นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. ปทุมเกษร

ปทุมเกษร Active Member

ท่านคุรุวาโร...เมื่อกี้ก่อนที่จะเข้ามาอ่านนิทานษรไปสวดมนต์แล้วกรวดน้ำแผ่เมตตา...ตอนที่กรวดน้ำลงดินอยู่น้องหมาที่อยู่แถวบ้านพากันส่งเสียงโหยหวนชวนขนลุกจังเลย..แต่พอเข้ามาในบ้านมานั่งอ่านนิทานเรื่องนาคีอยู่แล้วตอนนี้เกิดอาการแปลกๆ ค่ะทำไมมันรู้สึกขนลุกแล้วก็ร้อนตั้งแต่ศีรษะและตลอดแผ่นหลังเลยล่ะคะ..สงสยจังมีใครมาทักทายหรือเปล่าคะเนี่ย...รบกวนท่านช่วยเฉลยหน่อยเถอะนะคะ...เพราะแถวบ้านษรมีสัมภเวสีมากมายเลยค่ะ..ไม่รู้ไปสะดุดพวกเขาหรือเปล่า...

2. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    pig_cryy

อย่าเงียบไปสิคะท่านประธาน...

3. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    รู้ได้อะไรไม่รู้ได้อะไร ต่อให้เรารู้อะไรทุกอย่างบนโลกนี้แต่ถ้าเราไม่รู้ตัวรู้จิตของเรามันก็เท่ากับว่าเราไม่รู้อะไรเลย อิอิ

4. fay10

ใช่ค่ะมีอาการมึนหัวแล้วก็เวียนหน้าด้วยจ้ะก่อนหน้านี้เป็นหนักถึงต้องไปหาหมอค่ะแต่หมอบอกว่าความดันปกติ เลือดไปเลี้ยงสมองไม่พอจ้ะ ตาพล่าๆๆแบบว่าเวลามองแล้วมันเหมือนมองเช่นมองหน้าคนแล้วเหมือนจะมองให้ทะลุว่างั้นแต่เราไม่ได้ที่จะมองทะลุนะค่ะแต่สายตามันจ้องมองแบบเหมือนมันจ้องมองเอง ตอนนี้ก็ยังเป๋นอยู่ค่ะ แต่วันนี้ปวดเอวมากๆๆไปลากรถ ทำงานน่ะค่ะ เป็นแบบรถเข็นน่ะค่ะ ฝ้ายเรียกรถเบนซ์เปิดประทุน สองล้อ อิอิ ที่ถามพี่นี่มีอะไรหรือเปล่าค่ะ

5. fay10

อิอิฝ้ายก็รู้ว่ามันว่างค่ะคุณพี่ อยากกวนพี่สาวสุดสวยเล่นอิอิ อย่าถือสาน้องเลยนะจ้ะ

6. fay10

พรุ่งนี้ก็ไปประชุมที่กรุงเทพแล้ว กลับวันจันทร์จ้ะแม้เสียดายจังไม่ได้เข้าเว็บตั้ง สองวันแน่ะ เอาไว้เจอกันวันจันทร์ก็แล้วกันนะคะ ขอให้ทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะค่ะ ขออนุญาติ อาบน้ำสวดมนต์ก่อนนะค่ะ

7. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอโทษนะคะ วันนี้พี่ไม่มีอารมณ์ล้อเล่นกับใครเลย...
    มันเฉยๆ ไป ความรื่นเริงบันเทิงใจของทุกวัน มันหายไปหมด
    อยากอยู่เฉยๆ นิ่งๆ สมองไม่โลดแล่น มันราบเรียบ...
    เชิญทุกๆ คน สนุกสนานกันต่อไปกับนิทาน เรื่อง "พญานาค" นะคร้า...:cool:

8. fay10

เป็นอะไรไปค่ะคุณพี่ ทำจิตให้ใสๆๆนะค่ะ วันนี้วันพระค่ะอิอิ ไปแหละ เจอกันวันจันทร์นะค่ะ

9. zaxc

zaxc เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012

ขอให้catt15catt14;aa20พี่นุ๊กกลับมาร่าเริงไวๆค่ะ นิทานเงียบเงิบเยยค่ะ ฝันดีค่ะพี่นุ๊ก

10. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

อาการนี้หนูเคยเป็น หายไวๆ นะขอรับ สู้ๆ :cool:

11. saekue20

saekue20 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    ว่าแต่ ชาวเมืองบังบดอย่างเรา เกี่ยวด้วยมั้ยนี่

12. โฟร์o

โฟร์o Active Member

17 มิถุนายน 2012
    เมื่อคืนจำฝันได้ว่า ได้ไปนั่งในรถเก่งใครไม่รู้เป็นชาย ผมคิดในใจว่าระวังไว้เราไม่รู้จักเขา และผมก็ล็อกประตูด้านหลังผม(ไม่รู้ล็อกไปทำไม) หลังจากนั้นก็มีชาย3-4คน วิ่งมาเคาะประตูกระจกรถท่าทางจะมาทำลายผมหรือไม่ก็เจ้าของรถหรือก็มาขอความช่วยเหลือแต่พวกเขาไม่เปิดประตูรถ เจ้าของรถบอกว่า"ขับรถหนี่เร็ว" แต่ผมขับรถไม่เป็น ก็เลยนั่งขับมีแค่เหยียบเบรกกับคันเร่งและพวงมาไล(เมื่อก่อนเคยฝันว่าได้ขับรถหนี่แต่ไปช้า) แต่ตอนนี้ทั้งเร่งเร็วเบรกดริฟเขาโค้ง ขับรถมาก็เห็นพระอายุ60-70นั่งอยู่ข้างถนน เลยเกิดอยากให้ทานตักบาตรท่านแต่ไม่มีอาหาร ก็ลงรถวิ่งมองหาร้านค้าก็เห็น แต่ไม่มีเงิน ก็นึกขึ้นว่าในกระเป๋าผมเหลือเงินจากโรงเรียนอยู่10บ. ก็รีบไปซื้อกลัวท่านจะหนี่ก่อน เจอนมกล่องชอบกินแต่ไม่เอา เลาเจอขนมปังก็ดูราคา 10บ.พอดี จ่ายเงินแม่ค้า แล้วรีบวิ่งไปในมือขวาอยู่ก็มีทั้งขนมนม ก็คิดว่า"อ้าวเราหยิบขโมยมาตอนไหน ชั่งเถอะเราหยิบแค่อัน1 มี3อันชั่งมันไม่ได้ขโมย" ในบาตรท่านมีแต่ขนนที่แม่ผมเคยซื้อมาให้ผมกินและได้มองท่านใกล้ๆผิวผองใสมีปานดำอยู่ไหล่ ผมขาว ชุดสีเหลืองผึ้ง ยิ้มดูผม ผมก็เกิดศรัทธาปิติสุข(เหมือนตอนนั่งสมาธิและนิ่ง) ก็คิดว่า"อยากจะบวชจังเลย ท่าชื่ออะไรหนอ" นำขนมนมใส่บาตรเสร็จผมก็ว่า"สาธุ ครับ" ท่านบอกว่า "อย่าพึ่ง สาธุ" ผมว่า"งั้น จะรอสาธุครั้งที่2ครับ" ท่านก็เทศให้ฟังอยู่ศาลาท่านพูดเหมือนรู้ความคิดจิตใจปัญหาข้อข้องใจของผมๆจำได้ว่า"ลำบากน๊ะ...ไม่เหมือนอยู่บ้านน๊ะ" ผมก็พูดในใจว่า"ลำบาก สบาย เป็นอยู่อย่านั้น อย่าไปสุขอย่าไปทุกข์กับมัน ดูรู้มันไป มันเกิดดับอยู่อย่านั้น ปล่อยวางมัน" และท่านก็เดินไปพูดกับเจ้าของรถ ท่านยืนพูดอะไรไม่รู้ท่าทางเหมือนโกรธไม่ยิมแย้มเหมือนไม่พอใจอะไร ผมก็นั่งดูท่านพูดก็เกิดไม่พอใจไม่ค่อยศรัทธาในท่าทางที่ไม่สำรวม ผมก็พูดในใจว่า"แล้วท่าทางที่หน้าเลื่อมใสของท่านไปไหนแล้ว ดูไปท่านพูดของท่านอย่างั้นพอใจไม่พอใจชั่งมัน อาจเป็นบททดสอบของท่าน ระวังจิตตัวเอง ดูใจมันปรุงแต่งไปเป็นนั้นนี้ ปล่อยวางหนอ" หลังจากนั้นท่านก็ไป และมีตัวหนังสือคำพูดท่านที่อ่านยากหน่อยอยู่สามเหลี่ยมหน้าจั่วศาลาว่า"ดูไปเลื่๐ย ๆ เ๐งทำไป จะเห็นเอง..... " ที่เหลืออ่านไม่รู้เรื่อง ผมก็ตื่นตี5ไม่ง่วงเลย

13. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    เปล่าค้าาาพี่ฝ้าย แค่จะบอกว่ามันอันตรายอยู่นะคะ ยิ่งเวียนหัวด้วยแล้วนี่ยิ่งอันตราย ที่พี่ฝ้ายบอกว่าเลือดไปเลี้ยงสมองไม่พออะคะ ลุงหนูก็เคยเป็นแล้วแกก็น็อกไป1คืน ตื่นขึ้นมาจำอะไรที่ผ่านไป2-3วันก่อนไม่ได้เลย แกทำงานเครียดมากคะ ตอนนี้ก็เลยหันมาดูแลตัวเอง ออกกำลังกายให้เลือดไหลเวียนคะ

พี่ฝ้ายก็ต้องดูแลลสุขภาพด้วยนะคะ โรคภัยไข้เจ็บไม่เข้าใครออกใคร

14. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ;aa31;aa31;aa31

เงียบจังค่ะ

15. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ข้าเจ้าขอ เดา ตวย คน เน้อ เจ้า อิอิ

ตอบข้อ 1.ทิพย์ญานี

16. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ปากั๋นดั๊กแซบ หายแซบหายสอย
    บ่ มี นิทานเล่า ข้าเจ้า ขอลาเน้อ

55

17. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ขอตอบ .. ข้อ 1. ทิพย์ญานี ค่ะ

18. พิมพัดดา

พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าจ้า

ขอตอบข้อ 1 ด้วยคนคะ

ยังไม่สะบาย ปวดหัวอยู่เลย รึว่าวันพระนะ
    สวัสดีคะพี่รั้ง ท่านประธาน เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกๆคนคะ

ใครไม่สะบายขอให้หายดี กันทุกคนนะคะ เป็นกำลังใจให้กันและกันค้า
    คนไหนสะบายดี ขอให้ สะสมบุญได้เยอะๆ คะ สาธุ

19. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เล่าต่อแล้วกัน เมื่อคืนฝนตกเน็ตหลุดครับ อาถรรพ์แรงจังครับ
    นักเลงนั้นว่าพระคาถาปลุกเสกมีดอาคม พอว่าเสร็จเขาก็ฟันไปที่พญานาคหนึ่งทีครับ พญานาคนั้น ใช้แก้วนาคาประจำตัวของตนเองนั้นรับความแรงของพระคาถา ผลปรากฏว่า ...

20. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    มณีนาคานั้นแตกออกเป็นเสี่ยง ด้วยความแรงของอาคมที่ปลุกเสกไว้ครับ ในเมืองมนุษย์นั้น มณีนาคาใช้ป้องกันตัวได้เพียงเล็กน้อยครับ ทำให้ไม่สามารถป้องกันจากอาคมของพระคาถาที่ลงในมีดหมอนั้นได้ พญานาคตนนั้นเมื่อสูญเสีย มณีนาคา เขาก็จะต้องดับไปพร้อมกับมณีนาคาประจำตัวของเขา แต่ก่อนที่จะไปจากภพภูมิพญานาค ด้วยแรงอันน้อยนิดเขาได้อธิษฐานว่า