นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    แย่แล้นมิกกี้ ชายหนุ่มกอดอกหน้าเครียด
    ส่งสายตาเขียวป๊าดดดดมาแว้ว
    ไปแระ แล้วจะแวะมาใหม่

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ว้า...จะกัวทำมายยยย..ก็ทำตาเขียวปั๊ดดดด กลับไปจิ...กล้าๆ หน่อยเพื่อนสาว :cool:

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    รักสามเส้าเคล้าน้ำปลา...
    หากไร้ชายที่พึงเชย เราจะขอเป็นทอมแทนเอย แล้วคว้าหญิงดีกว่า อิอิ
    สมัยนี้เก๊ามีทางเลือกเย้ออ

4. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ปูเสื่อรอแล้วนะ คุณน้ำตาล

จะยาวจะนานแค่ไหน เค้าก็รอได้ (มันเหมือนกับสีทนได้รึป่าวหว่า)

5. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010

โอยๆ ชอบ ๆ ซื้อ ๆ กด like ล้านครั้ง น้ำตาลเอ๋ย

6. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าลักษณะท่านที่ dirtygirl ว่า ท่านมีนามว่า "พระพิรุณ" ทรงนาคเป็นพาหนะ
    เป็นสัญลักษณ์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ของเราชาวเกษตรทุกที่เลยจร้า

หว้า ไม่ทันพี่นุ๊กซะแว้วววว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  7. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ตั้งแต่เด็กแล้ว ชอบทำบุญ อยากนั่งสมาธิสวดมนแต่แม่ไม่ห้ไปบวช มัยเรียนม.ปลายถ้าไม่เข้าห้องสมุดก็จะเข้าห้องพระไปนั่งสมาธิ ไม่รูเหมือนกันว่าทำไมเราถึงชอบแล้วก็ใจก็บอกว่าเราจะต้องตั้งมั่นอยู่ในความดี เราจะเป็นคนดี

8. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

ช่ายเรยขอรับ 5555 :cool: :cool:

9. fay10

เคยไปบวชที่วัดป่าศิริสมบูรณ์ มีงานจัดทุกปี เอาเต๊นไปนอนในป่าช้าเป็นวัดป่าไม่มีห้องมีศาลาอยู่หนึ่งหลัง บวช ห้าวัน เป็นสาขาของวัดหนองป่าพง สนุกมาก เดินจงกรมแบบเดินบนหินกรวดน่ะเดินจนเท้านี่แดงเลยแต่ก็เดินได้ฝึกความอดทน แล้วท่านก็จะนิมนต์พระท่านจากหลายๆๆที่มาเทศ ทั้งวันทั้งคืน เราก็นั่งฟังเทศ มีพระรูปหนึ่งท่านเทศว่า

10. saekue20

saekue20 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    ว่าแต่ ตกลงยังเป็น นิทานปายานาค อยู่มั้ยเนี่ย เริ่มงงล่ะ

11. fay10

การที่เราได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นดีที่สุดแล้วเรามีโอกาสที่จะได้สั่งสมบุญบารมีมากกว่าภพภูมิอื่น ฉะนั้นเราจึงควรหมั่นสร้างบารมีสะสมไว้ไปเรื่อย ก็เหมือนกับการเดินทาง มีเป้าหมายแต่ถ้าเราไม่หยุดที่จะเดินเราก็ต้องถึงเป้าหมายสักวัน ก็เหมือนกับการสร้างบารมี

12. fay10

ถ้าเราสั่งสมไว้ ทำแต่ความดีละเว้นความชั่วเราย่อมจะถึงซึ่งการหลุดพ้น
    เหมือนกับที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านว่า อย่ายินดีที่ได้เป็นมนุษย์ อย่ายินดีที่ได้เป็นเทวดา นางฟ้า เพราะก็มีวันที่จะหมดบุญ อย่ายินดีที่ได้เป็นพรมชั้นนี้นานกว่าจะหมดบุญ จงยินดีที่จะหลุดพ้น มากว่าก็คือให้นึกถึงการหลุดพ้นนั้นเอง

13. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สวัสดีค่ะน้องsaekue พี่เองก็โง๊งงงงง...งง เหมือนกันค่ะ ก็เลยต้องถอนยานออกไปก่อน ตามกระแส...ทิ้งถ้ำชั่วคราว เพื่อรักษาสถานภาพของ...มีความรู้สึกว่า เหมือนเป็นที่พักใจ...ยังไงก็ไม่รู้นิ (อานิสงก์แร๊ง...งงงง)

14. nouk

สวัสดีค่ะน้องyui_61 ได้ยินเสียงแว่วเหมือนมีใครบ่นหา ก็เลยเลี้ยวยานกลับมา มีอะไรกับพี่หรือเปล่าคะ?

15. fay10

ก่อนที่จะเข้ามาเจอกระทู้นี่และรู้จักทุกคน ฟันไปว่าเดินตามทาง หรืออะไรสักอย่าง แล้วก็เก็บได้ลูกแก้วหลายสีเชียวมีแทบทุกสีเลยกูแก้วนี้อยู่ใต้ดิน เราก็เอามือเขี่ยๆๆเอาได้มาเยอะพอควรแล้วก็ได้เข้ามาที่กระทู้นี้แหละค่ะ

16. fay10

เมื่อคืนฟันว่ามีผู้หญิงแก่ๆๆคนหนึ่งเอาลอตเตอรี่มาให้ สองใบเห็นแต่เลขท้าย สองตัวสองใบเลย แต่ไมาใช่ตัวเดียวกันนะ อิอิ กินมากก็ฝันมากอิอิ

17. yui_61

มิมีอะไรหรอกค่ะเพียงมาบอกข้อมูลของ องค์พระพิรุณไม่ทันพี่นุ๊กเท่านั้นเองค่ะ

18. nouk

มีแต่พระพิรุณเองเหรอคะ ไม่มีข้อมูลขององค์อื่นๆ มาฝากบ้างเหรอ พี่มารออ่านหนอแล้วคร้า...เล่ามาเลยหนอ

บอกทิศผิดค่ะ พอดีจำผิด ภาพที่ถ่ายมาจากฟากฟ้าด้านตะวันออกเฉียงใต้ค่ะ เป็นทิศเดียวกับทิศของพระโพธิสัตว์

19. fay10

ขอตัวก่อนนะค่ะ อาบน้ำแล้วก็จะสวดมนต์วันนี้ตั้งใจว่าจะสวดนั่งสมาธิ ขอให้ทุกท่านจงเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะค่ะ บายค่ะ หลับฝันดี

20. yui_61

เอ๋!!! จะว่ามิมีก็ไม่ถูกสักทีเดียวมีเรื่องสงกะสัยนิดหน่อยค่ะ
    รบกวนพี่นุ๊ก หรือท่านประธาน หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้ค่ะตอบข้อสงกะสัยหนูที

คือว่าเมื่อกลางวัน หนูปวดหัวข้างซ้ายมาก ก็เลยนั่งสมาธิ

ตอนแรกหลับคาสมาธิเลยค่ะ(อุ๊ยน่าอายจัง) แต่รู้นะค่ะว่าหลับ
    ก็พยายามดึงไว้ไม่ให้หลับ สุดท้ายก็ไม่รอดค่ะ

ก็เลยว่าหลับก็หลับ รู้ตัวมั่งไม่รู้ตัวมั่ง
    แล้วก็ตื่นเอง สำนึกผิดว่าเลย บอกกะตัวเองว่า

ขอจริงจังสัก 15 นาทีนะ ตั้่งใจนะ (บอกตัวเอง)
    ตอนแรกก็นั่งดี ๆ นี่แหละค่ะ

ตอนหลังออกท่า คล้าย ท่าฤาษีดัดตน ผสม ไทเก๊ก อะไรประมาณนี้ค่ะ
    เป็นไปเอง ยุ้ยก็สงสัยเป็นไรหว๋า บวกกับงง แต่ว่า ก็ลองให้เป็นไปดู

ทำไปได้สัก เหงื่อท่วมเลยค่ะ แล้วก็หยุดเอง

คืออยากถามว่าหนูอุปาทาานไปเองหรือเปล่าค่ะ
    และตอนที่นั่งสมาธิ จะรู้สึกร้อนที่แขนข้างซ้ายด้วยค่ะ เป็นเพราะอะไรค่ะ

ตอนที่เริ่มออกท่า ความร้อนเคลื่อนมาที่ตักด้วยค่ะ
    แล้วท่าทางที่หนูออกนั้นก็เหมือน จับตัวความร้อนสะบัดออก ปัดออกด้วยค่ะ

ทั้งหมดที่หนูเป็นนี้คืออะไรหรือค่ะ
    รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยตอบขอสงสัยแก่เด็กอ้วน ตัวดำๆ ด้วยนะค่ะ
    กราบขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างงามๆ เลยค่ะ