บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่พจ

2. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ
    องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

3. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    ขอสวัสดีเพื่อนๆสมาชิกครับ กระทู้นี้เพิ่งเข้ามาครั้งแรกตามอ่านจนเมื่อยตาเลยทีเดียวครับ โดยส่วนตัวผมแล้วจะมีตระกรุดตรีเนสิงห์ของหลวงปู่อยู่ 1 ดอกถ้าเดินทางไกลก็จะนำติดตัวไปด้วย มีอยู่ครั้ง นึง ไปเจริญ สมถ และ วิปัสนาต่างจังหวัดแถบลุ่มแม่น้ำโขง.....โดยปกติส่วนตัวของผมจะเป็นคนค่อนข้างบ้าพลังชอบลองและชอบทดสอบ ถ้าเจอครูบาอาจารย์เก่งๆที่ภูมิธรรมสูงๆก็มักเข้าไปถามข้อธรรมต่างๆ และ มักให้ท่านใช้จิตดูของที่เรานำติดตัวไปด้วย และครั้งนั้นผมได้นำตระกรุดไปหลายดอกมีอยู่วันหนึ่งผมได้มีโอกาศใกล้ชิดกับครูบาอาจารย์รูปหนึ่ง องค์นี้ท่านเก่งมากแต่ท่านเป็นพระปิดไม่เปิดเผยตัวผมเลยนำตระกรุด 4-5 ดอกไปให้ท่านชมและให้ท่านวัดพลังให้ ........ เสร็จแล้วท่านก็กำตระกรุดทั้งหมดใว้ในกำมือและหลับตาอยู่ประมาณ 1-2 นาทีท่านก็เอ่ยขึ้นว่า....มีพลังทุกดอก..ดีหมดทุกดอก.. แต่จะดูเหมือนท่านสงสัยตระกรุดอยู่ดอกนึง ท่านเลยหยิบตระกรุดตรีเนสิงห์ขึ้นมาแล้วถามว่าดอกนี้ของหลวงพ่ออะไร ......... เลยตอบท่านไปว่า ของหลวงปู่เสงี่ยมท่านอยู่อยุทธยาครบ ท่านเลยพูดขึ้นมาว่า ตระกรุดดอกนี้ดีมากพลังเยอะแล้วท่านก็พูดอีกหลายอย่างซึ่งผมจำไม่ค่อยได้เลยไม่กล้าเขียน...ซึ่งท่านเคยเล่าให้ผมฟังว่าเคยเจอตระกรุดอยู่ดอกนึงซึ้งพลังแรงมากมหาศาลเพียงแค่สัมภัสเล็กน้อยเท่านั้นพลังก็วิ่งเต็มอัตตราและท่านก็บอกว่าตระกรุดดอกนั้นเป็นของหลวงพ่อเดิม ซึ้งเจ้าของตระกรุดที่นำมาให้ท่านชม เล่าให้ท่านฟังว่าเคยใส่ไปออกรบสงครามเวียดนามโดนทั้งระเบิดและทั้งโดนยิงนับไม่ถ้วนแต่ไม่เคยเป็นอะไรเลย....ปัจจุบันเจ้าของตระกรุดได้บวชเป็นพระเลยมอบตระกรุดให้กับโยมอุปฐากไปใช้คุ้มครองชีวิตท่านคงจะเห็นว่าเป็นคนดี....เลยกล้าให้ไป.. ก็เป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยๆนำมาเล่าสู่กันฟังครับ ซึ้งตอนนี้ผมก็กำลังตามหาเบี้ยแก้หลวงปู่อยู่ถ้ามีบุญคงได้มาบูชาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2013
  4. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010

สวัสดีครับคุณชวนชม วันที่คุณเอาล็อคเก็ตไปถวายหลวงปู่เป็นผมเองครับที่อยู่ในวันนั้น ของและตะกรุดที่เหลือจากการสร้างคุณก็ถวายคืนวัดหมด ขออนุโมทนาให้กับคุณชวนชม ด้วยนะครับ วันนั้นผมเห็นหลวงปู่มีความสุขมากและยังชมว่าล็อคเก็ตสวยด้วย หลวงปู่ท่านมีการกล่าววาจาแบบติดตลกบ้างให้ขบขันกัน ยังไงผมก็ขอโทษคุณชวนชม ด้วยนะครับที่ไม่ได้แนะนำตัว

5. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ล็อคเกตสวยงามมากๆๆครับ ผมเองยังเคลียงานอืนๆๆไม่เสร็จ ไม่งั้นคงได้ลงมือทำของดี ที่พี่ชินาพจอยากให้ทำครับและก่อนทำคงได้ประสานงานพี่ชินาพจอีกครั้งครับ อยากช่วยหลวงปู่อีก และอยากให้พี่น้องได้ของดีไว้ติดตัวกันครับ
    งานเฮดเมดครับคงทำได้ไม่มาก

6. Tanyapisist

Tanyapisist เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้โทรไปจองกองกฐินกับลุงก้าน ลุงก้านแจ้งกลับมาว่ารูปหล่อหลวงปู่ไม่พอแจก แต่จะเพิ่มล็อกเก็ตหลวงปู่เป็น 3 เหรียญครับ

7. fino_surin

fino_surin เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้นำผ้าไตรจีวร เครื่องสังฆทาน อาหารน้ำดื่ม และปัจจัยไปถวายกับหลวงปู่ ได้พบเห็นหลวงปู่กำลังกวาดใบไม้อยู่เห็นแล้วประทับใจอย่างมาก ขอร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดยังมีให้บูชา ตระกรุดตรีนิสิงเห อยู่รึเปล่าครับ

9. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ตะกรุดยันต์ตรีนิสิงเห หาง่ายครับราคาไม่เเรง ประมาณ 1000 นิดๆ รีบๆเก็บครับ รุ่นไหนใครก็เชียร์ไม่ต้้องสน เขาอยากให้พระเขาเเพง พระหลวงปู่ดีหมด ผมเอาพุทธคุณไว้ พระเเจกหลวงปู่ก็ดีน้องผมยังพก ผมไปนอนโรงเเรมเก่าที่อ่างทอง คราบเหลือง คราบสนิม เก่ามาก เข้าไปกลิ่นอับฟุ้งไม่เคยมีใครมาพักนาน พึ่งรู้ทีหลังเป็นเเหล่งไม่ดีเเห่งหนึ่ง เอาตะกรุดไว้ใต้หมอนนอนหลับสบายทั้งคืน เสียดายใหญ่ไปหน่อยห้อยเอวหนัก ต้องเอาใส่กระเป๋า

10. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    คนเรามักดันเชียร์รุ่นนั้น รุ่นนี้ มันเป็นธุรกิจอะครับ คุณจะไปตัดวงจรนี้ก็ไม่ได้ บางคนอยากได้ เเต่ไม่มีเงิน เเม้ได้ของฟรี เเต่ก็ยังเเสวงหาของเเพง เพราะคำว่าราคา ค่านิยมยังฝังอยู่ส่วนในลึกของสมอง ผมไม่อยากเเสวงหาหรอกครับ ราคาเป็นหมื่น เป็นพัน บางคนชอบก็ว่ากันไปเขามีเิงิน ได้ฟรี ถูก เเพง สุดท้ายพุทธคุณเท่ากัน เเต่ความนิยมไม่เท่ากัน ผมยิ่งชอบพระฟรีจากมือหลวงปู่ ขลังกว่าไปเอาผ่านมือเป็นร้อยมือ เเล้วได้พระราคาเเพงใส่ไปอวดกัน ผมเชื่อมีเยอะ

สุดท้ายยืมข้อความเดิมจากคุณหนุ่มทิพย์ ที่เคยบอกผม จดจำถึงทุกวันนี้

คุณลองเอาพระทั้งหมดที่คุณสะสมมา วางกองกันบนโต๊ะ เเล้วนับดูว่าเราหมดเงินไปเท่าไหร่เเล้ว ท่านช่วยเราจริงเปล่า ดีจริงเปล่า

ผมจำได้ประมาณนี้ครับ ผิดถูกคุณหนุ่มทิพย์มาเสริมด้วย ^^

11. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดตรีนิสิงเห ช่วงแรกที่เริ่มพกผมเอามาคาดที่หน้าอกครับ แต่ด้วยเป็นคนเดินทางปล่อยเวลาถอดเก็บกลัวหาย เลยนิมนต์ขึ้นที่คอในสร้อยพระกริ่งสายรกเลยครับ แรกๆปวดคอมาก เพราะตะกรุดดอกใหญ่และหนัก หลังมาก็เริ่มชินครับก็มาปวดบ้างอยู่บางเวลา แขวนมาประมาณ 5 เดือนก็ยังไม่ชิน แต่ด้วยเพราะศรัทธาครับ ถึงปวดก็ยอมครับ

ป.ล.ชอบมากครับกับข้อความที่เขียน พระหลวงปู่ดีทุกรุ่นครับผม บางครั้งคนสร้างอาจจะมีเจตนาอื่น แต่ถ้าได้ผ่านการปลุกเสกโดยหลวงปู่ เชื่อขนมกินได้ครับ ผมเช่าเกือบทุกรุ่น ร่วมบุญมาตั่งแต่พระกริ่งหลักร้อย จนเดี๋ยวนี้หาเช่าแทบไม่เจอครับ รุ่นใหม่ๆถ้ามีกำลังผมก็ตามเก็บเรื่อยๆ ส่วนใครที่ได้พระจากมือหลวงปู่นี่นับว่ามีวาสนาจริงๆครับ

กราบหลวงปู่เสงี่ยมด้วยเศียรเกล้า

12. ชวนชม

ชวนชม เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอบคุณและยินที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    ถูกแล้วครับ ราคาเป็นการสมมุติกันขึ้นมาเท่านั้นไช่ว่าราคา ขึ้นไปหลักแสนหลักล้านแล้วพุทธคุณจะวิ่งขึ้นเป็นล้านเหมือนราคา พุทธคุณครูบาอาจารย์ท่านทำใว้เท่าไหร่ก็เท่านั้น เพราะเวลาท่านอธิฐานจิตท่านก็อธิฐานให้ดีเท่ากันหมดทุกรุ่น.....ส่วนเรื่องราคาเป็นเรื่องของกิเลสที่วิ่งไปตามกระแสโลก แต่หากเรามองเรื่องความสัทธาหรือเรื่องพุทธคุณ หากแต่เป็นพระแจกฟรีก็เอาไปเลี่ยมทองแขวนได้อย่างสบายใจครับ

14. แหยมla

ที่วัดหมดนานแล้วครับ ส่วนตัวผมเองก้อมีแค่ดอกเดียวเองครับถ้ามีหลายดอกผมคงต้องแบ่งให้คุณyellowestแน่ครับ เพราะหลายงานบุญแล้วที่เราได้พบกัน ครั้งสุดท้ายก็เป็นงาน มุทิตาจิต หลวงปู่เสงี่ยม ผมก็สงสัยอยู่ว่าทำไมมีแต่คนPMถามหาตะกรุดตรีนิสิงเหกันหลายคน แต่ถ้าหาเก็บกันได้ก็รีบหาเก็บกันนะครับ ตะกรุดตรีนิสิงเห หลวงปู่ท่านจารเองทุกดอกครับ

15. yellowest

yellowest เป็นที่รู้จักกันดี

ล่าสุดพบกันที่ร่วมถวายปัจจัยสร้างผอบทองคำ ถวายหลวงปู่ท่อนคร๊าบ
    ขอบคุณครับพี่แหยมla ^_^

16. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ล็อคเก็ตที่วัดมีให้บูชาหรือเปล่าครับ

17. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

ผมขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับผมพี่fino_surin
    สาธุ สาธุ เห็นภาพหลวงปู่ท่าน ปฏิปทาที่สมถะเรียบง่าย
    ของท่านแล้ว ยิ่งทำให้รู้สึกว่าโชคดีจริง ๆ ครับที่ได้พบท่าน
    พระอริยะสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัิติชอบ ^ ^ *

18. แหยมla

ไม่มีให้บูชาครับ

19. แหยมla

ขอโทษครับ งานนี้ผมลืมสนิทเลยอาจเป็นเพราะคนเยอะ และเพื่อนๆกัลยานิมิตรบุญของเรามากันหลายท่านเลยทำให้จำตกหล่นไปบ้างครับ

20. เด็กวังแดง

เด็กวังแดง เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009

สาธุเห็นว่าสวยดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2013