บูชาพระขรรค์-พระแสงขรรค์สลีศรีกัณไชย บรรจุคตปรอทหิน-ชมพูนุชและมวลสารพันแปด

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 19 พฤศจิกายน 2009.

1. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ ๆ ของผมยังไม่ได้โอนให้หมื่นห้ากว่าแต่ได้รับพระแล้ว แหะ ๆ หัวเราะแบบแห้ง ๆ

2. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ใครแกล้งเราอ่ะ คอมเข้าเนตไม่ล่าย มาแย่งของหลานใช้...

ยายไปวัดกันดีก่า วันอาทิตย์จาไปวัดท่าซุง จ้า..
    อ้อ..วันเสาร์ไปกราบหลวงพี่เล็กก่อนเนาะ ที่บ้าน..เสา..รีย์
    นี่ถ้าหลวงพี่เข้ามาอ่าน ต้องโดนแน่..ทำภาษาวิบัติ

3. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ศรัทธาในตัวคุณเอื้อมครับ
    ลองนึกตามดูในสิ่งที่คุณเอื้อมเขียนให้อ่าน
    ความรู้สึกบอกกับตัวเองว่า
    "ไม่มีเรื่องใดเลยที่ไม่ใช่เรื่องจริง"
    ถ้าทุก ๆ ท่าน ลองค่อย ๆ นึกแล้วจะเข้าใจครับ
    จะช้าหรือเร็ว คำตอบคงออกมาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  4. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ยาย ใจเย็นๆๆหนอ ยายมาต่อยอดบุญคนที่เข้ามาร่วมเขาเข้าใจกันหมดทุกคนนะ อิอิ นัทด้วยคนละ สู้ๆๆ หนักแน่นๆๆๆๆ

5. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    ผมได้จอง รายการที่1 และ รายการที่2 อย่างละหนึ่งเล่ม
    วันนี้ผมได้โอนเงิน งวดแรกจำนวน 3500 บาท วันที่03/02/10 เวลา 16:11 ให้แล้วครับ

6. jinngee

jinngee เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วขอรับ 4200 3/2/10 13.39 ^^

7. lookpras

lookpras เป็นที่รู้จักกันดี

...
    +++++++++++
    ...
    ...เจตนาผมคือร่วมทำบุญ
    ...
    ...ขอร่วมเป็นกำลังใจให้ครับ
    ...

8. iamall

iamall เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    นึกแล้วนึกอีกครับ อ้างครูบาอาจารย์ตลอด ไม่เคยแจ้งยอดทำบุญ ไม่เคยแสดงหลักฐานการทำบุญ เอาหลักฐานมั้ย อยากรู้จริงว่ากระทู้นี้จ่ายเงินให้เวปปีละเท่าไหร่ ถึงได้ใหญ่เช่นนี้

9. iamall

iamall เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ที่เล่ามาก็เหมือนเดิม นางฟ้าแท้ ๆ อยากฟังเรื่องจริง โทรถามน้าแอ๋วดีกว่ามั้ยครับ ไปวัดไม่เกิน 2 ครัง อยากฟัง คลิปเสียง PM มาสิครับ ปิดกระทู้บุญ เราจะมาบอกที่นี่แทนครับ เจ้าของกระทู้นักบุญ คงไม่ว่าอะไรนะครับ

10. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคั่นรายการนิดนึงนะคะ.....

ขออภัยหากเป็นการรบกวน

ขอเชิญร่วมลงนะ รับศักราชใหม่มหามงคล รับโชคลาภ สำเร็จสมปรารถนา กับหลวงปู่คำเป็ง
    กระทู้ลงนะ...
    http://palungjit.org/forums/%E0%...ml#post2808212

11. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆ ครับ ใช้ข้อเท็จจริงมาคุยกัน ดีกว่าตั้งข้อกล่าวหามังครับ จะทำให้เกิดความไม่สงบในเว็บครับ

12. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ ยายโทร.มาฝากข่าวค่ะ
    คอมฯ ของยายเสียอีกแล้ว..ส่งซ่อมคงอีกหลายวันกว่าจะได้

13. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    มาแจ้งข่าวครับ ว่าผมไปรับพระปรอทหลวงปู่ละมัย มาให้ยายแล้วครับ จำนวน ๒ ชุด ชุดละ ๓ พิมพ์ (ตาทิพย์, หูทิพย์, ปากทิพย์) ท่านใดที่จองพระทั้งสองชุดนี้ไว้กับคุณยายรบกวนโทรไปแจ้งที่อยู่จัดส่งกับ ยายด้วยนะครับ ผมจะได้รีบส่งไปให้

