ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องสงสัยดอก บนคอพี่เค้า เอาอยู่หมด และแต่ว่าเค้าเสริมให้เกิดความมั่นใจยิ่งขึ้นครับ 5555 :cool::cool::cool:

2. ฌานกร

อยากปล้นผมเถาะ มีซำนี่ละครับ :':)':)'(

3. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007

กราบหลวงตาสมหมายด้วยเศียรเกล้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2015
  4. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    คือใจตรงกันแท้อ้าย 555+

5. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาอยู่แน่นอน เพราะตะกรุดผมที่หลวงปู่จารมือให้ ผมเคยแอบสงสัยในใจ ท่านก็พูดมาเลย อย่าไปสงสัย ลองเอาไปใส่ผีดู 55555

แต่พี่ช่างชิตแกเน้น "ชัว" ไม่เชื่อลองดูจากพระขรรค์ที่สร้อยอีกเส้นครับ ห่างกายไม่ได้เลย ใช่ไหมพี่ 55555

6. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    ทรงคือคั๊กแท้น้อ อิอิ

7. ช้างป่า

แม่นอยู่ครับอ้าย อิอิ

8. ช้างป่า

5555

เน้นชัว !!!

แต่สงสัยว่าพระขรรภ์ที่ไหนน้อ ???

9. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งอ่าน มีการสงสัย เอาอยู่ไม่เอาอยู่ด้วย 5555
    คือ สร้อยมีหลายเส้นครับแต่ละเส้นแต่งสวยไม่เท่ากัน
    ก็สลับกันใส่ครับ เพียงแต่เส้นมีตะกรุดแต่งเป็นสร้อยงาไม่เหมาะใส่นอน
    ก็เปลี่ยนไปใส่เส้นเชือกสบายๆพอ ช่างชิตไม่สงสัยทุกองค์ที่แขวนและมั่นใจว่าชัวย์ทุกเส้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2015
  10. ช่างชิต

ขอบคุณมากครับสำรับข้อมูล ตอนบวชครั้งแรกช่างชิตทันท่านด้วย
    แต่ท่านก็แก่มากแล้ว. ยังมานะอุตสาห์ทำความเพียรจนเสร็จกิจ สาธุกับหลวงปู่กรดท่านด้วยครับ

11. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกท่าน ช่างชิตพึ่งกลับมาถึงจันทร์ช่วงบ่ายๆ วันเสาร์เดินทางไปทอดผ้าป่าสร้างวัดสงฆ์อาพาธที่วัดอโศกหลวงปู่ทองหลวงปู่ท่อนเป็นเจ้าภาพ ช่างชิตไปทริปนี้กับ น้อง kennek ต้องบอกว่าจังหวะดีมากๆเลยครับ เพราะวันนั้นเป็นวันเกิดท่านพ่อลีด้วยและพอดีหลวงปู่บุญกู้ท่านก็มา พวกเราเลยได้ฟังธรรมและรับของมงคลจากท่าน วันอาทิตย์ไปกราบหลวงตาเราและหลวงปู่ไมที่ศรีราชาอีก เดี้ยวเอาภาพและเรื่องเก็บตกมาให้ชมมาให้อ่านกันนะครับ ตอนนี้เล่นจากมือถือช้ามากมาย เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2015
  12. ช่างชิต

เล่มใหญ่นิแถบจะเอามานอนกอดเลยละ 5555

13. ช่างชิต

สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับ มาต่อกันจากเรื่องเมื่อคืนที่ได้เกริ่นนำเสนอไว้ เช้าวันเสาร์ที่ผ่านมาช่างชิตและน้อง Kennek ได้เดินทางไปวัดอโศกเพื่อร่วมบุญถวาปัจจัยผ้าป่ากับหลวงปู่ท่อนหลวงปู่ทองสร้างวัดสำหรับสงฆ์อาพาธที่จังหวัดเลย โครงการนี้เป็นโครงการตามดำริก่าของ หลวงปู่ชอบ ครับ แล้วหลวงปู่ทองกับหลวงปู่ท่อนท่านทำต่อและที่สำคัญวันเสาร์ที่ผ่านก็เป็นวันเกิดของท่านพ่อลีด้วย ทำให้เราได้มาทำบุญผ้าป่าในวันเกิดของท่านพ่อนับว่าเป็นสิริมงคลอย่างยิ่งครับ พอพวกเรามาถึงวัดก่อนจะไปที่สำนักงานเลขาของวัดที่ร่วมทุนผ้าป่า พวกเราก็เข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่บุญกู้ท่านที่กุฏิ ท่านเมตตาและใจดีมากๆ ตอนท่านเดินเข้ากุฏิไปเอาวัตถุมงคลมาให้พวกเรา ช่างชิตก็ได้เห็นกุฏิเก่าที่ท่านพ่อลีมรณะภาพและสระน้ำที่หลวงปู่ตื้อใช้สรงสมัยมาวัดอโศกเดินดูกุฏิและสระได้ซักพัก หลวงปู่ท่านก็ออกมาท่านมองเห็นช่างชิตสักยันต์ท่านก็เทศน์เรื่อง บางระจัน เรื่องพระเจ้าตากกู้ชาติ (หลวงปู่ทำเหมือนช่างชิตและน้องเคนจะไปรบแล้วมาขอพรท่าน 5555)และเอาวัตถุมงคลพร้อมหนังสือธรรมะให้พวกเรา ท่านยังหันมาบอกช่างชิตด้วยว่า
    "คุณสักมาเต็มตัวถ้าประเทศมีสงครามคุณต้องอาสาไปรบนะ" ท่านกล่าวพร้อมหัวเราะเสมือนหยอกลูกหยอกหลาน ช่างชิตก็ได้แต่ยิ้มและก็รับปากท่านในใจ เพราะถ้าประเทศเราเข้าสู่สงครามจริงๆ(ซึ่งคงยากที่จะเกิดแล้ว)ก็คงไม่ทนให้ใครมาระรานหรอกครับ
    รับพรจากท่านเสร็จก็ไปร่วมบุญผ้าป่า(ตอนยกซองขึ้นหัว ขนลุกเลยครับ) เอารูปและเอาบุญมาฝากทุกๆท่านและขออนุโมทนากับสมาชิกและญาติๆพี่ๆน้องๆคนรู้จักที่ร่วมบุญผ้าป่าในครั้งนี้ด้วย (สมาชิกเรา ฌานกร kennek พี่วิชย์24 และน้องเอ็กซ์)สาธุ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2015
  14. ฌานกร

อนุโมทนาสาธุ ในกองบุญนี้ครับ เสียดายไม่ได้ไปที่วัดด้วย เพราะติดภารกิจครอบครัวครับ :cool::cool::cool:

15. ช้างป่า

แอบแซวๆๆ

เย็นนี้ว่าจะไปฟังเทศน์หลวงปู่ไม ที่ จุฬา

16. ช้างป่า

อยากเรียนบอกว่า.....

การศึกษาทางโลก

หลวงพ่อบุญกู้ อนุวัฑฒโน
    ท่านจบชั้นมัธยมศึกษา จากโรงเรียนอัสสัมชัญ
    จบชั้นอุดมศึกษา จากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์และการเมือง

ครั้นจบจากการศึกษาแล้ว ท่านเข้ารับราชการ
    รับใช้ชาติบ้านเมืองในกรมตำรวจอยู่ระยะหนึ่ง
    และมียศเป็นว่าที่ร้อยตรี

17. ช่างชิต

นั้นไง ถึงว่าจากการดูที่ท่านพูดกับพระอุปฐากดูก็รู้ว่าท่านเป็นคนมีการศึกษาแบบสมัยใหม่พอสมควร หลวงปู่ท่านสุดยอดทั้งทางโลกและทางธรรมจริงๆ ครับ

18. ช่างชิต

มาต่อกันงานวันอาทิตย์ดีกว่าครับ หลังจากไปทอดผ้าป่าที่วัดอโศกในวันเสาร์เสร็จ
    ช่างชิตก็ไปทำธุระต่อนิดหน่อยกลับมาสามทุ่มก็เก็บของนอนพักผ่อน เพราะเหนื่อยล้า
    จากการเดินทางมากๆ ก็นึกสองจิตสองใจว่าพรุ่งนี้จะไปศรีราชาดีไหม แต่หัวใจมันไปแล้วครับ สุดท้ายก็ตื่นตีสี่ออกจากดอนเมืองมานั่งวินไปหน้าสนามบินต่อรถตู้ลงอนุสาวรีย์แล้วต่อรถตู้อีกไปศรีราชาไปถึงก็เกือบ 7.30 น ก็พอดีไปทันใส่บาตรแบบเส้นยาแดงผ่าแปด เจ้าภาพเขามีบุญมากน่าดูได้นิมนต์มาแต่พระระดับผู้ใหญ่ อย่างองค์ประธานก็ หลวงปู่สมภาร ปัญญาวโร เจ้าอาวาสวัดป่าวิเวกพัฒนาราม อ.พรเจริญ จ.บึงกาฬ
    ท่านก็เป็นพระชั้นผู้ใหญ่ที่ทันหลวงปู่มั่นยุคท้าย และได้เคยเข้าไปศึกษากับหลวงปู่มั่นท่านด้วย แต่ด้วยความสัตย์จริงวันนั้นช่างชิตก็ไม่รู้ว่าท่านคือใครนะ (ไม่ทำการบ้านไปเลย)บาปแท้ๆ 55555 ใจก็โฟกัสไปที่ครูบาอาจารย์ตัวเองอย่างเดียวเลย วันนั้นคนเยอะมากๆๆๆ ช่างชิตก็ไม่ได้รู้จักใครหรือเจ้าของบ้านหรอกแต่ธรรมเนียมสายป่า เวลาทำบุญอะไรเจ้าภาพเขาก็จะเปิดรับทุกคนเข้ามานะส่วนมาก คือ เขารู้ว่าครูบาอาจารย์มีลูกศิษย์มากก็ตองมีลูกศิษย์ติดตามมากราบมาไหว้เป็นธรรมดา เขาก็ถือว่าได้บุญด้วยให้คนอื่นมาร่วมบุญในสถานที่ของตนเอง วันนั้น
    พระผู้ใหญ่ก็ไล่มาตั้งแต่
    หลวงปู่สมภาร วัดป่าวิเวกพัฒนาราม อ.พรเจริญ จ.บึงกาฬ
    หลวงปู่ศรี วัดป่าโนนทองอินทร์ อ.กู่เเก้ว จ.อุดรธานี
    หลวงปู่สวาท วัดป่าโป่งจันทร์ จใจันทบุรี
    หลวงปู่ไม วัดป่าเขาภูหลวง จ.นครราชสีมา
    แล้วมีหลวงตาองค์หนึ่งนั่งก่อนหลวงตาเราช่างชิตก็ไม่รู้จักอีกนั้นละแล้วก็
    หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส จ.อุดรธานี
    หลวงตาวิโรจน์ วัดป่าภูวังงาม จ. อุดรธานี
    หลวงตาสาท วัดป่าหนองแวง จ.อุดรธานี
    คราวๆนะครับ พอช่างชิตตักบาตรเสร็จก็อยู่จนพระให้พรถึงเข้าไปกราบลา หลวงปู่ หลวงตา แล้ว้เดินทางกราบจันทร์เลย เอาภาพวันงานมาฝากทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2015
  19. ช้างป่า

ทางโลกเราพอจะทราบ ส่วนเรื่องทางธรรมภายในนั้น . . .

พ่อแม่ครูอาจารย์หลายๆรูปนั้นยกย่องว่าท่านไม่เป็นสองรองใครครับ

ปล.ลองหาประวัติท่านดูนะครับแล้วจะมีเรื่องที่ไม่คาดคิดอีกพอควรครับ

เช่น...ครั้งหนึ่งมีชาวต่างชาติเข้ามากราบหลวงปู่บุญกู้ ผมเองก็อยู่ ณ ที่นั้นด้วย

ชาวต่างชาติท่านนั้น ไปอยู่ต่อหน้าหลวงปู่ หลวงปู่ก็กล่าวทักทายเล็กน้อย

จากนั้นเริ่มบทสนทนาเป็นภาษาอังกฤษล้วนๆ แบบยาวๆด้วย

ผมนั่งอยู่ข้างๆถึงกลับงงเลยทีเดียว ตอนแรกว่าจะช่วยแปลตามความรู้

แต่หลวงปู่ท่านกล่าวสนทนาซ่ะผมแทบจะมุดดินหนี อิอิ

คิดถึงจังหวะนั้นแล้วยังแอบขำตัวเองอยู่เลยครับ อิอิ

20. ช่างชิต

ชช "หลวงตาครับ เถรวาทกับมหายานต่างกันอย่างไรครับ"

ลต "เถรวาทก็สอนให้ยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นหลักเพราะพระพุทธเจ้าตายแล้วก็เข้านิพพานเลย แต่มหายานเขาสอนว่าพระพุทธเจ้ายังเป็นเทพเป็นพระโพธิสัตว์อยู่ ยังโปรดสัตว์โปรดโลกอยู่ พระพุทธเจ้าของ มหายาน ก็คือ พระยูไล ไง"

ชช "อ่อ ของมหายานก็ทำให้คนจับต้องเห็นภาพได้มากกว่าเขาถึงเผยแพร่ได้เร็ว แล้วมหายานนิตั๊กม่อเป็นคนเอามาเผยแพร่ในจีนใช่ไหมครับหลวงตา"

ลต "ตั๊กม่อเป็นคนอินเดียนะ แต่เดินทางมาเผยแพร่พระพุทธศาสนาที่จีนแล้วมาแตกย่อยไปบางประเทศพระก็มีลูกมีเมียได้"

ฌก "แล้วของมหายานมีพระที่สำเร็จเป็นอรหันต์ไหมครับ เพราะเห็นเคยได้ข่าวว่ามีพระทางจีนมรณะแล้วกระดูกเป็นพระธาตุ"

ลต "ก็คงมีถ้าเขา ปฏิบัติ อย่างที่พระพุทธเจ้าสอน"

ชช "แล้วหลวงตาครับ สมมุติโยมสำเร็จคุณธรรมมากกว่าพระสงฆ์ แล้วพระสงฆ์จะต้องมากราบโยมไหมครับ"

ลต "เขาเคารพกันภายใน ภายนอกเขาไม่มากราบกันหรอก เพราะอยู่คนละเพศคนละสถานะ อย่างสมัยพระพุทธเจ้าอยู่ มีอุบาสิกาสำเร็จคุณธรรมมากกว่าพระสงฆ์ ภายนอกอุบาสิกาก็ต้องกราบไหว้พระสงฆ์เช่นเดิม แต่ภายในพระสงฆ์ก็เคารพในคุณธรรมที่อุบาสิกาสำเร็จ"

เก็บตกบทสนทนาเล็กๆน้อยๆวันงาน มุทิตาจิต หลวงปู่ไม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2015