เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. จตุรพร๑๙

จตุรพร๑๙ เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีนะท่าน psom

2. ประภาศ

ประภาศ สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอขอบคุณ คุณเจ๊ตุ้มมากครับที่กรุณานำภาพหลวงพ่อเงินสวยๆมาให้ชม

3. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    นมัสการ ครับ หลวงพี่

นมัสการ ครับ งานยุ่งๆ นิดหน่อย ครับ

4. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปัจจุบันยังไม่พบองค์ใหม่ๆ เพิ่มเติมนะครับ จึงน่าจะเชื่อได้ว่า เป็นเรื่องยากสำหรับเราๆท่านๆ ที่จะมีโอกาศ อัปเดทพระปลอมกันมั่งนะครับ ก็ตามเฟสขายพระ และเวฟขายพระ พระปลอมส่วนมากหน้าตาจะเหมือนๆกัน และจะมีจำนวนแยะ และเรียกได้ว่ามีกันแทบจะทุกคนเลยที่เดียว ขอให้มีความสุขกับการสะสมนะครับ
    เอารูปสวยๆมาฝากเช่นเคยครับ ที่ทำเช่นนี้ก็เพื่อจะได้จำได้ติดตา จะแยกพระที่สร้างต่างยุคได้ง่ายขึ้นครับ ว่ากันว่ายิ่งสูงยิ่งหนาว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      186.3 KB
      เปิดดู:
      1,015
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2015
  5. samkham1

samkham1 Active Member

ขอบคุณมากๆครับผม

6. udornp

udornp เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งฤาษี ใช่สายหลวงพ่อเงินหรือเปล่าครับ

ขอเรียนสอบถามทุกท่านครับ พระกริ่งฤาษี องค์นี้ ใช่สายหลวงพ่อเงิน สร้างไหมครับ หรือท่านไหน รู้ที่ขอรบกวนด้วยครับ ที่สำคัญอยากรู้แท้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      60.1 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      51.2 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      62.3 KB
      เปิดดู:
      99
  7. เจ๊ตุ้ม

1
    ข้อมูลจะน้อยมากนะครับท่าน udornp และก็จะสับสน เพราะข้อมูลพระของหลวงปู่มักจะหาหลักฐานยืนยันได้ยากเย็นเหลือเกิน ต้องดูโลหะ และอายุการสร้าง งานนี้ต้องใช้ความศัทธาเป็นที่ตั้งแล้วละครับ แต่ก็เหมือนในรูปแป๊ะๆ. เลยนะครับท่าน Udornp
    นำรูปมาฝากด้วยครับ ช่วงนี้พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกเริ่มกลับมารวมกันอีกครั้งแล้วครับหลังจากไปสะสมประสพการณ์(พระปลอม)กันมาเพียบ อิอิอิ

ขนาดไฟล์:
      104.8 KB
      เปิดดู:
      1,229
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2015
  8. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน วันนี้มีมารบกวนอีกทีครับ กับเนื้อผงองค์เล็กๆ ประมาณเหรียญห้าสิบสตางค์ ผมส่องดูละม้ายหลวงพ่อเงิน แต่หาที่มาหรือข้อมูลใดๆ ไม่เจอเลย เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดทราบ, มีข้อมูล หรือมีความคิดเห็นอย่างไร รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ชาย

9. udornp

udornp เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณเจ๊ตุ้ม

10. รักษาพระ

รักษาพระ Active Member

องค์นี้ดีหรือไม่ครับพี่ๆๆ รุ่นนี้วงการเล่นกันไหมครับ หลวงพ่อเงินท้ายน้ำ หน้าแก่ 2515

11. เจ๊ตุ้ม

1
    ข้อมูลบางส่วนนะครับ ถ้าเป็นในกลุ่มที่สร้างเก่าเดิมๆ จะเห็นว่าแตกต่างกันพอสมควรนะครับเช่นฐานที่มีสองชั้น ถ้าของเก่าๆที่สร้างกัน จะไม่มีฐานรอง หรือถ้ามีก็จะมีเพียงชั้นเดียว เนื้อสภาพรวมๆต้องเก่าได้อายุ
    แต่ก็นั่นแหละครับ หลังจากสิ้นหลวงปู่ก็มีการสร้างเนื้อผง กันมากมายหลากหลายวัด มีทั้งการตามประวัติได้ บ้างและไม่ได้บ้าง และอีกอย่างผู้เฒ่าผู่แก่ที่ต่อช่วงของหลวงปู่ ก็ขาดช่วงไปตามกาลเวลา จึงทำให้ประวัติขาดช่วงตามไปด้วยครับ
    สิ่งที่น่าห่วงในตอนนี้คือ เวฟพระปลอม ลงข้อมูลแท้ แต่รูปพระไม่ได้อยู่ในยุคนั้นทำเพื่อหวังขาย
    หนังสือพระปลอม ลงพระปลอมขายอย่างน่าตาเฉย บางครั้งผู้ที่ไม่ทราบก็ถ่ายรูปจากหนังสือเอามาเป็นหลักฐานยืนยัน
    ผู้ที่ไม่ทราบข้อมูล หรือทราบข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง ได้ พูด คุย เขียน ในองค์พระที่ตัวเองมี ลงรูปเพื่อการจำหน่าย
    เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ว่างแยะๆ จะทะยอยเอาข้อมูลมาลงให้ครับ วันนี้ก็เอารูปมาฝากอีกเช่นเคยครับ

ขนาดไฟล์:
      252.9 KB
      เปิดดู:
      1,337
  12. เจ๊ตุ้ม

1
    อีกซักรูปนะครับสำหรับเนื้อดินเนื้อผง ขอให้มีความสุขกับการสะสมครับ

ขนาดไฟล์:
      266.1 KB
      เปิดดู:
      1,286
  13. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณเจ๊ตุ้มมากครับ ที่ให้ข้อมูล เป็นที่พึ่งของสมาชิกเสมอมาครับ
    ข้อมูลที่ได้มาจะเป็นประโยชน์ในการศึกษาต่อเนื่องไปครับ
    สำหรับองค์นี้ แค่เป็นหลวงพ่อผมก็ดีใจแล้วครับ เรื่องวาระการสร้างก็คงจะเป็น
    ไปตามที่เจ๊ตุ้มว่าเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นพิมพ์ฐานสองชั้นที่ได้รับรองว่าสร้างในยุคท่านเลย
    แต่จะลองสืบหาข้อมูลต่อๆ ไปครับ ได้เรื่องอย่างไร จะมาขยายให้ฟังกันครับ
    ขอบพระคุณอีกทีครับ
    ชาย

14. เจ๊ตุ้ม

1
    รูปนี้ถ่ายจากหนังสือครับ จะได้ดูลายละเอียดกันใกล้ๆ. อีกระดับ ดูผิว โลหะ คราบ สนิม อายุ รูปแบบการหล่อโบราณ

ขนาดไฟล์:
      273.9 KB
      เปิดดู:
      1,262
  15. เจ๊ตุ้ม

1
    มาอีกรูปครับ เป็นพิมพ์ขี้ตา จะเห็นว่าเนื้อจะแตกต่างจากพิมพ์นิยมที่เป็นทองเหลืองอย่างเดียว เพราะว่าพิมพ์ขี้ตาจะมีการผสมของโลหะหลายชนิด หนึ่งในนั้นคือทองคำ ในบางองค์จะพบกระแสทองคำ หรือพบทองคำเป็นกลุ่มๆ เหตุผลเพระว่าอุณหภูมิการหล่อของชาวบ้านไม่สามารถควบคุมได้จึงทำให้โลหะที่ผสมไม่หลอมเป็นเนื้อเดียวกันจึงพบกระแสทองในบางแห่ง ต่างจากบ้านช่างหล่อที่คุมอุณหภูมคงที่ ใช้โลหะชนิดเดียว และเป็นการหล่อช่อ ต่างจากการหล่อจากช่างชาวบ้านที่หล่อที่ละองค์แบบเบ้าประกบ
    เอาแค่นี้ก่อนนะครับจริงๆจะมีรายละเอียดยุมหยิมอีกมากมาย
    ต่อไปอาจจะพบว่าจะมีแต่ผมโพสนะครับ เบื่อก็บอกกันนะครับ หรือมีข้อมูลใดที่ไม่ถูกต้อง ก็แจ้งให้ทราบด้วยก็จะดีครับจะได้แก้ไขให้ถูกต้อง จะได้เป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ศัทธาต่อไป

ขนาดไฟล์:
      225.1 KB
      เปิดดู:
      1,146
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2015
  16. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีเป็นทางการอีกครั้งครับพี่เจ้...เที่ยวนี้พี่เจ้หายไปนาน..กลับมาทีแถมหิ้วขนมมาฝากเพื่อนๆอีกด้วย..ก็ต้องมีงานหนักรออยู่เป็นธรรมดาแหละคับ...แต่ไม่ต้องกลัวเหงา...ยังไงๆพวกเราก็ยังคงร่วมกันเดินหน้าต่อไปเรื่อยๆ..เหนื่อยอ่อนก็พัก...ภาระกิจหนักก็เว้น...ว่างเมื่อไหร่ก็แวะ...ชิวๆสบายๆใช่ป่ะคับ..พี่เจ้ฯเป็นเจ้าบ้าน..ก็คงต้องรับแขกเยอะหน่อยนะ...
    เพื่อนๆชอบขนมอร่อยๆครับ...เอาอีกๆๆๆ..

17. ประภาศ

คุณเจ๊ตุ้ม หมายถึงช่างชาวบ้านหล่อพิมพ์ขี้ตา ส่วนบ้านช่างหล่อ หล่อพิมพ์นิยมใช่ไหมครับ ผมอ่านแล้วสับสนนิดหน่อย
    บ้านช่างหล่อ หล่อพิมพ์นิยมแบบเข้าช่อ หรือหล่อพิมพ์ขี้ตาแบบเข้าช่อด้วยครับ

18. เจ๊ตุ้ม

1
    แยกแบบนี้ดีกว่าครับ
    ช่างชาวบ้านจะหล่อเฉพาะพิมพ์ขี้ตาครับจะเป็นแบบเบ้าประกบ กันเทหยอดน้ำทองที่ฐาน จะไม่พบว่ามีรอยก้านช่อชนวนที่ฐาน แต่จะพบร่องระหว่างแบบพิมพที่ประกบกันไว้ด้านข้างองค์รูปหล่อทั้งซ้ายและขวา หล่อได้ครั้งละองค์
    บ้านช่างหล่อ จะหล่อเฉพาะพิมพ์นิยม หล่อพิมพ์ต้นแบบออกมาแล้วแต่งรายละเอียดพิมพ์ก่อนนำไปเข้าช่อหล่อ ส่วนมากจะพบว่ามีรอยก้านช่อชนวนที่ฐานเสมอๆ แต่จะไม่พบร่อยรอยเบ้าประกบ(ตะเข็บ) อยู่ในพิมพ์นิยม
    บางส่วนของการสร้างครับ
    วาระโบราณ คือพวกตระกรุดไม้รวก ตระกรุดคู่ชีวิต งา ไม้แกะ
    วาระที่๑ พิมพ์ขี้ตาเทที่วัดวังตะโก มีเอกลักษณ์ เนื้อขันลงหิน แก่ทองคำ แก่เงิน เนื้อนาค โลหะจะเป็นเกล็ดๆเพราะอุณหภถุมิต่ำ แบบเตาโบราณ ส่วนมากจะเป็นเนื้อทองเหลือผสมเป็นหลัก
    วาระที่๒ ฝีมือการปั้นหุ่น แต่งหุ่นเทียน ติดช่อ ฝีมือการแต่ง หรือการคุมงานของท่าน เทที่วัดชนะสงคราม
    กระแสแบบทองดอกบวบ เพราะเป็นทองเหลืองใหม่จากเมืองจีน การตกแต่งการควบคุมเตา ระดับช่างชั้นครูหล่อพระประธาน พระองค์เล็กๆจึงไม่มีปัญหา ชัดเจน และแต่งตั้งแต่หุ่นขี้ผึ้ง งามแทบทุกองค์แต่งจนแทบไม่เห็นหรือไม่มีรอยตะเข็บให้เห็นในบางองค์
    มีการตะใบที่ใต้ฐานเพื่อเก็บสายชนวน ฐานส่วนมากจะบาง และเรียบ
    ไม่เป็นหลุมเหมือนวาระที่๓ ซึ่งเป็นช่วงที่สิ้นบุญคุณย่าวัณไปแล้ว
    วาระที่๓ คือผู้คนเริ่มนิยม มีผู้ขออนุญาติสร้าง และนำไปให้ท่านปลุกเสก ทุกปีๆ ในงานประจำปีของวัด (ในช่วงแข่งเรือออกพรรษา)
    เทหล่อจากกรุงเทพ ที่วัดชนะสงคราม หรือโรงหล่ออื่นๆ
    เทหล่อที่พิจิตร
    เนื้อดิน เนื้อผง ขออนุญาติสร้างกัน
    มีทุกแบบทุกพิมพ์ แต่ฝีมือการตกแต่งหรือควบคุมจะไม่ปรานีตเท่าวาระที่๒ของคุณย่าวัณ
    ทั้งหมดสร้างก่อนปีที่หลวงปู่ท่านละสังขารคือปี ๒๔๖๐ หรือ ๒๔๖๒ ข้อมูลการละสังขารของหลวงปู่จะลงปีไว้ไม่เหมือนกันผม เลยพิมพ์ไว้ทั้งคู่เลย
    รายละเอียดเพียงบางส่วนนะครับ
    ข้อมูลต่างๆ บางท่านอาจจะยึดถือแตกต่างกันบ้าง ตามความเชื่อของแต่ละบุคคลนะครับ

ขนาดไฟล์:
      157 KB
      เปิดดู:
      1,243
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2015
  19. ประภาศ

ผมลองเปลี่ยนมาใช้Browser Chrome ก็สามารถattach files ได้ปกติ
    ผมลองส่งภาพหลวงพ่อเงิน ที่เก็บไว้ร่วม30กว่าปี ผมหาได้ดีที่สุดแค่สภาพนี้ครับ
    องค์นี้มีแก้มตอบข้างขวา เหมือนเคี้ยวหมาก มีคางแหลม
    ที่เท้าขวานอกจากหัวแม่เท้าแล้ว นิ้วชี้เท้ายังติดอยู่ชัดเจน รายละเอียดริ้วจีวรด้านซ้ายขององค์พระ ระหว่างริ้วใหญ่ยังมีริ้วเล็กๆแทรกอยู่ดูพริ้วสวยงามไม่แข็งทื่อ ลองพิจราณากันดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2015
  20. ประภาศ

ถ่ายภาพให้ดูปัจจุบัน
    ส่วนตัวผมยังไม่เคยได้เห็นหรือสัมผัสองค์หลวงพ่อเงินแท้ๆเลย
    นอกจากเห็นในเวปหรือในหนังสือต่างๆเท่านั้น
    สำหรับองค์นี้ถ้าใครไม่ชอบไม่ว่ากันครับ ก็ให้ถือซะว่าผมเอาพิมพ์นิยมในอีกรูปแบบหนึ่งมาให้ศึกษากันครับ