บทเรียนเพื่อศึกษาพระพุทธศาสนาและสร้างสรรค์สังคมไทย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย k.kwan, 27 มีนาคม 2012.

1. สุมิตราจ๋า

สุมิตราจ๋า เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญ จ๊ะ เชิญ จ๊ะ .............

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 เมษายน 2012
  2. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันแล้วนะครับ

จัดให้ครับ

({) ฟันธงคราบ

3. ประกายพลอย

ไอ่ที่ยกมาแต่ละคนนี่ โดนคดีหมิ่นมาแล้วทั้งนั้น

หมอนี่ ที่แกยกมา ศ สิวรักษ์ ก็เคยโดนคดีหมิ่น

พระบรมเดชานภาพมาแล้ว

แกก็อีกคน เจ้าเทพอภิบาล

รู้จริง ไม่จริงมั่ง โพสไปเรื่ยเปื่อย

ไอ่ที่แกยกมาน่ะ มันเป็นข้อกล่าวอ้าง

ไม่ใช่ข้อเท็จจริง ทางกฏหมายเองน่ะติดคุกบอกให้

ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 เมษายน 2012
  4. สุมิตราจ๋า

ข้ามิอธิบายอะไรอีกแล้วจ๊ะ ในอินเตอร์เน็ตมี เอาเถิดแค่นี้ข้าก็เห็นถึงคำครูนั้นแลว่า คนพาลนั้นเป็นเช่นไร บัณฑิตพึ่งหลีกเลี่ยงเพียงไหน ข้อกล่าวอ้างไม่ใช่ข้อเท็จจริง แค่เห็นเอ็งพูดแค่นี้ข้าก็รู้แล้ว ว่าเอ็งมิมีความรู้ทางนิติศาสตร์เลย

โดนคดีหมิ่นแต่ชนะฟ้องทุกคดีตามกฏหมายเขาถือว่าคนที่ศาลตัดสินว่าไม่มีความผิดนั้นเป็นผู้บริสุทธิ์มิใช่หรือแล้วเอ็งยังจะมาพูดอันใดอีก เมื่อปีกลายสุลักษณ์ก็ได้รางวัลนิวาโน หรืออีกชื่อรางวัลโนเบลทางการต่อสู้เพื่อความยุติธรรมในสังคมไม่รู้จักล่ะสิและเป็นคนไทยคนแรกและคนเดียวที่ได้รางวัลนี้
    เป็นหนึ่งในสิบปัญญาชนสยาม

5. ประกายพลอย

ส.ศิวรักษ์ ผู้ลุ่มหลงตัวเอง

6. สุมิตราจ๋า

มาพูดเรื่องนายนิวาโนดีกว่า ข้าจะเล่าให้ฟัง คนไทยไม่ค่อยรู้จักหมอนี่ดอก เขาเป็นคนญี่ปุ่นนั้นแล ถามว่าสำคัญแค่ไหน อ.พุทธทาสสำคัญต่อสังคมไทยเช่นไร? ท่านนี้ก็สำคัญต่อญี่ปุ่นเช่นนั้น ชายคนนี้เคยเป็นหัวหน้าของขบวณการRisho Kosei-kai
    ที่แตกมาจากพุทธศาสนา นิกายนิชิเรน ในญี่ปุ่นนั้นแล นิกายนี้เน้นศึกษา คัมภีร์สัทธรรมปุณฑรีกสูตร (โฮเคเคียว) นั้นแลทุกวันนี้มีสาขาอยู่ทั่วโลก เน้นการนำพุทธศาสนาเข้ามารับใช้สังคมนั้นแล เขาเป็นตัวตั้งตัวตี ที่ก่อให้เกิดองค์กร WCRP ขึ้นในระดับโลก โดยที่องค์การนี้มีชื่อเต็มว่า World Conference on Religion and Peace แปลว่า องค์กรการประชุมระดับโลกว่าด้วยศาสนากับสันติภาพ ซึ่งจัดขึ้นครั้งแรกที่กรุงเกียวโตในปี ๒๕๑๓ และมีประชุมใหญ่เช่นนี้เสมอๆ มาที่เบลเยี่ยม สหรัฐ และเคนยา (ในอาฟริกา) นั้นแล

ไอ้หนุ่มกฤษณ์ เอ็งจะมาโว้ยวายอะไร ก็ทำไปเถิด ประจานตัวเองเข้าไปเถิด ข้ามิยุ่งกับเอ็งแล้วนั้นแล....

7. ประกายพลอย

ส ศิวรักษ์ เคยกล่าวชมเชย โพธิรักษ์ ผู้ที่ถูกกรมการศาสนาขับไล่

นักเดินขบวนโพธิรักษ์

8. ประกายพลอย

อลัชชี ทั่งคู่

นี่ลูกศิษย์เทวทัตไม่กินเนื้อสัตว์

นี่รู้ดี (รู้ไปทุกเรื่อง(ยกเว้นเรื่องของตัวเอง) บ่อยครั้งที่ตีตนเสมอพระ สอนพระ

พรรคพวกเดียวกัน สองพน่อนี่

ฟันธงคราบ

9. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    5555 โว้ยวายอยู่นั้นแหละ วันนี้ไม่โชว์วิชาตาทิพย์อีกหรือไงหมอกฤษณ์

หวัดดีครับลุงเทพ ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  10. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    เทพอภิบาล
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 39

....ดีนะ ที่หมิ่นเหม่ หมิ่นพระบรม

ทางเว็บลบออกไปหลายโพสแล้ว

คงโดนแบนแล้วนะ เงียบไปเลยนี่

ที่ต่ำ ที่สุง ควร ไม่ควร ให้รู้จักบ้างนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  11. โฮดี้โจนส์

ออกมาซะที พ่อหมอ อาทิตย์ที่แล้วไปเที่ยวไหนมาบ้างล่ะ ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อหรอก เขารุ้ตั้งแต่ห้องอภิญาณกันหมดเว็ปแล้วว่าเป็นคนเดียวกัน กี่ยูสนี่วันนี้มาหัวกะโหลกเสียด้วย
    555

มุขเดิมๆๆ นะนี่ ว่าแต่นิสัยขี้ฟ้องนี้ยังไม่เลิกอีกหรือครับ พอฟ้องแล้วก็เปลี่ยนยูสมาเจ้าหน้าที่ทำได้ดีครับ

ทั้งๆๆที่กระทู้มันถูกลบไปตั้งแต่บ่ายๆๆแล้ว แต่คนมาทีหลังตอนหกโมงดันรู้ว่าเขาเขียนอะไรไว้555 ถ้าจะมีตาทิพย์รู้อดีต

ทำไมถึงรู้จะปลอมตัวก็เปลี่ยนๆๆ คำบ้างนะ ไอ้เห็นด้วยครับ ฟันธง ดีมากครับ เขาก็เดากันได้หมดสิ ไปแล้วล่ะครับ ไม่ยุ่งกับคุณแล้วล่ะ บายครับผมรู้ว่าเหงา
    ดูนะไอ้ชอบไปก็อปปี้แบบนี้นะมันมีคนเดียวนี่ มันเคยครับ พอเปลี่ยนชื่อ แต่นิสัยมันไม่เปลี่ยน

ผมมาเตือนลุงนะครับว่าอย่าไปสนใจ คนเดียวกันทั้งนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  12. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ฮดี้โจนส์
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 570

อ้อ พรรคพวกเดียวกันนี่เอง ช่วยกันน่าดู

กับคนที่หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ

แทนทีีจะช่วยกันปกป้อง สถาบันอีันเป็นท่ีรักยิ่งของคนไทยทั้งชาติ

กับเข้าข้าง คนที่หมิ่นพระบรมเดชานุภาพ

เสียชาติเกิด เกิดมาทำไม บนแผ่นดินของพ่อ ไม่รักพ่อ จงออกจาบบ้านพ่อไปซะ

13. โฮดี้โจนส์

นั้นไง อะไรๆๆก็ พรรคพวกเดียวกัน คนนั้นพวกคนนี้บ้างล่ะ มุขเดิมๆๆ นิสัยนี้ทำไมเหมือนหมอกฤษณ์จังเลย ตอน ms คนนั้นพวกเดียวกัน คนนี้พวกเดียวกัน นี่มันนิสัยหมอกฤษณ์ชัดๆๆ
    ไม่รักชาติ ผมยังไม่พูดเรื่องนี้เลยผมแค่มาทักว่า คุณอย่าใช้หลายยูสมาอวยตัวเองสิแค่นั้น แมนๆหน่อยครับ

มาหาว่าผมไม่รักชาติ นี่มันหมิ่นประมาทนะครับ อย่ามาว่าผมหมิ่นคุณนะเพราะคุณใช้หลายยูสมาอวยตัวเองมันคือข้อเท็จจริง

ผมฟ้องคุณได้นะ

ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ซึ่งมีโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ติดคุกได้สบายเลยครับความผิดฐานหมิ่นประมาท ใส่ร้ายป้ายสี

จริงไม่จริงว่ากันอีกที

คดีหนีข้ามประเทศตำรวจยังเอาเข้าคุกได้

จัดไห้ครับ

14. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

ใจเย็นๆ ค่อย ๆคุยกันนะ ms ขอ นะนะ นะ นะ
    นะพี่โฮดี้ินะ นะ นะ
    หมอกฤษ นะนะนะ ใจเย็น ๆนะ นะ นะ
    ไม่อยากให้ทะเราะกันเลย นะ นะ นะ
    แผ่นดินก็ไหวๆ อากาศก็ร้อนใจเย็น ๆนะนะ นะ

15. ประกายพลอย

เห็นแก่ m 13

ผมขอยุติเพียงเท่านี้

16. โฮดี้โจนส์

นั้นไงพอโดนจับได้ก็มาบอก ผมเป็นคนเดียวกับลุงเทพ คราวที่แล้วก็ ms ตอนนั้นก็บอกผมเป็นคนเดียวกับอุรุเวลา

รู้สึกว่า ผมจะมาบอกนะครับว่า ถ้าจะคุยกับคนอื่น ก็ใช้ยูสเดียวสิอย่ามาอวยให้ตัวเอง นี่ผมจะบอกผู้ดูแลให้คุณโดนแบนก็ยังได้ เพราะผู้ดูแลบอกมีอะไรก็บอกนะครับ ช่วยๆๆกันดู

ใครๆๆ ก็รู้นิครับว่า เว็ปนี้เขาห้ามใช้หลายชื่อมาสนับสนุนความคิดเห็นตัวเอง

ผมไม่อยากยุ่งกับคุณหรอกนะ

แต่ขอพุดตามตรง คุณเป็นคนที่ใจแคบมาก เห็นแก่ตัวก็ที่หนึ่ง อย่าว่าผมว่าเลยนะครับ ผมเห็นว่าเรารู้จักกันมาหลายเดือนแล้ว

จึ่งเตือน ถ้าคุณยังไม่เปลี่ยนนิสัย ใจแคบแบบนี้ ชีวิตคุณคงมีเพื่อนยากครับ
    อีกอย่างหนึ่งก็คือ คุณไม่ทำตัวให้สมเป็นผุ้ชายครับ กล้าทำก็กล้ารับหน่อยครับ ไม่ใช่ตอแหลไปมา

สุดท้ายนี้หวังว่าคุณจะมีจิตสำนึกใจกว้างพอนะครับ คงไม่แสดงนิสัยขี้ฟ้องอีกนะครับ

เพราะแค่นี้ผมก็ขยะแขยงคุณมากพอแล้ว

17. โฮดี้โจนส์

ข่อยก็ไม่ได้ทะเลาะอะไรหรอกครับ เพราะข่อย ขยะแขยงคนนี้มาก เคยพุดไปหลายกระทู้แล้ว นี่เห็นว่า เขามาว่าลุงที่แก่กว่าพ่อเขาอีกเลยมาเตือนเท่านั้นแหละครับว่า
    เลิกเถอะไม่งั้นไม่ยุ่งหรอก

วันนั้นข่อยเห็นเขาโดนคนด่า ว่า กูโดนแบนก็เพราะมีสัตว์นรกอย่างมึงมาคอยฟ้องอะไรสักอย่างนี้แหละ ไอ้คนที่เขามาด่าผู้ดูแลกับหมอกฤษณ์นั้นแหละ

เห็นเขา จ๋อยๆๆ ไป ก็นึกว่าจะกลับตัว ms ก็รุ้อยู่ว่าเขาเป็นไงคนนี้

วันนี้มาหาว่าคนนู้นนี้ล้มเจ้า

บ้าปะ ข่อยแค่พูดว่า เฮ้ยจะเถียงกับเขาก็อย่าใช้หลายยูสมาอวยตัวเอง แค่นั้นมาบอกข่อยล้มเจ้า ข่อยยังไม่ได้เถียงแถนลุงเทพเลย

ใจแคบมากๆๆๆ คนๆๆนี้ถึงได้ไม่มีเพื่อนสักคนในพลังจิตไง

ลองดูเถิดคนอื่นเขาหายไปมีคน ถามไอ้คนนี้หายไปไหน? เว็ปนี้เขาถามกัน แต่ตอนหมอกฤษณ์ไม่อยุ่ มีใครถามว่าหมอกฤษณ์หายไปไหนบ้างล่ะ คิดดู

เดี๋ยวคอยดูเขามาโว้ยวายและกัน

แต่ข่อยไม่สนแหละ เพราะข่อยเตือนด้วยความหวังดีไปแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2012
  18. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ไม่เกี่ยวกับเบื้องสูงนะ แต่ไม่ชอบคนในประเทศ เคยคิดว่าถ้ามีตัง
    จะพาครอบครัวย้ายประเทศเปลี่ยนสัญชาติ เลย

19. โฮดี้โจนส์

เดี๋ยวก็โดน หาว่ามาล้มเจ้าล้มชาติหรอกครับ คุณลิง
    พูดแบบนี้นะ
    555

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณลิงนะ เบื่อใช่ป่ะล่ะ บ้านเมืองนี้นะ ตีกันอยู่นั้นแหละ

20. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    อือ ครับ เขาเรียกว่า Unseen thailand