บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    ด่านประตูของสำนักพยายม…

เคยไปถึงด่านนี้ จะมีประตูไม้สีน้ำตาล ล็อคกุญแจเอาไว้ เวลาเปิดประตูต้องมีลูกกุญแจคือได้รับอนุญาตให้เปิดเข้าไปในประตูได้ค่ะ เมื่อเปิดเข้าไปในประตู จะเป็นทางเข้าของมิติต่างๆ คล้ายเรื่องเมทริกซ์ หรือ คล้ายเรื่องโดเรมอน เลยค่ะ เอาฉากประตู มาฝากกันค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฝันดีค่ะเพื่อนสมาชิก ฝนตกรักษาสุขภาพและเผื่อเวลาเดินทางไปทำงานด้วยนะคะ

3. Suryar

ด้ายแดงที่นิ้วก้อย…ยากูซ่า

ด้ายแดงแห่งโชคชะตา' เป็นความเชื่อมาจากประเทศจีนที่เชื่อว่า นิ้วก้อยข้างหนึ่งของเราจะมีด้ายแดงที่มองไม่เห็นผูกไว้อยู่ และปลายทางของเส้นด้ายนั้นก็คือ นิ้วก้อยของคนอีกคนหนึ่งที่เป็นเนื้อคู่ของเรา แม้จะอยู่ห่างกันแสนไกลแค่ไหน สักวันหนึ่งด้ายแดงจะนำพาความรักให้คนทั้งสองมาพบกันและรักกันตลอดไป

ยากูซ่าจะลงโทษสถานเบาด้วยการตัดด้ายแดงซึ่งก็คือการตัดนิ้วก้อย เพื่อลงโทษสมาชิกในแก๊งค์เมื่อกระทำความผิด เพื่อมิให้มีโอกาสพบเจอเนื้อคู่ อันเป็นการลงโทษสถานเบาค่ะ IMG_1262.jpeg
    แต่หากเป็นด้ายสีขาว เชือกสีขาว ที่เพื่อนๆจะเห็นในเมืองยมโลกนั้น เวลาที่เพื่อนๆใกล้ตาย ให้เพื่อนๆสาวด้ายขาวเดินตามด้ายขาวมาเลยนะคะ จะพบครอบครัวของเพื่อนๆรออยู่ค่ะ จะรอดพ้นจากความตายโดยปาฏิหาริย์ค่ะในกรณีที่ป่วยหนักและหลงทางในยมโลกนะคะ
    https://www.facebook.com/share/v/aDHeULwjoDHEWqvH/?mibextid=WC7FNe

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2024 at 20:31
  4. Suryar

ทางสามแพร่งยมโลก…

เมื่อเพื่อนๆ ไปพบทางสามแพร่งที่ยมโลก แล้วไม่สามารถตัดสินใจว่า จะเลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวา ให้ตัดสินใจสวดมนต์ระลึกถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แล้วสังเกตบริเวณนั้นว่า มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดตั้งอยู่ที่ทางสามแพร่งนั้นไหม หากมีให้อธิษฐานจิตแล้วยกมือไหว้ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ทางสามแพร่งจะแสดงตัวออกมาเพื่อบอกทางค่ะ

อย่าไปเชื่อภาพที่เห็นนะคะ ยกตัวอย่างเช่น เราเห็นพี่สาวของเราเดินทางเลี้ยวซ้ายไปถนนอีกเส้นหนึ่งค่ะ เราก็เลยตัดสินใจว่าจะเดินตามพี่สาวของเราไป แต่นึกอย่างไรก็ไม่ทราบ เรายกมือไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ทางสามแพร่งนั้น แล้วท่านชี้ให้เดินไปทางขวา เราเชื่อท่าน เลยเลี้ยวขวา ไม่ไปตามทางที่เห็นพี่สาวเลี้ยวไป

จากนั้นเราก็ฟื้นคืนสติกลับมาอย่างน่าอัศจรรย์จากที่สลบไสลไปค่ะ เรียกได้ว่า หากเลี้ยวตามภาพมายา ที่เห็นพี่สาวเลี้ยวไป เราคงไม่ได้กลับมายังโลกมนุษย์นี้แน่นอนค่ะ

