ปรอทสำเร็จ ของดีจากตำนาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพยจักร, 26 พฤศจิกายน 2012.

1. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีมากเลยครับ สูตรปรอททนสิทธิ์ของอาจารย์โยธินที่ใช้ก็ปรอทจมนี่แหละครับเห็นมากับตาการซัดยาเข้าปรอทกับผงเหล็กทำให้ธาตุสองอย่างเข้ากัน ปรอททนสิทธิ์ของอาจารย์โยธินถ้าเพิ่งเริ่มหุงทุกองค์แม่เหล็กดูดติดเพราะกินผงเหล็กไว้ในตัวในขณะเดียวกันก็กินทองคำเปลวบริสุทธิ์ด้วย แต่เมื่อหุงไปเรื่อยๆ มันจะสำรอกเหล็กออก จนแม่เหล็กดูดไม่ติดแต่ยังกินทองคำเปลวเหมือนเดิม และเมื่อหุงต่อไปเรื่อยๆมันถึงหยุดกินทองคำเปลวครับ ตกผลึกขึ้นมาจนกลายเป็นปรอทเพชรในที่สุด

2. สิริมงคลชัย

สิริมงคลชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    ดีมากครับ....เอามาลงอีกนะครับ....ติดตามอยู่ครับ.....ชอบเรื่องปรอทมากครับ....มีพักพวกกันคนนึงได้ปรอทเพชรจากอาจารย์โยธินไปใช้....แต่ก่อนหน้าตาไม่สดใสเดี๋ยวนี้เวลาผ่านไปสองสามเดือนหน้าตาสดใสดูผิดตาไปเลยครับ....ก็เลยยังทักว่าอาจารย์ไปทำอะไรมาหน้าตาสดใสดีจัง....สงสัยเป็นเพราะปรอทที่ใส่แกยังหัวเราะหน้าสดใส...ของจริงต้องพิสูจน์ได้จริงๆครับ.....

3. ทิพยจักร

ขอบคุณครับที่ติดตามกระทู้ ยินดีที่ได้ของดีไปใช้ครับ

4. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    ไม่ครับ.....ที่ว่าเหล็กจมนี่เป็นเหล็กเป็นแร่เหล็กที่เป็นก้อนเลยนะครับหาใช่ผงเหล็กไม่ เหล็กเป็นก้อนๆนี่แหละครับ...เมื่อเอาเหล็กตาย(แร่เหล็กชนิดหนึ่งตามธรรมชาติของสูตรพม่า)มาทำวิชามาเล่นแร่แปรธาตุด้วยว่านยาและวิชชาเมื่อสำเร็จก็จะจมปรอททั้งก้อนครับ

5. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

6. ทิพยจักร

วิชาสูตรนี้อาจารย์โยธินท่านเปิดตำราให้ดูเช่นกันครับ แต่ท่านใช้การพลิกแพลงขึ้นเพื่อความสะดวกประกอบกับอุปกรณ์ในการทำไม่พร้อม ที่ผ่านมาอาจารย์ท่านลองใช้เหล็กแร่บางไผ่ทำวิชาหุงปรอทด้วย และประสบความสำเร็จเช่นกัน ปรอทวิเศษองค์นี้ท่านจะนำไปถวายวัดครับ แล้วจะนำความคืบหน้ามาบอก

เหล็กตาย ของพม่าก็น่าจะหมายถึงพญาเหล็กตายซาก ซึ่งเป็นเหล็กวิเศษประเภทหนึ่งเข้าหมวดของเหล็กไหล

อย่างไรก็ตามในปัจจุบันอาจารย์โยธินได้ทำการหุงปรอทสำเร็จในระดับต้น ซึ่งอาจารย์กล่าวว่าถ้าตนพัฒนากำลังสมาธิได้ยิ่งยวดกว่านี้และประกอบด้วยบุญกุศลพร้อมมูลก็อาจสำเร็จปรอทที่ดียิ่งๆขึ้นไป การทำวิชาปรอทในทุกๆสายพบว่าอำนาจทางสมาธิจิตสำคัญอย่างยิ่ง หากเอาเฉพาะวิธีการนั้น แม้จะได้สูตรครบ ตัวยาครบก็ไม่อาจทำได้ เพราะเป็นวิธีการที่เหนือธรรมชาติ จนกว่าอำนาจจิตของเราจะเจาะเข้าไปถึงแก่นแท้ของธรรมชาตินั้น จึงสามารถเข้าสู่อีกระบบหนึ่งของธรรมชาติอันซ่อนเร้นอยู่ได้

ขออนุโมทนากับความรู้ของท่านเพชรฉลูกันด้วยครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้และทัศนะของกันและกันครับ

7. ทิพยจักร

ตำนานและปริศนา คำว่า ไอ้ง่อยกินหมากไม่ยากไม่ง่าย ตื่นเช้าก่อนใครเป็นกายสิทธิ์

เรื่องนี้อาจารย์โยธินเล่าไว้มีในตำราว่า ไอ้ง่อยฅนหนึ่งอาศัยข้าวพระประทังชีวิต คอยเฝ้ามองพระในวัดเล่นแร่แปรธาตุซัดปรอทให้เป็นกายสิทธิ์ ต่นานเท่าไหร่ผ่านไปก็ไม่สำเร็จสักที ต่อมาไอ้ง่อยผู้นี้จับหลักในการทำปรอทได้ ลองคิดตามสูตรที่ตนเข้าใจและมั่นใจว่าสำเร็จได้ดู ปรากฏว่าเจ้าง่อยผู้นี้ประสบความสำเร็จ เมื่ออมปรอทสำเร็จเข้าไปในปาก ฉับพลันรูปร่างที่ง่อยเปลี้ยกลับบริบูรณ์ขึ้นรูปงามดั่งเทพบุตร ไอ้ง่อยได้ทิ้งปริศนาไว้ให้พระท่านว่า ไอ้ง่อยกินหมาก ไม่ยากไม่ง่าย ตื่นเช้าก่อนใคร เป็นกายสิทธิ์ ทิ้งให้ขบคิดกันว่าในคำนี้มีตัวยาอะไรแฝงอยู่และต้องทำอย่างไรจึงสำเร็จ ไอ้ง่อยผู้นี้เมื่อสำเร็จปรอทแล้วนอกจากรักษาอาการง่อยของตนได้ เวลาเดินก้าวเพียงสองสามก้าวก็ไวดั่งลมกรดเพียงเดี๋ยวเดียวก็หายตัวลับไปไม่มีใครได้พบเห็นอีกเลย

หนึ่งในตัวยาที่ใบ้ให้ไว้ก็คือ หมาก ซึ่งหมายถึงปูนกินหมาก ใบพลู และอีกหนึ่งในคำใบ้คือคำว่า ตื่นเช้าก่อนใคร ซึ่งหมายความว่าหากกวนปรอทตามสูตรนี้ให้เอายามเช้านั่นเอง

ส่วนปริศนานี้จะมีนัยลึกซึ้งยิ่งกว่านี้เพียงใดเชิญท่านผู้อ่านลองตีความกันดูครับ

8. ทิพยจักร

ผลงานเล่มใหม่ของผม ที่บรรจุเนื้อหาเรื่องปรอทสำเร็จและประวัติของอาจารย์โยธินไว้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. สิริมงคลชัย

สิริมงคลชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องซื้ออ่านซักเล่มครับ..........(ผมว่าเรื่องเหล็กจมปรอทอาจจะเป็นเรื่องของมวลหรือปล่าวครับ....สิ่งใดที่มีมวลมากกว่าก็น่้าจะจมลงนะเหล็กที่มีมวลหนาแน่นกว่าปรอทก็น่าจะจมลงไปในปรอท....ผมรู้จักกับอาจารย์ท่านหนึ่งท่านก็มีวิชาทำปรอทให้แข็งได้เพราะว่าเคยเรียนวิธีการทำกับหลวงปู่ละมัย...เคยธุดงค์กับหลวงปู่ละมัยในป่าและช่วยหลวงปู่ทำและหุงปรอทรู้ขั้นตอนและวิธีการทำเป็นอย่างดีและก็ทำได้ด้วย.....ท่านทำแล้วยังเอามาอวดให้ผมดูและบอกว่าที่ผสมลงไปในปรอทเป็น...สัตโลหะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2013
  10. ทิพยจักร

ไม่ใช่เรื่องของมวลครับ ประการต่อมาปรอทมีน้ำหนักมากกว่าเหล็กครับ ไม่ว่าเหล็กก้อนหรือเหล็กผง โยนลงไปในปรอทจะลอยตัวเหนือปรอทเสมอครับ ลองทำดูได้ หาปรอทเหลวจากร้านขายยากับเหล็กสักก้อนหรือผงตะไบเหล็ก ลองทำดูแล้วจะรู้ว่ามันเป็นยังไง

11. สิริมงคลชัย

....สงสัยจะเข้าใจผิดครับ....รวบรวมข้อมูลอย่างเีดียวครับ....การหุงปรอท...เป็นอันตรายครับ....ถ้าป้องกันไม่ดีเข้าตัวครับ....สารปรอทครับ....ใช้อย่างเดียวดีกว่าครับ....ให้พวกอาจารย์ๆเขาหุงกันไปครับ....เรารอใช้ของดี....ดีกว่าครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2013
  12. ทิพยจักร

วิชาปรอทสำเร็จ มีหลายสูตรการทำ ล่าสุด อาจารย์โยธิน นำเอาแร่บางไผ่กวนเข้ากับปรอท จนได้ปรอททนสิทธิ์ชั้นเยี่ยมขึ้นมา น่าเสียดายที่ท่านทำได้แค่ ๒ องค์เท่านั้นครับ นอกจากนี้ท่านยังทำปรอทจากการเข้าธาตุระหว่างเหล็กย้อย ซึ่งเป็นโคตรเหล็กไหลชนิดหนึ่ง โดยผสมผงเหล็กแร่บางไผ่เข้าไปด้วย อาจารย์ทดสอบทำดู ได้บอกผมว่า ถ้าเราเอาปรอทเข้าแร่บางไผ่ล้วนๆได้ปรอทคุณภาพดีกว่า เข้าแร่อื่นๆ แต่ทำได้ยาก ปรอทแร่บางไผ่นั้นทราบว่าอาจารย์ท่านนำถวายให้แด่ พระอาจารย์ไพบูลย์ คณะ ๔ วัดหงษ์รัตนาราม เดี๋ยวผมจะติดตามไปถ่ายภาพนำมาลงให้ชมกันต่อไปครับ

13. สิริมงคลชัย

สูตรไหนน้าที่เหอะได้อะ.......แต่เขาบอกว่าคนหุงต้อง สมาบัติ 8 ถึงจะทำให้เกิดฤทธิ์ถึงขั้นเหอะได้....

14. ทิพยจักร

ปรอทสำเร็จจากทุกๆสูตร ถ้าสำเร็จสมบูรณ์แล้ว ล้วนมีฤทธิ์พาเหาะได้ทั้งนั้น โดยไม่ขึ้นอยู่กับผู้หุงจะมีสมาบัติ ๘ หรือไม่ ปกติแล้วบุคคลผู้ได้ฌานลาภี มีสมาบัติ ๘ อภิญญา ๕ ก็สามารถเหาะเหินเดินฟ้าอากาศได้ด้วยฤทธิ์ทางใจของตน วิชาปรอทเรียกว่าฤทธิ์วิทยา เป็นการเล่นแร่แปรธาตุทำให้สำเร็จธาตุอันวิเศษมีฤทธิ์ประการต่างๆคล้ายบุคคลได้ฌานสมาบัติ

หากกล่าวไปแล้วปัจจัยสำคัญที่จะทำให้สำเร็จปรอทชั้นสูงก็มีอยู่อย่างเดียว คือ "บุญกุศล" อันบุคคลผู้นั้นสั่งสมมาแต่อดีตชาติและเพียรกระทำอยู่แม้ในปัจจุบันชาติ

ดังนั้นการสั่งสมบุญในทาง ทาน ศีล ภาวนา จึงกล่าวได้ว่าคือปัจจัยอันสำคัญยิ่งในการสำเร็จปรอทแม้กระทั่งกิจการงานทางโลกและทางธรรม รวมถึงการได้มา การรักษาไว้ซึ่งสมบัติพัสถานต่างๆอีกด้วย

อนึ่งปรอททนสิทธิ์ เมฆสิทธิ์ ปรอทเพชร ที่ท่านต่างๆได้ไปบูชานั้น ปรอทของแต่ละท่านจะแตกต่างกันไปเมื่ออยู่กับแต่ละบุคคล ทั้งเรื่องสีสันวรรณะและพลังงานภายใน เป็นธรรมดาที่ผู้ใดสวดพุทธคุณบูชาปรอทและแผ่เมตตาโดยตลอด ปรอทของผู้นั้นย่อมซึมกระแสบุญเพิ่มพูนบารมีมีพลังแก่กล้าและแปรธาตุในตัวให้บริสุทธิืเรื่อยไป เรียกว่าใครรับไปยิ่งปฏิบัติทางศีล สมาธิ ปัญญายิ่งๆขึ้นปรอทก็จะยิ่งเพิ่มพูนฤทธิ์เกื้อหนุนทางบุญกุศลแก่บุคคลนั้นยิ่งๆขึ้น ทำให้เกิดการปฏิบัติโดยสะดวก และลดอุปสรรคต่างๆทั้งทางโลกทางธรรม

ตั้งใจปฏิบัติภาวนากันนะครับ ขออนุโมทนา

15. MA30

MA30 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    ...แอบเข้ามาเก็บเกี่ยวศึกษาฆษความรู้ครับ....ขอบ
    คุณครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  16. ทิพยจักร

สยาดอ โกิวินดาท่านนี้เป็นผู้ทรงอภิญญา เชี่ยวชาญด้านกสิณ และโดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านคือสิทธาหรือผู้สำเร็จแห่งเมืองพม่า เป็นผู้สำเร็จปรอทอีกท่านหนึ่งที่ยังคงอยู่ กล่าวกันว่าท่านมีอายุยืนยาวมาหลายร้อยปี

วิชาปรอทสำเร็จ มีเผยแพร่อยู่ทั่วโลกทั้งในสุวรรณภูมิมีไทย ลาว เขมร พม่า มลายู ทางอินเดีย อียิปต์ เปอร์เซีย ทางจีน ธิเบต ส่วนต่างๆของโลกต่างมีวิชาเล่นแร่แปรธาตุการทำปรอทสำเร็จทั้งสิ้น และเมืองพม่าก็เป็นเมืองหนึ่งที่ขึ้นชื่อเรื่องวิชาปรอท ถึงกับมีตำนานผู้วิเศษพู่พู่อ่องและผู้วิเศษอื่นๆอีกหลายท่านที่สำเร็จปรอทสืบๆกันมา ตราบจนท่านมหาสยาโกวินดาท่านนี้ที่เป็นอีกหนึ่งตำนานแห่งการเล่นแร่แปรธาตุของเมืองพม่าในทุกวันนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.4 KB
      เปิดดู:
      531
      ขนาดไฟล์:
      14 KB
      เปิดดู:
      409
  17. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

รอเก็บความรู้ครับ
    หาคนรู้จริงมานานมากแล้ว

18. ทิพยจักร

ขอบคุณครับ แต่ผมขอออกตัวก่อนนะว่าไม่ได้รู้จริง ศึกษามาตามสมควร ผมขอยกความดีงามให้แก่อาจารยโยธินครับ เพราะท่านได้ผ่านการศึกษาเรื่องปรอทมานาน ที่สำคัญกว่าการเรียนรู้คือ ท่านทดลองทดสอบทำปรอทสำเร็จจนเกิดผลในเบื้องต้น คือทำปรอทขึ้นรูปโดยไม่อาศัยตะกั่วได้ ปรอทสำเร็จองค์ใหม่ที่ทำด้วยการกวนจากแร่บางไผ่ยิ่งมหัศจรรย์ เพราะปรอทลูกเล็กสามารถคายปรอทน้ำออกมาได้ ดูลูกปรอทก็แห้งๆ แปลกแท้ พระอาจารย์ไพบูลย์ท่านดูแล้วท่านก็ยังว่าแปลก ฝากชมอาจารย์โยธินมาด้วยว่าเก่งจริงๆ

19. สิริมงคลชัย

แล้วเอาไปทำอะไรได้ครับ....ไอ้ที่หุงเป็นก้อนแล้วอะ....ถ้าแปลกเฉพาะก้อนปรอทแล้วเอาไปทำไรไม่ได้ก็ไม่มีประโยชน์นะครับ....เพราะว่าของอะไรก็ตามจะมีคุณค่าก็ต้องมีประโยชน์นะครับ.....แค่แปลกอย่างเดียวไม่พอครับ....ต้องมีประโยชน์เห็นเป็นรูปธรรมด้วยครับ...ช่วยอธิบายหน่อยว่าใช้ทำไรได้อะ...........เอาแบบที่ใช้ได้จริงๆๆๆๆๆ อะไม่เอาเรื่องเล่าอะ...จากที่หุงได้เนี่ยนะครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2013
  20. ทิพยจักร

ความจริงเรื่องนี้ไม่อยากตอบเท่าไหร่นะครับ เหมือนคนคล้องพระสมเด็จแล้วถามว่ากันปืนได้หรือไม่ รวมไปถึงวัตถุมงคลอีกหลายๆอย่างครับ เช่นคตหรือแร่ต่างๆ ไม่อาจเห็นเป็นรูปธรรมได้ ล้วนต้องอาศัยใจเป็นสื่อทั้งนั้น

วัตถุมงคลทุกชนิดเป็นเรื่องของกำลังใจ แต่แน่นอนที่ว่าวัตถุมงคลพระเครื่องทั้งหลายล้วนมีพลังแฝงเร้นภายใน รู้ได้เฉพาะตัว ไม่สามารถนำไปทดลองทางวิทยาศาสตร์ได้ทั้งหมด

มงคลปรอทก็เช่นกันกับวัตถุมงคลทั้งหลาย อย่างไรก็ตามจากประสบการณ์ลูกปรอทสำเร็จในระดับทนสิทธิ์นั้นมีอำนาจกันเขี้ยวงา และกันพลังงานลบ รวมไปถึงเป็นเครื่องเตือนว่าบุคคลผู้นั้นมีภัยอันตรายใดหรือไม่ โดยสีของปรอทจะแปรไปตามสภานการณ์ และแปรไปตามสภาพจิตใจของบุคคลผู้นั้น นอกจากนี้ลูกปรอททุกลูกจะมีแรงครูอยู่ภายใน ซึ่งเราสามารถขออำนาจแรงครูช่วยเราในแต่ละเรื่องได้ด้วย

ปรอททนสิทธิ์ ที่นำมาอธิษฐานด้วยคุณพระรัตนตรัย บูชาด้วยคาถาจักรพรรดิ์ ย่อมมีอานุภาพเด่นทางคุ้มครองและเมตตามหานิยม ทำกิจสิ่งใดก็ย่อมสำเร็จได้โดยง่าย คุณของปรอทอย่างคร่าวๆก้ดังกล่าวมานี้

สำหรับปรอทแร่บางไผ่ที่หุงสำเร็จมานั้น ถ้าเอาคุณของแร่บางไผ่เป็นตัวตั้งก็ย่อมมีอิทธิคุณทางคงกระพันเป็นเลิศ อย่างไรก็ตามครับเรื่องประสบการณ์ เรื่องอานุภาพของวัตถุมงคลย่อมเป็นเรื่องเฉพาะตัว ประสบการณ์ใครประสบการณ์มัน

เหมือนคนเห็นผีก็เชื่อว่าผีมีจริง แต่จะเอาผีมาให้คนอื่นดูก็สุดวิสัยครับ