ประสบการณ์เมื่อเรามีคนทักว่าเรามีองค์ (แนวให้ความรู้)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย กาลีนะ, 13 มิถุนายน 2013.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

.... ทีแรกที่คิดจะเขียนก็ไม่คิดว่าจะมีคนมาอ่านเยอะแบบนี้หรอกคะ เขียนไปก็เกรงใจบุคคลที่สามที่สี่ที่ห้าที่มาเกี่ยวข้องด้วย .. หากจะเขียนอย่างที่ตัวเองคิดทั้งหมด หรือ เจอมาทั้งหมดก็เกรงจะเกิดปัญหาการยอมรับจากคนที่เข้ามาอ่าน กลัวผิดบ้างเยอะคะ กระทู้นี้ กาลีนะ จะเครียดมากคะ ส่วนกระทู้อื่นที่เขียนยังไม่เครียดขนาดนี้เพราะมันเป็นแค่ ประสบการณืส่วนตัว .. แต่อันนี้เป็นความรู้ และ ประสบการณ์ ต้องแยกแยะไม่ให้คนที่เข้ามาอ่านงงคะ ... ใจจริงก็อยากให้มีคำถามของคนที่เจอปัญหามาถามบ้างเหมือนกัน ... แต่ลองคิดดูอีกทีอาจเจอพวกอยากลองภูมิก็เป็นได้ จะกลายเป็นสร้างกรรมไม่ดีต่อกันไปอีก ... ก็กลัวแนะนำพลาดเหมือนกันคะ ถ้าหากมีผิดพลาดไปก็ต้องขอกราบอภัยทุกท่านด้วยคะ

2. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ธรรมทานก็ยากแบบนี้ล่ะ กว่าจะกดปุ่ม "ส่งข้อความ" คิด 3 รอบ

บางทีพิมพ์ไป 2 หน้าได้ลบทึ้งทั้งหมดเพราะมันเกินกว่าคนธรรมดาจะเข้าใจ

บางทีจะอ้างอิงอะไรเราจำได้นะ ยังต้องไปค้นหาข้อมูลมาเพื่อแน่ใจจริงๆ กลัวพลาด

งานมหาศิวาราตรีผ่านไป ต่อไปก็เตรียมงานไหว้ตรุษจีนกัน

3. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นด้วยค่ะ เคยเจอในกระทู้อภิญญาฯบางท่านไม่เข้าใจหรือจงใจไม่ทราบไม่พูดดีๆ ทั้งๆที่เรามีประสบการณ์ในการปฏิบัติธรรมมาแบบนี้ เจอแบบนี้ ก็มาบอกต่อ ก็โดนว่า... ก็ทำใจค่ะ เหรียญยังมีสองด้าน คนก็ต้องมีหลายประเภท จะให้ถูกใจทุกคนก็ย่อมเป็นไปไม่ได้ ถือคติว่าเราบริสุทธิ์ใจ ไม่ได้เป็นอย่างเขาว่า ก็จะพยายามลืมๆมันไป... อ่านๆดูก็มีหลายท่านเจอคนประเภทนั้นเหมือนกัน

4. Kalina

.... มันเป็นธรรมดาคะ คนเราร้อยพ่อพันแม่จะให้คิดเหมือนกันทั้งหมดคงเป็นไปไม่ได้ย่อมมีความแตกต่างกันออกไป เราเองคะที่รู้ตัวเราเองดีกว่าใครว่าเราเป็นอย่างไร เพราะพุทธองค์ท่านก็สอนให้เรียนรู้จิตตนเองก่อน .. และ ในห้องต่าง ๆ มันก็มีคนหลายรูปแบบคะ เพราะแม้แต่ กาลีนะ เองห้องอภิญญาแทบจะไม่ย่างกรายเข้าไปเลยคะเพราะคิดว่าตนเองเก่งไม่พอ และ มันหนักเกินไปสำหรับตัวเราตอนนี้ รอให้พร้อมก่อนดีกว่าค่อยว่ากัน และ ยังมีเวลาไม่พอจะไปศึกษาอะไรเพิ่มเติมมากเพราะภาระกิจยังมีมากอยู่คะช่วงนี้

5. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ผมติดตามอ่านกระทู้นี้มาตลอด พบว่าหลายท่านมีความรู้ในเรื่องเหล่านี้อยู่มาก
    ก็เลยอยากขอคำแนะนำบ้างนะครับ
    เรี่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคนชอบสวดมนต์และนั่งสมาธิ เวลาสวดมนต์ก็พยายามทำสมาธิไปด้วย
    หลายๆครั้งจะเกิดอาการมือสั่นบ้าง, ยกขึ้นเหนีอหัวบ้าง, สั่นไปทั้งตัวบ้าง, กายเอนไปมาบ้าง
    เสียงเปลี่ยนบ้าง ฯลฯ หลวงปู่ที่ผมนับถือเคยบอกไว้ว่า ตอนนั่งสมาธิแล้วมีอาการแบบนี้ให้
    ปล่อยไปเลยไม่ต้องฝืน แต่ตอนสวดมนต์แล้วเป็นแบบนี้ไม่ได้ถาม ครั้นผมจะปล่อยเลย
    มือที่พนมไว้ก็ต้องแยกจากกัน ก็มาติดตรงความคิดที่ว่า ผมสวดมนต์บูชาพระรัตนไตร
    มือผมก็ควรพนมมือจนกว่าจะสวดเสร็จ ก็เลยฝืนไม่ให้มือแยกออกจากกัน ผลก็คือกว่า
    จะสวดมนต์เสร็จก็เล่นเอาเมื่อยเหมือนกัน เลยอยากขอคำแนะนำว่า ผมควรจะฝืนพนมมือต่อ
    ไป หรือว่าปล่อยให้กายออกอาการไปแบบอิสระดีครับ

6. naitiw

น่าจะถามว่า ถ้าปล่อยร่างกายแล้วจะทำอะไรต่อไปมากกว่า
    แล้วถ้าไปแบบนั้น จะเกิดอะไรกับชีวิต จะรับมือแก้ไขยังไง
    ถ้าเป็นเทวดาก็ดีไป แต่ถ้าเจอวิญญาณหรือเจ้ากรรมนายเวร อันนี้ยุ่งละ

ควรปรึกษาครูบาอาจารย์หรือผู้นับถือนะ เกิดอะไรจะได้ช่วยได้ทัน
    หรือถ้าไม่พร้อมก็อธิษฐานขอบารมีพระพุทธเจ้าให้อาการดังกล่าวหายไป รอจนกว่าจะพร้อม

7. Kalina

... ขออนุญาติตอบแบบ "ผู้ไม่รู้คะ "

... เพราะส่วนตัวแทบไม่เคยเจอแบบนี้เคยเป็นแต่อาการ " อยู่ง่วงนอนสวดไปนิดเดียวจะหลับ มือแทบยกไม่ขึ้นพนมมือไปก้จะไม่มีแรงยกไว้ " อันนี้อาจารย์บุญชูเคยบอกว่ามัน คือ " มาร "

... ท่านไม่บอกวิธีแก้ไขคะให้ไปคิดเอาเองเพราะท่านบอกว่า " เจ้าก็สู้มันสิ อย่าไปกลัว " แต่เราแก้ไขเองด้วยการพักแล้วจิ๊บน้ำมนต์หายใจเข้าลึก ๆ หลายครั้งพยายามสูดอีอกซิเจนเข้าปอดเยอะ ๆ แล้วเรียกสติกลับมาแล้วค่อยสวดต่อไป .. หรือ นั้งนิ่ง ๆ สักพักดูว่าต่อไหวไหม๊ .... แต่ที่สู้ไม่ได้คือเวลาไปร่วมงานที่เขาเรียกว่า " สวดเสริมบารมีอันนี้แค่พระเริ่มจะหลับไปเลยคะแบบไม่รู้ตัว " เป็นมา 2 งานละ ก็ถามพี่ ๆ ดูว่าเป็นเหมือนกันไหม๊พี่เขาก็ตอบว่าพี่เขาก็เป็นคะ ...

