ตำหนักอาถรรพณ์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย omio, 10 เมษายน 2009.

1. sazax

sazax สมาชิกใหม่

ศิษย์เก่า ขัตติยานีผดุง

สวัสดีครับผม ประนต ศรียานนท์ เป็น ศิษย์เก่า โรงเรียนขัติ ผมเป็นคนที่มีฐานะปานกลางในสมัยนั้น เข้าเรียนตั้งแต่ ป.เตรียม แต่ก่อนไม่เรียกอนุบาล ถ้าใครเป็นญาติ ท่าน ครูเล็ก ครูปรุง ที่จำได้นะ มันนานมาก จำได้ว่าที่นี่เคยมีแต่นักเรียนหญิงล้วน แต่หลังๆก็อนุญาตให้ผู้ชายเข้าเรียนได้แค่ป.7 ผมความจำไม่ดีนักแต่พอจำได้ คับคล้ายคับคลาหลายเรื่อง เรียนๆอยู่ มีผีเข้านักเรียน แล้วถูกเรียกว่าอุปทานหมู่ก็เคย แต่ที่จริงผมไม่เคยเจอจะจะด้วยตนเอง มีเพียงคิดไปเองเพราะบนตึกผมจะได้ขึ้นไปชั้นบนก็หลังโรงเรียนเลิกแล้ว ตอนนั้นผมน่าจะประมาณ ป.4-ป.5 มีเพื่อนกันเป็นลูกชายภารโรงหญิงชื่อยายเติม (จำชื่อเพื่อนไม่ได้แต่จำแม่มันได้ ดูสิ) หลังโรงเรียนเลิกนักเรียนต่างพากันกลับ ผมและเพื่อนก็จะตามแม่ของมันขึ้นไปทำความสะอาดบนตึกชั้นต่างๆ ด้วยความที่เพื่อนผมมีฐานะค่อนข้างยากจน เราจึงเก็บของกินที่บรรดาครูอาจารย์หรือแขกผู้มีเกียรติที่มาเยือนโรงเรียนกินเหลือ อันหลังนี่อาหารหรือขนมที่เหลือจะหรูหราหน่อย ทำเป็นประจำด้วยความที่เราเป็นเด็กไม่คิดอะไรก็สนุกกันไม่เคยเจอสิ่งเร้นลับอะไร แต่ในความสนุกสนานของเรานั้น มีบางจังหวะที่เราก็เกิดอาการที่เราไม่เคยเข้าใจแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรผ่านมาก็ผ่านไปจนได้อ่านกระทู้นี้ผมจึงนำมาเชื่อมโยงกันแล้วรู้สึกขนลุกที่เราสองคนผ่านมาได้ยังไง อาการที่ว่าคือ 1.ต้องบอกก่อนว่าในนาทีนั้นเราไม่ได้คุยหรือนึกเรื่องภูติผีปีศาจแต่อย่างใด 2.ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันว่ารู้สึกกลัวแต่ทำไมลงจากตึกมาแล้วเราสองคนไม่พูดถึงมัน มันหายไปจากสมองพวกเราได้อย่างไร %%%% พวกผมสองคนชอบเล่นแผลงๆคือ ยืนอยู่บันไดขั้นบนสุดแล้วโยนกระเป๋าหนังสือลงมา แล้ววิ่งตามลงมาเก็บกระเป๋าประมาณว่าแข่งกันด้วย อาการคือ พอเราลงบันได มันเหมือนมีอากาศเย็นๆพัดผ่านเราจนรู้สึกสะท้านแล้วเราก็กลัวรีบคว้ากระเป๋าวิ่งให้ถึงชั้นล่างแล้วออกจากตึกไป แล้วมันก็อยู่ในความทรงจำที่ไม่ค่อยได้นึกถึงมานานจนมาเจอกระทู้นี้เลยขอเอาเหตุการณ์นี้มาสนับสนุนความน่าสะพรึงอีกนิดนึง เอาไหนๆก็พูดถึงโรงเรียนขัติแล้ว ผมเป็นรุ่นที่จบ ป.6 แล้วไม่ได้ขึ้น ป.7 พวกเราได้เรียนระบบใหม่ คือ ม.1 ในขณะที่รุ่นพี่เรา 1 ปี เรียน ม.ศ.1 ไม่รู้จะเรียกว่ารุ่นอะไร พอผมอยู่ ม.2 โรงเรียนของเราก็มีข่าวว่าจะถูกยุบหรือถูกยุบเลยผมจำไม่ได้ แม่จึงพาไปเรียนต่อที่วัดนายโรง ฝั่งธน ขอฝากถามถึงที่จำได้นะอาจารย์โสภณ เพื่อนๆก็ได้แก่ พงษ์เทพ แซ่โค้ว,สุรัชนี สุดเสมอใจ,อนงค์นารถ ,นิภาพรรณ,พร้อมมงคล,ชมจิต, ฉัตรดาว บุญประเสริฐ,วิภา,อำนาจ,ทายาท,ชลคนที่เราจำไม่ได้อย่าโกรธนะ สิ่งที่เพื่อนๆจะจำผมได้คือเพื่อนไม่ได้เรียกผมว่า นต แต่เรียกผมสั้นๆว่า "ไอ้ปะ" ผมรู้ๆ เพื่อนผมคงแปลกใจอะไรเกี่ยวกับผมแน่ถ้าได้อ่านสิ่งที่ท่านแปลกใจมันมีคำตอบ ถ้ายังจำกันได้อยากนัดพบปะติดต่อสอบถามสารทุกข์สุกดิบได้ที่ 081-9117075 หรือ53/625 หมู่บ้านมิตรประชาซอย23 ม.3 ต.บ้านใหม่ อ.ปากเกร็ด นนทบุรี 11120 (k) (k) (k) :cool: :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2012
  2. khunfong

khunfong เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2012
    ทรงพระสิริโฉมงดงามทุกพระองค์เลยค่ะ

3. วสันตฤดู

วสันตฤดู เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ขอบคุณที่นำมาให้อ่านค่ะ สถานที่เก่าๆ่มีสิ่งเร้นลับอยู่เเล้วค่ะ เป็นไปได้ไหมว่าภพซ้อนภพ อดีตกำลังดำเนินพร้อมกับที่คนเหล่านั้นเห็นเเต่นึกว่าถูกผีหลอก