นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เรื่องราวอดีตของธัญญาทิพย์ วุ่นวาย เกิดมาในช่วงของความวุ่นวายครับ มีคู่ชื่อว่า ทีแสงวา ครับ ไม่ได้อยู่ในคำชะโนดตลอดเวลาครับ ต้องไปอาศัยเมืองบาดาลที่อื่นอยู่อีกครับ ขอเวลาอีกสักนิดครับ

2. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

สวัสดีค่ะ ..คุณน้องมณีสีรุ้ง

ทำใจได้รึยังค่ะ.. หากจะหายใจไม่ออกก็หยุดพัก

ให้ผ่อนคลายแล้วเข้ามาใหม่นะคะ..อยากฟังและอยาก

รู้เรื่องราวของคุณน้องมณีสีรุ้งมากค่ะ..

3. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันว่าถูก ชาย 5 คนจับตัวเรากดน้ำครับ หายใจไม่ออก เลยท่อง นะโมพุธธายะ

แล้วพยายามดิ้นให้หลุด ครั้งแรกก็ไม่หลุด เลยนิ่งสักพัก แล้วท่องใหม่แล้วก็ดิ้นอีก

ก็เลยหลุดออกมาได้ แล้วก็ตื่นเลยครับ เหมือนหายใจไม่ออก ต้องนอนกำพระ

4. คุรุวาโร

เมื่อคืนฝันว่าถูก ชาย 5 คนจับตัวเรากดน้ำครับ หายใจไม่ออก เลยท่อง นะโมพุธธายะ
    แสดงว่า มีพวกโลกทิพย์อยากมาสื่อสารอะไรสักอย่างครับ เช่น ไปทำบุญให้เขาครับ ลองหาบทสวดมนต์ เช่น สัมพุธเธ ดูครับ

5. มณีสีรุ้ง

มณีสีรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2012
    ทำได้ใจได้เเล้วค่ะ อดีตก็คืออดีต ที่เราแก้ไขไม่ได้ การรู้อดีตไม่ใช่ให้เรายึดติด เพียงให้รู้ว่าเราเป็นไงมา เคยผิดพลาดที่ตรงไหน เมื่อเรามาเป็นมนุษย์ในชาตินี้ เราก็มาแก้ไข ในส่วนที่เราเคยผิดพลาดในอดีต และไม่กระทำอีก มาสร้างบุญบารมีใหม่ให้เกิดขึ้น เพราะการที่เราได้เกิดมาเป็นคนแสดงว่เราก็ยังมีบุญเหลือติดอยู่บ้าง เราต้องสร้างกรรมดีขึ้นมาทดแทน ไม่ยึดติดกับอดีตชาติ ไม่ว่าอดีตจะเป็นไง ยอมรับได้เเล้วค่ะพี่รั้ง ต้องขอบคุณพี่รั้งทีคอยช่วยชี้นำนะค่ะ

6. huten

รอท่านประธานมาตอบนะคะ ...แปลกดีค่ะ

พี่มีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังค่ะ อยากบอกว่า ตั้งแต่ ท่านประธาน

บอก คาถามาให้ทุกวันทุกๆเวลาที่เราทำงานหากลืมก็ให้เริ่มใหม่ทันที

จากนั้นให้คอยดูความเปลี่ยนแปลง.... พี่ท่องทุกวันและทุกเวลาในเวลา

ต่อมาก็ให้รู้สึกว่า ฝันล่วงหน้ามาบอกเกิดขึ้น (หายไปช่วงหนึ่ง)

มีเสียงกระซิบ มาบ่อยขึ้น ..และบางทีเกิดตัวรู้พุ่งขึ้นมาทันทีที่เจอ

คำถามที่ตอบยากค่ะ ..เพื่อนๆลอง ท่องคาถานี้ดูบ้างนะคะ...ผลเป็นยังไงก็

นำมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะค่ะ...

" อิทธิ - ฤทธิ-พิกานัง - ทัสสะวานะตัง "

7. คุรุวาโร

ธัญญาทิพย์ มีพระมารดานามว่า ศรีบรวทัต ครับ ช่วงหนึ่งได้อพยพไปหาท้าว
    มุจลินทร์ด้วยเหตุอันใดไม่ทราบครับ แล้วก็ไม่ได้กลับมาที่คำชะโนดอีกเลยครับ

8. huten

พี่ฟังเรื่องราวแล้ว ก็ให้รู้สึกว่า...

บางที ...อาจจะด้วยอะไรบางอย่างที่ต้องการให้เรามาร่วมมือกัน

ในเรื่องงานบุญ งานสร้างโบสถ์ก็ได้นะคะ น้องมณีสีรุ้งพี่ถูกชะตาน้องมากค่ะ

9. คุรุวาโร

นราวดี เมื่อไหร่ จะมาอนุมัติลาพักร้อนครับ จะได้ไปปลีกวิเวกซะที
    เรื่อง แก้วกิริยา เจ้าตัวเป็นอย่างไร หนอ ขอโหวตแล้วกันครับ 12 เสียง แต่ต้องมีเสียงเจ้าตัวด้วยหนึ่งเสียงครับ เพราะสัญญานั้นข้ามมาในปัจจุบันค่อนข้างสูงครับ(อาจจะมีผลกระทบกับเจ้าตัวครับ เพราะสัญญาแบบนี้ ส่วนใหญ่เขามักจะไม่ให้รู้ครับ)

10. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะท่านประธานและเพื่อนๆ เมื่อคืนกว่าจะนอนได้ก็ดึกมาก นอนไม่ค่อยหลับ แต่พอหลับได้ก็ฝัน หลายฝัน
    ฝันแรก อยู่ท่ามกลางขุนเขา ในบ้านพักเหมือนมีบันไดเดินขึ้นไปที่สูงๆ มีนำ้ไหลลงมาเหมือนนำ้ตกเล็กๆ ขณะที่อยู่ในบ้าน ก็มีพายุเข้าท้องฟ้่าคำรามปั่นป่วน มีเสียงกระซิบบอกว่า จะรับงันมันได้ต้องศรัทธาในแก้วประกายรุ้งที่ถือในมือ เราเลยอธิฐาน แล้วปาแก้วนั้นออกไป เกิดเสียงดังมาก แล้วทุกอย่างก็สงบ

11. huten

อืม !! เป็นตัวประกันรึเปล่าค่ะหรือว่า ...เชื่อมสามัคคีกัน

น่าคิคนะคะ..ท่าน มุจลินทร์ เป็นพี่ชายใหญ่ ท่าน ภุชงค์นาคราช

แล้วก็ ท่านอนันตนาคราช...ในกระทู้เรามี 2-3 คนที่มาจาก 2-3

สายนี้ รอให้เธอเข้ามาเล่าเรื่องราวก่อนนะคะ..

อยากสรุปว่า .. ท่านธัญญาทิพย์ เป็นลูกสาว ของ ท่านศรีสุทโธนาคราช

กับ..ท่านศรีบวรทัต

12. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

และก่อนหน้านั้น คล้ายๆจะนิมิตเห้นพญานาคชื่อ จักระ..วี ครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ายังไง

ช่วงนี้ฝันมากมายเหลือเกิน จำไม่หมด 555+

13. คุรุวาโร

นิมิตของจารุพักตร์แปลว่า มีใครบางคนอยากช่วยเหลือคุณอยู่ครับ แต่ติดขัดตรงที่สื่อสารกับคุณไม่ได้ครับ(คือคุณไม่ได้อธิษฐานขอให้เขาช่วยครับ)

14. huten

ถ้าทุกอย่าง โอ-เค ..ไม่มีปัญหากับน้องแก้วกิริยา

ขอร่วม โหวต เป็น 1 เสียงค่ะ..

ท่านประธานค่ะ...จะลาพักร้อน (ที่จริงพักฝนนะคะ)กี่วันค่ะ

หลายวัน ท่านจะนอนไม่หลับนะเพราะจะมี

เสียงตะโกนเรียกหาตลอดเวลาค่ะ .....

15. คุรุวาโร

เรื่องมีอยู่ว่า...รู้จักด้วยความบังเอิญกับบุคคลหนึ่งเค้าแนะนำและอยากให้ไปวัดถำ้เมืองออนเพื่อไปกราบพระอาจารย์.....หรือหลวงพี่....ซึ่งหลวงพี่กำลังสร้างองค์นาคราช 9 เศียร มิใช่ธรรมดา ...
    รบกวนท่านประธานช่วยหาคำตอบจ้า....
    1.พญานาค 9 เศียร แต่ละเศียรมีชื่ออย่างไรบ้าง (ท่านเล่าว่าเวลาจะขึ้นแต่ละเศียรมักกมีลักษณะเฉพาะเช่น ต้องกินเจ บางครั้งต้องเสียเลือด...)
    2. เมื่อเปิดประตูเข้าไป. ลูกสาวคนเล็ก(ขอมาจากฝั่งลาว วัดศรีเมือง) บอกว่ามีลมเย็นมาปะทะใบหน้า และช่วงที่นั่งคุยกับพระอาจารย์ รู้สึกคล้ายมีคนโอบไหล่+ชาตามตัว และเมื่อเดินเข้าใกล้องค์พญานาคเค้าบอกว่าอยากจะกอดพญานาค...ถามว่า เธอเกี่ยวข้องกับพญานาคอย่างไรบ้าง
    3. ส่วนลูกสาวคนโตบอกว่าเศียรที่3(เสวยเลือด หลวงพี่บอกว่าดุมาก) ดูเหมือนจะจ้องเค้าตลอดเวลา ตั้งแต่เปิดประตูเข้ามา มองด้วยแววตาเอ็นดู ไม่ดุเหมือนหลวงพี่บอกเลย. ถามว่าลูกคนนี้เกี่ยวข้องกับนาคาในอดีตอย่างไรบ้าง
    ตอบในพีเอ็มครับ แสดงว่าถ้าลูกสาวของปิ่นแก้ว สื่อได้บางอย่างบางครั้งครับ คือมีความสามารถที่ติดตัวมาอยู่ครับ

16. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    แว๊บบบบบเข้ามาโหวต 1 เสียงคะ^^

17. nurse_2510

nurse_2510 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณ...Nouk
    วัดถำ้เมืองออนมี 2 จุด ข้อมูลที่คุณNouk ลงไว้จะเป็นจุดที่ 2 ซึ่งอยู่ห่างจากจุดแรกวัดถำ้เมืองออน1 เล็กน้อย ถ้าจะชมบารมีองค์นาคาที่กำลังสร้างให้เลี้ยวเข้าวัดถำ้เมืองออน 1 ค่ะ หลวงพี่ท่านทำคนเดียวไม่มีช่าง ไปช่วยทำเกล็ดก็ได้ค่ะ
    ในส่วนของถำ้จะอยู่โซนเมืองออน2 ทางลงถำ้จะชันมาก เชื่อว่าทุกชีวิตในถำ้ต้องคำสาปให้กลายเป็นหิน มีพระเจดีย์ที่พญานาคสร้างไว้ด้วย...ถ้ามีโอกาสไม่ควรพลาดค่ะ...

18. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอบคุณค่ะ ถ้ามีโอกาสก็อยากจะไปทำเกล็ดพญานาคด้วยตัวเองเหมือนกัน ระยะทางคงจะไกลจากที่เราพักอยู่ แต่คงไม่ยากถ้าต้องการจะไปนะคะ

อุย...บันไดพญานาคขึ้นถ้ำมีตั้ง 700 กว่าขั้น สงสัยคงไม่รอด
    http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=g3RdclbI7kw#t=187s

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  19. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:อยากฟังเจ้าค่ะ ^^
    ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น มันคืออดีต ที่เรากลับไปแก้ไขไม่ได้แล้ว มีแต่จะต้องทำปัจจุบันให้ดีที่สุดค่ะ
    หน้าที่และสัญญา ทุกอย่างจะได้จบในภพนี้

20. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

นู๋เดอร์ตี้ วันนี้ได้รับอุบัติเหตุไม่ใช่เหรอคะ หายดีแล้วเหรอ :cool: