ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้วุ่นจริงๆครับ พี่หญ้าแห้งว่างๆจะรีบมาเขียนเลยนะครับ ขอบพระคุณมากที่ยังติดตาม อิอิ

2. ช่างชิต

เดี้ยวจะดูให้นะครับ คุณ mailma 16 มีของหลวงปู่ท่านไหนบ้างละครับ

3. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    จะรอ ร้อ รอ เหรียญฟรีที่นายช่างสร้าง ถ้าเสร็จสิ้นพิธีการทุกอย่างแล้วอย่าลืมคำสัญญานะนายช่าง:cool: (ถึงลืมก็จะทวง)

4. mailma16

mailma16 Active Member

26 พฤศจิกายน 2007
    รอเช่นกันครับ
    แต่ลงภาพไม่เป็น ทำยังไงครับ งง ??

5. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    คลิกแตะที่อัพโหลดรูปและจัดการไฟล์ จะขึ้นหน้าต่างใหม่
    คลิกแตะที่เบร้าซ์ แล้วเลือกรูปจากคอมพ์ของเรา
    แล้วคลิกที่ อัพโหลดในหน้าเดียวกัน
    แล้วรอรูปโหลดเสร็จ ก็คลิกส่งข้อความครับ ประมาณนี้ครับ
    ลองทำดูครับเดี๋ยวก็ทำได้ครับ

6. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

มารออ่านรอบดึกๆจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      360 KB
      เปิดดู:
      72
  7. ช่างชิต

หลวงตากับเรื่อง.......กรรม

ช่วงตอนที่บวชกับหลวงตามีคืนหนึ่งได้เดินไปตรวจงานลงหินทรายซึ่งเอามาทำกำแพงวัดประมาณ 4 ทุ่มเห็นจะได้ แล้วช่างชิตก็มีคำถามที่คาใจมานาน ที่อยากจะถามหลวงตา ซึ่งเรื่องราวที่ช่างชิตได้คุยกับหลวงตานั้น ไม่สามารถเอามาเขียนได้เพราะมีผลกระทบกับหลายๆคนที่เกี่ยวข้องและได้รับปากกับหลวงตาว่าจะไม่ "เล่าเรื่องนี้ให้ใครฟัง" แต่เพราะอยากให้ทุกๆคนได้ระลึกถึง การสร้างกรรมว่าสุดท้าย เราทำกรรมอะไรไว้ก็ต้องได้รับผลของกรรมนั้นแน่นอนไม่ช้าก็เร็วทั้งดีและไม่ดี แม้ไม่ได้เล่าเรื่องที่เกิดขึ้นจริงโดยตรงแต่จะเขียนนิทานที่มีเนื้อหาและเหตุเกิดขึ้นคล้ายๆกัน ฉะนั้นสิ่งที่ช่างชิตจะเขียนต่อไปนี้เป็น "นิทาน ที่สมมุติขึ้นไม่มีตัวตนและเป็นเรื่องแต่งขึ้นมาเท่านั้นอย่านำไปเปรียบเทียบกับบุคคลในโลกแห่งความจริงนะครับ ชื่อตัวละครก็สมมุติขึ้น"

..........เสี่ยชาญเป็นคนดีมากในสังคม ครอบครัวน่ารัก มีหน้ามีตาในสังคม ช่วยเหลือสังคมทุกอย่างเท่าที่สามารถทำได้ ในสังคมๆนั้นจะรู้จักแกดี แกเข้าวัดเข้าวาทำบุญทำทานอยู่ตลอด แล้ววันหนึ่งเสี่ยชาญก็โดนแทงตายเพราะไปขัดผลประโยชน์ของคนอื่นที่ทำไม่ถูกต้องเข้า ทุกคนล้วนไม่อยากจะเชื่อว่า เสี่ยชาญจะต้องมาตายแบบนี้แล้วเรื่องที่ไปขัดนั้นก็ไม่ได้หนักหนาอะไรถึงขนาดที่จะต้องเอาชีวิต แต่มันก็เป็นเหตุให้แกต้องตาย......ความคาใจตรงนี้ติดอยู่ในใจไอ้จุกเด็กวัดที่เห็นเสี่ยชาญมาโดยตลอด ไอ้จุกไม่อยากจะเชื่อว่า คนดีๆอย่างเสี่ยชาญทำไมถึงตายเร็วและตายแบบนี้ จึงเอาเรื่องไปถามหลวงปู่ หลวงปู่ก็เมตตาสอนไอ้จุกว่า
    "เหตุที่เสี่ยชาญต้องตายแบบนี้เพราะ ครั้งหนึ่งสมัยตอนเสี่ยชาญหนุ่มๆก่อนที่คนจะรู้จักเขาแบบที่สังคมรู้จัก เสี่ยชาญเคยสั่งฆ่าคนตายโดยเจตนารู้เห็นเป็นใจแม้จะเต็มใจหรือไม่เต็มใจก็ตามก็ถือว่า คิดตรองและตัดสินใจฆ่าเขา ถึงแม้เวลาจะผ่านมากี่สิบปี เสี่ยชาญจะพยายามทำบุญและทำตัวเองใหม่แบบไหน แต่บุญมันไปตัดบาปไม่ได้ บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป พอถึงจังหวะ เวลา ที่เจ้ากรรมนายเวรเขารออยู่ มันก็ถึงคราวที่เสี่ยชาญจะรับกรรม"
    ครับแม้เป็นนิทานเพราะความจริงไม่สามารถเขียนได้ แต่เนื้อหาใจความก็ไม่ผิดจากที่ช่างชิตเขียนหรอกครับ อยากให้ทุกๆท่านสร้างแต่กรรมดีไว้นะครับ สมัยนี้กรรมมันยิ่งติดจรวดอยู่ด้วย

8. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

pity_pig
    กรรมใด ใครก่อ หลีกหนีกรรมตนไม่พ้น

9. พระสารทะ

ข้อความที่โพสต์ไว้เมื่อตอนกลางวัน โดนอุ้มหายไปอีกครั้งหนึ่งแล้ว สงสัยว่าอาจจะมีมือดีแอบเข้ามาโจรกรรมข้อความ

10. ช่างชิต

สงสัยผมทำผิดกฏหรือเปล่าครับ พระอาจารย์

11. ช่างชิต

ใช่ครับพี่ ไม่ใช้ชาตินี้ก็ใช้ในนรกหรือก็ทบดอกไปชาติหน้า

12. พระสารทะ

ข้อความที่นายช่างโพสไว้ ก็โอนอุ้มหายด้วยเหมือนกันไม่ใช่หรือ:cool:
    อาตมาก็แค่โพสถามเพราะสงสัยข้อความที่นายช่างเคยโพสไว้แล้วโดนอุ้มหาย
    ไปก่อนหน้านี้เท่านั้นเอง ก็ไม่เห็นว่าจะผิดกฎตรงไหนนี่ แต่ถ้าจะบอกว่าผิดกฎ
    ก็ดูเหมือนว่าจะไร้เหตุผลไปสักหน่อยนะ:mad:

13. ช่างชิต

ข้อความพระอาจารย์ที่โพสไว้ ผมยังไม่เห็นเลยนะครับ โดนอุ้มหายไปก่อน 5555

14. ช่างชิต

สองสามครั้งหลังลงอะไรก็โดนลบไปหมด เลยไม่รู้จะลงอะไรเลย 555555

15. ช่างชิต

สวัสดีครับทุกๆท่านวันนี้ ช่างชิตมีเหตุการณ์ดีๆของสมาชิกเราท่านหนึ่งซึ่งได้สัมผัสกับความเมตตาของหลวงตาสมหมายของพวกเรา แล้วท่านสมาชิกได้เล่าถ่ายทอดให้ช่างชิตฟังพออ่านจบต้องบอกว่า ปลื้มปิติกับเจ้าของประสบการณ์ยิ่งนัก นับเป็นบุญวาสนาโดยแท้จริงๆ ช่างชิตเลยขออนุญาตท่านเจ้าของประสบการณ์นำมาถ่ายทอดให้สมาชิกท่านอื่นได้รับรู้ถึงความเมตตาของ พระอริยะเจ้าอีกองค์ที่ดำรงขันต์อยู่ ยังไงก็ขอบพระคุณ ท่านสมาชิกเจ้าของประสบการณ์ที่ถ่ายทอดเล่าสู่พวกเราฟัง ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

สวัสดีครับพี่ช่างชิต

วันนี้ผมมีเรื่องประทับใจจะมาเล่า
    วันนี้ผมได้ลางานไปร่วมงานครบรอบ100ไป หลวงปู่บุญฤทธิ์ เลยได้ไปช่วยงานเค้าเล็กๆน้อยๆ แล้วก็ได้มีโอกาสได้รับใช้หลวงตาสมหมายเล็กๆน้อยๆช่วงเวลาสั้นๆ

