บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    เพื่อการศึกษาจ้า​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013
  2. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ขอบคุณครับ ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็นว่าสร้าง 555 ชุด เลยสงสัย เพราะที่ได้มาเป็นหมายเลข ๕๗๕
    กระจ่างแล้วครับ

3. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
  4. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010

ดูๆแล้วอีกหน่อยคุณfino_surin น่าจะไปวัดบ่อยกว่าผมแน่เลยครับ

5. paskon

paskon เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    พี่ๆน้องท่านใดจะไปวัดอีกบ้างครับ กระซิบบอกกันบ้างน่ะครับ

6. แหยมla

ตอนนี้ผมงดPMนะครับ เพราะช่วงนี้คงอีกนานหน่อยกว่าจะได้ไปวัดอีก และบางอย่างของที่วัดก็แทบจะไม่พอแล้ว อย่างเช่นเบี้ยแก้เมื่อวานเหลือประมาณ20องค์แต่ลูกศิษย์ที่โทรจองกับทางวัดและยังไม่ได้มารับประมาณ30องค์ คงจะไม่พอแล้วครับ ท่านใดที่ไปวัดและต้องการเบี้ยแก้ก็สอบถามกับทางวัดเลยนะครับว่าจะแบ่งมาได้รึเปล่า

7. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    paskon พี่ๆน้องท่านใดจะไปวัดอีกบ้างครับ กระซิบบอกกันบ้างน่ะครับ

แหยมla ตอนนี้ผมงดPMนะครับ เพราะช่วงนี้คงอีกนานหน่อยกว่าจะได้ไปวัดอีก และบางอย่างของที่วัดก็แทบจะไม่พอแล้ว อย่างเช่นเบี้ยแก้เมื่อวานเหลือประมาณ20องค์แต่ลูกศิษย์ที่โทรจองกับทางวัดและยังไม่ได้มารับประมาณ30องค์ คงจะไม่พอแล้วครับ ท่านใดที่ไปวัดและต้องการเบี้ยแก้ก็สอบถามกับทางวัดเลยนะครับว่าจะแบ่งมาได้รึเปล่า

อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ ผมเห็นด้วยครับให้พี่แปะพระอินทร์เป็นตัวประสานงานเรื่องการเช่าวัตถุมงคลกับทางวัดเพื่องานบุญ เพราะว่าเพื่อพี่ๆๆๆๆ น้องๆๆๆๆ ในกระทู้อย่างได้วัตถุมงคลของหลวงปู่พี่แปะจะได้ช่วยวัดอีกหนึ่งแรงครับ เพราะว่าจากบ้านพี่แปะไปถึงวัด เดินก้าวเดียวก็ถึงแล้วครับ ( ล้อเล่น ) พี่ก็ใช้ในช่วงเวลาหยุดงานแล้วก็จะได้ทำบุญกับหลวงปู่ ดีครับพี่

สาธุ ด้วยครับ

8. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องช่วยวัดกันครับพี่ยิ่งตอนนี้ทางวัดมีโครงการที่จะบูรณะศาลาการเปรียญพวกกลุ่มของลูกศิษย์หลวงปู่ยิ่งจะต้องช่วยกัน ทำบุญกับพระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบจะได้บุญมากๆ โบสถ์วิหารหรือศาลถือเป็นวิหารทานถ้าเราสร้างหรือซ่อมแซมจะได้อานิสงค์ของบุญมากกว่าการถวายสังฆทานฉะนั้นถ้าใครต้องการบุญมากๆก็ให้ไปกราบและทำบุญกับหลวงปู่กันนะครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      268.1 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  9. fino_surin

อย่าให้ผมทำหน้าที่นี้เดี๊ยวคนอื่นจะมองไม่ดี อยากจะให้ทุกคนได้ไปกราบหลวงปู่กันจะดีกว่าจะได้สัมผัสถึงความเมตตาของท่านดังคำว่าสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น หนทางไปวัดก็ไปง่ายอยู่ติดถนนใหญ่ห่างจากถนนสายเอเซียไม่ถึง2กิโลและยังได้กราบพระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  10. แหยมla

ได้ร่วมบุญกับท่านได้บุญเยอะแน่ครับ พระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบไม่มีด่างพร้อย สมถะ ไม่เคยยึดติดกับตำแหน่ง ปัจจัยที่ได้จากญาติโยมมาถวายท่านก็ไม่เคยนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์กับตัวท่านเลย ท่านจะนำปัจจัยไปแจกเป็นทุนการศึกษาให้กับเด็กยากจนและสาธารณะประโยชน์ต่างๆเพื่อให้พวกเราได้บุญกันอีกหลายต่อ ท่านห่วงแต่คนอื่นโดยไม่เคยห่วงตัวท่านเองเลย พระสงฆ์แบบนี้ไม่รู้จะไปหาได้ที่ไหนอีก จะมีสักกี่รูปครับที่ทำได้แบบนี้

11. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010

สุดยอด สุดยอด สุดยอด คร๊าบบบบบบบบบ :cool: :cool: :cool: :cool:

12. worasakphet

worasakphet เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเกศาและเหรียญแล้วนะครับ ขอขอบคุณพี่ชายใจดี พี่แหยมด้วยนะครับ
    อนุโมทนาครับ

13. fino_surin

ด้วยความศัทธาต่อหลวงปู่เพี่งจะเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชาไม่ได้กะเก็งกำไรแต่อยากจะมีส่วนร่วมในการบูรณะศาลาและได้ทำบุญกับพระเนื้อนาบุญที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบอีก1องค์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      154.7 KB
      เปิดดู:
      334
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2013
  14. Wisa16

Wisa16 เป็นที่รู้จักกันดี

3 องค์ล่างพระเก่าใช่ไหมครับ ที่วัดหมดหรือยังครับ

15. fino_surin

ใช่ครับเป็นพระหล่อไตรมาสรวยไวไวออกปี54 ที่วัดหมดแล้วครับ ถ้าเป็นของเก่าจริงๆตอนนี้ที่เห็นจะเป็นหวายลูกนิมิตรที่ทางวัดจะไปนำใส่หลอดแก้วเหมือนกับตะกรุดกับผ้ายันต์ในงานพิธีฝังลูกนิมิตรปี26 ทั้ง2อย่างนี้อยู่กับหลวงปู่ในกุฎิมาอย่างยาวนานผ่านการอธิฐานจิตและปลุกเศกมาโดยตลอด ตะกรุดหวายลูกนิมิตรคงจะออกให้ทำบุญในเร็วๆนี้แต่ถ้าเป็นผ้ายันต์สามารถบูชาได้เลยครับ

16. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    หึ..หึ... ใครอยากดูตลกต้องมาที่นี่ครับ

17. fino_surin

หมายความว่าอย่างไรครับช่วยอธิบายให้เข้าใจด้วยครับ

18. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ไม่มีอะไรครับ พอดีเห็นเรื่องตลกนิดหน่อย ขำ ๆ ถูกลบไปแล้วครับบางท่านอาจจะไม่ทราบเรื่องเพราะมาไม่ทัน แต่ท่าน ปะจะขะ ทราบดีครับ ท่านแหยมก็น่าจะทราบนะ เพราะท่านแหยมน่ะเจอบ่อยครับ

19. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ปริศนาๆๆๆ

20. fino_surin

ขอโทษทีครับพี่กระทู้มันตกไปผมไม่รู้คิดว่าพี่ว่าผมนำเรื่องราวในวัดมาโม้ให้ฟัง ผมยังแปลกใจอยู่เลยเห็นพี่ทำบุญกับหลวงปู่ในการบูรณะศาลาพี่ต้องเป็นศิษย์รุ่นเก่าก่อนผมแน่นอนยิ่งพี่แหยมเขาบอกว่าพี่นับถือหลวงปู่มาก พอมาอ่านเรื่องราวที่ผมช่วยวัดเขียนเผยแพร่ในบารมีของหลวงปู่ผมนึกว่าพี่หาว่าผมโม้ซะอีก ต้องขอโทษพี่ไว้ในที่นี้ด้วยนะครับเข้าใจแล้วครับ