ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมตะหงิดๆว่างวดนี้มี 6 ก็ซื้อลอตเตอรี่ เลขท้าย 66 ไว้ 1 คู่....ออก 64 ซะงั้น:':)'(

วาสนาคงต้องเหงื่อหยด จึงจะได้ตังค์:cool:

2. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ chopper1972 นะค่ะ

เดี๋ยวจะลองหาดู เพราะอยากรู้ว่า หลวงพ่อดุ แล้วน่ากลัวหรือเปล่า แฮะๆๆ

คือ...ไฟล์ที่ฟัง หลวงพ่อก็แอบดุค่ะ ที่สะดุดใจมากที่สุดก็คือ

หลวงพ่อมักจะสอนเสมอว่า...เกิดเป็นคนมีความทุกข์ ทุกข์เพราะเหตุนั้น

ทุกข์เพราะเหตุนี้....แล้วท่านก็มาดุ แอบท้ายว่า พูดอย่างนี้แล้ว

ไม่เข้าใจ โง่เกินไปก็ไปตามทางเถอะ....

ฟังแล้วสะดุด แล้วก็รู้สึกดีค่ะ เพราะรู้ว่า หลวงพ่อรักและห่วงลูกศิษย์มากๆ

บางทีก็ต้องใช้ไม้นวม บางทีก็ต้องไม้แข็ง

ตอนนี้ บูชา พระหางหมาก กับ เวปนี้ได้แล้วค่ะ..ดีใจมากๆ ภาวนาอยู่ตลอด

เลย ถ้ามีวาสนาก็ขอให้เหลือมาถึงลูกเถิด ก็ได้จริงๆค่ะ

อาจจะล่าช้ากว่าลูกศิษย์หลวงพ่อคนอื่นๆเพราะลูกคนนี้มักจะดื้อค่ะ

ใช้ชีวิตประมาท คิดว่า เอาไว้ให้แก่ก่อนค่อยสนใจธรรมะ พอมาอ่านคำสอน

หลวงพ่อ แล้วไปบวชที่วัดธรรมยาน กับคุณแม่ ถึงได้เข้าใจว่า ความตาย

อยู่ใกล้เราเสมอ และไม่รู้ว่าเราจะตายเมื่อไหร่ ที่เราคิดว่ารอให้แก่แล้วค่อยวัด

นั้นเป็นความคิดที่ประมาทมากๆเลย(ชอบคิดว่าตัวเองยังไม่ตายหรอกตอนนี้)

ประมาทใช่ไหมค่ะ......แต่ตอนนี้ไม่แล้วค่ะ

3. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    นี่ครับเรื่อง อานาปานุสติ ในเว็บที่เคยให้ไว้หละครับ อยู่อันบนสุดตามลิงค์นี่ครับ
    วัดบนเว็บ -- เพื่อเผยแพร่พระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ผมก็ฟังจนหลับไปทุกครั้งครับ ^^

4. พิชญากร

คุณ chopper1972 ค่ะ คุณก็เฉียดไป เฉียดมาเหมือนดิฉันเลย

งวดนี้ ฝันว่าได้ขับรถเพื่อนค่ะ แล้วรู้สึกว่าจะมีเลข 45 ค่ะ

แล้วคิดจะโทรไปหาเพื่อนถามเลขทะเบียนรถเขา

แต่คิดไปคิดมา ไม่โทร และไม่ซื้อ สะงั้น อยากลองน่ะค่ะว่า จะถูกไหม

ถ้าถูกตามที่ฝัน ก็แค่เสียดาย

แต่ถ้าไม่ถูกก็ เป็นดั่งที่คิดว่า ..ไม่ค่อยมีจะบุญทางนี้

ต้องขอ ขอบคุณ คุณ nutt_nst อีกครั้งนะคะ

สำหรับความเอื้อเฟื้อ เห็นไฟล์แล้วนี่แหละใช่เลย ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ไม่รู้จะขอบคุณอย่างไรดี

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่เล่นหวยน่ะครับ....แต่จะซื้อลอตเตอรี่ งวดละ 1-2 คู่เท่านั้นเอง หลวงพ่อบอกว่าหวยรัฐบาลไม่ผิดศีล แต่...มันร้อน....ร้อนเพราะอยากได้...
    ...แต่...ใต้ดินนี่ผิดศีลข้อ 2 เต็มๆ เลย...

6. พิชญากร

ใช่ค่ะ..ลูกศิษย์ของหลวงพ่อจะไม่ชอบซื้อหวย ไม่ว่าจะรัฐบาลหรือใต้ดิน

เมื่อก่อน คุณพ่อกับคุณแม่ ชอบเล่นหวยมากๆ เคยขายบ้านเพราะเสียหวยนี่แหละ

หนังสือใบ้หวยจะกองเป็นตั้งๆ เลย ซื้อทีเป็นหางค่ะ แต่ไม่ถูกสักงวด

แต่พอคุณแม่มานับถือหลวงพ่ออย่างจริงจัง คุณแม่ก็เลิกเล่นหวยไปเลย

ขนาดดิฉันเองยังแปลกใจเลย คุณแม่จะซื้อถ้ามีอะไรดลใจให้ซื้อเท่านั้น

และจะถูกเสมอ...แปลกมากเลยค่ะ

7. chopper1972

ก่อนหน้านั้นผมก็เคยตกอยู่ในวังวนของอบายมุขเหมือนกัน สุรา นารี การพนัน เที่ยวกลางคืน ฯลฯ สารพัดทางของความเสื่อม....ช่วงนั้น เงินเดือน 5-6 พัน หนี้สิน 2-3 แสน....ผ่านพ้นชีวิตช่วงนั้นมาได้ด้วยบารมีของพระ แบบที่เรียกว่าต้องอาศัยความเพียรและกำลังใจจากครอบครัวพอสมควรเหมือนกัน...

...ทุกวันนี้ยังมีเพียงศีลข้อ 5 ที่ขาดอยู่บ้างในบางคราวในช่วงเทศกาล อยู่ๆจะไปนั่งดื่ม ไม่อยากแล้ว แม้แต่จะดื่มในบ้านก็ไม่รู้สึกอยากแล้ว

...."สีเล น โภคสัมปทา"

....มีชีวิตเรียบง่ายไป-กลับ ที่ทำงาน-บ้าน วันหยุดก็ไปทำบุญไหว้พระที่วัดต่างๆ เช่น วัดท่าซุง, วัดปากคลองมะขามเฒ่า, วัดโฆสิตาราม, วัดพิกุลทอง,วัดไชโย, ฯลฯ...พยายามรักษาศีล สวดมนต์ภาวนาทุกวัน แม้ไม่ได้ฌาณ แต่ก็สุขใจที่ได้ทำ(ธรรม)
    อนุโมทนาครับ

8. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตของท่านช่างคล้ายคลึงกับชีวิตของผม หรือ ชีวิตผมไปคล้ายคลึงกับชีวิตของท่าน ก็ไม่รู้ครับ เหมือนยังกะเป็นคนๆเดียวกันเลย แต่มีติดที่ตัวผมยังมีหนี้สินอยู่ ก็ทำงานใช้หนี้ เหนื่อยเลย ตอนเที่ยวนะสนุกเด็กดริ๊งสาวๆสายๆเรียกป๋า มาถึงปัจจุบันผมเลิกเหล้าแล้ว ใช้ชีวิตแบบธรรมดาทั่วไป สำหรับผู้ที่เลิกเที่ยวและเลิกเหล้าได้ ผมขอ อนุโมทนา สาธุ ครับ

9. chopper1972

**
    จริงๆครับ โชคดีนะครับที่พวกเรายังเลิกได้ ...โชคดีอีกอย่างคือขณะที่ผมประพฤติตัวเลวๆอยู่นั้นยังโสดอยู่...เพื่อนผมหลายๆคนตอนโสดดีแสนดี...แต่พอมีครอบครัวแล้วเปลี่ยนไป หันเข้าหาอบายมุข...จนบ้านแตก...ต้นดีปลายร้าย หรือต้นร้ายปลายดี...ทุกคนเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะทำดีได้...

อนุโมทนาครับ:cool:

10. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chopper1972 [​IMG]
    ก่อนหน้านั้นผมก็เคยตกอยู่ในวังวนของอบายมุขเหมือนกัน สุรา นารี การพนัน เที่ยวกลางคืน ฯลฯ สารพัดทางของความเสื่อม....ช่วงนั้น เงินเดือน 5-6 พัน หนี้สิน 2-3 แสน....ผ่านพ้นชีวิตช่วงนั้นมาได้ด้วยบารมีของพระ แบบที่เรียกว่าต้องอาศัยความเพียรและกำลังใจจากครอบครัวพอสมควรเหมือนกัน...

...ทุกวันนี้ยังมีเพียงศีลข้อ 5 ที่ขาดอยู่บ้างในบางคราวในช่วงเทศกาล อยู่ๆจะไปนั่งดื่ม ไม่อยากแล้ว แม้แต่จะดื่มในบ้านก็ไม่รู้สึกอยากแล้ว

...."สีเล น โภคสัมปทา"

....มีชีวิตเรียบง่ายไป-กลับ ที่ทำงาน-บ้าน วันหยุดก็ไปทำบุญไหว้พระที่วัดต่างๆ เช่น วัดท่าซุง, วัดปากคลองมะขามเฒ่า, วัดโฆสิตาราม, วัดพิกุลทอง,วัดไชโย, ฯลฯ...พยายามรักษาศีล สวดมนต์ภาวนาทุกวัน แม้ไม่ได้ฌาณ แต่ก็สุขใจที่ได้ทำ(ธรรม)

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ชีวิตของท่านช่างคล้ายคลึงกับชีวิตของผม หรือ ชีวิตผมไปคล้ายคลึงกับชีวิตของท่าน ก็ไม่รู้ครับ เหมือนยังกะเป็นคนๆเดียวกันเลย แต่มีติดที่ตัวผมยังมีหนี้สินอยู่ ก็ทำงานใช้หนี้ เหนื่อยเลย ตอนเที่ยวนะสนุกเด็กดริ๊งสาวๆสายๆเรียกป๋า มาถึงปัจจุบันผมเลิกเหล้าแล้ว ใช้ชีวิตแบบธรรมดาทั่วไป สำหรับผู้ที่เลิกเที่ยวและเลิกเหล้าได้ ผมขอ อนุโมทนา สาธุ ครับ<!-- google_ad_section_end -->

-------------------------------------------------------------------------------

ผมเองก็คล้ายกับท่านทั้งสองเช่นกันครับ...เรื่องมันยาวมาก..แต่ที่บอกได้สั้นๆคือเด๋วนี้มีชีวิตที่เรียบง่ายคือ ไปกลับ ที่ทำงาน - บ้าน ทุกวัน...น้อยครั้งที่จะออกนอกเส้นทางเพื่อไปธุระในสิ่งที่จำเป็นจริงๆ ...พยายามiรักษาศีล5และตักบาตรให้ได้ทุกเช้าก่อนถึงที่ทำงาน..และสวดมนต์ภาวนาก่อนนอน(หากไม่เพลียสุดๆ) ...ผลที่ได้ตอนนี้คือ...จากที่เคยทุกข์มาก...ก็ทุกข์น้อยลง...จากเมื่อก่อนที่ไม่รู้จักปล่อยวาง...แต่เด๋วนี้ก็ปล่อยวางได้มากขึ้นครับ...(^_^)..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2010
  11. chopper1972

หลายๆท่านจะมีชีวิตคล้ายกัน....เมื่อเราหันกลับมาสู่ความเรียบง่าย ชีวิตเราจะทุกข์น้อยลง ดิ้นรนน้อยลง....ชีวิตที่สงบ เป็นชีวิตที่มีสุข.....สิ่งที่ไม่ดีก็พยายามลืมมันไป หรือไม่ก็จำไว้เป็นบทเรียนชีวิต

