ตะกรุดโสฬสมหามงคลหลวงปู่เปรื่อง เขมปญฺโญ วัดบางจาก นนทบุรี (ศิษย์สายวัดสะพานสูง)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย markerkab001, 22 พฤศจิกายน 2010.

1. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

แอบเข้ามาอ่านและติดตาม แต่ยังยอมรับว่ายังขยาดๆ อยู่ยังไงชอบพิกล เพราะได้ฟังบางเรื่องบางราวจากทางอีกฝากฝั่งมา แต่ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า "ของแท้ ก็ต้องของแท้วันยังค่ำ" ครับ
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อเปรื่อง ครับผ๊ม
    :cool:

2. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรับประกันครับพี่เด็กด่าน
    หลวงตาเปรื่ององค์นี้ไม่ทำให้พี่ผิดหวังแน่นอนครับ กว่าผมจะนับถือหลวงพ่อซักองค์ได้
    ผมพยายามหาประวัติและข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้ที่สุดครับ ไม่ใช่นับถือตาม ๆ กันมาครับ
    ดั่งคำที่ว่า "เชื่อในสิ่งที่เห็น แต่อย่าทำในสิ่งที่เชื่อ" องค์นี้กราบได้หมดใจ โดยไม่มีข้อกังขาครับใด ๆ ครับ หลวงตาท่านไม่มีนายทุน ไม่มีโฆษณา ไม่มีการดันพระเพื่อให้ดังครับ อีกอย่างหลวงตาท่านทำอันไหนเป็นท่านทำอย่างนั้นไปตลอดครับ ไม่มีเปลี่ยน ไม่ใช่สักแต่ว่าอ้างว่าเป็นหลานเหลนโหลนหลวงพ่อองค์นู้นองค์นี้ เพราะวิชามันไม่ได้สืบทอดกันทางสายเลือด มันต้องเรียนครับ หลวงตาเปรื่องแกไม่ได้เป็นหลานเหลนโหลน หลวงปู่หลวงพ่อองค์ใดครับ แต่แกเรียนวิชามาจากสายวัดสะพานสูงแน่นอนครับ เพราะแกมีหลักฐาน มีตัวตนยืนยันได้ ขนาดแกบอกว่าเกิดทันหลวงพ่อบุญยัง เจ้าอาวาสองค์ก่อน และ เคยเข้าไปหาด้วย แต่หลวงตาก็ไม่เคยบอกว่าเรียนวิชากับหลวงพ่อบุญยัง เพราะแกไม่ได้เรียนจริง ๆ ไม่ใช่หลวงพ่อสมัยนี้ เกิดยังไม่ค่อยจะทัน แต่บอกว่าได้เรียน มั่วไปเรื่อยครับ ไม่ไหวจริง ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2010
  3. เด็กด่านฯ

ขอบคุณครับ
    หลวงพี่เอกก็เคยชวนผมไปกราบแล้วหลายครั้งเหมือนกัน ผมยังไม่มีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่อ รู้ข้อมูลอย่างนี้แล้ว คงชวนหลวงพี่เอกไปกราบหลวงพ่อเร็วๆ นี้ครับผ๊ม:cool:

4. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามศรัทธาครับพี่เด็กด่าน :cool:

5. pratch

pratch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

พระปิดตาเนื้อผงพุทธคุณชานหมากหลวงพ่อเปรื่อง ด้านหลังท่านเมตตาจารให้อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. markerkab001

แหม!! หลวงพี่นี่เอามาโชว์(อวด)อยู่เรื่อยเลยนะหลวงพี่
    ผมเพิ่งรู้จักหลวงพ่อไม่ค่อยนาน เลยเช่าไม่ทัน เสียดายเหมือนกัน

7. เด็กด่านฯ

หลวงพี่มีเยอะไม่เคยเอามาโชว์หรือบอกผมเลย วันหลังให้เดินเท้ากลับวัดสิงห์แล้ว อิอิอิ....:cool:

8. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพี่ท่านศรัทธาสายนี้มากครับครับ ตามเก็บมาตั้งนานแล้ว อิอิอิ :cool:

9. pratch

เรียกว่าแบ่งกันชมดีกว่าครับ ของดีของหลวงพ่อเปรื่องประสบการณ์มีให้เห็นมาบ้าง:cool:

ผมก็มีแต่รูปครับพี่เด็กด่านฯ องค์พระอยู่กับน้องสาวผม ตอนผมบวชเขาเก็บไว้หมดที่ตัวเลยไม่มีของจริงติดมาเลย อิอิ...แต่ถ้าพี่ปล่อยให้เดินเท้ากลับวัดสิงห์นี่ผมถึงกับหงายเก๋งเลยนะนั่น(ปรกติก็เดินง๊อกๆแง๊กๆอยู่แล้ว)...อิอิ:cool:

ขอบคุณครับ

10. เด็กด่านฯ

ผมไม่ใจร้ายอย่างนั้นหร๊อกครับหลวงพี่ "เลือดสุพรรณ มาด้วยกัน ไปด้วยกัน" ครับผ๊ม:cool:

11. จัณฑาล

จัณฑาล สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    หลวงตาสมฐะมากคับ น่านับถือ

12. pratch

สวัสดีครับ

หลวงพ่อเปรื่องท่านมีเสน่ห์ตรงรอยยิ้มท่านนี่แหละครับ เป็นรอยยิ้มที่มีเมตตาและจริงใจ ท่านเคยเล่าให้ฟังว่าท่านพอใจที่สุดที่ได้ไปปลุกเสกวัตถุมงคลถึงประเทศสิงคโปร์หรือมาเลเซียนี่แหละ(จำไม่ได้)โดยเจ้าของงานได้นิมนต์ท่านเอง ท่านยิ้มและกล่าวว่า " ที่เขามานิมนต์เราไปปลุกเสกถึงต่างประเทศ คงเป็นเพราะเขานำของเราไปใช้แล้วได้ผล "

ขอบคุณครับ

13. pratch

สวัสดีครับ

คุณsiyan3ครับ กรุณาช่วยลบโพสต์ด้านบนนี้ออกเถอะครับ มันเข้าข่ายปรามาสพระและบุคคลที่๓ครับ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย เอาเป็นว่าเรื่องเขียนแต่เรื่องที่เกี่ยวกับวัตถุมงคลและวิถีชีวิตการปฏิบัติธรรมของหลวงพ่อเปรื่องจะดีกว่าครับ ขอร้องล่ะครับ

ขอบคุณครับ

14. markerkab001

ได้ครับหลวงพี่
    ลบให้เรียบร้อยแล้วครับ

15. pratch

ขอบคุณมากครับ:cool:

สวัสดีครับ

โดยส่วนตัวที่เคยสัมผัสกับหลวงพ่อเปรื่องมาครับ หลวงพ่อท่านจะเป็นพระที่ละเอียดในเรื่องพระวินัย อาทิเช่น เมื่อคราวที่ผมไปกราบท่านเมื่อครั้งที่แล้วพร้อมหลวงน้าจากวัดท่าใน เมื่อกราบท่านเสร็จผมกับหลวงน้าพร้อมคนขับรถของหลวงน้าก็นั่งลงที่พื้น เมื่อหลวงพ่อเปรื่องท่านเห็น ท่านก็เรียกคนที่อยู่ที่กุฏิให้เอาเสื่อมาให้ปูนั่ง ทางหลวงน้าและผมบอกว่า ไม่เป็นไรครับ แต่หลวงพ่อเปรื่องท่านก็บอกว่าไม่ได้ถ้าใครมาเห็นมันน่าเกลียดเราเป็นพระ แล้วท่านก็สอนข้อคิดด้วยอารมณ์ยิ้มแย้มในเรื่องการรักษาสัจจะเป็นสิ่งที่สำคัญมาก การรู้จักประมาณตนและการปฏิบัติตนให้เหมาะสมพอควรโดยยึดหลักทางสายกลางคือไม่ตึงจนเกินไปและไม่หย่อนจนเกินไป

ขอบคุณครับ

16. markerkab001

ขอบพระคุณครับหลวงพี่ ที่มาเล่าสู่ให้่กระผมฟัง
    หลวงตาท่านเป็นพระชอบยิ้มครับ อารมณ์ท่านดี จะคุยอะไรเรื่องอะไรท่านก็ยิ้มตลอด

17. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

;ผมก็เคยไปหาท่านตอนบ่ายฯ ดูท่านอารมณ์ไม่ดี เเต่ไม่เป็นไร ท่านลงกระ หม่อมให้ คงเเล้วเเต่วันมั้ง?? ....

18. markerkab001

555 เคยไปหาท่านครั้งแรกหรือเปล่าครับ
    ผมก็ไปหาท่านตอนครั้งแรก ท่านก็ดูอารมณ์ไม่ดี เหมือนคนเพิ่งตื่น มานั่งถักตะกรุดอยู่ แต่ถ้าเกิดไปจนท่านจำหน้าได้ท่านก็จะยิ้มให้ทุกครั้งครับ
    แล้วท่านจะถามว่า "ว่าไง มาวัดมีอะไร"

19. pratch

สวัสดีครับ

พระปิดตาเนื้อผงพุทธคุณโรยผงแร่เหล็กน้ำพี้ ปิดทองครับ ด้านหลังหลวงพ่อเปรื่องท่านเมตตาจารหมึกให้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะสร้างเมื่อปี พศ ๒๕๕๑ หลังจากพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลรุ่น๑ของหลวงพ่อเปรื่องครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
    สุดยอดครับหลวงพี่ สวยๆๆ ทั้งนั้น
    เมื่อวันพุธที่ผ่านมา ไปกราบหลวงพ่อเปรื่องมาครับ
    ขอให้ท่านลงกระหม่อมให้ ลงกระหม่อมแล้วรู้สึกไม่ค่อยสบาย ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นอะไร แต่พอตกเย็นก็ปกติดี ลงมาสองครั้งแล้ว เป็นเหมือนกันเลยครับ
    เดียวจะลองครั้งที่สาม ว่าจะมีอาการเหมือนเดิมอีกหรือเปล่าครับ
    สาธุ