5. Suryar

คนจนเป็นเช่นนี้เอง…

1.อยากหลับไม่ตื่น…เพื่อจะได้ไม่ต้องผจญชีวิตที่ยากลำบาก ตื่นขึ้นมาก็ต้องใช้เงินแล้ว เช่น หิวก็ต้องซื้ออาหาร เลี้ยงขันธ์ 5

2.ไม่ขยันก็ไม่รวย…หากไม่ขยันลุกขึ้นมาทำมาหากิน ก็ไม่มีเงินเลี้ยงตัวเอง เลี้ยงครอบครัว แม้จะขายสินค้าไม่ออก แต่ก็ต้องจ่ายค่าเช่าแผงในแต่ละวัน เสี่ยงโชคเผื่อเจอลูกค้ามาซื้อสินค้าและบริการ

3. กินข้าวได้แค่จานเดียว หากข้าวราดแกงจานเดียว หรือก๋วยเตี๋ยวชามเดียวไม่อิ่ม ก็ทานเพิ่มไม่ได้ เพราะมีงบประมาณจำกัด ฉะนั้น หนึ่งหน่วยบริโภคคือเท่าที่แม่ค้าตักให้

4.ลากเงินในกระเป๋าให้อยู่ในกระเป๋าให้นานที่สุดเท่าที่จะนานได้ เช่น การจ่ายค่าเช่าบ้านหรือค่าน้ำค่าไฟ จะจ่ายวันสุดท้ายที่จะหมดเขต

5.ใช้สินค้าขนาดทดลอง เช่น แชมพู ยาสระผม ครีมทาผิว เพราะมีงบประมาณเป็นรายวัน

6.หมุนบัตรเครดิตหลายใบ รูดเอาใบโน้นมาโป่ะใบนี้ วนเวียนไปเรื่อยๆ โดยไม่คิดว่า หนี้สินจะเพิ่มพูนเสมือนดินพอกหางหมู

7. เข้าโรงรับจำนำยามเมื่อถึงเวลาเช่น โรงเรียนเปิดเทอม หรือเวลาที่ต้องจ่ายหนี้บัตรเครดิต

8. กลัวสถานที่ใหญ่หรูอลังการ… ไม่กล้าเข้าไปในโรงแรมหรือห้างสรรพสินค้าหรูๆ เพราะไม่มั่นใจในตนเองเนื่องจากมีเงินติดกระเป๋าไม่มากพอ

9. ไม่กล้ารายงานพฤติกรรมที่ไม่ดีของพนักงานร้านค้าต่างๆ ที่ละเมิดสิทธิของลูกค้าที่ใช้บริการ เช่น พนักงานหยาบคายใส่เพราะเห็นว่าจน แต่งตัวซอมซ่อแต่เข้ามาใช้บริการร้านหรู ก็ไม่กล้ารายงานหัวหน้าของพนักงานนั้น ปล่อยให้พนักงานทำกริยาหยาบคายใส่

10. ขาดความมั่นใจในการใช้บริการตามร้านอาหารหรือบริการต่างๆ เพียงเพราะไม่เคยได้มีโอกาสได้เข้ามาใช้บริการ เช่น ปัจจุบัน เวลาสั่งอาหาร ก็แค่สแกนคิวอาร์โค้ดผ่านทางไลน์ โดยไม่ต้องเรียกพนักงานมาสั่งอาหารที่โต๊ะแล้ว

11.ไม่สนใจเรื่อง อ้วน-ผอม หรือความงามต่างๆ แค่มีกินไปวันวันก็พอแล้ว

12. ไม่มีเงินทำบุญ และไม่สนใจการทำบุญ เพราะแค่นี้ยังเอาตัวไม่รอดเลย โดยหลงลืมไปว่า ที่จนอยู่ทุกวันนี้เพราะไม่มีบุญนั่นเอง

13.ชอบเล่นหวย เล่นลอตเตอรี่ เพราะหวังรวย

รวบรวมได้ประมาณนี้ค่ะ

จาก คนกำลังจะรวย
    อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2024 at 16:16
  6. Suryar

รีวิวสินค้า…ได้รับส่วนลดราคา

ฉันชอบรีวิวสินค้ามาก เพราะจะได้รับส่วนลดราคาสินค้าต่างๆตามเว็บไซต์ ฉันต้องโกหกเช่น หลังได้ใช้ผลิตภัณฑ์นี้แล้วรู้สึกอะเมซิ่ง ทั้งๆที่ไม่เคยใช้มาก่อนเลยค่ะ ฉันรู้สึกผิดแต่ฉันอยากได้ส่วนลดราคาค่ะ

ซึ่งบางครั้งส่วนลดราคาที่ได้มาก็ไม่คุ้มกับคุณค่าทางจิตใจที่สูญเสียไปในการโกหก เฉกเช่นวันนี้ ฉันรีวิวสินค้าว่า
    … Miracles happened to me…
    แล้วฉันได้ส่วนลดราคาเพียง 100 บาทค่ะ
    มันไม่คุ้มกับการโกหกเลย เพราะฉันรู้สึกผิดที่ต้องโกหก เนื่องจากไม่เคยใช้ผลิตภัณฑ์นี้เลยค่ะ IMG_1265.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2024 at 02:17
  7. Suryar

มีแต่คนชมฉันว่ามีวิธีแปลกๆในการดำรงชีวิต เช่น
    การหาส่วนลดราคาสินค้าด้วยการรีวิวสินค้า
    การซื้อสินค้าแบรนด์เนมขนาดทดลองมาใช้ในราคาถูก
    การก๊อปปี้แพทเทิร์นเสื้อผ้ายี่ห้อแบรนด์เนมเอามาตัดเสื้อผ้าเอง
    การอบซาวน่าเอง
    การไปตลาดในช่วงใกล้ตลาดวาย เพื่อให้ได้ของถูก
    เหล่านี้เป็นต้น
    ทั้งนี้เพราะฉันมีงบประมาณน้อย จึงต้องหาวิธีต่างๆในการดำรงชีวิตค่ะ

8. Suryar

ฉันไม่อายเหรอ ?…

ฉันแก่ขนาดนี้แล้ว และต้องมานั่งใช้ผลิตภัณฑ์ขนาดทดลอง และรีวิวสินค้าเพื่อให้ได้คูปอง มันน่าอายใช่ไหม ? คำตอบคือ มันน่าอายค่ะ

ฉันบันทึกทุกเหตุการณ์ในชีวิตเอาไว้ เพื่อบอกเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟัง หวังว่าจะเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆดำรงชีวิตด้วยความไม่ประมาท และเปิดหูเปิดตาเพื่อนสมาชิกว่า บนโลกใบนี้ มีวิธีซิกแซก มากมายสำหรับคนจมไม่ลงอย่างฉันค่ะ

แต่ฉันไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใครนะคะ และไม่ได้เบียดเบียนใครด้วยค่ะ แค่เอาวิธี ซิกแซก เล็กๆน้อยๆ มาเล่าสู่กันฟังในหมู่เพื่อนสมาชิกค่ะ

9. Suryar

เพื่อนของฉัน เก่งกว่าฉันเยอะ…

เพื่อนของฉัน จะไปขอซื้อน้ำซุปก๋วยเตี๋ยว ยามเมื่อก๋วยเตี๋ยวขายหมดแล้วค่ะ เธอเล่าว่า น้ำซุปจะเข้มข้น และอร่อยมาก เพราะผ่านการเคี่ยวมานานหลายชั่วโมงแล้ว

เมื่อเธอไปขอซื้อ แม่ค้าจะตักให้ฟรีไม่เอาเงินเลยสักบาทค่ะ เธอดีใจมากค่ะ แล้วเอาน้ำซุปกลับบ้าน ไปใส่ผักใส่เนื้อสัตว์ ทำต้มจืดให้ลูกทานต่อค่ะ

นอกจากนี้เธอยังสามารถเอาคูปองโลตัส มาเปลี่ยนเป็นเงินสด ในการซื้อของได้ด้วยค่ะ เธอมีวิธีซิกแซกมากมาย เธอเก่งกว่าฉันเยอะค่ะ

10. Suryar

วิธีเปลี่ยนคูปองโลตัสให้เป็นเงินสด…

สมมติว่าที่คูปองเขียนว่า เมื่อซื้อครบ 300 บาทจะลดราคาสินค้า 80 บาท เพื่อนสั่งซื้อโกโก้ครั้นช์ในราคา 60 บาท ซึ่งเพื่อนของฉันก็ให้คูปองใบนี้แก่ฉันมา แล้วฉันต้องไปหาสินค้าอีก 240 บาทจึงจะครบ 300 บาท ซึ่งจะสามารถใช้คูปองนี้ได้

เมื่อฉันเอาโกโก้ครั้นช์ไปยื่นให้เพื่อน ฉันต้องให้เงินสดเพื่อนอีก 20 บาท เพราะคูปองลดราคา 80 บาทและโกโก้ครั้นช์ราคา 60 บาท เพื่อนๆ ตามทันไหมคะ

ฉัน งง มากมายค่ะ คูปองที่เพื่อนให้มา เธอได้มาจากพี่อีกคนหนึ่งด้วยค่ะ มิใช่ของๆเธอเอง

11. Suryar

รอบตัวมีแต่จอมยุทธแม่ลูกอ่อน…

เพื่อนที่ฉันเล่าให้ฟัง เป็นจอมยุทธแม่ลูกอ่อน ส่วนเพื่อนอีกคน เป็นจอมยุทธด้านการจำนำ มาลองฟังวิธีของเธอนะคะ

1.เริ่มจากการหาเป้าหมายที่มีบัตรเครดิต แล้วแสดงละครว่า อยากได้มือถือรุ่นใหม่ล่าสุด
    2.พาเพื่อนไปเลี้ยง และโน้มน้าวให้เห็นใจว่า มือถือเสีย และต้องการเปลี่ยนเครื่องใหม่ และจะให้ดอกเบี้ยรายเดือนจากการผ่อนมือถือ
    3.เมื่อเพื่อนรูดมือถือให้ก็เอามือถือไปขาย
    4.เอาเงินสดมาใช้ล่วงหน้า ไว้จ่ายค่าเทอมลูก
    จะเห็นว่า ทุกคนล้วนเป็นจอมยุทธแม่ลูกอ่อนกันทั้งนั้นค่ะ ฉันไปเจอเพื่อนกลุ่มนี้ กว่าจะรอดมา แทบตายค่ะ

12. Suryar

วิธีกินบาร์บีคิวของเหล่าจอมยุทธแม่ลูกอ่อน…

ตั้งแต่บาร์บีก้อน มีผักกะหล่ำสไลด์ฟรีให้ทาน เหล่าจอมยุทธก็ดีอกดีใจ นัดเจอกันบ่อยๆ วิธีรับประทานคือสั่งเนื้อสัตว์มาเพียง 1-2 จานเล็กๆ ค่ะ และสั่งข้าวสวยหรือข้าวกระเทียมมาสักถ้วย น้ำอีก 1 ขวด เท่านั้นจบค่ะ

เหล่าจอมยุทธจะเอนจอยผักฟรีและน้ำซุปฟรีค่ะ จะพยายามทานผักเยอะๆ และทานให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะเนื้อสัตว์จะไม่แตะต้อง เอาแค่มาประดับประดาไม่ให้พนักงานบ่นว่าน่าเกลียดเท่านั้นค่ะ

ฉันตกใจมากว่าทำไมเหล่าจอมยุทธถึงได้เอนจอยบาร์บีก้อนได้ขนาดนี้ค่ะ พอบิลออกมานะคะ ไม่ถึงห้าร้อยบาทค่ะ ไปกันสามคนค่ะ

อะเมซิ่งมากมายค่ะเพื่อนๆ ฉันตกใจแต่ได้เรียนรู้วิทยายุทธค่ะ

13. Suryar

อ้อ ลืมบอกไป เหล่าจอมยุทธแม่ลูกอ่อนมิได้จบสถาบันเดียวกันกับฉันนะคะ เราเป็นเพื่อนกันจากที่ทำงานเก่าค่ะ พวกเธอถึงได้มีสังคมที่น่าเรียนรู้ค่ะ ฉันชอบศึกษาพฤติกรรมมนุษย์ค่ะ หลายครั้งที่เกือบโดนหลอกค่ะ เพราะไม่ทันเขา

14. Suryar

ฉันขอแบ่งส่วนบุญจากการทำบุญอาหารแมวให้แก่ เพื่อนจอมยุทธแม่ลูกอ่อนด้วยประการฉะนี้ เทอญ

15. Suryar

วิธีปรับขนาดยกทรงหญิงท้องแก่…

เมื่อท้องแก่ หน้าอกจะขยายเพิ่มขึ้นหลายนิ้ว เพื่อนๆไม่ต้องซื้อยกทรงตัวใหม่นะคะ แค่ใช้ ตัวตะขอปรับขนาด ติดลงไป แค่นี้ก็จะสามารถปรับขนาดยกทรงได้ใหญ่กว่าเดิมประมาณ 2-3 นิ้วค่ะ

เนื่องจากขนาดทรวงอกจะเพิ่มแค่ระยะเวลาสั้นๆ แต่ยกทรงสำหรับคนท้องราคาตัวละเกือบ 1 พันบาท ในขณะที่ตะขอปรับขนาดนั้นราคาไม่เท่าไรค่ะ

เอามาแชร์สำหรับเพื่อนๆที่กำลังท้องแก่ หรือมีภรรยากำลังท้องนะคะ IMG_1266.jpeg

16. Suryar

กระทู้ของฉันกำลังกลายเป็น จีฉ่อย ค่ะ
    ฉันขอเล่า ทุกๆประสบการณ์ในโลกใบนี้ให้เพื่อนสมาชิกฟัง
    ด้วยความหวังว่า เพื่อนๆจะเอนจอยและสามารถนำไปใช้ประโยชน์ในชีวิตประจำวันได้นะคะ
    ท้ายสุดหวังว่า เพื่อนสมาชิกจะเปิดโลกทัศน์ไปพร้อมๆกับเรื่องราวที่ฉันสรรหามาเล่าให้ฟังนะคะ
    ด้วยรักและปรารถนาดี
    ลีโอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2024 at 18:41
  17. Suryar

การซื้อประกันแบบมี OPD

ประกันแบบ OPD มีหลายบริษัทค่ะ ตัวที่ฉันซื้อนั้น สามารถเข้า OPD ได้ปีละ 30 ครั้ง บริษัทจ่ายให้ครั้งละ 1,100 บาทค่ะ

เวลาหมอเซ็นยาเกิน 1,100 บาท ก็กระซิบบอกหมอค่ะว่า ไม่มีเงินจ่ายส่วนต่าง ขอยาเพียง 3-5 วันก่อนได้ไหม แล้วจะมาเอายาใหม่อีก ซึ่งหมอจะสงสาร แล้วจะเซ็นยาเกิน 1,100 บาทให้เพียงนิดหน่อยค่ะ แล้ววันอื่นค่อยมาใหม่ ด้วยมุขเดิมๆ

นี่คือเทคนิคอย่างหนึ่งค่ะที่เอามาบอกเล่ากันนะคะ

18. Suryar

ฉันเคยเล่าเรื่องหนังจีนเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับพ่อเลี้ยงเดี่ยวคนหนึ่งกับลูกสาวไหมคะ
    พอจะไปปาร์ตี้ พ่อจะเอามันหมูทาปากลูกสาวก่อนไปงานรวมญาติ
    พอญาติถามว่า ทานอะไรมาหรือยัง ก็เห็นลูกสาวปากมัน ก็นึกว่าทานมาแล้ว
    ลูกสาวก็ตอบตามที่พ่อสอนมาว่า ทานอิ่มมาจากที่บ้านแล้ว
    เมื่อญาติเผลอ ก็รีบกินอาหารในงานปาร์ตี้นั้นอย่างรวดเร็ว
    ฉันนึกถึง หนังเรื่องนี้ค่ะ

19. Suryar

ฝันดีคืนนี้ด้วยเพลง Live and Learn ค่ะเพื่อนสมาชิก