จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับท่นพี่ด้วยครับ นี่เป็นหนทางที่ไวและตรงที่สุดในช่วงเวลาที่ต้องรับกับเหตุการณ์ช่วงนี้ ถ้าท่านยังมัวไปหลงกับสิ่งภายนอก ข่าวภัยพิบัติ ข่างต่างๆนาๆที่เข้ามา จิตเราคงงงๆนะครับ ว่าจะไปทางไหนดี ไม่มีหลักอะไรให้จิตยึดเหนี่ยว...

คำตอบสุดท้ายไงครับ อย่าไปเกาะอะไรที่เป็นสิ่งสมมติเลย นำจิตมาเกาะพระ มาอยู่กับพระ แล้วจิตท่านจะพบทางสว่าง ทางที่เราจะไม่ต้องไปยุ่งวุ่นวายกับสิ่งภายนอก อยุ่กับจิตของเราเอง เอาพระอยู่กับเรา แล้วเราจำเป็นอะไรต้องไปไขว่ขว้าหาสิ่งอื่นอีกเล่า

สวัสดีครับ

2. พนาวรรณ

พนาวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2011
    ภัยต่างๆที่เห็นๆกันนั้น
    อย่างมากก็เพียงชั่วระยะเวลาหนึ่งแล้วผ่านไป
    แต่ภัยของกิเลสนั้น ตายแล้วยังไม่หมดภัย
    มันยังเป็นภัยข้ามภพข้ามชาติไปอีก ไม่รู้สิ้นสุด
    ถ้าเราไม่หาอุบายวิธีกำจัดมัน
    ให้หมดสิ้นหรือเบาบางไป
    เราก็จะประสบภัยจากมันเรื่อยมา

หลวงปู่ฝากไว้
    (หลวงปู่สิม พุทธาจาโร)
    คัดมาจาก หนังสือพุทธาจารานุสรณ์

3. Wittayapon

เห็นด้วยทุกประการกับหลวงปู่ครับ

การที่เราจะจัดการกิเลสให้หมอบราบคาบนั้น จิตของเราจะต้องพร้อม จิตต้องสะอาดบริสุทธิ์
    แล้วท่านคิดว่าจะทำอย่างไรให้จิตเราพัฒนาได้แบบที่เราไม่คิดว่าจะทำได้ถึงเพียงนี้

จิตของเราเมื่ออยู่กับพระ อยู่กับธรรม ท่านคิดว่ากิเลสจะรอดไหม (เป็นคำถามที่ทุกคนคงรู้คำตอบอยู่แล้ว)

จิตเมื่อยู่กับพระแล้ว พลังพุทธะจะทำให้อะไรมากกว่าที่ทุกคนจะนึกถึง ขอให้ท่านทั้งหลายที่ได้อ่านกระทู้นี้ นำไปลองคิดดู

ทางที่ดี ทางที่ทำให้ทุกคนไม่ต้องมากังวลกับการเวียนว่ายตายเกิดนั้น มารอตรงหน้าท่านแล้ว

ขอเชิญเปิดประตูเข้ามา

แล้วท่านจะพบว่าสิ่งที่เราคิดว่าชาตินี้ยังงัยเราก้อไม่มีวันจะทำได้ ... จริงๆแล้วเราทำได้ครับ

จิตเกาะพระ ... คือคำตอบที่สามารถตอบได้

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ปฎิบัติ ขอให้ท่านถึงนิพพานในชาตินี้ด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  4. Wittayapon

วันนี้ท่านร้อนไหมครับ
    เมื่อวานฝนตกไหมครับ
    เมื่อวานก่อนบ้านท่านลมแรงไหมครับ

ผมถามทำไม..นั่นนะสิ

ท่านเหนื่อยไหมครับ ท่านรู้สึกสบายไหมครับ
    ท่านร้อนมั่ง ท่านหนาวมั่ง
    ท่านแข็งแรง แต่บางวันท่านป่วย
    วันนี้ท่านมีความสุข ในขณะที่เมื่อวานท่านทุกข์แทบขาดใจ
    ปีที่แล้วท่านเศร้าใจกับคนที่เรารักต้องตายไป แต่วันนี้ท่านดีใจกับบุตรที่เกิดมาลืมตาดูโลก
    เมื่อวานท่านถูกนินนทาจากคนอื่น พรุ่งนี้ท่านได้รับคำชมเชยจากหัวหน้า

ทำไมๆๆ ท่านเคยคิดไหม ทำไม เราต้องมาพบกับเหตุการณ์เช่นนี้
    ท่านห้ามไม่ให้เกิดได้หรือไม่
    ...ไม่ได้ใช่ไหมครับ

เอางี้ลองดูเล็บตัวเองสิ ห้ามไม่ให้ยาวได้ไหม...ดูผมท่านสิ ห้ามไม่ให้ยาวได้หรือไม่ ห้ามไม่ให้หงอกได้หรือไม่ ห้ามไม่ให้ร่วงได้หรือไม่....คำตอบคือไม่

เห็นไหม แม้กระทั่งตัวเรา เรายังห้ามไม่ได้เลย นับอะไรกับสิ่งภายนอก เราจะห้ามได้หรือ

ทุกอย่างที่มากระทบเรา ท่านเคยดูมั่งหรือเปล่า เราจะรู้สึกตามไปกับเหตุการณืนั้นๆๆ สุข ทุกข์ เหงา เศร้า ผิดหวัง คิดถึง เหม่อลอย สนุกสนาน รัก โกรธ

จิตของเรารับสิ่งเหล่านี้ ทุกวันๆๆๆๆ จนกิเลสมาเกาะหมดแล้ว
    พอกพูนขึ้นทุกเวลา โดยที่เราไม่รู้ตัว จนกลายเป็นความเคยชินไป

คนที่มีสติหน่อยก้อดีไป พอจะยั้งคิดได้บ้าง แต่กับคนที่จิตอ่อนแอนี่สิ น่าเห็นใจ เวลาเกิดอะไรมากระทบที่เรารับไม่ได้ ไม่ชอบ..สุดท้ายก้อไปจบที่อบาย ทางมืด

ท่านเคยเบื่อไหมที่จะต้องมาเจอมารับ กับสิ่งต่างๆ อารมณ์ต่างๆ
    ทำไมต้องมาเกิด ทำไมต้องกิน ทไมต้องป่วย ทำไมต้องตาย ทำไมต้องพลัดพราก

จิตของท่านจะต้องมารับรู้กับสิ่งเหล่านี้อีกกี่ภพ กี่ชาติ

เคยคิดจะหาทางออกมั่งหรือไม่

เคยใช้ปัญญาตรองดูไหม เราจะทำอย่างไร ให้ไม่ต้องมาเวียนว่ายในวังวนนี้
    ดีกว่ามานั่งคิด วันนี้ฉันจะไปทำอะไรดี พรุ่งนี้จะไปไหนดี

ทุกขณะที่เรายังหายใจ อย่าทำให้หมดไปกับสิ่งอันไม่เกิดประโยชน์เลยครับ

เริ่มวันนี้กันนะครับ

มายกจิตกัน ให้จิตพัฒนา ให้เราหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดกันเถอะครับ

อย่าคิดว่าท่านทำไม่ได้ ทุกท่านทำได้
    ทำไมเรายังพูดได้เลย ทำไม เราเขียนหนังสือ อ่านหนังสือได้ เราเกิดมายังไม่เป็นสักอย่าง
    ทำไมตอนนี้เราทำได้ละครับ

จิตเกาะพระก้อเช่นกัน ท่านทำได้

ขอให้มีศรัธทาที่แท้จริง แรงกล้า มีความเพียร..เชื่อผมเถอะครับ ท่านทำได้

ผมก้อห่มาเยอะครับ ทางพ้นทุกข์ ผ่านมาเยอะ หลงไปเยอะ ยังดีที่มาเจอจิตเกาะพระ....ขอบคุณพี่ภู พี่เพ็ญ ท่านพ่อ ที่ทำให้ผมทราบได้เองแล้ว่า สิ่งที่เราคิดว่าตินี้ก้อคงไม่มีทาง เอาแค่ตายแล้วไม่ตกนรก ได้ขึ้นสวรรค์ก้อหรูแล้ว ..วันนี้ไม่ใช่แล้ว

จิตที่ยกแล้ว ดีอย่างนี้นี่เอง ความสุขที่แท้จริงเป็นอย่างนี้นี่เอง

ไม่ต้องเชื่อผมนะครับ

มาทำเอง ทำจริงก้อได้ของจริงครับ

พอกันทีกับการเวียนว่ายตายเกิด

ไม่กลัวแล้วความตาย
    ทำไมถึงไม่กลัว...จิตเกาะพระมีคำตอบให้

วันที่ท่านเข้าถึงแก่นแห่งพุทธะแล้ว ท่านจะได้คำตอบ

ผมรอคุณมาหาคำตอบด้วยกันนะครับ

ผมพร้อมช่วยทุกท่านด้วยความเต็มใจครับ

สวัสดีครับ
    วิทย์

5. Wittayapon

สวัสดีครับพี่เพ็ญ

ไม่ต้องอ้อนผมหรอกครับพี่ ผมพร้อมช่วยอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเอ่ยปาก ตะกี้ยังนั่งคิดเลย ลูกศิษย์หายไปไหนหมด ไม่มีการบ้านมาเลย แหะๆๆ

อยากเป็นแบบพี่ดัชจัง รออยู่ครับพี่เพ็ญ

ผมถามท่านพ่อทุกวันเลย อิอิ

ยังงัยก้อดูแลกายด้วยนะครับ ผมเป็นห่วง ทั้งท่านพี่ภูด้วย

6. Wittayapon

จิตท่านกำลังเข้มข้น วิปัสสนาญาณเกิดแล้ว ปัญญาญาณเกิดแล้ว รอจิตปัญญาแก่อีกนิดก็จะได้เฮกันแล้วค่ะ

พี่เพ็ญครับ อยากได้ๆๆๆๆๆ วิปัสสนาญาณเกิดแล้ว ปัญญาญาณเกิดแล้ว รอจิตปัญญาแก่อีกนิด

ต้องทำไงครับ อิอิ

7. Wittayapon

ฝากรูปพระพุทธเจ้าสวยๆให้ทุกท่านครับ อย่าลืมนึกถึงท่านนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Wittayapon

เอาไปอีกนิดครับ หลวงตามหาบัวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159.7 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      85 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      28.5 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      55.7 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      28.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      50.4 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      72.1 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      88.5 KB
      เปิดดู:
      44
  9. Wittayapon

ขออนุญาติเอากายหยาบไปเข้านอนก่อนนะครับทุกท่าน ขอให้ท่านที่ฝึกจิตเกาะพระอยู่ถึงนิพพานในชาตนี้ด้วยเทอญ สาธุ

10. Wittayapon

อยากได้แบบพี่ดัช พี่ภู พี่เพ็ญ ไงครับ ...เลื่อนชั้น(แอบโลภนี้ดนึง แหะๆๆ)

11. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    บอกชาวบ้านว่าตัวเองจะไปนอนตั้งนานแล้ว จนป่านนี้ยังไม่ได้ไป.. ฮ่าๆ
    มัวแต่งมเว็บ งมงานอยู่
    จะหนีงานพาขันธ์ห้าไปนอนบ้างดีกว่า
    ราตรีสวัสดิ์นะคะพี่ๆ

12. Plapersia

Plapersia เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นทิวขอสมัครเป็นลูกศิษย์พี่วิทย์ 1 คนนะค่ะ (เอ หรือว่าเป็นอยู่แล้วน้า.... ฮ่าๆ)

พี่วิทย์ใจดี ตอบให้ทิวสองสามครั้งแล้ว ขอบคุณมากจริงๆค่ะ ขอบคุณพี่ๆทุกคน ที่เอาธรรมะดีๆมาให้อ่าน เอารูปพระสวยๆมาให้ชมค่ะ

ปล1. ในเฟสบุ๊คนี่ ครูวิทย์มาตอบให้ทิวป่ะค่ะ ฮ่าๆ (ถ้าผิดคนก็ขออภัย แต่ดูจากสำนวนการเขียนแล้วน่าจะเป็นพี่วิทย์ อิอิ)

ปล2. 2 Question ค่ะ ?
    ความปิติที่เกิดขึ้นนี่ ใช่การที่รู้สึกมีความสุขเมื่อเห็นรูปพระ หรือ ปฏิบัตจิตเกาะพระ ใช่ไหมค่ะ?
    เช่น ทิวนั่งรถไปคิดถึงพระท่านไป แล้วรู้สึกมีความสุข สบายกายสบายใจ แบบนี้รึป่าวค่ะ

การที่เราดูหนังดูละครแล้วมองดูอารมณ์ต่างๆของตัวละครแล้วเห็นว่า สังขารมันไม่เที่ยงนะ ทำแบบนี้มันไม่ดีเลยนะ จะอาฆาตกันไปทำไม ให้เป็นทุกข์กันปล่าวๆ ซึ่งต่างจากเดิมที่เรา มองดูว่ามันสนุก มันสะใจ
    แล้วมันก็ทำให้เรามองกลับมาดูตัวเองที่ทำตัวตามใจกิเลสของตนเองว่ามันก็ไม่ดีเหมือนกันนะ เริ่มมีสติรู้ตัวนิดหน่อย เริ่มเบื่อการเจ็บป่วยของตนเอง(กายหยาบ) เริ่มปล่อยวางกับคำว่า สายเลือดเดียวกัน ที่มักจะมีคนมาย้ำเตือนบ่อยๆ

แบบนี้ถือว่า จิตเราดีขึ้น/เข้าถึงจิตเราได้มากขึ้น ไหมค่ะ ?

13. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับชาวจิตเกาะพระทุกคน

รอบดึก รอยต่อระหว่างPM&AM เป็นรอบของผม
    เด็กๆหลับกันหมดแร๊ะ!
    กระทู้นี้ กระทู้จิตพร้อมรับภัยพิบัติจริงๆ คือพวกเรามาคอยรอต้อนรับตลอด 24hrs. ไม่ต่างกับ EVAC ไม่ต่างกับ Emerg.Room
    แต่ที่นี่คือ ช่วยบำบัดโดยเฉพาะเรื่องจิต ดวงจิต
    หากผู้ใดอยากได้จิต ดวงจิตใหม่กว่าเดิม ใสกว่าเดิม กันได้ที่นี้เลยนะครับ
    พวกเราจิตบุญ จิตเกาะพระ มีความยินดีต้อนรับทุกท่านโดยมิได้แยกแยะว่าท่านเป็นใคร หรือว่ามาจากไหน ทุกท่านได้รับสิทธิ์เท่าเทียมกันหมดเสมอภาคกัน
    เพราะที่นี่จิตบุญ มองข้ามกิเลสตนเองและผู้อื่นจนหมดสิ้น
    พวกเราจิตบุญ จึงอยากเสนอตนเอง อุทิศเพื่อแก่เพื่อนมนุษย์ ผู้ยังมีความทุกข์วนเวียนกันอยู่นี้
    ขอให้พวกเราช่วยแบ่งเบาภารกิจ หน้าที่นี้ให้กับพวกเราด้วยเทอญ
    และพวกเราก็มิได้ประสงค์กับสิ่งใดๆกับพวกท่านเลย แม้นสักนิดเดียว
    พวกเรายินดีสละเวลาเพื่อมาทำงานตรงนี้กัน ด้วยจิตอันบริสุทธิ์กันทุกคน
    พวกเราจึงอยากให้ทุกท่านได้พบกับความสุข ที่จิตรู้และเข้าใจกับธรรม อันจะนำไปสู่การละปล่อยวางของจิตตนเองกันได้
    จึงขอฝากให้ทุกๆท่าน ปฎิบัติ หรือทำจิตเกาะพระกันตลอดไปด้วยเทอญ
    เพราะซึ่งจะมีหนทางเดียว แต่ถ้าเหตุการณ์ที่มิอาจคาดคิดกันได้ ถ้าเกิดขึ้นกันจริงๆแล้ว ขอให้พวกท่านจงนึก จงระลึกถึงพระพุทธเจ้ากันด้วยเทอญ
    เพื่อก่อให้เกิดซึ่งพระสติ พระสมาธิ และพระปัญญา จะเกิดที่จิต ดวงจิตของตนเอง
    นาทีนี้ทุกท่านจะต้องช่วยเหลือตนเองให้มากๆ เพราะนาทีวิกฤตินั้น ท่านจะมองไม่เห็นใคร เมื่อกายไม่มีสิ่งยึดเหนี่ยว จิตใจก็ไม่มีที่ยึดเหนี่ยวกัน นอกเสียจากจิตเกาะพระกันเท่านั้น
    ขอให้ทุกท่านจงมีสติคิดกันให้ดี ว่า...ถ้านาทีวิกฤติ หรือมีภัยมาถึงตัวเอง ท่านจะเดินทางไปไหนทันกันหรอ เพราะในเมื่อผู้คนมากมายเดินทางพร้อมกัน รถรามากมาย แต่ถนนหนทางก็มีแค่เท่าเดิม ถึงท่านรู้ว่าสถานที่ๆใดปลอดภัย แต่ถ้าถึงเวลากันจริงๆแล้ว
    ถามว่าท่านสามารถไปถึงก่อนเขากันไหม๊???

ขอกราบพระคุณอย่างสูง

14. ภูภู

ขอกราบพระรัตนตรัย ​

ขอพระรัตนตรัยเป็นสรณะ เป็นที่พึ่งทางใจ ที่ระลึกสูงสุดของพวกเรา
    ขอให้ทุกท่านนำความศรัทธาของตน นอกจากเข้าถึงอามิสบูชากันแล้ว
    ขอให้ทุกท่านจงเข้าถึง(ธรรม)ปฎิบัติบูชากันด้วยเถิด

เพราะอำนาจแห่งจิต พลังจิตจะมีอานุภาพได้ได้ไกล ซึ่งถึงพระนิพพานกันได้โดยง่าย ด้วยที่เราฝึกจิตกันมาดีนี้เอง จิตอันทรงสมาธิ ทรงฌานกันอยู่นี้ จึงจะช่วยชำระล้าง ดับ ตัด ฆ่ากิเลสของตนเองได้ และสมารถยกระดับจิตของมนุษย์กันได้
    ด้วยกำลังจิต ด้วยจิตทรงสมาธิ ทรงฌานกันอยู่นี้ เหมาะแก่การวิปัสสนา ซึ่งจะช่วยให้จิตมนุษย์หลุดพ้นจากกองทุกข์ทั้งหลาย ทั้งปวงกันได้
    โดยการปฎิบัติบูชา หรือธรรมปฎิบัติ(ปฎิบัติธรรม) จึงจะสมารถเปลี่ยนจิตใจของมนุษยืกันได้ นอกนั้นไม่มี คือมีแต่แรงบุญภายนอก เพราะบุญภายนอกไปได้กันแค่ สวรรค์ไม่เกินชั้น 6 พรหมก็ไปไม่ถึง ไปถึงพรหมกันได้ต้อยด้วยการเข้าให้ถึงปฎิบัติบูชา แต่จะไปกันได้ถึงชั้นไหนนั้น ก็ขึ้นอยู่ที่จิตละเอียดมากน้อยเพียงใดของผู้ปฎิบัติเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2012
  15. ภูภู

ขออนุญาตตอบกับ...
    ครูเพ็ญ คุณวิทย์ และน้องลูกหว้า(Kim_UoonSo หรือหญิงเล็ก)ทางนี้นะ

เพราะไม่อยากใช้กระทู้เปลือง เห็นใจครูเพ็ญท่าน เห็นใจเน็ตช้า เปลี่ยนหน้ากันนาน ก็เลยมาสื่อกันทางนี้แทนก็แล้วกัน
    ขอบพระคุณครูเพ็ญมากที่ช่วยสงเคราะห์ช่วยตอบธรรมะให้ชัดเจน กระจ่างแจ้ง
    ขอบพระคุณคุณวิทย์ ผมเริ่มเห็นแววมากขึ้นแล้ว ฝึก ประเทืองสติปัญญาของตนบ่อยๆ อะไรก็ช่างถ้าเราใช้บ่อยๆ ก็จะเกิดความชิน
    (คุณได้จิตพุทธะแล้วนะ ให้คุณหมั่นระลึกอยู่บ่อย ใช้บ่อยๆ ใช้สติดูบ่อย แล้วท่านจะเห็น และจงนำไปใช้ให้เป็นประโยชน์ทั้งทางโลก และทางธรรม
    ขอให้คุณนึกถึงหลวงพ่อสด นั่นแหล่ะ! กำหนดจิตไปถามท่านเอาเองนะ เพราะคุณคล้ายๆสายเดียวกับท่าน คือได้วิชชาธรรมกาย ดวงใสๆที่หน้าอก สงสัยไปถามหลังไมค์คุยมากตรงนี้ไม่ได้ ไม่เหมาะสม)
    และขอบใจคุณหญิงเล็ก ที่ช่วยจัดสรร และคอยหาภาพพระนำมาลงให้กับชาวจิตเกาะพระ
    เพราะขณะนี้ชาวจิตบุญ จิตเกาะพระจะทำหน้าที่ของตนถนัดก่อน

ขอแนะนำตัวพวกจิตบุญ จิตเกาะพระกับพวกเรากันอีกครั้งนึง อันได้แก่

ครูเพ็ญ(ครูละเอียด) ท่านถนัดตอบปัญหาธรรมะ ยกจิต พูดเรื่องจิตเกาะพระได้ละเอียดมากกว่าท่านอื่น

คุณวิทย์เริ่มคล้อยตามครูเพ็ญบ้างแล้ว ขอให้ท่านฝึกบ่อยๆ เพราะข้างในท่านถึงแล้ว จิตพุทธะนั้นจะพูดธรรมได้ถึงใจ เพราะทุกธรรมจะออกมาจากใจของตนเอง
    พูดธรรมโดยมิต้องมีคลิป พูดได้ตลอด ตอบได้ตลอด ปะติปะต่อกันได้กับทุกเรื่อง

คุณดชน.(dutchanee) ท่านหายไปหลายวันแล้ว ท่านไปซุ่ม ท่านนี้พูดน้อย ต่อยหนัก เป็นคนจริง เอาจริง

น้องอัญญะมณี ชื่อก็บ่งบอกแล้ว ไม่ต้องโฆษณามาก เพราะปัญยาคมคล้ายพี่สาวก็คือ ครูเพ็ญ นั่นเอง คนนี้พูดดีมาก แต่จะนานๆจะพูดสักทีนึง คนกำลังติดละครกันงอมแงม อารมณ์ค้างกันหมดแล้ว....อิอิ ไม่ว่ากัน ก็แล้วแต่ใครสะดวก

น้องลูกหว้า(น้องหญิงเล็ก) kim_UoonSo น้องคนสุดท้อง ท่านนี้ก็ใช่ย่อย อ่อนแต่กาย แต่จิตท่านแข็งแกร่งเกินวัย เพราะข้างในท่านดีมาก คือผู้ใหญ่หลายคนต้องอายเธอ ประสบการณ์ยังไม่มาก เพราะอายุแค่นศ. และเธอจะเป็นผู้นำกลุ่มรุ่นเดียวกัน
    และด้วยความศรัทธาที่มีต่อสมเด็จองค์ปฐม เธอไปเิปิดเวป จิตเกาะพระเอง เล่นเอาผู้อยู่เบื้องยิ้มตามๆกัน พี่ภูปลื้มใจผู้เป็นพ่อเป็นแม่แทนเลย คนทำดีเราต้องช่วยกันส่งเสริม เหมือนน้องกุ้ง(ครูเพ็ญครับชื่อนี้ผมเรียกตามนามแฝงของน้องเขานะ)ขนาดเป็นนร.ยังสนใจเรื่องนี้ เห็นทุกข์กันตั้งยังเล็ก น้องคนนี้พี่ภูขอนับถือ เพราะอายุขนาดนี้ ผมยังวิ่งเล่นสนุกสนาน คือยังไม่รู้เรื่องกับทุกข์ กับสุขกับใคร

คุณนก(NOKNAM) Australia ท่านนี้ก็ใช้ได้แต่เธอยังต้องมีภาระกับทางโลกอยู่ นานๆจะเข้ามาทีนึง จิตท่านนี้ไม่เป็นห่วงแล้ว
    และมีอีกหลายคนแต่ท่านไม่นิยมเข้ามา ชอบอยู่เงียบๆ ก็ไม่ว่ากัน

และคนสุดท้ายก็คือ ผม(ภูทยานฌาน2) พี่ภูพูดไม่ค่อยเก่ง(แต่ทำไมครูเพ็ญพูดไม่ทันก็ไม่รุ๊..อิอิ) สำนวนไม่ค่อยดี แต่มีใจให้พวกเราเกิน100%

จึงแจ้งให้ทราบกันโดยทั่วไป
    และยังมีเพื่อนๆชาวจิตเกาะพระ ซึ่งกำลังบินเกาะหมู่กันอยู่มากมาย หลายท่านด้วยกัน กำลังซุ่มทำกันอีกมากมาย
    ว่างๆก็แนะนำตัวกันขึ้นมานะ
    เพราะวันหน้าสังคม จิตเกาะพระจะมารวมตัวกันครั้งใหญ่ และจะเปิดเผยกัน ในวันข้างหน้านี้ฯ อีกไม่นาน โปรดติดตามชมกันต่อไป

สวัสดี และโชคดี ร่ำรวยทั้งทางโลก และทางธรรม
    ขอให้ทุกๆท่าน จงเจริญในศีล ในธรรมยิ่งๆขึ้นไป ตามแต่ใจปรารถนาของทุกๆท่านด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2012
  16. ภูภู

ถึงแม้นพวกเราจะหาว
    ง่วงแสนง่วง
    แสนจะหิว แสนจะเหนื่อยกัน สักเพียงใด
    แต่พวกเรา ชาวจิตบุญ ชาวจิตเกาะพระ ก็มิได้ย่อท้อที่จะมาช่วยแบ่งเบาที่จะดูแลจิตแทนท่านแม้นสักนิดเดียว
    พวกเราเต็มใจด้วยกันทุกคน พวกเรามาช่วยท่าน ช่วยแบ่งเบาภาระหน้าที่ มาทำหน้าที่แทนให้กับพ่อ พ่อหลวง ในหลวง ท่านพ่อ สมเด็จพ่อ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    โดยเฉพาะสมเด็จองค์ปฐม พระวิสุทธิเทพ พระเดชพระคุณหลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่ทวด หลวงดู่ หลวงปู่ดูลย์ เป็นต้น

ถ้าหากพวกเรากระทำอันเป็นการล่วงเกินกับจิตบางท่าน โดยมิได้ตั้งใจ ขอได้โปรดพวกท่านจงยกโทษให้กับพวกชาวคณะของพวกเราด้วยเถิด และผมในฐานะจขกท. ขอยอมรับผิดแต่เพียงผู้เดียว และขอน้อมจิตรับข้อผิดพลาดนำไปแก้ไข ปรับปรุงให้ดีมากยิ่งๆขึ้นไป

ถึงพวกเราจะเป็นคนกลุ่มน้อย ซึ่งจะมีผู้สนใจกับเรื่องแบบนี้น้อยมาก เพราะผู้คนส่วนใหญ่ไปหันให้ความสนใจกับสิ่งภายนอก หรือที่เราเรียกกันว่า สิ่งสมมุติกันมากกว่า ให้ความสำคัญภายใน ก็คือจิต ดวงจิตของตนเอง
    เพราะฉะนั้นแล้ว ถ้าใครมีโอกาสทำจิตเกาะพระกัน ก็ขอให้ทำสำเร็จกันทุกๆท่านด้วยเทอญ
    เพราะจะไม่มีใครช่วยกันในยามวิกฤติ แต่อย่างน้อยๆที่สุด จิต ดวงจิตของท่านที่มีพระพุทธเจ้ากันอยู่ภายในจิต ดวงจิตของท่านเอง ที่ท่านได้กระทำกันมานั้นดีแล้ว แต่ผู้ใดมีพระพุทธเจ้าอยู่ในจิต ระลึกอยู่เนื่องๆนั้นมีประโยชน์อันมหาศาล และท่านจะปรากฎ หรือช่วยท่านได้ในยามที่ท่านมองหาใครไม่เห็น หรือยามภัยพิบัติที่ทุกท่านกำลังกังวลใจกันอยู่ ณ.ขณะนี้

และก็อย่ามัวนอนหลับกันเพลิน
    ก่อนนอน ก่อนหลับตาทุกๆคืน ขอให้ทุกๆท่าน จงหมั่นระลึกถึงพระพุทธเจ้า หรือครูบาอาจารย์ของท่านรัก ท่านชอบกันด้วยเถิด แล้วท่านจะปลอดภัยทุกประการกันด้วยเทอญ...

โชคดี

(จากจิตบุญ อยากเห็นพวกท่านพ้นทุกข์กัน)

17. ภูภู

ก่อนจากลากันคืนนี้​

ขอให้ทุกๆท่าน มีกายอยู่ เพื่อทำงานตามหน้าที่กับทางโลกไป
    ขอเพียงแค่พวกเรานำจิตไปเกาะพระ เกาะพระนิพพานกันเข้าไว้ให้มากๆบ่อยๆ เนื่องๆ จนเป็นนิจ เป็นนิสัย จนเคยชินกันเหมือนดั่งกับ เราต้องหายใจ
    เพราะเรื่องจิต เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก และสำคัญมาก
    ขอพวกเราจงอย่าได้ประมาทกัน เรารู้วันเกิด แต่ไม่รู้วันตาย
    ขอพวกเราจงอย่าได้ประมาทกันอีกเลย

แต่ถ้าร่างกายเรามันถึงคาดกันจริงๆ ถึงคราวต้องตาย ไม่มีใครอยากให้เป็นอย่างนั้น แต่ถ้าด้วยเกิดเหตุสุดวิสัย พวกเราจะทำกันอย่างไร
    ผู้ไม่ประมาทขอนำจิต ดวงจิตตนไปเกาะพระพุทธเจ้ากันไว้ก่อน เพื่อความปลอดภัย
    เพราะท่านจะรู้ความจริงกันภายหลัง ร่างกายของเราอันต้องดับสูญสิ้นไปแล้ว
    และวันนั้นท่านจะได้รู้ถึงความจริงกันว่า...

เราคือ จิต
    จิตก็คือ เรา

เพราะตายแต่กาย แต่จิตมิได้ตายตาม (ท่องจำไว้นะ)
    เพราะฉะนั้นเรามีกายกันแค่เป็นที่อยู่อาศัยชั่วคราวของจิตตน เท่านั้นเอง
    กายเราชาตินี้ต้องกลับคืนสู่โลก สู่ธรรมชาติกันต่อไป
    แต่มีเพียงจิต ดวงจิต หรือวิญญาณกันเท่านั้น ที่จะต้องเป็นผู้ที่เดินทางไปแต่ผู้เดียว
    เพราะฉะนั้นผมถึงพยายามเตือนกันให้มาก ให้บ่อยๆกันก็เพราะด้วยเหตุนี้
    เพราะโลกทิพย์ไม่มีเน็ตใช้ ไม่มีใครแนะนำใคร ต่างคนต่างไป ต่างคนต่างอยู่ ต่างไปต่างจุติทุกคติ หรือสุคติภูมิกันไป ซึ่งจะไม่มีใครทำแทนกันได้
    เพราะฉะนั้นพวกเราตราบใดยังมีลมหายใจกันอยู่ อย่าหลงกันให้มากนัก น่าขำ อย่าหัวเราะ อย่าหลงกระทำความชั่วกันมากนัก
    ขอให้ตราบพวกเรายังมีลมหายใจกันอยู่ กระทำแต่ความดี คือสร้างบุญ บารมีของตนให้มากๆ เยอะๆกันเข้าไว้ เพราะมีสิ่งเดียวที่จะติดตามจิต ดวงจิต หรือดวงวิญญาณของตนไปเท่านั้น
    จึงมิใช่กาย มิใช่ใคร หรือคนที่เรารัก ที่เราห่วง และมบัตินอกกายกันนั้น มิได้ติดตัวไปกับเราเลย แล้วพวกเรามีได้ เป็นได้ อยู่กันได้
    แต่อย่านำจิตไปเกี่ยวข้องคือ อย่าไปยึดติดกัน

นี่ก็คือ ที่มาคำว่า หลง หลง หลง

หลง

18. ภูภู

เช้าวันใหม่ พร้อมกับลมหายใจเดิมๆ

ตื่นกันหรือยัง?

ที่ถามนี่ มิใช่ หมายถึงตัวคุณนะ
    แต่หมายถึง จิตของคุณต่างหาก ที่ตื่นกันรึยัง???
    ตื่นจากความลุ่มหลง ช่วยปลุกจิตตนให้ตื่น ให้ลุกออกจากกองกิเลสตนเสีย
    และปลูกจิตตนด้วย ศีล สมาธิ ปัญญา

และก่อนนอนทุกวัน หรือว่าหลับตากันครั้งใด ขอให้ท่านนำจิต ดวงจิตของท่านเกาะพระพุทธเจ้าตลอดไปกันนะ
    แต่ถ้าใครพอมีเวลาว่าง ก็ให้ว่างนึก ว่างนึก หรือระลึกถึงพระกันบ่อยๆนะ
    เพราะในขณะที่ท่านกำลังนึก หรือระลึกถึงพระกันอยู่นั้น
    เท่ากับคุณกำลังมีสติ สมาธิ หรือคุณกำลังสร้างบุญบารมีของตนโดยมิรู้ตัว
    และเป็นการนำจิตตั้งอยู่กับฝ่ายบุญ กุศลตลอดเวลา
    และจิตจะได้ไม่ว่าง หรือจิตจะไม่ต้องไปวิ่งตามกระแสโลก โดยเฉพาะกับภัยพิบัติกัน
    แทนที่เราจะมัวเสียเวลาตามข่าว หรือมาลุ้นภัยพิบัติว่าจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่
    เราติดตามข่าวสารกันได้ แต่ขอนำจิตไปตามพระพุทธเจ้ากันด้วยนะ
    ทำคู่ขนานกันไปด้วย
    คือปล่อยกายตามกระแสโลก แต่จิตตามกระแสธรรม(ทำจิตเกาะพระไป)

อย่าลืม!

การทำบุญ(ภายใน) หรือสร้างบารมีกันแบบง่ายๆ ก็คือ เพียงแค่นึก ระลึกถึงพระพุทธเจ้ากัน เท่านั้นเอง
    ขอเป็นกำลังใจกันตลอดไป

19. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    สวัสดีค่ะ ดัชนีก้อหายไปเคลียร์งานทางโลกอยู่สองสามวัน จิตดิ่งอีกสองสามวัน เลยมีเวลาเข้ามาวันนี้ ดีใจคุณแสงจันทรกลับมาอยากให้เข้ามาบ่อยๆค่ะ
    จิตนิ่งขึ้นค่ะ ภาพพระอาจหายไป ไม่เป็นไร เพราะจิตเกาะพระไปแล้วนะคะ สังเกตุจากที่เราจะรู้สึกว่าพระท่านอยู่กับเราตลอดนั่นแหละค่ะ ส่วนลมหายใจจะไปไหนอ่อนเบา อะไรก้อช่างปะไร ปล่อยไปค่ะ ปล่อยไปอย่าไปติดไปขัดไปสนใจอะไรกับลมหายใจ ให้ดีพาสติตามรู้ดูเห็นแล้ววาง ไปด้วยจะเป็นการวิปัสนาไปในตัวค่ะ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ
    ขอพระคุ้มครองคุณแสงจันทรค่ะ

20. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ยินดีต้อนรับอีกคนค่ะ เอ้ามาแล้วน้ำเย็นอีกหนึ่งแก้ว เย็นชื่นใจแล้วก้อเอาจิตมาเกาะพระกัน ขอเป็นกำลังใจนะจ๊ะ มีอะไรเข้ามาถามไถ่กันได้นะเป็นการหากำลังใจไปในตัว เจริญในธรรมค่ะ ขอพระคุ้มครอง