บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    เรียบร้อยแล้วครับพี่เมื่อกี้ แต่เลยมา 1 ใบแดงครับพี่

ขอบคุณครับ

2. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    เหรียญสมปรารถนา เนื้อทองแดงขัดเงาไม่ตัดปีกหลังแบบ ยังไม่มีเวลาไปวัดเลยครับไม่รู้ว่าตอนนี้มีอะไรหมดไปบ้างรึยัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      71 KB
      เปิดดู:
      37
  3. แหยมla

พระสงฆ์แบบนี้มีที่ไหน เมื่ออดีตเคยมีลูกศิษย์ท่านนึงจะถวายรถยนต์ให้หลวงปู่แต่ท่านก็ปฎิเสธไม่ยอมรับ เนื่องจากเมื่อก่อนทางวัดยังไม่มีรถตู้เวลาที่หลวงปู่มีกิจนิมนต์จก็จะใช้รถของลูกศิษย์ในวัดนี่แหละ ซึ่งรถของลูกศิษย์แต่ละคันก็เก่ามากๆเก่ากว่าคนขับอีกต้องขับไปซ่อมไปกว่าจะถึงที่หมายต้องใช้เวลานานมาก ภายหลังหลวงปู่จึงต้องออกจากวัดก่อนเวลาที่กำหนดไว้เผื่อเกิดต้องซ่อมรถจะได้ไปทันเวลาแต่ก็บางครั้งก็ต้องให้ผู้ที่นิมนต์ท่านมารับกลางทาง

4. แหยมla

พระสงฆ์แบบนี้มีที่ไหน.......
    ที่มาของรถตู้คันแรก หลังจากที่ออกเหรียญสรงน้ำ กริ่งสายรก และเหรียญหล่อโบราณ ได้บูรณะวัดและปัจจัยที่เหลือกรรมการวัดกราบเรียนหลวงปู่ว่าจะซื้อรถตู้ก็โดนหลวงปู่ท่านดุเอาท่านไม่อนุญาตฺ ภายหลังจึงลงความเห็นกันว่าซื้อมาเลยแล้วค่อยกราบเรียนหลวงปู่ทีหลังจึงพาให้ลูกศิษย์หลายคนได้โชคตามๆกันในงวดนั้น

ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      68.4 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      66.4 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      71.4 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      67
  5. แหยมla

หลังจากออกเหรียญเจริญพร และรูปเหมือนปั้ม มงคลบารมี๘๗ กรรมการวัดจึงซื้อรถตู้คันที่2 เมื่อได้รถตู้คันที่2มาแล้ว หลวงปู่ได้มอบรถตู้คันแรกให้กับโรงเรียนโดยคอยรับส่งเด็กนักเรียนที่ยากจนที่ไม่มีรถมาโรงเรียนและใช้ประโยชน์ภายในโรงเรียนที่หลวงปู่ท่านสร้างขึ้น

ขนาดไฟล์:
      154.1 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      154.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      153.6 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      145 KB
      เปิดดู:
      57
  6. แหยมla

ในความเป็นจริงลูกศิษย์ของท่านมีเยอะมากแต่ส่วนใหญ่จะเป็นศิษย์รุ่นเก่าที่ไม่ค่อยจะรู้จักเรื่องโลกอินเตอร์เน็ต มีทุกระดับชั้นซึ่งจริงๆแล้วแค่เรื่องบูรณะศาลาแค่หลวงปู่เอ่ยปากบอกเค้าก็มาทำให้กันแล้ว แต่หลวงปู่ไม่เคยรบกวนลูกศิษย์ ไม่เคยให้ใครต้องมาลำบากใจเพราะท่านและอีกอย่างจะทำให้บุญต้องไปตกกับคนเพียงไม่กี่คน ท่านต้องการความสมัครใจของคนที่จะทำบุญมากกว่าได้กระจายบุญทั่ว จึงเป็นที่มาของเหรียญรุ่น " สมปรารถนา"

