ชาวโลกจะเห็นพระอาทิตย์ดวงที่สอง ในปี 2012

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เฌ, 4 มิถุนายน 2009.

1. mamamanman

mamamanman สมาชิกใหม่

7 มิถุนายน 2009
    w,j

2. atataya

atataya เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ..เห็นพวกท่านแสดงความคิดแล้ว ผมดีใจจริงที่ว่าโลกนี้มันยังวุ่นวายอยู่ นึกว่าจะเหลือผมคนเดียว ..หุหุ

3. สามเณรผู้เดียว

สามเณรผู้เดียว สมาชิก

30 พฤษภาคม 2008
    มีให้เลือกมากมาย
    211220-12
    201212-21
    122012-21
    212012-12

แม่น
    ชัวร์
    !!

4. ศิษย์ตถาคต

ศิษย์ตถาคต Active Member

21 สิงหาคม 2007
    อ่านแล้วแปลกใจว่า การเดินทางของดาวดวงนี้ มีความหมายใด หรือมีความหมายเพียงให้คนทะเลาะกัน

อ่านจนจบเลยไม่ได้ข้อสรุปว่า เจ้านิบิรุปราคา นี่มันคือพระอาทิตย์ดวงที่2 หรือเป็นดาวฤกษ์ที่กำลังจะมาชนโลก

กลับอ่านเจอว่าคนหนึ่งกินหญ้าและมีกองเชียร์ผู้ต่ำต้อย คนหนึ่งเก่งกว่านาซ่า

ก็ดีนะครับเพลินดี กำลังคิดว่าท่านทั้งสองที่ต่อกรกันนั้น เคยมีเรื่องราวกันมาก่อนหรือเปล่า

จึงนำเอากระทู้นี้มาเ็ป็นเส้นทางสร้างความสนุกส่วนตัว เพราะอ่านแล้วรู้สึกว่าดุเหลือใจ

ส่วนงานของนาซ่าที่ต้องทำต้องวิจัยนั้นผมเชื่อว่า เป็นการคาดการณ์เป็นส่วนมาก

อาจจะมีหรือไม่มี เกิดหรือไม่เกิดก็เป็นไปได้ทั้งนั้น อย่างเรื่องอมาเกดดอน นั้นมีประโยคที่ว่า

"ท้องฟ้ากว้างใหญ่ไพศาลเหลือเกิน งบประมาณทั้งหมดที่ใช้ไปนั้น เราสามารถดูแลท้องฟ้าได้เพียง 3%"

ถ้าคำกล่าวนี้มาหักลบกลบกันแล้ว ส่วนตัวผมเพิ่มให้อีก 10 เท่า นั้นคือ งบประมาณของนาซ่า สามารถดูแลท้องฟ้าได้ 30% แล้วอีก 70% ที่เหลือล่ะ

เราอาจจะไม่เห็นก็ได้นะครับ

ถามว่า โอกาสที่จะเกิดแล้วเราไม่รู้นั้นมันมีไหม ต้องตอบว่ามีครับ

เพราะเทคโนโลยีที่มีอยู่ปัจจุบัน เราสามารถจะรู้ได้ว่ามีสึนามิก่อนที่เข้าถึงฝั่งเพียง 5-7 นาทีนะครับ

นี่คือตัวเลขของเวลาที่ส่งถึงชายฝั่ง มีเวลาเพียงวิ่งหนีเ่ท่านั้น

แล้วการคำนวณสิ่งที่อยู่ห่างไกลออกไปขนาดนั้น จะให้ถูกต้องบอกได้เลยครับว่า ยากถึงยากที่สุด

แต่เรื่องนี้ก็ให้คติได้สิ่งหนึ่งกับผมคือ ผมตั้งตนอยู่ในความประมาทมากมายที่คิดถึงว่ามันจะเกิดหรือไม่เกิด

ทั้งๆ ที่ผมน่าจะคิดว่าผมจะอยู่ถึงปี 2012 ไหมก่อนจะดีกว่า

พระพุทธองค์เคยถามพระอานนท์ว่า

"อานนท์ ท่านคิดถึงความตายวันละกี่ครั้ง"

พระอานนท์ ตอบว่า

"ข้าพุทธเจ้า คิดถึงความตายวันละพันครั้ง"

และนั้นพระพุทธองค์สอนพระอานนท์ว่า

"อานนท์ท่านยังประมาทอยู่นะ ท่านควรจะคิดถึงความตายทุกลมหายใจเข้าออก เพราะสิ่งนี้เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา"

5. โอซารัน

โอซารัน Active Member

เรียนคุณ ซมซาน เหมือนทฤษฏีความเร็วแสงรึเปล่าครับ
    ถ้าเราเข้าไปอยู่ในใจกลางของอีเธอร์เราก็สามารถเลือกที่จะไป
    อื่นๆได้

ผมไม่แปลกใจเรื่องทฤษฏีหรอกครับ ผมอยากรู้แนวทางเป็นรูปธรรม
    หน่อยหนะครับ

ยกตัวอย่างเรื่อง เวลา ของไอน์สไตน์ ที่ผมเชื่อผมไม่ได้เชื่อในคำพูดของ
    เขาหรอกนะครับ ในเมื่อนักวิทย์เขาพิสูจน์กันแล้วว่า มนุษย์ฝาแฝด หรือ
    เอานาฬิกา2เรือนไปไว้ในจรวด
    ^
    ^
    นั้นเองที่ทำให้ผมเข้าใจลึกซึ้งกับ เรื่อง การเคลื่อนไหวของสรรพสิ่งที่ไอน์สไตน์ค้นหา

6. JCkula

JCkula สมาชิกใหม่

มนุษย์ หนอ มนุษย์

ไม่รู้จะเถียงกันทำไม

สิ่งที่รู้กันมาก็เอามาจากคนอื่น

คนอื่นก็ไปฟังมาจากคนอื่น

คนอื่นก็ไปฟังจากคนอื่นมาอีกที

คนอื่นอีกทีก็ไปเอามาจากคนอื่นอีกทีอีกที

แล้วไอคนอื่นอีกทีอีกทีมันไปฟังมาจากพระเจ้าเปล่าน้อ.....55555+ อยากจะขำ

เรื่องที่ใกล้ตัวกลับไม่รู้ ดันไปรู้เรื่องที่อยู่ไกลตัว เก่งๆๆกันทุกคนเลย 555

ทำไมไม่เอาความรู้อันเลิศล้ำมหาศาล (ประชด) มาพัฒนาประเทศ

รู้ตัวหรือเปล่าว่าประเทศไทยถูกยึดไปแล้ว

7. สะใภ้เพชรบูรณ์

สะใภ้เพชรบูรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2007
    ได้ใจเลย ชอบรูปข้างบนอ่ะ ดวงอาทิตย์ใหญ่เบ้อเร่ม

โลกเราเหรอ....เล็กกระติ๊ดเดียวเอง

ได้ใจๆๆๆๆๆๆ

8. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    เป็นกระทู้แรกที่อ่านแล้วหัวเราะกร๊ากกเลยคะ .. ก็ดีนะคะ ก็ถือซะว่า แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันไป เพราะเราเกิดมาจากร้อยพ่อพันแม่ ความคิดความอ่าน ความเชื่อ วิถีชิีวตย่อมต่างกัน ..

ขอบคุณพี่สันโดษนะคะ ที่ให้ความรู้และมุมมองในด้านบวกกับจิตใจ และได้พยายามอธิบายด้านวิทยาศาสตร์ให้เห็น =^.^= (โดยส่วนตัวแล้ว หนูชอบพี่สันโดษนะคะ เพราะได้อ่านตามกระทู้ต่างๆหรือข้อคิดของพี่เค้า .. พี่เค้ามีมุมมองความคิดที่ดี ด้านบวกเสมอ)

และขอบคุณผู้ตั้งกระทู้นี่ เพราะเจตนาก็คงอยากให้เราๆ ได้รับทราบกัน และได้เห็นความพยายามของพี่เฌมากๆ ในการจะหารูปมาโพสให้พวกเราได้เห็น (หนูอ่ะ ขำม๊ากกเลย ลุ้นตั้งนานว่า พี่จะลงรูปได้เปล่า กิกิ)

แต่จะเชื่อหรือไม่เชื่อ นั้นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ยังไงหนูก็ขอบคุณที่ได้รับสาระดีๆ และความคิดอีกหลายๆมุมจากสมาชิกในเวปคะ

9. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    รู็็แต่ว่ามันร้อนมากค่ะ อิอิถ้าเพิ่มอีกดวง คงพ่นไฟ

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

10. Dragonpower

Dragonpower Active Member

ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นได้เสมอครับ เพราะอย่าลืมว่า เราๆท่านๆทั้งหลายไม่ได้เป็นสิ่งมีชีวิตชนิดแรกบนโลกนี้ และที่เราทราบกันก็คือไดโนเสาร์ก็เคยสูญพันธ์จากมหาภัยภิบัตมาแล้ว
    แต่ท่านทั้งหลายก็ควรอยู่ในอาการที่ไม่ประมาท ที่บอกว่าไม่ประมาทคือดำรงชีพอย่างมีสติ

11. Dragonpower

Dragonpower Active Member

การทำนายไม่ใช่ว่าจะเกิดขึ้นเสมอไป
    การที่ไม่ได้อยู่ในคำทำนายก็ใช่ว่าจะไม่เกิด
    อย่าง ซึนามิเอง ที่เกิดในประเทศไทย ไม่ว่าจะเป็น นาซ่า นอสตราดามุส หรือนักทำนายต่างๆก็ไม่เคยได้กล่าวเตือนว่าจะเกิด(หรือมีบ้างเนี่ย) อาจเป็นเพราะไม่รุนแรง!!!(แค่นี้ก็สะเทือนคนไทยทั้งประเทศ) แต่ก็เกิดขึ้นมาแล้ว มนุษย์มักเข้าใจตัวเองผิดเสมอมา สำคัญตัวเองผิดเสมอมา และคิดว่าทุกสิ่งทุกอย่างสามารถค้นคว้าได้ นี่แหล่ะหนาที่เขาเรียกความประมาท ภัยพิบัติตอนนี้ก็เกิดขึ้นทั่วโลกแล้ว แต่ภัยภิบัติครั้งใหญ่ที่สุด อาจจะเกิดพรุ่งนี้ หรืออีก3ปี หรืออาจไม่เกิดขึ้นเลยก็ได้ อยากให้ทุกท่านดำรงชีวิตอย่างไม่ประมาท ไม่ประมาทคือต้องมีสติ หากมีสติก็จะรับมือได้กับทุกเรื่อง และก็ไม่เครียด ไม่ทุกข์
    ส่วนเรื่อง2012 ก็อยากให้ฟังหูไว้หู นะครับ ไม่สบายใจเลยที่คนบางกลุ่มหาผลประโยชน์จากความกลัว(คนบางกลุ่มจริงๆที่ได้ข่าวมา)

12. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เสนอ เฉพาะข้อมูล จะยังไงก็ได้
    แต่ อย่าเอาความคิดเห็นส่วนตัว มา มั่ว เข้าด้วยกัน
    ^-^

13. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อืม น่าคิดครับ

14. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมันก็คงผ่านไป เรื่อยๆ เจื่อยๆ บ้างหลับ บ้างเมา อันใดรึ แล้วก็ถอนต่อไปเรื่อยๆ

15. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    นาซ่าพูดอะไรเชื่อไปหมด ลองเป็นพวกดาราศาสตร์บ้านเราพูดดิถูกต่อว่าบ้างอะไรบ้างคนไทยก็เก่งนะแต่ไม่ค่อยดังเพราะว่าไปอยู่เบื้องหลังความสำเร็จของเค้าทั้งนั้น

16. วิมลรัตน์

วิมลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    พูดเพราะให้เข้าหูหน่อยซิ..พื่ ก็คนเค้าสงกะสัยนะ ทำไงได้ แฮ่ๆ

17. Masquerader

Masquerader เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    มันเป็นเรื่องของ Mr. โทสะ & Mrs. โมหะ... ต่างคนต่างไม่รู้กันทั้งนั้น จึงได้แต่เถียงและพึ่งพี่กู(เกิ้ล)

คนเราก็มักจะเชื่อสื่อ เพราะมันเห็นได้ด้วยตารายละเอียดชี้ชัด เข้าใจง่าย เรียบเรียงมาแล้ว มีเป็นองค์กร บลาๆๆๆ กระจายข่าวออกไปแบบไม่หวังผลอะไร.... แต่ส่วนใหญ่มักมั่วทั้งนั้น

แต่ถ้าจะให้คนๆ เดียวมาอธิบายให้คนหลายคนเชื่อนะหรือ หาได้ง่ายไม่

จะทำให้คนอื่นเขาเชื่อเขาคิดตาม ก็ต้องทำจิตให้บริสุทธิ์ ไม่บังคับ ไม่ขัดขืนเขา...

ปล. ก่อนโลกจะแตกผมจะต่อ "เรือโนอาห์" เพื่อช่วยโลกเอง lol (ให้เชื่อว่าจะมีคนช่วยเหลือ หรือเราต้องช่วยเหลือร่วมมือกันยังจะดีกว่า ไหนๆ จะต้องกรุเรื่องแล้ว)

18. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ^
    ^
    ^
    ^ 2 คนนี้อ่ะ เขาเล่นกัน เป็น เพื่อน ห้องวิทย์ (เครียดไรอ่ะ)

19. obniti

obniti เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ประมาณ 2 ทุ่มลองมองท้องฟ่าทิศตะวันตกมุมเงยปราะมาณ 50 องศา