ทำไมพระปลอมในเวปพลังจิตเยอะจังครับ (ขอโปรแกรม vote กับทางเวปได้หรือเปล่าครับ)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดร.แอนดี้, 17 ตุลาคม 2011.

1. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงนี้พี่ขอให้คนหมู่มากตัดสินพวกเขาเองดีกว่าครับ ถ้าพี่บอกไปเค้าจะหาว่ากลั่นแกล้งเค้า เดี๋ยวงานจะเข้า เพราะเค้าก็เอาพระแท้มาลงเหมือนกัน จุดประสงค์ที่เปิดกระทู้คือ อยากให้มีการตรวจสอบสมาชิก Premium จากคนหมู่มากโดยวิธีใดก็ได้ และคิดว่าหลายๆท่านอยากให้มีการ Vote ให้สมาชิก Premium แต่ละราย เวลาคนอื่นมาทีหลังจะได้เช็คดูได้ว่า Premium ท่านนี้ประวัติเป็นยังไงบ้าง ไว้ใจได้หรือเปล่า...:cool:

2. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

เห็นด้วยอีกแรงเรื่องการ
    Vote ครับ
    อย่างน้อยก็เป็นข้อมูลสำหรับสมาชิกได้ พิจารณาก่อนจะตัดสินใจเช่าบูชา
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

3. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    VOTE ครับ
    เอ่อ ! ผมเองก็ดูไม่เป็นอ้ะครับ ถ้ามีปลอมก็แย่อ้ะ
    แต่ ส่วนมากแล้ว ผมจะเก็บพระใหม่ อาจจะรอดพ้นในระดับนึงมั๊งครับ
    แล้วก็ อาศัยความเชื่อใจเป็นหลักตามมา หากมีการบูชาของที่เก่าขึ้นมาหน่อย

4. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    น้ำถึงไหนปลาถึงนั่น คนชั่วมีคนดีก็เยอะ ทุกอย่างมันแก้ยาก ผมว่ามันอยู่ที่จิตสำนึกของคนมากกว่า ถ้าคุยเรื่องนี้วันคุยไม่จบ จำเพราะที่ผมมีประสพการณ์มา พระผมจะไม่เรียกว่าพระปลอม ศัพของผม เรียก แท้ในวัด กับแท้นอกวัด ถ้าไม่เข้าใจ ก็เรียกของเทียมเรียนแบบ รูปพระพุทธเจ้า กับพระสงฆ์ไม่ควรเรียกพระปลอม ถ้าแท้ในวัดหรือนอกวัด ถ้าเคารพก็ใช้ได้หมด ถ้าเข้าพิธี ก็จะมีพลัง มากขึ้นไปตามลำดับ ยิ่งถ้าสร้าง ๕ นิ้วไม่ต้องทำพิธีอะไรเลย เทวดาพรพมจะมารักษา ถ้าต่ำกว่านั้น ต้องทำพิธีขออาราธนาบารมีพระมาทำให้ ฉนั้น เราควรศึกษาให้เป็นบ้างพอสมควร ไม่ใช่หูเบาใครพูดอะไรมาเชื่อหมด พระหลวงปู่หลวงพ่อต่างๆ ผมเช่ามา หลายปีมานี่ เพราะเราดูไม่ค่อยเป็น นับจำนวนเงินก็หลายแสน นับเป็นตกเป็นพันๆองค์ มันอดไม่ได้ ของมันเคย ตั้งแต่องค์ละ ๑๐๐ ขึ้นไปจนถึง ๒-๓-๕-๑,๐๐๐บ.บางทีหลายพัน ถึงหมื่นยังมี นานๆครั้งแต่ไปออกเขาก็หาว่าปลอม ออกไม่ได้ อันนี้มันก็อยู่ที่เราด้วย ( พอมาศึกษาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำพระราชพหรมยานเถระ) วัดท่าซุง ก็ไม่วายโดน สองแสนบาทไม่อยู่ ตอนนี้พอจะเอาตัวรอดได้บ้างส่วนใหญ่ จะตามหาลูกศิษย์ท่านรุ่นเก่าๆแล้วขอเช่าบูชา คนที่ไม่ผิดเลยไม่มีในโลก แต่เมื่อผิดรู้แล้วจะกลับใจหรือไม่ก็เท่านั้นเอง สำนึกในจรรยาบรรหรือเปล่า เท่านั้น บางคนกอปรูปมาให้ผมดูผมจะไม่ค่อยจะดูให้ใคร ของหลวงพ่อนะ ผมกลัวพาด ถ้าไม่เห็นของจริง หรือภาพชัด ผม แม้แต่ของแท้ เอามาคืนบอกไม่ใช่ก็มี ไปเชื่อคนอื่น ผมเลยหัก ๓๐ เปอร์เซ็น บางคนของแท้ ประเภทนี้ก็มีจับพลังบอกไม่มีพลัง บอกไม่แท้จะเอามาคืน ถ้าไม่แท้ก็รับคืนอยู่แล้ว ผมก็เห็นด้วยกับคุณแอนดี้ ก็มีคนมาฟ้องผมบ้าง ก็ตามแต่ ใครมันจะสำนึก แม้แต่ของแท้ ในเว็ปพลังจิต ผมก็เคยโดนมา หาว่าผมทำปลอม เทียมเรียนแบบ ถ้าได้คุยจริงๆ วันไม่จบแน่นอน บางทีตนเองออกไปแล้ว มันก็จำของตัวเองไม่ได้ พระออกมากมายมันจะไปจำได้อะไร ประกันตลอดชีวิต เอาว่า พอใจซึ่งกันและกัน พระพิมออกมาที่เดียวกัน กับสมบูรณ์ไม่เท่ากันครับ เซียนทั้งหลาย ผมเห็นโดนกันมามากบ้างน้อยบ้าง แต่ไม่กล้าเปิดเผย อายกลัวคนจะรู้ บางทีมาเช่ากับคนนี้บอกอย่าบอกใครนะ กลัวคนรู้ หาว่าไม่ใช่ของจริงกลัวออกไม่ได้ แต่เขา ดูเป็น ไม่เชื่อใคร บางที ที่มานี้สำคัญมาก แต่ทางที่ดี ควรศึกษาพอให้เป็น แต่คนส่วนใหญ่เขารับประกัน คืน ถ้าไม่แท้จากวัด ถ้าไม่มั่นใจก็ควรไปเช่าที่วัดดีที่สุดครับ ผมเชื่อวิบากกรรม ดีและชั่ว ให้ผลแน่นอน แล้วแต่กรณี กรรมนั้นๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2011
  5. djunsri

djunsri เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    ผมเป็นอีกคนที่ชอบเช่าพระในเวปนี้ นึกว่าในเวปนี้มีแต่พระแท้ซ่ะอีก แต่โชคดีว่าส่วนใหญ่ที่ชอบคือทำบุญกับกระทู้ร่วมทำบุญแล้วได้พระมาครับ เลยมั่นใจพอสมควรเพราะคนที่จะทำบุญบำเพ็ญบารมีหวังนิพพานกันคงไม่มาผิดศีลกันโดยเอาพระปลอมมาครับ อีกอย่างก็ให้ถือว่าเราทำบุญครับพระเป็นแต่เพียงวัตถุที่ระลึกในการทำบุญครับ (ถ้าได้องไม่แท้มาเราก็คิดเสียว่าเราได้ทำบุญครับ) แต่ก็เห็นด้วยน่าจะมีมาตรการมาจัดการพวกที่เอาพระปลอมมาให้เช่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2011
  6. koncheen

koncheen Active Member

ผมว่านะครับกันยังไงก็กันยากครับมีคนที่หากินกับคนที่ไม่รู้แต่ศรัทธาอยากได้ไม่หลอกก็เหมือนหลอก ถ้าอยากได้ต้องดูเป็นหรือก็ปรึกษาคนที่เป็นครับถ้าไม่มั่นใจก็อย่าไปเช่าของเขาเลยไปวัดเลยดีกว่าครับสบายใจดี แต่ในพลังจิตก็ไม่ใช่จะเป็นเสียทั้งหมดมีที่ดีๆก็มีครับแต่ถ้าใครพบเห็นในเว็บก็ส่งสารแจ้งกันครับไปโพสต์ "ที่ข้อความใหม่" เราจะได้ไช่วยกันประจานครับ "ข้อสำคัญต้องมั่นใจว่าเก้แน่นอนไม่ใส่ร้ายกันนะครับ"

7. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้พีเอ็ม บอกต่อค่ะเพราะเวลาเช่าพระจากเวปก็ดูหลายรอบอยู่เหมือนกัน

8. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    เห็นด้วยครับ ผู้มีเจตนาดี เเละผู้ซื่อสัตย์ในอาฃีพสุจริต ย่อมได้รับสิ่่งดีๆ ในทางกลับกันผู้คดโกงย่อมได้รับผลกรรมที่เขาได้ทำไว้ (ถ้าไม่เเน่ใจว่าพระเเท้หรือเปล่า? บูชาพระใหม่หรือบูชาจากทางวัดดีกว่าครับอุ่นใจกว่าเยอะ) ลองถามข้อมูลจากดผู้ที่ให้เช่าบูขาพระดู เเล้วลองถามกับผู้รู้ในสายพระเครื่องนั้นว่าพระองค์ที่เรากำลังจะบูชา ผู้ให้เช่่าเเลัท่านผู้รู้ เขาพูดตรงกันหรือเปล่า? เเล้วเรามาชั่งใจคิดดูว่าจะตัดสินใจอย่างไร
    วิธีถามนี้ทำให้ผมได้ทราบว่าสิ่งใดจริง-เท็จ เเค่ไหน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤศจิกายน 2011
  9. bbnman

bbnman เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยเรื่องvoteครับเเล้วอยากให้PMรายชื่อด้วยเพื่อป้องกันภัยต่อๆกัน

10. เสียนพระ

เสียนพระ สมาชิกใหม่

24 สิงหาคม 2010
    เฮ้อพระปลอมนี่มีทุกเว็ปจริงๆเลยรบกวนผู้รู้ถ้าเห็นพระปลอมช่วย PM มาเตื่อนกันหน่อยนะครับ ส่วนเรื่อง VOTE ก็ไปคุยกับผู้ดูแลระบบของห้องพระเครืองดูอ่ะครับ ตกลงกันเอาครับ ให้ VOTE เฉพาะ Premium กันเองก็ลองไปคุยดูนะครับ ผมคิดว่าการ VOTE คงส่งผลกระทบต่อผู้ที่จงใจนะพระเครืองปลอมเอามากให้บูชาไม่มากก็น้อยนะครับ

11. คนวิเศษ

คนวิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับคุณแอนดี้
    ผมคงไม่น่าจะโดนนะครับ
    ผมเน้นเฉพาะพระใหม่ ยอมรับดูไม่เป็น

12. โสรัจ

โสรัจ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังให้ ๑ เสียงครับ
    ผมเคยเกือบหลวมตัวบูชาพระในเวปนี้ราคาหลักหมื่นกลางๆ แต่ก็ได้คุณแอนดี้ช่วยแนะนำทำให้รอดตัวไป โดยคุณแอนดี้ไม่ได้บอกว่าเป็นพระแท้นอกวัดหรือข้างวัด แต่บอกผมเพียงว่า " ในเวปนี้ก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดี........ "

13. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

โหวตด้วย 1 เสียงค่ะ เพราะดูไม่เป็นเช่นกัน อาศัยความไว้วางใจ แต่ถ้ามารู้ทีหลังคงเสียใจ

14. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    มาฝึกตั้งกระทู้โพล เป็นการโหวตโชว์ชื่อผู้โหวตได้ด้วย

การโชว์่ชื่อนี้จะเห็นได้เมื่อเป็นสมาชิก หากคนไม่ใช่สมาชิกมากดโหวต เราก็ไม่นับ นับเฉพาะคนโชว์ชื่อคือสมาชิกเท่านั้นครับ

ผมเสนอไว้เป็นแนวทางที่สามารถทำได้ทันทีไม่ต้องรอทางเว็บครับ:cool:

15. Ton_PB

Ton_PB เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    แต่ก่อนก็ไม่ค่อยมีนะ มาพักหลัง ๆ นี่เริ่มมีเยอะขึ้น

16. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    เห็นด้วยครับ

17. Poungpet

Poungpet เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่สามาัญสำนึก มีคนช่วยสกรีนเยอะก็ดีสำหรับคนที่ดูพระไม่เป็นสำหรับคนเราอิอิ

18. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    เฮอออ....เห็นแล้วเหนื่อยใจ เหนื่อยใต เหนื่อยปอด

ในเว็ปพุทธศาสนาแห่งนี้ ก็มี
    ในวัด บางวัด ขนาดตั้งแผงให้บูชาอยู่ในเขตวัดแท้ๆ ยังมีปลอมเลย

บางวัดหนักกว่านั้นเข้าไปอีก ... ไม่ปลอมละ ปั๊มเสริมขึ้นมาเลย

ยิ่งไอ้พวกลูกศิษฐ์ ตัวดี ไอ้พวกนี้สำคัญ!!...
    ปากก็บอก เป็นลูกศิษฐ์ หลวงพ่อ รักเคารพ นับถือหลวงพ่อ หรือไม่ก็ โอ๊ย ผมอยู่กับหลวงพ่อมานาน ...พอลับหลัง เอ๊า ปั๊มเสริมขึ้นมาเฉยเลย ..พวกนี้รักครูบาอาจารย์ของตัวเองแต่ปาก

เห็นแล้วก็น่าสงสารครูบาอาจารย์ท่าน ....ชื่อเสียงเกรียติภูมิที่ครูบาอาจารย์ท่านเพียรสร้างไว้ สมควรจะให้เป็นที่กราบไหว้และระลึกยำเกรงเมื่อคิดทำชั่วของชนรุ่นหลัง ...ไม่ใช่ต้องมาบ่นปี้ เพราะน้ำมือพวกนี้ !!!

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ บังเอิญว่า ผมเคยโดน ปั๊มเสริม กะ ปลอม จากในวัด และในเว็ป มาบ้าง ก็เลยขอระบายหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2011
  19. อ.จื่อโหย่ว

อ.จื่อโหย่ว ซินแสฮวงจุ้ย

28 พฤศจิกายน 2006
    เห็นด้วยครับ พระปลอมเยอะมากครับ แนบมาด้วยรายได้ส่วนนึงทำบุญ ทำให้ดูน่าเช่าทำบุญทำกุศล ยังไงก็อยากให้ผู้รู้คอยกระซิบเตือนๆักันทาง PM น่าจะดีครับ ผมขอให้ช่วยกระซิบผมด้วย เพราะผมชอบสะสมพระแต่ต้องบอกตรงๆว่าดูพระไม่ค่อยเป็น อย่างน้อยก็จะได้ชั่งใจก่อนเช่าหาครับ

20. krit90

krit90 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    เห็นด้วยครับ:cool::cool: