นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    เมื่อคืนนี้ .. นอนอยู่แล้วรู้สึกว่า มี ใครหรือ อะไรไม่ทราบ

มาเพิ่ม พลัง ..เรียกไม่ถูกน่ะ แต่รู้สึก เหมือนมีกระแส เย็นๆ

พุ่งไปทั่ว ร่างกาย.. คุณ คุรุวาโร ช่วยตอบด้วยจ้า ..สงสัยหนอ

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ได้ยิน ใครนะ.. บ่นเรา ว่าเรา ทวงเช้าทวงเย็น

มิน่าล่ะ เช้านี้ จามตลอด..<!-- google_ad_section_end -->

สมุนาเทวี พระมเหสี ดำริว่า ให้ดองเรื่องเอาไว้ก่อน ฉะนั้น ข้าน้อยเลยต้อง

ปฏิบัติตาม กษัตริย์ตรัสแล้วไม่คืนคำครับ

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

555 โลเลหลายใจจริงนะ...พ่อคุ้ณ..

4. kanid

kanid เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ เย้ ..จะได้ฟังนิทานแล้ว :cool:

5. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุอนุโมทนาบุญด้วยคับ

6. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะจ๊ากกกก...นู๋ไม่ถูกกะของหมักดองอ่ะค่ะ...มันแพ้ จะทำไงดีเนี่ย :'(

7. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุอนุโมทนาบุญด้วยคับ พระโสดาบัน สกิทาคา อนาคามีไม่จำเป็นต้องบวชเป็นฆราวาสก็บวชหัวดำได้คือบวชใจนั่นเองสาธุๆ

8. คุรุวาโร

เมื่อคืนนี้ .. นอนอยู่แล้วรู้สึกว่า มี ใครหรือ อะไรไม่ทราบ

มาเพิ่ม พลัง ..เรียกไม่ถูกน่ะ แต่รู้สึก เหมือนมีกระแส เย็นๆ

พุ่งไปทั่ว ร่างกาย.. คุณ คุรุวาโร ช่วยตอบด้วยจ้า ..สงสัยหนอ<!-- google_ad_section_end -->

ตั้งใจอธิษฐานอีกสักนิด จะมีใครบางคนมาเยี่ยมเยือนครับ

(วันนี้ที่ รอคอย)

สมุนาเทวี ตั้งแต่เจอ...รูสึกเปลี่ยนแปลงไปเยอะมากครับ อยากเห็นสมุนาเทวีคนเดิมครับ

คนที่มองโลกสดใส ร่าเริง มีอารมณ์ขันอยู่เนืองๆครับ

9. huten

ตั้งใจอธิษฐานอีกสักนิด จะมีใครบางคนมาเยี่ยมเยือนครับ

(วันนี้ที่ รอคอย)

ว้าว.. เป็นเช่นนั้นเชียวรึ..(แอบกรี๊ดดดด สลบ)

...........................................................................

สมุนาเทวี ตั้งแต่เจอ...รูสึกเปลี่ยนแปลงไปเยอะมากครับ อยากเห็นสมุนาเทวีคนเดิมครับ

คนที่มองโลกสดใส ร่าเริง มีอารมณ์ขันอยู่เนืองๆครับ

.......................................................................

ข้อนี้เห็นด้วย รั้งสังเกตุดูอยู่ค่ะ

อยากทราบว่า ท่านสุมนา เทวี เกิดอะไรขึ้นค่ะ บอกเพื่อนหน่อยจ้า....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  10. mukmik

ว้า...แล้วไม่มีใครอยากเจอเราบ้างเหรอเนี่ย...ป๊าดดดด

11. คุรุวาโร

อ่ะจ๊ากกกก...นู๋ไม่ถูกกะของหมักดองอ่ะค่ะ...มันแพ้ จะทำไงดีเนี่ย

งั้นดองเค็มไว้เลยดีไหมหนอ จะได้เข้าเนื้อเข้าหนัง ถ้าเกิดเขาถามว่า องค์หญิงนราวดีเป็นอย่างไร

คุรุวาโรจะตอบนาคาที่นั้นอย่างไรครับ ไม่สงสารคนตอบบ้าง

เมืองกานเป็นเมืองใหญ่ ต้องส่งเทียบเชิญไปก่อนครับ เพราะว่า มีเมืองบังบดและยักษ์อยู่ที่นั้นด้วยครับ

จำเรื่องที่ ฮ. ตก ได้หรือไม่ ที่คุรุวาโร เคยบอกว่า เจ้าที่ไม่รับไหว้ ปักธูปไม่ลงดินนั้น(ดูจาก ทีวี)

ในเวปนี้แหละว่า เป็นเรื่องปกติ (เถียงผู้มีเทวดาอารักษ์ไปได้แบบน้ำขุ่นๆครับ)

ไม่อยากพูดมาก แต่จะส่งเทียบเชิญไปครับ

12. nouk

บอกให้ก็ได้ค่ะ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเป็นธรรมดา...

13. mukmik

ดีมากๆ เลยค่ะ...เราไปเยี่ยมเยียนตามประสาคน (เคย) รู้จักกันไงคะ ^^

ว่าแต่จะทำยังไงดีหนอ ถึงจะได้อ่านนิทานของคุณ tawan13 กับ คุณ EAKKARACH บ้างคะ
    อยากฟังหนอ....^^

14. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    *v* อ้าวนิทานพญาครุฑอ๊ะ....ดองไว้ก่อนเหรอค่ะ...

เมื่อคืนฝันว่า..มีขบวนใหญ่มากอยู่ด้านนอกกำแพงแห่งหนึ่ง ขบวนนั้นมีแต่ผู้ชาย(เพราะไม่เห็นผู้หญิงสักคน) ยืนถือเครื่องสักการะอะไรไม่รุ้ ทุกคนอยู่ในเครื่องแบบ คล้ายว่าข้าราชการ เหมือนกันหมดเลย พอคะรุทาไปถึงเขาบอกว่ากำลังจะบวชพระ คะรุทาเลยสาธุอนุโมทนากับเขาไป แต่ไม่ได้ต่อแถวเดินเลี่ยงออกมา พอหันไปมอง...
    อ้าวววว...ไหงเป็นรพ.สงฆ์ล่ะ แล้วเขาก็เขียนว่ารพ.สงฆ์ลำปางอะ ในความรู้สึกบอกว่า ที่ลำปาง

15. huten

คนเล่านิทาน นอนก่ายหน้าผากแล้วค่ะ หญิงเหล็ก...

เดี๋ยวริดูว่า... จะออกมาเรื่องของใคร ....

โปรดติดตามตอนต่อไปค่ะ...

@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@@( ̄- ̄)@

16. nouk

ปยานาคร้องเพลงรอกันไปก่อนนะ

ในโลกที่มี ความวกวน
    ในโลกที่ทุกคนต้องดิ้นรน
    ที่สับสน ร้อนรนจนใจ นั้นแสนเหนื่อย
    ในโลกที่ความทุกข์ท้อใจ
    ได้เดินผ่านเข้ามาเรื่อยๆ
    จนบางครั้งไม่รู้จะข้ามไปเช่นไร

แต่ยิ่งชีวิต ยิ่งผ่าน ยิ่งได้พบ ยิ่งเจอ
    กลับทำให้ฉันยิ่งคิด ในใจ

ฉันดีใจทีมีเธอ ฉันดีใจที่เจอเธอ
    เธอคือกำลังใจเดียวที่มี ไม่ว่านาทีไหนๆ
    ฉันดีใจที่มีเธอ แม้จะต้องพบ อะไร
    และฉันรู้และฉันอุ่นใจ
    ว่าฉันนั้นจะมีเธออยู่ ตรงนี้

ในอุปสรรค ที่มากมาย
    ในความหวาดหวั่น ที่วุ่นวาย
    และอนาคต ในปัจจุบัน และอดีต
    ในความเป็นจริงที่ต้องเจอ

แต่ยิ่งชีวิต ยิ่งผ่าน ยิ่งได้พบ ยิ่งเจอ
    กลับทำให้ฉันยิ่งคิด ในใจ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=r7Yl3AxoEYk

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  17. คุรุวาโร

คนเล่านิทาน นอนก่ายหน้าผากแล้วค่ะ หญิงเหล็ก...

เดี๋ยวริดูว่า... จะออกมาเรื่องของใคร ....

โปรดติดตามตอนต่อไปค่ะ...

คนเล่านิทานเอาแต่ ไปขอความเห็นใจจากเทพธิดามากกว่าครับ

คงไม่นอนก่ายหน้าผากครับ แต่ประสานมือไว้ตรงกลางอกมากกว่าครับ

เล่าเรื่องทีละนิดดีครับ จะได้รู้ว่า จิตใจเป็นอย่างไร ไม่อยากให้เป็นเหมือนสมุนาเทวีครับ

โดยเฉพาะทิพย์อักษร ถ้ารู้เรื่องพันมาจากอดีต ถึงปัจจุบันแล้วจะเป็นอย่างไรครับ

อาจจะยิ่งกว่าสมุนาเทวีอีกครับ ฉะนั้น ดองเอาไว้ก่อนครับ(เพื่อทำใจครับ)

18. คุรุวาโร

ดีมากๆ เลยค่ะ...เราไปเยี่ยมเยียนตามประสาคน (เคย) รู้จักกันไงคะ

ทิ้งเขาไปในวันวิวาห์นี่นะ เขาคงยินดีด้วยหรอกครับ

นราวดี ช่วยปลอบใจ สมุนาเทวีหน่อยสิว่า....

สักวันต้องเป็นวันของเราครับ

19. huten

โดยเฉพาะทิพย์อักษร ถ้ารู้เรื่องพันมาจากอดีต ถึงปัจจุบันแล้วจะเป็นอย่างไรครับ

อาจจะยิ่งกว่าสมุนาเทวีอีกครับ ฉะนั้น ดองเอาไว้ก่อนครับ(เพื่อทำใจครับ)

.........................................................................................

โหววววว...ช่างร้ายเหลือเกิน..คนอะไร ไร้ความปรานี......(เพลงนะคะ)

ทำใจไว้แล้วค่ะ .. ท่านคุรุวาโร เจ้าแห่งเมืองบาดาล..ข้าน้อย รอได้.....

(แต่แอบกัดฟันพูด...)

20. nouk

ทำไมล่ะ เป็นเหมือนเรามันไม่ดีตรงไหนหรือ...ดีจะตายไปจะได้รู้ไงว่าตัวเองไปถึงไหนแล้ว และนำส่วนนั้นมาแก้ไขปรับปรุง ลดช่องว่าง กำจัดจุดอ่อน