ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    มีเรื่องเล่าให้พี่น้ำใสและเพื่อนๆ ฟังครับ เร็วๆนี้ มีวันนึง ด้วยความบังเอิญ ผมก็ได้ขับรถไปไหว้พระพุทธรูปปางนาคปรกองค์ดำที่วัดพระศรีมหาธาตุบางเขน เมื่อได้เห็นองค์พระและชื่อท่านองค์พญานาคมุจลินท์ผมก็บังเกิดปีติและศรัทธาแรงกล้าขึ้นมาโดยพลัน จนได้นั่งสวดมนต์ 108 จบถวายบูชาพระพุทธเจ้าและท่านองค์พญานาคมุจลินท์เดี๋ยวนั้นเลย

พี่น้ำใสพอจะแนะนำให้ผมทราบได้ไหมครับ ว่าผมมีกรรมใดเนื่องกับท่านบ้าง จึงได้เกิดปีติศรัทธาแรงกล้าเมื่อแรกเห็นชื่อท่าน ขอบคุณครับ

2. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    น้องปุยเดินทางปลอดภัยนะจ๊ะ ;aa41

3. fonzaa^^

fonzaa^^ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากรู้ประวัติของทั้ง 9 พระองค์ มีใครพอจะรู้บ้างไหมค่ะ
    องค์นาคาธิบดีทั้ง 9 พระองค์ มีพระนามดังต่อไปนี้

1.พญาอนันตนาคราช (พระบัลลังก์ของพระนารายณ์)

2.พญามุจลินท์นาคราช (พญานาคปรกที่มาขดตัวบังฝนให้พระพุทธองค์)
    3.พญาภุชงค์นาคราช
    4.พญาศรีสุทโธนาคราช
    5.พญาศรีสัตตนาคราช
    6.พญาเพชรภัทรนาคราชหรือพญาเกล็ดแก้วนาคราช
    7.พญานาคดำแสนศิริจันทรานาคราช
    8.พญายัสมันนาคราช
    9.พญาครรตระศรีเทวานาคราช<!-- google_ad_section_end -->

4. fonzaa^^

อยากทราบประวัติทั้ง4ตระกูลจังเลยค่ะ
    มีเรื่องบอกเล่ากันมาว่าอย่างไรบ้างหรือค่ะ รบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    วันนี้ฤกษ์พรหมสิทธิ์ ๔ ดาว เอาบุญมาฝากทุก ๆ ท่านค่ะ

เพิ่งกลับมาจากงานพุทธาภิเษกสมเด็จพระพุทธปฐมบรมศาสดาญาณวิโมกข์รังสี ณ. วัดพระธาตุดอยแต ต.เหมืองจี้ อ.เมือง จ.ลำพูน วันที่ ๒๗-๒๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๓

ขอผลบุญกุศลอันบริสุทธิ์ที่ข้าพเจ้าทำมามีผลเพียงใด ขอจงบังเกิดแด่ทุก ๆ ท่านที่เข้ามาอ่าน และอนุโมทนาบุญในกระทู้นี้ด้วยเถิด..สาธุ...

Numsai

ดูภาพเพิ่มเติมได้หน้า ๑๒ กระทู้นี้ค่ะ ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2010
  6. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ พระพุทธปฐมบรมศาสดาญาณวิโมกข์รังสีองค์ท่านงดงามมากค่ะ

7. pk010209

อนุโมทนาค่ะพี่น้ำใส;k07 ช่วงนี้พี่น้ำใสได้คุยท่านๆบ้างรึเปล่าค่ะ พี่สามารถบอกได้รึเปล่าค่ะว่าเกี่ยวพันกับท่านใด ไม่สะดวกหลังไมค์ได้ปะค่ะ

8. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาสได้พาครอบครัวตามไปร่วมบุญกับคุณน้ำใสด้วย...ทุกคนอิ่มบุญ..อิ่มท้อง..อิ่มตา..อิ่มในน้ำใจของคุณน้ำใสกันทั่วหน้า...ขอบคุณค่ะ
    แม่และพี่ๆบอกว่าไม่เคยได้ทำบุญแบบนี้มาก่อนเป็นเรื่องใหม่สำหรับพวกเราค่ะ..รวมทั้งได้บรรยากาศหนาวแบบเต็มๆด้วย..เรานอนกันบนลานธรรมหลังพระพุทธเมตตาองค์ใหญ่..

ขอผลแห่งบุญที่คุณน้ำใส ได้กระทำในครั้งนี้เป็นอานิสงค์ให้คุณน้ำใสและครอบครัวมีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

ขออนุโมทนา

9. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณพี่ร่มบุญ และครอบครัวด้วยค่ะ

งานบุญนี้เป็นเรื่องแปลก มีหลายท่านต้องการจะไปร่วมบุญ บางท่านเกิดป่วยกระทันหัน ยกเลิกไป ๑ คันรถบัส และบางท่านก็ยกเลิกวันสุดท้ายก่อนเดินทาง เรียกว่า มีอุปสรรคไปไม่ได้

ท่านที่ได้ไปร่วมบุญ ถือว่าเป็นบุญโดยแท้ค่ะ น้ำใสได้ไปกราบขอบพระคุณพรหมเทพเทวาที่ให้การช่วยเหลืองานบุญนี้ให้สำเร็จ ก็ได้รับการโมทนาสาธุการเป็นอย่างดี

มีเรื่องแปลกอีกอย่างว่า ก่อนวันงาน ท่านท้าวเวสสุวรรณให้ทำบัดพลี เซ่นสรวงสัมภเวสีทั้งหลาย ทำให้งานสำเร็จลุล่วงไปอย่างไม่น่าเชื่อ

ขอกราบอนุโมทนาบุญแก่ท่านท้าวเวสสุวรรณ และบริวาร เป็นอย่างสูงเจ้าค่ะ สาธุ..

และขออนุโมทนาบุญกับคุณพี่ร่มบุญและครอบครัวอีกครั้งที่ให้เกียรติไปร่วมงานค่ะ

Numsai

10. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณ คุณน้ำใสมากค่ะ ถามไว้แล้วเพิ่งหาหน้าเจอ มัวยุ่งกับงาน
    ถวายพระบรมฯตามวัดต่างๆทั่วพิษ-โลก วันนี้เสร็จงานพิมพ์งานส่ง
    เลยหาคำตอบจากคุณ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ
    :cool::cool:

11. KOKOKING_<<0>>

KOKOKING_<<0>> เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    นั่งอ่านตั้งแต่เมื่อคืนมาจบเอาซะสายเลยครับ ติดตามอ่านเรื่องของพี่น้ำใสเกิดศรัทธาในการปฏิบัติมากๆเลยนะครับ โดยส่วนตัวไม่เคยฝันถึงพญานาคเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไหร่ มากที่สุดก็แค่ฝันว่าพญานาคมรัดอะครับรัดปะมาน3ขดแต่สีตัวพญานาคเป็นสีแดงหงอนทอง มีตาสีแดงอะครับ เลยพึ่งมาทราบว่าแฟนคบที่คบนี้เค้าเป็นลกหลานพญานาค จึงอยากรบกวนพี่ฟ้าใสแล้วก็ชาวนครปุยฝ้ายนะครับ ว่าถ้ามีแฟนเป็นลูกหลานพญานาค ควรทำอย่างไงดี ถึงจะรักกันยืดยาวครับ

12. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009

อนุโมทนาด้วยทั้งหมดทั้งสิ้นค่ะ พี่น้ำใส สาธุ สาธุ สาธุ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2010
  13. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ช่วงนี้เจองานเข้าแล้วค่ะพี่น้อง

14. pk010209

หวัดดีค่ะพี่น้ำใส อนุมทนาบุญด้วยค่ะ สวัสดีเพื่อนร่วมกระทู้ค่ะ เมื่อวานได้ไปเจอนิยายเรื่องนึงเกี่ยวกับพญานาค ซื้อมาอ่านซะ เนื่องเรื่องไม่มีอะไรมากมาย แต่ยอมรับเลยว่าอินมากๆ คนเขียนบรรยายซะคิดถึงความฝันของตัวเอง ความรู้สึกของตัวละครมั่นช่าง...แอบรักตัวเอกในเรื่องเลยค่ะ ทำให้โหยหากอดนั้นอีก เฮ่อ!!!! (cry)

15. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่น้ำใส และชาวเมือง อิอิ

ช่วงนี้รู้สึกว่าเมืองจะคึกคักอีกแล้วนะค๊ะ อิอิ >,,,,<

วันอังคารนี้ปุยฝ้ายก็จะไปนิวซีแลนด์แล้วนะค๊ะ วันนี้พึ่งกลับมาจากฮ่องกง เหนื่อยมากๆๆๆๆๆๆค่ะ ที่ต้องเดินทางติดๆกัน T_____T

จะหาเวลาแวะมาเยี่ยมเยียนทุกท่านบ่อยๆนะค๊ะ

ยังไงก็ ฝากพี่น้ำใสดูแลเมืองด้วยนะค๊ะ อิอิ^_____^

อนุโมทนาบุญค่ะ ^O^

16. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีนะจ๊ะน้องปุยฝ้ายเดินทางปลอดภัยจ้า ขอรบกวนถามพี่น้ำใสค่ะคือว่าพี่สาวฝันว่าถูกจระเข้กัดขานี่ไม่ดีใช่ไหมคะแล้วต้องแก้ไขอย่างไรคะ ขอบคุณพี่น้ำใสล่วงหน้าค่ะ

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ก็ไปพิธีหล่อพระหลวงปู่มั่น ปู่เสาร์ ปู่เจี๊ยะ ที่วัดภูริทัตตะฯ มาเหมือนกัน งานเข้า คงได้ทำหน้าที่ลูกหลานพญานาค มั๊ง ได้กราบพระอรหันต์หลายพระองค์ที่ไม่เคยรู้จัก แต่เมื่อเห็นท่านแล้วก็รักและเคารพท่านมาก อิอิ ปรากฎว่าท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล หลวงปู่ขาวกับพญานาค เกี่ยวข้องกัน อย่างไร เป็นคำถามให้คิด อิอิ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานนี้ด้วยค่ะ โดยส่วนตัวแล้ว มีความศรัทธาในพระเดชพระคุณหลวงปู่ขาว อนาลโยมาก ๆ ค่ะ

ปกติมักจะอาราธนาบทแผ่เมตตาของหลวงปู่ขาว เวลาที่มีเหตุฉุกเฉิน บทนี้สามารถเปลี่ยนจากเรื่องร้าย ๆ ให้กลายเป็นดีได้ค่ะ

บทแผ่เมตตา

พุทธะ เมตตัง จิตตัง มะมะ
    พุทธะ พุทธา นุภาเวนะ
    ธัมมะ เมตตัง จิตตัง มะมะ
    ธัมมะ ธัมมา นุภาเวนะ
    สังฆะ เมตตัง จิตตัง มะมะ
    สังฆะ สังฆา นุภาเวนะ

พระคาถาบทนี้ เป็นการอาราธนาพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ เพื่อปัดเป่าสิ่งไม่ดีออกไป เหลือแต่ความเมตตาไม่มีประมาณ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

19. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    เเวะมาส่งเจ้าหญิงปุยฝ้ายจ้ะ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ พระคุ้มครอง ตลอดเวลาที่อยู่ต่างบ้านต่างเมืองนะคะ

บุญรักษาจ้ะ

20. fonzaa^^

อยากรู้ประวัติของทั้ง 9 พระองค์ มีใครพอจะรู้บ้างไหมค่ะ
    องค์นาคาธิบดีทั้ง 9 พระองค์ มีพระนามดังต่อไปนี้

1.พญาอนันตนาคราช (พระบัลลังก์ของพระนารายณ์)

2.พญามุจลินท์นาคราช (พญานาคปรกที่มาขดตัวบังฝนให้พระพุทธองค์)
    3.พญาภุชงค์นาคราช
    4.พญาศรีสุทโธนาคราช
    5.พญาศรีสัตตนาคราช
    6.พญาเพชรภัทรนาคราชหรือพญาเกล็ดแก้วนาคราช
    7.พญานาคดำแสนศิริจันทรานาคราช
    8.พญายัสมันนาคราช
    9.พญาครรตระศรีเทวานาคราช<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    และประวัติทั้ง4ตระกูลจังเลยค่ะ ว่ามีความเป็นมาอย่างไรบ้าง ขอรบกวนผู้รู้ช่วยบอหน่อยได้ไหมอ่ะค่ะ
    และเมื่อเสาร์-อาทิตยืที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปบวชชีพราหม์มา ณ วัดเขาสมโภชน์ ขอทุกๆท่านร่วมโมทนาบุญด้วยกันนะค่ะ
    เราจะรู้ได้ยังไงอ่ะค่ะว่ามีเราเป็นลูกหลานพญานาคราชหรือไม่ นาคราชปกปักคุ้มครองเราอยู่ใช่ไหม ถ้าไม่เคยฝันเลยอ่ะค่ะ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยอ่ะค่ะ มีเรื่องที่อยากทราบมากมายก่ายกอง แต่เพราะตัวเองก็ไม่เคยฝันอะไร นั่งสมาธิก็ไม่ค่อยจะได้นานเท่าใดนัก ได้แต่สวดมนต์อ่ะค่ะ แต่เป็นคนที่นั่งสมาธิไม่ค่อยเป็นเพราะมิค่อยจะมีสมาธิเท่าไรอ่ะค่ะก็เลยไม่เคยได้นิมิตอะไรเลยเหมือนพวกพี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้
    ถ้ายังไงขอคำแนะนำตัวนะค่ะ ขอขอบคุณค่ะ