เพื่อการกุศล ท้าวมหาราชทั้งสี่ รุ่น 2 เปิดให้จองแล้วหน้า 57 เพื่อสานต่อมณฑปพระพลังแผ่นดินให้เสร็จ

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 5 ตุลาคม 2010.

1. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chai8383 [​IMG]
    ปีใหม่ไปไหนบ้างครับพี่

</td> </tr> </tbody></table>

ที่ถามเพราะว่า ผมกะว่าจะไปรับพระที่บ้านพี่พัฒเองครับ
    แต่ก็ขอบคุณมากๆครับ ที่พี่นำมาส่งถึงบ้านครับ

ส่วนเรื่องตำหนิพระ ไม่ต้องตรวจสอบครับ
    งานบุญสวยไม่สวย ไม่ต้องเปลื่ยนหรอกครับ

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

3. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
  4. orrachoun

orrachoun เป็นที่รู้จักกันดี

ผม วรพจน์ ได้ขอบูชาพระปางลีลาไว้ อยู่ในลำดับที่ 31 ครับ
    ได้รับพระทางไปรษณีย์เมื่อวานนี้ (30/12/53)
    รบกวนสอบถามว่าซองพระธาตุได้แจกให้ทุกท่านหรือเปล่าครับ
    เพราะในกล่องไม่มีซองพระธาตุครับ
    แต่ได้ดูที่ใต้ฐานพระ พบมีกล่องพลาสติกแบบกล่องนามบัตรบรรจุพระเครื่องจำนวนหนึ่ง
    และเห็นมีขวดเล็ก ๆ บรรจุพระธาตุสัณฐานเดียว ไม่แน่ใจว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุหรือเปล่า
    ถ้าพระธาตุอื่นไม่ได้แจกทุกท่านก็ไม่เป็นไรนะครับ สอบถามดูเฉย ๆ

5. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

be happy1be happy1be happy1

6. คนไกลวัด999

คนไกลวัด999 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2010
    สวัสดีปีไหม่ครับคุณพัฒนา..อีกซักอาทิตย์ครับเดี๋ยวผมมาร่วมทำบุญด้วย..ผมเองไม่กล้าขึ้นไปทางโคราช คงได้แต่ฝากผ่านทางคุณพัฒนาไปจะดีกว่าสำหรับงานบุญของวัดโพธิ์เมืองปัก

7. ppock

ppock เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ในศุภวาระดิถีขึ้นปีใหม่นี้ ขอน้อมนำคำอวยพรของ หลวงพ่อ มาอำนวยพรให้ คุณพัฒนา คณะศิษย์ หลวงพ่อ และครอบครัว

"อาตมา ภาพขอตั้งสัตยาธิษฐาน อ้างคุณพระศรีรัตนตรัย มีพระพุทธรัตน ธรรมรัตน และสังฆรัตน ทั้ง ๓ ประการ ขอจงดลบันดาลให้ บรรดาพุทธบริษัททุกท่าน มีแต่ความสุข สวัสดิ์พิพัฒนมงคล สมบูรณ์พูนผล ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระทศพล และพระสาวกบรรลุแล้ว ขอบรรดสาวกขององค์สมเด็จพระประทีปแก้ว จงบรรลุธรรมนั้นในชาติปัจจุบันนี้ เทอญ"

สาธุ สาธุ สาธุ
    ที่พึ่งแห่งจิตที่แท้ คือ
    ใจที่ตื่น รู้อยู่ภายใน กับปัจจุบันขณะ

8. pom_chaovarit

pom_chaovarit เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    The last day of year 2010 , I wish you...
    >HAPPY NEW YEAR<
    H...happy มีสุข สนุกสนาน
    A...advance ก้าวหน้า หาสิ่งใหม่
    P...proud พร้อมเพียบเรื่อง ภาคภูมิใจ
    P...protect ปลอดภัย จากภยันต์
    Y...young สาวหนุ่ม อายุมั่น วรรณะผ่อง
    N...normal ไม่ขัดข้อง ทุกสิ่งสรร
    E...easy ง่ายดาย สารพัน
    W...wealth เงินทองพลัน ไหลเทมา
    Y...year สองศูนย์หนึ่งหนึ่ง ให้เริงรื่น
    E...else อันสิ่งอื่น ให้สมปรารถนา
    A...aim จุดมุ่งหมาย ไกลสุดตา
    R...receive ให้ได้มา สมดั่งใจ...

"ขอพรพระรัตนตรัย โปรดดลบันดาลความสุขเจริญ ทั้งทางโลกและทางธรรม แด่คุณ PATTANA นะครับผม":VO (ผมได้รับพระทั้งหมดเรียบร้อยแล้วครับ กราบขอบพระคุณมากนะครับ)และขออนุโมทนาบุญทั้งหมด ทั้งมวลด้วยครับ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    พระธาตุดังกล่าวนั้นได้มอบให้กับท่านผู้จองท้าวมหาราชทั้งสี่ และโอนเงินภายในกำหนดเวลา ดังนั้นจะได้รับไปเพียงบางท่านเท่านั้นครับ

ส่วนในขวดเล็ก ๆ นั้นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐม(เป็นอีกวรรณะหนึ่ง)ครับ

10. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สวัสดีปีใหม่เช่นเดียวกันครับ
    ขอโมทนาบุญล่วงหน้าด้วย เดี๋ยวสัปดาห์หน้าจะมีวัตถุมงคลมามอบให้ด้วยเช่นกันครับ

11. Pattana

ขอบพระคุณมากครับ ที่ได้น้อมนำเอาพรอันประเสริฐขององค์หลวงพ่อมาอวยพรให้กับผมและคณะฯ และขอให้พรนี้เป็นคำอวยพรให้กับคุณ ppok ด้วยเช่นกันนะครับ

12. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สมเด็จองค์ปฐมในถ้ำ สำนักสงฆ์เขาขจี ทุ่งสงบ อ.สว่างอารมย์ จ. อุทัยธานี ในคณะพี่มหาหิน มงกุฏเพชร และท่านทั้งหลาย ร่วมช่วยกันก่อสร้างขึ้นมา ฝนตกน้ำสาด ทำให้องค์พระ เสียหายทองลอกหมด อ. ณัฐวุฒิ เจ้าอาวาสองค์ปัจบัน ได้ทำการบูรณะติดเพชรเพิ่ม ทาสีทองคำใหม่ ทำหลังคา สวยงามซึ่งป้องกันน้ำไม่ให้สาดโดนองค์พระอีก และภาพพระปูนปั้น หน้าตัก ๑๐ ศอก ๕ เมตร หรือ ๒ วา ๒ ศอก
    และ องค์ เล็ก หน้าตัก ๔ ศอก ๒ เมตร หรือ ๑ วานั่นเอง ทั้งสององค์ ได้ทำการก่อสร้างมา ในสมัย คุณมงกุฎเพชร มาณะบัดนี้ ได้ทิ้งชวงไป ๔ ปีกว่า ซึง คุณ พัฒนาได้ออกทุนมาจำนวนหนึ่ง อ.ณัฐวุฒิได้ดำริที่จะสานงานต่อให้สำเร็จ ลุล่วงไป จึงถ่ายรูปมา ให้พี่มหาหิน คุณพัฒนา และคณะท่านทั้งหลายมาช่วยกัน สร้างให้แล้วเสร็จ เพือจะได้สืบสานพระศาสนา ให้ครบ ๕,๐๐๐ปี ขออนุโมทนาแด่ทุกๆท่าน สาธุๆๆ อนุโมธามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    l;ylfu สวัสดีแด่ทุกท่านยามเช้า เอาบุญมาฝาก ตอนปีใหม่ อ.ณัฐวุฒิ สำนักสงฆ์เขาขจี เบอร์ ๐๘๐-๖๖๘-๖๓๑๖ ติดต่อโดยตรงเลย คุณธนูเพชร นุกูลรัตนชัย ได้จองในตานิล องค์ใหญ่หน้าตัก ๑๐ ศอก ส่วนผมจองในตานิลองค์เล็ก ๔ ศอก ติดเพชรพญานาคหน้าผาก และคลิตตรัลหน้าผากองค์ใหญ่ ซึ่งถ่ายรูป มาให้ชมด้านบนครับ และอนุโมทนาบุญแด่ทุกคนที่เป็นความดีและส่วนรวม พรใดที่ว่าประเสริฐแล้วท่านทั้งหลายขอมา ขอพรทั้งหลายเหล่านั้น จงประทานแด่ทุกคนให้สุขสมหวังดังมโนรสสมหวังทุกประการ ตลอดปีใหม่ ๒๕๕๔ และตลอดไป สวัสดี<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. มโนพัศ

มโนพัศ Active Member

สวัสดีปีใหม่ครับพี่พัฒนา และพี่ๆน้องๆทุกท่าน ขอให้ท่านมีแต่ความสุขความเจริญครับ
    ผมได้รับพระท้าวมหาราชทั้งสี่เรียบร้อยแล้วครับ ประทับใจมาก
    เพราะว่ามาส่งเองถึงที่บ้านผมเลย(หากมีการทำบุญครั้งใดอีกบอกให้ผมทราบนะครับพี่ผมจะไม่พลาดเลย)
    แต่ว่าพี่พัฒนาครับ ในกล่องขาดไปหนึ่งรายการครับ คือ พระธาตุพระอุบาลีครับ(รายการอื่นครับถ้วนครับ)
    อย่างไรพี่พัฒนาตรวจสอบด้วยครับผม
    ขอบพระคุณมากครับ.

14. มโนพัศ

มโนพัศ Active Member

ต้องขอโทษพี่พัฒนาเป็นอย่างยิ่งครับ
    เนื่องจากความผิดพลาดของผมเองที่ไม่ได้ตามอ่านรายละเอียดที่พี่ได้แจ้งในกระทู้
    จึงทำให้เข้าใจว่าพี่ไม่ได้ส่งพระธาตุพระอุบาลีมาให้
    ซึ่งตอนนี้ผมเช็คดูแล้วพบว่าได้พระธาตุพระอุบาลีมาแล้วในซองที่ไม่ได้เขียนไว้ครับ

ขอบคุณที่บอกบุญในครั้งนี้ครับขอให้พี่มีแต่ความสุขครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2011
  15. Pattana

ขอบคุณพี่บุญทรงที่นำรูปมาให้ชม

หลายท่านอาจจะงงหรือสงสัยเกี่ยวกับที่มาที่ไปของพระปูนในรูป
    ผมขอถือโอกาสอธิบายตรงนี้เลยนะครับ
    พระปูน ๔ ศอกและ ๑๐ ศอกที่เห็นยังไม่สมบูรณ์อยู่นั้น เดิมทีตั้งใจจะปั้นขึ้นเพื่อเป็นต้นแบบสำหรับถอดพิมพ์บล็อกไฟเบอร์เพื่อเอาไว้ใช้ในการหล่อพระต่อไป เริ่มทำในสมัยเจ้าสำนักองค์ก่อน(ปัจจุบันได้สึกออกไปแล้ว) ทำให้องค์พระยังค้างคาอยู่ มีผู้แนะนำให้ทุบทิ้งเสียแต่เจ้าสำนักองค์ปัจจุบันท่านไม่เห็นด้วย จึงได้คิดที่จะทำให้เสร็จสมบูรณ์เป็นองค์พระ และจะขุดดินบริเวณรอบองค์พระให้เป็นวงกลมเพื่อทำเป็นฐานบัว ให้มีน้ำล้อมรอบแทนการยกพระขึ้นสู่ฐานใหม่ซึ่งอาจทำให้องค์พระเสียหายได้

งานครั้งนี้คงต้องใช้เงินในการดำเนินงานอีกจำนวนหนึ่ง หากช่วยกันคนละเล็กละน้อยหลาย ๆ คน ก็คงจะได้มากพอ ยังไงก็ไม่อยากให้ใครมาทุบองค์พระทิ้งครับ

16. Pattana

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ

สาเหตุที่ให้คนจัดส่งท้าวมหาราชให้ถึงบ้านนั้น เนื่องจากว่าหากจัดส่งทางไปรษณีย์(EMS) ถ้าเป็นเนื้ออัลลอยด์ค่าส่งก็ประมาณ 2xx บาท ส่วนเนื้อทองเหลืองค่าส่งชุดละ 352 บาท จึงได้ติดต่อจ้างคนใน กทม. ให้ช่วยวิ่งส่งให้ในราคาเหมาชุดละ 280 บาท ซึ่งเฉลี่ยแล้วจะใกล้เคียงกัน แต่จะรวดเร็วกว่าเพราะจัดส่งในช่วงวันหยุดปีใหม่ และลดความเสียหายที่จะเกิดจากการขนส่งไปรษณีย์ลงไปครับ

ครับซองพระธาตุที่ไม่ได้เขียนไว้นั้นเป็นของพระอุบาลีนะครับ

สำหรับพระยืนลีลานั้นท่านใด้ได้ร่วมทำบุญไว้ โปรดรออีกนิดนะครับ เพราะทางปักธงชัยเป็นผู้จัดส่งให้

17. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน. มีงานบุญก็บอกนะครับ

18. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    v ด่วน ขอต้อนรับปีใหม่ ๒๕๕๔ วันนี้ขอนำเสนอ เหรียญทุนมูลนิธิ พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ในพระบรมราชูปถัมภ์ ออกณะวัดพระเชตุพน (วัดโพธิ์ท่าเตียน) พ.ศ.๒๕๑๐ พ.ศ.ลึกน่าเก็บไว้บูชา พระสวยเดิมๆใหม่เก็บไว้อย่างดี ออกในราคา องค์ ๓๐๐ บาท ถ้าเอาเป็นชุด ๆ ละ ๕ องค์ ๑,๑๐๐บาทครับ ด่วน ถ้าบูชา ๑๐ องค์ ๑.๙๙๙ บาท ส่งฟรี
    086-1697786,081-8866104บุญทรง ทองคง
    ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาอุทัยธานี บัญชีเลขที่ 619-015-7424
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

g เอาภาพเหรียญ มาให้ชมครับ คุณพัฒนา ของวัดโพธิ์ท่าเตียน ( วัดพระเชตุพน)

19. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ได้รับท่านท้าวมหาราชทั้ง ๔ เรียบร้อยแล้วครับ

20. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ได้รับท้่าวมหาราชทั้ง4แล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