ท้อได้ แต่ไม่ถอยอย่างน้อยก็ไม่ถึงร้อยปี ธรรมมะคลายทุกข์ครับมีอะไรปรึกษาได้ครับ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 2 มีนาคม 2013.

1. dechay

dechay เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่thitiwatsด้วยนะคะที่นำเรื่ิงราวชีวิตพี่มาเล่าให้ฟัง

หนูก็เป็นคนนึงที่เจอความทุกข์ใจมามากมายเหมือนกัน ตอนเด็กที่ยายหนูยังอยู่มีทุกอย่าง บ้าน 2 หลัง แต่ตอนนี้ไม่เหลือซักหลังต้องอาศัยเช่าบ้านอยุ่ ตอนมีสามีก็ถูกกล่าวหาว่าผิดศีลธรรม สามีก็โดนทำคุณไสย เมื่อปลายปีที่แล้วหนูก็เพิ่งแท้งลูกคนแรกมา แล้วหนูก็มักจะป่วนบ่อยมากๆ ไม่เป็นมากก็ต้องเป็นหวัดนิดๆหน่อยตลอดเวลา ทั้งๆที่ชีวิตนี่ไม่เคยทำบาปเลย ชอบสวดมนต์ไหว้พระ แต่คิดว่าคงเป็นกรรมเก่าของเราเอง
    เคยท้อเหมือนกันค่ะ แต่คิดว่าเราทำกรรมมาอย่างไรเราก็ต้องยอมรับมัน เราทำของเราเองก็ต้องรับเอง ชดใช้ซะ ตอนที่เรายังอายุไม่มาก ดีกว่ามาใช้ตอนที่สังขารเราไม่ไหว
    เชื่อค่ะว่าเมื่อกรรมไม่ดีเราคลายลงแล้วกรรมดีของเราต้องมาหาเราแน่นอน ไม่มีสิ่งใดเที่ยงตรงเท่ากฎแห่งกรรมค่ะ

เป็นกำลังใจให้พี่นะค่ะ ขอให้อำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยและคุณครูบาอาจารย์ และบุญกุศลที่พี่ได้ทำมา จงเป็นปัจจัยให้พี่ thitiwats พบเจอสิ่งที่ดีที่เป็นมงคล หากมีอุปสรรคใดๆก็ขอให้เจ้ากรรมนายเวรของพี่อโหสิกรรมและเปิดทางให้พี่พบเจอทางแห่งแสงสว่าง
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ...สาธุ

2. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    อนุโมธนาค่ะ ทุกค่ะแต่พยายามอยู่กับทุกไม่ให้ทุกอยู่ค่ะ ยากมาก บางทีก็หลุดค่ะ

3. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

คิดตามนี้ถูกต้องแล้วครับคุณdechay ไม่มีใครหนีกฎแห่งกรรมพ้นหลอกครับเพียงแต่ว่าเราจะอยูกับมันอย่างไรเราถึงจะมีความสูข ถูกต้องแล้วครับเอาหลักธรรมมาใช้เราทำดีไปเรี่ยยๆผลของความดีก็ให้ผลเอ็งครับ ผมเอ็งเบื่อกับชีวิตมากๆแต่ท้อไม่ได้ให้มันรู้กันไปข้างเลยว่าผมจะต้องเป็นคนเหนือโลกเหนือดวงให้ได้เพียงแต่ให้กำลังใจตนเอ็งครับ คุณdechayตอนทำบุญปฎิบัติธรรมก็แผ่บุญให้เจ้ากรรมนายเวรเราครับและบอกเขาให้อโหสิกรรมให้เราครับแต่ถ้าใช้ให้หมดอ่อมแน่ เราจะได้เป็นคนหนีกรรมครับ ขอให้มีความสูขทุกประการนะครับคุณพระรัตนตรัยรักษานะครับ thitiwats

4. thitiwats

เราเป็นคนที่หุนหันพลันแล่น ที่จริงแล้วเราดีกว่าคนอื่นอีกหลายๆคนเพียงแต่ใจเราไม่หยุดเอ็งครับ ถ้าใจเราหยุดความสูขก็จะมาเอ็งครับคุณนางพญา20 ขอให้คุณนางพญา20 มีความสูขทุกประการครับ ขอให้คุณพระรัตนตรัยคุ้มครองครับ