.... ส่วนการจะปล่อยอารมณ์ตามสิ่งที่มากระทบดีไหม๊ .. คุณต้องย้อนกลับไปถามตนเองว่า " ปล่อยแล้วได้อะไร ปล่อยแล้วดีไหม๊ และ สัมผัสที่เรารู้สึกได้นั้นปลอดภัยแค่ไหน " ดีกว่านะคะ เพราะเรื่องบางเรื่องก็รู้ได้ด้วยตนเองคะ .. พุทธองค์สอนให้เรา " มีสติรู้ตัวทั่วพร้อม " ก้ลงอพิจารณาเอาคะ

.... หากสัมผัสนั้นมาจากที่สูงท่านก็ไม่โกรธเราหรอกคะ เรากำลังสวดมนต์ กำลังสร้างบารมีให้ตนเอง ท่านต้องโมทนาบุญ และ ช่วยเราสิคะ จะมาขัดขวางเพื่อประการใด ... ยังไงก็รอท่านผู้มีความสามารถท่านอื่นมาตอบให้เพิ่มเติมแล้วกันนะคะ กาลีนะ ก็อยากรู้เช่นเดียวกันคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2014
  8. rungsun2503

rungsun2503 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ แต่ที่ผมเขียนว่าปล่อยกายให้ออกอาการแบบอิสระนั้น
    หมายถึงปล่อยแค่กายครับ แต่ยังรู้สึกตัวอยู่ตลอดแบบที่เรียกว่าตามดูอาการทางกาย
    ตลอดเวลาครับ
    คืนนี้ก็เป็นอีกครับเหมือนเดิมทั้งเวลาสวดมนต์และเวลานั่งสมาธิ แม้กระทั่งตอนลืมตา
    อุทิศส่วนบุญมือก็ยังสั่นและยกขึ้นเหนีอหัวด้วยครับ

9. Kalina

.... ที่บ้านคุณนี้บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์เยอะไหม๊คะ .. หรือ คุณเคยผ่านประสบการณ์เฉียดตาย หรือ ตายแล้วฟื้นมาก่อน หรือเปล่า แล้วคุณได้ลองอ่านตั้งแต่หน้าแรกที่ กาลีนะลงไว้หรือยังคะ .. ถ้ายังลองกลับไปอ่านใหม่ และ ทำความเข้าใจนะคะ เพราะได้ตอบชัดเจนแล้วในโพสก่อนหน้านี้คะ .. แต่ถ้าให้ตอบสั้น ๆ ก็บอกได้แค่ว่า .. คุณกำลังโดนพลังงานภายนอกควบคุมกายของคุณอยู่ ไม่ใช่เข้ามาควบคุมแบบเต็มนะคะ .. มันมีแบบเต็มกำลัง และ ไม่เต็มกำลังคะ .. ไม่เต็มกำลัง คือ เรายังรับรู้มีความรู้สึกแต่ควบคุมกายหยาบลำบาก แสดงว่าพลังเราอ่อนกว่า หรือ เราปล่อยตัวตามเขาไป ความจริงคิดว่าคุณน่าจะพอรู้นะคะ แต่อาจไม่กระจ่างใจตนเองแค่นั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกคะเพราะปัจจุบันเป็นแบบนี้กันเยอะ .. แต่ถ้าอยากรู้ให้สุดก็ปล่อยเลยคะไม่ต้องคุมสติต่อต้านปล่อยหมดแล้วจะรู้เองว่ามันคืออะไรกันแน่ .. แต่ทำบ่อยไม่ดีนะคะ อันนี้คงต้องใช้ข้อมูลเพิ่มเติมคะ กาลีนะ ไม่สามารถแนะนำว่าถามคุณพี่ Nopphakan โดยตรงเลยดีกว่าคะ

10. rungsun2503

ที่บ้านมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์เยอะไหม้
    มีพอสมควร ทั้งพระ เทพ ฤาษี กุมาร
    ประสบการณ์เฉียดตาย
    เคยจมน้ำ 3 ครั้ง ว่ายน้ำไม่เป็น แต่เอาตัวรอดมาได้ เคยถูกไฟดูด 1 ครั้ง ครั้งนี้
    น่าจะตาย แต่ไม่เป็นไรเลย แค่นิ้วชาไป 2 อาทิตย์
    กำลังถูกพลังงานภายนอกเข้าควบคุมอยู่
    ตรงนี้พอสัมผัสได้บ้าง แต่เรื่องพลังงานเท่าที่ผมสังเกตุดู พบว่าเกิดขึ้นจากสอง
    ทาง ทางแรกจากภายในกาย เริ่มจากการมีพลังงานแผ่ซ่านจากช่วงท้องขึ้นมาที่อก แขน
    และศรีษะ ทำให้กายอุ่นถึงร้อนบริเวณศรีษะ ถ้าเป็นหน้าร้อนเหงี่อจะออกแบบเสื้อเปียกเลย
    ส่วนใหญ่จะเริ่มจากตรงนี้ก่อน จบจากตรงนี้ก็จะมีพลังงานจากภายนอกเข้ามาที่พอสัมผัสได้
    จะเป็นพลังงานอุ่นๆ บริเวณศรีษะ และบ่าเป็นส่วนใหญ่ บริเวณแขนจะเป็นลักษณะลมอ่อนฯ
    มาสัมผัส
    ส่วนเรื่องผมน่าจะพอรู้ ก็จริงครับ เพียงแต่เมื่อไม่สามารถรู้เห็นได้ด้วยตัวเอง ( เห็นภาพ )
    แค่ฟังคนอี่นบอกมา ต้องยอมรับว่าไม่แน่ใจครับ
    ข้อมูลหลักก็ประมาณนี้ เรื่องของผมนี้ขอยกให้เป็นกรณีศึกษาครับ ใครจะมีข้อคิดเห็นอะไร
    อย่างไร ได้เต็มที่เลยครับ เพราะผมก็อยากรู้มากเหมือนกัน

11. Kalina

.... งั้นก้ไม่มีอะไรมากคะ .. ร่างกายมันเปิดรับคลื่นพลังงานภายนอกที่เข้ามาสื่อนั้นแหละคะถูกต้องแล้ว ... เพราะการเข้าควบคุมมีหลายระดับ ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่า พลังงานแฝง หรือ เปล่านะคะ .. ก็คงท่านใดท่านหนึ่งในหิ้งคุณนั้นแหละคะ .. แต่ต่อไปมันก็จะสามารถถูกควบคุมจากพลังงานภายนอกได้คะ อยุ่ที่ว่าคุณมีจิตที่แข็ง และ สมาธิที่ดีมากแค่ไหน ... แต่ตอนนี้คุณคงมีท่านที่คุณศรัทธามาก ๆ ในใจแล้วและอยากสื่อท่านก็เลยเกิดสัมผัสนี้ขึ้นคะ .. ส่วนจะเข้าถึงได้มากแค่ไหนอยู่ที่ตัวคุณแล้วคะ ..