ขนาดไฟล์:
      70.9 KB
      เปิดดู:
      53
  7. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    สาธุ ยิ่งได้อ่านเรื่องหลวงปู่ ยิ่งศรัทธามากขึ้น โมทนากับท่านแหยมla ที่เขียนมาให้อ่านครับ

8. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมก็เคยไปกราบหลวงปู่ครับหลวงปู่ท่านเมตตามากครับ ท่านจะยิ้มตลอดเวลาทำให้ผมรู้สึกมีความสุขมากๆตอนที่อยู่ที่วัดครับ
    ตอนนั้นผมได้ขอเมตตาให้ท่านจารวัตถุมงคลให้แต่พอดีตอนนั้นท่านไม่มีเหล็กจาร รู้มั๊ยครับท่านใช้อะไร
    ท่านเอื้อมไปหยิบหลอดเล็กๆที่ติดมากับกล่องนมครับมาจารให้ ท่านบอกไม่เป็นไรใช้ได้เหมือนกัน ผมยังเสียดายเลยที่ไม่ได้ขอหลอดเก็บไว้ครับ

9. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ขอเดชชะข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชา หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ ครับ

ขอบพระคุณพี่แหยมla มาก ๆ ครับ ที่นำบารมีธรรม
    และจริยาวัตร ของหลวงปู่ ที่ทรงประพฤติประฏิบัติ
    เป็นพระสุปฏิปันโน คือพระสงฆ์สาวกที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
    แล้ว มาเผยแพร่ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ

คุณธรรม การประพฤปฏิบัติตน และความศักดิ์สิทธิ์ของ
    ท่าน ทำให้ผมเคารพบูชาและศรัทธาท่านเป็นอย่างยิ่งครับ
    ท่านมีเมตตามากครับ ใครมาขออะไรท่านก็ให้ มีคนที่มา
    ทำบุญมากราบท่าน ขอเหล็กจาร ขอที่พรมน้ำมนต์ท่านบ้าง
    ท่านไม่เคยปฏิเสธ ใครขอท่านก็ให้หมดครับ แสดงให้เห็น
    ถึงความเมตตากรุณาของท่าน และการไม่ยึดมั่นถือมั่น
    ในตัวตน ในวัตถุว่าเป็นของ ๆ เรา ท่านเป็นผู้ที่ระงับ
    และดับกิเลสแล้ว นี่แหละคือ สงฆ์สาวกของ
    พระผู้มีพระภาคเจ้า เป็นผู้ที่ควรแก่การเคารพนอบน้อมบูชา

แต่ขอร้องนะครับ สำหรับท่านที่ไปกราบไปทำบุญกับท่าน
    ของบางอย่างเช่น เหล็กจาน ขอให้ท่านได้เก็บไว้ใช้เถอะ
    นะครับผม อย่าขอท่านเลย ถ้าท่านที่ต้องการ
    เหล็กจารที่มีบารมีหลวงปู่เสงี่ยม ขอให้ไปหาซื้อมา
    แล้วขอหลวงปู่ท่านอธิฐานจิตให้ ก็ศักดิ์สิทธิ์เหมือนกันครับ
    เพราะเหล็กจารเป็นสิ่งที่ท่านจำเป็นต้องใช้ ถ้าขอท่านกัน
    ไปหมด บางทีเวลาท่านจะใช้ท่านก็ไม่มีครับ ขอฝากด้วย
    นะครับผม ^ * ^

10. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    โห้ พี่พจน์เราหายไปสามสี่วัน กลับมา ยิงยาวเลย

อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

11. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009

12. Pong55

ขอเดชชะข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชา หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ ครับ

นี้แหละครับสุดยอดวัตถุมงคลของหลวงปู่เสงี่ยมท่าน
    ผมชอบพระปิดตาโภคทรัพย์ของหลวงปู่มาก ๆ เลย
    บูชาติดตัวทุกวัน พุทธคุณสุดยอด เวลาไปถามหลวงปู่
    เกี่ยวกับพระเครื่องและวัตถุมงคลของท่าน มีองค์นี้แหละ
    ครับท่านตอบผมเยอะที่สุด บูชาแล้วจะรู้เองครับ
    พุทธคุณสมกับที่ท่านตั้งไว้ครับ "ปิดตาโภคทรัพย์ "