12. พิชญากร

ขออนุโมทนา ให้กับทุกท่าน ที่ตอนนี้ละอบายมุขไ้ด้แล้ว ดีเหลือเกินค่ะ

มีความสุขที่เพียงพอ และพอเพียง

ตัวดิฉันเอง ก็เคยรุ่มร้อนกับกิเลสพวกนี้มามากค่ะ เมื่อก่อน มีชีวิตที่หรูหรา

กินอาหารแพงๆ ใช้ของแพงๆ ถ้าไม่มีกับเขา ก็ทุกข์กับการหามาให้ได้ ต้องไขว่

คว้าทะเยอทะยาน

แต่ตอนนี้ นะคะ กินก๋วยเตี๋ยวข้างถนน น้ำพริก ผักลวก ก็มีความสุขค่ะ

ใครจะมองว่า ดิฉันไม่มีหรือยากจน ก็ไม่สนใจ เพราะตัวเรารู้ว่า เรามีหรือไม่มี

รู้ว่า...อะไรคือสุขที่แท้จริง เท่านั้นก็พอค่ะ เืบื่อแล้วกับสังคมจอมปลอม

13. พิชญากร

ดิฉัน ลืมเลยค่ะ ขอแจ้ง กับ คุณ nutt_nst ว่า ลิงค์หลวงพ่อฤาษี ที่คุณให้มา

ดิฉันได้นำไปเผยแพร่ตอบกระทู้ต่อ ในห้องหลวงพ่อ เวปนี้นะคะ เพื่อเป็นความรู้แก่ท่านอื่นที่

กำลังปฏิบัติ แต่อาจจะยังหลงทางอยู่ ถ้าฟังหลวงพ่อจากไฟล์นี้ น่าจะมีประโยชน์ไม่น้อย

ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    โมทนาด้วยครับ.....(^_^)..คุณพิชญากร พูดถูกเลยครับ...เด๋วนี้สำหรับผมขอแค่มีน้ำพริก + ไข่ทอดชะอม ก็อยู่ได้แล้วครับ....

15. chopper1972

นำเคล็ดการสวดคาถาเงินล้าน จากหลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน ที่ท่านเมตตาแนะนำไว้มาฝากครับ
    **
    เมื่อปี ๒๕๒๘ พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุงท่าน ได้ขอให้บรรดาลูกหลานใช้พระคาถาเงินล้าน เพื่อเสริมสร้างความคล่องตัวในการดำเนินชีวิต พระท่านก็อนุญาตให้ เราจะสังเกตได้ว่าใครก็ตามที่ทำพระคาถาเงินล้านเป็นกรรมฐานอย่างสม่ำเสมอ ความคล่องขัดในการดำเนินชีวิตจะมีน้อยกว่าคนอื่นเขา ขอยืนยันคำว่าจริงจังและสม่ำเสมอ เพราะว่าเรื่องคาถาเป็นพื้นฐานของอภิญญา คนจะเป็นอภิญญาได้จะต้องมีความจริงจังและสม่ำเสมอ ไม่ใช่ทำ ๆ ทิ้ง ๆ เมื่อท่านทั้งหลายได้ทำจริงจังและสม่ำเสมอ โดยเฉพาะ ทำในจำนวนที่มาก อย่างเช่นว่าอาจจะภาวนาวันละ ๑๐๘ จบ เป็นต้น ก็จะมีความสะดวกคล่องตัวกว่าคนอื่นเขา
    โดยเฉพาะอาตมานั้น ตั้งแต่ท่านบอกมา ใช้การภาวนาจากที่เคยใช้อยู่ ๙ จบ ก็เพิ่มมาเป็น ๓๐ จบ....
    จากที่ใช้ ๓๐ จบ แล้วรู้ว่าเวลามันเหลืออีกเยอะ ก็เพิ่มเป็น ๓๐๐ จบ.......
    ไล่มากเพิ่มขึ้นไปเรื่อย ๆ เป็น ๓๖๐ จบ เป็น ๖๐๐ จบ เป็น ๙๐๐ จบเป็น ๑,๒๐๐ จบ เป็นต้น
    การท่องใช้วิธีท่องอย่างช้า ๆ โดยจับลมหายใจภาวนาไปด้วย เป็นการเน้นคุณภาพ ไม่ใช่จ้ำ ๆ ให้จบไป สักแต่ว่าเอาปริมาณ เรื่องของคาถาถ้าทำด้วยความเคารพ จริงจังและสม่ำเสมอแล้ว ไม่เกิน ๒ เดือนผลก็จะเกิดขึ้น

พระปัจเจกพุทธเจ้าท่านมาโปรด ท่านบอกว่า "ถ้าภาวนาคาถาเงินล้านเป็นกรรมฐาน ทรงอารมณ์โดยไม่เคลื่อนเลยวันละ ๑ ชั่วโมง จะสร้างโบสถ์กี่หลังก็ทำได้"
    **
    ญาติโยมทั้งหลายนั้นแม้จะทราบว่าคาถาเงินล้านเป็นของดี แต่ไม่ค่อยจะทำอย่างสม่ำเสมอ ไม่ค่อยต่อเนื่อง บางคนก็มาบ่น บอกว่ามีความลำบากในการทำมาหากินมาก อาตมาก็บอกคาถาเงินล้านให้ไปใช้ เขาบอกว่าเขาภาวนาเป็นประจำทุกวันอยู่แล้ว ถามว่า "โยมภาวนาวันละกี่จบ ?" โยมบอกว่า "๑ จบ" อาตมาก็อยากจะบอกว่า "จบเห่"คนอยากรวยทำงานวันละ ๑ นาที ขนาด ๒๔ ชั่วโมงทำ ๘ ชั่วโมง ยังไม่ค่อยจะพอกินเลย จึงได้บอกให้ญาติโยมทั้งหลายไปเพิ่มจำนวนขึ้น ทำให้จริงจังและสม่ำเสมอ โดยให้ยึดที่ ๑๐๘ จบ เป็นหลัก เพราะว่าภาวะเศรษฐกิจไม่ใช่แต่บ้านเราเท่านั้น เศรษฐกิจโลกก็พลอยแย่ไปด้วย ถ้าหากว่าเราอาศัยบารมีพระ ยึดท่านเป็นที่พึ่งสุดท้ายจริง ๆ ทำแบบมอบหมายถวายชีวิตจริง ๆ ขอยืนยันว่าทุกอย่างก็จะเป็นจริงไปด้วย
    **
    <O:pท่านให้ภาวนาคาถาเงินล้านอย่างเดียว ตอนที่ภาวนาตามที่ท่านสั่ง ทำไป ๆ เหมือนกับตัวเองดิ่งลึกลงไปเรื่อย ๆ จนในที่สุดลมหายใจมันก็ลึกหมือนกับเหวที่ไม่มีก้น ญาติโยมทั้งหลายจำตรงนี้ไว้ให้แม่น ๆ หากว่าภาวนาจับลงที่ศูนย์กลางกาย ถ้าตรงจุดพอเหมาะพอดีมันจะลึกลงไปเรื่อย ๆ เหมือนเหวที่ไม่มีก้น แบบที่หลวงปู่สดท่านบอกว่าให้หยุดลงตรงกลาง....ตรงกลางลงไป...ตรงกลางลงไป ก็จะไปได้เรื่อย ๆ อาตมาเองมีประสบการณ์หลายครั้งแล้วว่า ไม่ว่าภาวนาคาถาบทไหนก็ตาม ถ้าหากว่ามาถึงตรงจุดนี้ คาถาบทนั้นจะมีผลมาก เพราะฉะนั้นพวกเราทุกคนทำให้ถูกตรงนี้ ถ้าทำถูกไม่ต้องไปท่องเป็นร้อยเป็นพันจบก็ได้ เพราะว่าอารมณ์เต็มที่มันก็จะไม่เกินนั้น
    **
    <O:p>องค์พระปัจเจกพุทธเจ้าต้องการให้พวกเราทุกคน เข้าใจถึงวิธีในการเจริญภาวนาคาถาเงินล้าน เพื่อให้เกิดผลสูงสุด ที่จะพึงมีพึงได้ตามวาสนาบารมีของแต่ละคน ดังนั้นขอให้ทุกท่านตั้งกายให้ตรง แต่ไม่ใช่เกร็ง เวลาหายใจเข้า นึกถึงคาถาเงินล้านที่เราภาวนา ไหลตามลมหายใจเข้าไป จนสุดลมหายใจของเรา ให้อยู่ตรงนั้น นั่นคือศูนย์กลางกาย
    ให้ทุกคนขยับโยกหน้าโยกหลัง หาความตรงพอดี ๆ ให้เป็นศูนย์กลางของเรา เสร็จแล้วคำภาวนาทั้งหมดของเรา ให้กำหนดจดจ่อลงตรงนั้น โดยใช้สมาธิเพียงเบา ๆ ท่านที่ทรงสมาธิในระดับใช้งานได้จะเข้าใจตรงจุดนี้เลย แต่ถ้าหากว่าท่านที่ยังไม่เข้าใจ ให้รู้สึกเหมือนลมหายใจแตะแผ่ว ๆ อยู่ตรงศูนย์กลางกาย แล้วภาวนาคาถาเงินล้านของเราไปเรื่อย ๆ <O:p></O:p>
    องค์พระปัจเจกพุทธเจ้าได้ตรัสเอาไว้ว่า ถ้าใครสามารถทำอย่างนี้ได้ต่อเนื่องกัน วันละประมาณ ๑ ชั่วโมง จะมีความคล่องตัวมาก จะทำงานใหญ่ขนาดไหน เงินทองก็จะไม่ขาดมือ ยิ่งถ้าเป็นบุคคลที่เริ่มด้วยทานบารมีมาตั้งแต่อดีต ทรัพย์สินเงินทองจะไหลมาเทมามากเป็นพิเศษ
    ดังนั้น..ให้ทุกคนขยับหาจุดกึ่งกลางของเราที่พอดี โดยไม่ต้องเกร็งตัวเอง กำหนดความรู้สึกทั้งหมด พร้อมลมหายใจและคาถาเงินล้านของเรา ให้ลงไปที่กึ่งกลาง ให้ออกมาจากกึ่งกลาง โดยให้สัมผัสเพียงเบา ๆ เท่านั้น ให้รักษาอารมณ์ใจอย่างนี้ไว้จนกว่าจะได้ยินเสียงสัญญาณบอกหมดเวลา<O:p></O:p>
    อนุโมทนาครับ:cool:</O:p>

</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2010
  16. chopper1972

กราบขอบพระคุณพี่หมอมากๆนะครับ สำหรับสิ่งดีๆที่มอบให้น้องๆหลานๆ ลูกศิษย์หลวงพ่อฯในกระทู้

อนุโมทนาครับ:cool:

17. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    พี่หมอเทวดาครับ ล็อคเก็ตวันเกิดหลวงพ่อรุ่นสุดเท้ายพิธีเดียวกับสมเด็จองค์ปฐมรุ่นยันกลับหรือเปล่าครับ

18. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใส่พระหลวงพ่อมาหลายรุ่น แต่ที่ผมกับภรรยาใส่มาตลอดนานที่สุดจนถึงปัจจุบันคือรุ่นยันกลับนี่แหละครับ สุดยอด ใส่แล้วสบายใจที่สุด
    ปล.คุณหมออยู่อยุธยาเหรอครับ

19. aossv

aossv เป็นที่รู้จักกันดี

20. chopper1972

**
    เคยดูวีดีโองานพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร ครั้งที่ 18 และพิธีพุทธาภิเษก สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 2 ยืนยันข้อมูลตรงกับพี่หมอครับ:cool: