ช่วยด้วยค่ะ จะฝันซ้ำๆว่ามีผู้ชายมาร่วมหลับนอนด้วย และยังโดนอำอีก

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย tassumalee, 10 เมษายน 2013.

1. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

จะเป็นช่วงแรกๆค่ะ 3,4เดือนแรกที่ฝันค่ะ คือมันจะรู้สึกเหมือนจริงมาก

ครึ่งหลับครึ่งตื่นค่ะ บางครั้งหลับๆอยู่ก็จะสดุ้งตื่นขึ้นมา (ก็มานั่งคิดว่าเราเป็นอะไร ) พอมา

หลังๆก็จะฝันเฉยๆค่ะ ไม่ได้รู้สึกอะไรแล้ว (แต่ก็มีมาบ้างแต่น้อยมากค่ะ ) ส่วนเรื่องมาอำ

นี่ตอนแรกๆมาบ่อยมากค่ะ ช่วงเวลาตี 3จนถึง6โมงเช้า ( คือมาอำเรื่อย พอหลุด เราเคลิ้มๆ

จะหลับต่อก็มาอำต่ออีก เคยมีสูงสุดเกือบอาทิตย์ค่ะ ) จนทนไม่ไหวก็ด่าไปบ้างแช่งไป

บ้างว่าอย่าถ้ามาแกล้งเราอีกขออย่าให้ได้ผุดได้เกิด เขาก็จะหายไปค่ะ อาทิตย์นึง,บางครั้ง

ก็2,3อาทิตย์ก็กลับมาใหม่ มันก็จะเป็นแบบนี้ค่ะ ( เมื่อก่อนมีอะไรก็จะปรึกษาพี่ข้างบ้าน

ตอนหลังเป็นบ่อยมาก จนไม่อยากเล่าให้เขาฟัง เพราะจะคิดว่าเราบ้าขนาดแฟนเราเองยัง

เคยคิดเลยค่ะ) มีอยู่วันนึงแฟนเรานอนอยู่ข้างๆเห้นเราดิ้น เหมือนต่อสู้กับใครอยู่ (สู้สุด

ชีวิต) เขาก็เลยปลุกเรา จากนั้นก็เลยเล่าให้เขาฟัง เขาก็พอจะเชื่อบ้าง

" ยืนยันค่ะ ว่าเขาไม่ได้มาทำร้ายอะไรเรา ไม่เคยเห็นเป็นตัวเป็นตน ได้ยินแต่เสียง

เวลาเขาเรียกชื่อ แต่ก็ไม่บ่อยค่ะ ( หรือถ้าเราอยู่ในบ้าน ไม่ว่าจะทำอะไรอยู่ เดิน,นอน นั่ง

ถ้าเขาอยู่ใกล้ๆเราจะรู้สึกได้ค่ะ เพราะจะขนลุกที่แขนข้างซ้ายและเป็นบ่อยมากค่ะ ( บางเวลา

ที่พิมพ์ข้อความอยู่ก็จะมีอาการขนลุกเช่นกัน ) หรืออ่านเม้นท์ของบางท่านก็จะมีอาการขน

ลุกยิ่งถ้าเกี่ยวกับพระ หรือบทสวดมนต์ต่างๆ จะเป็นมากค่ะ "

ไม่ว่ายังไงก็คงต้องขอบคุณ คำแนะนำของทุกๆท่านค่ะ ที่มีให้ บางสิ่งถ้าทำได้

ดิฉันยินดีและเต้มใจพร้อมที่จะทำค่ะ แต่บางเรื่องทำไม่ได้ ก็ขอน้อมรับไว้ ถ้ามีใครที่เกิด

เป็นอย่างดิฉันที่เคยเป็นจะนำคำแนะนำนั้นๆไปบอกต่อๆไปค่ะ

" ขอให้เพื่อนๆสมาชิก ทุกท่านที่ได้ให้คำแนะนำ เพื่อให้คนทีทุกข์ใจเดือดร้อนใจทำ

ให้เขาคลายทุกข์ได้ ขอกุศสนั้นจงส่งผลให้ทุกท่าน จงมีความสุขและเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งใน

ทางโลกและทางธรรม ตราบจนกว่าจะสู่นิพพาน เทอญ. สาธุ "

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอยกคำสอนของสมเด็จองค์ปฐม มาเพื่อพิจารณานะคะ

พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปปมาโณ คุณ ของ พระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ นั้นหาประมาณมิได้ ข้อนี้ทุกคนทราบดีอยู่แล้ว แต่ขออนุญาตเพื่อเติมดังนี้

๑. ในโลกทั้ง ๓ คือ มนุษย์โลก เทวโลกและพรหมโลก ไม่มีอะไรเหนือกว่าคุณธรรมข้อนี้ จึงสามารถปัดและตัดอำนาจอันมิชอบ หรือเป็นมิจฉาทิฏฐิของเหล่ามนุษย์ อมนุษย์ เทวดา ที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ พรหมที่เป็นมิจฉาทิฏฐิได้โดยสิ้นเชิง

๒. คุณธรรมทั้งสามนี้เที่ยงแล้ว หมายความว่าเป็นความดีที่ทรงตัว ไม่มีการเปลี่ยนแปลงอีก จึงใช้เป็นเครื่องยึดถือได้ ไม่เป็นโทษ เป็นทุกข์ และเป็นภัยกับผู้ยึด

๓. คุณธรรมทั้งสามนี้อยู่เหนือกฎของไตรลักษณ์แล้ว คือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ส่วนโลกทั้ง ๓ นั้นยังตกอยู่ภายใต้กฎของไตรลักษณ์

๔. กฎของไตรลักษณ์คุมได้แค่ ๓ โลกนี้ แต่คุมไปไม่ถึงแดนพระนิพพาน ซึ่งจิตของบุคคลผู้มีคุณธรรมของ พระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์สมบูรณ์แล้วเท่านั้น จึงจะเข้าสู่แดนพระนิพพานได้อย่างถาวร

๕. พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์เท่านั้นที่ท่านไม่ยึด ไม่เกาะ ไม่ติดทุกสิ่งทุกอย่างในโลกทั้งสามแล้วอย่างเด็ดขาด ท่านเห็นโลกทั้งภายนอกและภายใน เป็นแค่สภาวะของธรรมหรือกรรม ซึ่งเกิดขึ้นตั้งอยู่ แล้วก็ดับไปอยู่เช่นนั้นเป็นธรรมดา (เห็นไตรลักษณ์ขั้นละเอียดสูงสุด) ไม่มีอะไรทรงตัวหรือเที่ยงเลย ท่านจึงวางสมมุติธรรมเพื่อเข้าสู่วิมุติธรรมได้

๖. พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์เท่านั้นที่มีอารมณ์เดียว คือสังขารุเบกขาญาณทรงตัวเป็นอัตโนมัติ ในทางโลกเรียกว่า อารมณ์ช่างมัน อารมณ์สักแต่ว่า อุเบกขารมณ์ อารมณ์อากิญจัญญายตนะฌาน (โลกทั้งโลกที่สุดแล้วไม่มีอะไรเหลือ พังหมด อนัตตาหมด ใช้ยึดถืออะไรไม่ได้) บางท่านก็เรียกว่า อารมณ์อนัตตา อารมณ์เหล่านี้ล้วนเป็นอารมณ์ดับความเกิด ซึ่งในทางปฏิบัติเริ่มมีตั้งแต่พระโสดาบัน แต่ยังหยาบและยังไม่ทรงตัว แล้วเจริญขึ้นตามลำดับ จนถึงละเอียดสุดและทรงตัว จึงจะเกิดอารมณ์ สังขารุเบกขาญาณที่สมบูรณ์ และถาวร เป็นอัตโนมัติตอนที่เป็นพระอรหันต์

๗. จากเหตุผลที่กล่าวมาแล้วนั้น คุณไสยทุกชนิดจึงไม่สามารถจะทำร้ายจิตท่านได้

๘. สำหรับพวกเรา ซึ่งยังเป็นเสขะบุคคล ยังเป็นบุคคลที่ยังมีกิจที่จะต้องตัด ละ วางกิเลส ตัณหา อุปาทานและอกุศลกรรมอยู่ จึงต้องใช้คาถาที่พระองค์ทรงเมตตามอบไว้ให้ป้องกันตัว (จิต) เมื่อว่าคาถาแล้ว ให้วางอารมณ์อยู่ในอารมณ์อนัตตาตามข้อที่ ๖ เป็นการชั่วคราว เพื่อให้จิตว่าง หรือพ้นจากอำนาจของมารหรือกิเลสทั้งมวลได้ชั่วคราวเช่นกัน หากเราเป็นผู้ไม่ประมาทในธรรม หรือในความตาย หมั่นว่าคาถาป้องกันคุณไสยไว้ ก็เท่ากับเราซ้อมจิตของเราให้ทรงอยู่ในอารมณ์อนัตตา ในที่สุดจิตเราก็จะทรงตัว กลายเป็นฌานสมาบัติได้ เมื่อนั้นแหละอารมณ์สังขารุเบกขาญาณที่สมบูรณ์ก็จะเกิดขึ้นกับเราได้โดยมิต้องสงสัย

๙. พระองค์ทรงตรัสไว้ว่า วันหนึ่งๆ ไม่มีใครมาทำร้ายเราได้มากเท่ากับอารมณ์จิตของเรา ทำร้ายจิตของเราเอง พระธรรมประโยคนี้สามารถนำมาอธิบายผลของคาถาบทนี้ได้อย่างดีที่สุด เพราะหากใจของเราไม่ยึด ไม่ติด ไม่เกาะ ทุกสิ่งในโลก โดยเฉพาะขันธโลก หรือร่างกาย หรือขันธ์ ๕ และทุกอย่างที่เกี่ยวเนื่องด้วยร่างกายแล้ว ทุกอย่างก็เป็นอนัตตาหมด เพียงแค่ขณะจิตเดียวที่ผ่านไปก็เป็นอนัตตาแล้วหรือเป็นอดีตธรรมแล้ว

คาถาป้องกันคุณไสย
    (ใช้ภาวนาตอนนอนค่ะ หรือระหว่างวัน ลองนำไปใช้ดูนะคะ)

พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปปมาโณ ปัด-ตัด ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา

แล้วระลึกถึงความอนัตตาเข้าไว้ จักปลอดภัยจากคุณไสย และเตือนจิตให้ปลอดจากการกระทบกระทั่งทั้งทางร่างกายและจิตใจ

3. tamonwun

tamonwun เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เคยเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เหมือนกัน แต่ของเราฝันทุกวันติดกันสิบกว่าวัน เราเลยให้แฟนเราติดยันต์ท้าวเวสสุวรรณให้ พอติดยันต์ก็ไม่ฝันอีก คาดว่าตามมาจากข้างนอกเพราะเราไม่เคยเป็น ขนาดห้องเราพระเต็มห้องเหมือนกัน ของเจ้าของกระทู้มันอยู่ในบ้าน ลองเปิดฝ้าเพดานในบ้านหาดูนะคะเผื่อจะเจอ เพราะเราเคยให้คนเช่าบ้านเหมือนกัน พอคนเช่าย้ายออกเราปิดบ้านไว้เฉยๆ ประตูกับหน้าต่างชั้นสองมันเปิดเอง ทั้งที่มีเหล็กดัดอีกชั้น ตอนแรกญาติเราที่อยู่บ้านใกล้ๆคิดว่าโขมยเข้าบ้าน ตอนหลังมันเปิดบ่อย แล้วญาติเราเห็นมันเปิดเองกับตาตอนกลางวันเลย ประตูหน้าต่างมันมีกลอนนะ ประตูเราติดกลอนใหญ่ไว้สามอันเลย ญาติเราเลยโทรมาบอกเราให้ไปหาของ เพราะแกขี้เกียจปิดประตูให้เราแล้ว พ่อเราเปิดเพดานฝ้าชั้นสองหา เปิดได้สองสามแผ่นก็เจอของ มันเป็นก้อนห่อด้วยผ้าขาวพันด้วยสายสิญย์ พ่อเราเอาไปทิ้ง แล้วประตูหน้าต่างก็ไม่เคยเปิดเองอีกเลย ถ้าเจ้าของกระทู้หาไม่เจอ เราแนะนำให้ย้ายบ้านดีกว่าของมันอยู่ในบ้านคงไปทำอะไรมันไม่ได้ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

4. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    คุณ tassumalee คุณจะเชื่อหรือไม่ แต่ผมมีข้อสันิษฐานบางอย่างว่า คุณอาจจะเจอพวก คนธรรพ์ คือ กึ่งคนกึ่งเทพ ก็ได้ คือคนที่มีอำนาจญาณฌาณสมาบัติ หายตัวได้ สะเดาะกุญแจได้ สะกดให้คุณหลับไม่รู้ตัว แล้วเข้ามาร่วมหลับนอนกับคุณ หรือบางครั้งเขาจะถอดจิตมาหลับนอนกับคุณในฝันเลยก็ได้

ผมคิดว่าคุณคงจะต้องมี หุ่นรูปร่าง หน้าตาดี มีเสน่ห์ เย้ายวนใจ เขาจึงชอบคุณและมาร่วมหลับนอนกับคุณ จนคุณรู้สึกว่าเหมือนจริงมาก คุณอาจจะเจอกับเขาที่ไหนมาก่อน เขาเห็นคุณเลยตามคุณมาที่บ้าน อาจจะเป็นที่วัด สถานปฏิบัติธรรม เพราะคนพวกนี้ อีกด้านหนึ่ง เขาจะเป็นผู้ปฏิบัติธรรมสำเร็จญาณฌาณสมาบัติ ส่วนเรื่องทางอิสตรีนั้น เป็นบารมีของเขา คล้าย ๆ กับพวกเทพเบื้องบน ที่มีบริวารเป็นนางฟ้าเป็นพัน ๆ องค์

ผมเคยพบและรู้เรื่องราวแบบนี้มาบ้างเหมือนกัน ต่อไปนาน ๆ เขาอาจจะแสดงตัวให้คุณเห็นก็ได้ ถ้าคุณเห็นเขา คุณอาจจะชอบเขาก็ได้ เวลาเขามาหาคุณอีก คุณลองบอกเขาให้เขาแสดงตัวให้คุณเห็นก็ได้ ลองดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2013
  5. tassumalee

เอ่อ...คือว่าขอค้านค่ะ ตอนนี้อายุเยอะแล้วและเริ่มจะ อวบ ระยะสุดท้ายแล้ว

ค่ะ " ถ้าเป็นเมื่อก่อนดิฉันไม่เถียงค่ะ ( ไม่ค่อยหลงตัวเองเลย) แฟนเรียก อี...อ้วน อะค่ะ

อาจเป็นเพราะดิฉันชอบทำบุญ มั้งค่ะ สวดมนต์นั่งสมาธิบ้างแต่อาจจะยังทำได้ไม่ดีนัก

ข้อสันนิษฐาน ของคุณ chaokhun ที่ว่าดิฉันอาจจะหุ่นดี ขอยกไปนะคะ มันฟังไม่

ขึ้นค่ะ ก็ไม่รู้ว่าเขาเป็นใครกันแน่ เพราะติดต่อเขาไม่ได้ ( จะมีก็แต่อาการขนลุกที่แขนซ้าย)

และเหมือนเขาจะเงียบไป 3 วันมานี่ แต่ก็ได้สวดมนต์ตามคำแนะนำ ของหลายๆท่านที่มี

ใจเป็นกุศลให้คำแนะนำกับดิฉันมา ตัวดิฉันเองก็อยากจะหาคนที่เขาสื่อได้มาลองถามเขา

ดูเหมือนกัน ( จะลองคุยกับแฟนดูค่ะ อีกอย่างมันก็ไม่ใช่บ้านของดิฉันเป็นบ้านเช่า )

และที่สำคัญก็ไม่รู้ว่าเขาเป็นใคร เกิดมีคนที่สื่อได้มาที่บ้านดิฉัน แล้วไม่เจอเขา

รึเขาหนีไปชั่วคราวก่อน เพราะรู้ว่าจะมีคนมา เดี๋ยวจะหาว่าดิฉันโกหกซะเป่ลาๆ

ดิฉันยืนยันนะคะ ว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ไม่ได้แต่งขึ้นมา

6. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    เอ่อ...คือว่าขอค้านค่ะ ตอนนี้อายุเยอะแล้วและเริ่มจะ อวบ ระยะสุดท้ายแล้ว

ค่ะ " ถ้าเป็นเมื่อก่อนดิฉันไม่เถียงค่ะ ( ไม่ค่อยหลงตัวเองเลย) แฟนเรียก อี...อ้วน อะค่ะ อาจเป็นเพราะดิฉันชอบทำบุญ มั้งค่ะ สวดมนต์นั่งสมาธิบ้างแต่อาจจะยังทำได้ไม่ดีนัก
    ข้อสันนิษฐาน ของคุณ chaokhun ที่ว่าดิฉันอาจจะหุ่นดี ขอยกไปนะคะ มันฟังไม่ขึ้นค่ะ

คนสวย ขึ้นอยู่กับคนชอบ คนท้วมอวบแล้วสวยก็มี ถมเถไป

7. tassumalee

ดิฉันทราบแล้วค่ะ ว่าจิตวิญญาณดวงที่มาเข้าฝันดิฉันนั้นเป็นใคร พอดีวันนี้

แฟนกลับมาที่บ้านจะมารับดิฉันไปตจว. และมาช่วยกันหาของเผื่อว่าจะมีอะไรอยู่ในบ้าน จะ

ได้นำออกไปทิ้ง พอดีแฟนได้โทรหาคนรู้จักเขา( ดิฉันได้โทรปรึกษาคนที่พอจะช่วยได้)

แฟนคุยกับคนรู้จักเขาสักพักนึง ก็ส่งสายให้ดิฉันคุยต่อ ดิฉันก็เลยเล่าเรื่องให้

เขาฟังว่าเป็นยังไง เขาก็คุขกับดิฉันว่าอย่าไปทำร้ายเขาเลย ( ดิฉันคิดอยู่ว่าจะหาคนที่มีวิชา

มาลองคุยกับเขาดูว่าต้องการอะไรจากดิฉัน ) เหมือนเขาจะรู้ความคิดดิฉัน เขาก็บอกให้

ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เขาคนนั้นไป " เพราะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของดิฉันเอง เขาพึ่งตาม

หาดิฉันพบ "

คำแรกทีเขาถามดิฉันคือ.. เคยไปฆ่าใครรึเป่ลา.. ดิฉันก็ตอบไปว่าไม่ได้ฆ่าใคร

เลย "เขาก็บอกว่ามีวิญญารผู้ชายคนนึงตามดิฉันอยู่ เพราะจิตของเขาก่อนตายได้นึกถึง

ดิฉัน ก็เลยมีจิตผูกพันกับดิฉันมาก ไม่แน่ใจว่าเป็นคนรักเก่าของดิฉันรึเป่ลา..เขาบอกลักษณะ