พระปิดตาโภคทรัพย์นี้ หลวงปู่เสงี่ยม ท่านตั้งใจ
    สร้างอย่างมาก ท่านอธิฐานจิตให้ 1 ไตรมาส ทุกวันพระ
    ท่านจะให้นำไปไว้ในพระอุโบสถ เพื่อสวดเจริญพุทธมนต์
    ทุกครั้ง ท่านบอกกับผมเองว่า พระปิดตานี้เมตตาดี
    คุ้มครองด้วย ซึ่งท่านได้แจกในงานวันเกิดท่านปี 54 ครับ
    หลายท่านอาจจะยังไม่รู้ว่า หลวงปู่เสงี่ยมท่าน เป็นศิษย์
    ของ องค์หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ด้วยครับผม

พระปิดตาในรูปที่ คุณรับโชค โพสภาพให้ชม
    เป็นเนื้อแก่มวลสาร ด้านหลัง ฝั่งตะกรุด 1 ดอก
    และ ที่เห็นเป็นเม็ดขาว ๆ บางเม็ดจะขาวอมชมพู
    นี้คือของวิเศษสุดนะครับ พระธาตุข้าวบิณ

พระธาตุข้าวบิณ เป็นข้าวที่พระพุทธเจ้า ท่าน
    อธิฐาน ให้ชาวบ้านหมู่บ้านหนึ่ง ในสมัยพุทธกาล
    ที่ยากลำบาก พื้นที่แห้งแล้ง ทำให้ชาวบ้าน
    อดอยากปากแห้ง มีความเป็นอยู่ที่ลำบาก
    ปลูกพืช อะไรก็ไม่ค่อยได้ผลดี พระพุทธองค์
    ทรงเมตตา ประธานพระธาตุข้าวบิณให้ชาวบ้าน
    ปรากฎว่า เหตุอัศจรรย์ก็เกิดขึ้นกับชาวบ้าน
    การเพาะปลูกได้ผลดีขึ้นมาก ทำให้ความเป็น
    อยู่ของชาวบ้านเหล่านั้น มีชีวิตที่ดีขึ้น
    มีอาหารการกินอุดมสมบูรณ์ ตำนานพระธาตุข้าวบิณฑ์ครับ

13. Wisa16

Wisa16 เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดหลวงพ่อมีสร้างไหมครับ แล้วถ้ามีจะทำช่วงไหนครับ

14. แหยมla

มีสร้างครับ ในอดีตหลวงปู่เคยทำตะกรุดสำหรับคนที่มาขอท่าน แต่ที่เป็นทางการจะมี
    1.ตะกรุดพระปัจเจก ซึ่งออกพร้อมเหรียญสรงน้ำหรือพระพระกริ่งสายรกไม่มั่นใจครับ ปัจจุบันราคาค่อนข้างสูง หายาก สร้าง300ดอก
    2.ตะกรุดหงษ์ทอง ออกพร้อมเหรียญหล่อโบราณ ดอกค่อนข้างเล็กประมาณ 2นิ้ว สร้าง 300ดอก
    3.ตะกรุดตรีนิสิงเห ออกพร้อมเหรียญเจริญพร สร้าง 500ดอก
    และยังมีตะกรุดฝาบาตรจำนวนสร้างไม่มั่นใจแต่ก็มีไม่มากเพราะกว่าจะทำได้แต่ละดอกต้องคอยฝาบาตรที่แตกจนใช้การไม่ได้มาทำและใช้จีวรของหลวงปู่มาเป็นสายเชือก
    ส่วนเรื่องที่จะมีตะกรุดสร้างขึ้นมาอีกหรือไม่นั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับหลวงปู่ครับ
    เพราะได้ยิน อ.เต๋า เล่าให้ฟังว่าได้กราบเรียนให้หลวงปู่สร้างตะกรุดขึ้นมาอีกรุ่นผมจำไม่ได้ว่าเรียกว่าตะกรุดอะไรแต่หลวงปู่ยังไม่อนุมัติครับ แต่ถ้าหลวงปู่อนุมัติขึ้นมาก็คงต้องใช้เวลารอคอยกันเป็นแรมปีครับ เพราะว่าต้องทำวันละดอกจนครบปีถึงจะได้มาบูชากัน

15. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

นี่แหละครับที่รอคอย อ.เต๋า เล่าว่ายันต์แล้วแต่หลวงปู่ท่าน
    จะจารให้ ตะกรุดที่รอคอย ขอหลวงปู่เมตตาด้วยเทอญ ครับผม

พี่ชาย ยังมีตะกรุดกันภัย ดอกใหญ่ หลวงปู่จารเอง 20 ดอก
    นี่ก็สุดยอดตะำกรุดในตำนานเลยครับ สร้างพร้อมกับพระกริ่ง
    สายรกพระพุทธเจ้า และยังมีตะกรุดจันทร์เพ็ญ
    ตำรับ หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
    ท่านปลุกเสกให้ผมก็จำไม่ได้แล้วว่า เป็นพิธีพุทธาภิเษก
    วัตถุมงคลรุ่นใด โดยหลวงปู่ให้ อ.เต๋า ดำลงไปจารตะำกรุด
    ในแม่น้ำหน้าวัด ซึ่งตอนนั้นน้ำลึกมาก เพราะหลวงปู่ท่าน
    ลงไม่ไหวแล้ว สร้างไม่กี่ดอกเองครับ
    :cool::cool::cool:

16. แหยมla

ข้อมูลแน่นปึกเลยนะน้องแบงค์ ช่วยเล่ารายละเอียดยันต์ด้านหลังของเหรียญสมปรารถนาด้วยนะพี่จำไม่ได้จริงๆเพราะมีการผูกยันต์หลายอย่างมารวมกัน จำได้แต่ว่าหลวงปู่เป็นผู้กำหนดให้ อ.เต๋า เขียนถ้าผิดต้องแก้ใหม่จนกว่าจะถูกต้อง

17. Wisa16

-ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ พกดีชอบตะกรุดก็นึกว่าถ้าหลวงพ่อมีสร้างก็อยากจะเก็บไว้ครับ เพราะท่านใจดี เหมือนหลวงพ่อยวง วัดหน้าต่างในเลย พูดน้อยติดตลก แล้วหลวงพ่อท่านรับสังฆทานอยู่ไหมครับ เดือนหน้าวันเกิดลูกสาวครับ

18. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

ลงข้อมูลกันเยอะๆครับสำหรับศิษย์เก่า บ้านหลังนี้จะได้ไม่เงียบเหงาข้อมูลบางอย่างศิษย์ใหม่ๆอย่างผมก็ยังไม่รู้พวกเราต้องช่วยกันเผยแพร่บารมีหลวงปู่

ขนาดไฟล์:
      272.8 KB
      เปิดดู:
      38
  19. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

พี่พจ ครับ ขออนุญาตมาเล่าคืนนี้นะครับผม รอติดตามกันนะครับ

ชอบตะกรุดเหมือนกันเลยครับผม พี่Wisa16 มีตะกรุดที่ไหน
    ดีดี แนะนำกันบ้างนะครับถ้าลงรูปให้ชมได้จะขอบพระคุณมาก ๆ ครับ
    ตะกรุดของหลวงปู่เสงี่ยม ผมก็รอคอยมานานเหมือนกันครับ
    หลวงปู่ท่านเน้นประพฤติปฏิบัติธรรมมาก จึงไม่ค่อยได้สร้างวัตถุมงคล
    โดยท่านเอง ส่วนใหญ่ลูกศิษย์จะมาขอให้ท่านพุทธาภิเษกให้
    เพื่อนำปัจจัยมาบูรณะวัดสุวรรณเจดีย์ ถ้าหลวงปู่ท่านอนุญาต
    อ.เต๋า อย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ทราบกันนะครับผม

พี่จะถวายสังฆทานหลวงปู่ ผมขออนุโมทนาบุึญด้วยนะครับผม
    สาธุ สาูธุ ก่อนพี่จะเดินทางไปวัด ผมแนะนำให้พี่
    โทรหา ลุงก้าน หนึ่งในคณะกรรมการวัดสุวรรณเจดีย์ก่อนนะครับ
    เพราะบางที่หลวงปู่ท่านจะมีกิจนิมนต์ครับ โทร 083 041 4820

ขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่ให้ฟังอีกเรื่องหนึ่งนะครับ อ.เต๋า
    เล่าให้ผมฟังว่า สมัยก่อนช่วงที่พระเครื่องที่สร้างเป็น
    องค์พ่อจตุคามรามเทพ กำลังได้รับความนิยม หลวงปู่ ท่าน
    ได้รับการนิมนต์เชิญในพิธีพุทธาภิเษกหลาย ๆ วัีด ซึ่งถ้า
    หลวงปู่ไปงานวัดไหนถ้าขึ้นชื่อ หลวงปู่ ในรายนามพระสงฆ์
    ที่มาร่วมพุทธาภิเษกด้วย หลวงปู่เสงี่ยม ท่านให้ขับรถกลับทันที
    ท่านไม่ยอมเข้าร่วมพิธีด้วย เนื่่องจากหลวงปู่ ท่านไม่ต้องการ
    ที่จะมีชื่อเสียงโด่งดัง ท่านไม่ต้องการให้ใครรู้จักท่านมากนัก
    ท่านต้องการอยู่อย่างสมถะ เรียบง่าย ไม่ยึดติดในลาภยศใด ๆ
    ท่านไม่สะสมสิ่งใด ๆ มีอะไรท่านแจกหมด ปัจจัยที่ญาติโยม
    นำมาถวาย ท่านบอกให้นำไปมอบให้เด็ก ๆ ที่โรงเรียนของท่าน
    เพื่อเป็นทุนการศึกษา ท่านบอกการศึกษาจะช่วยให้เด็ก ๆ
    ไม่ต้องลำบาก หลวงปู่ท่านประพฤติปฏิบัติตนสมถะเรียบง่าย
    เปี่ยมไปด้วยเมตตา เห็นหลวงปู่เงียบไม่ค่อยพูดไม่ค่อยเล่า
    อะไร แต่ืจริง ๆ แล้วท่านเก่งมาก ๆ นะครับ ชาวบ้านที่เขา
    อยู่มานานเล่าเกี่ยวกับ อิทธิ์ฤทธิ์ปาฏิหารย์ ของหลวงปู่
    เช่น ท่านย่อย่นระยะทางได้ , ท่านเดินจงกลมกลางสายฝน
    ไม่เปียก , ท่านสร้างยันต์ครอบวัดเอาไว้ มีหมอทำคุณไสย
    คิดไม่ดีกับท่านทำคุณไสยมา แต่ของนั้นสะท้อนกลับไปเข้าตัวเขา
    จะตายเอาต้องมากราบขอขมาหลวงปู่ หลวงปู่ก็ให้อภัยและอโหสิ
    ให้ และยังรักษาให้ด้วย เป็นต้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2013
  20. Wisa16

ขอบคุณครับสำหรับขอมูลดีมากๆครับ รบกวนแจ้งข่าวด้วยนะครับถ้ามีสร้างตะกรุดครับ เดือนหน้า จะโทรไปหาลุงก้านก่อนครับ วันที่14 กค ถ้าท่านไม่ติดนิมนต์จะไปถวายสังฆทานกับท่านครับ รบกวนสอบถามครับที่วัดมีเครื่องสังฆทานให้ทำบุญไหมครับ