** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณหมอ..ครับ

เหรียญเปิดโลก (เนื้อตะกั่ว) พิมพ์มีตัวหนังสือ ที่คุณหมอถ่ายรูปมานี่..เนื่องจากคุณหมอถ่ายรูปใช้แสงเฟรช ซึ่งแสงเงาสะท้อนมาตกกระทบที่บริเวณด้านหน้าเหรียญ และด้านหลังเหรียญ ในจุดสำคัญที่ใช้ในการพิจารณาเก๊/แท้ พอดีเลยครับ เลยทำให้การพิจารณาทำได้ค่อนข้างยาก เพราะเหรียญรุ่นนี้ของเก๊ปัจจุบันทำได้ดี ใกล้เคียงมากๆเลยครับ (ดูเพียงจากรูป รุ่นนี้หากไม่ถ่ายมาดีจริงๆ พิจารณาได้ยากครับ ไม่เหมือนดูจากองค์จริง)

อย่างไรก็ดี เนื่องจากเป็นเหรียญที่ใช้ในการทำบุญ จึงอยากขอให้คุณหมอช่วยถ่ายรูปนำภาพมาลงให้ใหม่ โดยหากถ่ายในที่มืดใช้เพียงโป๊ะไฟสักหลอดช่วยส่อง ดูอย่าให้เงาสะท้อนตกที่เหรียญเป็นสำคัญ หรือหากถ่ายตอนเช้าแดดอ่อนๆก็จะได้ภาพสภาพธรรมชาติดีมากกว่า ที่สำคัญไม่ต้องเปิดแฟรชน่ะครับ

หากพิจารณาในขั้นต้น ดูภาพรวมๆ ถือว่าเหรียญนี้มีโอกาสค่อนข้างไปทางแท้อยู่บ้าง (50/50) ซึ่งหากเป็นดังนั้น สภาพเหรียญตามดังภาพ ราคาตลาดปัจจุบันน่าจะอยู่ที่ประมาณ 40,000 - 45,000 บาท (ราคาลดลงมาเล็กน้อย) แต่หากผู้มีจิตศรัทธาอยากร่วมทำบุญ อาจออกบูชาได้ในราคาสูงกว่ามากครับ และคุณหมอสามารถนำมาออกที่กระทู้นี้ได้เลยครับ เชื่อว่ามีเพื่อนสมาชิกเราอีกมากมายที่อยากร่วมทำบุญในครั้งนี้

ให้ข้อมูลเบื้องต้นไว้เพียงเท่านี้..

ขออนุโมทนาครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2012
  2. Jopaa

เอ๊ะ..เวบเป็นอะไร ข้อความที่ผมตอบหายไปไหนหนอ ?...

3. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณมากครับคุณ Jopaa<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5880839", true); </SCRIPT> ที่ช่วยกรุณาชี้แนะและแนะนำ ผมไม่ได้เป็นหมอครับ เป็นคนธรรมดา ๆ ที่ช่วยงานสงฆ์อาพาธมา 10 ปี เดี๋ยวผมไปถ่ายรูปมาใหม่ จะใช้ทั้งแสงแดดตอนบ่ายนี้ครั้งหนึ่งก่อน บ่ายเกือบ 3 โมง และใช้แฟลต โดยไม่แต่งภาพ

หากแสงยังใช้ไม่ได้ แล้วพรุ่งนี้ค่อยหาทางถ่ายใหม่อีกทีครับ

4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

5. glassbuddha2009

2
    ภาพชุดใหม่แล้วครับ ที่เห็นสีดำนั้น คือไม่ใช้แฟลช ที่สีอ่อนผมใช้แฟลช

ถ่ายด้วยมาโคร 12 M ซูม และ ไม่ซูมครับ

6. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    wow !!! พระบูชาปี 2522 สร้างพร้อมรูปหล่อรุ่นเเรกเลยนะเนี่ย เเถมมีเลขประจำองค์พระด้วย เป็นพระบูชาที่น่าเก็บอีกรุ่น จำนวนสร้างไม่น่าเกิน 999 องค์ คับ

7. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 20/03/2012 เวลา 08:43:57
    คุณบุบผวรรณ EI 1215 6452 1 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณจักริน EI 1215 6453 5 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณพิษณุ EI 1215 6454 9 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณพัฒนา EI 1215 6455 2 TH ขอบคุณมากครับ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

.

8. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

** ผิดพลาดประการใดแจ้งให้แก้ไขหน้าเวปได้เลยครับ

** ยังสามารถสั่งจองเพิ่มเติมได้อยู่ถึงวันอังคารที่20 มีนาคมเท่านั้น จากนั้นจะไม่รับจองใดๆทั้งสิ้นครับ

** รายละเอียดในการโอนจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

** ราคาที่ให้บูชาเป็นราคาจากวัดโดยตรง ทางผมไม่ได้บวกราคาใดๆทั้งสิ้น ทั้งนี้อยากให้เพื่อนสมาชิกที่จองมารับวัตถุมงคลได้ที่ห้างพันธ์ทิพย์งาม วงศ์วาน(โทรแจ้ง 081 847 7768 ก่อนเข้ามารับ) เนื่องจากกลัวชำรุดเสียหายครับ

** ในกรณีที่ไม่สามารถมารับได้ก็จะจัดส่งให้ครับ แต่จะคิดค่าจัดส่งในการส่งนั้นๆตามจริงไม่บวกราคาใดๆทั้งสิ้นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

เพิ่มอีกหน่อยครับ คุณหูกาง

ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      33
  10. sbsub

sbsub Active Member

ขอจองแมงมุมหลวงปู่สุภา ขนาด 5 นิ้ว 2 องค์ด้วยครับ:cool:

11. ตุ้ย ฉันทะ

เพิ่มอีกหน่อยครับ คุณหูกาง

ปิดรับจอง คืนนี้ 24:00น. ครับ

ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      40
  12. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองแมงมุม 5 นิ้ว 4 แผ่นครับ , 13 นิ้ว 1 แผ่น ครับ

13. Jintamuttha

Jintamuttha เป็นที่รู้จักกันดี

โอโฮ...พี่อิฐมอญจองเยอะอย่างนี้จะไปติดตามไซท์งาน ด้วยหรือครับ ^^

14. ตุ้ย ฉันทะ

ปิดรับจองแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

** ผิดพลาดประการใดแจ้งให้แก้ไขหน้าเวปได้เลยครับ

** ปิดจองแล้วครับ จะไม่รับจองเพิ่มใดๆทั้งสิ้นครับ

** รายละเอียดในการโอนจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

** ราคาที่ให้บูชาเป็นราคาจากวัดโดยตรง ทางผมไม่ได้บวกราคาใดๆทั้งสิ้น ทั้งนี้อยากให้เพื่อนสมาชิกที่จองมารับวัตถุมงคลได้ที่ห้างพันธ์ทิพย์งาม วงศ์วาน(โทรแจ้ง 081 847 7768 ก่อนเข้ามารับ) เนื่องจากกลัวชำรุดเสียหายครับ

** ในกรณีที่ไม่สามารถมารับได้ก็จะจัดส่งให้ครับ แต่จะคิดค่าจัดส่งในการส่งนั้นๆตามจริงไม่บวกราคาใดๆทั้งสิ้นครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      70.2 KB
      เปิดดู:
      35
  15. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

555+++
    ป่าวค๊าบ เอาไปแจกคับ :cool:

16. Jopaa

เรียน คุณ Glassbuddha ครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

จากภาพที่ถ่ายมาใหม่ เราทั้ง 3 คน (คุณตุ้ย,นิวส์,ผม) พอสรุปได้ว่าเป็นเหรียญแท้ประมาณ 90 % ครับ อย่างไรก็ดีอย่างที่ผมเคยเรียนให้ทราบว่า เหรียญรุ่นเปิดโลกของหลวงปู่ดู่ท่านเป็นเหรียญยอดนิยม ดังนั้นของเก๊ปัจจุบันจึงทำได้ค่อนข้างดีมาก และเนื่องจากเหรียญรุ่นนี้มีราคาค่อนข้างสูง ดังนั้นอย่างไรเสียให้ชัวร์แบบ 100 % จริงๆ จึงจำเป็นต้องตรวจเช็คกันด้วยการดูจากองค์จริงอีกครั้งหนึ่งครับ<O:p</O:p

ถ้าคุณ Glassbuddha พอมีเวลาว่าง ในวันศุกร์ หรือวันอาทิตย์นำพระมาให้ดูได้ที่ร้าน ตุ้ย ฉันทะ ชั้น 3 ศูนย์พระเครื่องพันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน ครับ หรือถ้าเป็นวันเสาร์จะนัดไปที่วัดสะแกก็ได้ ส่วนใหญ่เราจะอยู่ที่นั่นกันในวันเสาร์ครับเพื่อความแน่นอนดูเบอร์โทรศัพท์ของคุณฉันทะจากหน้ากระทู้ได้เลยครับโทรมานัดก่อนจะดีที่สุด

ส่วนเรื่องการออกของเพื่อร่วมทำบุญ ต้องแล้วแต่ความประสงค์ของท่านครับว่าจะเลือกเอาแนวทางไหน ในส่วนของพวกเราหลายๆคน ( ฮิ..ฮิ ท่านแบงค์อิฐมอญ / ท่าน SKTC เตรียมตัวครับ) จะได้ร่วมกันมอบพระเครื่องเพิ่มเติมให้อีกบางส่วน เพื่อสนันสนุนในกิจกรรมดูแลรักษาพระสงฆ์อาพาธนี้เช่นกันครับ

<O:p</O:pขอบคุณครับ

ปล. เหรียญเนื้อตะกั่วรุ่นนี้ เป็นเนื้อที่อ่อนบอบบางมาก อีกทั้งหากถูกสัมผัสอากาศมากเหรียญจะหมอง และหากเหรียญเปิดโลกรุ่นนี้ เป็นเหรียญไม่สวยจะทำให้ออกของยากมาก แม้จะเป็นของแท้ก็ตาม และราคาก็จะตกไปมากเป็นเท่าตัวด้วยเช่นกัน (ว่ากันตามสากลตลาด / ไม่เกี่ยวกับการทำบุญด้วยจิตศรัทธา) ดังนั้นต้องระมัดระวังดีๆหน่อยน่ะครับ ใส่ซองซิบไว้จะดีมากครับ หรือนำไปเลี่ยมพลาสติกก่อนก็จะเป็นดีครับ <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2012
  17. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    -ขอใช้สิทธิ์ถูกพาดพิงครับ....ขออนุโมทนาบุญในการดูแลพระสงฆ์อาพาธครับ จะรวบรวมรับมอบพระเครื่องหลวงปู่ดู่ไปร่วมทำบุญเมื่อไหร่ก็บอกได้เลยนะครับ ดูคุณโจเป็นตัวอย่างครับ คุณโจมอบพระเครื่องไปเยอะเลยโดยเฉพาะผู้ที่จะนำไปกำนั่งปฎิบัตินี่แจ้งคุณโจได้เลย ส่วนผมก็เตรียมตัวมานานแล้วครับ คราวนี้จะได้มอบพระเครื่องไปร่วมโครงการฯด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับผม ^^

18. ตุ้ย ฉันทะ

<TABLE id=post5884112 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Jopaa<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5884112", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 107 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5884112 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ glassbuddha2009 [​IMG]
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เรียน คุณ Glassbuddha ครับ<O:p</O:p

จากภาพที่ถ่ายมาใหม่ เราทั้ง 3 คน (คุณตุ้ย,นิวส์,ผม) พอสรุปได้ว่าเป็นเหรียญแท้ประมาณ 90 % ครับ อย่างไรก็ดีอย่างที่ผมเคยเรียนให้ทราบว่า เหรียญรุ่นเปิดโลกของหลวงปู่ดู่ท่านเป็นเหรียญยอดนิยม ดังนั้นของเก๊ปัจจุบันจึงทำได้ค่อนข้างดีมาก และเนื่องจากเหรียญรุ่นนี้มีราคาค่อนข้างสูง ดังนั้นอย่างไรเสียให้ชัวร์แบบ 100 % จริงๆ จึงจำเป็นต้องตรวจเช็คกันด้วยการดูจากองค์จริงอีกครั้งหนึ่งครับ<O:p</O:p

ถ้าคุณ Glassbuddha พอมีเวลาว่าง ในวันศุกร์ หรือวันอาทิตย์นำพระมาให้ดูได้ที่ร้าน ตุ้ย ฉันทะ ชั้น 3 ศูนย์พระเครื่องพันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน ครับ หรือถ้าเป็นวันเสาร์จะนัดไปที่วัดสะแกก็ได้ ส่วนใหญ่เราจะอยู่ที่นั่นกันในวันเสาร์ครับเพื่อความแน่นอนดูเบอร์โทรศัพท์ของคุณฉันทะจากหน้ากระทู้ได้เลยครับโทรมานัดก่อนจะดีที่สุด

ส่วนเรื่องการออกของเพื่อร่วมทำบุญ ต้องแล้วแต่ความประสงค์ของท่านครับว่าจะเลือกเอาแนวทางไหน ในส่วนของพวกเราหลายๆคน ( ฮิ..ฮิ ท่านแบงค์อิฐมอญ / ท่าน SKTC เตรียมตัวครับ) จะได้ร่วมกันมอบพระเครื่องเพิ่มเติมให้อีกบางส่วน เพื่อสนันสนุนในกิจกรรมดูแลรักษาพระสงฆ์อาพาธนี้เช่นกันครับ

<O:p</O:pขอบคุณครับ

ปล. เหรียญเนื้อตะกั่วรุ่นนี้ เป็นเนื้อที่อ่อนบอบบางมาก อีกทั้งหากถูกสัมผัสอากาศมากเหรียญจะหมอง และหากเหรียญเปิดโลกรุ่นนี้ เป็นเหรียญไม่สวยจะทำให้ออกของยากมาก แม้จะเป็นของแท้ก็ตาม และราคาก็จะตกไปมากเป็นเท่าตัวด้วยเช่นกัน (ว่ากันตามสากลตลาด / ไม่เกี่ยวกับการทำบุญด้วยจิตศรัทธา) ดังนั้นต้องระมัดระวังดีๆหน่อยน่ะครับ ใส่ซองซิบไว้จะดีมากครับ หรือนำไปเลี่ยมพลาสติกก่อนก็จะเป็นดีครับ <O:p</O:p<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jopaa : วันนี้ เมื่อ 01:16 AM

<TABLE id=post5887897 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->SKTC<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5887897", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 25 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_5887897 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jopaa [​IMG]
    เรียน คุณ Glassbuddha ครับ<O:p</O
    <O:p</O< font>

จากภาพที่ถ่ายมาใหม่ เราทั้ง 3 คน (คุณตุ้ย,นิวส์,ผม) พอสรุปได้ว่าเป็นเหรียญแท้ประมาณ 90 % ครับ อย่างไรก็ดีอย่างที่ผมเคยเรียนให้ทราบว่า เหรียญรุ่นเปิดโลกของหลวงปู่ดู่ท่านเป็นเหรียญยอดนิยม ดังนั้นของเก๊ปัจจุบันจึงทำได้ค่อนข้างดีมาก และเนื่องจากเหรียญรุ่นนี้มีราคาค่อนข้างสูง ดังนั้นอย่างไรเสียให้ชัวร์แบบ 100 % จริงๆ จึงจำเป็นต้องตรวจเช็คกันด้วยการดูจากองค์จริงอีกครั้งหนึ่งครับ<O:p</O< font>

<O:p</O< font>ขอบคุณครับ

ปล. เหรียญเนื้อตะกั่วรุ่นนี้ เป็นเนื้อที่อ่อนบอบบางมาก อีกทั้งหากถูกสัมผัสอากาศมากเหรียญจะหมอง และหากเหรียญเปิดโลกรุ่นนี้ เป็นเหรียญไม่สวยจะทำให้ออกของยากมาก แม้จะเป็นของแท้ก็ตาม และราคาก็จะตกไปมากเป็นเท่าตัวด้วยเช่นกัน (ว่ากันตามสากลตลาด / ไม่เกี่ยวกับการทำบุญด้วยจิตศรัทธา) ดังนั้นต้องระมัดระวังดีๆหน่อยน่ะครับ ใส่ซองซิบไว้จะดีมากครับ หรือนำไปเลี่ยมพลาสติกก่อนก็จะเป็นดีครับ <O:p</O< div>

-ขอใช้สิทธิ์ถูกพาดพิงครับ....ขออนุโมทนาบุญในการดูแลพระสงฆ์อาพาธครับ จะรวบรวมรับมอบพระเครื่องหลวงปู่ดู่ไปร่วมทำบุญเมื่อไหร่ก็บอกได้เลยนะครับ ดูคุณโจเป็นตัวอย่างครับ คุณโจมอบพระเครื่องไปเยอะเลยโดยเฉพาะผู้ที่จะนำไปกำนั่งปฎิบัตินี่แจ้งคุณโจได้เลย ส่วนผมก็เตรียมตัวมานานแล้วครับ คราวนี้จะได้มอบพระเครื่องไปร่วมโครงการฯด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับผม ^^<!-- google_ad_section_end -->

สาธุ...สาธุ...(||)(||)(||)

19. glassbuddha2009

2

ผมรีบไปดูว่า เดิมเขาใส่ถุงพลาสติคอะไรมา เดิมเขาใส่ถุงใสปากซิปมาครับ เลยเบาใจว่า เขาคงรักษามาดีในระดับหนึ่ง

ถ้าศุกร์นี้ผมสามารถไปพบได้ ผมจะไปครับ เวลาคงเป็นประมาณ 11.00 น. ครับ

20. glassbuddha2009

2
    ขออนุโมทนาท่านผู้บริจาคเหรียญนี้มา ท่านเป็นพระภิกษุจากพิษณุโลกครับ บริจาคเพื่อให้ผมนำมาตั้งกองทุนพระอาจารย์สุวรรณ กันตวีโร หัวหน้าสงฆ์คลองนารายณ์ ต. คลองนารายณ์ อ. เมือง จ. จันทบุรี ซึ่งเป็นต้นมูลเหตุแห่งกุศลในครั้งนี้ครับ

ผมขออนุโมทนาทุก ๆ ท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้