ได้ถูกต้องเลยค่ะ " ทั้งๆที่เขาไม่เคยรู้จักพี่เอกเลย เพราะพี่เขาเสียไปเมื่อปี 2536,2537

ดิฉันก็จำไม่ได้ พี่เขาฆ่าตัวตายค่ะ โดดน้ำตายกับผู้หญิงคนนึงเป็นรุ่นพี่ในรร. ของดิฉันเอง

,เริ่มต้นที่รู้จักพี่เอก ก็เพราะตอนนั้นดิฉันเรียนอยู่ ปวช.ปี1 ก็จะมีอาจารย์ฝึกสอน

จาก วิทยาลัยครูมาฝึกสอนพวกดิฉัน พี่เอกน่ารักค่ะเหมือนจะมาจีบดิฉันคือ เทียวไปเทียว

มาหาดิฉันที่บ้านอยู่ตลอดแม้จะครบกำหนดฝึกสอนแล้วก็ตาม (บ้านพี่เอกอยู่ห่างจากบ้านดิ

ฉันไปห้าสิบกว่ากม.) ตัวดิฉันเองก็ไปที่บ้านเขาบ้างเช่นเดียวกัน คือผู้ใหญ่ทั้งสองรับรู้ค่ะ

ก็จะเป็นอย่างนี้เรื่อยๆ จนมาพักหลังๆพี่เอกหายไปค่ะหายไปพักนึง ( พร้อมกับมีข่าวมาว่า

พี่เอกไปมีอะไรกับรุ่นพี่ที่รร. ของดิฉัน ) ตอนนั้นดิฉันก็เสียใจค่ะเสียใจมากที่เขาทำแบบ

นั้น แต่ดิฉันก็ไม่ได้ต่อว่าอะไรพี่เขา ก็ใช้ชีวิตปกติ จนวันนึงพี่เอกมาหาดิฉันที่บ้าน ( ก่อน

ที่เขาจะฆ่าตัวตายกับรุ่นพี่ 3 วัน ) พี่เอกมาขอน้ำดิฉันกิน และมากราบขอโทษแม่ดิฉัน แล้ว

ร้องไห้ พร่ำแต่คำว่าผมขอโทษครับๆ อยู่อย่างนั้น และพี่เอกก็ขอกอดดิฉัน ( บอกว่าขอ

กอดเป็นครั้งสุดท้าย และพร่ำบอกว่า รักดิฉันมาก พี่ผิดไปแล้ว พี่ขอโทษ ) ตอนนั้นดิฉัน

ก็ไม่ได้คิดอะไร ก็ตอบเขาไปว่ารักเขาเหมือนกัน

หลังจากนั้น 3 วันก็ได้ข่าวพี่เอกฆ่าตัวตาย พร้อมกับรุ่นพี่ ( ใช้เชือกมัดมือมัด

เท้าเขาไว้ด้วยกัน เพราะเห็นคนที่พบศพเขาบอกว่าศพลอยขึ้นมาคู่กัน ) ก็มีคนพูดกันไป

ต่างๆนาๆค่ะ ว่าไปทำผู้หญิงท้องแล้วพ่อแม่ไม่ปลื้ม อะไรทำนองนั้น คือสารพัดจะพูดกันไป

"หลังจากพี่เอกเสียไปได้ 3 วัน ดิฉันได้ยินเสียงคนเรียกชื่ออยู่หน้าบ้านก็เลยเดินออกไปดู

ก็ไม่มีใคร เดินกลับเข้ามาก็ได้ยินเสียงเรียกอีก พอไปดูก็ไม่มีใคร เป็นอยู่3รอบ จนแม่

บอกว่าสงสัยเป็นพี่เอกมาเรียก ( ดิฉันไม่ได้ไปงานศพค่ะ ไม่อยากไปรับรู้รื่องราวอะไร ไม่

อยากไปให้ใครๆถาม ว่าพี่เอกคบกับดิฉันอยู่แต่ทำไมถึงไปฆ่าตัวตายกับอีเคนนึง ตอนนั้น

เสียใจค่ะ และไม่เข้าใจว่าพี่เอกทำแบบนี้ทำไม และเพราะสาเหตุอะไรที่ทำให้พี่เขาคิดสั้น

หนีปัญหาแบบนี้ ทำไมต้องตัดช่องน้อยแต่พอตัว ) ดิฉันเลยไม่ไปร่วมงานเลยแม้แต่วัน

เดียวไม่ได้ไปเผาพี่เอกด้วย แต่ก็จะทำบุญอุทิศให้พี่เขาบ้าง

, คราวนี้ดิฉันรู้แล้วค่ะ ว่าควรจะต้องทำยังไงกับเรื่องนี้ดี เพราะต่อให้ย้ายบ้านหนีพี่

เขาก็ตามไปได้ทุกที่ พรุ่งนี้ดิฉันจะไปทำบุญให้พี่เขา จะจุดธูปแล้วกล่าวขออโหสิกรรมกับ

พี่เขาและจะหมั่นอุทิศส่วนกุศลให้พี่เขาบ่อยๆ เพื่อที่เขาจะได้ไม่ต้องห่วงดิฉัน

เรื่องมันผ่านมา14,15ปีแล้ว จนดิฉันลืมพี่เขาไปแล้ว จนมาวันนี้ ถ้าเพื่อนแฟน

ไม่บอกหรือสื่อให้ ดิฉันก็คงยังนึกไม่ออกว่าเป็นใคร พร้อมกันนั้นก็ทำให้ดิฉันหวนกับมาคิด

" ถ้าพี่เอก รัก ดิฉันจริงอย่างที่พี่เขาบอก ทำไมถึงยังไปยุ่งกับคนอื่น และทำไมพี่เอกจึงไม่

คิดจะมีชีวิตอยู่เพื่อต่อสู้กับปัญหาที่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตาม เพื่อให้ได้อยู่กับ

ดิฉัน หรืออยู่กับครอบครัวของพี่เขา เพราะก็จะเรียนจบอยู่แล้ว ทำไมถึงคิดสั้นนักตัวเอง

ตายคนเดียวไม่พอ ยังพารุ่นพี่อีกคนตายไปด้วย มันเพราะอะไรกันทำไมถึงทำแบบนั้น "

ก็คงจะจบเรื่องและหายสงสัยซักที สำหรับตัวดิฉัน ว่าทำไมพระเต็มบ้านจึงยัง

โดนผีอำ และยังมาเข้าฝันได้อีก ไม่ว่าจะทำยังไงก็ยังโดนอยู่ดี

" บุญกุศสใดๆ ที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้วไม่ว่าจะกี่ภพกี่ชาติและในชาติปัจจุบันนี้ ไม่ว่าจะเป็น

ทาน ศีล ภาวนา กรรมฐาน ขอกุศลผลบุญนั้น จงส่งผลให้ ดวงวิญญานของพี่เอก นั้นได้

ไปสู่ภพภูมิที่ดีๆ ขออโหสิกรรมให้พี่เอกในทุกๆเรื่อง ไม่ต้องเป็นห่วง นก วันนี้นกมีคนดู

แลแล้วและเขาก็เป็นคนดีมากคนนึง "

8. tassumalee

ดิฉันบรรยายความรู้สึกเป็นตัวอักษรไม่ได้ ว่าในเวลานี้รู้สึกเช่นไร ที่รับรู้ว่าพี่เอกยังคงไม่ไปไหน

ยังคงวนเวียนอยู่ใกล้ๆตัวดิฉัน เพียงแต่ดิฉันไม่สามารถสื่อสารกับพี่เอกได้ เพราะอยู่กันคนล่ะภพภูมิ

ดิฉันคงต้องขอบคุณเพื่อนแฟนด้วย ที่ทำให้ดิฉันได้รู้ความจริงเรื่องนี้ พอรู้แล้วก็สงสารพี่เอก

ค่ะ เรื่องมันผ่านมาสิบกว่าปีแล้ว พี่เอกยังไปไหนไม่ได้เลย ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุใด จะยังเป็นห่วงดิฉัน

หรือจะให้ดิฉันอโหสิกรรมให้พี่เขา หรือเพราะยังมีกรรมผูกพันกันอยู่ พี่เอกจึงไม่ไปไหน

ดิฉันไม่เคยนึกโกรธพี่เอกเลย เพียงแต่ไม่เข้าใจในสิ่งที่พี่เขาทำลงไปว่าเพราะเหตุใดจึงคิดสั้น

แบบนั้น ทั้งๆที่พี่เอกกำลังจะเรียนจบมีอนาคตที่ดีๆ ดิฉันอโหสิกรรมให้พี่เอกไปตั้งแต่วันแรกที่รู้ว่าพี่

เอกเสียชีวิตแล้ว และที่ไม่ไปงานศพนั้น ( ไม่ใช่ไม่รัก ไม่เสียใจ เพราะเสียใจมากจึงไม่ไป ) เพราะไม่

คิดว่าพี่เอกจะกล้าทำแบบนั้นได้ สงสารตัวเอง สงสารครอบครัวพี่เอกมากที่ต้อง สูญเสียคนดีๆอย่างพี่

เอกไปก่อนเวลาอันสมควร มาวันนี้ นกได้รู้แล้วว่าพี่เอกยังอยู่ใกล้ๆตัวนกไม่ไปไหน นกจะหมั่นทำ

บุญ อุทิศให้กับพี่ จะไม่หลงลืมพี่อีกนับจากวันนี้เป็นต้นไป เพื่อที่กรรมที่เราเคยมีร่วมกันมันจะได้จบกัน

ไปแค่ในชาตินี้ที่เราระลึกถึงได้

9. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อืมแปลกดี ผมก็ฝันบ่อย ๆ แต่ฝันว่าไปสร้างพระ เมืองลับแล เมืองต่าง ๆ ในจังหวัดอื่น ๆ ในประเทศไทยด้วย ฝันอยู่บ่อย ๆ ทั้ง ๆที่เราหยุดสร้างพระมาสองปีแล้ว....ฝันว่าสร้างพระพุทธรูปบ่อยมาก ทั้ง ๆใจก็ไม่ได้คิดอะไรนะ....ยังไม่รู้วิธีแก้เลย ตื่นมาก็รู้สึกเหนื่อยนิด ๆ...บางทีฝันสร้างพระเป็นสิบ ๆองค์...บางองค์ก็ไปสร้างที่ยากลำบาก.

10. bankza8527

bankza8527 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หายไวๆครับ น่ากลัวครับ

11. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    .......... เราได้มาอ่านแล้วนะ .. เรื่องนี้ก้เหมือนกับเรื่องของเรานั้นแหละแค่ของเรามันซ้ำซ้อนลึกลับมากกว่าแค่นั้น อย่าไปคิดมากคะ .. ความรักคือสิ่งที่สวยงามไม่เคยทำร้ายใคร มีแต่เราทำร้ายตัวเอง ถึงคุณสัมผัสเขาไม่ได้แต่ตอนนี้ก้ได้รับรู้ถึงความรักของเขาแล้ว ให้คุณดีใจเถอะคะว่ายังมีคนที่รักเรามากขนาดนี้ คุณต้องทำให้เขาหมดห่วงจากคุณก่อน เพราะแสดงว่าต้องมีอะไรที่ทำให้เขาห่วงจนไปไหนไม่ได้ นอกจากความรักแล้วต้องมีเรื่องอื่นแน่นอน อีกอย่างเขาฆ่าตัวตายมันเป็นกรรมหนักเขาไปเกิดไหนยากคะทำบุญให้ก้รับยาก

... ก่อนอื่นปรับสภาพจิตใจตัวเองก่อนคะ ต่อมาถ้ามีเวลาก็อาจพูดกับเขาแบบลอย ๆ ในเชิงให้เขาทำใจยอมรับสภาพที่เกิดให้เขาเลิกโทษตัวเองเรื่องนี้ และ บอกเขาว่าถ้าเขาทำแบบนี้เราจะยิ่งทุกข์หนักถ้าเขารักเราให้เขาเลิกทำแบบนี้เสียเพราะมันจะทำให้ร่างกายเราเสื่อมสภาพก่อนวัยอันควรได้และเขาเองก็จะได้บาปติดตัวหนักไปอีก แต่ถ้าเขารักเราจริงเขาต้องคุ้มครองเราสิไม่ใช่มาทำร้ายเราแบบนี้ ถ้าเคยเป็นศัตรูกันอาจคุยลำบากหน่อยแต่คนรักกันมันน่าจะเครียง่ายกว่า แม่น้ำทั้งห้ามีเท่าไหร่ชักเข้าไป อธิฐานจิตทุกวันบอกเขา ส่วนอย่างอื่นก็ทำเหมือนเดิม อย่าลืมบอกเขาด้วยว่าเราต้องมีคนดูแลเพราะเราสองคนต่างภพภูมิแล้ว ไม่มีใครอยากจะเห็นคนที่เรารักเป็นทุกข์หรอกคะ แล้วก็หมั่นทำบุญให้เขาด้วยนะคะ ไม่แน่คุณอาจได้คนคุ้มครองที่ดีก็ได้นะ อิอิ ลองวิธีเราดูก็ได้นะ สันติวิธี ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2013
  12. tassumalee

ดิฉันก็ยังมีความสงสัยอยู่ในใจว่า ทำไมพี่เอกถึงไม่มาเข้าฝันบอกดิฉันดีๆ เพราะในเมือ่พี่

เอกยังมาเข้าฝันว่าร่วมหลับนอนกับดิฉันได้ แถมยังมาอำดิฉันได้ มาเรียกชื่อดิฉันก็ได้ ขนาดนั้น

เพราะสามามารถทำให้ดิฉันนึกกลัวและนึกรำคาญ อยู่ในทีได้ อันนี้ก็ลืมถามคนที่เขาสื่อให้ได้ เขาบอก

แต่เพียงว่า อย่าไปทำร้ายพี่เอกเลย เพราะพี่เอกก็ไม่เคยมาทำร้ายหรือมาทำอะไรให้เรา นอกเสียจากพี่

เขาพยามสื่อสารกับเราแต่เราดันไม่รู้ ( ก็มาทำกันแบบนี้ มาบอกกันในฝันดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องมาในเชิง

ลามกเลย ) ถึงจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรกัน รึเป็นแค่ดวงวิญญาณที่จิตยังผูกพันอยู่กับเราก็เถอะนะ แต่

ก็ไม่ควรทำแบบนี้ " ขอต่อว่าหน่อยเถอะ ไอ้สงสารก็สงสารอยู่ " มันก็แปลกๆอยู่นะคะ ไม่รู้ว่าพึ่งจะ

ตามหาดิฉันเจอ รึว่าพี่เอกพึ่งจะแสดงฤทธิได้ เพราะเรื่องมันก็นานมาแล้ว

" แต่ดิฉันเชื่อค่ะเชื่ออย่างสนิทใจเลย ว่าเป็นพี่เอก เพราะได้คุยกับคนทีสื่อให้ได้แค่ทาางโทร

ศัพท์เพียงเท่านั้น แต่เขาสมารถบอก รูปประพันสันฐาน ของพี่เอกได้ เป๊ะ ( เขาไม่เคยรู้จักพี่เอกเลย

ถ้าพี่เอกไม่สื่อผ่านเขาได้จริง ดิฉันก็คงยังไม่รู้ว่าเป็นใคร พอเขาพูดจบ ) ดิฉันงี้ขนลุกเกรียวทั้งตัวเลย

น้ำตางี้ไหลออกมาเอง เหมือนมีความเสียใจในเรื่องอะไรอยู่ ก็ยังดีค่ะที่รู้ก่อนที่จะทำอะไรลงไป

เพื่อนๆสมาชิกไม่ต้องเชื่อดิฉันก็ได้นะคะ แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละท่าน แล้วแต่ความคิดของ

แต่ละบุคคล ดิฉันมีตัวตนอยู่จริง และพี่เอกถึงแม็จะเสียไปแล้วก็เถอะ ดิฉันไม่สามารถบอก ชื่อ สกุล

พี่เอกได้ " เพราะต้องเคารพ คนที่ตายไปแล้ว และพี่เอกก็ยังมีครอบครัวมีญาติของเขาที่ยังมีชีวิตอยู่

มันเป็นการไม่สมควรเป็นอย่างยิ่งที่จะเปิดเผย ชื่อ สกุล " ส่วนดิฉันวันนี้ก็เดินไปข้างหน้า เพราะก็มีคนที่

เขาดูแลดิฉันอยู่ในชีวิตจริง ซึ่งก็ไม่สมควรที่จะเปิดเผยชื่อ สกุล

คงไม่มีอะไรที่จะทำให้พี่เอกได้ดีและมากเท่ากับ บุญกุศล ดิฉันจะหมั่นทำให้พี่เอก เพื่อทีจะ

ได้ปรับภพภูมิให้พี่เอกได้ พี่เอกจะได้ไม่ต้องวนเวียนอยู่กับดิฉัน

13. tassumalee

" ขอบคุณมากค่ะ กับคำแนะนำของ คุณ กาลีนะ ดิฉันจะนำไปปฏิบัติค่ะ จะหมั่น

ทำบุญอุทิศให้กับพี่เอก และจะหมั่น อธิฐานจิต บอกพี่เอกเขาดั่งที่คุณให้คำแนะนำ "

ขออนุโมทนา สาธุกับ คุณกาลีนะ ด้วยค่ะ ขอให้เจริญทั้งในทางโลกและทางธรรม

ยิ่งๆขึ้นไป ตราบเข้าสู่ นิพพาน เทอญ.

14. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันก็คือฝัน ตื่นมาก็หายแล้ว

15. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ตามอ่านมานะครับ..ดูแล้วก็มีเหตุมีผลที่เป็นอย่างนี้ได้.และก็ดีใจด้วยครับ
    ที่สามารถมาถึงจุดที่เป็นทางออกที่เป็นกลางและก็ดีที่สุด ณ ปัจจุบันนี้.เชื่อว่าหลายๆคนที่มาอ่านก็คอยลุ้นและให้กำลังใจเสมอมา บางคนก็เสียวแทน..ว่าเรื่องจะออกไปในทางไหน..ตอนจบจะเป็นอย่างไร..
    ..เอาว่าขอให้อ่านข้อความต่อไปนี้นะครับยาวหน่อยแต่คิดว่ามีประโยชน์นะครับ

.สาเหตุที่วิญญานพี่เอก.แสดงกิริยาอย่างที่ผ่านมาแบบนี้

๑.เหตุเพราะจากลักษณะการเสียชีวิตด้วยส่วนหนึ่ง.
    ที่เวลาใครทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้จะยังได้รับไม่เต็มที่..นี่ก็ประเด็นหนึ่ง.

๒.สภาวะจิตสุดท้ายที่ยังผูกพันธ์อยู่ก่อนที่จะเสียชีวิตก็ประเด็นหนึ่ง.
    แต่ที่พอมีกำลังมาทำได้ขนาดนี้เพราะว่าอาศัยการที่อยู่ในสภาพนี้มาค่อนข้างนาน..

๓.เหตุที่ต้องกลับมาทำเรื่องทำนองรักใคร่.ก็เพราะจิตยังผูกพันธ์กับเรื่อง
    ทำนองนี้อยู่ก่อนที่จะเสียชีวิต.เป็นเหตุให้ก่อเวรก่อกรรมขี้น

.ด้วยเหตุที่ดวงวิญญาน พี่เอก ไม่สามารถยับยั้งชั่งใจได้ก็เพราะว่า..
    หากไม่มีร่างกายอย่างเราๆจะไม่สามารถสร้างสติหรือมีสติทางธรรมที่จะคอย
    ความคุมพฤติกรรมของจิตได้อย่างเราๆ.นี้ก็สาเหตุหนึ่ง

.ซึ่งจุดนี้ที่เราจะได้เปรียบในส่วนภพภูมิก็ตรงนี้.เค้าจึงทำไปเสมือน คนไม่มีสติที่จะแยกแยะได้ว่าอะไรควรหรือไม่ควร
    แตกต่างจากคนที่มีร่างกายและสร้างสติในชีวิตประจำวันเหมือนอย่างเราๆ..

ทีนี้การแก้ปัญหาในเบื้องต้นที่ให้คนอื่นๆสื่อแทนให้ ณ จุดนี้และบวกกับการอุทิศส่วนกุศลถือว่ามาถูกทางแล้ว.
    .แต่จะยังไม่ไปถึงปลายทางที่น่าจะดีกว่านี้อีกหน่อยหนึ่ง.
    และดีกับทั้ง ๒ ฝ่าย.เป็นเหตุให้ ต้องขอ อนุญาติแนะนำเพิ่มเติมให้ คุณ tassumalee ลองอ่านไว้พิจารณาดูนะครับ..

การอุทิศส่วนกุศลก็ดี ณ จุดนี้เนื่องจากรูปแบบการเสียชีวิต จะยังเป็นเหตุให้ ดวงวิญญานพี่เอก จะยังไม่ได้รับบุญเต็มที่
    สมมุติ เราอุทิศให้ ๑oo เปอร์เซนต์ เค้าจะได้รับแค่ ๑ เปอร์เซนต์..ส่วนอีก ๙๙ เปอร์เซนต์ จะไปรวมกันไว้ต้องรอ
    จนกระทั้ง ๙๙ เปอร์เซนต์มากกว่าตัววิบากกรรมที่ส่งผลทำให้เค้าต้องเสียชีวิต
    แบบนี้หรือจนวิบากกรรมตัวนั้นจะออกไป.ซึ่่งคำนวนได้ก็คือ ประมาณอายุร่างกายบนโลก
    เค้าจะเสื่อมไปตามธรรมชาติเป็นอย่างน้อย.แต่เนื่องจากผลกรรมจากการฆ่าตัวตาย
    จะต้องยังส่งผลให้เค้าชดใช้และวนเวียนกับรูปแบบการเสียชีวิตอย่างนั้นจนกว่าจะหมด
    วาระกรรมซึ่งจุดนี้ยังไม่สามารถตอบได้..

ตรงจุดนี้ก็เลยเป็นเหตุที่กล่าวว่าจะยังไม่ไปถึงปลายทางง่ายๆที่น่าจะดีกว่านี้อีกหน่อย.
    คือปัจจุบันดวงวิญญานพอมีกำลังจิตเทียบเท่าในระดับภูมิ โอปติกะ หรือ ภูมิรุกขเทวดา.
    แต่ต่างกันตรงคือจะยังไม่มีความเป็นทิพย์ที่สบายในระดับเทียบเท่ากัน
    และไม่มีร่างกายทิพย์หรือกายที่แสดงเพื่อความจำได้และแบ่งแยกตามระดับบารมีจะยังไม่เปลี่ยนตามระดับของภูมินั้นๆ.

ถ้าจะให้ยังประโยชน์ได้สูงสุด ดวงวิญญานพี่เอกต้องวางใจให้เป็นกลาง.
    โดยที่จะต้องตัดเรื่องความกังวลทุกอย่างออกให้หมด ในกรณนี้ก็คือ ตัดเรื่องสภาวะความคิดสุดท้ายก่อนเสียชีวิต.และที่สำคัญต้องยอมรับกฏแห่งกรรม
    ด้วยควบคู่กันไป...

แต่ปัญหาคือ.คุณติดต่อสื่อสารกับเค้าไม่ได้โดยตรง แต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก และการให้คนกลางเป็นคนสื่อสารเป็นทางที่ดีทางหนึ่ง
    .แต่ก็ไม่ใช่ทางที่ดีที่สุดเพราะจิตเค้าไม่ได้ผูกพันธ์กับคนที่สื่อสารให้จึงจะทำให้การยอมรับและวางใจเป็นกลางของเค้าค่อนข้างยาก....

.แต่จุดนี้ไม่ใช่ไม่มีทางไป.ทางไปมันมีเสมอแต่จะมองเห็นเส้นทางไหม เส้นทางหนึ่งที่ควรเดินคือ..คุณต้องเรียนรู้จิตวิทยาในการที่จะสอนเค้าให้วางใจเป็นกลางด้วยตัวเอง
    เหตุเพราะดวงวิญญานมีความผูกพันธ์กับคุณโดยตรง..และคุณต้องยอมรับ
    ในกฏแห่งกรรมในข้อที่คุณก็มีส่วนเป็นเหตุด้วยแม้ว่าจะยังไม่เข้าใจสาเหตุอะไร หรือว่าจริงไม่จริง ณ ตอนนี้ก็ตาม

ถ้าคุณสอนได้....โอกาสที่เค้าจะวางใจเป็นกลางและได้รับผลประโยชน์สูงสุด
    จากการอุทิศส่วนกุศลจากเราจะได้รับเต็มที่ในสภาวะปัจจุบัน ณ ขณะนี้ตามรูปแบบการเสียชีวิตเค้า..

ด้วยการศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม.ถึงเรื่องการพูดให้เค้ายอมรับตามความเป็นจริง ณ ปัจจุบันนี้
    อย่างเช่น ''ดิฉันไม่เคยนึกโกรธพี่เอกเลย''ประโยคแบบนี้ก็ใช้ได้.แต่เราจะไม่พูดว่า ทำไม่พี่ต้องทำแบบนี้ แบบนั้น และจะไม่ย้อนถึงเรื่องราวที่เค้าเคยทำผิดมาทั้งหมด
    เพราะไม่ใช่เหตุจะทำให้เค้าสำนึก และวางใจเป็นกลางได้.ต้องพูดเอา ณ ปัจจุบันเป็นหลักไว้.

เช่นยกตัวอย่าง.ปัจจุบันนี้เราต่างคนต่างอยู่กันคนละภพ.จะด้วยเหตุอะไรก็ตาม
    .ทำให้เป็นอย่างทุกวันนี้.และไม่ว่าที่เป็น ณ ปัจจุบันนี้ พี่จะเคยทำอะไรมาก็ตาม.
    ซักวันหนูก็มีโอกาสที่จะเป็นอย่างพี่ได้.แต่ทุกวันนี้หนูอยู่ในโลกของหนู
    ต้องทำหน้าที่รับผิดชอบของหนูให้ดีที่สุด.ไม่ว่าต่อตัวเองหรือต่อครอบครัว.
    บนพื้นฐานที่ถูกต้องตามทำนองคลองทำหรือศีลธรรมหรือตามเหตุและ
    ปัจจัยบนโลกที่ควรเป็น..ย้ำตัวอย่างนะครับ.

หลักในการยกตัวอย่างประมาณว่าไม่ตำหนิเค้าและไม่เอาบุคคลที่ ๓ ให้เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเพราะจะทำให้เค้าน้อยใจหรือคิดอุกุศลได้โดยที่เราไม่ตั้งใจ.
    ที่ยกตัวอย่างพอจะเข้าใจหลักการณ์พูดนะครับ.และที่สำคัญอย่าลืมบอกให้เค้า พูดคำว่าโมทนากับทุกผลบุญที่ใครก็ตามที่ได้ทำให้เค้าด้วย.(จุดนี้ห้ามลืม)
    แม้ว่าถึงเค้าจะวางใจเป็นกลางได้และได้รับน้อยมากๆก็ตามที..แต่เราต้องยอมรับว่า
    เป็นวิธีที่ดีที่สุดในตอนนี้.เพราะเหตุจากผลกรรมจากลักษณะการเสียชีวิต

ให้พูดทำนองนี้ตามหลักการณ์ที่ได้แนะนำไว้.จะปากเปล่าหรือในใจ
    กับรูปแทนเค้าหรือตอนที่เราคิดจะสื่อถึงเค้าแบบในใจก็ได้..
    หรือตอนที่่อยู่กับคนกลางที่สื่อถึงเค้าให้ก็ได้
    ถ้าเค้าฟังและเข้าใจพอ และเริ่มวางใจเป็นกลางได้.พอเค้าพูดโมทนาผลบุญ ๑เปอร์เซนต์ที่ญาตๆเค้าได้ทำไว้หรือ
    ที่เราทำให้ก็อาจจะเพียงพอในการทำให้เค้ายกระดับภูมจิต.
    มีความเป็นทิพย์เทียบเท่าในระดับภูมิตัวเอง.และกายทิพย์จะเปลี่ยนไปตามภูมิ.
    กรณีนี้..ดีที่สุดคงดูคล้ายตอนที่มีชีวิตมากที่สุด ถึงจะเพียงพอทำให้เค้าไม่กลับมาทำเรื่องอกุศล
    แบบเดิมที่เคยทำได้อีก.เพราะเค้าจะรู้จักคำว่า ละอายต่อบาป เกรงกลัวต่อบาป.
    และก็ไปชดใช้กรรมตามที่เค้าได้ก่อขึ้นมา..และอาจจะมีแวะมาทักทายบ้างแต่ก็ในทางที่ดีเรื่องนี้คงห้ามไม่ได้.
    ที่ขออนุญาตแนะนำเพื่อเล่าให้ฟังเป็นแนวทางประมาณนี้
    ปล..สุดท้ายนี้ขอให้คุณผ่านเรื่องนี้ไปได้ด้วยดี และหวังว่าเรื่องของคุณคงทำให้ผู้ที่เข้ามาอ่านได้รับประโยชน์ไม่มากก็น้อยตามสมควรครับ

16. tassumalee

" ไปใส่บาตรก่อนนะคะ "

17. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ป่านนี้พี่เอกเกาหัวแกรก ๆ
    อะไร ๆ ก็ตู

18. tassumalee

คงต้องขอบคุณ คุณ nopphakan มากค่ะ ทีเข้ามาชี้แจง ข้อข้องใจของดิฉัน

ที่มีอยู่ ดิฉันจะพยามทำตามคำแนะนำของคุณ จะค่อยๆบอกเขาไปทีละนิดๆ จนกว่าพี่เขา

จะเข้าใจ และจะหมั่นชวนเขามาสวดมนต์ ด้วย จะหมั่นทำบุญอุทิศให้พี่เขาไปเรื่อยๆ จนกว่า

พี่เขาจะรับได้

ขอให้ คุณ nopphakan จงเจริญทั้งในทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไป

19. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    สาธุด้วยคนนะคะ .. ขอให้บุญที่คุณพยายามทำให้พี่เอกส่งถึงเขาโดยสมบูรณ์ เพราะเราก็ใช้เวลาเป็นปีเหมือนกัน ต้องใช้ความละมุนละม่อมเพราะเรื่องของอารมณ์ของภพภูมิเขาต่างจากเรา อย่างแฟนเราที่เสียเวลาเขาโกรธก้น่ากลัวนะสมัยแรก ๆ ดับไฟใส่กันเลยคะ ไม่พอใจอะไรก็แสดงออกให้ทราบเลย เขาเคยทำให้กะละมังใบใหญ่ตกจากแคร่มาแล้วทั้งที่ไม่มีลมขนาดตอนที่เราไปเยี่ยมบ้านเขาบอกญาติเขาแต่ญาติเขาพุดไม่ดีด้วยจนเราร้องไห้โหเลย อิอิ ไงก็สู้ ๆ นะคะ

20. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้เข้ามาให้คำแนะนำกับท่านเจ้าของเรื่อง
    และยินดีกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะที่พบสาเหตุ และวิธีที่จะช่วยวิญญาณให้ไปสู่ภพภูมิที่ดีในกาลต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2013