นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. buccaneer81

buccaneer81 Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    หลายๆท่านคงลืมหัวข้อนี้ไป "นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่? "
    เมือถึงตอนนั้นกฎหมายไม่มีประโยชน์แล้ว คนเถื่อน คนชั่วจะออกมาสำแดงเดชให้น่ากลัวกว่าพวกซอมบี้ซะอีก ทั้งปล้นสะดม ปล้น จี้ ข่มขืน อย่าหวังพึ่งตำรวจ ก็เพราะพวกเขาก็เหมือนเราที่จะต้องกลับบ้านเพื่อไปปกป้องลูกเมียและคนที่รักเหมือนกัน ระบบถูกทำลายหมดแล้ว ดูอย่างตอนน้ำท่วม โจรขโมยออกมางัดแงะกันทั่วบ้านทั่วเมือง จี้เอาของบริจาคจากเรือที่เข้าไปช่วยก็มี ตำรวจไม่มีเรือ ไม่มีกำลังพอ ชาวบ้านต้องช่วยตัวเอง(หลายรายก็เป็นเหยื่อเพราะไม่สามารถ) และถ้ายิ่งเกิดมหาภัยพิบัติขึ้นมาอีกละ คำแนะนำของผมคือ HEAD SHOT กระหน่ำเข้าไป ไม่ว่าลูกกรด หรือบีบีกัน แม้กระทั่งหนังสติ๊ก ที่สำคัญคือ ยิงก่อนได้เปรียบ เข้าตาสักเม็ด ให้เก่งแค่ไหนก็หยุด ไม่ต้องคำนึงถึงกฎหมายและมนุษยธรรม เราไม่ทำมัน มันก็ทำเรา ค่อยอโหสิกรรมกรวดน้ำแผ่ส่วนกุศลกันทีหลัง
    สำหรับการเลือกปืน ผมคิดว่าแต่ละท่านก็มีแนวทางที่แตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับปัจจัย ความชอบ สภาพแวดล้อม สำหรับที่บางท่านบอกว่า .22 หยุดไม่ได้ ผมขอขัดใจนิดนึงครับ ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี 11 มม. ผมมีลูกกรดยาวกึ่งออโต ผมเริ่มยิงกดฝ่ายตรงข้ามได้ตั้งแต่ระยะ 100 เมตร จนถึงประชิดตัวแบบไม่ยั้ง สำหรับ 11 มม. เต็มที่ให้ความแม่นที่ระยะ 30 เมตร คนโดยปกติ โดนปืนสักนัด ไม่ว่าจะเป็นลูกกรดหรืออะไร ผมว่าถอดใจแล้วครับ คงไม่เดินหน้ามาเจ็บต่อเป็นแน่ และยิ่งถ้าการยิงปืนลูกกรดที่ได้รับการฝึกมาดี สามารถต่อกรกับฝ่ายตรงข้ามได้หลายคนทีเดียว
    นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเล็กๆครับ (ถ้าข้อความรุนแรงไปไม่เหมาะกับเวบนี้ก็แจ้งลบได้ครับ)

2. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    ด้วยความเคารพครับ ท่านbuccaneer81 ซัดตั้งแต่ 100ม. เลยเหรอครับ
    ถ้าบ้านตจว. ตัวบ้านห่างจากรั้วเกิน100ม. ปีนรั้วมาท่าทางภัยคุกคามแน่นอน อันนี้เข้าใจครับ
    แต่ถ้ากรณีสังคมเมือง หมู่บ้านจัดสรร อาคารพาณิช จัดไปตั้งแต่ 100ม.นี่คงไม่เหมาะมั้งครับ

ส่วนเรื่องใครซัดโดนก่อนได้เปรียบนี่เห็นด้วยครับ ขอให้โดนให้เจ็บก่อน ซ้ำทีหลังมั๊ยอีกเรื่อง

สรุปเห็นต่างเฉพาะประเด็นระยะ 100ม.ครับ ประเด็นอื่นๆเห็นพ้องทั้งสิ้น

3. buccaneer81

ขอโทษท่าน thepeng ครับ ผมลืมประเด็น 100 ม. ไป คือบ้านผมอยู่กาญจนบุรี เลยเอาตัวเองเป็นหลัก คือถ้าหมู่บ้านจัดสรรหรือสังคมเมือง ก็ซัดกันตามถนัดเลยครับ

4. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    สำรองกะสุน 200 นัด ++ ด้วยนะครับพี่น้อง

5. เมืองแก้ว

เมืองแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2006
    เรื่องอนุภาพของ .22 ผมเล่าให้ฟังเพราะบางท่านอาจจะนึกว่าปืนอะไรมันยิงถูกก็ตาย ผมถึงบอกให้ทราบครับ เท่านั้นแหละครับ ส่วนจะใช้อย่างไรก็บุญกรรมของท่านเองครับ ผมเองก็ขอให้อย่าได้ใช้เลย จะบอกว่าใช้ธรรมมะอย่างเดียวก็ดูจะผิดกระทู้ไปหน่อย
    แต่หวังอย่างยิ่งว่าจะหลีกเลี่ยงพ้นจากเรื่องคาราคาซังแบบนี้ได้ จะว่าด้วยการหลบหนี การเจรจา การยอมแพ้ลูกเดียว แต่คงไม่ใช่ใครมาก็ยิงเพราะถือปืนมาก็คงไม่ใช่ เพราะคนดีก็ต้องถือปืนมาเหมือนกันในสถาณะการณ์แบบนั้น แต่เขาจะมาทำไมยังไม่รู้เลย ต่างคนต่างก็ยิงกันหรือ เวลานั้นสถาณการณ์มันคงไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ ขอให้ทุกท่านอยู่รอดปลอดภัยและไม่สร้างกรรมใหม่ให้เสียใจไปอีกหลายภพหลายชาติ

6. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    โดยส่วนตัว นะครับ ถ้าคนไม่รู้จักถือปืนเดินเข้าบ้านมา ไม่ว่าจะมีภัยพิบัติหรือไม่ ซัดก่อนครับ เว้นแต่มากันเป็นฝูง สู้ไม่ไหวแน่ จะหลบจะเลี่ยงยังไง ดูอีกที
    ถ้าเจตนาสุจริต เค้าควรมามือเปล่า หรือถ้ามีมาด้วยควรส่งเสียงมาก่อนครับ
    คุยก่อนได้นี่ครับ ขอข้าว ขอน้ำ ถามทาง อะไรก็ว่าไป ไม่ใช่ถือปืนเดินเข้ามา

7. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้ามาแบบนี้หละครับ? มาหน้าบ้าน ปีนเข้ามาเลย และ ยังยามวิกาลด้วย ท่านจะว่าไงครับ? อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    มาแบบข้างบนนั่น ผมจะหาน้ำแดงใส่น้ำแข็ง เย็นๆเสริฟให้คนละแก้ว ...

ผมว่า ถ้าเกิดเหตุภัยพิบัติขนาดนั้น มันก็ตันสินใจยากอยู่นะ

คนที่สะพายปืน แล้วเดินเข้ามาในบริเวณบ้านของเรา หรือพยายามปีนบ้านของเราเพื่อเข้ามาหาอาหาร เขาอาจไม่ใช่คนชั่วร้ายก็ได้ อาจจะแค่หิวจริงๆ อาจมีลูกเมีย รอเขาอยู่ที่ใดที่หนึ่ง ซึ่งถ้าเรายิงเขาตายไป ลูกเมียเขา จะตายไปด้วย ปืนที่เขาถือมา อาจแค่มีไว้ป้องกันตัว ไม่ได้คิดจะทำร้ายใครก่อน

ผมคิดว่า ตะโกนคุยกันก่อน ดีกว่า ถ้าเขาไม่หยุด ค่อยยิงขู่ ถ้ายังไม่หยุดอีก ที่นี้กรวดน้ำได้เลย

นอกเสียจากว่า มันปีนเข้าบ้านอื่นแล้ว มันยิงดะมาเรื่อย อันนี้ไม่ต้องรอให้ปีนบ้านเราหรอก

เล็งแม่นๆ สบโอกาศเมื่อไร เข้าระยะเมื่อไร กรวดน้ำได้เลย เพราะเดี๋ยวมันก็คงปีนบ้านเรา แล้วยิงเรา เหมือนที่มันทำกับบ้านอื่น

ยังไงซะ ต้องเลี่ยงบาปกรรม ให้ดีที่สุด เพราะยามนั้น ความทุกข์ยากที่ได้รับ มันก็คือกรรม ที่ส่งผลนั่นแหละ

ซึ่งคนอื่นประเทศอื่น อาจแค่ กินอาหารเช้าจิบกาแฟ ดูข่าวว่าไทยเกิดภัยพิบัติ จนคนต้องปล้นกันกิน

เหมือนตอนน้ำท่วมนั่นแหละ บางบ้าน ไม่เดือดร้อนเลย บางบ้านหมดต้ว ......เพราะ รับผลของกรรม ไม่เท่ากัน ตามแต่ที่ทำมาในอดีต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2012
  9. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย :cool:
    ตามที่ท่าน fha บอกมา นั่นคือ ได้ ป.3 แล้วไปเลือกซื้อปืนได้เลย ที่เค้าเรียกว่า ตัดสด ใช่หรือเปล่าครับ
    หรืออีกแบบคือ ถ้าร้านนั้นๆไม่มีปืนที่เราต้องการ เราก็ทำการจอง แล้วรอให้ร้านเค้าจัดหามาใช่หรือเปล่าครับ

10. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

มีปืนแล้วอย่าใจร้อนนะครับ

ปืนมีทั้งข้อดีและข้อเสียของมัน

ช้อดี มันเป็นอาวุธที่ค่อนข้างรุนแรง ทรงประสิทธิภาพ พกพาอุ่นใจได้เมื่อภัยมา

ข้อเสีย ราคาแพง (พูดถึงปืนมีทะเบียนนะครับ) ถึงแม้จะแพง ก็มีกันเกลื่อน ใคร ๆ ก็มี ก็แทบจะเกือบทุกบ้านแหละครับ หลาย ๆท่านมีนับเป็นสิบ

ในเมื่อมีวุฒิภาวะเพียงพอ ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้แล้ว
    ระมัดระวังให้มาก ๆ ก็ยิ่งดีนะครับ :'(

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2012
  11. sunny430

สวัสดีครับชาวพลังจิตสายปืน และ สายรบทุกท่านครับ วันนี้ผมเช็คหลายสนามเค้าบอกว่าลูก 9มม เริ่มจะขาดตลาดอีกแล้วครับ เหมอืนกับกำลังมีการซ้อมหรือกักตุนมากกว่าปรกติครับ มีท่านใดทราบไหมครับ และผม sunny430 ขอใช้โอกาสนี้เตือนให้ทุกท่านที่มีอาวุธปืนเริ่มเตรียมพร้อมสูงสุดได้แล้วนะครับ สถานการณ์หลายๆอย่างไม่น่าวางใจเลยครับ เหมือนกำลังจะมีภัยมาแบบไม่ทันตั้งตัวทั้งธรรมชาติ การเมือง และ เหนือธรรมชาติครับ ยังไงก็ตามสายเราควรทำหน้าที่เป็นรั้วของบ้านและรั้วของชาวพลังจิตได้แล้วครับ ขอย้ำอีกครั้งหนึ่งว่าให้ทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้ ทุกท่านที่มีอาวุธปืน และ ทุกท่านที่มีหน้าที่ในการปกป้องคนที่คุณเคารพรัก จงเริ่มเตรียมพร้อมนะครับ ผมรู้สึกว่าเวลาเหลือน้อยลงมากแล้วครับ ผมไม่ได้เพ้อ หรือมานั้งเขียนคำทำนายไปวันวัน จากฝัน หรือ จากต่างดาวมาบอกอะไรแบบนั้น แต่ผมศึกษาเหตุการณ์ต่างๆในโลกอย่างสม่ำเสมอทั้งทางข่าวและทางผู้ใหญ่วงในมากมายครับ ยังไงก็ตามขอให้ทุกท่านเตรียมพร้อมได้แล้วนะครับ ไม่ว่าจะเป็นระบบการหลบหนี หลบภับ ระบบอาวุธ การทำความคุ้นเคยกับอาวุธที่อาจจะรามือไปนาน และรวมทั้งอาหารแห้ง เครื่องดื่ม เครื่องนุ่งห่ม ถุงมือทำงาน(สำคัญมากในยามภัยพิบัติและต่อสู้) และยา และ กระสุนปืนสำรองนะครับ เป็นห่วงสถานการณ์ตอนนี้มากมากครับ ผมว่านับจากพรุ่งนี้ไปจะเริ่มเปิดละครฉากแรกแล้วครับ

12. sunny430

13. Nat_usp

3
    ปีที่แล้วผมซื้อมีดหมดตังไปหมื่นกว่าบาท

ท่านใดอยากได้มีดพับของ Spiderco ให้ไปซื้อที่ร้านแดงรัสเซียนะครับ ( ที่เดอะ ไนนท์ พระรามเก้า)

ลด20-50% จนถึงสิ้นเดือนนี้ครับ

14. sunny430

เดี๋ยวจะไปดูครับบบบ มีร้านนึงในงาน defence fair ที่มเืองทองขายของแพงมากมากครับ ได้แต่ดูไม่กล้าบอกชื่อร้านครับ ปล ตอนนี้กระสุน 9มม ตามสนามซ้อมขาดหมดเลยครับไม่รู้มีอะไรกันครับ

15. buccaneer81

ช่วยวิจารณ์มีดของ GERBER หน่อยครับ พอไหวหรือเหมาะมั้ยที่จะมีไว้ใช้งาน เพิ่มจากอีเหน็บที่ติดรถตลอดหรือติดตัวเวลาเข้าป่า แบบเอามาแล้ว 2 เล่ม ของแบร์กิล ที่เขาเป็นพรีฯอยู่นะครับ
    ส่วนเรื่องกระสุนวันนี้คงต้องรีบหามาเสริมแล้ว ใกล้วิกฤตการณ์ทางการเมืองทีไร กระสุนขาดตลาดทุกที ขอบคุญ คุณ sunny430 มากที่คอยกระตุ้น (ไว้ยิงมนุษย์ต่างดาว กับซอมบี้ครับ...555 ขำๆน่ะ ไม่คร่าชีวิตผู้อื่นโดยไม่จำเป็น ถ้ามีทางเลือก)

16. sunny430

จริงๆๆนะครับพี่ buccaneer81 ผมว่าลำพังการไปซ้อมอย่างเดียวไม่ทำให้กระสุน 9 มม ขาดตลาดหรอกครับ เพราะกลุ่มคนที่ยิงปืนนั้นไม่ได้มีจำนวนมากขนาดนั้นอีกทั้งหารกว่าจะเพิ่มจำนวนขึ้นอย่างรวดเร็วก็คงไม่เพิ่มกระทันหันแบบเดือนเดียวกระสุนขาดสนามเลย เพราะฉะน้ันผมคิดว่าเป็นเรื่องของการกักตุนมากกว่าครับ สำหรับเหตุการณ์วุ่นวาย หรือน้ำท่วม หรือ อะไรอื่นๆ ซอมบี้อะไรนั้น เพราะอีกอย่างเดี๋ยวนี้เจ้าหน้าที่รัฐก็ใช้ 9 มมกันทั้งนั้นไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ต้อง 11มม ล้วน และจากที่ผมสังเกตุมาหลายครั้งแล้วพบว่าเมื่อกระสุนขาดสนาม อีกไม่นานเกินรอก็จะเกิดจลาจลครับ ผมบอกแล้วว่าทุกเหตุมักมีมูลเหตุ และ ทุกเหตุมักมีข้อสังเกตเสมอไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ส่วนมีด gerber ของ beargyll ผมชอบตัวที่เป็นใบตายเพราะที่จุดไฟและด้ามมีดล่างใช้เป็นค้อนได้ครับ อุณากันขาย 2500 แต่ร้านหน้าเลือดที่งาน defence fair ขาย 3000 โห่ให้ร้านหน้าเลือดดังๆหน่อยครับ

17. Nat_usp

3
    มีดGERBERอยู่ในระดับใช้ได้ครับ (ราคาย่อมเยาด้วย )

แต่ถ้าเล่นกันจริงๆในราคที่ไม่เวอร์ ผมก็แนะนำ Spiderco,CRKT,ZT

ตัว ZTราคาแพงหน่อยแต่คุ้มครับ ลองไปที่นี่ http://unagun.tarad.com/

อยุ่อัมรินทร์พลาซ่า ชั้นสองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2012
  18. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

เจอแบบนี้ต้องขอยิงก่อน แล้วค่อยให้เขายิงทีหลังครับ 5555

19. buccaneer81

ขอบคุณท่านทั้ง 2 อีกครั้งที่ช่วยเติมเต็มความรู้ บอกตามตรงว่า...อยู่เมืองกาญฯนานจนเข้ากรุงเทพฯอาจมีหลง พยายามหาเวบฯดีๆเชื่อถือได้เพื่อจัดหาสินค้าที่ต้องการแทนที่จะเข้ากรุงเทพฯ ก็ได้พวกเราๆท่านๆนี่แหละคับช่วยแนะนำ สำหรับเรื่องกระสุนขาดตลาด เป็นเรื่องจริงตามที่ท่าน sunny430 ว่าไว้ มีทั้งคนดี และคนไม่ดีมากว้านซื้อไว้...อย่างไรก็ขอให้พระคุ้มครองทุกท่านคร้บ

20. Nat_usp

3

crkt รุ่น rescue ราคาสองพันปลายๆ คุ้มค่ามากครับมีที่ตัดเซฟตี้เบล,มีตัวกระแทกกระจก (ข้อด้อย >>> สีส้มแป๊ด ^_^ บางท่านอาจจะไม่ชอบ )​