5. thitiwats

เอาพลังหินกายสิทธิ์ธรรมชาติช่วยคนมีทุกข์ทางใจครับ

ผมเอ็งก็ไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้เท่าไรแต่คงจะมีประโยขน์เรื่องที่คนที่อยากมีเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ ผมเอ็งมาทำงานที่อยุธยาก็ร่วมปีแล้วครับ มีวันหนึ่งผมเดินเข้าหอผมลงจากรถผมสัมผัสถึงครื่นความศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่บริเวณนั้น ผมเดินดูและแล้วผมก็เห็นหินกายสิทธิ์ ซึ่งไม่รู้จากท่านมาก่อนว่าคือหินอะไร ผมไปหน้าร้านถึงกับขนลุกทั้งตัวท่านได้แกะเป็นพระบูชา ผมถามเจ้าของร้านถามว่าหินนี้คือหินอะไรครับ เจ้าของร้านบอกว่าหินพระธาตุ300ยอด ผมกับขนลุกแรงขึ้นใ จนี้เคารพท่านมาก ผมใช้จิตถามท่านว่าผมอยากอัญเชิญท่านไปวัดศีสง่าสามัคคีในงานกฐิน ผมขอบารมีท่านเพื่อช่วยในการต่อรองราคาหินพระธาตุที่แกะเป็นพระพุทธรูปหน้าตัก5 นิ้ว ราคาประมาณ5000 บาทผมไม่ได้ถามราคาเพียงแต่บอกเจ้าของร้านว่าผมขอบูชา 2500 บาทได้ใหมผมจะเอาไปถวายวัดเจ้าของร้านถึงกับอึ่งงงงมองมาทางผมทั้ง2 คนแค่ค่าหินก็ไม่ได้แล้วผมขอบารมีท่านเพื่อต่อรองจนสำเร็จท่านศักดิ์สิทธิ์มาก เจ้าของร้านหินก็ไปงานกฐินของผมนะครับพาแม่เขาไปด้วย แม่เขาไปดูขี้หน้าผมครับเพราะคนขายเป็นลูกคนจึนงกมากครับ ทำไงถึงขายขาดทุนได้เพราะเหตุอันไดท่านก็มาดูหน้าผมจริงๆท่านก็บอกว่ารุ่นเหลนเลยท่านอายุ80 แล้วครับมาดูหน้าผม เจ้าของร้านหินปิติมากครับที่ผมได้เอามาถวายวัดจริงๆพร้อมร่วมบุญกฐินกับผมอีก2000บาท ผมเอ็งก็กราบโมทนาบุญกับเขาครับ เพราะของบางอย่างเราเอาไปไว้ที่วัดให้คนกราบใหว้ได้อนิสงค์สูงมากครับ เอาสรูปก่อนครับหินพระธาตุจะคุ้มครองบุคคลที่เป็นเจ้าของครับหากเป็นคนใจร้อนก็จะเป็นคนใจเย็น สามารถทำสมาธืได้เร็ว และก็แคล้วคลาดต่างๆครับ หาบูชาตามท่าพระจันทร์ครับไม่ต้องปลุกเสกครับมีพลังในตัวครับ ร่วมอนุโมทนาบุญกฐินของผมตามลิงค์ครับhttp://palungjit.org/threads/%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B8%81%E0%B8%90%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A2-%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%95-%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%8E%E0%B8%81-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0-%E0%B8%AD%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%86.358947/page-14

6. thitiwats

ทุกข์เพราะไม่มี กับทุกข์เพราะไม่พอ ตอนนี้เราเป็นอย่างไหน อาหารเรามี เสื้อผ้าเรามี ที่อยู่เรามี ยารักษาโรคเราก็พอหาได้ แล้วเราจะขาดสิ่งใดอีก มีแค่นี้เราก็อยู่ได้ ยังมีคนที่ขาดแคลนมากกว่าเราเขายังอยู่ได้เลย สิ่งที่เราขาดคือบุญกุศลที่จะเป็นสะเบียงไว้ในอนาคต.. ท่านเตรียมกันแล้วหรือ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2013
  7. dechay

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    ทุกครั้งที่ทำบุญใส่บาตรและสวดมนต์ ไหว้พระก็จะแผ่บุญให้เจ้ากรรมนายเวร ศัตรูหมู่มารหมู่พาลทั้งหลายตลอดค่ะ แต่สงสัยเจ้ากรรมนายเวรคงเยอะค่ะ55

คลื่นศักดิ์สิทธิ์กับคลื่นวิญญาณนี่ต่างกันอย่างไรหรือคะ เป็นคนที่สัมผัสได้เหมือนกันแต่แยกไม่ค่อยออกน่ะค่ะ เลยกลัวไว้ก่อนเลยค่ะ เมื่อก่อนสัมผัสได้มากกว่านี้ แต่เป้นคนที่กลัวเรื่องนี้มากเลยอธิษฐานบอกครูบาอาจารยืว่ายังไม่พร้อมจะเห็นก็เลยเบาลงค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ อนโมทนาบุญค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2013
  8. thitiwats

พูดถึงในเรื่องของการสัมผัสสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือวิญญาณอันนี้จากประสปการณ์นะครับ คลื่นที่สัมผัสได้เราจะแยกเป็น2 ประเภทคือครื่นของสิ่งศักด์สิทธ์หรือเทพจะมีการสัมผัสที่โปล่งครับบารมีขึ้นอยู่กับการสัมผัสของเราครับ ถ้าเป็นพระอริยเจ้าคลื่นนี้ก็จะมีความแตกต่างครับความรู้สึกจากการสัมผัสจะมีมากหากมีความเดือดร้อนทุกข์ใจคลื่นแห่งความเป็นอริยะจะทำให้เบาบางครับ ส่วนผมบางทีเจอก็น้ำตาใหลครับ ในเรื่องของคลื่นที่ไม่ดีจากการสัมผัสก็จะมีอาการอึดอัดมากน้อยขึ้นอยู่กับคลื่นนั้นๆครับ ในการที่เราสัมผัสได้ไม่ต้องกลัวหลอกครับบางทีเราอาจช่วยเขาได้ครับตัวผมเอ็งก็สัมผัสผมแผ่บุญให้ครับบุญนี้มันหาประมาณไม่ได้ถ้าสัมผัสได้นะครับใช้วิธีนี้แผ่บุญในใจนะครับและดิ่งจิตไปที่เราสัมผัสอยู่นึกถึงพระก่อนครับและบอกว่าผลบุญใดที่เราทำมาตั้งแต่อดีตก็ดีปัจจุบันก็ดีขอผลบุญนี้จงมีแด่ท่าน ขอท่านจงมีกายที่เป็นทิพย์วิมานที่เป็นทิพย์หลุดพ้นจากภพภูมิอันต่ำในเรื่องของวิญญานผมจะใช้แบบนี้ครับ แยกเป็น2ประเภทนี้นะครับผิดถูกอย่างไรขออภัยณ.ที่นี้ด้วยครับ......thitiwats

9. thitiwats

กรรมและกฎแห่งกรรม

“สัตว์โลกทั้งหลายเกิดมาด้วยอำนาจแห่งกรรมนะ ไม่ได้เหนือกรรมมาเกิด ไม่มีใครเหนือกรรมมาเกิด มีแต่คนอยู่ใต้อำนาจของกรรม กรรมคือการกระทำของตัวเองน...ั่นแหละ ถ้าทำลงไปแล้วอำนาจแห่งกรรมนั้นมาบังคับตัวเอง บังคับให้ขึ้นสูงลงต่ำได้ทั้งนั้น ให้สุขให้ทุกข์ได้ จากกรรมของตนที่ทำเรียบร้อยแล้วกลับมาเป็นสมบัติของตัวเอง ส่วนที่เป็นภัยก็เป็นภัย ส่วนที่เป็นคุณก็เป็น ให้พากันระมัดระวังนะ

เราเกิดมาด้วยกรรมทุกคน ไม่มีใครเหนือกรรมมาเกิดได้ ไม่มีในโลกธาตุนี่ สัตว์ก็เหมือนกัน ไม่ว่าสัตว์ว่าบุคคลที่ไหนอยู่ใต้อำนาจแห่งกรรมของตัวเอง ไปเป็นมดเป็นแมงสัตว์เล็กสัตว์น้อยอยู่ใต้อำนาจแห่งกรรมพาให้เกิดเป็นนั้นๆ ก็เป็นไปตามกรรมนั้นละ ไม่มีใครไปแต่งกรรมได้ละ กรรมแต่งคน ให้จำเอานะ ให้เชื่อบุญเชื่อกรรมพวกเรา ไม่เชื่อไม่ได้”

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

10. thitiwats

ดี-ชั่วอยู่ที่ตัวทำ

“สำหรับศาสนาพุทธของเรานั้น พระผู้มีพระภาคเจ้าได้ตรัสไว้ชัดเจน บุคคลจะได้ดีหรือชั่ว ได้รับสุขหรือทุกข์ ก็เพราะกรรมจะเปลี่ยนพฤติกรรมหรือเปลี่...ยนแปลงชีวิตนี้ มันอยู่ที่หลักกรรม จากการกระทำนั้นแน่นอนที่สุด ขอเจริญพรอย่างนั้นนี่แหละพระพุทธเจ้าตรัสไว้ชัดเจนมาก

พระพุทธศาสนาสอนว่า “บุคคลจะได้ดีหรือชั่ว ได้รับสุขหรือทุกข์ ก็เพราะกรรม คือการกระทำของตนเองทั้งสิ้น”

หากเราไม่ดำเนินตามทางที่พระพุทธองค์ทรงสอนไว้ แม้จะสวดมนต์หรือวิงวอนขอร้องพระเจ้า หรือไปบนกับผี ไปดีกับพระ ที่โยมไปหาผีเข้าทรงมาอ้อนวอนให้ผีช่วย เสียใจด้วยนะ ต้องช่วยตัวเองสิ อตฺตา หิ อฺตตโน นาโถ แปลว่า ตนแลเป็นที่พึ่งของตน นี่กลับไปให้ผีช่วย ผีช่วยได้หรือ ไปวัดนี่ถือดอกไม้ธูปเทียน เอาไปให้พระช่วย แต่เสียใจด้วยตนต้องเป็นที่พึ่งของตน

๑. ตนต้องช่วยตนเองได้

๒. ตนต้องพึ่งตนเองได้

๓. ต้องสอนตัวเองได้

ถ้าสามหลักนี้ไม่มีกับโยมคนใด คนนั้นจะเป็นที่พึ่งไม่ได้ พระท่านจะช่วยเราได้อย่างไร พระพุทธองค์ก็ไม่อาจจะช่วยให้เราพบความดีและความสุขได้”

หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม

11. dechay

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ จะนำไปปฏิบัติตามอย่างด่วนเลยค่ะ

เพราะว่าช่วงนี้เริ่มกลับมาเห็นอีกแล้ว เห็นเป็นเงาๆๆ แวบๆบ่อยมาก ไม่รู้ว่าเราคิดมากไปเองหรือเปล่า แล้วก็เริ่มฝันถึงพวกวิญญาณอีกแล้วน่ะค่ะ เมื่อคืนก็เพิ่งฝันว่ามีคนจะทำร้ายยเด็กให้ตาย แล้วเค้าร้องเหมือนจะให้เราช่วย เราก็ร้องไห้ด้วยความสงสารเด็กพยายามจะช่วยแต่มีคนไม่ยอมให้ช่วย แล้วแฟนก็มาปลุก เลยไม่ได้ช่วยเด็กคนนั้น หรือว่าหนูอาจจะเครียดเกินไปก็ได้ เลยเก็บเอามาฝัน ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

12. thitiwats

ทำบุญนึกถึงเด็กผู้ชายนะครับแผ่เมตตาให้เขาครับ ลูกเรายังอยู่กับเรานะทำบุญนึกถึงเขาด้วยนะ แล้วเขาจะช่วยเหลือเรานะ เขารักแม่เขานะร้าเริง จะได้โชคดี thitiwats

13. thitiwats

คำสอนองค์สมเด็จพระกกุสันโธสัมมาสัมพุทธเจ้า

"บาป หรืออกุศล เป็นผู้ทำทุกข์ สมุทัย
    บุญ หรือกุศล เป็นผู้ทำนิโรธ มรรค"

"เธอจงทำให้มากๆทำบ่อยๆ ในการทำดี ละบาป
    ... ยกระดับใจให้เหนือและพ้นจากกิเลส
    จากทำวันละครั้งเป็นสิบครั้งเป็นร้อยครั้งพ้นครั้ง
    จนถึง ทำได้ทุกๆขณะลมเข้าออก
    แล้วเธอจะเป็นผู้ไม่ประมาท"

"การที่เราตถาคตสอนให้สัตว์โลกทำใจให้ใสสะอาด
    ให้ประกอบการกุศล และให้เว้นกรรมบาป
    ก็เพื่อให้เธอทั้งหลายรอดพ้น
    จากการปกครองของทุกข์และสมุทัยนั่นเอง"

14. thitiwats

"ความทุกข์เป็นบทเรียนของชีวิต ความทุกข์สอนให้ค้นพบความจริงอันแท้จริง"

หลวงปู่ขาว อนาลโย

15. dechay

ขอบคุณมากค่ะ มีความรู้สึกเหมือนกันว่าลูกคนนั้นต้องเป็นเด็กผู้ชาย ทุกครั้งที่ทำบุญสวดมนต์ไหว้พระ ก็จะอุทิศให้เค้าทุกครั้ง

จริงๆแล้วแต่งงานมาปีกว่าก็ไม่ท้องซักที เลยไปขอเจ้าแม่กวนอิม เพราะแม่ก็ขอหนูมาเหมือนกัน ท่านก็ประทานมาให้ แต่คงเป็นเพราะว่ายังไม่ถึงเวลาของเรามั้ง เลยเป็นแบบนี้
    ตอนที่แท้ง ท้องได้ 5 สัปดาห์ ร้องไห้หนักมาก แต่ก็ไปทำสังฆทานยา 9 ชุดให้ลูก เวลาทำบุญก็ให้ลูกตลอด บอกว่าให้ไปสู่ภพภูมิที่ดี แต่ถ้าหากว่ายังมีห่วง มีวาสนาต่อกัน ขอให้ได้กลับมาเกิดเป็นคนในครอบครัวอีกครั้งนึง

แล้วเมื่อไรเขาจะได้ไปสู่ภพภูมิใหม่คะ เขาจะได้กลับมาเป็นลูกเราอีกไหมคะ

ขอบคุณพี่มากค่ะ สำหรับคำแนะนำ อนุโมทนาบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  16. thitiwats

เมื่อถึงเวลาเขาจะไปสู่ภพภูมิที่ดีครับ เขาก็ได้รับบุญจากเราเช่นกันที่จริงตัวเราก็สัมผัสได้บ้างอยู่แล้ว หากว่างก็สวดบทเจริญเมตตาใหญ่นะครับ และบางสิ่งบางอย่างจะดีขึ้นมาเอ็งครับ ในเรื่องจะมีลูกนี้มีนะครับคงอีกไม่นานขอให้เจริญในธรรม และมีความคล่องตัวทุกด้านนะครับ...thitiwats

17. thitiwats

“ เจ็บแล้วต้องจำ !”

“ความผิดนี้แหละ เป็นครูอย่างดี ควรจะรู้สึกบุญคุณของตัวเอง ที่ทำอะไรผิดพลาด และควรสบายใจที่ได้พบกับอาจารย์ผู้วิเศษ คือความผิด จะได้ตรงกับคำว...่า “ เจ็บแล้วต้องจำ !” ตัวทำเอง ผิดเอง นี้แหละเป็นอาจารย์ผู้วิเศษ เป็นตัวอย่างที่ดี เพื่อจะได้จดจำไว้สังวรระวังไม่ให้ผิดต่อไป แล้วตั้งต้นใหม่ด้วยความไม่เลินเล่อเผลอประมาท อดีตที่ผิดไปแล้วก็ผ่านพ้นล่วงเลยไปแล้ว แต่อาจารย์ผู้วิเศษยังคงอยู่คอยกระซิบเตือนใจอยู่เสมอทุกขณะว่า “ ระวัง ! อย่าประมาทนะ ! อย่าให้ผิดพลาดเช่นนั้นอีกนะ !”

เจ้าคุณนรฯ ธมฺมวิตกฺโกภิกขุ
    วัดเทพศิรินทราวาส กรุงเทพฯ

18. thitiwats

12 เหตุผลที่ทำให้ชาวพุทธหลายคน ไม่สามารถเข้าถึงผลแห่งการปฏิบัติภาวนา!!!!!

1. ถ้าไม่หายสงสัยจะไม่ทำ หมายความว่า เป็นคนที่ต้องเห็นถึงจะยอมทำ ต้องรู้ให้ได้ว่านรกม...ีจริง สวรรค์มีจริง ชาตินี้ชาติหน้ามีจริง ถ้าไม่เห็นด้วยตาตนเองจะไม่ยอมทำอะไรเลย ซึ่งถ้าคิดเช่นนี้ก็คงไม่ได้ทำอะไรจริงๆ เพราะสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่พิสูจน์ไม่ได้ พิสูจน์ได้แน่นอนแต่ต้องใช้เวลา ต้องพัฒนาจิตไปได้ระดับหนึ่งจึงสามารถรู้เห็นสิ่งเหล่านี้ได้ เป็นไปไม่ได้ที่จะขอเห็นก่อนโดยไม่ลงมือปฏิบัติ คนพวกนี้จึงได้แต่โต้แย้งในสิ่งที่ตนเองสงสัย ทำให้สูญเสียเวลาชีวิตไปเปล่าๆ

2. เห็นประโยชน์และมีความศรัทธา แต่มีข้ออ้างมากมายเพราะความเกียจคร้าน คนเหล่านี้จะชอบทำบุญมากกว่าการภาวนา เพราะทำได้ง่ายกว่า ซึ่งก็ไม่ผิด แต่การทำบุญ ทำทาน ก็ไม่ใช่ตัวที่จะทำให้เกิดปัญญาเห็นแจ้งได้ ถือว่าเป็นกลุ่มที่เข้ากระแสความดีแล้ว แต่ยังไปไม่ถึงตัวแก่นของพระพุทธศาสนา

3. พูดมากเกินไป หมายความว่า เมื่อหาความรู้ได้แล้ว แทนที่จะลงมือปฏิบัติ กลับนำความรู้มาโต้เถียง วิเคราะห์ เที่ยวจับผิดสำนักนั้น สำนักนี้ โดยที่ไม่ได้ลงมือพัฒนาจิตใจของตน ผลที่ตามมาก็คือ จิตใจจะยิ่งตกต่ำลงเรื่อยๆ เพราะอัตตาตัวตนพอกพูน คิดว่าตนเองดีกว่าผู้อื่นเพราะรู้หลักธรรมมาก

4. ติดความดีมากเกินไป หมายความว่า มุ่งมั่นในการทำสาธารณะประโยชน์มากเกินไป ช่วยเหลือผู้อื่นจนไม่มีเวลาช่วยเหลือตนเอง เมื่อช่วยเหลือผู้อื่นไปนานๆ มักจะมีความทุกข์ตามมาในภายหลัง เพราะเก็บเรื่องความทุกข์ของผู้อื่นมาคิดจนวุ่นวายปวดหัวไปหมด สุดท้ายก็เกิดความท้อแท้ เพราะไม่เข้าใจว่า โลกคือสิ่งที่เราไปควบคุมไม่ได้

5. มุ่งอยู่กับความผิดของผู้อื่น หมายความว่า ใช้เวลาจับผิดคนทั้งโลก จนไม่มีเวลาจับผิดตนเอง วิพากษ์วิจารณ์ผู้อื่นมากเกินไป คิดจะเปลี่ยนโลก เปลี่ยนสังคม แต่ไม่เคยเปลี่ยนตนเอง เพ่งโทษความผิดพลาดของผู้อื่น จนจิตใจตนเองขุ่นมัว ไม่มีความเบิกบานพอที่จะปฏิบัติธรรมได้เลย

