เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งก่อนแจกฟรีไปแล้ว. ...จบไป

ครั้งนี้พี่นิ่มให้แร่เหล็กไหลมา จึงตั้งใจใส่หลอดในน้ำมันแม่ทัพ จะทำได้ประมาณ50หลอด

พี่นิ่มตั้งราคาไว้แล้ว ไม่แพงเลย แต่ผมย้ำว่าหลวงปู่บัวห้ามขาย พี่นิ่มก็นึกขึ้นได้

แต่ของมีต้นทุนครับ และมีน้อยด้วย เลยจะให้สิทธิ์เฉพาะเพื่อนสมาชิกที่โอนจองเหรียญภายในวันนี้ก่อนเที่ยง(ร่นจากวันที5 ธ.ค.55)

ย้ำว่าได้เฉพาะสิทธิ์คนละหลอดนะครับ ส่วนวิธีการยังนึกไม่ออก ถ้าง่ายก็ไม่เห็นค่า
    .............
    ผมยังไม่ได้ลงรูปงานยกช่อฟ้าวัดป่าแดงให้เพื่อนสมาชิกได้โมทนา ขอเวลาหน่อยครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  2. numthip

วันนี้พี่นิ่มอยู่ในงานพิธีฯของท่านเจ้าคุณเที่ยง ที่วัดสำนักขาม พนัสนิคม ชลบุรี
    มีงานพุทธาภิเษก อธิฐานจิต
    มีพระเกจิอาจารย์หลายรูป
    หลวงพ่อสิน, หลวงพ่อฟู, หลวงพ่อเชย, หลวงพ่อขวัญ ฯลฯ

บันทึกเป็นประวัติ

3. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีสิทธิจอง ก็ขอจองครับ

4. jomaker

jomaker เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคนที่จองตะกรุด4มหาอำนาจ
    ได้สิทธิ์ น้ำมันเหล็กไหล50หลอดร่วมด้วยไหมครับ อยากได้

ถ้าได้ขอจองด้วย 1หลอด ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  5. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณพ่อประดู่ วันนี้วันลอยกระทง ขอเพิ่มเรื่องประวัติการลอยกระทง หรือการลอยกระทงในสมัยก่อนหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

6. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    แจ้งการโอนเงินทำบุญตะกรุดสี่มหาอำนาจและเหรียญกรมหลวงเนื้อชนวนที่จองเพิ่ม เป็นเงินจำนวน 2000.70 บาท จาก KTB*143-0-03479-3 เวลา 20.21 น. ครับ

7. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินเรื่องเล่าคล้าย ๆ กันเรื่องพนันเอาไข่ไก่เจ้าไปกิน

แล้วก็มีอีกเรื่องคือ เจ้าหลบกระบอง

เรื่องมีอยู่ว่าแถว ๆ หอเจ้า(สร้างขนาดใหญ่เป็นศาลาหลังย่อม ๆ )
    มีไก่ป่าเยอะมาก มีคนที่ไปทำไร่อยู่ใกล้ ๆ แถวนั้นเห็นไก่ป่าเยอะเป็นฝูง ๆ
    เกิดอยากกินไก่จึงขว้างพร้าที่ใช้ถางป่าเข้าไปกลางฝูงไก่ หวังจะได้ไก่ไปกิน
    แต่ไม่ถูก ฝูงไก่แตกฮือบินหนีไป แต่แปลกคือพอเข้าไปจะเก็บเอาพร้าคืน
    กลับหาไม่เจอทั้งที่เป็นลานโล่ง ๆ ด้วยความเสียดายพร้าจึงบนเจ้าบอกว่า
    ถ้าได้พร้าคืนจะถวายงิ้ว ๑ โรง พอบนเสร็จก็พบพร้าหล่นอยู่ใกล้ ๆ
    ทั้ง ๆ ที่ตรงนั้นเป็นที่โล่ง ๆ เคยหาและเดินผ่านหลายรอบแล้ว บทจะเจอก็เจอ
    พอได้พร้าคืนแล้ว คาดว่าแกคงเสียดายเงินค่าจ้างงิ้ว แกไปชวนเพื่อนมา
    คนหนึ่ง ตัดไม้ทำกระบองเหมือนพวกงิ้วใช้รบกัน พอไปถึงก็จุดธูปบอกว่า
    จะเล่นงิ้วถวายตอนรบกัน ว่าแล้วทั้งสองคนก็ขึ้นบนศาล ทำท่าเหมือนงิ้ว
    ปากร้องว้ากเพ้ย ตุงแฉ่ เอากระบองหวดกันอุตลุด รุกไล่ฟาดฟัน สมจริงสมจัง
    บางทีกระบองพลาดถูกช้างม้าตุ๊กตาของถวายแตกกระจาย รบกันจนเหนื่อยหอบ
    พอหมดแรงก็บอกเจ้าว่าจบแล้วขอลา แล้วพากันกลับ

ปรากฏว่าในหมู่บ้านเจ้าไปเข้าคนทรงบอกว่า
    "ตอนบ่าย ๆ คนชื่อ.....
    มันเอาพร้าขว้างใส่ไก่กู กูเลยซ่อนไว้ มันบนว่าถ้าได้คืนจะถวายงิ้ว
    ก็เลยคืนให้มัน พอสักพักมันมาเล่นงิ้วให้กูดูถึงในศาล กูได้ดูงิ้วสนุกมาก
    มันเล่นได้ถึงใจดี มันใช้หอเจ้าเป็นโรงงิ้ว รบกันสนั่นหวั่นไหว ช้างม้า แจกัน
    แก้วน้ำ ถ้วยจาน โอ่งไห คนรับใช้พังยับกระจุยกระจาย ฉิบหายหมด
    แม้แต่กูยังต้องวิ่งหลบกระบองของมัน ตั้งแต่กูดูงิ้วมามีครั้งนี้นี่แหละ
    สนุกถึงใจจริง ๆ ที่มานี้มาบอกให้เอาข้าวของ เครื่องใช้ไปถวายให้ใหม่หน่อย"

พวกชาวบ้านเลยไปถามคนคนนั้น แกยอมรับว่าจริงแล้วเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง
    ตรงกับเจ้าบอกทุกอย่าง เป็นอันว่าพวกลูกช้างทั้งหลายเลยต้องยกพลไปทำความสะอาดหอเจ้าพร้อมกับหาของไปถวายให้ใหม่

นับว่าเป็นเจ้าที่ใจดี มีอารมณ์ขันจริง ๆ ถ้าเป็นเจ้าองค์อื่นคงมีเดี้ยงกันไปข้าง

8. numthip

เล่าบ้าง..... แอบเอาของเก่ามาเล่าหากิน ใครฟังแล้วเบื่อก็ข้ามไปนะครับ

เหตุเกิดที่ชัยนาท วัดคังคาว คนเล่าชื่อพี่ดุ๊ค(ธีระยุทธ์ แก่นมั่น) เป็นเด็กถือปินโตให้หลวงพ่อกวย

ความว่า......

ใครเคยดูหนังกลางแปลง ในวัด หรือโรงเรียน คงจะจำบรรยากาศกันได้

ต้องฉายตอนกลางคืนเท่านั้น สนามฟุตบอลบ้าง หน้าที่ว่าการบ้าง บริเวณวัดบ้าง (แต่บริเวณวัด น่ากลัว ถ้าฉายหนังผี จะน่ากลัวมากขึ้น)

ผมทันได้ดูหนังพากย์สด มันส์มาก คนพากย์เก่ง คงพากย์มาหลายที่แล้ว แถบไม่ต้องอ่านสคริปฯ

พี่ดุ๊คตอนเป็นวัยรุ่น บ้านแกอยู่ใกล้วัดคังคาว พอมีงานวัดหรือหนัง ก็ต้องไปเที่ยวเป็นธรรมดา แต่ครั้งนี้ไม่ธรรมดา เพราะน้าชายไปด้วย เลยไม่ได้ซ่า

เมื่อไม่ได้ซ่า ก็นั่งกินเหล้าไปดูหนังไป ได้ที่ก็ลุกไม่ไหว นั่งตาปรืออยู่อย่างนั้น จะกลับก่อนก็ไม่ได้ หนังกำลังสนุก น้าชายยังไม่กลับ

ระหว่างดูหนัง เมื่อหนังจบหรือเปลี่ยนม้วน ทางคนฉายหนัง จะเปิดอาร์ค (ตัวฉายแสง) เพื่อระบายความร้อน แสงไฟจากเครื่องฉาย ก็อยู่ข้างๆคนดูนั่นแหละ ก็จะสว่างวาบมาที พอให้มองเห็นหน้ากันถนัดชัด

ระหว่างกำลังจะเปลี่ยนม้วน ก็จะมืดลงพักหนึ่ง เพราะไม่มีการฉายแสงใส่จอภาพพยนต์
    พี่ดุ๊คก็กึ่งนั่งกึ่งนอน ก็เห็นเปลวไฟจากปากกระบอกปืนด้านหน้าวาบขึ้น และวาบขึ้นแบบนี้อีกสองหน เพราะเสียงปืนที่ดังไม่สุด ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นด้านหน้าเยื้องไปข้างๆตัว

เป็นการยิงใส่กันจากด้านหลัง คนโดนยิงใส่อยู่ด้านหน้าพี่ดุ๊คไปไม่กี่ก้าว หนสองหนแรก ยังไม่รู้ตัว มารู้ตัวตอนโดนหนที่สาม

ระหว่างนั้น คนฉายภาพพยนต์ก็เปิดอาร์คพอดี แสงไฟส่องให้เห็นหน้ากันถนัด ทำให้รู้ว่าคู่อริมาเยี่ยม

คนที่นั่งให้เขายิงตั้งสามนัด ก็ชักมีดออกมาจ้วงคนยิง

คนนั่งดูทั้งเมาและไม่เมาก็ลุกฮือกันแตกตื่น

จำไม่ได้ว่าหนังเรื่องอะไร แต่บู้ชมัด สร้างเมาเลย....

หนังเรื่องนี้ ฉายแก้บนหน้าศาลาถวายหลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว (เห็นกันแต่รูปหล่อ คนรุ่นนี้ไม่เคยมีใครทันเห็น)

พี่ดุ๊คแกเชื่อถือหลวงพ่อเฒ่ามาก แม้ไม่เคยมีใครได้ทันเห็น แต่หลวงพ่อกวย ท่านก็ไปปลุกเสกให้ประจำ

โดยเฉพาะเหรียญรุ่นสอง ของทางโรงเรียน ผู้อำนวยการมอบให้พี่ดุ๊คมาหนึ่งถุง เป็นค่าตอบแทนที่นำคณะมาเตะฟุตบอล (เข้าใจว่างานกุศล)

.....................................

มีคนที่พี่ดุ๊คแกรู้จัก เอ่ยชื่อให้ผมฟัง แต่ผมไม่จำ
    พี่ดุ๊คเล่าว่า แกมีลูกชายหลายคน แต่คนหัวโปรดอยากให้เรียนตำรวจ

เป็นคนมีเงิน แต่ไม่มีพวก ไม่รู้จะติดสินบนให้ใคร ก็เลยมาติดสินบนให้หลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาวแทน

ไปกราบรูปหล่อท่าน แล้วบอกว่า จะหาละคร หาลิเก 4 คณะมาถวาย หากลูกชายสอบนายร้อยได้

แล้วก็ได้จริงๆ ถึงวันที่ต้องหาละคร หาลิเกมาแก้บน แกก็ไปเอาวิทยุมา 4 เครื่อง แล้วเปิดคนละสถานีให้หลวงพ่อเฒ่าฟัง

...........ตกดึก นอนเพลินๆ ก็ฝันเห็นหลวงพ่อเฒ่ามาหา แล้วบอกว่า ..."เออ...กูเสียรู้มึง..."..............................