หลวงตาท่านเมตตามาก มีหลายคนมาหาท่านพร้อมเล่าสารพัดปัญหา ผมก็นั่งฟัง ช่วยท่านรับปัจจัย เห็นบางคนลูกก็ป่วยเอารูปมา หลวงตาท่านถามชื่อแล้วก็สวดให้ ท่านตั้งใจมากๆ บางคนเข่าไม่ดี ท่านก็สวดให้อยู่นานแล้วก็เป่ากระหม่อม เห็นหลายคนป่วยมา เลยเรียนท่านบ้างว่าผมก็ข้อเท้าผมก็ไม่ค่อยดีเหมือนกันครับหลวงตา แล้วท่านก็หันมายิ้มให้ หลังจากนั้นก็มีญาติโยมเข้ามาให้ท่านสงเคราะห์เรื่อยๆ พอถึงเวลาที่ผมจะกลับ เพราะต้องไปหาหมอต่อ(วันนี้ลาป่วยมา) เลยกราบเรียนท่านว่าจะลาแล้วครับ ท่านก็รีบทักขึ้นมาว่า เอ้าไหนๆ เท้าเป็นอะไรนะ แล้วท่านก็ก้มลงเอื้อมมือมานวดข้อเท้าให้ ผมตกใจมากๆ ทั้งตกใจ ทั้งกลัว ทั้งปิติในเวลาเดียวกัน มีแต่เค้าจะนวดถวายครูบาอาจารย์ แต่นี่ดันมาลำบากท่านนวดข้อเท้าให้เรา ได้แต่ยกมือท่วมหัว ตกใจอยู่อย่างนั้น ระหว่างนั้นท่านก็สวดมนต์ให้ตลอด พอเสร็จปุ้บก็เป่ากระหม่อมให้อีกที ผมปิติมากๆ ไม่คิดว่าครูบาอาจารย์ท่านจะเมตตาขนาดนี้ กลับขึ้นมาบนรถ ผมน้ำตาไหลเลยครับ คงจำเหตุการณ์ในวันนี้ไปจนตายเลย

#เครดิต คุณ Kennek

16. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007

สาธุ ช่างมีบุญจริงๆ งานของหลวงปู่บุญฤทธิ์ปกติผมไปประจำ พอดีติดงาน
    เลยอด เสียดายมาก :'(

17. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

เมตตาของพ่อแม่ครูอาจารย์หาประมาณมิได้จริงๆๆครับผม

น้อมกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ครับผม

18. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    และหลวงตาท่านยังเมตตามอบเหรียญธรรมจักรครบรอบ60ปีวัดป่าสันติกาวาสให้ด้วยครับ พี่ช่างชิตพอจะทราบข้อมูลเหรียญรุ่นนี้ไหมครับ

19. ช่างชิต

นี้เป็นสุดยอดเหรียญของหลวงตาที่หลวงตาตั้งใจอย่างเต็มที่ หลวงตาอธิฐานจิต 3 ปีและในช่วง 3 ปีนั้นมีพิธีพุทธาพิเศกที่ไหนที่นิมนต์หลวงตาไป หลวงตาจะยกลังเหรียญรุ่นนี้ไปด้วย ถ้าจำไม่ผิดสร้างไล่เลี่ยกับเหรียญรุ่นแรกครับ อาจารย์อู๋(เลขาหลวงตา) บอกว่าถ้าจะแขวนของหลวงตาต้องรุ่นนี้ละ ถ้าได้กับหลวงตาเองแบบนี้ อธิฐานจิตเกิน 3 ปีแน่นอนครับ เก็บไว้ดีๆนะครับ สุดยอด

20. พระสารทะ

แล้วรุ่นปัญญาอิทธิฤทธิ์ของนายช่างจะฝากหลวงตาเสกกี่ปีล่ะนี่ คงไม่ถึงสิบปีนะ เพราะถ้านานเกินไป กลัวว่านายช่างจะลืมคนทางนี้ซะก่อน สำหรับหลวงตาแล้วคงไม่ต้องนานขนาดนั้นก็ได้ เคยได้ยินมาว่าหลวงปู่สี วัดถ้ำเขาบุนนาค หรือหลวงปู่แหวน ท่านใช้เวลาเสกนิดเดียวเอง ทำเหมือนไม่ได้เสกด้วยซ้ำไป แต่ก็ขลังและศักดิ์สิทธิ์มากๆ สำหรับท่านผู้มีจิตวิสุทธิ์หลุดพ้นแล้ว เพียงแค่นึกว่าจะให้ของสิ่งใดศักดิ์สิทธิ์ก็ศักดิ์สิทธิ์มากแล้ว และจะให้คงความศักดิ์สิทธิ์อยู่นานเท่าใดก็จะเป็นไปตามนั้นทุกประการ:cool: