"ท่องแดนมหัศจรรย์ (นรก สวรรค์ บาดาลและหิมพานต์) กับข้าพเจ้า

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 6 สิงหาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สายที่พระวัดที่ข้าพเจ้าบวชอยู่นั้นมีห้าสาย จะมีสายหนึ่งที่ไกลที่สุด ส่วนสายใกล้ๆ ก็ให้พระภิกษุสงฆ์ที่ชรานั้นไปครับ ส่วนข้าพเจ้านั้นเป็นพระใหม่ก็สลับไปทุกสายครับ อยู่มาวันหนึ่ง ข้าพเจ้าไปบิณฑบาตรสายที่ไกลที่สุดนั้น ข้าพเจ้าเห็นบ้านหลังหนึ่ง พระภูมิเจ้าที่นั้น มาอนุโมทนาผลบุญกับเจ้าของบ้านที่มาใส่บาตรด้วย แต่หน้าตาของพระภูมินั้น เศร้าหมอง ข้าพเจ้ายืนดู โยมผู้หญิงเจ้าของบ้านนั้น ถามข้าพเจ้าว่า" หลวงพี่ ยืนดูอะไร ที่ศาลพระภูมิ" ข้าพเจ้าไม่ตอบอะไร แล้วก็เดินตามพระรูปอื่น เพื่อกลับวัด
    คืนนั้น ข้าพเจ้าทำสมาธิ เรียก พระภูมิเจ้าที่นั้นมา พระภูมิเจ้าที่ก็มา ข้าพเจ้าถามว่า" ทำไม หน้าตาหมองเศร้านักครับ" พระภูมิเจ้าที่ตอบว่า " เป็นเจ้าที่ที่บ้านหลังนัน เจ้าของบ้านไม่เคยสนใจ อุทิศ ผลบุญ ส่วนกุศลให้เลย บริวารก็ผุพังหมดแล้วครับ" ข้าพเจ้าถามต่อไปอีกว่า"แล้ว อยากได้ อะไรหล่ะ"
    พระภูมิเจ้าที่ตอบว่า"อยากได้ผ้าพันศาลใหม่ เอาผ้าขาวม้าก็ได้ครับ"
    ข้าพเจ้าจะบอกเจ้าของบ้านให้ ส่วนเจ้าของบ้านนั้นจะทำ หรือไม่ทำก็แล้วแต่ความเชื่อของเขา สัปดาห์ต่อมา เมื่อข้าพเจ้าไปบิณฑบาตรที่สายนั้น พอดีมีนาคมาช่วยถือของด้วย ข้าพเจ้าเลยเล่าให้นาคฟัง เมื่อถึงบ้านหลังนั้น นาคนั้นก็เล่าให้เจ้าของบ้านฟังว่า" พระภูมิเจ้าที่ มาบอกหลวงพี่ว่า อยากให้เปลี่ยนผ้า เจ็ดสีที่พันรอบศาลพระภูมินั้นให้ใหม่หน่อย เอาผ้าขาวม้าก็ได้ และเวลาทำบุญ กุศล ก็ให้ระลึกถึงท่านด้วยครับ" โยมผู้หญิงนั้นทำหน้างงๆ
    บ่ายวันนั้น โยมผู้หญิงเจ้าของบ้าน ก็มาหาข้าพเจ้า โดยถามข้าพเจ้าว่า "พระภูมิเจ้าที่อยากได้อย่างอื่นอีกไหม แล้วจะให้ใครพันผ้ารอบเสานั้น "
    ข้าพเจ้าตอบว่า"อยากให้พระภูมิเจ้าที่คุ้มครองบ้านให้อยู่เย็นเป็นสุข ให้โยมคิดถึง ถ้าโยมไปอาศัยบ้านคนอื่นอยู่ แล้วเขาให้โยมอยู่แบบขอไปที โยมจะรู้สึกอย่างไร พระภูมิเจ้าที่ก็รู้สึกอย่างนั้น" วันพรุ่งนี้หลวงพี่จะให้นาคนั้นพันผ้าศาลให้ใหม่แล้วกัน โยมหาของมาถวายท่านบ้าง หรือถ้ามีกิจธุระหาไม่ทัน น้ำวันละหนึ่งแก้วก็พอ" โยมนั้นรับปากจะไปหาผ้ามาพันรอบศาลพระภูมินั้นใหม่ และจะหาเครื่องบริวารมาเปลี่ยนใหม่ อยู่ต่อมา โยมบ้านหลังนั้นมาบอกข้าพเจ้าว่า เจ้าที่มาบอกเรื่องโชคลาง โยมนั้นถูกลาภลอยได้เงินมาห้าแสนบาท โยมนั้นเลยจะทำบุญบ้าน ให้นิมนต์ข้าพเจ้าไปด้วย ข้าพเจ้ารู้สึกว่า คนเราเอาแต่ขอ อยากแต่จะได้ แต่ไม่เคยสนใจ จะทำให้พระภูมิเจ้าที่ที่ขอนั้น อยู่แบบสบาย เรียกว่าอยากได้อย่างเดียว แต่ไม่เคยคิดที่จะให้อะไรใครเลยครับ

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบคุณครับ:cool:

3. คุรุวาโร

แปดเซียนนั้น เคยไปเทศกาลกินเจ ที่มูลนิธิแห่งหนึ่งครับ เขามีรูปของแปดเซียนนั้นอยู่ครับ ตอนที่เขาทำพิธีนั้น โดยมีผู้หญิงสี่คนผลัดกันลงคุกเข่าครั้งละสองคนนั้น บังเอิญมองไปที่รูปปั้นต่างๆ เห็นรูปปั้นของแปดเซียนนั้น มีรูปปั้นหนึ่งนั้นขยับได้ คือรูปปั้นที่ถือขลุ่ยอยู่ครับ เลยเข้าฌานถามครับ ท่านบอกว่าท่านชื่อ "ฮั่นเซียงจื้อ" เป็นเซียนดนตรีและอะไรสักอีกอย่างนี้แหละครับ ขอโทษทีจำได้แค่นี้นะครับ แต่ตามปกติเมื่อเข้าไปสถานที่แบบนี้ผมจะรู้สึกเย็นผิดปกตินะครับ แสดงถึงความศักดิ์สิทธิ์ทางด้านแห่งเมตตาครับ

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

5. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ยินดีที่ได้อ่าน ติดตามทุกวันครับ

6. คนแม่จัน

คนแม่จัน สมาชิกใหม่

29 สิงหาคม 2011
    แฟนคลับ

ผมเข้ามาอ่านประจำครับ สนุกดี และได้ความรู้ด้วย

7. แจ๊กซ์69

มีอยู่ครั้งนึงผมไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมที่ศาลเจ้าขณะกำลังปักธูปนั้นตาเหลือบไปเห็นรูปวาดสิงโตหิมะตัวสีน้ำำตาล(คือสิงโตจีนที่่เฝ้าอยู่หน้าประตู)เป็นตัวตนเลยครับ เห็นแค่แว๊ปเดียวเท่านั้นก็นึกสงสัยว่าเราตากวาดหรือป่าวถ้าตากวาดจะเหลือบไปเห็นเป็นตัวตนขนาดนั้นเลยหรอ

8. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ท่านคุรุวาโรครับ การร่วมทำบุญเกี่ยวกับการหล่อพระ แล้วอุทิศให้ญาติที่ล่วงรับไปแล้ว
    สามารถปรับภพภูมิได้สูงขึ้นมากกว่าเร็วกว่าไหมครับ

9. musicmanz

musicmanz สมาชิก

24 สิงหาคม 2011
    อยากไปบวชที่วัดท่านจังเลยครับ ^^

10. Q(^_^Q)

Q(^_^Q) สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2011

ผมอยากทราบเหมือนท่าน staystill เหมือนกันครับผม เพื่อว่าจะได้ปฏิบัติบ้างครับผม

ผมขออนุโมฑนากับบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำด้วยนะครับ

11. คุรุวาโร

การปรับภพภูมินั้น ถ้าอยู่โลกวิญญาน แล้วญาติทำบุญให้ ถ้ามีมากพอก็จะเปลี่ยนไปเป็นเทวดาชั้นหนึ่งได้อยู่ครับ แต่จะไม่มีวิมานอยู่ครับ

12. คุรุวาโร

การทำสมาธิผมใช้แบบ ภาวนา"พุทโธ" ครับ แล้วไม่ให้เกิดนิมิตนะครับ โดยเอาความรู้สึกไปไว้ที่นิ้วโป้งทั้งสองข้างครับ และในห้องนี้ก็มีครับ ลองหาดูครับ ชื่อ ขอคำแนะนำสมาธิครับ

13. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเป็นแฟนคลับ......ด้วยคะ.......อยากถามคะว่า....สวรรค์หรือนรกแยกตามเชื้อชาติหรือศาสนาหรือเปล่า เพราะเห็นส่วนใหญ่มาเล่าลักษณะของคนที่อยู่ที่นั่น เหมือนคนไทยหรือเหมือนในนิยายที่เราดูหรืออ่านทั้งนั่นเลย แล้วพวกฝรั่งละไม่มาอยู่ที่เดียวกันหรือ

14. pisi

pisi เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ ครับ ที่นําความรู้ดีๆ มาเล่าให้ฟังกัน
    ติดตามอ่านต่อครับ

15. คุรุวาโร

หลวงพ่อเงินสอนการใช้พระคาถาอาคมให้ข้าพเจ้าวิชาหนึ่ง โดยให้ข้าพเจ้าไปหัดเขียนตัวบาลีที่มีอยู่ในเหรียญของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค เหรียญรุ่นอายุ79 ปี พรรษา59 สร้างครั้งที่1 เป็นเหรียญรูปไข่ ด้านหน้านั้นจะมีตัวหนังสือขอมตามส่วนโค้งของเหรียญ เพราะเป็นวัตถุมงคลที่ข้าพเจ้านำมาด้วยนะครับข้าพเจ้าหัดเขียนจนจำได้ แล้วคืนนั้นหลวงพ่อเงินบอกให้ข้าพเจ้าเข้าฌานสาม แล้วว่าพระคาถาตามเหรียญนั้น โดยว่าทีละตัวพร้อมต้องกำหนดจิตให้เป็นตัวขอมตามนั้นด้วยครับ โดยห้ามหายใจออก ข้าพเจ้าว่าทีละตัวจนครบ แล้วหลวงพ่อก็บอกว่าให้ทำให้ตัวหนังสือนั้นเป็นตัวใสๆให้ได้ เมื่อได้แล้วก็เข้าฌานสี่ว่าอีกสามครั้ง พระคาถานั้นก็จะมีความศักดิ์สิทธิ์ตามนั้น ข้าพเจ้าใช้เวลาฝึกหัดเป็นอาทิตย์กว่าจะทำได้ หลวงพ่อเงินบอกว่าเมื่อไปเดินธุดงค์ก็ให้เอาดิน หรือทรายนั้นมาเสกด้วยพระคาถานี้ เพื่อป้องกันภัย อันตรายต่างๆ ข้าพเจ้าเลยถามว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อนั้นปลุกเสกด้วยวิชาอะไร ท่านบอกว่า มี มหาอุด คงกระพันและก็แคล้วคลาด ไม่มีเมตตาแต่ใส่บารมีของความเป็นพระภิกษุสงฆ์ลงไปแทน โดยหลวงพ่อเงินบอกว่าเมื่อเข้าฌานจับดูพระเครื่องนั้น ถ้าร้อนก็แสดงว่าออกป้องกันตัว ถ้าเย็นๆจะออกเมตตา ถ้ารู้ว่าออกป้องกันตัวนั้น ใช้พระคาถากลางๆเรียกความศักดิ์สิทธิ์ออกมาก็ได้ เช่น มหาอุด ใช้ พระคาถา นะมะอะอุด แคล้วคลาด ใช้ พระคาถา อิติภะคะวา ภะคะวา พุทโธ ภะคะวา ส่วนเมตตานั้นท่านบอกว่าเป็นพระภิกษุสงฆ์นั้นไม่จำเป็นต้องใช้

16. แจ๊กซ์69

สุดยอดครับ:cool:

ผมนั่งสมาธิ นิมิตก็ออกมาเหมือนเดิมก็เริ่มเบื่อไม่สนใจนิมิตละสุดท้าย ก็ไม่มีนิมิตละจนถึงแบบขั้นสามรถออกจากร่างได้แต่มาติดอยู่ตรงนี้ครับผมไม่รู้จะไปไหนดีครับ แล้วผมก็เลิกไปพักผ่อน สรุปคือ นิมิตจะออกมาในช่างแรกแต่ผมจะมานิ่งตอนช่วงท้ายๆพอถึงเวลาเราสามารถถอดจิตได้ปั๊ปก็ไม่รู้จะไปไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2011
  17. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาครับ อ่านแล้วชื่นใจครับบารมีครูบาอาจารย์เมตตาต่อลูกศิษย์อยู่เสมอ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 สิงหาคม 2011
  18. คุรุวาโร

ข้าพเจ้ารู้สึกว่า ความรู้ความสามารถของข้าพเจ้านั้น ห่างไกลจากมาตรฐานที่ควรจะเป็น ข้าพเจ้าขออนุญาติไปทำกิจธุระ ที่ควรจะทำ โดยจะขอเล่า เรื่องเทวดาบนสวรรค์ชั้นหนึ่งเป็นเรื่องสุดท้ายนะครับ
    เทวดาบนสวรรค์ชั้นหนึ่งนั้น ก็มีความเป็นอยู่คล้ายๆกับมนุษย์นี้แหละครับ โดยที่เทวดาที่มีวิมานเป็นของตนเองนั้น จะมีบริวารแถมมาด้วย บริวารก็คือเทวดาชั้นหนึ่งเหมือนกันครับ แต่มีหน้าที่รับใช้เทวดาเจ้าของวิมานนั้น เทวดาที่ไม่มีวิมานจะไม่มีคู่นะครับ นอกเสียจากว่า เทวดาที่มีวิมานนั้น เลือกไปเป็นคู่ครองนะครับ การเป็นเทวดารับใช้นั้นเกิดจาก เวลาเขาทำบุญแล้วเราก็ไปอนุโมทนาบุญ กุศลกับเขา ซึ่งข้าพเจ้านั้นไม่เคยทำ แต่จะเลือกทำบุญร่วมกับเขาแทน เช่น เขาทำบุญหนึ่งหมื่นบาท ข้าพเจ้าก็อาจจะทำบุญหนึ่งร้อยบาทอย่างนี้เป็นต้นครับ
    เทวดานั้นไม่ค่อยมีอะไรทำเท่าไหร่หรอกครับ มีแต่ความสุข สนุกสนาน มีแต่สิ่งรื่นเริง เรียกว่า ถ้าได้ไปเห็นเหมือนกับข้าพเจ้าแล้ว ก็คงอยากเกิดไปเป็นเทวดานะครับ วิมานของเทวดานั้นมีความสำคัญมาก เพราะวิมานนั้นจะติดตัว เมื่อมาจุติเป็นเทวดาเท่านั้นครับ ญาติ พี่น้อง ทำบุญไปให้ก็ไม่สามารถมีวิมานเองภายหลังนั้นได้ครับ เทวดาเจ้าของวิมาน เมื่ออยู่ในวิมานใครก็จะทำอันตรายไม่ได้ครับ ไม่ว่าใครนั้นจะมีฤทธิ์มากเท่าไหร่ก็ตาม การขอให้เทวดานั้นมาช่วย ผู้ขอนั้นต้องขอให้เป็นครับ โดยต้องต่อท้ายคำอธิษฐานด้วยคำว่า"เทวานัง ปิยะตังสุตวา" เพื่อให้เทวดานั้นได้รับรู้แล้วจะช่วยเราเอง ซึ่งอาจจะช้ากว่าภูตผี ปีศาจ แต่จะแตกต่างกันตรงที่ความช่วยเหลือของเทวดานั้นจะมั่นคง และไม่หวังสิ่งตอบแทน แต่พวกภูต ผี ปีศาจนั้นจะเร็ว แต่จะต้องแลกกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งเสมอๆ โดยส่วนมากพวกเขาจะทำให้ผู้ขอนั้นไม่ได้รับผลบุญ กุศลที่ทำไปนะครับ ตายไปแล้วแทนที่จะได้ไปจุติเป็นเทวดา กลับต้องไปอยู่ในโลกวิญญานแทน เมื่อถึงตอนนั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้แล้วครับ
    เทวดาส่วนใหญ่ มักมาจากคนที่มีฐานะยากจนถึงปานกลาง คนรวยค่อนข้างน้อยมากครับ ข้าพเจ้าขึ้นไปบนสวรรค์ชั้นหนึ่งบ่อยเสียจน เทวดาบนสวรรค์ชั้นนี้สร้างวิมานกระท่อมให้ข้าพเจ้าอยู่ กระท่อมของข้าพเจ้าก็คล้ายๆกระท่อมตามที่นาที่ไร่ ข้าพเจ้าขึ้นไปนอนเล่นประจำ บางครั้งเทวดาที่มาอยู่ใหม่ ก็หัวเราะเยาะข้าพเจ้า ข้าพเจ้าก็ไม่ได้สนใจอะไรครับ
    ส่วนพระขรรค์เทวดานั้น เป็นอาวุธที่เทวดาใช้ปราบผู้มีฤทธิ์ต่างๆนะครับ บนสวรรค์ชั้นนี้นั้น มีเทวดาอยู่หลายจำพวก มีแบ่งเขตอยู่นะครับ แต่ก็สามารถไปมาหาสู่กันได้ รุกขเทวดาก็นับว่าเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นนี้นะครับ ส่วนพระภูมิเจ้าที่นั้นไม่นับนะครับ แต่ก็มีฤทธิ์เหมือนกันครับ เมืองลับแลนั้น ข้าพเจ้าก็เคยไป ก็คล้ายๆกับโลกวิญญาน เพียงแต่เขาถือสัจจะเป็นที่ตั้ง บำเพ็ญเพียร พอสมควร ชีวิตความเป็นอยู่ดีกว่าโลกวิญญาน แต่สู้มนุษย์ไม่ได้หรอกนะครับ
    ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า โชคชะตาอาจกำหนด ความเป็นอยู่ของข้าพเจ้า แต่อนาคตข้าพเจ้าขอกำหนดเอง โดยเลือกทางเดินทางที่ข้าพเจ้าได้ไปรู้ไปเห็นว่า อนาคตนั้นอยู่ในมือของข้าพเจ้าไม่ได้อยู่กับโชคชะตา ฟ้าลิขิตแต่ประการใด ส่วนใครจะเลือกไปทางใดก็แล้วแต่ แต่ข้าพเจ้าขอเลือกทางเดินที่พระธรรมกล่าวไว้นั้น ว่าเป็นทางเลือกที่ดีแล้วเท่านั้นนะครับ......หวังว่าคงได้ข้อคิดดีๆจากเรื่องที่เล่าให้ฟังไม่มากก็น้อยนะครับ

19. แจ๊กซ์69

20. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ได้ความรู้ และข้อคิดที่ดีมากค่ะ ท่านคุรุวาโร

ขอให้เจริญในทางธรรมยิ่งขึ้นไป...