ฝากกระทู้ด้วยนะครับ เพราะตะกรุดมหาสะท้อนที่ลงให้ประมูลนี้บูชามาจากยายครับ อิอิ (ปิดประมูล ๕ โมงเย็นวันนี้ครับ)

http://palungjit.org/threads/***สมเด็จองค์ปฐม-รุ่น-๓-พระองค์ที่-๑๑-ตะกรุดเม-รุ่น-๓-พระขรรค์โสฬส***.226625/

14. chaid8800

chaid8800 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    คุณยายฝากมาบอก

ตอนนี้กำลังเดินป่าอยู่ ทำงานเพื่อชุมชน อีกทั้ง computerก็เสีย ยังซ่อมอยู่ เลยไม่ได้เข้ามาโพส ใครอยากคุยก็โทรไปหาได้

15. pataster

pataster เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยกเลิกรายการนี้ไปก่อนนะครับ

ยายครับ ขอยกเลิกรายการนี้ไปก่อนนะครับ
    คือเพื่อนที่จะโอนเงินเค้ามีปัญหาอ่ะครับ

16. mooing2546

mooing2546 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ยายฝากมาบอกค่ะว่าช่วงนี้ป่วยเจ็บคอและเหนื่อยมากคงยังไม่เข้าเวปอีกหลายวัน

17. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับ กัลยาณมิตรทุกท่าน
    พี่เอื้อม(ยายผีป่า) ฝากมาบอกว่า ตอนนี้งานพัฒนา อ.บ.ต
    ยุ่งมาก ทำงานทุกวันไม่ได้หยุด แถม โหมงานหนักก็เลยป่วยมาก ไม่ได้เข้ามาดูในกระทู้เลย แต่หลังสิ้นเดือนนี้ไป ต้นเดือนหน้าก็จะสามารถ เข้ามาได้ตลอด
    ใครที่มีอะไรต้องการติดต่อ ให้ติดต่อด่วนไปที่ เบอร์มือถือของพี่เอื้อม ได้โดยตรงเลยจ้า
    เอ้าใครที่อยู่ใกล้ๆ รบกวนส่งยาหอม ยาหม่อง ยาอม ไปให้กำลังใจหน่อย เดี๋ยว จะหมดแรงไปซะก่อน....................................................สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ทุกท่านเจ้าค่ะ
    หลายท่านที่ติดตามยายผีป่าไม่ว่าเป็นท่านที่ยินดี หรือท่านที่คาอกคาใจ หรือเฝ้าจ้องจับผิด คงกระวนกระวายสงสัยว่า ทำไมห่างหายไปนาน แต่สำหรับท่านที่ติดต่อกันทางโทรศัพท์กันเป็นระยะ ๆ ไปนั้น มีหลายท่านที่ทราบว่า "ไม่ได้ว่างจริง ๆ และยิ่งช่วงนี้เจอพิษควันจากไฟป่าโอบล้อมหมู่บ้าน แพ้แสบคอ หายใจยาก เสียงหายไปหลายวัน"
    ยายผีป่่าก็ฝากท่านที่ทราบที่ติดต่อกันว่า "แจ้งให้ทราบด้วยว่า ช่วงนี้ไม่สะดวกในการเข้าเน็ตเลย ออกนอกพื้นที่ตลอด
    ................................
    ตอนนี้ทราบว่า ยายผีป่ากำลังโดนจับตามอง (โจมตีอย่างมาก) เพื่อน ๆ หลายท่านเครียดแทน ยายผีป่าบอกว่า จะเครียดเรื่องอะไรคะ เรารู้ตัวเราเองดี และคนที่เขาติเตียนเรา จับตาดูเรา เขาก็คงรู้เจตนาของเขาดี ว่าคิดอะไรอยู่ ต้องการอะไรอยู่ บางท่านบอกว่า ยายผีป่าหากินกับการให้เช่าวัตถุมงคล ซึ่งคนเหล่านั้นบางทีขอวัตถุมงคลยายผีป่าฟรี ๆ ออกบ่อย เจอกันก็สวัสดีพี่เอื้อม บางทีขายต่อหน้าเขาแล้วเอาเงินใส่ซองร่วมทำบุญกับเขา ทำไมเขาไม่คิดเลยว่า เออ...มันขายได้ มันเอาเงินทำบุญทำกุศลนี่หว่า บางทีลืมหักทุน ทำหน้าใหญ่ โป๊ะเงินส่วนตัวเข้าไป
    หลวงพ่อรูปหนึ่ง ยายผีป่าเคยถามท่านว่า "ถ้าขอรับบริจาคกับให้เช่าวัตถุมงคล อันไหนดีกว่า ท่านตอบว่า เอาของแลกเขาไป เหมือนเราขายของ สบายใจกว่า"
    เอาหล่ะ เดี๋ยวยายผีป่าต้องเข้าป่าเข้าเขา นอนข้างลำธารอีกวัน ขอแจ้งยอดค่าใช้จ่ายในการทำโครงการของยายผีป่าที่บ้าน ไม่รวมการโอนเงินเข้ากองทุน หรือมูลนิธิ หรือช่วยวัดวา โรงเรียน ช่วยเรื่องฉุกเฉิมากมาย ที่ละนิดละน้อยนะคะ เพราะยายผีป่าเป็นคนไม่ชอบสะสมบิลล์หรือใบอนุโมทนาค่ะ คือไม่ยึดติด ยกเว้นว่า เขาฝากเจาะจง ขนาดน้องดาว หยกแดง ลืมซองไว้ที่บ้านยายผีป่า ให้ทำบุญอะไร ยายผีป่ายังไม่ลืมที่จะเอาไปทำให้ แถมเพิ่มเงินเข้าไปอีก ไม่เชื่อถามหลวงพี่เล็กดูได้ ใครฝากยายทำบุญอะไรกับท่านนะคะ บางท่าน ๑๐๐ บาท ยายผีป่ายังต้องเร่งไปกดเงิน ซึ่งเสียค่าเดินทาง ค่าเบิกอีก มากกว่าเงินบริจาคที่เขาฝากมา เรายังยินดีไปทำธุระให้ (นี่กำลังยกตนว่าทำดีนะ ตามวิสัยมนุษย์ชอบอวดตนว่าดี)
    มาดูงบเท่าที่จำได้ ไม่รวมแยกย่อย
    โครงการแรก ให้บูชาตะกรุดตำรากระสุนตก ทำไม่มากค่ะ ขายไปประมาณ ๑๓๐ ดอก ทุก ๆ ดอก หัก ๑๕๐ บาท มอบให้กองทุนสตรีเด็กและเยาวชน ของชุมชน ๕๐ บาท ถวายสังฆทาน ที่เหลือเข้าสมทบงบก่อสร้างโรงเรือนโลกอุดร (คำนวนเอานะคะ ว่ามากพอที่จะก่อสร้างแล้วเสร็จไหมคะสำหรับยอดจำหน่ายเท่านี้ค่ะ)
    -ค่าช่างรับเหมาสามกลุ่ม งานโครงสร้างจ่ายรายวัน และช่างไม้ รวม ๘๐,๐๐๐ บาท
    - ค่าติดตั้งไฟฟ้า รวมอุปกรณ์ ๘,๕๐๐ บาท และ ๑๒,๐๐๐ บาท
    -ค่าช่างปั้นอ่างลายไม้เทียม ในห้องน้ำ ๕,๐๐๐ บาท
    -ค่าวัสดุก่อสร้างจากร้านวัสดุ ประมาณ ๑๕๐,๐๐๐ บาท
    -ค่าเสาไม้แกนล่อน ซื้อสะสมจากชาวต่างด้าว ๙ ต้น ๗,๕๐๐ บาท
    - ค่าไม้ระเบียงท่อนละ ๔๐๐ บาท รวม ๔,๐๐๐ บาท
    -ไม้สัก ๑๐ ยก ๙๐,๐๐๐ บาท
    -ไม้ประดู่ ๓ ยก เศษ ๔๕,๐๐๐ บาท
    -ปีกไม้สัก ๙,๐๐๐ บาท
    -ค่าแรงงานถากเปลือกไม้ ๓,๐๐๐ บาท
    -ค่าไม้กระดานตะเคียนทอง ๕ ยก ๔๕,๐๐๐ บาท
    ค่ามุ้งลวด ๔,๘๐๐ บาท
    ค่าเก้าอี้ห้องอบ ทำจากไม้สักทอง ๓ ตัว ๔,๕๐๐ บาท
    ค่าพรมและชุดนอนพร้อมผ้าปู ไม่ได้คิดเพราะเอาของเก่าที่มีมาใช้
    ยอดเกินกว่าที่ให้เช่าวัตถุมงคล เพราะวัตถุมงคลบางอย่าง ยายผีป่าแบ่งทุนถวายเจ้าของพระ แบ่งทำบุญอื่นๆ เหลือ ๑ พันบาทบ้าง ๓ พันบาทบ้าง ๕ พันบาทบ้าง ให้ท่านที่ขี้สงสัย ไปนับดูเอานะคะ ว่า เอามารวมกันแล้ว พอค่าใช้จ่ายนี้ไหม
    กัลยาณมิตรบางท่านช่วยบูชาของส่วนตัว ก็เพิ่มาอีกสัก สี่หมื่นกว่า ห้ามไปนับรวมที่โอนเข้ากองทุนทิพยสถานธรรมนะคะ เพราะนั่นยายผีป่าไม่มีหักเลย
    .....................................

19. DevilBitch

โครงการต่อมา คือ เรือนโลกอุดร ได้ให้บูชาเพิ่มเติมหลายอย่าง รวมทั้งที่ฮือฮากันมากคือ ให้ประมูลหัวแหวนคตปรอท ของส่วนตัวที่ได้รับจาก มล. มหัธนันต์ ทินกร คุณไชโย ร่วมประมูลได้ไป กำลังจะทำการจัดส่ง เพราะช่างทำเรือนแหวนเพิ่มทำเสร็จ ส่งพร้อมพร้อมของแถมอีกหลายอย่าง
    ให้บูชาพระปรอทฯ ก็หักถวายหลวงพี่เจ้าของพระแล้วก็เหลือไม่ได้เพียงพอกับค่าก่อสร้าง โชคดีที่กัลยาณมิตรท่านมอบพระสมเด็จองค์ปฐมให้มาบอกบุญช่วยกัน ก็ได้ลุล่วงตามประสงค์ บวกกับเงินส่วนตัว จากผลประโยชน์การทำงานร่วมกับครอบครัว และส่วนแบ่งจากงานส่วนตัวที่ยังพอมีให้ใช้จ่ายได้บ้าง
    เรือนโลกอุดร ค่ารับเหมา ๔๐,๐๐๐ บาท ค่าช่างปั้นลายไม้ และปิดหินสีเขียวเมืองกาญจน์ ๓๐,๐๐๐ บาท ค่าติดตั้งไฟฟ้าและอุปกรณ์ ๒๐,๐๐๐ บาท ค่าวัสดุก่อสร้าง พัดลม ประตูไม้สัก (กำลังสั่งทำที่แพร่) และมุ้งลวด บานเกร็กกระจก และวัสดุก่อสร้างโครงสร้าง รวมเรือนโลกอุดรแล้วทั้งหมด ปิดงานที่ ๓๒๐,๐๐๐ บาท เงินจากการประมูลแหวนและให้บูชาพระปรอท พระสมเด็จฯ ไม่พอ โชคดีน้องดาวจรัสแสง โอนมาช่วยอีกด้วยการซื้อแหวนคตปรอทปรอทหิน (ได้รับจากสล่า บุญตัน ตอนไปสั่งทำพระขรรค์ ที่ลำปาง และล๊อคเก็ตชมพูนุชสีทอง ล้อมพลอยสีเขียว รูปดาว สั่งทำอยู่ ยังไม่เสร็จ) ก็เอามาโป๊ะส่วนนี้ น้องสาวพาฝรั่งไปถ่ายสารคดี ช่วยมาอีกจำนวนหนึ่ง ทำให้สามารถเอามารวมส่วนที่เหลือ สร้างเรือนธรรมโอสถฯ ได้ แต่ก็ต้องหางบเพิ่มอีกมากมาย

20. DevilBitch

โครงการที่มาแบบฉุกเฉิน คือ ปั้นถ้ำโลกธาต -น้ำตก และรูปแทนองค์หลวงปู่ฤษี ฯ ขนาดเท่าคนจริง

ช่วงที่หลังจากกลับงานศพหลวงตาของยายผีป่า ก็สั่งช่างลุยงานทันที และได้รับคำสั่งจากนิมิตรเพิ่มเติมว่า ให้ปั้นถ้ำโลกธาตุ และน้ำตก ก็จ้างช่างปั้นผัวเมียมาทำ เขาคิดค่าปั้น ๓๐,๐๐๐ บาท คาดว่าค่าวัสดุก่อสร้าง ไม่รวมตกแต่งพรรณไม้รอบๆ ให้ดูเป็นธรรมชาติ ก็คงประมาณ ๗๐,๐๐๐ บาท และภายในถ้ำ บรรจุหินธาตุต่างๆ ที่ได้รับจากที่ต่างๆ และหลวงปู่รูปหนึ่งที่ท่านเก่งด้านการเอาธาตุมาบำบัดโรค โรคมะเร็งระยะสุดท้ายท่านก็รักษาหายมาแล้ว คนแถวบ้านไปรักษากันเยอะ ท่านเป็นพระส่วย ท่านจะแบ่งมาให้ รูปปั้นปู่ฤษีฯ ขนาดเท่าองค์จริง สั่งที่บ่อพลอย ๗ หมื่อนบาท ไม่รวมค่าขนส่งและบวงสรวง น้ำตกนั้น ขนาด ๔ ชั้น หน้าบ้าน สำหรับฝึกอบรมจิตและกสิณ