6. ยึดติดกับรูปแบบ อัตลักษณ์ หมายความว่า มีความเข้าใจผิด ชอบคิดว่าการปฏิบัติธรรมจะต้องทำในวัด นุ่งขาวห่มขาว ต้องมีกฏระเบียบที่แตกต่างไปจากการใช้ชีวิตธรรมดา คนกลุ่มนี้จะติดวัดเป็นพิเศษ ชอบหาเวลาเข้าวัดไปปฏิบัติธรรม ถ้าไม่ได้ไปวัด จะรู้สึกว่า ปฏิบัติธรรมไม่ได้ สุดท้ายจึงกลายเป็นว่า ไปติดสังคมในวัด ไปหาเพื่อนคุยในวัด ซึ่งกลายเป็นกับดักอีกรูปแบบหนึ่ง

7. ทำๆเลิกๆ หมายความว่า เมื่อฟังธรรมก็เกิดความเข้าใจ เห็นคุณค่า และลงมือปฏิบัติ หากแต่เป็นพวกขี้เบื่อ มีความเพียรน้อย ทำหนึ่งเดือน หยุดสองเดือน ในการปฏิบัตินั้น ถ้าปฏิบัติไปเรื่อยๆ ไม่หยุด ผู้ปฏิบัติก็จะได้รับผลแห่งการปฏิบัติเองอย่างไม่ต้องสงสัย หลายคนปฏิบัติไปไม่ถึงจุดแห่งมรรคผล แต่กลับล้มเลิกกลางคัน ทำให้ขาดประสบการณ์ทางจิต เมื่อเลิกไป แล้วกลับมาทำใหม่ ก็เท่ากับเริ่มต้นกันใหม่ไม่จบสิ้น ที่สุดแล้วก็เกิดความท้อแท้ คิดว่าตนเองเป็นผู้ไร้วาสนาไม่อาจบรรลุธรรมได้ คนพวกนี้ก็มีไม่น้อยเลย

8. ปฏิบัติผิดวิธี หมายความว่า เป็นกลุ่มที่โชคร้าย เพราะคิดดี และต้องการทำดี แต่ไปเจออาจารย์ไม่ดี เจออรหันต์ปลอม เจอสิบแปดมงกุฏ จึงทำให้การปฏิบัติผิดทิศผิดทางไปหมด คล้ายๆกับองคุลีมาลที่ถูกอาจารย์หลอก ในข้อนี้สามารถแก้ไขได้ด้วยการคบหากัลยาณมิตร หาความรู้ที่ถูกต้อง ต้องหัดใช้หลักกาลามสูตร เช่นนี้ก็จะแก้ไขได้

9. ให้เวลากับทางโลกมากเกินไป หมายความว่า ไม่รู้จักการแบ่งเวลา ไม่รู้จักสร้างสมดุลย์ให้ชีวิต คนพวกนี้จะใช้ชีวิตอย่างวุ่นวายไปเรื่อยๆ ต้องสุข ต้องทุกข์ไปเรื่อยๆ อาจอยู่ห่างไกลการพัฒนาจิตใจไปเรื่อยๆ จนมีจุดเปลี่ยนของชีวิต เกิดความทุกข์ครั้งใหญ่จนทำให้เขาต้องกลับมาสร้างสมดุลย์ชีวิตอีกครั้ง เป็นผลให้เสียเวลาปฏิบัติทางจิตไปมาก บางคนมาปฏิบัติในช่วงสุดท้ายของชีวิตก็ไม่สามารถปฏิบัติได้ดี เนื่องจากสังขารไม่อำนวย นั่งไปปวดไป ทำได้ไม่เท่าไหร่ ก็ลมจับ ล้มพับไปก็มี เป็นการเสียโอกาสเพราะความชราภาพโดยแท้

10. คนจมทุกข์ หมายความว่า เป็นคนที่ไม่เห็นคุณค่าของตนเอง วันๆ เอาแต่ทุกข์ซ้ำไปซ้ำมา เหมือนพายเรือวนอยู่ในอ่าง จนเป็นคนเสพติดความเศร้า ความเหงาโดยไม่รู้ตัว นานวันเข้าก็เริ่มเป็นความเคยชินของชีวิต คนเหล่านี้จะชอบฟังธรรมะที่ปลอบประโลม ชอบให้คนอื่นปลอบ แต่ไม่ชอบช่วยตนเอง นิยมการใช้ธรรมะชั้นต้นเพื่อบำบัดทุกข์ แต่ในขั้นตอนของการปฏิบัติภาวนาจะไม่ชอบ ไม่มีกำลังใจพอที่จะเปลี่ยนตนเองได้เลย

11. คนที่มีความสุข โลกสวยงาม คิดบวกตลอดเวลา หมายความว่า เป็นพวกที่ทำอะไรก็สำเร็จไปเสียหมด มีวิธีมองโลกให้สดใสไปทุกอย่าง ถ้าความจริงไม่ดี ก็มองให้มันดีเสีย จึงไม่ค่อยได้เจอความทุกข์ เมื่อไม่ค่อยได้พบความทุกข์ จึงไม่รู้จะปฏิบัติธรรมไปทำไม เชื่อว่าตนเองจัดการทุกอย่างได้ บุคคลพวกนี้ จัดเป็นหนึ่งในกลุ่มเสี่ยง เพราะเป็นไปได้ว่า ชั่วชีวิตเขาอาจไม่ได้ลงมือปฏิบัติธรรมเพื่อลดทอนภพชาติได้เลย เป็นกลุ่มที่น่าสงสาร เพราะต้องเวียนว่ายตายเกิดไปอีกนาน

12. ฉลาดเกินไป หมายความว่า เป็นคนที่ตกเป็นทาสของความคิด ยึดติดอยู่กับการค้นหมายชีวิตเชิงปรัชญา คิดเอาเองว่า ความคิดจะทำให้เข้าใจทุกสิ่งทุกอย่างในโลกได้ คนพวกนี้จะถือความคิดเป็นใหญ่ ยึดติดอยู่กับการวิเคราะห์โดยไม่รู้ว่า มีภาวะบางอย่างที่เกินขีดความสามารถของสมองไปแล้ว คนกลุ่มนี้จะฉลาดทางโลก แต่กลายเป็นคนโง่ในทางธรรม

การเวียนว่ายตายเกิดไม่ใช่ของสนุก พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า ความทุกข์ที่ยิ่งใหญ่คือทุกข์แห่งการเวี่ยนว่ายตายเกิด เพราะการเวี่ยนว่ายตายเกิดนั้นเป็นที่มาแห่งทุกข์ทั้งมวล เป็นการยากมากที่ใครสักคนจะเกิดมาเป็นมนุษย์ ยิ่งยากเข้าไปอีกที่จะได้พบกับศาสนาของพระผู้มีพระภาคเจ้า เมื่อเรามีคุณสมบัติครบบริบูรณ์เช่นนี้ ขอจงทำลายความโง่เขลาทั้ง 12 ประการนี้เสีย และเร่งความเพียรของตนเอง พัฒนาจิตตามคำสั่งสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อนำสันติสุขมาสู่เรา เข้าสู่นิพพานตลอดอนันตกาล

บทความของ คุณ พศิน อินทรวงค์ สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  19. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้อง thitiiwats ที่เล่าเรื่องดีๆให้ฟังค่ะ ทำให้ความทุกข์ของพี่ผ่อนคลายลงบ้าง เพราะทำให้รู้สึกว่าเราและคนอื่นหลายๆคนก็ล้วนมีทุกข์ด้วยกันทั้งนั้น ที่เกิดจากการเวียนว่ายตายเกิดและเบียนเบียดกันไม่รู้จบสิ้น ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ ขอให้บุญกุศลที่น้องได้ให้ธรรมทานนี้ และบุญกุศลที่พี่ได้ปฏิบัติในอดีตชาติและปัจจุบันชาติก็ดี ขอให้น้องมีความเจริญก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรม และพ้นจากความทุกข์และความเจ็บป่วยทั้งปวงค่ะ

20. thitiwats

กราบอนุโมทนาบุญกับพี่เขากระโดง เช่นกันขอบคุณพลังบุญพลังกุศลของพี่ที่ส่งมาให้ผม พี่เขากระโดงเป็นคนดีแล้วจะกลัวอะไรกับเศษกรรมเล็กน้อยของพี่ครับ ไม่นานก็คลี่ครายครับพี่ ตัวผมขอน้อมบารมีพระรัตนตรัยและบารมีครูบาอาจารย์จงคุ้มครองกายและสังขารของพี่ให้มีความสูขทุกประการครับ กราบอนุโมทนาครับ....thitiwats