เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

มารายงานตัวแล้วคับ..

หวัดดีครับป๋ม เพื่อนผองน้องพี่ทุกท่าน...พี่ๆแว๊บไปเที่ยวกันที่ไหน ใยไม่รีบกลับมาซะที ผมอยู่คนเดียว..มันเหงานะ...รีบๆมาช่วยกันแบ่งรับคำบ่นจากเพื่อนๆที่เข้ามาถามพระฯด้วย..(เพราะผมสวดพระของเพื่อนๆไปเยอะ...พักนี้นอนสะดุ้งอยู่เรื่อยเลยหละ)...ยังไงๆก็อย่าโกรธกันนะ โปรดคิดซะว่าเป็นเพียงแค่ทัศนะคติของผมเพียงคนเดียวที่ดูพระจากภาพ ซึ่งก็มีตัวแปรเยอะมากทั้งจากต้นทางและปลายทาง ไม่ว่าจะให้ภาพชัดเท่าไหร่ยังไงๆก็ไม่เหมือนตัวจริง...จึงต้องอาศัยหลากหลายตาช่วยๆกันดู...จิงป่ะ..พี่ๆเพื่อนๆมาเร็วๆ...ผมเหงาง่ะ
    https://www.youtube.com/watch?v=Li-EIn-NfmI

2. bhothale

เนื้อยังใหม่..ไม่เก่าจริงครับ..ลักษณะพิมพ์ทรงเข้าข่ายพระสนาม..ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่อาจผิดพลาดได้เสมอไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ ควรรอความเห็นท่านผู้รู้อื่นๆที่มีข้อมูลมากกว่าอีกที ...ท้ายที่สุดก็ขึ้นอยู่กับความศรัทธาส่วนบุคคลแล้วหละครับ ...ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

3. bhothale

คหสต.ดูแล้วยังไม่ชอบครับ...พิมพ์ทรง+เนื้อ+ลักษณะการหล่อและรอยตะไบ
    ใต้ฐาน ไม่เป็นที่น่าไว้วางใจ ถ้ามองในแง่ดีก็อาจจะเป็นพระหล่องานบุญไม่ทราบวัด แต่ถ้ามองต่างมุมก็เป็นพระสนามไปเลย ...ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่อาจผิดพลาดได้เสมอไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ ควรรอความเห็นท่านผู้รู้อื่นๆที่มีข้อมูลมากกว่าอีกที ...ท้ายที่สุดก็ขึ้นอยู่กับความศรัทธาส่วนบุคคลแล้วหละครับ พลังศรัทธาจะเหนือสิ่งอื่นใด...ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย(อีกครั้ง)ด้วยนะครับ

4. redalert

redalert เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2013
    มาใหม่ครับพี่ๆ หลวงตาแจ๊ะเศียรโต เนื้อหาเป็นยังไงบ้างวิจารณ์ได้เต็มที่ครับ

5. bhothale

ถ่ายภาพมาใหม่สวยเชียวครับ...จากภาพที่ข้อบ่งชี้ฐานความผิดยังไม่เห็นปรากฏชัดเจน..ตามหลักการก็คงต้องยกประโยชน์ให้จำเลย..แบบนี้ก็คงต้องให้ผ่านแล้วหละครับ...กอรปกับเท่าที่เห็นมีลักษณะ พิมพ์ทรงดูสวยงามเป็นพื้นฐานดีอยู่แล้ว ก็เลยดูว่าน่าผ่านเข้ารอบได้...หากไม่ดีจริงเดี๋ยวให้ กกต...เฮ้ย!!ไม่ใช่ซิ..ให้พี่ๆท่านอื่นช่วยสอยให้ร่วงอีกทีหละกัน...องค์นี้ผมอยากจะกด LIKE ให้เลย..ถ้าผิวไม่ออกมันเงา..ผมว่าน่าจะสวยดูดีมากขึ้นอีกเยอะครับ...

ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่อาจผิดพลาดได้เสมอไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ ควรถามความเห็นท่านผู้รู้อื่นๆที่มีข้อมูลมากกว่าอีกที ...แต่ท้ายที่สุดก็ขึ้นอยู่กับความศรัทธาส่วนบุคคลของตัวเราเองที่จะเหนือสิ่งอื่นใด...หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

6. bhothale

องค์นี้น่าจะเป็นพิมพ์ทรงของหลวงพ่อเตียง วัดเขารูปช้าง...ผมดูจากภาพที่แสดงเนื้อโลหะ และลักษณะพิมพ์ทรงแล้วน่าจะเข้าข่ายผู้ต้องสงสัยครับ...พระ ลพ.เตียงเนื้อโลหะ และลักษณะพิมพ์ทรงแบบเนี๊ย...มีออกมามากตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ก่อนไม่มากเท่าไหร่...พักหลังๆเห็นแล้วตาลายเลย...คหสต.น่าจะยังดูไม่ดีครับ

ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่อาจผิดพลาดได้เสมอไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ ควรรอความเห็นท่านผู้รู้อื่นๆที่มีข้อมูลมากกว่าอีกที ...ท้ายที่สุดก็ขึ้นอยู่กับความศรัทธาส่วนบุคคลที่จะเหนือสิ่งอื่นใด...หากดูผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

7. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำพิพากษา..55..ยังไงก็ศรัทธาในหลวงพ่อครับ

8. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับมะต้องเกรงใจ ถือว่าเปนความรู้คร้าฟฟ

9. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากครับพี่..

10. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    สวัสดี ยามค่ำๆ ครับ จำ พาสเข้าห้อง มิได้ คอม พัง ครับ

11. redalert

แวะมาดูให้ก็ต้องขอบคุณเป็นอย่างมากครับพี่bhothale ผิดถูกนี่ไม่ต้องพูดถึง ขนาดผมส่งรูปให้บอย ท่าพระจันทร์ดู บอยบอกว่าแท้ พอเอาไปให้ดูที่ร้านบอยบอกขอโทษครับพี่ผมดูผิดไป เบอร์1ของประเทศยังดูจากรูปก็ผิดได้เหมือนกันครับ องค์ที่ผมนำมาถามส่วนตัวดูๆก็คล้ายหลวงพ่อเตียงครับ แต่ผมไปเจออยู่องค์ในเว็บลงขายเขาบอกเป็นหลวงตาแจ๊ะ ผมนำภาพมาเทียบให้ดูพี่ลองพิจารณาครับว่าทั้งสององค์น่าจะเป็นพิมพ์เดียวกันหรือเปล่า หรือพี่ๆท่านใดแวะมาชมก็ร่วมวิจารณ์ศึกษากันได้ครับ ยินดีน้อมรับทุกความคิดเห็น

12. bhothale

หวัดดีเพ่...ถึงว่าเด่...หายจ๋อมไปเลย คอมพ์หายเดี้งแล้วก็รีบๆมาเสวนากันเด้อ...

13. bhothale

สององค์นี้..ตามสายตาและ คหสต.ของผมมองว่าเป็นพิมพ์เดียวกัน แต่องค์พื้นหลังดำเนื้อหา+พิมพ์ทรงดูดีกว่า...พระของหลวงพ่อแจ๊ะทันหลวงปู่ฯแต่หลวงพ่อเตียงไม่ทัน... พระของหลวงพ่อแจ๊ะเก่ากว่า มีมาก่อนของหลวงพ่อเตียง เป็นท่านอยากได้ของใครมากกว่ากัน ดังนั้นมูลค่าการตลาดของพระหลวงพ่อแจ๊ะย่อมแพงกว่า ...โดยส่วนตัวผมจะดูที่เนื้อเป็นสำคัญ กว่าพิมพ์ทรง เพราะพิมพ์ทรงทำแบบเดียวกันเหมือนกันได้แต่เนื้อทำให้เก่าเหมือนกันไม่ได้..(อาจหมักบ่มผิวให้ดูคล้ายๆเหมือนจะเก่าได้..แต่ก็ไม่เก่าจริง)
    ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ไม่อาจนำไปเป็นข้อยุติได้ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ:cool::cool:

14. bhothale

ประวัติโดยสังเขปของ หลวงพ่อเตียง วัดเขารูปช้าง

หลวงพ่อเตียง ชาวบ้านขานนามตามชื่อเดิมคือ เตียง นามสกุล สวนสนิท เป็นบุตรของนายเลี่ยม กับ นางลำภู สวนสนิท มีพี่สาวร่วมบิดามารดาเดียวกัน ๑ คน คือ นางชั้ว และยังมีพี่น้องต่างมารดา แต่ร่วมบิดาเดียวกันอีก ๙ คนด้วยกัน หลวงพ่อเตียง เกิดเมื่อวันที่ ๒๐ กุมภาพันธ์ ๒๔๔๔ ตรงกับวันพฤหัสบดี ขึ้น ๑๓ คํ่า เดือน ๓ ปีฉลู ที่บ้านดงกลาง เลขที่ ๒๕ หมู่ ๒ ตำบลดงป่าคำ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร ท่านอุปสมบทเป็นพระภิกษุเมื่อวันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๔๖๖ ตรงกับวันอาทิตย์ ขึ้น ๖ คํ่า เดือน ๓ ปีกุน ณ พัทธสีมาวัดดงกลาง ตำบลดงป่าคำ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร โดยมีพระครูศิลธรารักษ์ เป็นพระอุปัชฌาย์ เจ้าอธิการปุ่น เป็นกรรมวาจาจารย์ และพระปลัดเป้า เป็นอนุสาวนาจารย์
    ตอนเมื่ออุปสมบทเป็นพระภิกษุจำพรรษาอยู่วัดดงกลางนั้น ได้เคยไปเรียนหมอแผนโบราณกับหมอแก้ว ที่บ้านท่าบัวทอง ตำบลโพธิ์ประทับช้าง อำเภอโพธิ์ประทับช้าง จังหวัดพิจิตร และต่อมาได้ศึกษาทางด้านวัตถุมงคลและไสยเวทกับเจ้าอธิการปุ่น และยังได้ไปศึกษาด้านวิปัสนาธุระและวัตถุมงคลกับหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง ซึ่งเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน อีกด้วย
    พ.ศ. ๒๔๕๕ จบชั้นประถมปีที่ ๔ ที่โรงเรียนวัดดงป่าคำ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร
    พ.ศ. ๒๔๖๖ อุปสมบทเป็นพระภิกษุ
    พ.ศ. ๒๔๗๗ ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดดงกลาง ตำบลดงป่าคำ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร
    พ.ศ. ๒๔๗๘ ได้รับแต่งตั้งเป็นผู้รักษาการแทนเจ้าคณะตำบลดงป่าคำ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร
    พ.ศ. ๒๔๗๙ ได้รับแต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์ และได้รับแต่งตั้งเป็นพระครูสัญญาบัตร ชั้นตรีมีนามว่าพระครูพิพัฒน์ธรรมคุณ
    พ.ศ. ๒๔๘๖ ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะตำบลดงป่าคำ
    พ.ศ. ๒๔๙๒ สอบนักธรรมชั้นตรีได้
    พ.ศ. ๒๔๙๔ สอบนักธรรมชั้นโทได้ในสำนักเรียน วัดดงกลาง ต.ดงป่าคำ อำเภอเมือง จังหวัดพิจิตร
    พ.ศ. ๒๔๙๔ ย้ายมาเป็นเจ้าอาวาสวัดเขารูปช้าง และดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสฯตราบจนสิ้นอายุไข
    ท่านมรณภาพด้วยอาการอันสงบเมื่อวันที่ ๑๒ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๒๐ ตรงกับแรม๘ คํ่า เดือน ๔ เวลา ๙.๒๐ น. ณ โรงพยาบาลมิชชั่น กรุงเทพมหานคร รวมอายุได้ ๗๖ ปี ๒๒ วัน
    หลวงพ่อเตียงวัดเขารูปช้าง นับได้ว่าเป็นเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงทางด้านวัตถุมงคล องค์หนึ่ง ของชาวจังหวัดพิจิตรโดยเฉพาะตะกรุด เชื่อว่ามีคุณวิเศษด้านแคล้วคลาด อยู่ยงคงกระพัน ส่วนรูปหล่อของท่านเชื่อว่ามีคุณวิเศษด้านให้โชคลาภ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. redalert

พูดได้ถูกใจครับพี่ ส่วนตัวผมถ้าเจอพระไม่รู้ที่ จะเป็นเนื้อผงหรือโลหะก็แล้วแต่ พิมพ์ทรงไม่เคยเห็น แต่ถ้าเนื้อดูเก่าดูดีเป็นต้องวัดดวงทุกทีครับ :cool:

16. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2015
  17. mkw

mkw เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2006
    มาขอรบกวนพระสังกัจจายน์ ด้วยครับพี่ๆ ครับ
    เป็นไงบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      108.7 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      94.1 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      94 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      100.6 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      82.9 KB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2015
  18. pichainan

pichainan เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนช่วยดูหลวงพ่อเงิน รุ่นปืนแตก องค์นี้ให้ด้วยครับ แท้หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      132.1 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      143.9 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      94.5 KB
      เปิดดู:
      96
  19. bhothale

ห่างเป็นพักๆ แวะมาทักกันยามมีโอกาส....หวัดดีคับพี่น้องงงง...เพื่อนพ้องทุกท่าน
    เดี๋ยวอีกไม่กี่วันก็ปิดเทอม คงจะมีเพื่อนๆว่างกันมากขึ้น...(ไม่ต้องคอยส่งลูกหลานไปโรงเรียน..คิดว่านะ)...ช่วงนี้ก็คงว่ากันไปเรื่อยๆมาเรียงๆนกบินเฉียงไปทั้งหมู่..ตัวเดียวมาไร้คู่..เหมือนพี่อยู่เปลี่ยวเอกา..ฯฯฯ (เพลงครูหัดเล่นกีต้าร์ของใครหลายๆคน)
    พี่เจ้ฯแกคงงานยุ่งเงินแยะ.. เลยไม่ค่อยมีเวลาแวะเข้าเวฟ...ชิมิ..ชิมิ..พี่เจ้ฯ
    ช่วงนี้เลยเป็นโอกาสให้ผมได้ทำข้อสอบทดสอบสายตาลองวิชาอยุ่คนเดียว...พี่น้องก็ฟังหูไว้หู ดูแค่ตาเดียวก็พอนะ..อย่ามาเชื่อผมซะทั้งหมด..หรือไม่เชื่อเลยก็ได้ ..อิอิ

20. bhothale

ไม่เห็นภาพด้านข้าง...แต่ คหสต.มองว่าไม่น่าจะใช่ปืนแตกนะ..อาจจะเป็นพระแท้งานบุญยุคหลังๆไม่เก่ามากนัก ไม่ทราบวัด...รอฟังพี่ๆท่านอื่นๆอีกที..ผิดพลาดไปห้ามโกรธ..