ฌานสมาธิของพระอริยะเจ้า

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย พลน้อย, 3 กันยายน 2010.

1. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ประโยคนี้ดีค่ะเป็นขบวนการสำเร็จรูป ของการเกิดภพ เกิดชาติล้วนมาจากความพอใจและไม่พอใจ เป็นการยึดอัตตาเต็มกำลังของจิตที่มิได้ฝึกฝนมา ชัดเจนที่สุดค่ะ

2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มาช่วยวางอุเบกขาครับผม.......เหมือนจะระอุยังไงชอบกล

อันตัวผมก็นั่งสมาธิอยู่เหมือนกัน แต่ก็ยังไปได้ไม่ไกล ได้แต่อ่านของทุกท่านเพื่อสร้างกำลังใจอ่ะครับ เคยอ่านคำสอนของหลวงพ่อฤาษีอยู่ ท่านกล่าวไว้ว่า อย่าไปดูถูกคนอื่นน่ะเพราะต่างคนต่างปฏิบัติ ต่างคนต่างได้ อาจจะไม่เหมือนกันซะทีเดียว เท่านี้แหละครับ
    อุเบกขา.........

3. ธรรมะสวนัง

ธรรมะสวนัง เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ได้อ่านที่ท่านทดสอบ1 และท่าน dangcarry ตอบแล้ว
    ก็ตามแต่จะว่ากันไปนะคะ...

เพราะโดยส่วนตัว โมทนากับผู้ปฏิบัติทุกๆท่านอยู่แล้ว
    กระทู้คงไม่ระอุเหมือนที่ท่านสวนพลูกังวลหรอกค่ะ

ก็แค่ทำหน้าที่ ที่พึงทำ เพราะมีท่านอื่นๆหลายท่านสงสัยถามมา
    ก็ทำหน้าที่เป็นสื่อกลางถามให้ ก็เท่านั้นค่ะ

หาได้มีอคติใดๆกับพวกท่านไม่ แต่เพราะนี่คือกระดานสาธารณะค่ะ

(smile)

4. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>เอกวีร์*, สับสน! </TD></TR></TBODY></TABLE>

5. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่อยากลงถามเอง ผมเป็นโรคชอบลองภูมิ "อริยะ" เดี๋ยวจะหาว่าผม ลำเอียง อคติ อิจฉา จริงๆแล้วคันปากยิบบๆๆๆ
    ..อีกอย่าง ท่าน ทดสอบ1..อย่าพยายามเอา นรก สวรรค์ หรือภูมิธรรมของใครก็ตาม มาปิดบังปัญญาคนอื่น หรือมาขู่ดังกระทู้ที่ผมแสดงการไม่เห็นด้วยของท่าน ผมอ่านแล้วมันขัดใจชอบกล ผมไม่กลัวด้วย
    ธรรมของพระพุทธองค์ นั้น ตั้งจิตให้บริสุทธิ์ ถามได้ทุกอย่างตามกลามสูตร10 เขามีชี้ไว้ " ต้องถามได้ตอบได้ ว่าปฏิบัติธรรมเพื่ออะไร ทำไมครับ"...?

คุณ ทดสอบ1..ไม่บอก ไม่รับรองใคร ก็เหมือนกับรับรอง เนื้อหาตัวอย่างก็ชี้ชัดมันกินกันในตัวกลายๆ จะชม จะยอ จะยก กันนั้นผมไม่อิจฉาหรอก..อย่างเก่งสัตว์โลกด้วยกัน เขาอ่านเขารู้่กันหมดละครับ ก็แค่หดหู่ในธรรมที่แสดง แล้วก็เมตตากันก็เท่านั้น ปลงสังเวชเอา ผมเวทนา หากมาเพื่อแลกเปลี่ยนธรรมกัน ผมก็โมทนาด้วยกับท่าน ทดสอบ1..ขอเป็นกัลยา ณ มิตร ด้วยคนครับ ผมตรงไปตรงมาไม่ชอบเสแสร้ง ดัดจริต ครับ