ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. panu_832

panu_832 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    ผมเคยได้ยินคนบอกว่าหลวงปู่คำน้อยคือปู่เณรคำ จิงมะไม่รู้

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ aof1982 ที่มาเล่าประสบการณ์และความรู้ต่าง ๆ ด้วยค่ะ ขออนุญาตตอบเรื่องอายุของพญานาคนะคะ

ก่อนอื่นขอเรียนให้ทราบว่า พญานาคนั้นมีหลายระดับ (หลายภูมิ) ตั้งแต่ภูมิเทวดา อากาศเทวา และเทวดาชั้นจาตุมหาราชิกาค่ะ

ในสุทธกสูตร (สุทธกสูตร มก.๒๗/๕๕๖) กล่าวถึงพญานาคว่า มีกำเนิด ๔ อย่างคือ
    ๑.เกิดในฟองไข่ เรียกว่า อัณฑชะ
    ๒.เกิดในครรภ์ เรียกว่า ชลาพุชะ (อยุ่ในระดับเดียวกับภูมเทวา)
    ๓.เกิดในสิ่งที่ไม่สะอาดหมักหมม ในเหงื่อ ไคลเรียกว่า สังเสทชะ
    ๔.เกิดแล้วโตทันที เรียกว่า โอปปาติกะ (เป็นชั้นของเทวดาชั้นจาตุมหาราช)

สำหรับอายุขัยของแต่ละภพภูมินั้น น้ำใสกล่าวถึงเป็นระดับเทวดาชั้นจาตุมหาราชค่ะ อายุขัย ๑ วัน = ๕๐ ปีมนุษย์ (ไม่ใช่ ๑๐๐ ปีนะคะ ๑๐๐ ปีนั้น เป็นอายุขัยของเทวดาชั้นดาวดึงส์ค่ะ)

ในกรณีของหลวงปู่เณรคำ สันนิษฐานว่า ท่านอาจจะเคยเกิดในระดับของภุมเทวาค่ะ มีอายุไม่แน่นอน

ดังมีบาลีแสดงไว้ว่า ภุมฺมเทวานํปิ กมฺมเมว ปมาณํ แปลเป็นใจความว่า แม้พวกภุมมัฏฐเทวดาทั้งหลาย ก็มีกำหนด อายุไม่แน่นอน กรรมเท่านั้นแหละเป็นประมาณของอายุเทวดาเหล่านั้น

ส่วนเรื่องการที่ไม่รู้สึกผูกพันธ์กับพญานาคนั้น เคยเกิดเป็นนาคมานานมาก ๆๆ และไม่ได้มีพันธสัญญาก่อนจะไปจุติในภพอื่น ๆ จึงไม่ได้รู้สึกผูกพันธ์ค่ะ

อีกประการหนึ่ง คุณไปเกิดชั้นพรหมมากกว่าภูมิอื่น และชอบเข้าสมาบัติ ชาตินี้ ขอให้เร่งปฏิบัติ ศรัทธาครูบาอาจารย์องค์ใด ก็เข้าไปกราบท่าน ขอฝากตัวเป็นศิษย์ ตั้งใจปฏิบัติ เพื่อจะได้ไม่ต้องลงมาเกิดอีกค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุการด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  3. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับท่านพี่ด้วยเจ้าค่ะ

Numsai

4. aof1982

aof1982 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    ขอขอบพระคุณคุณน้ำใสมาก ๆ เลยนะครับ สำหรับสิ่งต่า่ง ๆ ที่ได้บอกเกล่ามา มันทำให้ผมมีกำลังใจที่เพิ่มมากขึ้นในการปฏิบัติ

ติดขัดประการใด ผมรบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ปล. ผมเชื่อว่าทุก ๆ คนที่ได้เกิดมาแล้วได้ติดต่อสื่อสารกันนั้น เนื่องจากว่าในอดีตชาติใดชาติหนึ่ง เราอาจเคยผูกพันธ์หรือทำกรรมร่วมกันมา ไม่ว่าจะดีหรือไม่ดี ผมรู้สึกดีใจนะครับ ที่ได้พูดคุยกับคุณน้ำใส

5. lonely_time

lonely_time เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะทุก ๆ คน แนะนำตัวเองก่อนค่ะ ชื่อ รุ่ง นะคะ เพิ่งเข้ามาอ่านเรื่องเกี่ยวกับพญานาคของกระทู้นี้ในวันนี้ รู้สึกว่าตัวเองผูกพันกับพญานาคมาก่อนเหมือนกัน แต่หาคำตอบไม่ได้ จนตอนนี้ก็ไม่ได้ยึดติด คิดแค่ว่าอยู่กับการเป็นตัวเรานะวันนี้ให้ดีที่สุด จะพยายามเดินในสายปฏิบัติให้ได้มากกว่านี้ (ตอนนี้ภาระยังมากอยู่ค่ะ) แต่บางครั้งก็ยังอยากรู้ว่า สิ่งที่ฝัน มันคืออะไร ต้องการบอกอะไร ชอบทุกอย่างที่เกี่ยวกับพญานาค แต่กลัวน้ำ ไม่กล้าลงน้ำที่มองไม่เห็นพื้นล่าง กลัวงูมากกกกก ตอนที่อ่านกระทู้นี้รู้สึกเหมือนน้ำตาจะไหล เคยจุดธูปกลางแจ้ง บอกพ่อปู่ศรีสุทโธว่า สิ่งที่ฝันเห็นคืออะไร ตอนกลางคืนก็ฝันว่ามีคนพาไปเที่ยวเมืองบาดาล จำได้ว่า เหมือนเมืองมนุษย์ทุกอย่าง มีโรงทานด้วย แต่ก็ไม่ได้คำตอบอะไร มีใครจะช่วยชี้แนะได้บ้างคะ

6. lonely_time

lonely_time เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    เมื่อไม่กี่ปีมานี้ ฝันว่ามีพญานาคตัวสีเขียว ยังหนุ่มอยู่ เขามาบอกว่า เราเป็นคนรักเมื่อชาติที่แล้ว เลยถามเขาว่า แล้วตามมาทำไม เขาก็ไม่ตอบ

7. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความคารวะ ดวงจิต
    อนุโมทนา สาธุการค่ะ

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=46291[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

• Untitled ๒.jpg
      Untitled ๒.jpg
      ขนาดไฟล์:
      112.8 KB
      เปิดดู:
      753
      ขนาดไฟล์:
      83.5 KB
      เปิดดู:
      813
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  8. Numsai

9. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะพี่น้ำใส และทุกๆท่านค่ะ สบายดีกันนะคะอากาศเปลี่ยนแปลงอยู่ดีๆฝนก็ตกรักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ
    พีน้ำใสนู๋มีเรื่องจะเม้าท์ คิดไปเองป่าวมะรุ้เหมือนกัน คือตอนนี้บ้านปรางกำลังมีการซ่อมแซมครั้งใหญ่ กลัวเหมือนกันว่าถ้าฝนตกมาจะทำงัย และก็ตกจริงๆ ปรางก็ภาวนาขอให้ท่านปู่อนันตฯ และองค์ภัทรท่านขอให้ฝนหยุดเพราะงานจะเดินต่อไปไม่ได้ จะเสร็จช้าเข้าไปอีกและฝนก็หยุดจริงๆค่ะ ก็ไม่รู้ว่าเพราะปรางขอรึเปล่า อิอิ..คิดเข้าข้างตัวเองcatt3

10. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ aof1982 เช่นเดียวกันค่ะ คำถามต่าง ๆ ทำให้เพิ่มปัญญาบารมีได้ทั้งผู้ถาม และผู้ตอบค่ะ

อีกเรื่องหนึ่งนะคะ หมั่นขอขมาพระรัตนตรัยทุก ๆ วันนะคะ จะช่วยให้การปฏิบัติก้าวหน้าเร็วขึ้นค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

11. Numsai

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เรื่องของเทวานุภาพไม่มีประมาณค่ะ พี่เชื่ออย่างนั้นนะ หากขออะไรที่ไม่เกินกฏแห่งกรรม ท่านช่วยเสมอค่ะ

ยิ่งน้องปรางอ้อนเก่งอย่างนี้ ท่านก็เอ็นดูเป็นพิเศษ ช่วยเร็วเลย อิอิ อย่าลืมอุทิศบุญให้ท่านด้วยนะคะ

บุญรักษาค่ะ

P'Numsai

12. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009

จะปฏิบัติตามกั๊บป๋ม;aa30

13. Numsai

สวัสดีค่ะ คุณ supathanee

เป็นเรื่องธรรมดาของผู้ที่เคยเกิดเป็นพญานาคนะคะ สัญญาเก่าบางส่วนมีอยู่ ความรักความผูกพันธ์ยังมีอยู่ คิดว่าโดยส่วนใหญ่ เราท่านล้วนเคยเกิดเป็นพญานาคมาแล้วแทบทั้งนั้นค่ะ

อ่านได้ ฟังได้ ดูได้ แต่อย่าเอาจิตไปผูกพันธ์นะคะ เพราะว่าจิตที่ผูกพันธ์อาจจะทำให้เราต้องกลับไปเป็นพญานาคอีกครั้ง

เราเกิดมาเป็นมนุษย์แสนยาก เร่งปฏิบัติเพื่อให้บรรลุมรรคผลดีกว่าค่ะ น้อมใจถึงพญานาคได้เพียงแสดงความกตัญญูรู้คุณ อุทิศบุญแก่ญาติที่ยังอยู่ภพภูมินั้น เพื่อให้ท่านละอัตภาพจากความเป็นนาค สู่ความเป็นมนุษย์เหมือนอย่างเรา หรือให้ท่านไปสู่ภพภูมิที่สูงยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

14. aof1982

aof1982 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    ว่าแต่ว่า กำลังอ่านหนุก ๆ เลย

ประสบการณ์เรื่องเล่าคุณน้ำใสหายไปไหนแล้วล่ะครับ??? รอฟังอยู่นะครับ

15. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ขอถามพี่น้ำใสได้ไหมค่ะ ฝ้ายขอรบกวนค่ะฝ้ายอยากถามว่ามีวิธีที่จะทำให้จิตใจเข้มแข็งขึ้นไหมค่ะแบบว่าไม่
    กลัวนะค่ะเพราะตอนนี้ต้องฝึกจิตให้เข้มแข็งค่ะกำลังเกิดความกลัวค่ะขอรบกวนหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

16. Numsai

ตอนที่ ๗ เทพบุตรหมดบุญ..จุติจากชั้นปรนิมมิตวสวัตดี..

เรื่องที่นำมาเล่าให้ฟังนี้ เป็นการท่องเที่ยวไปในภูมิต่าง ๆ ตามหลักวิชาแนวฝึกมโนมยิทธิของพระราชพรหมยานเถระ(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ. อุทัยธานี เรื่องราวต่าง ๆ นั้งเป็นความรู้เฉพาะตน โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านค่ะ

จากตอนเดิมได้กล่าวถึงเหล่าพญานาคส่วนหนึ่งได้ไปจุติในสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี และมีเทพบุตรท่านหนึ่งได้รับการคัดเลือกให้เป็นหัวหน้า และได้ไปฟังธรรมที่สุธรรมาเทวสภา ณ.สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ หลังจากนั้น ผุ้เล่าก็ยังคงไป-มา ระหว่างนาคพิภพ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ และสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี

อยู่มาวันหนึ่ง ขณะที่นั่งสมาธิอยู่ยังไม่ไดกำหนดว่า จะไปไหน หัวหน้าเทพธิดาก็ได้เข้ามาด้วยน้ำเสียงที่ตื่นตระหนกว่า

พระแม่เจ้า ๆ มีเทพบุตรองค์หนึ่งกำลังจะหมดบุญ จะทำอย่างไรดีเพคะ

แล้วก็ปรากฏภาพเทพบุตรองค์หนึ่งขึ้นมา จากที่เคยเห็นรัศมีกายสว่างไสว เครื่องทรงเทวดากลับเศร้าหมอง และเห็นมีเหงื่อผุดเป็นเม็ด ๆ ทำให้เห็นเหตุของเทวดาที่กำลังจะหมดบุญ(เทพบุตรองค์นี้ คนละกลุ่มกับท่านที่เคลื่อนภพมาจากพญานาค แต่เป็นเทพบุตรอยู่สวรรค์ชั้นนี้มานานมาก และเขตในนอกเขตพระพุทธศาสนา)

จึงนึกถึงท่านท้าวสักกะเทวราช จอมราชาแห่งเหล่าเทพทั้งหลาย จึงบอกแก่ท่านเหล่านั้นว่า

เราควรไปเฝ้าพระอินทร์ก่อนนะ ท่านคงมีวิธีช่วยได้

จึงได้พาเหล่าเทพบุตร เทพธิดาไปเฝ้าพระอินทร์ที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เมื่อไปถึงแท่นบัณฑุกำพลศิลาอาสน์เรียบร้อย เห็นท่านท้าวสักกะเทวราช รออยู่ก่อนแล้ว ท่านบอกให้อุทิศบุญให้แก่เทพบุตรองค์นั้นทันที เป็นเรื่องแปลกว่า ทันทีเทพบุตรองค์นั้นอนุโมทนาบุญ รัศมีกายก็สว่างไสวทันที แต่ไม่เท่าเดิม รัศมีกายโดยรอบเพียงแต่หนึ่งวาเท่านั้น

ท่านท้าวสักกะเทวราชกล่าวว่าจากนี้ไป เจ้าจงให้เข้าฌานสมาบัติ เพื่อรอจุติเป็นมนุษย์

จากนั้นประมาณเดือนเศษ เทพธิดาองค์เดิมได้มาบอกว่า

พระแม่เจ้า.. คืนนี้เวลา ๐๑.๑๐ น. จะมีเทพบุตรที่กำลังจะหมดบุญ และไปจุติทั้งสิ้น ๑๐ องค์ ขอเชิญท่านไปเป็นสักขีพยาน

คืนนั้นเป็นเรื่องแปลกว่า ตื่นขึ้นประมาณ ๖ ทุ่มกว่า หลังจากอาบน้ำชำระร่างกายแล้ว ก็ได้นั่งสมาธิ เมื่อใกล้ถึงเวลาใกล้ตีหนึ่ง

เห็นภาพราชรถ ทำด้วยทองคำ ประดับอัญมณีต่าง ๆ รูปร่างนกยูงลอยลงมาจากเบื้องบน และเห็นภาพตนเองลอยไปนั่งที่อาสนะบนราชรถนั้น จากนั้นก็ลอยไปที่ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี

ทันทีที่ไปถึงก็พบเทพบุตรเทพธิดารออยู่แล้ว และได้ยินเสียงท่านเทพบุตรหัวหน้าเรียกชื่อ เทพบุตรทั้ง ๑๐ ออกมา ผู้เขียนได้ตั้งจิตอธิษฐานรวมบุญที่ตนเองได้กระทำมาตั้งแต่ต้นชาติ ให้ท่านเหล่านั้นอนุโมทนาบุญ และได้กล่าวแก่เทพบุตรทั้งหลายว่า..

ท่านทั้งหลาย การไปจุติในโลกมนุษย์คราวนี้ เพื่อเป็นการไปสร้างบุญบารมีต่อ เราขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย

ขอบุญบารมีที่เราได้กระทำมาทั้ง ๓๐ ทัศน์นับอสงไขยไม่ถ้วน ระลึกได้ก็ดี ระลึกมิได้ก็ดี ขอจงเป็นปัจจัยให้ท่านทั้งหลาย โดยมีท่านวรศิษฐ์ เป็นหัวหน้า ขอให้ท่านทั้งหลายสามารถระลึกชาติได้ตั้งแต่เยาว์วัย และเมื่อครบ ๑๐ ขวบ ขอให้ท่านวรศิษฐ์หัวหน้าคณะ จงเป็นผุ้รวบรวมหมู่คณะมาหาเรา เพื่อได้ต่อวิชชา

ขอให้ท่านได้เกิดในตระกูลแห่งผู้มีสัมมาทิฐิ และนับถือในพระพุทธศาสนา และให้เราได้พบกัน เพื่อสร้างบารมีร่วมกันต่อไป สาธุ..

ทันทีที่กล่าวจบ ภาพเทพบุตรทั้งหมด ๑๐ องค์ก็เลือนหายไปทันที เหลือแต่เทพบุตร และเทพธิดาองค์อื่น ๆ ทั้งหมดยกมือโมทนาสาธุการ จากนั้น จึงลาท่านทั้งหลาย ออกจากสมาธิทันที

วันรุ่งขึ้น มีเรื่องแปลกว่า มีน้องที่ได้มโนมยิทธิท่านหนึ่งเข้ามาทักทาง MSN ว่า

พี่ครับ ๆ เมื่อคืนตื่นมานั่งสมาธิ ตอน ๖ ทุ่มกว่า ผมเห็นพี่ลอยไปไหนครับ
    จึงรู้สึกประหลาดใจเล็กน้อย เพราะเรื่องนี้ ตนเองไม่ได้เล่าให้ใครฟังแม้แต่คนเดียว จากประสบการณ์ครั้งนี้ จะเห็นได้ว่า สวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี ขึ้นชื่อว่า เป็นผู้มีบุญสุงสุด และมีอายุยาวนานกว่าสวรรค์ชั้นอื่น ๆ ก็ยังมีการจุติ ดังที่ได้เล่ามาแล้ว

ผลบุญใดที่ได้จากธรรมทานครั้งนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศแด่ท่านพญานาคราชทั้งหลายที่มีความเนื่องด้วยข้าพเจ้ามาแต่อดีต โดยมีท่านท้าววิรูปักษ์ ท่านสุนันโท ท่านโภคะนาคราช ท่านอัคคีตาปะโพธิสัตว์ ท่านนิมารตีเทวี ท่านปทมะนาคราช ท่านอุสเรนทร์นาคราช ท่านนาคะนาคราช ท่านนาคานาคีทั้งหลายที่ไม่ได้กล่าวนามมาก็ดี ตลอดทั้งเทพบุตร เทพธิดาทั้งหลายสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี โดยมีท่านอุปะมะเทพบุตร ท่านนรสีห์ ท่านเปธะกาเทพธิดา ท่านภูมะเทพบุตร เป็นต้น ขอให้มีส่วนในกุศลผลบุญครั้งนี้ทุกประการเทอญ....สาธุ
    <O:p</O:p

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

น้ำใส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2010
  17. Numsai

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอตอบคำถามเลยนะคะ

- พญานาคนี่พอมาเกิดเป็นคนแล้วจะมีปานติดตัวเหรอคะ

ตอบ ไม่จำเป็นทุกคนค่ะ ขึ้นอยู่กับบุญกรรมค่ะ

- ถามเรื่องฝึกมโนมยิทธิ เริ่มต้นยังไงคะ เคยไปบวชชีพราหมณ์ที่วัดนานแล้ว ตอนนี้เพิ่งกลับมานั่งสมาธิเองที่บ้านอีกที แต่ลืมๆ ไปบ้างแล้ว จิตไม่นิ่งเลยไม่ก้าวหน้าไปไหน ตอนนี้อยู่ไกลวัด ขอคำแนะนำค่ะ

ตอบ อยากให้ไปบ้านสายลม ทุกต้นเดือนจะมีการฝึกมโนมยิทธิค่ะ จะมีครูฝึกที่ท่านมีประสบการณ์มาหลายปีค่ะ น้ำใสเอง ก็ไปฝึกที่บ้านสายลมค่ะ แล้วกลับมาฝึกเองที่บ้านค่ะ

อีกที่คือ วัดท่าซุง ต.น้ำซึม จ.อุทัยธานีค่ะ มีฝึกทุกวันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องฝ้ายด้วยค่ะ

อาการของจิตขณะนี้อยู่ในระหว่างฌาณ ๓ --> ไปฌาณ ๔ (พูดจากประสบการณ์นะคะ) ถ้าคนฝึกแบบละเอียดจะผ่านอารมณ์นี้ คือ อารมณ์กลัวตายค่ะ ตัวจะเริ่มเกร็งแข็ง บางครั้งเหมือนไม่มีลมหายใจ

วิธีแก้ --ตั้งจิตอธิษฐานตัดร่างกาย คิดว่า ตายเป็นตาย คือไม่กลัวตาย อารมณ์นั้น จะหายไปเองค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

P'Numsai

19. jamrus

jamrus เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะ อ่านเรื่องแล้วใจหวิวขนลุกขนชันไม่ใด้เป็นนาน ขอความกรุณาเล่าเรื่องเยอะๆน๊าอยากอ่านอีก

20. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ขอขอบคุณมากนะค่ะพี่น้ำใสฝ้ายจะลองเอาไปทำดูค่ะ เจริญๆในทุกด้านนะค่ะ