ตะกรุดโสฬสมหามงคลหลวงปู่เปรื่อง เขมปญฺโญ วัดบางจาก นนทบุรี (ศิษย์สายวัดสะพานสูง)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย markerkab001, 22 พฤศจิกายน 2010.

1. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวปีใหม่ผมต้องไปอีกรอบเช่นกันครับ
    กะจะไปเอาแผ่นตะกั่วลงยันต์โสฬสจารมือ กับ พระปิดตาแบบไม่ชุบรัก ซักองค์ครับ
    ไว้ผมจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ :cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ธันวาคม 2010
  2. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ถ้าไปผิดเวลา(ช่วงเย็น)ท่านจะบ่นปนดุเอาครับ ตอนเป็นฆราวาสผมเคยโดนท่านดุถึง ๒ ครั้งเพราะไปกราบท่านช่วงเย็นประมาณบ่าย๓-๔โมง ท่านจะดุทำนองบ่นๆว่า" มาทำอะไรตอนนี้ นั่งอยู่ทั้งวันไม่มา เย็นแล้วเดี๋ยวก็ต้องทำธุระแล้วเตรียมตัวสวดมนต์ทำวัตรเย็นแล้ว " แต่พอได้บ่นปนดุพอเป็นพิธีเสร็จ ท่านก็จะเมตตาเหมือนเดิม หลวงพ่อเปรื่องท่านเกรงใจเวลามีญาตโยมมาหาท่าน ท่านเคยกล่าวให้ฟังว่า " คนที่มาหาเราแต่ละคนเขาเดินทางมาไกลเกรงใจเขา "

ขอบคุณครับ

3. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ 2554 ทุกๆ ท่านครับ
    มาติดตามอ่านเป็นระยะๆ ครับผ๊ม:cool:

4. pratch

สวัสดีครับ

ช่วงปีใหม่ได้เข้าไปกราบหลวงพ่อเปรื่องมารึเปล่าครับ มาเล่าข่าวสารให้ฟังกันบ้างนะครับ ช่วงหลังปีใหม่ก็ว่าจะหาโอกาสไปกราบท่านบ้างเหมือนกัน หลวงพ่อเปรื่องท่านก็เป็น ๑ ในพระเกจิที่มีชื่อเป็นมงคลครับ

ขอบคุณครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงตาเปรื่อง และ สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ....

6. pratch

สวัสดีครับ

เรื่องที่ประทับใจตอนไปหาพันธุ์ไม้ที่ปากเกร็ด คือตอนที่ได้เล่าธุระของผมให้หลวงพ่อเปรื่องท่านฟัง เมื่อหลวงพ่อท่านทราบว่าผมมาหาพันธุ์ไม้(หน่อกะลา)เพื่อนำไปขยายพันธุ์ที่เมืองนครปฐม หลวงพ่อเปรื่องท่านก็ตอบรับและเล่าให้ฟังด้วยอาการยิ้มแย้มว่า " เมื่อก่อนหลังกุฏิผมก็มีเยอะแต่ตอนนี้ไม่มีแล้วเพราะชาวบ้านเขามาขอไปบ้าง และต้องใช้พื้นที่ในการก่อสร้างบ้าง " หลวงพ่อเปรื่องท่านยังกล่าวเพิ่มเติมอีกว่า " ถ้าข้ามไปที่เกาะเกร็ดให้ไปที่วัดไผ่ล้อมบนเกาะเกร็ด ผมคุ้นกับเจ้าอาวาสที่นั่น ท่านอ้างชื่อผมไปใช้ในการขอพันธุ์ไม้ได้เลย " แล้วหลวงพ่อเปรื่องท่านก็ยิ้มแบบมีเมตตา

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มกราคม 2011
  7. pratch

สวัสดีครับ

หลังจากออกจากุฏิหลวงพ่อเปรื่องมา สิ่งที่ทำให้ประทับใจอย่างที่ ๒ คือ คนที่เป็นคนพื้นที่ของเมืองนนท์แท้ๆ เป็นคนนิสัยดี มีน้ำใจ และใจกว้างมากครับ ตอนขึ้นเรือเมล์ข้ามฟากที่ท่าน้ำวัดบางจาก พี่คนที่ขับเรือเมล์ก็คุยต้อนรับดีมาก พอไปถึงฝั่งเกาะเกร็ด เมื่อคนขับรถพระส่งเงินให้เป็นค่าโดยสารเรือ พี่คนขับเรือก็ไม่เก็บสตางค์ โดยบอกกล่าวว่า " ผมขับเรือโดยสารมาจนถึงวันนี้ ผมไม่เก็บเงินค่าโดยสารของพระ ผมเคารพพระ " หลังจากขึ้นฝั่งที่เกาะเกร็ดเสร็จ พี่คนขับเรือยังกล่าวอีกว่า " ถ้าท่านเสร็จธุระเมื่อไรก็ยกมือเรียกผมได้เลย " พอเรือเมล์จากไป คนบนเกาะก็เข้ามาต้อนรับด้วยอาการยิ้มแย้มอย่างเป็นกันเอง เมื่อผมแจ้งความประสงค์ของผมเสร็จ ทางคนที่อยู่บนเกาะเก็ดต่างก็ช่วยกันไปตามหาพันธุ์ไม้ที่ผมต้องการ ระหว่างผมรอก็นั่งคุยกับลุง,ป้าและคนบนเกาะ พอเขาได้รับรู้ว่าผมเป็นคนเมืองนนท์โดยแท้เหมือนกันก็คุยถึงเรื่องเก่าๆของเมืองนนท์กันตั้งแต่เมื่อครั้งยังไม่มีถนน หนทาง ไม่มีสะพานพระราม๔ ต้องเดินทางโดยเรืออย่างเดียว คุยอยู่สักพักต้นหน่อกะลาก็มาถึง คนที่หาต้นหน่อกะลามาให้ กล่าวว่า " ช่วงนี้หายากเพราะน้ำท่วมตายหมด " พร้อมแนะนำช่วงเวลาที่ดีให้ เมื่อเสร็จธุระจึงรอเรือเมล์เพื่อเดินทางกลับ ระหว่างรอก็มีพี่ที่ขับเรือหางยาวซึ่งกลับมาจากซื้อของมาเทียบท่าฯ เมื่อได้คุยกันพี่คนขับเรือหางยาวก็ยังอธิบายวิธีปลูกเลี้ยงและขนาดลำต้นที่ใช้งานได้ อธิบายโดยละเอียดจนผมเข้าใจและได้นำพันธุ์มาปลูกเพื่อขยายพันธุ์ที่เมืองนครปฐมต่อไป หลังจากนั้นเรือเมล์ข้ามฟากก็มาถึงจึงเดินทางข้ามฟากกลับ

เป็นเรื่องประทับใจอย่างหนึ่งที่เดินทางไปเมืองนนท์ ในความมีน้ำใจอันกว้างเมื่อได้พบกับคนพื้นที่ของเมืองปากเกร็ดแท้ๆ

ขอบคุณครับ

8. pratch

สวัสดีครับ

พระปิดตาพิมพ์เล็ก เนื้อชานหมาก ทาทองครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. 1salon

1salon สมาชิก

14 กันยายน 2010
    เมื่อวานพึงไปกราบหลวงตาเปรื่องมา แต่ไม่ได้อยู่นานเพราะลูกสาวงอแงง่วงนอน
    ตั้งใจจะบูชาตะกรุดยันต์9ตัวมาขึ้นคอ เลยบูชาบูชาตะกรุดยันต์9ตัวแบบถักเชือกลงรัก 1 ดอก
    หลวงตาท่านเมตตาให้ตะกรุดยันต์9ตัวที่ไม่ลงรักให้ลูกสาวกะแฟนมาคนละ1เส้น
    ดีใจและเป็นบุญมากๆ ขึ้นคอเรียบร้อยแล้ว
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2011
  10. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดผูกข้อมือคือตะกรุดยันต์ 9 ครับ ไม่ต่างกันกับแบบดอก 2 นิ้วเลย ต่างกันแค่ลงรักกับไม่ลงรักเท่านั้นเอง ดีทางเมตตามหานิยม กันเขี้ยวงา ครับ
    ตะกรุดยันต์ 9 มียันต์อยู่ 9 ตัวดังนี้
    แถวที่ 1 คือ อิติหุลู
    แถวที่ 2 คือ พุท
    แถวที่ 3 คือ นะหินาหะ

11. 1salon

(good)(good)(good)(good)(good)

12. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมตะกรุดและพระปิดตาอยู่นะครับ:cool:

13. pratch

สวัสดีครับ

โชคดีมากๆเลยครับได้รับตะกรุดมาด้วย ถ่ายภาพตะกรุดมาแบ่งกันชมเพื่อการศึกษาบ้างสิครับ

ขอบคุณครับ

14. markerkab001

ผมยังไม่ได้ไปเลยครับพี่ กะจะไปถวายสังฆทานด้วยครับ
    ไม่ได้ไปนานและ ไม่รู้แผ่นตะกั่วโสฬสยังอยู่หรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2011
  15. markerkab001

หลวงตาเปรื่องเล่าถึงประสบการณ์ของเบี้ยแก้
    หลวงตาเปรื่อง เล่าว่า.... วันนั้นมีผัวเมียคู่หนึ่งมาหาฉัน เค้าก็มาเช่าเบี้ยแก้ไปของฉันไป พออีกประมาณ 5-6 วัน เมียแกมาหาฉัน มาบอกว่า...หลวงพ่อ หลวงพ่อ แฟนหนูมันห้อยเบี้ยหลวงพ่อแล้วกินเหล้าไม่เมา เนี่ยแปลกมากเลยหลวงพ่อ กินเท่าไหร่ก็ไม่เมา พอถอดเบี้ยออกมาแล้วกินต่อเท่านั้น เดินกลับบ้านไม่ถูกเลยหลวงพ่อ :cool:

16. 1salon

เอาไปลองอย่างนี้คงไม่ดีมั้ง..เปลืองเหล้าแย่ 555

17. pratch

สวัสดีครับ

ฮ่าฮ่า...ลองแบบนี้บ่อยๆมีหวัง ตับแข็งและโรคแทรกซ้อนถามหาแน่ๆครับ...ฮ่าฮ่า
    คนเราก็สรรหาวิธีการลองกันไป ตามแต่ล่ะความถนัดส่วนบุคคล:cool:

ขอบคุณครับ

18. markerkab001

ประวัติที่หลวงปู่ท่านเล่าให้ผมฟัง....
    หลวงพ่อทองสุข โยมพ่อและโยมแม่ ของหลวงปู่เป็นผู้อุปฐากของหลวงพ่อทองสุข ตั้งแต่พรรษาแรกที่ท่านได้เข้ามาอยู่ที่วัดสะพานสูงเพื่อมาสอนหนังสือ และ หลวงปู่เปรื่องได้รับการครอบครูจากหลวงพ่อทองสุขรวมถึงได้เรียนวิชาอมคม ไสยเวทย์ ต่าง ๆ และท่านยังได้เรียนวิชาจากครูพริ้ง หรือ อาจารย์พริ้ง ซึ่งเป็นศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง และ ครูพริ้งยังเป็นศิษย์รุ่นพี่ของอาจารย์แปลก เรือลอย และ หลวงปู่กลิ่น วัดสะพานสูง รวมทั้งตำราเก่า ๆ ทีตกทอดมาจากครูพริ้งซึ่งเป็นตำราเก่าแก่ขนานแท้ตั้งแต่โบราณของวัดสะพานสูง ซึ่งครูพริ้งได้ให้ตำราโบราณนี้ไว้กับหลวงตาเปรื่อง ปัจจุบันตำราของวัดสะพานสูงนี้ ก็ยังอยู่กับหลวงตาเปรื่อง ซึ่งเป็นตำราคาถาอาคม ไสยศาสตร์ รวมถึงการทำตะกรุด และ พระปิดตา

19. โอ๋ชัยนาท

โอ๋ชัยนาท Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่เปรื่องครับ วันนี้ไปวัดบางจากมาเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เช่าและไม่ได้ไปกราบหลวงปู่เลยครับ เพราะว่าวันนี้ไม่ได้เอาเงินไป เอาแต่เอทีเอ็ม เลยอดเช่าเลยที่วัดบางจาก และก็ไปวัดใหญ่สว่างอารมณ์ก็อดเช่าอีกเพราะเงินไม่มี แต่พอจะออกมากินข้าวคล้ายๆเห็นสวรรค์ เพราะเห็นตู้ ATM เลยกดออกมาพอสมควร แล้วก็ไปวัดสะพานสูง ไปกราบหลวงตาวาส ท่านใจดีมากๆครับ เช่าตะกรุดโสฬสมงคล มาหนึ่งดอก แล้วก็พระมเหศวร หนึ่งองค์ แล้วหลวงตาวาสท่านยังเมตตามอบพระปิดตามาบูชาด้วยครับ ขอบพระคุณหลวงตาวาสด้วยครับ แต่ไปข้างหน้าไม่มีพลาดที่จะไปกราบหลวงปู่เปรื่องครับ จะเช่าตะกรุดท่านมาบูชาครับ กราบนมัสการหลวงปู่เปรื่องด้วยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2011
  20. โกจัง

โกจัง Active Member

เสียดายท่านไม่อยู่ที่วัดบางจาก แล้วแหละ มีคนสันดานหยาบช้ากลั่นแกล้งท่านทำให้ท่านต้องเสื่อมเสีย ท่านเลยไปอยู่ที่วัดอื่นแล้ว อยู่ที่วัดแถวผักไห่ จังหวัดอยุธยา