12. Kalina

.... มีอยู่ครั้งหนึ่ง เรากำลังสับเนื้อวัวอยู่หน้าเขียงคนเดียวเพราะสมัยนั้นเราหาแม่บ้านกลางคืนไม่ได้ตอนนั้นเราได้รับคำแนะนำว่าให้ฝึกสมาธิแบบ " ภาวนาทุกลมหายใจ " เราก็เลยตัดสินใจลองเพราะช่วงนั้นประสบปัญหาว่า รู้สึกจิตใจเราร้อนรุ่มอยู่ตลอดเวลาเหมือนไฟมันลุกอยู่ในตัวเรา พอเริ่มภวนาไปเวลานึกขึ้นได้ก็ภาวนาจนถึงห้วงหนึ่งที่ทุกอย่างนิ่งสงบ ช่วงนั้นน่าจะสักตีหนึ่งกว่าไม่มีลุกค้า หรือ แม้แต่รถวิ่งผ่าน ... ในหางตาขวาของเราเหลือบมองไปด้านหลังตรงตู้น้ำอัดลมห่างจากตัวเราสักห้าเมตร ... ฉับพลันเราเห็นด้วยหางตาขวานั้นว่ามีหญิงคนหนึ่งเดินมายืนอยุ่ตรงนั้นในชุดส่าหรีสีแดงเต็มยศมายืนยิ้มหวานให้เราพร้อมกับเสียงใสกังวาลเรียกชื่อเรา ... เราตกใจแต่ไม่ได้พูดอะไรไม่ทักแต่หันมามองให้ชัด ๆ ไปเลยว่าเราตาฝาดไปเองหรือเปล่า ... เรากลับพบแต่ความว่างเปล่าไม่มีอะไรนอกจากเราคนเดียวที่ยืนอยู่แถวนั้น ..... มาตอนนี้ก็พอเข้าใจว่าเมื่อสมาธิเรามาถึงระดับหนึ่งที่สามารถสื่อได้จะเกิดเรื่องแบบนี้เป็นธรรมดา ...

... เล่าเพิ่มสะหน่อยวันนี้พอดีมีเวลาไปกราบพระอาจารย์บุญชู .. ถวายของท่านซึ่งวันนี้เหมือนจะมีคนมาหาท่านเยอะพอสมควรจนมืด .. ท่านก็บ่น ๆ ว่าจะไปอยู่ลาวมีคนจะสร้างวัดให้ท่านฝั่งโนน .. เราก็แค่ถามท่านว่าท่านจะไปได้หรือ ที่อื่นก็ไม่เหมือนที่นี้นะ .. ท่านก็ไม่พุดอะไรแค่บอกว่าเบื่อ ๆ .... พอมีโอกาศเราเลยลองกราบเรียนถามท่านว่า " อยากเห็นผีได้เหมือนคนอื่นเขาบ้างต้องทำไงคะ เพราะเวลาแฟนเห็นเราไม่เห็น มีแค่การรับรู้ หรือ รู้สึก มันอึดอัด " ท่านเหมือนจะมองค้อน ๆ เราแล้วบอกว่า " ก้เจ้าไม่ยอมฝึกหนักเจ้าจะเห็นได๋จั๋งได๋ " เราเลยเงียบ แล้วกราบลาท่านมา

13. naitiw

ตอบคุณ rungsun2503

เค้าแค่อยากช่วยส่งเสริมให้คุณหมั่นสร้างบารมี ที่คุณมีปัญหาเรื่องการเงิน

ไม่ต้องห่วงไม่ได้ให้คุณมาเป็นร่างทรง แต่ถ้าไม่ชอบอาการก็ขอบารมีพระพุทธเจ้าท่านช่วย

จะมีเรื่องสะดุดนิดหน่อยแต่จะผ่านไปได้นะ

14. Kalina

.... ยังมีเรื่อง และ เหตุการมากมายที่เราเจอจนเรามั่นใจว่าเราคงมีองค์มารักษาจริงแหละ และ การทำตัวไม่ดีของเราบางอย่างทำให้เราสูญเสียสิ่งดี ๆ หลายอย่างในชีวิตไป ... เราเคยคิดว่ามันจะหายไปตลอดชีวิต ... แต่เมื่อเราเจอทางออกที่มีคนแนะนำ และ ให้กำลังใจเราแล้วเราทำตาม ทำให้ทราบว่าเคสของเราสามารถแก้ไขได้ .....

8. เขามีการแยกประเภทยังไง .. ?

.... ตอบ มี ได้มีการลงไปแล้วในกระทู้นี้คะ เลื่อนหาอ่านเองได้นะคะ

9. ถ้าเราตัดสินใจเลือกทางเดินให้ตนเองแล้วจะเกิดอะไรกับเราบ้างในวันข้างหน้า ?

...... ตอบ เราก็ควรมีการศึกษาหาความรู้อย่างรอบคอบ เพื่อความมั่นใจเวลาจะพูดอะไรคุยอะไรกับใครก็ควรคิดไตร่ตรองให้ดี ... อย่าลืมว่า คนดี กับ คนบ้า อาจต่างกันแค่นิดเดียวคะ

1. สุดท้ายกลายเป็นผู้วิเศษที่ทุกคนต้องกราบไหว้ ส่วนมากหลงทางหลงผิด ถลำลึกลงไปถอนตัวไม่ขึ้น ... ซึ่งส่วนมากจะจบด้วยการตายที่ไม่ปกติ ป่วยด้วยโรค ร่างกายซูบผอมแบบผิดธรรมชาติ .. ล้มเหลวในชีวิต เพราะน้อยคนจะคุมตัวเองอยู่ได้

2. สุดท้ายกลายเป็นผู้ออกบวชเพื่อดำรงค์ตนให้สะอาด

... ทั้งหมดก็เกี่ยวกับ " กฏแห่งกรรม " เพราะการที่เราเข้าไปก้าวก่ายกับชะตากรรมของผู้อื่นมากไป .. เราเองก็ต้องรับผลของมันด้วยไม่มากก็น้อย ช้า หรือ เร็ว ขึ้นอยู่กับวาระกรรมของตัวเราเองด้วยหนึ่ง การกระทำตัวเราเองด้วยหนึ่ง ซึ่งบอกได้ว่ามันมีผลแน่นอนตราบใดที่เรายังวนเวียนอยู่ในกฏแห่งกรรม ไม่มีใครหรอกที่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับกรรมที่ไม่ใช่ของตนแล้วไม่ได้รับผลนั้นด้วย ยกเว้นได้รับการ " อโหสิกรรม ให้อภัย จาก เจ้ากรรมนายเวร หรือ หมดวาระแห่งกรรมนั้นจะให้ผล " ซึ่งตอนนี้ กาลีนะ ก็กำลังศึกษาเรื่องของ " กรรม " ที่เกิดขึ้น หรือ ความเป็นมา ว่าทำไมเพราะอะไร .. ส่วนมากจะเอาเรื่องที่เจอ หรือ ได้ยินมานี้แหละคะมาพิจารณา และ ลองหาคำตอบเล่น ๆ ให้ตนเองคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2014
  15. rungsun2503

คุณ naitiw คงจะสื่อกับเค้าได้ใช่ไหม๊ครับ ถึงบอกได้ถูกหมดเลย
    ว่าแต่เค้าได้ฝากบอกอะไรผมอีกรึเปล่าครับ

16. Kalina

.. พี่เขาสื่อได้คะ .. เพราะก็มาแนวเดียวกัน .. ประสบการณ์สูงด้วยนะคะ น่าจะให้คำปรึกษาคุณได้คะ เพราะกาลีนะไม่ได้ฝึกฝนอะไรแม้แต่สมาธิก็ฝึกแค่ขั้นพื้นฐานไม่จริงจังสื่อไม่ได้เท่าพี่เขาคะ .. ลอง PM คุยกันดูนะคะ

17. rungsun2503

ขอบคุณครับ คุณkalina ที่แนะนำ เพราะผมเองก็อยากรู้ว่าผมควรจะเดินสายไหน
    เพราะองค์เทพที่ผมบูชาอยู่เป็นองค์ที่น้าของแฟนผม เค้าเป็นร่างทรงฤาษี เป็นคนจัด
    หามาให้ผม โดยบอกว่าองค์ฤาษีท่านสั่งให้นำเงินบูชาครูไปจัดจัดหามา และผมก็ได้ทำ
    บุญกลับไปให้แล้ว อีกองค์หนึ่งเป็นองค์ที่น้าเค้าบูชามานานแล้ว ก็ถูกสั่งให้นำมาให้ผม
    อีก เมื่อรับมาตั้งบนหิ้งพระแล้ว ผมก็นับถือเป็นครูผมทั้งสององค์ ในช่อง 2-3 ปีมานี้
    ผมได้ปฏิบัติตามคำสอนหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่เน้นให้บูชาพระรัตนตรัยเป็นสำคัญ แต่ผม
    ก็ไม่อยากทิ้งครู เวลาสวดมนต์ก็เลยสวดบูชาพระรัตนตรัย บูชาสมเด็จองค์ปฐมฯ
    หลวงปู่ทวด หลวงปูดู่ องค์พระานารายณ์ องค์พระศิวะ แล้วจึงสวดมนต์บทอื่นๆ
    ที่ผมทำอย่างนี้ก็ไม่รู้ว่ามันถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ แต่ยังไงผมก็ไม่อยากทิ้งครู ซึ่ง
    เป็นเหมือนผู้มีคุณสำหรับผม ตรงนี้ก็อยากขอความคิดเห็นแนะนำผมด้วยครับ

18. naitiw

คุณ Kalina ก็ชมเกินไป ทางนี้ก็ตกการปฏิบัติวิปัสสนาเหมือนกัน ไม่งั้นคงไปไกลแล้ว

คุณ rungsun2503 ทำถูกแล้ว พระพุทธเจ้าท่านประเสริฐสุดในจักรวาลแล้ว

ครูท่านช่วยเหลือเรามาพอตั้งตัวได้จะให้ทึ้งไปนี่ก็อกตัญญู

19. naitiw

วันนี้ขอเสนอ เทพีเกิดจากวงการภาพยนตร์

เทวีซานโตชิ Santoshi Mata

เทพีองค์นี้ไม่มีตัวตนตามตำราหรือตำนานอะไร เกิดจากวงการภาพยนตร์สร้างหนังแล้วมีผู้นับถือกันต่อมา

ในปี 1975 มีการสร้างภาพยนตร์เรื่อง "Jai Santoshi Ma" ทำให้เกิดกระแสการนับถือเทวีองค์นี้ขึ้นโดยเฉพาะทางอินเดียตอนเหนือ โดยให้เป็นบุตรีของพระคเณศ แต่ทางเทววิทยาถือว่าไม่มีเทวีองค์นี้จริง

20. Kalina

... งั้นเอาแบบที่ กาลีนะ ศึกษามาละกันนะคะ อิงทางแขกที่มีทั้ง กลาง ทมิฬ ใต้ เหนือ

... พระศิวะ ทรงมีชายาทั้งหมดที่ทราบ ประมาณนี้คะ

1. พระแม่ ศักติ ( คงคุ้นหูกับ ศักติ - ศิวา หรือ อรรถนารีศวร มีครั้งแรกตอนกำเนิดจักวาล และ ตอนพระพรหมสร้างมนุษย์โดยเป็นแบบให้ และ อีกหลายครั้งที่ปรากฏ )... พระแม่ผู้เกิดมาจากเบื้องซ้ายของพระศิวะ เป็นพระแม่ของจักวาล ( ผู้สร้างสรรพสิ่งตอนกำเนิดจักวาล ) ทรงอำนาจสูงสุดเสมอพระศิวะ .... ไม่มีบุตร

2. พระแม่สตี บุตรสาวของพระมหาปชาบดีผู้กำเนิดมาจากนิ้วเท้าของพระพรหม เป็นมนุษย์ปกติ .. คงจำได้ที่หัวกลายเป็นแพะ ตอนที่พระแม่สตีได้เผาตนเองด้วยไฟในพิธีบูชาไฟ ... ไม่มีบุตร

3. พระแม่ปาราวตี ศรีอุมาเทวี เป็นบุตรของท้าวหิมวัต ที่ได้มาจากการภาวนาขอพรต่อพระแม่ศักติ เป็นมนุษย์ปกติ ... ซึ่งในชาตินี้เป็นชาติที่มีการพูดถึงมากที่สุด ทรงมีบารมีเดิม และ ทรงสร้างตบะบารมีใหม่ด้วยการเจริญสมาธิในแนวฤษี .... ทรงได้พระนามใหม่ว่า พระแม่อุมาเทวี จากคำอุทานของพระมารดา มีการก่อเกิดภาคต่าง ๆ ในช่วงนี้ หรือ ที่ผู้นับถือต่างเรียกขานกันทั้งหมด 108 นาม แต่ที่นิยมบูชากล่าวถึงจะมีเพียงไม่กี่นามเท่านั้น
    .... มีบุตรที่ถือว่าเป็นบุตรของพระองค์ กับ พระศิวะ 3 พระองค์

3.1 พระขันธะกุมาร กำเนิดจากเหงื่อของพระศิวะ ... มีชายา 2 พระองค์ เป็นมนุษย์ 1 เป็นนางฟ้า 1 ไม่มีบุตร

3.2 พระราชธิดา 1 พระองค์ จำพระนามไม่ได้แต่ได้ถูกพระศิวะให้ลงมาฝึกตนที่โลกมนุษย์ตั้งแต่ยังเด็ก และ วิวาหะไปกับมนุษย์ไม่เป็นที่กล่าวถึงเท่าใดนัก

3.3 พระคเณศ เกิดจากฤทธิ์ของพระนางที่ต้องการบุตรมาเพื่ออยู่เป็นเพื่อนพระนาง มีพระชายา 2 พระองค์เป็นพี่น้องกัน และ เป็นมนุษย์ ไม่แน่ชัดว่ามีบุตรหรือไม่

4. พระแม่คงคา เป็นพี่สาวของพระแม่ปาราวตี พระศิวะรับไว้เป็นชายาในนาม

5. บุตรสาวเศรษฐี ( จำชื่อไม่ได้ ) แต่นางได้ปฏิบัติภาวนาถึงพระศิวะจนเต็ม พระองค์จึงลงเป็นวานิทหนุ่มเพื่อมาวิวาหะกับนาง สุดท้ายก็กระโดดเข้ากองไฟที่เผาสามีนาง .. ตายตามสามีสามีตนเอง

6. พระราชธิดาของกษัตย์ชาวทมิฬ เป็นตอนที่กำเนิดพระแม่กาลีแล้วพระทัยของพระแม่ปาราวตียังไม่สามารถควบคุมได้จึงลงมากำเนิดเป็นมนุษย์ บ้างก็ว่าเพื่อล้างคำสาปที่เคยมีคนจะกักขังพระแม่กาลีไว้ ( จำชื่อฤษีไม่ได้ แต่เป็นพวกที่บูชาด้วยการฆ่าคน + สัตว์ ด้วยการเชือดคอ และ บูชาด้วยเถ้ากระดูกคน ) และ สุดท้ายได้วิวาหะกับพระศิวะในภาคฤษีที่คลุกพระองค์ด้วยขี้เถ้า ..

.... จากนั้นก็ยังไม่มีการกล่าวถึงชายาของพระศิวะเพิ่มขึ้นมาอีกคะ หาได้เท่านี้ ... ซึ่งก็แตกต่างจากที่คนไทยเราศึกษา .. แต่จริงเท็จประการใด กาลีนะ ไม่แน่ใจเพราะเกิดไม่ทันคะ .. และ ฟังภาษาฮินดี้ไม่ออก แต่ชอบดูละคร ดูหนังแขกบ่อย ๆ ซึ่งบางท่านอาจคิดว่า เห๊อะ .. เขาก็ใส่สีตีไข่กันทั้งนั้น .. อันนี้ของแขกไม่ใช่ของไทยนะคะโปรดเข้าใจว่าการที่พวกเขาจะกล่าวถึงพระเป็นเจ้าของพวกเขาซึ่งแต่ละคนนับถือ และ เชื่อต่างกันนั้นพวกเขาต้องใช้ความละเอียดอ่อนสูงมากเพราะมันง่ายต่อการถูกต่อต้านจากผู้ไม่เห็นด้วยคะ ... ต้องทำการบ้านมาอย่างดีก่อน เพราะเมืองแขกทำแบบนี้เขาอยู่ได้เป็น สิบ ๆ ปี คะ .. นี้ก็ลองเอามาให้พิจารณาคะ