ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม....งานเลี่ยมพระไม่ใช่งานยากอะไร แต่ทำให้สวยให้เนียน ไม่ง่าย....คงจะพอเข้าใจความรู้สึกนะครับว่าร้านที่เราเคยเลี่ยมกันอยู่บ่อยๆ ฝีมือและความเนียนเริ่มห่วยลงๆ เพราะรับงานมากขึ้น...ก็ทำเองดีกว่า....เครื่องมือหลายๆอย่างผมพอจะมีอยู่แล้ว เพราะก็ทำงานด้านช่าง.....ยังขาดแต่แท่นเจียร์ครับที่ยังไม่ได้ซื้อ....แต่ก็คงแค่เลี่ยมพลาสติก....มิอาจหาญไปเลี่ยมเงินเลี่ยมทอง....เพราะเมื่อตอนบ่ายซื้อแผ่นอครีลิกและหิ้วไปรับพระที่เลี่ยมเงิน(ในร้านทอง) ช่างก็แซวๆขำๆกันว่าพี่อย่าแย่งอาชีพผมนะ...:mad:..555...

...คิดอีกแง่...จะได้มีใจจดจ่ออยู่กับพระ...เป็นพุทธานุสติ...สังฆานุสติครับ...:cool:

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23

ชุดในฝันเลยครับพี่ท่าน โอ้ววว ว...

ไปได้ทั่วโลกแล้วครับ ^^

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ผมก็เคยคิดแบบแผลงๆว่า รายได้จากการเลี่ยมพลาสติกนี่ก็ดีเหมือนกันนะถ้าเราฝีมือดี ลูกค้าติดทีก็จะเอาพระมาลงให้เราเลี่ยมคราวละหลายๆองค์ก็น่าจะได้เงินดีพอสมควร เคยคิดว่าถ้าตกอับจริงๆอาจจะไปเรียนการเีลี่ยมพระแล้วมาเปิดโต๊ะเลี่ยมเล็กๆดีหรือเปล่าหนอ

4. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดคล้ายๆกันเลยครับคุณบอย....ไม่ต้องตกอับก็ทำได้ ใช้เวลาว่างจากวันหยุดงาน....ผมพอจะทำได้อยู่แล้ว แค่เพิ่มความเนียนเข้าไป...

...ในเว็บวัดโฆสิตารามก็มีกระทู้สอนเลี่ยมพระอยู่นะครับ ลองใช้ google หาดูก็ได้....เครื่องมือและอุปกรณ์ที่ผมใช้ตอนนี้+สว่านไฟฟ้าขนาด 1/4 นิ้ว(ยกเว้นแท่นเจียร์) ราคาไม่ถึง 2000 บาทเลยครับ , ถ้าจะทำเป็นอาชีพอุปกรณ์ดีๆราคา 3000-5000 บาท....และในร้านทองเขาก็ไม่ใช้สว่านซะด้วย ใช้ปืนยิงไฟ(คล้ายๆไฟแช็คตัวใหญ่) ยิงเข้าไปที่เหล็กเจาะให้แดงคล้ายๆปลายหัวแร้ง เจาะอะครีลิกแทนการใช้สว่าน....

...เอ...พูดไปพูดมา กลายเป็นกระทู้เลี่ยมพระไปได้ หุุหุ...ตอนนี้กลางวันเดี๋ยวผมจะลองถ่ายสมเด็จองค์ปฐมที่เลี่ยมมาเมื่อวานให้ดูครับ

5. chopper1972

ลองถ่ายรูปมาดูกันครับใช้ nikon ตัวเดิม...เอาล่อเอาเถิดกับฟังก์ชั่น macro ของกล้อง....ถ่ายได้ดีแค่นี้ครับ:cool:
    ...สมเด็จองค์ปฐม วัดวีระโชติฯ จ.ฉะเชิงเทรา ปี2553
    ...พระคำข้าวรุ่น 2 ผมทำบิ่นก่อนเลี่ยม แต่ก็เก็บผงพระคำข้าวที่บิ่นไว้
    ...พระคำข้าวรุ่นพิเศษ
    ...พระหางหมากรุ่นพิเศษ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      165
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      137
  6. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

ทุก คน ถ่ายภาพสวยกันทั้งนั้น เหลือ แต่ผมยังถ่ายไม่เป็นเลย

7. chopper1972

**
    แฮ่ะๆๆๆ.....เทคนิคการถ่ายรูปหลายอย่างผมก็ได้จากพี่ๆน้องๆในเว็บพลังจิตนี่เองครับ
    ....ก่อนหน้านี้ก็ถ่ายแบบกล้องปัญญาอ่อน...กด...อย่างเดียว...ไร้เทคนิค..

...ผม..ยังต้องปรับปรุงอีกเยอะเลยครับ:'(

8. chopper1972

ที่วัดท่าซุงจะมีทอดกฐินในวันอาทิตย์ที่ 7 พ.ย.2553 กว่าจะถึงวันนั้นสถานการณ์น้ำท่วมน่าจะดีขึ้นแล้ว ช่วงนี้เมืองอุทัยฯ, ชัยนาท และ ไล่ๆกันลงมา...อ่วมเลยครับ....รุ่นน้องที่อยู่ชัยนาทบอกข่าวมา แถวๆดักคะนน(ตรงข้ามวัดปากคลองมะขามเฒ่า) ท่วมมาก....แพที่มโนรมย์งดบริการ จะไปวัดท่าซุง ให้ข้ามสะพานธรรมจักร(วัดธรรมามูล) ผ่านไปวัดปากคลองมะขามเฒ่า อ.วัดสิงห์.......หรือข้ามสะพานสมเด็จพระวันรัต(เฮง เขมจารี)ผ่านเมืองอุทัยฯ แล้วย้อนกลับมาวัดท่าซุงครับ

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สำหรับผมใช้กล้อง Canon 500D ครับ...(^_^)....แต่ก่อนก็ใช้กล้องตัวเล็กๆธรรมดา,แต่ก็อาศัยใช้Macroเสมอครับ (^_^)

10. chopper1972

**
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล... Canon รุ่นนี้ใช้กันเยอะ...และก็เห็นว่าถ่ายออกมาดีมาก(ในมุมมองของผม ซึ่งไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการถ่ายภาพ)....

...สำหรับการเลี่ยมพระเอง ก็จะได้ฤกษ์แล้วเพราะเครื่องมือมีพร้อม และ เมื่อกี้ได้ แท่นเจียร์ตั้งโต๊ะมาใหม่ 800 กว่าบาท, ขนาด 5 นิ้ว ซื้อใน HW ถ้าไปที่คลองถมหรือร้านฮาร์ดแวร์จะได้ราคาต่ำกว่า...แต่ถ้าต่างกัน300-400 ก็คิดซะว่าซื้อเวลา, ค่าเดินทาง, ค่าแอร์...ถ้าได้ขนาด 1/2 แรงม้า ขึ้นไปจะใช้ได้ดี ....ถ้า้ทำสวยๆนี่ รับงานเลยครับ(เอาจริงแล้ว...หุหุ)

....ได้สนทนากับคนที่ไปเลี่ยมกันประจำ เขาเช่าที่ในตลาดสดเดือนละ 4200 บาท....รายได้เฉลี่ย 3000-4000 บาท ต่อวัน...บางวัน 8 โมง ถึงเที่ยงวัน ได้มา 3000 แล้ว กลับบ้านนอนดีกว่า จะไม่รับงานมากเกินไป...แค่เลี่ยมพลาสติก, ใส่หลอดตะกรุด, ใส่ตลับสแตนเลส, ขายอุปกรณ์ เช่น แหนบ, สร้อย, เชือกร่ม...เท่านี้เอง...

เข้าเรื่องทำบุญดีกว่า...

....คิดว่า 7 พ.ย. คงมีโอกาสได้ไปงานกฐินวัดท่าซุงครับ...แต่ช่วงนี้มีซองกฐินวัดไหนก็ทำตลอด

11. เอกสุกิตติมา

เอกสุกิตติมา เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามครับว่ารุ่นนี้หลวงพ่อเสกไหมครับออกวัดพระธาตุวาโย

ไฟล์ที่แนบมา:

12. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

.....รู้สึกเหมือนติดตามชม เรียลลิตี้ เลยล่ะคะ ลุ้นในใจว่าทำเสร็จแล้ว จะเป็นอย่างไร ดังนั้นทำเสร็จแล้ว อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ชมด้วยนะคะ อาจจะไปเป็นลูกค้าด้วยสักคนก็ได้ค่ะ...ถ้าอยู่ไม่ไกลนะคะ..แฮ่ๆ

13. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

นั่นจิครับ (^_^) อิอิ

14. chopper1972

**
    ช่วงนี้หลายๆอย่างจะ DIY เมื่อตอนบ่ายก็ทำเจลล้างมือแบบไม่ต้องล้างน้ำไว้ใช้เองครับ มีชุดคิทขายตามร้านศึกษาภัณฑ์ หรือ"คลองถม"

พอเครื่องมือพร้อมก็...งานที่บริษัทเริ่มเข้ามาอีก....ไม่เป็นไรครับ ไว้ว่างๆ ...คุณพิชญากรจะมาใช้บริการไหวมั้ย...อยู่แถวๆรังสิต-ลำลูกกาครับ...ถ้าเริ่มเนียนเมื่อไหร่....กะว่าจะเปิดแผงเลี่ยมพระในวันหยุดงานเลย....แต่ช่วงนี้ไม่กล้าเข้าไปแถวๆท่าพระจันทร์....น้ำเหนือกำลังหลาก:'(

...เห็นพระที่คุณเอกพระโขนงแล้ว....ใบ้กินครับ....ชื่อวัดก็พึ่งเคยได้ยิน...จะลองหาข้อมูลดูครับ...เป็นความรู้ประดับตัวด้วย เพราะลูกศิษย์หลวงพ่อก็กระจายกันทั่วประเทศ..บางท่านก็จะปิดตัว เพราะอยากอยู่อย่างสงบ...จะลองหาข้อมูลดูครับ:'(

...คืนนี้อย่าลืมสวดมนต์ภาวนา...สวดคาถาเงินล้านกันทุกๆท่านนะครับ...

...ขอให้รวย...รวย....รวย....:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010
  15. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณครับคุณบอย ยังมีให้ชมอีก และจะต๊กกะใจ 5555:boo:

16. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    รู้สึกว่าความคิดคุณ chopper จะเหมือนกับผมครับ ผมก็เคยคิดว่าเลี่ยมพระเองเหมือนกัน ถ้าดีไปก็นำไปเป็นอาชีพเสริมได้ เคยเข้าไปอ่านในเว็ปวัดโฆสิตารามแล้ว ที่เขาสอน ก็พอเข้าใจอยู่บ้าง ผมเคยคิดจะไปเรียนแบบคุณบอยพูดเหมือนกัน ในบอร์ดวัตถุมงคล เคยลง มีคนจะสอน ผมจดไว้ กะว่าถ้ามีเวลาจะไปเรียนการเลี่ยมพระกับเขาเหมือนกัน คุณ chopper เลี่ยมแล้วเอามาลงให้ชมบ้างนะครับผม:cool::cool:

17. chopper1972

ครับผม...ถ้าเลี่ยมแล้วจะนำมาโชว์ฝีมือ....เคยฝึกงานฝีมือสมัยเรียน ม.ต้น น่ะครับ....และเวลาไปเลี่ยมพระ ผมก็นั่งดู-นั่งคุยกับช่างระหว่างที่ช่างเลี่ยมและเรารอรับ....ก็ไม่ได้ยากอะไร...เทคนิคก็มีแตกต่างกันบ้าง...แต่การจะทำให้เรียบร้อยสวยงามต้องใจเย็นและเพาะบ่มประสบการณ์บ้าง....ทั้งหนังสือและวีซีดีสอนเลี่ยมพระ มีขายที่ท่าพระจันทร์ หรือ คลองถม(เคยเห็นครับ)

...เอกชนหลายๆที่ก็เิปิดสอน...ถ้าของหลวงก็เป็นสถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน กระทรวงแรงงานฯ ครับ

...แต่แรงบันดาลใจอย่างน้อยก็มาจากเหรียญหลังหนุมานเลี่ยมสีเหลืองของพี่เกียรติศักดิ์นั่นแหละครับ:cool:

18. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

....ส่วนใหญ่แล้ว เวลาได้พระมา ก็จะไปใส่กรอบเฉยๆค่ะ กรอบสแตนเลส ธรรมดานี่ล่ะค่ะ เพราะเราได้เห็นการทำงาน และความละเอียดของช่างด้วย เคยนำไปเลี่ยมทอง พอนำพระออกมาทีหลังแล้ว เพิ่งทราบว่า ช่างเขาเจียพระเรา เขาคงใส่ไม่ได้น่ะค่ะ และที่เราไม่รู้ไม่เห็น ก็เพราะเขานำไปเลี่ยมหลังร้าน จากนั้นมา ก็ไม่ค่อยไว้ใจให้ร้านเลี่ยมอีกเลยค่ะ กลัวว่าช่างเขาจะทำพระของเราเสียอีก และคิดว่าส่วนใหญ่เขาก็จะไม่ทำให้เราเห็นด้วยล่ะค่ะ

....พอดี บ้านก็อยู่แถวๆสายไหมน่ะค่ะ ถ้างานเนียนๆแล้วเปิดร้านเมื่อไหร่ก็จะไปใช้บริการค่ะ ถ้าไม่เลยคลอง 2 ล่ะก็ ได้เจอแน่ค่ะ

19. chopper1972

พระเนื้อผง ถ้าใส่ตลับสแตนเลสให้ถูกอากาศบ้างจะรักษาเนื้อพระได้ดีว่า แต่ผมอาบน้ำจะไม่ค่อยถอดสร้อยพระ ดังนั้นองค์ไหนที่ผมแขวนบ่อยๆ จะไปเลี่ยมกันน้ำ...ตลับสแตนเลสส่วนใหญ่ ผมก็จะซื้อมานั่งใส่เองที่บ้านครับ ไม่ค่อยให้ช่างใส่ให้...ผมทำเอง ทำได้ดีกว่า(ยืนยัน) ...

ร้านทองที่ผมนำพระไปจับขอบเงินบ่อยๆ จะเลี่ยมให้เห็นๆกันหน้าร้านเลยครับ และก็รอรับพระได้เลย....มักจะกล่อมให้ผมเลี่ยมทองอยู่เสมอ ผมก็บอกว่าผมไม่คล้องทอง เพราะอันตราย และผมยังใช้มอเตอร์ไซด์ นั่งกินก๋วยเตี๋ยวข้างถนนอยู่ด้วย...ยิ่งอันตราย

.....พระที่ผมเลี่ยมทองมีองค์เดียวคือ"ล็อคเก็ตรูปพ่อกับแม่"....พระอรหันต์ของลูก:cool:

20. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009