวันละ ๔ มื้อ
    เด็ก กินมื้อละ ๑ ม็ด วันละ ๒-๔ มื้อ แล้วแต่เด็กเล็กหรือโต

สูตรนี้ ใช้เป็นยาต้มได้ ให้เพิ่ม ฟ้าทะลายโจรเป็น ๕ ส่วน และเพิ่มรากกระเพราเป็น ๓ ส่วน
    ต้ม สามเอาหนึ่งนะ เด็กๆกินมื้อละ ๒-๓ ช้อนโต๊ะ วันละ ๒-๔ มื้อ
    แต่สงสัยจะกินไม่ลงนะ มันขมปี๋เลย

(กระเพราแดง ทำหน้าที่สองอย่างนะ คือถ่วงพิษของหมอน้อย และรักษา/ปรับธาตุในกายของผู้ป่วย)

13. ชัชชลี

ชัชชลี เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    เรียน อ.สุวิ
    ช่วยเมตตาตอบ PM ให้ด้วยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ
    ชัชชลี

14. Joypor

Joypor เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006

ขอบพระคุณค่ะคุณหมอ ได้สูตรยา แต่ไม่รู้จะเตรียมอย่างไร หุหุ คุณหมอมีแบบสำเร็จรูปไหมค่ะ แล้วก็สูตรนี้กินกันไว้ก่อนเป็นได้ไหมค่ะ

15. suwi

ยาตัวนี้ใช้ได้กับ เอ็ดทโรไวรัส 7 ทุกสายพันธ์เท่านั้น(โรคมือ เท้า ปาก)

เมื่อกี้ดูรายการของสรยุทธ์ มีเด็กโตอายุ ๑๖ ปี เป็นโรค ปวดเมื่อยไปทั่วตัว มีอาการคล้ายไข้หวัดใหญ่ หายใจลำบาก และเสียชีวิตในไม่กี่วัน
    รายนี้หมอสุวิตรวจสอบแล้วไม่ใช่ โรคมือเท้าปาก (ตามข่าวบอกว่าเป็นโรคนี้)
    และยาที่ให้ไว้ข้างบน ไม่สามารถแก้โรคนี้ได้

โรคนี้เป็นไวร้สอื่น คล้ายกับไข้หวัดนก และโรคซาร์ รวมกัน
    ยังหายาของโลกมนุษย์ แก้ไม่ได้ (ยาในมิติมีแล้ว-ไม่ต้องตื่นเต้นตกใจไป)
    ซิมมูเลทดู ผู้เป็นแม่เด็กติดเชื้อแน่นอน

ผู้ร่วมรายการมีติดเชื้อบ้างไม่มากนัก(ถ้าภูมิคุ้มกันดี ก็รอด - กำลังตามดูอยู่)

16. Lazaza

คุณอา อ่านแล้วทำให้นึกถึงเมื่อประมาณ กันยาปีที่แล้ว
    ช่วงนั้นไปตามดูงานกับช่างที่ปรับปรุงออฟฟิศอยู่
    แปลกมากที่นั่งอยู่ดีๆแล้วรู้สึกว่า มีจังหวะนึงที่หายใจเข้าไปฟืดหนึ่ง
    แล้วเหมือนมีอะไรปักคอ แล้วก็เกิดอาการเจ็บแสบคอตั้งแต่วินาทีนั้น
    เช้าวันต่อมาปรากฏว่า เป็นไข้หนักและปวดเมื่อยเนื้อตัวมาก
    ไม่เคยเป็นมาก่อนเลยนะคะ นอนซมลุกไม่ไหวเลย
    ที่แปลกว่านั้นคือ คนที่อยู่ในบริเวณนั้นวันนั้น ป่วยทุกคน
    ตั้งแต่พ่อ พี่สาว และช่างทั้งทีม เราโชคดีที่นอนซมอยู่สองวัน
    อาการก็ดีขึ้น ในขณะที่คนอื่นๆป่วยอยู่เป็นอาทิตย์
    ไม่ทราบว่าเชื้ออะไรนะคะ แต่รู้สึกว่าน่ากลัวมาก
    ถ้าเชื้อโรคมันแพร่กระจายได้แบบนี้ มันก็ป้องกันลำบากนะคะ

17. suwi

ได้ยาแล้ว รักษาได้ดีทั้งสองโรคเลย
    ตัวยามีดังนี้
    ๑ ฟ้าทะลายโจร ๔ ส่วน
    ๒ ต้นหมอน้อยทั้งห้า ๒ ส่วน
    ๓ รากผักชี ๓ ส่วน
    ๔ รากกระเพราแดง ๒.๕ ส่วน
    ๕ ขิงแห้ง ๑ ส่วน
    ๖ ขอนดอก ๒ ส่วน
    ๗ ใบขี้เหล็ก(ระยะเพสลาด-ไม่อ่อน ไม่แก่เกินไป) ๑.๕ ส่วน

บดผง ใส่แคปซูล หรือทำเป็นลูกกลอน
    แก้ได้ทั้งโรคมือเท้าปาก และ หวัดมฤตยูที่กล่าวถึง

18. tt8777

tt8777 Active Member

12 พฤษภาคม 2012
    ยารักษา

ไม่ทราบว่าทำกินเพื่อป้องกันได้เลย หรือ สำหรับรักษาอย่างเดียวคะ อาจารย์
    ขอบคุณค่ะ

19. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอครับ สะดวกประกอบยาสงเคราะห์สัตว์โลกตาดำๆมั๊ยครับ แบบเป็นผงยาให้เอามาปั้นเองก็ได้ครับ เพราะตอนนี้จะเตรียมยาเองก็กลัวจะไม่ทันการณ์
    เดี๋ยวมันก็จะกลายพันธ์กันแล้วด้วยครับ

จะกลับไปปลูกกระเพราแดงเตรียมไว้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  20. Lazaza

คุณอาคะ ทานไข่ดิบๆอย่างนี้
    มันจะมีเชื้อแบคทีเรียอะไรมั้ยคะ