9. Daverko

Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

รอกติการับน้ำมันค่ะ..:cool::cool:

10. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงิน ลำดับ 18 ค่าตะกรุด 1600.08 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      163.1 KB
      เปิดดู:
      31
  11. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทิพย์วันนี้ผมโอนเงิน 1,000.- บาท ลำดับที่ 23 เป็นค่าเหรียญฯ แล้วครับขอบคุณครับ

12. numthip

ผมนับได้ประมาณ40หลอดแล้ว ถึง50หลอดเมื่อไรก็เมื่อนั้น

50หลอดนี้แม้ไม่ใช่หัวเชื้อเหมือน8หลอดแรก แต่ก็เป็น50หลอดสุดท้ายที่จะมี

เป็น50หลอดที่เสกนานที่สุด เดือดแล้วเดือดอีก....

แร่เหล็กไหลมีพอครับ แต่น้ำมันฯมีเท่านี้ (8หลอดก่อนหน้านี้ ผมขอทำบันทึกรายชื่อเจ้าของจารึกฝากไว้)

ผมอยากปิดจ๊อปเร็วๆครับ จะได้มีเวลาส่วนตัวบ้าง เอารถเข้าศูนย์ฯมา3อาทิตย์แล้วไม่เคยเข้าไปดูเลย

.

13. วต

วต เป็นที่รู้จักกันดี

จองเหรียญพระเจ้าตากเนื้อชนวน 1 องค์

14. วต

โอนแล้ว560.09 บาท วัน29/11/55 เวลา 9.43น ค่าเหรียญพระเจ้าตากเนื้อชนวน+ค่าส่ง ที่อยู่ทางpm อนุโมทนา

15. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ R-LEX ด้วยความขอบคุณ ผมเขียนไม่ได้หรอกครับเรื่องประวัติการลอยกระทง คือผมไม่มีข้อสรุปเกี่ยวกับ

ประวัติและหลักฐาน และถ้าเขียนก็จะไปทับทางการเขียนที่เป็นวิชาการ ซึ่งผมไม่มีความรู้ถึงขนาดนั้น ยกตัวอย่างผม

เคยเจอข้อความที่คิดจะเอามาอ้างอิง พบคำขึ้นต้นทำนองว่าประเพณีลอยกระทงของประเทศไทยมีมาตั้งแต่สุโขทัยฯ

ผมก็ต้องจบตั้งแต่ประโยคทำนองนี้เพราะคำว่าประเทศไทย ผมคิดว่าไม่น่าจะนานถึงขนาดนั้น องค์ประกอบของประเทศ

ตามสากลน่าจะประกอบด้วย ๑. มีดินแดนและมีอาณาเขตที่แน่นอน ๒. ต้องมีพลเมือง ๓. มีกฎหมาย ๔. และกฎหมายต้อง

มีผลบังคับใช้ สรุปก็คือต้องมีครบทั้ง ๔ อย่างจึงจะเป็นประเทศฯ แล้วประเทศไทยอย่างที่เราเห็นทุกวันนี้ มีองค์ประกอบ

ครบ ๔ อย่างเมื่อไหร่? (เรียกอาณาจักรก็น่าจะพอ) ผมเองก็จบมานานแล้ว และหนังสือก็หายหมดตามที่เคยเล่าไปแล้ว...

แต่ก็จะไม่ให้ความต้องการของคุณสูญเปล่า ผมขอตอบออกนอกวิชาการก็แล้วกันว่า"การลอยกระทงหรือการลอยประทีปเป็น

ความเชื่อของพราหมณ์หรือศาสนาพราหมณ์" คือมีมาก่อนศาสนาพุทธไม่น้อยกว่าพันกว่าปี อย่าลืมว่าพระพุทธองค์ก็มาจาก

ตระกูลพราหมณ์ และศาสนาพุทธก็น่าจะเกิดจากการที่พระพุทธองค์จะทรงหนีให้พ้นพราหมณ์ แต่ก็หนีไม่ได้จริง เพราะเมื่อ

ตรัสรู้แล้ว โอกาสแรกของศาสนาพุทธ ก็ไปเริ่มที่พราหมณ์ก่อน ไม่ได้ไปเริ่มที่วรรณะกษัตริย์, แพศย์, หรือศูทรฯ อะไรเหล่า

นี้เป็นต้น อีกอย่างหนึ่งคุณกับผมไม่รู้จักกัน ตอบมากไปเดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ เอาเป็นว่าอย่างที่รู้กันในข้อเขียนของผม

ที่เคยบอกว่าผมชอบอ่านและอ่านมาก ขนาดร้านให้เช่าหนังสือที่อ่าวอุดมฯศรีราชา บอกผมว่า ที่ร้านนี้ไม่มีหนังสือให้กัปตัน

อ่านแล้ว ร้านให้เช่าหนังสือที่ตลาดอุดมสุขฯ บอกว่าที่ร้านผมไม่มีหนังสืออะไรเหลือให้พี่กับลูกชายพี่อ่านอีกแล้ว ไม่ว่าจะเป็น

หนังสือไทยหรือหนังสือกำลังภายในฯ นั่นมันก็นานแล้วประมาณ พ.ศ. ๒๕๒๔ ผมอ่านหนังสือผมจะเปรียบเทียบที่มาที่ไป

ตลอดจนเวลาหรือข้ออ้างอิง ตอนผมเรียนรัฐศาสตร์ ผมเรียนสาขา "การเมืองการปกครองเปรียบเทียบ เอกความสัมพันธ์

ระหว่างประเทศ" หลักสูตรก็จะต้องเรียนเปรียบเทียบทั้งการเมือง,การปกครอง,สังคม และการศาสนา ผมก็ต้องเรียนทุกศาสนา

และทุกลัทธิที่สำคัญๆ ที่มีอิทธิพลต่อคนในสังคมหนึ่งๆ เช่น ลัทธิขงจื้อ,เม่งจื้อ,ม้อจื้อ,เล่าจื้อ และศาสนา พุทธ,คริสต์,อิสลาม

และ เชน (อย่าเอาไปรวมกับเซน เพราะเชน มีศาสดาคือพระมหาวีระวงษ์) คำว่าเปรียบเทียบ มันก็ต้องเปรียบเทียบกันทุกด้าน

ทำให้ผมเห็นว่าแต่ละอย่างมีความต่างทั้งที่มาที่ไป และได้มุมมองหลายๆด้าน เพราะฉะนั้นเวลาผมฟังใครเล่าหรืออ่านข้อเขียนใคร

ผมจะคิดว่าเขาถูกเสมอ เพราะผมคิดเสมอว่าที่มาที่ไปมันมีมาก อย่างลอยกระทง ผมเปิดดูเวปพอเห็นคำว่ามีมาแต่สุโขทัย ประมาณ

จศ....ผมก็เลยอ่านแต่ไม่เอามาเขียน เพราะบางที่ผมพบว่าเราเอา จศ.มาใช้เมื่อ พ.ศ. ๑๑๘๒ หรือปี พ.ศ.๑๑๘๒ คือ จศ. ๑ ดังนั้น

เวลาเราจะทำ จศ.เป็น พ.ศ. ต้องบวกด้วย ๑๑๘๑ ถ้าผมเขียนประวัติลอยกระทงให้คุณอ่าน ก็อาจจะถูกของผมแต่อาจจะไม่ถูกของคนอื่น

หรือไม่ผมก็ต้องนั่งเขียนเป็นวันๆ เอามาให้หมดทุกอ้างอิงฯ นี่ผมเกือบลืมนับบันทึกกับจารึก ที่อ้างกันว่าเป็นที่มาของเรื่องการลอยกระทง

แต่มีไม้เอกไม้โทอยู่ในบันทึกนั้น โดยความจริงไม้เอกไม้โทน่าจะมีเมื่อรัชกาลที่ ๓ นี่เอง เมื่อจบรัฐศาสตร์แล้วผมมาต่อด้วย การเรียน

กฎหมาย สิ่งที่ผมประทับใจในการเรียนกฎหมายก็คือ "ผมได้มีความรู้เพิ่มขึ้นจากที่เคยอ่านเอง ก็คือผมมีความเข้าใจคำว่า ตีความตาม

ตัวอักษร" ถึงตอนนี้แล้วคงเข้าใจผมนะครับว่า ทำไมผมถึงเขียนแต่เรื่องเล่า แม่บ้านผมชอบอ่านและประทับใจกับเรื่องราวที่เกี่ยวกับ

พระสุปะฏิปันโนเป็นอย่างมาก เพราะทุกๆท่านที่เราคิดว่าท่านเก่งท่านก็ได้แต่ หัวเราะ หึๆ ขนาดระดับหลวงปู่ตื้อปราบผีก็ไม่มีคาถา แต่

ใช้วิธีจุดไฟขี้ไต้เอาไปรนไข่ผี ผมรู้เรื่องลอยกระทงดีที่สุดอยู่เรื่องเดียวคือ ทุกปีเมื่อถึงวันลอยกระทง ผมจะต้องเขียนทำคำอธิษฐานที่ใช้

เวลาลอยกระทงไว้เยอะๆ ทำไว้หลายๆแผ่น ปีนี้ก็เหมือนกัน โผล่หน้ามาก็จะบอกว่าลุง,ตา หนูทำหายไปแล้ว ปีที่แล้วที่ให้มาหนูจำไม่ได้

ขอใหม่นะ...นะๆ...ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมมีความตั้งใจไว้แต่แรกว่า จะเขียนและตอบกระทู้ให้รวมได้ ๑๐๘ ข้อความ ให้ได้ก่อนสิ้นปีนี้ แล้วก็จะหยุดพักฯ นี่ก็ใกล้ครบแล้วคงจะ

รบกวนหน้ากระทู้อีกไม่นานนักฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2012
  16. numthip

พี่นิ่มอยู่ในงานพิธีฯที่วัดพลับพลา เน้นให้หมูทองแดงเข้มขลังก่อนจัดส่งให้เพื่อนสมาชิกต้นเดือนนี้

รายนามพระเกจิที่วัดพลับพลา 29 พ.ย. 55 จันทบุรี

ชุดที่ 1 เวลา 10.59-13.09 น.

1 พระราชจันทโมลี เจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี วัดบูรพาพิทยาราม ประธานจุดเทียนชัย

2 พระเทพสุเมธมุนี วัดโยธานิมิต ตราด

3 พระครูประภัสร์วุฒิคุณ (ท่านพ่อสนธ์) วัดทุ่งพระ สระแก้ว (ศิษย์หลวงพ่อจาด วัดบางกระเบา)

4 ท่านพ่อต่วน วัดเนินดินแดง ท่าใหม่ จันทบุรี

5 ท่านพ่อสวาท วัดอ่าวหมู แหลมสิงห์ จันทบุรี

6 ท่านพ่อทองหล่อ วัดศรีเมือง ท่าใหม่ จันทบุรี

7 หลวงพ่อมาลัย วัดบางหญ้าแพรก สมุทรปราการ

8 ท่านพ่ออ่อง วัดเขาวงกต แก่งหางแมว จันทบุรี

9 ท่านพ่อประเวศน์ วัดป่าคลองมะลิ มะขาม จันทบุรี

10 หลวงปู่ผ่าน วัดโพธิ์แก้ว อ.ศรีมหาโพธิ์ ปราจีนบุรี

11 พระครูพิศาลบุญญาภิวัฒน์ (หลวงพ่อบุญเลิศ) เจ้าอาวาสวัดพลับพลา จุดเทียนพระพุทธมนต์ซ้ายขวา

พระพิธีธรรมวัดสระแก้วพระอารามหลวง จ.สระแก้ว สวดพระคาถาจุดเทียนชัย และพระคาถามหามังคลาภิเษก

ชุดที่ 2 เวลา 13.09-15.09 น.

1 หลวงพ่อเพิ่ม วัดป้อมแก้ว อยุธยา

2 หลวงพ่ออุดม วัดพิชัยสงคราม อยุธยา

3 หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ อยุธยา ( ศิษย์หลวงพ่อกลั่น )

4 หลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ สมุทรปราการ ( ศิษย์หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย )

5 หลวงพ่อหลาย วัดคันลัด พระประแดง สมุทรปราการ

6 หลวงพ่อเสน่ห์ วัดนิยมยาตรา สมุทรปราการ

7 หลวงพ่ออาลัย วัดบางหญ้าแพรก สมุทรปราการ

8 พระราชสิทธิวิมล หลวงพ่อจวบ วัดระฆัง กรุงเทพ

9 หลวงพ่อบุญ วัดทุ่งเหียง พนัสนิคม

10 หลวงพ่อจอย วัดโนนไทย นครราชสีมา ( ศิษย์หลวงพ่อคูณ )

11 หลวงพ่อบุญ วัดปอแดง ปักธงชัย นครราชสีมา

12 หลวงพ่อเลื่อน วัดนางเหริญ ปักธงชัย นครราชสีมา

13 หลวงปู่ฮก วัดมาบลำบิด บ้านบึง ชลบุรี

พระพิธีธรรมวัดคูหาสวรรค์ กระแสร์บน ระยอง นำโดยท่านพ่อจาย และคณะ สวดพระคาถามหามังคลาภิเษก พระคาถาทิพยมนต์

ชุดที่ 3 เวลา 15.09-17.09 น.

1 หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่ ระยอง ( ศิษย์หลวงปู่ทิม )

2 หลวงพ่ออาจ วัดตะพุนทอง ระยอง

3 หลวงพ่ออุดร วัดหนองจรเข้ แกลง ระยอง

4 หลวงพ่อเจียง วัดเนินหย่อง แกลง ระยอง

5 หลวงพ่อต้อย วัดโยธานิมิต จันทบุรี

6 หลวงพ่อนุช วัดสนธ์ทอง นายายอาม จันทบุรี

7 พระอาจารย์นิวัต(ลพ.ตุ๊กแก) วัดคมบาง จันทบุรี

8 พระญาณมงคล (อาจารย์สมคิด ปโยคจิตโต ) วัดเขาวงศ์ อู่ทอง สุพรรณบุรี ( ศิษย์หลวงปู่ฝั้น อาจาโร )

9 พระอาจารย์หนึ่ง วัดภูตะมะ แม่ฮ่องสอน

10 หลวงปู่เจียร วัดถ้ำสว่างอารมณ์ เพชรบุรี (ศิษย์หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ)

พระพิธีธรรมวัดนครสวรรค์ (พระอารามหลวง)สวดพระคาถามหามังคลาภิเษก พระคาถาเมตตาใหญ่ แคล้วคลาด มหาอุตม์ และพระคาถาดับเทียนชัย

ขอขอบคุณข้อมูลจากคุณตู่จันทบุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  17. วต

ไม่แน่ใจ ว่า เป็นพระอาจารย์สมคิด วัดเนินสาธารณ์ หรือเปล่าที่คุณหนุ่มทิพย์เคยลงไว้

18. numthip

ว้า...ปล่อยไก่อีกแล้ว...เป็นดังนั้นครับ ผมจำสับสน ต้องขออภัย

เสร็จพิธีนี้ ผมจะจัดส่งหมูฯให้เพื่อนสมาชิกที่จองไว้เพียวๆนะครับ

19. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับคุณทิพย์ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
    ห่างหายไปนานครับด้วยภาระกิจการงาน ต้องเดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยๆเลยไม่ได้เข้าทักทายคุณทิพย์และเพื่อนสมาชิกเลยครับ
    คุณทิพย์ครับ แจ้งการโอนค่าเหรียญครับเงินเดือนออกก็โอนเลยครับ
    AKE369 ลำดับที่ 2 โอนค่าเหรียญ เป็นจำนวนเงิน 5000.09 บาท เวลา 15.37 น. (29/11/12) ยังได้ของแถมอยู่หรือเปล่าครับ อยากได้น้ำมันเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

20. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    ลืมแจ้งที่อยู่ครับ ที่อยู่จัดส่งตามที่อยู่เดิมเลยนะครับคุณทิพย์ ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้