ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างชิต กำลังติดต่อขอเหรียญหลวงตามาจำนวนหนึ่งกับพระอาจารย์อู๊ อาจมีข่าวดีเร็วๆนี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2014
  2. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    มารอข่าวดีช่างชิตครับ :cool:

3. ช่างชิต

ลงไปคราวก่อนรูปไม่ขึ้น รูปวันไปเลี้ยงอาหารเด็กกำพร้ากับพระอาจารย์เขียว(ศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่เจี๊ยะ ผ้าขี้ริ้วห่อทอง)ลองลงใหม่ครับ ถ้าขึ้นปรกติจะมาอัพข่าวสารเรื่องราวของหลวงตาต่อไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85.1 KB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      81 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      80.3 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      82.4 KB
      เปิดดู:
      65
  4. ช่างชิต

อ่าขึ้นละ เดี้ยวเย็นๆมีข่าวสารมาบอกต่อกันนะครับทุกๆท่าน

5. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

ปูเสื่อรอหน้าจอนะจ๊ะนายช่าง^-^^-^^-^

6. ช่างชิต

วันนี้เอารูปฉัตรยอดเจดีย์หลวงปู่บุญจันทร์มาให้ทุกท่านได้ดูนะครับ(กำลังบูรณะ)
    วันที่ 14 เมษายน วัดหลวงตามีงานทอดกฐินเอาปัจจัยมาบูรณะเจดีย์หลวงปู่บุญจันทร์
    วันงานช่างชิตจะไปรับของดีกับพระจารย์ที่นับถือและอาจมีข่าวดีสำหรับทุกๆท่านที่นับถือหลวงตานะครับ ใครว่างอยากไปร่วมบุญ 14 เมษายนเจอกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ช่างชิต

พี่หญ้าแห้งถ้าว่าง 14 เมษาไปทำบุญด้วยกันนะพี่ ^^

8. วิชญ์24

วิชญ์24 เป็นที่รู้จักกันดี

สงกรานต์ถ้าได้กลับบ้าน จะไปให้ได้ครับ

9. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    การทอดกฐินมีได้แค่ระยะเวลา ๑ เดือน หลังจากออกพรรษาแล้วเท่านั้นนะนายช่าง คือสิ้นสุดฤดูกาลทอดกฐินเพียงแค่วันเพ็ญกลางเดือน ๑๒ (วันลอยกระทง) หลังจากนั้นแล้วเป็นได้เพียงแค่การทอดผ้าป่า ซึ่งปีหนึ่งๆ สามารถทอดได้หลายครั้ง แต่กฐินนั้นปีหนึ่งจะทอดได้แค่ครั้งเดียวภายในระยะเวลา ๑ เดือน (นับตั้งแต่ออกพรรษาแล้ว ๑ วัน จนถึงวันเพ็ญกลางเดือน ๑๒ เท่านั้น):cool:

10. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่ได้ไป จะฝากเงินไปทำบุญด้วยนะจ๊ะyimmyimmyimm

11. ช่างชิต

งั้นให้พี่ได้มานะครับ อิอิ

12. ช่างชิต

พอดีวันนี้ว่างหน่อยเลยลองไปเปิดดูเรื่องราวต่างๆที่เขียนมาก็ทำให้นึกไปว่า "เออ ดีแล้วละที่เขียนไว้เป็นหลักฐานอีก 10 ปี 20 ปี ก็ยังกลับมาเปิดอ่านได้ ขนาดตอนนี้อ่านแล้วก็ปลิ้มปิติ ที่ครั้งหนึ่งเคยสัมผัสพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแบบใกล้ชิด เพราะอีกสิบปียี่สิบปีข้างหน้าก็ไม่รู้ว่า "สังคมไทยจะตกต่ำขนาดไหนในแง่ คุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรม" เพราะทุกวันนี้ที่บ้านเมืองวุ่นวายก็เกิดจากสามสิ่งนั้นได้ลดน้อยหายลงไปจากสังคมไทย นอกเรื่องมาพอสมควรละกลับมาเรื่องของเราดีกว่า ช่างชิตอ่านไปเรื่อยๆก็เจอรูปช่วงหลวงตามาระยองงานทำบุญเปิดกิจการของเสี่ยใหญ่ระดับต้นๆของจังหวัดแล้วนึกได้ "เอ๊ะ เราลืมเขียน เรื่องอยากกินไก่ทอดไปได้ยังไง" พอนึกได้เลยขออนุญาตย้อนกลับไปเขียนนะครับ
    เรื่องนี้ช่างชิตให้ชื่อเรื่องว่า "อยากกินไก่ทอด"

......วันนั้นช่วงเช้าช่างชิตกับแฟน(ของเพื่อน)รีบตื่นและแต่งตัวบึ่งรถจากปลวกแดงเข้าตัวเมืองระยองหาหมู่บ้านเพลินใจก็หลงไปหลงมาสุดท้ายก็เจอ ก่อนจะเข้าหมู่บ้านช่างชิตก็แวะ 7-11 ซื้อของไปถวายตักบาตรหลวงตาเสียหน่อยสายตาก็หันไปเห็น ไก่ทอดหอมๆร้อนๆจากรถขายไก่ทอดพ่วงมอไซด์ จึงรีบเดินไปที่รถเพราะเวลาาจัดกัดเลยซื้อมาสามชิ้นพร้อมข้าวเนียว ความหอมของไก่ทำให้ช่างชิตอยากจะกินเสียตอนนั้นเลย 55555 แต่ก็ต้องอดและรีบห่อเป็นชุดๆรีบไปตักบาตร พอไปถึงกราบหลวงตา หลวงตาทักทายนิดหน่อย ช่างชิตก็ออกมาเตรียมของใส่ถาดเพื่อถวายพระที่เตรียมตัวจันหัน พอเปิดถุงไก่ทอด โอ้ยยยยยหอมจนจะหยิบมากิน ใจก็นึกแต่อยากจะกินจะได้กินไหม หน้อ จังหวะที่คิดไปก็เอาอาหารคาวหวานต่างๆจัดใส่ถาดแล้วไปวางบนถาดรางเลื่อนให้พระท่านหยิบให้บาตรเอา หลวงตานั่งเป็นรูปที่สามจากพระประมาณยี่สิบกว่ารูป ช่างชิตถวายไปแล้วก็คิดแต่ว่า "อยากกินไก่ทอดเด้" คิดแค่นั้นแล้วก็ไปทำอย่างอื่นช่วยเจ้าภาพเขา จนพระฉันเสร็จหลวงตาก็เรียกมาเอาข้าวก้นบาตร ลูกศิษย์ลูกหาหลายทางก็มานั่งรอข้าวก้นบาตรพระผู้ใหญ่กันเต็มไปหมด "มาเอาๆ" หลวงตาเรียกช่างชิต ช่างชิตก็รีบถือถาดไปเทเอาข้าวก้นบาตรหลวงตา "ทันใดนั้น หลวงตาก็ยื่นฝาบาตรที่ใส่ไก่ทอดแบบสมบูรณ์หนึ่งชิ้นมาให้ช่างชิต" "โอ้ เราได้กินไก่ทอดแล้ว" ช่างชิตนึกด้วยความดีใจ แล้วก็รีบเทข้าวก้นบาตรหลวงตาใส่ถาดไปแบ่งให้คนอื่นๆ แต่ไก่ทอดช่างชิตก็เอามากินเอง 55555 สมใจอยากจริงๆ อาจจะบังเอิญก็ได้มั่งครับที่หลวงตาเก็บไก่ทอดไว้ให้(แต่ช่างชิตคิดว่าหลวงตาตั้งใจเพราะท่านไม่ได้ใส่ไปในบาตรไม่ได้กินเหลือแต่แยกเอามาไว้บนฝาบาตร) นี้ละครับ จิตที่สุดยอดของผู้ปฏิบัติ ญาณ อภิญญา แม้ไม่ใช่เป้าหมายที่พระพุทธเจ้าสอน แต่ก็เป็นของเล่นระหว่างทางที่ผู้ปฏิบัติตามเส้นทางครูบาอาจารย์ต้องได้มา(ถ้ามีบุญเก่าทางนี้ด้วย)นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่นำมาเล่าสู่กันฟังก่อนจะกลับบ้านไปกราบหลวงตาวันสงกรานต์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2014
  13. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    แหม ช่างชิตนี่ จะทำบุญแล้วยังนึกเสียดายอยากกินเองอีกนะ แล้วจะได้บุญไหมนี่ (ถ้าเป็นอาตมานะจะแกล้งให้เข็ดเลย จะฉันให้หมดเลย เหลือไว้แต่กระดูกไก่ แล้วจะบอกช่างชิตว่า อยากกินไม่ใช่เหรอ เอาไปสิ) แซวเล่น เห็นหายไปนาน:cool:

14. ช่างชิต

555555 กราบนมัสการครับพระอาจารย์ ผมนิตัวกินไก่เลยละ อิอิอิ เหลือแต่จะลากไปกินในน้ำ 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2014
  15. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงตาสมหมาย
    และสวัสดีช่างชิตด้วยครับ ติดตามอ่านเรื่องราว
    แล้วน่าสนใจดีครับ อ่านเพลินด้วย จะติดตามเรื่อยๆนะครับ..

16. ช่างชิต

ขอบพระคุณมากครับผม ดีใจครับที่มีคนเข้ามาอ่าน
    ผมเขียนอาจจะไม่ได้สระสลวยอะไรมากมาย แต่ก็เขียนตามความรู้สึกที่ออกมาจากใจครับ หลังสงกรานต์ถ้ามีของดีข่าวดีจะรีบมาแจ้งนะครับ

17. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    มาตามอ่านครับช่างชิต มารอข่าวดีด้วยครับ55

18. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงตาสมหมายด้วยเศียรเกล้า

กราบ กราบ กราบ

รู้จักหลวงตาเพราะเหรียญเสาร์ห้า วัดถํ้าสูง นาแก นครพนมครับ

19. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

รอข่าวดีด้วยคนครับ

20. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

มารออ่านครับ..