เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนหน้าพี่นิ่มจะถวายพระปิดตา ในงานฉลองอายุหลวงปู่ห้วย ที่ผ่านมา
    ท่านฯก็ถามพี่นิ่มว่าเอาอะไรมาให้เสกหรือ?

พี่นิ่มก็ว่าทำพระปิดตามาถวาย หลวงปู่ฯก็พิจารณาลังพระฯที่ปิดสนิทแล้วก็ว่า
    "พิมพ์ฉายาผิด"

พี่นิ่มเถียงว่าไม่ผิด ให้หนุ่มทิพย์เช็คเรียบร้อยแล้ว ว่าแล้วก็เปิดฝาลังออกมา แล้วหยิบทั้งพระฯทั้งกล่องให้ท่านพิจารณา

....พิจารณาว่า หนุ่มทิพย์...ผิด

เมื่อคืนวาน พี่นิ่มนอนค้างต่างถิ่น ฝากพระเครื่องให้หลวงปู่ห้วย อธิฐานจิตให้ทั้งคืน และทราบภายหลังว่า "ทั้งคืนจริงๆ"

เสาร์-อาทิตย์นี้ จะเข้าไปรับหมูฯ มาจัดส่งให้ครับ แล้วจะเอารูปที่หลวงปู่เพ็ง อธิฐานจิตจนเป็นลูกไฟลุกท่วมมือผ่านสายสิญจน์มาอวด

2. numthip

เมื่อวานนี้ ที่วัดกลางบางแก้ว มีงานพิธีพุทธาภิเสก นิมนต์พระเกจิกว่า30รูป
    ทางวัดฯไม่อนุญาตของฝากเสกโดยเด็ดขาด เพราะเป็นงานที่ทางศูนย์พระเครื่อฯเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย

แต่แอบโทรฯตามผมกับพี่นิ่มให้มาร่วมงาน จะนับเป็นของวัดฯ เพราะครั้งก่อนช่วยมีส่วนร่วมสร้างชื่อเอาไว้

งานนี้ได้แต่ขอขอบพระคุณ แต่รายนามพระเถระซ้ำบ่อยแล้ว ช่วงท้ายนี้ขอเสกเดี่ยวเน้นๆ

3. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    พี่หนุ่มทิพย์ครับ...

น้องใหม่กระทุ้นี้นะครับ...
    สนใจอยากทราบว่า
    1. เหรียญสมเด็จพระเจ้าตาก. เหรียญกรมหลวงชุมพร , และหมูทองแดง มีความเด่น แตกต่างกันไหมครับ....
    2. หากจอง ต้องโอนเงินเมื่อไหร่ครับ..
    3. ได้อ่านกระทู้แล้ว มหาโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ...ที่ทำเพื่อพี่น้องทหารของไทยครับ...

4. numthip

ถามง่ายตอบยาก ถามสั้นตอบยาว ทีหลังถามยาวๆนะครับ ผมชอบ

1.แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด สามาถแยกแยะได้ว่าอย่างไหนเหรียญอย่างไหนผง...
    2.โอนก่อนจองก็ได้ครับ แต่ลงท้ายให้เป็นเศษสตางค์ เพื่อง่ายในการตรวจสอบ โอนได้เลยครับ
    3.รายได้จากการจำหน่ายในเวป เป็นทุนในการสนับสนุนกิจกรรมการกุศลของพี่นิ่มครับ กว่า90% มาจากน้ำใจสมาชิกในกระทู้นี้ครับ

เหรียญมหาราช ใช้หน้าเหรียญว่า ชิตังเม แปลว่า ความสำเร็จ
    ถ้าคุณอ่านหน้าเหรียญอีกเหรียญหนึ่งออก คุณก็สามารถแยกความแตกต่างความเด่นได้ออกโดยง่าย คนที่ชอบสะสมวัตถุมงคลแยกได้สบายครับ คุณก็ทำได้
    .

5. sayank

sayank เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินครับ

ผมโอนเงินแล้วครับ จำนวน 1600.15 บาท เวลา 13.36 น.

ที่จัดส่งใน PM ครับ ขอบคุณครับ

6. sylvenus

1. ผมคงถามไม่ชัดเจนนะครับ ที่ตั้งใจถามคือว่า เหรียญสมเด็จพระเจ้าตาก , เหรียญกรมหลวงชุมพร และ หมูทองแดง แตกต่างในเรื่องเมตตา คงกระพัน ฯ หรือไม่ครับ...หากแตกต่างกันแต่ละเหรียญโดดเด่นด้านไหนเป็นพิเศษครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ...

งานการกุศลเพื่อทหาร ผมขอจองเป็นเหรียญสมเด็จพระเจ้าตาก เนื้อชนวน
    จำนวน 1 เหรียญนะครับ...
    มหาอนุโมทนาบุญด้วยครับ...สัทธา ธานัง อนุโมทะนามิ...

