นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เป็นอะไรรึเปล่า บาดเจ็บตรงไหนมั้ย
    ขณะนั้นข้าพเจ้านอนตัวเกร็งอยู่ ปากก็อมอะไรบางอย่าง แก้มป่อง ๆ
    แล้วซักพักก็...ฟู่....พ่นลมออกจากปาก จากนั้นก็ลุกขึ้นแล้วบอกเธอไปว่า...ไม่เป็นไร
    ไม่ได้บาดเจ็บตรงไหนจ้า ขอบคุณมาก แล้วเดินจากเธอทั้ง 2 มา เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ซะงั้น

พอเดินมาได้ซักระยะ ก็มีน้องคนนึงเดินเข้ามาบอกว่า...

พี่จี๊ด...ปู่ให้มาบอกว่า ให้พี่จี๊ดเข้าไปในถ้ำ
    เพื่อไปอัญเชิญ อะไรบางอย่าง ซึ่งขึ้นมาได้ยากมาก
    เข้าไปแล้วเดี๋ยวก็จะรู้เองว่า....เป็นอะไร

ก็เลยหันไปบอกน้องว่า จะไปยังงัย คนออกเยอะแยะ
    คิดแป๊บนึง ก็เลยพูดว่า งั้นคงต้องแว๊บไปล่ะกัน

จบ...ตื่นตอนหกโมงเช้าพอดี...อิอิ

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    พอสักพัก สื่อสารกันหลายเรื่อง แล้วเขาทั้งสองพาเดินไปอีกที่หนึ่ง สถานที่แห่งนั้น มีผู้ชายคล้ายๆราชวงศ์นั้น จะเดินทางมา ผู้คนในเมืองพากัน ยืนอยู่สองข้างทางครับ พอผู้ชายนั้นเดินผ่านพร้อมขบวนทหารที่คุ้มกัน ผู้คนพากันทำความเคารพและพากันนั่งลง คุรุวาโรก็ลืมนั่งลงเช่นเคย สองคนแรกก็ไม่รู้ไปไหน ทหารเลยใช้อาวุธพาคุรุวาโร ไปพบเจ้าชายนั้น เจ้าชายถามว่า--

3. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้า ท่านประธาน และพี่รั้งคะ

เมื่อคืนฝันไปว่า เดินอยู่ที่ไหนไม่รู้ ผนังทางเดินซ้ายมือเหมือนเป็นกระจก จะเห็น งูเหลือมใหญ่ๆ จรเข้ ปลาใหญ่ แหวกว่ายอยู่ในนำ้รวมกัน เราเดินตรงไปเรื่อยๆ เห็นนำ้ไหลเอื่อยๆ ลงมา มีคนเล่นนำ้อยู่ เราเดินตรงไปอีก เหมือนมีพระสงฆ์(ปลอม) กำลังข่มขู่ และจะทำร้ายผู้หญิงท้อง เราโกรธมากเพราะจะทำให้ศาสนาเสื่อม เลยหยิบถาดฟาดไปที่คนนั้นอย่างเต็มที่ (ไม่รู้ว่าอะไรทำให้เราโหดได้ขนาดนั้น) และก็เถียงกันอยู่นานจากนั้นจำไม่ได้ละคร่า

4. คุรุวาโร

เจ้าไม่ใช่คนเมืองบาดาลผ่านเข้ามาได้อย่างไร ต้องการอะไร ทำไมถึงมาที่นี้ เรียกว่าถามคุรุวาโรมาเป็นชุด เลยกล่าวตอบกลับไปว่า มาจากเมืองมนุษย์ ไม่รู้ว่ามาได้อย่างไรครับ เมื่อกี้ ยังเจอชาย หญิงสองคนอยู่เลย แล้วเขาทั้งสองพามาที่นี้ ที่แห่งนี้ที่ไหนครับ เจ้าชายตอบว่า

5. คุรุวาโร

เจ้าชายตอบว่า ที่นี้คือเมืองบาดาล แต่ไม่สำคัญ เจ้ารู้จัก คนที่มีชื่อในอดีตนามว่า---หรือไม่ นางนั้นหนีเราไป พูดเสร็จทำตาแบบแข็งกร้าวครับ บ่งบอกว่าคงอยากได้นางมาเป็นคู่เป็นแน่แท้ ยังไง ก็คงไม่ยอมเลิกรา อะไรทำนองนั้นครับ

6. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันศุกร์ หรรษาค่ะท่านประธาน พี่รั้งและชาวเมืองคุรุวาโรทุกๆท่านค่ะวันนี้ตื่นมาแล้วปวดหัวจังเลยค่ะ. ได้อ่านนิทานและเห็นกุหลาบสวยๆของพี่รั้งแล้วยิ้มออกเลยค่ะ

7. คุรุวาโร

เมื่อคืนฝันไปว่า เดินอยู่ที่ไหนไม่รู้ ผนังทางเดินซ้ายมือเหมือนเป็นกระจก จะเห็น งูเหลือมใหญ่ๆ จรเข้ ปลาใหญ่ แหวกว่ายอยู่ในนำ้รวมกัน เราเดินตรงไปเรื่อยๆ เห็นนำ้ไหลเอื่อยๆ ลงมา มีคนเล่นนำ้อยู่ เราเดินตรงไปอีก เหมือนมีพระสงฆ์(ปลอม) กำลังข่มขู่ และจะทำร้ายผู้หญิงท้อง เราโกรธมากเพราะจะทำให้ศาสนาเสื่อม เลยหยิบถาดฟาดไปที่คนนั้นอย่างเต็มที่ (ไม่รู้ว่าอะไรทำให้เราโหดได้ขนาดนั้น) และก็เถียงกันอยู่นานจากนั้นจำไม่ได้ละคร่า
    นิมิตนี้แปลว่า กิจการงานใดๆ ที่ทำไว้จะสำเร็จครับ แต่จะอุปสรรคบ้างเล็กน้อยครับในเพื่อนหรือหุ้นส่วนที่ตั้งใจจะโกงเราครับ เราต้องใจแข็งครับ<!-- google_ad_section_end -->

8. คุรุวาโร

สวัสดีเช้าวันศุกร์ หรรษาค่ะท่านประธาน พี่รั้งและชาวเมืองคุรุวาโรทุกๆท่านค่ะวันนี้ตื่นมาแล้วปวดหัวจังเลยค่ะ. ได้อ่านนิทานและเห็นกุหลาบสวยๆของพี่รั้งแล้วยิ้มออกเลยค่ะ ตอบว่า เท่าที่สัมผัสได้ครับ ไปไหว้ศาลเจ้าแล้วดื่มน้ำมากๆแล้วจะดีครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

9. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านประธานคร่า. ว่าแต่ท่านประธานเมื่อไหร่จารุพักต์จะเจอญาติกะเค้ามั่งอ่ะคะ (จะมีญาติรึเปล่าน้อ)

10. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ขอรับ ^^ :cool::mad:

11. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ท่าน ประธานค่ะ..เมื่อวานนี้มีคนกรวดน้ำอุทิศบุญกุศลมาให้รั้งรึเปล่า

มันรู้สึก มีความสุขมากค่ะ หรือว่าเรานึกไปเองมันซ่าๆทั่วตัวเลยเป็นทั้งวันด้วยค่ะ

12. Tatojang

ขอบคุณค่ะท่านประธาน. วันนั้มันรู้สึกเหนื่อยๆท้อๆยังงัยไม่ทราบค่ะ. แล้วจะทำตามที่ท่านประธานแนะนำนะคะ

13. Kee_Key

Kee_Key เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ท่านประธานเปลี่ยนสไตล์การเขียนใหม่จาก จุดจุดจุด เป็น ขีดขีดขีดอ่ะ (แซวเล่นนะคะ)

14. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สวัสดีค่ะ น้องอัญ น้องkee_key, นู๋เดอร์ตี้, คุณตาโตจัง, พี่ัรั้ง และคุณปู๋ซู่ซ่า

พากันมาเล่านิทานให้อ่านแต่เช้าเลยนะคะ เป็นเช้าวันศุกร์ที่มีความสุขเจงๆ
    พี่รั้ง เมื่อเช้ามาเรียกนู๋ทามมาย อยากจะถามพี่รั้งค่ะ ว่าครายคือ "ราชเทวา"
    ตอบหน่อยได้มั้ย..??

15. huten

ได้ผลยังไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ ....น้องมล

16. huten

ไม่ทราบค่ะ ..นุ๊กน่าจะรู้นะคะเพราะเป็นผู้สัมผัสได้น่ะ..

17. nouk

แต่พี่รั้งมาเรียกเมื่อเช้าค่ะ "ว่าไงคะ ท่านราชเทวา" นู๋ลืมฝันเลย ต๊กกะจายตื่นขึ้นมาเนี่ย

18. Tatojang

สวัสดีค่ะคุณนุ๊กพรุ่งนี้หนูจะชวนครอบครัวไปทำบุญพอดีค่ะพี่รั้ง.

19. huten

ที่จริงมีคำถามที่มากมายที่เกิดขึ้นกับพี่เวลานี้ ..แต่ไม่รู้ว่าใครจะตอบให้

ทราบแต่ว่า ..มีอะไรหลายอย่างที่ช่วยทำงานกับพี่เวลานี้..พี่ได้รับพีเอ็ม

มาแจ้งจากหลายที่หลายทางค่ะ...แต่โดยรวมจะช่วยส่งเสริมงานบุญที่ทำอยู่

20. nouk

คุณปู่ รู้จักมั้ยคะว่าท่านราชเทวาเป็นคราย???? อยากรู้หนอ...:cool: