ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009
    อานุภาพของทรายเสกหลวงพ่อครับ.....

เรื่องของเรื่องก็มีอยู่ว่า...บ้านของผมนั้นปลูกอยู่ใกล้กับแม่น้ำบางปะกงที่จังหวัดฉะเชิงเทรานี่แหล่ะครับ เมื่อประมาณวันที่ 25-29 ต.ค. ที่ผ่านมานั้น ทางจังหวัดปราจีน นครนายก ที่เป็นต้นน้ำปล่อยน้ำลงมามาก ประกอบกับเป็นช่วงที่น้ำทะเลหนุนสูง จึงทำให้เกิดน้ำขึ้นใหญ่แบบที่ไม่เคยเห็นมาก่อนครับ แบบว่าคันกันน้ำบ้านใครต่ำก็ต้องเตรียมตัวทำคันสำหรับกันน้ำกันเป็นแถบๆเลยครับ มีอยู่วันนึงน้ำขึ้นสูงมากๆ เพื่อนบ้านใกล้เคียงต่างโดนน้ำล้นเข้าท่วมบ้านกัน พอพ่อผมเห็นดังนั้นจึงบอกให้ที่บ้านเตรียมเก็บของใช้ไฟฟ้าต่างๆ ที่จะเสียหายขึ้นที่สูงกัน เพราะน้ำจากบ้านข้างๆเริ่มไหลท่วมเข้ามาที่บ้านน๊อตแล้ว.... ทางคันดินกันน้ำที่บ้านผมทำกันเอาไว้ก็ระดับปริ่มๆจะล้นแล้วครับ เนื่องจากระดับน้ำเสมอกับคันแล้ว พ่อกับแม่จึงรีบเก็บของกันครับ ส่วนผมนึกขึ้นได้ว่ามีทรายเสกของหลวงพ่อเหลือติดข้านอยู่ 1 ถุง จึงกลับขึ้นไปสวดมนต์ ขออาราธนาให้คุณพระท่านช่วย ว่าอย่าให้น้ำเข้าท่วมเขตบ้านได้ จากนั้นก็นำเอาทรายเสกของหลวงพ่อไปโรยรอบบ้าน และบนคันกันน้ำว่าอย่าให้น้ำล้นแนวที่โรยทรายของหลวงพ่อเอาไว้ก็ปรากฎว่า สัก 15 นาทีระดับน้ำเริ่มทรงตัวเสมอขอบกันน้ำแต่ก็ไม่ล้นเข้ามาในเขตบ้าน และน้ำที่ท่วมจากเพื่อนบ้านก็ไม่ล้นเข้ามาในเขตบ้านด้วย ทั้งๆที่บ้านผมที่ดินต่ำกว่าบ้านพี่คนที่ถูกน้ำในแม่น้ำล้นเข้ามา เพราะน้ำนั้นเปลี่ยนทิศทางไหนไปทางอื่นแทนไม่ไหลเข้ามาในเขตบ้านของผม ผมจึงเชื่อว่าคงเป็นเพราะอานุภาพของทรายเสกของหลวงพ่อแน่ๆ ที่ช่วยกันไม่ให้น้ำนั้นไหลเข้าท่วมบ้านของผมครับ ทั้งๆที่คันกันน้ำของบ้านข้างๆสูงกว่าผม กลับโดนน้ำล้นคันกันน้ำจนต้องท่วมบ้าน ส่วนพ่อแม่ผมก็เก็บของกันฟรีครับ เนื่องจากน้ำไม่ท่วมบ้านครับ.......ก็เป็นประสบการณ์เล็กๆของผมที่มีหน่ะครับ....

2. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

บังเอิญจริงครับ วันนี้นั่งคุยกับเพื่อนร่วมงานที่นับถือหลวงพ่อฯพอดี ดูพระกันไปด้วย วันนี้เค้าเอาพระหางหมากมา แล้วเล่าที่มาของพระหางหมากให้ฟังว่า เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว เริ่มรู้จักหลวงพ่อ อยากได้พระหางหมากมาก ไปที่วัดก็ไม่มี ขอคนที่ทำงาน(เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อกันหลายคน ผมก็รู้จักหลวงพ่อจากผู้ใหญ่ในที่ทำงานนี้เช่นกัน) ก็ไม่มีใครให้ เลยขอกับหลวงพ่อ รวมทั้งสวดมนต์ สวดคาถาทุกวันเป็นปกติ พอปี 2539 โรงงานจะย้ายจากบางปะิอินไปอยู่สระบุรี เค้าก็เก็บข้าวของในห้องพักอาศัยของบริษัทเพื่อย้ายไปที่ใหม่ ระหว่างเก็บกวาดที่ขอบวงกบหน้าต่าง ก็ไปพบพระหางหมากองค์นี้อยู่ ก็เลยดีใจมาก ซึ่งก็เป็นเรื่องแปลกมากเลยครับ...

3. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    พูดตรงๆว่า มีมากก็กลัวหาย ตอนไปทำงานจะเก็บไว้ที่บ้านหรือในรถก็กังวล เพราะอาราธนาแขวนคอไม่กี่ชิ้น....

จริงอย่างที่คุณ chopper พูดครับ...ทุกวันนี้แม้ผมจะไม่ได้มีพระที่ราคาแพงมากมายแต่ก็รู้สึกถึงความผิดปกติของจิตใจที่คอยเป็นกังวลเสมอๆเมื่อเวลาที่ออกจากบ้านมาทำงาน...เพราะพระหลายๆองค์นั้นมีคุณค่าทางจิตใจมากครับ..(^_^)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      108.1 KB
      เปิดดู:
      1,121
  4. Norragate

และผมเชื่อว่าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่ ณ วิหารนี้ก็คอยคุ้มครองคุณ ณ แปดริ้วและชาวบางปะกงด้วยเช่นกันครับ...(^_^)...

ขนาดไฟล์:
      309.3 KB
      เปิดดู:
      1,176
  5. ณ แปดริ้ว

หือ....เท่านี้นี่ผมก็ว่าไม่น้อยแล้วนะครับ พระในกล่องนี่ของหลวงพ่อทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ.....

6. ณ แปดริ้ว

ภาพสวยนะครับ อันนี้พี่ถ่ายเองหรือเปล่าครับ ดูคลาสสิคมากๆครับ สวยจ้า....:cool::cool::cool:

7. Norragate

ป่าวครับ...ของหลวงพ่อผมมีแค่ พระคำข้าว ,พระหางหมาก, เหรียญกูผู้ชนะ และสุดท้ายเหรียญหลวงพ่อด้านหลังท้าวเวศสุวรรณครับ...(^_^)..

8. ณ แปดริ้ว

เอ...แล้วพี่เข้าวัดตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเลยหรือเปล่าครับ....

9. Norragate

ขอบคุณครับ..ถ่ายเองครับ ..พอดีเมื่อสองเดือนที่แล้วมีโอกาศไปไหว้หลวงพ่อโสธรครับ...(^_^)...

พอดีมีอีก 1 รูปที่ขออธิบายด้วยภาพนะครับ..ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะแสงสะท้อนหรืออย่างไรรูปนี้จึงเกิดเป็นดวงกลมๆบนยอดวิหารครับ..

ขนาดไฟล์:
      312.1 KB
      เปิดดู:
      1,545
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2010
  10. ณ แปดริ้ว

อืม....เห็นแล้วครับพี่.... บนมณฑปนี้ สมเด็จพระเทพฯ เสด็จบรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้บนมณฑปส่วนนี้ด้วยนะครับ....

11. Norragate

ผมได้พระหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาจากคุณยายครับ...คุณยายของผมเคยไปกราบหลวงพ่อที่วัดท่าซุงครับ..โชคดีที่ท่านยังเก็บแบ่งไว้ให้หลายคนนี้ 2-3 องค์ครับ...ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยรู้จักหลวงพ่อมาก่อน..จนเมื่อต้นปีนี้ได้มารู้จักหลวงพ่อจากเวปพลังจิตนี้ก็เลยได้ศึกษาประวัติท่านและเริ่มสวดคาถาเงินล้านมาตลอดปี จนวันหนึ่งได้ทราบว่าคุณยายมีพระของหลวงพ่อที่เหลือจากการแจกให้ลูกๆหลานๆอยู่2-3 องค์ ..ผมก็เลยได้พระของหลวงพ่อมาบูชาพร้อมกับรูปอีก 1 ใบครับ ..(^_^)..

12. ณ แปดริ้ว

ดีแล้วครับ ถ้าได้รับจากคุณยายแบบนี้ ผมคิดว่าคุณยายของพี่คงได้รับจากมือหลวงพ่อโดยตรงตอนถวายสังฆทานแน่ๆครับ น๊อตเองน๊อตก็ไม่ทันหลวงพ่อเหมือนกันครับ ได้มีโอกาสกราบหลวงพ่อเมื่อปี 2547 นี่เองครับ....ส่วนวัตถุมงคลของหลวงพ่อเช่าครั้งแรกเมือปี 2547 ครับเป็นพระคำข้าว + ผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม อย่างละองค์ แล้วก็แขวนบูชาเรื่อยมาแค่นั้น จนมาเริ่มเก็บเอาเมื่อเดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว นี่เองครับ ตอนนี้ก็เพิ่งจะมีไว้บูชากับเขานิดหน่อยเท่านั้นเหมือนกันครับ...

13. Norragate

คุณน๊อตยังโชคดีครับที่ยังได้ไปกราบหลวงพ่อตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่...ผมเองก็เพิ่งจะรู้จักและศึกษาประวัติหลวงพ่อเมื่อต้นปีนี้เอง...และยังไม่มีโอกาศไปไหว้พระที่วัดท่าซุงสักครั้ง อาศัยฟังเทศนาธรรมของหลวงพ่อจากDVDที่ได้รับแจกและสวดพระคาถาของหลวงพ่อพร้อมกราบไหว้บูชาพระเครื่องของหลวงพ่อครับ..(^_^)

ขนาดไฟล์:
      141.7 KB
      เปิดดู:
      1,192
  14. ณ แปดริ้ว

ไม่ทันคร้าบ.บ.บ. หลวงพ่อมรณะภาพปี 2535 แต่ผมได้ไปที่วัดครั้งแรกปี 2547 คร้าบ.บ.บ. เป็นเด็กรุ่นหลังเหมือนกันจ้า...

รูปหลวงพ่อใบนี้ด้านหลังเป็นอะไรหน่ะครับ ดูจากกระดาษแล้วเก่ามากมายครับ...

15. Norragate

โห..ผมเพิ่งรู้นะครับเนี๊ย..ว่าบนยอดมณฑปมีพระสารีริกธาตุด้วยอ่ะครับ..(^_^)

16. Norragate

อ่อ..เป็นศิษย์รุ่นหลังเหมือนกันเลยครับ...แต่ผมหลังสุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

5555

ด้านหลังรูปนี้เป็นคาถาครับ...พอดีใบนี้ไม่ได้ขอคุณยายมาด้วยครับ..ก็เลยถ่ายเก็บไว้ดู...(^_^)

[ [​IMG]

ขนาดไฟล์:
      132.2 KB
      เปิดดู:
      1,227
  17. ณ แปดริ้ว

มีคร้าบ....แล้วก็บนยอดฉัตรก็เป็นทองคำแท้น้ำหนักประมาณ 87 กก ด้วยครับ

น่าเสียดายนึกว่าท่านยาย ยกมรดกให้มาแล้วนะเนี่ย...ฮ่าๆๆๆๆ :cool::cool::cool:

18. Norragate

ยกให้แค่รูปนี้อ่ะคร้าบบบบ....(^_^)

ขนาดไฟล์:
      140.1 KB
      เปิดดู:
      1,121
  19. ณ แปดริ้ว

เท่านี้ก็แจ่มแล้วคร้าบ.บ.บ. น๊อตก็ยังไม่มีเลยจ้า....

20. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้กระทู้คึกคักมากๆ...ขอบคุณมากๆนะครับ คุณโอ, คุณน็อต, คุณ norragate....อ่านเพลินเลยครับวันนี้....:cool: