นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตของเรามันมีสองด้านที่แตกต่างกันมากอ่ะ (เพื่อนชอบพูดว่า
    เรามีนิสัยแปลกๆ ส่วนเราก็คิดว่า...อย่างฉานเนี่ยปกติที่สุดแล้วนะ ^^

เวลาที่เราต้องการความสงบ เราก็อยากอยู่เงียบๆ นิ่งๆ แต่บางเวลา
    เราก็ต้องการความตื่นเต้น อยากรู้ และอยากเห็นในหลายๆ เรื่อง
    (พวกกระสันความรู้น่ะ) ทุกอย่างจึงมีแต่คำว่า "ทำไม" (เจ้าหนูจำไม)

เคยดูเรื่องฮิกคิวซังป่าว มีตอนหนึ่งเกี่ยวกับเจ้าหนูจำไมนะ (ลองดูจิ)
    :cool:

2. momoru

momoru เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ที่เห็นนางรำนั้นไม่ได้ฝันนะ หลับตาแล้วเห็นเอง ก็เลยขำว่าภาพมันมาได้ไง

3. momoru

ผมเป็นคนกำหนดวัตถุประสงค์ในการฝึกเอง เพราะฉะนั้นเลยไม่ผิด :cool:

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เฮ้อ...กว่าจะเข้าได้แทบตาย ทะเลาะกับการไฟฟ้าไปหลายรอบ
    เราก็เหมือนกัน มีหลายบุคคลิกเดาไม่ถูก เพื่อนๆ มักจะบอกว่าเราขวางโลก
    เราไม่ได้ขวางโลกสักหน่อย แต่เราชอบมองคนละมุมกับคนอื่นต่างหาก
    เราก็มีความอยากรู้เหมือนกันนะ แต่เลือกที่จะรู้ พอรู้แล้วเราก็เลิก ถือว่ารู้แล้วจบ

เรื่องมหัศจรรย์ต่างๆ เราเคยเห็นมาแล้ว แม้กระทั่งดวงอาทิตย์ทั้งดวงเป็นสีขาวเหมือนกระดาษ หรือแสงที่สาดขึ้นมาจากผืนน้ำจรดกับแสงที่สาดลงมาจากฟากฟ้า เป็นเหมือนแท่งคริสตัลสีฟ้างดงามมาบรรจบกัน ประตูมิติที่เปิดผ่านจากดวงอาทิตย์ เห็นด้วยตาเื้นื้อนี่แหละ (คนอ่านคงคิดว่าเราบ้า)

แต่สิ่งที่เรากล่าวมานั้นเป็นความจริงสำหรับเรา เพราะเราเห็นมันเิกิดขึ้นจริงๆ หลายๆ เรื่องราวในชีวิตนี้ที่เราได้พบเห็นเองด้วยตาของตัวเอง เราคิดว่าเราเกิดมาไม่เสียชาติเกิดแล้วหละ

รอยพญานาคหรือ...จริงๆ แล้วเกร็ดพญานาคไม่ได้เรียงกันเหมือนเกล็ดปลา แต่เกล็ดพญานาคนั้นจะย้อนขึ้น เราก็เคยเห็นมาแล้ว เมื่อครั้งที่พญานาคที่ถูกปลดปล่อยมาพาสังขารแม่ย่าไปเยี่ยมเมืองชมบาดาล เราเห็นออร่าของเราลงไปในน้ำ นั่นคือสิ่งที่ติดตัวพญานาคตนนั้นไป

โอ้ย...อย่าพูดเยอะเลย แค่นี้ก็บ้ามากพอแล้ว อย่าถือคนบ้านะคะท่านผู้อ่าน พอดีอาการหลังฝนตกมันบรรเจิดค่ะ

5. nouk

สงสัยวันนี้คงต้องเอวังแต่เพียงเท่านี้ เน็ตมีปัญหาจริงๆ ไม่ได้เม้าท์ก่อนนอนเลย สงสัยคืนนี้คงเก็บไปฝันแน่ๆ เลยเรา ราตรีสวัสดิ์นะคะทุกคน ฝันดีถ้วนหน้าค่ะ

6. momoru

เน็ตอะดี แต่เว็บเนียละตัวปัญหาเลย เป็นอยู่เว็บเดียว สงสัยคนจะเข้ามากเกินจะรับไหว

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    สวัสดี ..เช้าวันพุธ ค่ะ

เมื่อคืน ที่พิษณุโลก มีลมพายุ ฝนตก แรงมากค่ะ..

ที่อื่นเป็นอย่างไรบ้างค่ะ ..กระทู้นี้เข้ายากมากเลย

สงสัยคนเข้าเยอะนะคะ...

8. mukmik

อรุณสวัสดิ์ค่ะพี่รั้ง คุณนุ๊ก และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    คอนเฟิร์มเลยค่ะ ว่าเว็บมีปัญหาจริงๆ...

9. nouk

หวัดดีค่ะำืเพื่อนๆ

วันนี้ระบบยังไม่ราบรื่น เซิร์ฟเวอร์ปิดกั้นข้อมูลค่ะ คงจะอยู่อย่างสงบสักวันสองวัน
    มิกกี้...อยู่ไหนเอ่ย มีนิทานมาเล่าให้ฟังนะ

เมื่อคืนนั่งอ่านหนังสือของท่านพุทธทาส เรื่อง จิตว่าง
    พออ่านๆ ไปแล้วจิตเริ่มสงบเป็นสมาธิ ก็เลยนั่งสวดมนต์แผ่เมตตาในสมาธิเบ็ดเสร็จ
    นั่งไปเรื่อยๆ จนจิตมันอิ่ม มันบอกว่าพอแล้ว เพราะว่าจิตมันเด้งออกจากสมาธิ
    ก็เลยเข้านอนพร้อมภาวนาเป็นปกติ จนหลับไปค่ะ....

เทพนิมิตไปให้เห็นการเสพสุขของหลายๆ คู่ ในสถานที่ๆ เป็นสวนรื่นรมย์ มีหญิงกับหญิง ชายกับชาย ทั้งที่อยู่บนต้นไม้และใต้้ต้นไม้ และบริเวณอื่นๆ เรายืนดูด้วยจิตว่าง พิจารณาแล้วเห็นว่าไม่น่ารัก ไม่น่าใคร่เลย....

ถัดมาก็ได้เห็นเรื่องพระอริยะในระดับต่างๆ กับธรรมที่เป็นคู่กัน เริ่มตั้งแต่ บุคคลธรรมดาทั่วไป พระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี จนไปถึงพระอรหันต์ ทำให้เข้าใจในธรรมหลายๆ อย่างที่เป็นคู่ๆ เฉกเช่นเดียวกันกับที่ฝันเรื่อง จิตแบ่งภาคและจุติจิต ที่แบ่งออกไปเป็นคู่ๆ เหมือนกัน และแตกแขนงไปเรื่อยๆ ไม่สิ้นสุด อุปาทานทำให้ภพชาติต้องวนเวียนอยู่ในวงกลมแห่งกามตัณหา อย่าถามนะว่าธรรมที่เป็นคู่ๆ นั้นมีอะไรบ้าง เรายังตอบไม่ได้ในตอนนี้ เพราะว่าเราัยังเป็นปัจเจกอยู่ รู้เฉพาะตนยังถ่ายทอดไม่ได้จ้ะ

ในกระทู้นี้ มีบุคคลที่สร้างความเพียรเพื่อให้เข้าถึงพระอริยะอยู่หลายคน เป็นลำดับไปตามที่ฝัน แต่ที่เห็นขณะนี้ที่เข้าถึงแล้วมีอยู่ 3 คน ส่วนที่เหลือกำลังไล่ตามกันมา

ฝันนี้คงไม่ตื่นเต้นเร้าใจสักเท่าไหร่ แต่ก็ยังมีติดเรท x y z อยู่นะ...ตะเอง

ยังไงซะวันนี้จะพยายามเข้ามาพูดคุยอีกนะ เพราะว่าความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น จริงมั้ย...อิอิ

10. mukmik

ฝันของคุณนุ๊กช่างน่าตื่นเต้นดีแท้เนาะ...อิอิ
    ตอนนี้ก็เข้าเว็บแบบคนตาบอด...คลำๆ ไปก่อนค่ะ
    เสริมด้วยวิชามารนิดๆ หน่อยๆ ก็ใช้การได้ละ
    แต่เวลาพิมพ์ข้อความต้องระวังนิสสสนุง เพราะ
    จะยังแก้ไขไม่ได้ อ่าอ่า (หนุกหนานไปอีกแบบเนอะ)

11. nouk

ยังเข้าไม่ได้อ่ะ เหมือนคนตาบอดจริงๆ ด้วยแหละมิกกี้ มองไม่เห็นความรู้สึกนึกคิดของเพื่อนๆ เลย แต่ก็หนุกหนานไปอีกแบบ

ตอนนี้ก็ใกล้ๆ จะเป็นมารแล้วเหมือนกัน เพราะกำลังเรียนรู้วิชามารอยู่...อิอิ

คุณคุรุวาโร วันนี้มีนิทานตื่นเต้นมาเล่าบ้างมั้ยคะ ยังติดตามอยู่ค่ะ

12. mukmik

บางที...วิชามารอาจเหมาะกับเราสองคนมั้งคุณนุ๊ก อ่าอ่า :cool:

13. huten

เป็นไงบ้าง น้องนุ๊ก น้องมิ๊ก พี่เข้าไม่ได้เลยค่ะ

อาจจะเป็นเพราะฝนตกหนัก มั้ง...

14. mukmik

หวัดดีค่ะพี่รั้ง....ช่วงนี้ต้องฝึกวิชามารกันไว้นะคะ...อิอิ

15. huten

จะโพส ข้อความครั้งนึงเหนื่อยมากเลย^^ ขอบอก..^^

16. mukmik

ปยานาคเข้าบ้านไม่ได้อ่ะ...น่าฉงฉานจริงๆ
    บางทีอาจเป็นเพราะกระทู้ยาว 400 กว่าหน้า
    หรือเปล่าคะ ถึงทำให้มันอืดดดด ซะขนาดนี้

หรือว่าถึงเวลาต้องย้ายบ้านไปอยู่เฟสใหม่แล้วคะ ^^

17. nouk

หวัดดีค่ะ พี่รั้ง
    สบายดีค่ะ หงุดหงิดมากๆ เลย เข้าบอร์ดไม่ได้ น้ำลายบูดอีกแระ
    ใช้วิชามารอยู่ค่ะ (ตาวิเศษ) พี่รั้งเจอกันที่กระทู้ใหม่นะคะ โปรดรอสักครู่

18. Upson

Upson Active Member

เห็นด้วยค่ะ กระทุ้อื่นยังเข้าได้เยย ยกเว้นกระทุ้นี้ค่ะ พยายามอยุ่นานก้อเพิ่งเข้าได้ค่ะ

19. huten

ปยานาคเข้าบ้านไม่ได้อ่ะ...น่าฉงฉานจริงๆ
    บางทีอาจเป็นเพราะกระทู้ยาว 400 กว่าหน้า
    หรือเปล่าคะ ถึงทำให้มันอืดดดด ซะขนาดนี้

หรือว่าถึงเวลาต้องย้ายบ้านไปอยู่เฟสใหม่แล้วคะ ^^

.............................................................................

กระทู้อื่น เป็น พันหน้า ไม่มีปัญหานะคะ.. สงสัย

พวกเราเลื้อยมากไป นะ.. อิ อิ

20. mukmik

พวกเราก็สุดแสนจะเรียบร้อยกันนะคะพี่รั้งขา
    เลื้อยแบบน่ารักๆ กันทั้งน้านนนนน...อาจมี
    ชนผนังถ้ำให้กระเทือนเลื่อนลั่นกันบ้าง ไรบ้าง
    พอหนุกหนาน...เท่านั้นเองค่ะ :cool: