ช้างเผือกในป่าอีสาน หลวงตาสมหมาย วัดป่าสันติกาวาส คำสอน/ประสบการณ์/วัตถุมงคล/ (ช่างชิต)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างชิต, 21 ตุลาคม 2013.

1. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

@ช่างชิต@ ไหนของฝากให้หญ้าแห้งอ่ะคะ(||)(||)

2. พระสารทะ

พระสารทะ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2012
    ของฝากคุณหญ้าแห้งซึ่งอยู่ใกล้ๆหลวงปู่ ต้องลงทุนไปกราบให้หลวงปู่ โป๊กๆๆ หัวให้สัก 3 ทีก่อน เหมือนช่างชิต ก็คงจะได้เหมือนกันแหละน่า จริงมั๊ย คุณหญ้าแห้ง(แซวเล่น)

3. jumpahom

ขอเวลาซ่อมรถก่อนค่ะ พึ่งได้ยางใหม่มาค่ะมันหมดสภาพทั้ง4เส้นเลยค่ะ (ใกล้เวลาเดินทางไกลได้แล้วค่ะ) แฮ่แฮ่ อีกอย่างค่ะพึ่งจะหัดขับรถ ยังกล้าๆกลัวๆก่ะการวิ่งรถบนถนนใหญ่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2014
  4. jumpahom

ตอนนี้เวลา 01.30น. ยังนอนไม่หลับ คิดอยากจะไปกราบหลวงตามากเลยค่ะ.

5. jumpahom

อยากให้หลวงปู่เมตตาหญ้าแห้งสัก10โป๊กเลยเจ้าค่ะพระอาจารย์ เผื่อชีวิตจะดีขึ้นเจ้าค่ะcatt3(หญ้าแห้งพูดจริงค่ะ)

6. ช่างชิต

ช่างชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ของดีพี่หญ้าแห้งอยู่ใกล้กว่าผมอีก 5555 มีโอกาสรีบไปเลยนะครับ แต่ของดีที่จะทำให้ชีวิตเปลี่ยนทันตานั้นหลวงตาคงไม่มีให้ "เพราะทุกคนล้วนมีกรรมเป็นของๆตน มีกรรมเป็นผู้ให้ผล มีกรรมเป็นผู้กำเนิด มีกรรมเป็นผู้ติดตาม มีกรรมเป็นที่พึ่งอาคัย เราจะทำกรรมอันใดไว้ จะได้รับผลของกรรมนั้นสืบไป" ประโยคนี้ผมได้ช่วงท่องทำวัตรเย็นตอนบวชอยู่และพอมานั่งภาวนาก็รู้ว่า มันจริง ดังที่ท่องไว้เลย แต่สิ่งที่จะเป็นของดีที่สุดจริงๆจากหลวงตา คือ ธรรมะครับ(ธรรมะ = หลักของธรรมชาติ) ธรรมะข้อคิดของหลวงตานั้น สุดยอด พี่ไปกราบท่านได้ทั้ง ของดี และ ธรรมะดีๆ ชีวิตพี่เปลี่ยนแน่นอนครับ ขอให้พี่ได้ไปกราบท่านเร็วๆนะครับ อยากให้พี่หญ้าแห้งมาเล่าประสบการณ์ในกระทู้นี้บ้าง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2014
  7. jumpahom

เข้าใจจ้า
    :cool:

8. ช่างชิต

ชิ้นที่สามและเป็นชิ้นแรกที่หลวงตาให้ช่างชิตมาครับ ประมาณสามสี่ปีก่อน
    ช่วงนั้นช่างชิตไปกราบหลวงตากับพ่อแม่ หลังจากถวายอาหารจังหันเสร็จทานข้าวที่วัดจนเรียบร้อยคนจางๆ หลวงตาก็ส่งยิ้มแบบมีนัยยะมาให้ช่างชิตแล้วหลวงตาก็กวักมือเรียก
    "มานี้ๆ ได้ยัง" พร้อมกับควักของในยามออกมา ช่างชิตรีบคลานเข้าไปหาหลวงตาแบร่มือ หลวงตาก็วางใส่มือให้ สิ่งนั้นคือรูปหล่อรุ่นแรกเนื้อนวะครับ ช่างชิตดีใจมากทำอะไรไม่ถูกหันไปหาพ่อกับแม่จะเรียกมาเอาด้วย ที่ไหนได้พ่อมาต่อหลังช่างชิตตั้งนานละ จริงๆเลยเชียวไวใช้ได้ 5555 พวกเราก็ได้แจกกันครบพ่อแม่ลูกครับ และทันใดนั้นเอง มวลมหาประชาชนที่เห็นเหตุการณ์ก็แห่มาเหมือนจะมารุมหลวงตา "หลวงตาขอแน้ๆ" "หลวงตาขอนำๆ" หลวงตาก็บอก "หมดแล้วๆ" ช่างชิตกับพ่อแม่ก็รีบกราบลาเผ่นกลับด้วยความยินดีอย่างยิ่ง(ช่างชิตใสเกสาหลวงตาไปด้วย ส่องแล้วใสสวยมาก มีโอกาสเจอกันจะให้ส่องนะครับ)องค์ซ้ายมือสุดนะครับรูปหล่อหลวงตา ไม่เป็นการเสียเวลาก็เล่าสู่กันฟังต่อเลยจากตรงกลางคือ ตะกรุดทองคำจารมือ หลวงตาไม อินทรสิริ(หลวงตาไมเป็น พระอริยะสงค์สายหลวงปู่มั่นอีกรูปหนึ่งในยุคนี้นะครับ ท่านเก่งเรื่องตะกรุดท่านเมตตาลูกศิษย์ให้มีของมงคลติดตัว ท่านเป็นลูกศิษย์ หลวงปู่อ่อน ญานสิริ หลวงปู่บุญเกิด แต่ก่อนก็อยู่เงียบๆแบบหลวงตาละครับแต่พอท่านเปิดตัวแล้วดังมาก โดยเฉพาะทางอิทธิฤทธิ เหตุที่ท่านมีอภิญญามากเพราะอดีตชาติก่อนท่านเป็นลูกศิษย์พระอุปคุต ทำให้ฤทธิท่านเลยมาก ท่านเป็นสหธรรมมิกกับหลวงตา สมัยก่อนไปไหนญาติโยมมักนินมต์ไปด้วยกัน งานพุทธาภิเศกก็เช่นเดียวกันครับ พอหลวงตาไมไปสร้างวัดที่โคราชท่านเลยไม่ค่อยได้เจอกันบ่อย ประวัติท่านมีสมาชิกในเวปเคยเอามาลงไว้แล้วลองหาอ่านกันนะครับ)ดอกนี้น้าที่ช่างชิตเคารพให้มาเป็นของขวัญปีใหม่ กรรมวิธีการทำตะกรุดของหลวงตาไมนั้นท่านพิธิพิถั่นมากครับ ดอกนี้น้าเขาบอกท่านนั่งจารนานมากหลายชั่วโมงเลยทีเดียว และขวาสุด รูปพระอรหันต์ของช่างชิตครับ พ่อแม่ ตายาย(ตากับยายเลี้ยงมาตอนเด็ก) ด้านหลังประกบพระปิดตาสมจินตนาหลวงปู่อ่อนสาที่ช่างชิตไปทำบุญกับคุณลุงทนายคนสร้างพระถวายให้หลวงปู่ แล้วคุณลุงทนายมอบให้เป็นการตอบแทน(หลวงปู่อ่อนสาองค์นี้คงไม่ต้องบรรยายนะครับ ลูกศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่มั่น หาข้อมูลในเนตได้เลยนะครับ)พร้อมด้วยเส้นผมพ่อแม่ คำข้าวหลวงปู่ท่อน สายสิญพุทธาภิเศกของหลวงตา ผ้าแพรผูกต้นศรีมหาโพธิ์ที่อินเดีย เม็ดพระธาตุ ชุดนี้ก็ติดตัวไม่ห่างเหมือนกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      255
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2014
  9. ช่างชิต

วันไหนพี่ไปกราบท่าน เอาของดีมาฝากผมด้วยนะพี่ 555555

10. พระสารทะ

นายช่างก็นะ ตอนแรกบอกว่าทานข้าวเสร็จแล้วคนเริ่มจางๆ
    แต่พอหลวงปู่แจกของมงคล ไฉนกลายเป็นมวลมหาประชาชนไปได้ไงนี่

11. ช่างชิต

คนที่จางๆกระจายๆกันอยู่ พอเห็นแจกของ ก็รวมตัวกันเป็นมวลมหาประชาชน ไงครับ พระอาจารย์ 5555

12. ช่างชิต

ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ผมไม่เห็นรูปที่ลงมีใครไม่เห็นเหมือนช่างชิตไหมครับ

13. พระสารทะ

ระบบของเวปรวนเรแปรปรวน คล้ายๆกับอารมณ์ของ..............อีกแล้ว เดี๋ยวดี/เดี๋ยวร้าย เมื่อเช้านี้ก็ยังเห็นดีๆอยู่เลย แต่ตอนนี้ก็ไม่เห็นเหมือนกัน เห็นเขาว่าอาจเป็นเพราะเซฟเวอร์ของเวปทำงานหนักเกินไปกระมัง

14. ช่างชิต

อารมณ์ของ............ พระอาจารย์มีปริศนาธรรมะอีกแล้วนะครับ 5555
    สงสัยจะใช่ครับแถมกด like ไม่ได้ด้วย

15. maokorat

maokorat เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    มีใครได้ไปกราบหลวงตาอย่าลืมขอของดีของหลวงตามาฝากคนอยู่ไกลกันบ้างน่ะครับ......อิอิอิอิอิ.....ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

16. พระสารทะ

โคราช กับ ซา-อุดร ก็ไม่ไกลกันหรอกมั๊ง แค่สามร้อยกว่ากม.เอง ยิ่งถ้ามีรถไปเองยิ่งสะดวก ได้ทำบุญกับท่านได้รับกับมือ

17. ช่างชิต

เวปยังไม่ปรกติเลย จะลงรูปก็ไม่ได้ ต้องเอาเรื่องที่เก็บไว้มาเขียนก่อนละ เฮ้ออออ

18. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    มารออ่านครับ

19. kennek

kennek เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปกติติดตามช่างชิดอยู่ใน udon108 ครับ วันนี้เปิดพลังจิต เพิ่งเห็นว่ามีในเวปบอร์ดแห่งนี้ด้วย ดีจังครับ หลายๆท่านจะได้มีโอกาส มารับรู้เรื่องราวขององค์หลวงตา :cool:

20. ช่างชิต

ขอบพระคุณครับยังไงก็ติดตามทั้งสองกระทู้เลยนะครับ ผมจะได้ไม่โดดเดี่ยว 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2014