7. numthip

จริงๆแล้วผมเข้าใจคำถามนะ แต่ผมไม่เข้าใจคนถามมากกว่า

ของที่เสกมาพร้อมกัน อย่างเหรียญฯ คุณภาพของความเป็นมงคลก็คงไม่ต่างกันดอกครับ จะต่างกันก็ตรงที่ความเป็นเจ้าของเหรียญมากกว่า

ยกตัวอย่าง ผมทำเหรียญเขาทราย กาแล็คซี่
    กับเหรียญสมรักษ์ คำสิงห์
    ทุกอย่างเหมือนกันหมด ยกเว้นความเป็นเจ้าของเหรียญ
    คุณเขาทรายก็ถอดจิตใจมาอยู่ในเหรียญ
    คุณสมรักษ์ก็ถอดจิตใจมาอยู่ในเหรียญ

คุณจะเห็นความแตกต่าง ระหว่างแชมป์โลก กับแชมป์โอลิมปิค
    ถ้าคุณจะขึ้นเวที มวยสมัครเล่น ชกเอาแต้ม คุณจะเลือกอะไร
    ถ้าคุณจะขึ้นเวทีระดับอาชีพ ชกนับ8ได้แต้ม คุณจะเลือกอะไร

เรื่องฤทธิคุณในเหรียญที่พี่นิ่มทำ คงไม่แตกต่างดอกครับ
    ยกตัวอย่างในเรื่องเมตตา ทุกวันนี้ผ่านมาเป็นร้อยปีแล้ว ก็ยังมีคนกราบไหว้สมเด็จมหาราชอยู่เลย

หรือแม้หมอพร จะไม่ได้เป็นมหาราช แต่ความรักชาติในยุครัตนโกสินธ์ ก็ไม่แพ้ใคร เป็นบิดาแห่งกองทัพเรือ เป็นหมอแห่งคนยาก ท่านสวรรคตไปหลายปีแล้ว ก็ยังมีคนให้ความเคารพอยู่มิขาด จะเห็นศาลของท่านกระจายอยู่มากๆ

แบบนี้เรียกเมตตาได้ไหม...

ส่วนเรื่องคงกระพัน พิสูจน์ได้ง่ายครับ ยืนให้เค้ายิงจังๆ นัดเดียวก็รู้แล้ว แต่ผมไม่แนะนำ ถึงไม่เข้าก็เจ็บ

มีน้องที่เกาะเสม็ด นั่งกินอยู่ โดนคู่อริยิงท้ายทอย ถ้าเป็นของอย่างอื่น เค้าว่าไม่คุ้ม เพราะเปิดช่องเปิดทวาร แต่นี้รอดตามเอาหัวบวมๆมาเล่าให้ฟังได้ ก็น่าเชื่อว่าของเค้าดีจริงๆ (หลวงปู่ทวด) ที่สำคัญ ยังไม่ถึงที่ตาย

คุณเก็บเหรียญไว้ระฤกถึงความดีของท่านเถิดครับ
    ยามบ้านเมืองเสื่อมโทรม พระเจ้าตากก็ยังมีอุตส่าหะรวบรวมบ้านเมืองสร้างให้เป็นปึกแผ่นได้โดยไม่ย่อท้อ ก็หวังว่าคนรุ่นหลังจะระลึกถึงความดีของท่านไม่ทำให้ผิดเจตนาต่อตีกันเองให้อายต่างชาติ...ดีกว่าเยอะครับ

โอนแล้วอย่าลืมแจ้งที่อยู่นะครับ

8. numthip

บันทึกการเสกพระเจ้าตากและกรมหลวงฯ
    ลำดับที่ วันที่ วัด หมายเหตุ
    1 09/08/55 พุทธาภิเษก (หลวงพ่อเงิน รุ่นแทนคุณ) วัดบางคลาน พิจิตร เสกพระเจ้าตากครั้งแรก
    2 11/08/55 พุทธาภิเษก + เทวาภิเสก (พระพิฆเนศวร) วัดเขาถ้ำ ชลบุรี
    3 12/08/55 อ.ลำยูร คำนาค (อ.ไข่ เขาพระอินทร์) สุราษฎร์ธานี
    4 15/08/55 พิธีบรวงสรวงพระเจ้าตากฯ & กรมหลวง ฯ ร่างทรงเซียน ชลบุรี
    5 18/08/55 หลวงปู่บุญมา ปลุกเสกเดี่ยว วัดบ้านแก่ง ปราจีนฯ
    6 18/08/55 หลวงพ่อเสนาะ ปลุกเสกเดี่ยว วัดบางคาง ปราจีนฯ
    7 20/08/55 หลวงพ่อสมคิด ปลุกเสกเดี่ยว วัดเนินสาธารณ์ อุทัยฯ
    8 20/08/55 หลวงปู่ลี ปลุกเสกเดี่ยว วัดป่าหัวตลุก อ.ลาดยาว นครสวรรค์
    9 21/08/55 หลวงพ่อวิชา ปลุกเสกเดี่ยว วัดดอนทุเรียน อ.ตากฟ้า นครสวรรค์
    10 21/08/55 หลวงพ่ออ้วน ปลุกเสกเดี่ยว วัดหนองกระโดน อ.เมือง นครสวรรค์
    11 21/08/55 หลวงพ่ออุย ปลุกเสกเดี่ยว วัดช่องคีรี อ.เมือง นครสวรรค์
    12 26/08/55 ครูบาอินถา ปลุกเสกเดี่ยว วัดยั้งเมิน อ.สะเมิง เชียงใหม่
    13 26/08/55 ครูบาน้อย ปลุกเสกเดี่ยว วัดศรีดอนมูล เชียงใหม่
    14 26/08/55 ล.พ. เปลี่ยน ปลุกเสกเดี่ยว วัดอรัญวิเวก แม่แตง เชียงใหม่
    15 27/08/55 ล.พ. สายทอง ปลุกเสกเดี่ยว วัดท่าไม้แดง อ.เมือง ตาก
    16 27/08/55 ล.พ. ไพบูลย์ ปลุกเสกเดี่ยว วัดอนาลโยทิพยาราม ดอยบุษราคัม ต.บ้านสันป่าม่วง พะเยา
    17 01/09/55 พุทธาภิเษก (พระกริ่งพุทธวิถีนายก) วัดกลางบางแก้ว นครปฐม (ทดลองยิงพระปิดตาฯ คุณสุรชัย ฉัตรแก้วโกวิท และโยมติ๊บ อยู่ในเหตุการณ์)
    18 4,5,6/09/55 หลวงพ่อสมบุญ ปลุกเสกเดี่ยว วัดปอแดง โคราช
    19 06/09/55 หลวงพ่อผ่าน ปลุกเสกเดี่ยว วัดป่าโพธิ์แก้ว2 ปราจีนฯ
    20 8/09/55 หลวงพ่อเปรื่อง ปลุกเสกเดี่ยว วัดกำแพง ชัยนาท
    21 8/09/55 พุทธาภิเษก หลวงพ่อเกาะ+ 7 เกจิ (รุ่นสร้างสะพาน) วัดท่าสมอ ชัยนาท
    22 11-12/09/55 พระปลัดนิวัติ ปลุกเสกเดี่ยว วัดคมบาง จันทบุรี
    23 13-15/09/55 หลวงพ่อสิน ปลุกเสกเดี่ยว วัดระหารใหญ่ ระยอง
    24 16/09/55 หลวงพ่อหนูเพชร ปลุกเสกเดี่ยว วัดป่าภูมิพิทักษ์ อ.สว่างแดนดิน สกลนคร
    25 16/09/55 หลวงพ่อคำบ่อ ปลุกเสกเดี่ยว วัดใหม่บ้านตาด สกลนคร
    26 16/09/55 หลวงพ่อบุญหนา ปลุกเสกเดี่ยว วัดป่าโสตถิผล สกลนคร
    27 17/09/55 พุทธาภิเษก + 22เกจิ +ล.ป.สุภาเสกให้2วาระ(รุ่นอายุยืน118ปี หลวงปู่สุภา) วัดคอนสวรรค์ ต.คอเขียว อ.วาริชภูมิ สกลนคร
    28 17/09/55 หลวงปู่คำบุ ปลุกเสกเดี่ยว วัดกุดชมภู อุบลฯ
    29 17/09/55 หลวงปู่ทองพูล สิริกาโม ปลุกเสกเดี่ยว วัดภูกะแต บึงกาฬ
    30 17/09/55 หลวงปู่ดำ ปลุกเสกเดี่ยว ภูทอก บึงกาฬ
    31 22/09/55 อาจารย์ธรรมนูญ ปลุกเสกเดี่ยว เจ้าสำนักบัวแปดกลีบ ชลบุรี
    32 22-24/09/55 หลวงพ่อขวัญชัย ปลุกเสกเดี่ยว วัดนามะตูม ชลบุรี
    33 27-29/09/55 มหาพุทธาภิเษก ปลุกเสกโดยเกจิ 299 รูป รุ่นพระนิรันตราย(สำนักงานตำรวจแห่งชาติเจ้าพิธี) วัดบวรนิเวศ กรุงเทพฯ
    34 30/09/55 พุทธาภิเษก หลวงพ่อคูณ+4เกจิ (รุ่นเจริญพร 89 หลวงพ่อคูณ) วัดบ้านไร่ โคราช
    35 1-3/10/55 หลวงพ่อนิคม ปลุกเสกเดี่ยว วัดทุ่งยายดำ ฉะเชิงเทรา
    36 4-5-6/10/55 หลวงพ่อสงัด ปลุกเสกเดี่ยว วัดสันติคีรีเขต ชลบุรี
    37 07/10/55 หลวงพ่อภา ปลุกเสกเดี่ยว วัดตาขัน ระยอง
    38 09/10/55 หลวงพ่อแผน ปลุกเสกเดี่ยว วัดหนองติม สระแก้ว
    39 09/10/55 หลวงปู่ผาด ปลุกเสกเดี่ยว วัดบ้านกรวด บุรีรัมย์
    40 14/10/55 หลวงพ่อสุนทร ปลุกเสกเดี่ยว วัดหนองสะเดา หนองแค สระบุรี
    41 14/10/55 หลวงพ่อเกิด ปลุกเสกเดี่ยว วัดโพธิ์แทน นครนายก
    42 20/10/55 มหาพุทธาภิเษก พระพุทธศิวมงคล -หลวงพ่อุดม(เจ้าอาวาส)+ เกจิสายใต้และสายอยุธยารวมกันเกือบ30รูป วัดประสิทธิเวช องครักษ์ นครนายก(คณะวิศวกรรมศาสตร์ มศว.องครักษ์ เจ้าพิธี)
    43 24/10/55 หลวงปู่ห้วย ปลุกเสกเดี่ยว วัดหลวงสุมังคลาราม ศรีษะเกษ
    44 25/10/55 หลวงปู่จันทร์ ปลุกเสกเดี่ยว วัดป่าบ้านยาง โคราช
    45 30/10/55 พุทธาภิเษก - หลวงพ่อแถม+ เกจิ9รูป วัดชาวเหนือ ดำเนินสะดวก ราชบุรี
    46 31/10/55 พุทธาภิเษกพระกริ่งหลวงพ่อโสรชัย +เจ้าคุณธงชัยวัดไตรมิตรประธาน+พระเกจิอีก13รูป วัดกำแพงใต้ ราชบุรี
    47 05/11/55 หลวงปู่บัว ปลุกเสกเดี่ยว วัดเกาะตะเคียน ตราด
    48 06-8/11/55 อาจารย์หวั่น (พราหมณ์) เสกเดี่ยว--เกิดอัศจรรย์ระหว่างทำพิธี มีลูกไฟดวงใหญ่ลอยออกจากกองวัตถุมงคล3ลูก จังหวัดชลบุรี
    49 16/11/55 พุทธาภิเษก --หลวงปู่บุญ ประธาน วัดทุ่งเหียง พนัสนิคม ชลบุรี
    50 19/11/55 หลวงปู่ห้วย ปลุกเสกเดี่ยว -ระหว่างพิธี เกิดอัศจรรย์ ถ่ายรูปพิธีไม่ติด (คุณรัตนา หลานหลวงพ่อฯ เป็นพยาน) วัดหลวงสุมังคลาราม ศรีษะเกษ
    51 20/11/55 หลวงปู่เกลี้ยง ปลุกเสกเดี่ยว -คุณนิ่มถ่ายรูปหลวงปู่ระหว่างพิธี รูปออกมามีหมอกขาวล้อมตัวหลวงปู่เป็นอัศจรรย์ วัดโนนแกต ศรีษะเกษ
    52 21/11/55 หลวงพ่อสมบุญ ปลุกเสกเดี่ยว (ครั้งที่2) วัดปอแดง โคราช
    53 23/11/55 หลวงปู่ครูบาดวงดี ปลุกเสกเดี่ยว วัดบ้านฟ่อน เชียงใหม่
    54 24/11/55 พุทธาภิเษก - เหรียญครูบาศรีวิชัย รุ่นครูบาดับภัยและรุ่นยักษ์ดับภัย+คณาจารย์และพระเกจิกว่า170รูป วัดดับภัย ต.ศรีภูมิ เชียงใหม่
    55 28/11/55 พุทธาภิเษก - เจ้าคุณเที่ยงเจ้าพิธี พร้อมคณาจารย์สายตะวันออกเพียบ วัดสำนักขาม พนัสนิคม ชลบุรี

56 29/11/55 พุทธาภิเษก -พระราชจันทโมลี เจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี จุดเทียนชัย ณ วัดพลับพลา จันทบุรี
    -พระเกจิดังทั่วจันทบุรีพร้อมคณาจารย์ดังทั่วประเทศกว่า30รูปเวียนกันเสก3วาระในวันเดียวกัน

57 02/12/55 อ.พ่อเสือ ปลุกเสกเดี่ยว (อ.เสือเป็นที่นับถือของคนพื้นที่มาก) อาศรมป่าแดง ชลบุรี
    58 04/12/55 หลวงปู่ห้วย ปลุกเสกเดี่ยว - หลวงปู่เมตตาอธิฐานจิตให้ทั้งคืนเลย วัดประชารังสรรค์ ศรีษะเกษ
    59 05/12/55 หลวงตาวิเชียร สีหลำดวล ปลุกเสกเดี่ยว สุรินทร์
    60 05/12/55 หลวงพ่อเพ็ง - ปลุกเสกเดี่ยว ก่อนเสกหลวงพ่อปรารภว่าของเต็มเขาทำมาดีแล้ว แต่จะทำให้ วัดบ้านละทาย ศรีษะเกษ
    - จึงเป็นที่มาของถ่ายภาพขณะเสกมีลูกไฟวิ่งจากมือท่านไปสู่กองวัตถุมงคลเป็นอัศจรรย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2012
  9. numthip

อ.ธรรมนูญ สำนักบัวแปดกลีบ : มาลองของหรือเปล่า? ของที่ยกมาก็ดีอยู่แล้ว
    21 ส.ค. 55 : หลวงพ่อลี วัดหัวตลุก : "ท่านท้าวสักกะเทวราชท่านมาเองเลยนะ...มาร่วมโมทนากับคุณด้วย"
    27 ส.ค. 55 : ครูบาสายทอง วัดท่าไม้แดง : "ของที่อยู่ในลังนี้ มีรูปพระเจ้าตากสองพิมพ์ใช่ไหม ท่านมาเองเลยนะ..."
    6 ก.ย. 55 : หลวงพ่อสมบุญ วัดปอแดง : "ของที่ยกมา ไม่ต้องเสกแล้วก็ได้นี่..."
    6 ก.ย. 55 : หลวงปู่ผ่าน วัดป่าโพธิ์แก้ว : "หมูเขี้ยวตันนะ มีชีวิตแล้วนะ คุ้มตัวคนใช้ได้แล้ว"
    21 ส.ค. 55 : พระอาจารย์สมคิด วัดเนินสาธารณ์ : "ผมมีเท่าไหร่ ผมทำให้คุณนิ่มหมดเลย..."
    12 ก.ย. 55 : พระปลัดนิวัติ วัดคมบาง : "เสียลั่นเปรี้ยะๆ รอบพระอุโบสถตลอด ข้างบนเค้าร่วมโมทนาด้วยนะ..."
    15 ก.ย. 55 : หลวงปู่สุภา กันตสีโล : "ทำไมจะสู้เหรียญปี 2466 ไม่ได้... ครูอาจารย์เรามาเสกเองหมด..."
    4-6 ก.ย. 55 : หลวงปู่สงัด วัดสันติคีรีเขต : "พรหมทั้ง 16 ชั้น มาร่วมโมทนากับเธอด้วยนะ...พระฯชุดนี้ หาเทียบได้ยาก..."
    5 พ.ย.55 : หลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน : "ของที่หลวงปู่ฯเสกให้ ไม่ต้องไปเสกเพิ่มแล้วนะ มันเกินแล้ว.."
    5 ธ.ค.55 : หลวงปู่เพ็ง วัดบ้านละทาย : "ของเค้าทำมาดีแล้ว แต่จะทำให้..."
    [​IMG][​IMG] คลิกที่ภาพเพื่อขยาย

งานงวดเข้ามาแล้ว ผมขอค่าหมูทองแดงกับเพื่อนสมาชิกให้รีบโอน หากปัจจัยพร้อมนะครับ จะเริ่มจัดส่งต้นเดือนธันวาคม ศก นี้ แต่หากประสงค์จะเสกเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ ก็จะแล้วเสร็จพร้อมเหรียญกลางเดือน มีนาคม ศก หน้า

ทุกอย่างเป็นไปตามประสงค์ของเพื่อนสมาชิกครับ แต่ผมขอพึ่งสตางค์เพื่อนสมาชิกด้วย (มีเหตุให้ต้องใช้สตางค์เพื่องานนี้แล้วครับ)

ตะกรุด 4 มหาอำนาจ เริ่มโอนได้แล้วนะครับ
    ปัจจัยค่าตะกรุดฯ เป็นไปเพื่อการก่อสร้างอาคารเรียนหลังใหม่ ของโรงเรียนวัดโพธิผักไห่
    ตะกรุดฯชุดนี้ ถ้าเพื่อนสมาชิกไม่รีบ จะไปขอบารมีสายครูบาอาจารย์พี่นิ่มเสกเพิ่มเติมให้นะครับ
    แววๆ ว่าต้นทุนต่อห้องเรียน ตกอยู่ที่ 500,000 บาท ท่านใดใจบุญ พร้อมกับทุนทรัพย์ที่ไม่จำกัด จะรับเป็นเจ้าภาพ ก็ขอโมทนาด้วยครับ
    ทุกท่านจะได้รับใบอนุโมทนาจากทางโรงเรียนนะครับ จะลดภาษีได้มากกว่า<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

....................................

หนังสือ"ปฐมสมโพธิกถา" ที่จะแจกฟรีเล่มหนามาก.... จะจัดส่งพร้อมกระดานชนวนหนุนดวง วัดโพธิผักไห่ เพราะใช้กล่องใหญ่ แข็งแรงปลอดภัยกว่าครับ ระหว่างนี้ ผมค้างของแถมใครบ้าง ทวงด้วยนะครับ เดี๋ยวลืมอีก

สโลแกนเดิม... โปรดรอ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> (ผมลืมแนบหนังสือให้คุณบี ไว้โอกาสหน้านะครับ ต้องขออภัย)<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2012
  10. sylvenus

ขอบคุณที่สละเวลาตอบครับ...ผมเองเมื่อได้อ่าน ก็อยากจะได้คำตอบ
    โดยไม่ได้นึกถึงว่าจะลำบากคุณหนุ่มทิพย์ที่ต้องตอบคำถามซ้ำๆ อย่างนี้มาก่อนหรือไม่ครับ..
    ขอโทษครับ...

ผมเลยอ่านกระทู้ย้อนหลังดูแล้วนะครับ...เกือบจะหมดแล้วครับ
    ที่นี่ก็เกือบตี 4 แล้วครับ...
    ขอมหาอนุโมทนาบุญกับคุณ พี่นิ่ม คุณหนุ่มทิพย์ คุณไพรัช และท่านอื่นๆด้วยนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2012
  11. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง : อานิสงส์ของการสวดมนต์ฯ

ตอน : แม่บ้านผมสวดมนต์มาก เพราะไม่อยากเป็นคนทรง(เจ้าฯ)

โดยพื้นฐานของคนในครอบครัวของผมทุกคนชอบทำบุญ,ใส่บาตร,บริจาคฯ,สร้างพระ,ทำหนังสือแจก,ช่วยเหลือสัตว์

ที่ตกทุกข์ได้ยาก เช่นถ่ายชีวิตวัว,ควาย,รัษาสัตวที่เจ็บป่วยไม่ว่าจะพบเห็นเองหรือมีคนมาบอก ซึ่งเป็นชีวิตประจำวันจน

ปลูกฝังถึงหลานที่เป็นเด็กเล็กๆ ผมมีหลานอยู่ ๒ คน คนหนึ่งตอนนี้อายุ ๑๕ ปีอยูชั้น ม.๓ โรงเรียนอัสสัมชัญฯ คนนี้เป็น

ผู้ชาย เคยเห็นนางไม้ที่ต้นเสาตกน้ำมัน ตอนอายุประมาณ๔-๕ ขวบ อีกคนเป็นผู้หญิงตอนนี้อายุได้ ๑๑ ปี อยู่ชั้น ป.๖

โรงเรียนเซ็นต์โยเซฟฯ เด็กคนนี้เคยเห็นหมาของเขาที่เสียชีวิตไปแล้วได้ ๗ วัน เรื่องมีอยู่ว่าทุกวันเวลาประาณ ๒๑๐๐ น.

เขาจะช่วยแม่ของเขาปิดรั้วบ้านก่อนจะเข้านอน วันนั้นเขาก็ไปช่วยแม่ปิดรั้วบ้านเหมือนเคย พอปิดรั้วเสร็จเมื่อแม่เขากำลัง

จะหันหลังกลับขึ้นบ้าน เขาพูดว่า"แม่ๆ...ไอ้ดอลล่ายังไม่ได้เข้าบ้านเลย..มันยืนอยู่นั่นไงแม่..." พอพูดจบเขาก็กระโดด

เข้ากอดแม่แบบตกใจนิดๆ แล้วหันไปดูใหม่ และพูดว่าไม่มีแล้ว...ก็มันตายไปแล้ว...แต่เมื่อตะกี๊หนูยังเห็นมันยืน ๒ ขาอยู่เลย

แม่เขาหรือลูกสาวผมเขาเป็นคนเก่งเรื่องแบบนี้ เขามีวิธีอธิบายให้ลูกเขาเข้าใจและหันมาเชื่อเรื่องกรรม เรื่องชาติ,เรื่องภพฯ

จึงเป็นเหตุที่ทำให้หลานๆ ผมชอบชวนผมหรือยายของเขาไปวัดไหว้พระเสมอๆ ทำให้ผมเคยคิดว่าอานิสงส์ของการเห็นผีหรือ

แค่เขื่อเรื่องผีว่ามีอยู่จริง ก็ทำให้คนเป็นคนดีได้โดยไม่ต้องสอนกันให้มาก เมื่อ ๕ ปี ที่แล้วค่ำของวันหนึ่งลูกสาวโทรมาหาผม

กับแม่บ้านที่บ้านผมอยู่ที่บางเสาธง เล่าว่าตกใจและใจหายสุดๆ เพราะออกจากห้องน้ำมาหาลูกไม่เจอทั้ง ๒ คน ออกไปดูข้าง

นอกก็แล้ว ถามข้างบ้านก็ไม่มีใครเห็น กลับเข้ามาไปเปิดห้องพระดู พบว่ากำลังนั่งทำสมาธิอยู่ทั้ง ๒ คน ผมถามว่า...มันเคย

ทำเหรอ...ไม่เคย...แล้วมันทำเป็นเหรอ...เพิ่ง ๑๐ ขวบกับ ๗ ขวบ ...ไม่รู้...เหนื่อย แค่นี้นะพ่อสวัสดี...

เรื่องนี้ไม่ได้เขียนเพื่อประชาสัมพันธ์ครอบครัว เพราะทุกท่านกับผมก็คงมีโอกาสพบกันความจริงย่อมปรากฎ แต่ที่เอาในครอบครัว

มาเกริ่นนำเพราะมันของจริงไม่ต้องพิสูจน์ทราบก่อนเขียน และเป็นการหลีกเลี่ยงการพาดพิง ตอนที่ลูกสาวผมคลอดลูกทั้ง ๒ คน

ผมไม่เคยอยู่บ้าน แม่บ้านเล่าให้ฟังทั้งสองครั้งว่า"พ่อไม่อยู่น่ะดีแล้ว...ถ้าพ่ออยู่พ่อกลุ้มใจตาย"ผมถามว่าทำไม? เขาตอบว่า

"มันเจ็บท้อง...ติดต่อโรงพยาบาลแล้ว...รถมารอรับแล้ว...น้ำเดินแล้ว...มันยังนั่งสวดมนต์ใจเย็น...เอาตั้งแต่ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก...

จนจบคาถาชินบัญชร...กรวดน้ำเสร็จถึงจะไปขึ้นรถ...ถ้าพ่ออยู่ แม่ว่าพ่อต้องลากมันขึ้นรถตั้งแต่รถมารอแล้ว" สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นตาม

ที่ลูกๆเห็นพ่อเห็นแม่ทำก็เลยทำตาม แต่ส่วนใหญ่ลูกๆผมจะสวดมนต์ตามอย่างแม่เสียมากกว่า เพราะผมไม่ค่อยอยู่บ้าน อย่างผม

ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ลูกสวดบทสำคัญๆ เท่านั้น ถามว่าแม่บ้านผมสวดมนต์เก่งหรือ? เปล่า...แต่เดิมก็ไหว้พระแล้วก็กรวดน้ำเท่านั้น

แต่ในช่วงระยะที่ผมลาออกจากราชการแล้ว เวลากลับมาบ้านสังเกตเห็นแม่บ้านสวดมนต์นานขึ้น สวดเสียงดัง กรวดน้ำก็เสียงดัง

ลูกชายผมเขาชอบล้อแม่เขาเกี่ยวกับเรื่องการกรวดน้ำแผ่ส่วนกุศลของแม่เขา เช่น เอ้า...ทุกท่านระวังตัวรีบมารับให้ทัน ถ้าวิ่งเข้ามา

รับไม่ทันเดี๋ยวอด ครั้งแรกๆ ผมก็ไม่เข้าใจจึงถามลูกชายว่าอะไรกันเหรอ? ลูกบอกพ่อคอยฟังตอนแม่เขาแผ่ส่วนบุญ ไม่รู้จะรีบไปไหน

เรียกมารับกันหมดจำไม่ได้ว่ามีใครบ้าง!! นานๆเข้าหลายปีเข้าผมก็ถามเขาแบบธรรมดาๆ ว่าสวดบทอะไรบ้าง เอามาจากไหน? เขาบอก

ตามที่เขาสวด ส่วนที่มาเขาก็บอกว่าเอามาจากหนังสือที่"ลูกหนุ่ย"ซื้อมาให้อ่าน คือหนังสือพระที่ลูกชายผมจะหาหนังสือที่มีเรื่องราวของ

พระสุปะฏิปันโน เอามาให้แม่เขาอ่าน ...ผมถามเขาว่า นึกยังไง เพราะเดี๋ยวนี้สวดมนต์ก็มากทำบุญก็มากมีอะไรหรือใครทักอะไรมา?

เขาตอบว่าถ้าไม่ถามก็ไม่บอก จะบอกก็กลัวพ่อจะล้อหาว่างมงาย...แล้วเขาก็เล่าให้ฟังดังนี้.-

พ่อรู้ไหมตั้งแต่เราย้ายจากสัตหีบมาอยู่อุดมสุขฯ ไม่ว่าใครแถวนี้ทั้งแม่ใหญ่,ป้าผิว,น้าหงิม เวลาเขาไปหาเจ้าเข้าทรง เขาจะต้องเอาแม่ไป

เป็นเพื่อนทุกครั้ง ทั้งๆ ที่พ่อก็รู้ว่าแม่ไม่ชอบเลยจริงๆ แต่พวกนี้เขาเคยมีบุญคุณกับเรา ก็ทำให้จำเป็นต้องไปกับเขาทุกครั้ง ขนาดตำหนัก

อยู่แถวบางแคเขายังไปกัน ทุกตำหนักเขาชอบทักว่า"เธอคนนั้นต้องเป็นคนทรงเร็วๆนี้"ทั้งๆที่แม่ก็ไม่เคยเข้าไปหาหรือไปใกล้ๆ หรือถามโน่น

ถามนี่เหมือนคนอื่น แล้วทุกที่แม่ก็จะตอบเขาไปว่าไม่เอาไม่เป็นและไม่ชอบ อยากทำมาหากินตามปกติ มาแปลกใจที่บางแคเขาให้

กุมารทองมาองค์หนึ่ง พอตอนกลางคืนก็มีเด็กมาเข้าฝันบอกว่าชื่อจักรทอง และพูดว่าหนูขออยู่กับน้านะ(เป็นเด็กคนเดียวกับที่เคยเกริ่น

ไปว่า ลูกชายผมเคยไล่ตี)และทุกที่จะทักว่าจะต้องเป็นที่ประทับทรงให้"พระนางเรือล่ม"เหมือนกันหมด ตอนหลังๆ ถูกทักมากๆเข้าก็เกิด

ความรำคาญ แม่เลยตอบทุกที่ไปเหมือนๆกันว่า "ถ้าจะให้เป็นคนทรงต้องมาทำให้รวยก่อน เวลาใครเดือดร้อนมาจะได้มีเงินแจกคนที่

มาหา และแจกดอกไม้ฟรีไม่เอาเงิน ถ้าทำได้อย่างนั้นก็จะยอมเป็นให้" แม่ตอบไปแล้วแม่ก็กลัวโดยเฉพาะที่บางจาก กล่าวอาฆาตว่า

"ทำเป็นไม่เชื่อระวังจะต้องแก้ผ้าเต้นระบำ"แม่เลยโมโหท้าไปเลยว่า ไม่กลัวอยากทำอะไรก็ทำ...พอกลับมาบ้านก็สวดมนต์ไหว้พระ

บอกกล่าวหมดเพราะกลัว บังเอิญไปอ่านหนังสือเจอมีพระบอกว่า"การที่เป็นคนทรง เพราะเคยทำกรรมร่วมกันมา ทั้งกรรมดีและกรรม

ไม่ดี จึงต้องมาร่วมกันทำดีชดใช้หรือช่วยกันสร้างบุญด้วยการเป็นคนทรง วิธีแก้คือต้องทำบุญ,สวดมนต์,กรวดน้ำให้เขา ผลบุญจะช่วย

ให้เราไม่ต้องเป็นคนทรง" เพราะมันทดแทนกันได้ ตั้งแต่นั้นมาแม่ก็เลยทำอย่างที่พ่อเห็นฯ

เรื่องผ่านมา ๒๐ กว่าปีแล้ว แม่บ้านผมก็ไม่มีทีท่าว่าจะต้องเป็นคนทรง พอบอกว่าอยากเขียนเรื่องนี้ก็มานั่งให้ข้อมูล แต่ที่จำไม่ได้คือ

อ่านวิธีแก้ของพระสุปะฏิปันโนองค์ไหน ผมคิดว่าบางท่านอาจจะเคยเห็นเคยได้ยินคนทัก คนรู้จักแบบแม่บ้านผม จะได้เอาไปบอกต่อ

เผื่อจะช่วยได้...ครอบครัวผมทุกคนเรียนสายวิทย์ทั้งหมด และมีความเชื่อว่าถ้าผีมีจริง ผีสู้เราไม่ได้ แต่อาจจะบอกอะไรเราได้........

ขอขอบคุณมากครับ

ปล.คุณเมฆดำ.คุณNERESTTSEWEN,คุณศนิวาร,คุณVICTORVEE,คุณ R-LEX ผมฝากหนังสือ พระปฐมสมโพธิกถา กับคุณ

หนุ่มทิพย์ฯ ไปให้แล้ว พร้อมค่าจัดส่ง ส่วน HANADA 9 หายหน้าไปนาน ถ้าต้องการเอาไปอ่านหรือเอาไปถวายพระ,ถวายวัด

ติดต่อขอรับได้จากคุณหนุ่มทิพย์ฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2012
  12. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงมีเรื่องเล่าของทางวังหลวงแล้วไม่ทราบมีเรื่องเล่าของทางวังหน้าไหมครับ พอดีผมกำลังศึกษาประวัติของทั้งวังหลวงกับวังหน้าครับ เพราะอ่านจากบทความที่คุณลุงเล่าคุณปู่น่าจะทันยุคเจ้านายวังหน้าพระองค์เจ้ายอดยิ่งยศ หรือไม่ก็สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมารองค์แรก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2012
  13. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    คุณทิพย์ครับ ลำดับที่ 33 โอนเงิน 2000.33 วันที่ 7 ธค55 เวลา 8.31น ครับ

ผมไม่รีบรับของครับ รอได้

ถ้ามีพระปิดตาของพี่นิ่มอีกก็อยากบูชาอีกนะครับ ขอขอบคุณ

14. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณพ่อประดู่

15. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ขอบคุณครับคุณอา สำหรับหนังสือ เล่มที่ได้จากคุณอา จะขอบริจาคต่อนะครับ เพราะผมได้จากพี่ทิพย์แล้วเล่มนึง ขอบคุณอีกครั้งครับ

16. numthip

ตอนนี้นับรุ่นพระปิดตาของพี่นิ่มแล้วเยอะมาก
    แต่ที่มีประสบการณ์มากที่สุดเป็นรุ่นที่แจกทหาร ไว้จะเรียบเรียงให้
    และรุ่นที่แพงและถามหากันมากที่สุด ในพื้นที่ คือรุ่น หลวงปู่ห้วย ตอนนี้หากันที่5พันบาท

หลวงปู่ห้วย เป็นพระที่คนพื้นที่รักมาก และมีลูกศิษย์ลูกหาเยอะ ก็ไม่แปลกครับ

ไว้รอรุ่นที่ผมจะแนะนำดีกว่า... ขอรอส่งของให้เสร็จก่อน เป็นรุ่นทิ้งทวนของผมกับพี่นิ่ม และเป็นรุ่นที่เพื่อนสมาชิก จะได้มีส่วนร่วมในการจารึกประวัติศาสตร์ด้วยกัน

.

17. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ พี่ศนิวารและคุณลุง"พ่อประดู่09"
    นานๆ ได้เข้ามาที มีเรื่องให้ติดตามอ่าน(ย้อนหลัง) เพิ่มพูนความรู้เยอะมากเลย
    ขอบคุณมากครับ.

18. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012

19. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ขอกราบขอบพระคุณคุณลุง พ่อประดู่09 ที่กรุณามอบหนังสือปฐมสมโพธิกถาให้ (ขออนุญาตเรียกคุณลุงนะครับ คิดว่าพ่อประดู่น่าจะอายุมากกว่าคุณพ่อของผม ถ้ายังอยู่ พ่อผมก็ 62 ปีเศษ) จะตั้งใจอ่านให้จบโดยไว ครับผม

ส่วนที่อยู่จัดส่ง จะขออนุญาตส่งไปทางข้อความส่วนตัวของพี่ทิพย์นะครับ

20. numthip

คุณไพบูลย์ ไกรศรี เจ้าของอู่ช่างไพบูลย์ ที่บ่อทอง
    ว่างจากลูกค้า เห็นกระสุนเหลือ กระป๋องซ่อมยิงก็ไม่มี เลยเอาพระเครื่องฯเป็นเป้าแทน...

เพื่อนสมาชิกอย่าเอาอย่างฟังแค่เอาเพลิน

คุณไพบูลย์ยิงด้วยลูกโม่เกือบยี่สิบนัด มีไม่ออกอยู่2ชิ้น
    เป็นเหรียญ1 ผง1

เหรียญฯเก่า แพงแล้ว แต่หาได้
    ผง 199 บาท กำลังไปสืบมาให้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้