จำใจต้องดื่มเหล้านิดหน่อยในงานเลี้ยงกับผู้บริหาร ผิดศีลข้อ 5 หรือไม่ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย someone_556, 15 พฤศจิกายน 2011.

1. น้ำมนต์49

น้ำมนต์49 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    ครูบาอาจารย์ดิฉันท่านสอนไว้ว่า ศีลขาดที่ไหนให้ต่อที่นั่น
    หมายถึงให้สมาทานศีลใหม่ค่ะ ท่านเรียกว่าต่อศีล
    บางครั้งบางทีเราไม่ได้ตั้งใจ แต่ด้วยความจำเป็น หรือ จะด้วยเหตุผลอื่น
    บางครั้งการปฏิบัติก็ขัดกับการใช้ชีวิตประจำวันเหมือนกัน ก็ลองใช้วิธีนี้
    ลองพิจารณาดูนะค่ะ

2. กรีน

กรีน สมาชิกใหม่

"ดื่มแต่ใจเราไม่เอา" = กลมกลืนอย่างมีสติ ผิดศีลหรือไม่ในใจท่านตอบได้แน่นอน :cool:

3. somchai777

somchai777 Active Member

แหมทำไปได้...ไม่ผิดข้อ ๕ มันก็ไปผิดข้อ ๔ แทนละครับแบบนี้
    เข้าใจความรู้สึกของนายช่างวิศวะนะครับ สู้กับโลกธรรมต่อไปครับ
    ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

4. (JD)

(JD) เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าผิดศีลข้อ 5 แน่นอน แต่ผมเห็นว่ามันขึ้นอยู่กับเจตนาและกำลังของใจในการกระทำผิดศีลนะครับ...ผมเปรียบเทียบแบบว่า ตบยุงกับตียุงนะครับ แบบว่ายุงบินอยู่คุณไปตบมัน กับยุงกัดคุณคุณตีมันนั่นแหละครับ คุณจะใช้กำลังใจในการผิดศีลข้อ1 ต่างกัน

5. makcloud

makcloud เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อนี้ผมทำได้นะ เลิกมาจะ 2 ปีแล้ว พอมีใครชวนก็บอกว่าเลิกแล้ว ถือศีล5 เขาก็เข้าใจ
    ขอบคุณมากนะครับ

6. SupakornJ

SupakornJ สมาชิกใหม่

11 สิงหาคม 2007
    ส่วนตัวผมเองนั้น ผมจะปฏิเสธอย่างเดียวเลยครับ เพราะผมคิดเสมอว่า เหล้าเป็นเหมือนยาพิษ ขืนกินเข้าไปก็จะทำให้ร่างกายทรุดโทรม เหมือนทำร้ายร่างกายของเราเอง ก็เข้าขั้นเบียดเบียนตนเองด้วยนะครับ เพราะปกติร่างกายเราไม่ได้ต้องการสารพิษพวกนี้อยู่แล้ว จะเห็นได้จากอาการอาเจียนออกมา นั่นหมายถึงร่างกายพยายามต่อต้านและแสดงความไม่ต้องการออกมาครับ อีกอย่างนอกจากเรื่องสุขภาพแล้ว วันหนึ่งหากเราต้องป่วยด้วยพิษของสุราแล้ว วันนั้นเรายังจะเห็นเพื่อนๆในสังคมที่เราเคยร่วมสังสรรค์อยู่อีกหรือไม่ คำตอบคือไม่หรอกครับ เวลาที่เราสนุกพวกเขาก็สนุกด้วย แต่ตอนเราทุกข์พวกเขาไม่ได้ทุกข์กับเราด้วยหรอกครับ ตัวใครก็ตัวมัน ที่แสดงความเห็นอย่างนี้เพราะต้องการบอกว่า ถ้าจะกินเหล้าเพื่อสังคมอย่างที่หลายๆคนอ้าง สุดท้ายแล้วหากมีความเสียหายเกิดขึ้น ก็ไม่เห็นว่าสังคมเหล่านั้นจะมาทำอะไรเพื่อเราเลยครับ

7. Youzen

Youzen เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ดื่ม แต่ไม่เมาได้มั้ยคะ เช่น ดื่มเพราะชอบ มันอร่อยน่ะค่ะ เพราะเราดื่มสปาย แต่ก็ไม่บ่อยค่ะ เปลือง ครั้งละขวดเดียวเองด้วย

8. palermomean

palermomean สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2011
    ที่เคยได้ฟังมาจากหลวงปู่เหรียญก็เป็นแบบนี้เลยครับ

9. oon_dee

oon_dee สมาชิก

21 สิงหาคม 2011
  10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ไม่ผิดศีลข้อ 4 ครับ เพราะไม่ได้เกิดโทษกับคนที่เราบอกครับ เป็นกุศโลบายครับ
    อีกอย่าง คือ ผมแพ้แอลกอฮอล์จริง ๆ ครับ ดังนั้นไม่ผิดแน่นอนครับ

ผมเชื่อว่า ทุกคนก็แพ้ครับ คือ ดื่มมาก ๆ ก็เมา ทำให้ขาดสติครับ

11. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

ศีลข้อ 3 กับ ข้อ 5 นี้ มีลายละเอียดปลีกย่อยอยู่ เหมือนจะผิดบางทีไม่ผิด เหมือนจะไม่ผิดบางทีก็ผิด

12. diarycrazydrum

diarycrazydrum สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2011
    ถ้าเปนผมผมจะบอกว่า ช่วงนี้บนไว้ครับ แม้ป่วยจะรักษาศีลห้าครับ อิอิ แต่ผมบนเชิงอฐิษฐานในใจนะครับ ถ้าไม่ดื่มไม่สูบ ขอไห้แม่ร่างกายแข็งแรง แล้วก็หายปวดเมื่อย แม่ผมชอบปวดเมื่อย ^^

13. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เจอประจำเลยค่ะ แบบเพื่อนคะยั้นคะยอ หรือแบบเข้าสังคมเนี่ย เป็นอะไรที่น่าเบื่อมาก
    เข้าใจเลยค่ะ ที่หนักมากที่สุดครั้งหนึ่ง ก็เพื่อนจัด surprise วันเกิดให้ที่ night club
    แล้วทั้งโต๊ะ ร่วมๆ15 คนได้ ขอร้องให้เราดื่ม แบบตบมือเชียร์ ลุ้น กันน่าดู "ดื่มๆๆๆ"
    ตอนนี้ก็บอกเค้าไปเลยว่า แพ้ ดื่มไม่ได้ นิดเดียวก็แพ้ ไม่เชื่อก็วิ่งไปอ๊วกให้ดูเลย
    หลังๆก็เลิกคะยั้นคะยอไปเอง ไม่ได้แนะนำให้ใช้นะคะ ค่อนข้างจะ hardcore ไป
    แต่ก็ตัดปัญหาระยะยาวไปเลย เพราะไม่มีใครมาบังคับให้ดื่มอีก ใครจะว่าโกหกก็ช่าง
    ดิฉันแพ้จริงๆ แพ้นรกค่ะ อย่างไรก็ไม่ยอมไป เพราะความกลัวนรก มันเลยต้องอ๊วก
    ออกมา

14. Pnipone

Pnipone Active Member

ขอบคุณกับทัศนคติของแต่ละท่าน ทำให้มองได้หลายมุม

15. เทพเมรัย

เทพเมรัย Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณธรรมที่สูงส่งกว่าการดื่มเหล้ามีอีกมาก แม้บางคนกินข้าวก็ยังชั่วกว่าคนกินเหล้าก็มีมากมาย คนกินเหล้าบางคนก็ชั่ว บางคนก็ดี คละเคล้ากันไป

ศีลห้า เป็นปฐมบทของการจะเป็นคนดีเบื้องต้น แต่ความเมตตา กรุณา และความกตัญญูเป็นความดีขั้นสูงของมนุษย์

คุณอย่าไปคิดมาก ชีวิตการงานของเรา เป็นไปเพื่อปากท้องหลายชีวิต การเข้าสังคม แค่จิบเหล้าสักแก้ว สักขวด จะเป็นไรไป คุณดูที่จิตของคุณเป็นหลัก อย่าได้ไปจับหลักอื่น เมาก็เมาแต่ตัว อย่าได้ไปด่า ไปเกเร ที่ไหน ก็เป็นพอ คุณไม่ดื่มสิ ถือว่าขาดความรับผิดชอบต่อการงาน เจ้านายฝรั่ง เขาถือเรื่องการให้เกียรติเป็นเรื่องใหญ่ เผลอๆ เขม่นคุณเอาง่าย หน้าที่การงานอาจสะดุด ใครที่เดือดร้อนหล่ะ ก็คุณ ครอบครัวคุณ ใช่ไหม

ประเด็นสำคัญ อยู่ที่กาละ เทศะ ประเมินสถานการณ์ให้ถูกต้อง เพื่อความผาสุกของตนเอง และไม่เบียดเบียนใคร นี่จึงสำคัญ

ถ้าคุณแน่ใจว่าคุณดีพอ ก็อย่าไปถืออะไรให้มันหนัก ปล่อยวางไป เพราะคนถือศีลบางคน ถืออย่างไม่ลืมหูลืมตา หาประโยชน์ให้ตนแทบไม่ได้ เพราะไม่เข้าใจหลักการสำคัญ เห็นเขาถือก็ถือตาม มองคนอื่นที่ไม่ถือเหมือนตน ต่ำต้อยกว่า ถึงกับมีวลีที่น่าหดหู่ออกมา เช่น

ผู้มีศีลมากกว่า ย่อมดีกว่าผู้มีศีลน้อยกว่า อันนี้มองโลกคับแคบอย่างยิ่ง

ศาสนาพุทธ ไม่ได้เน้นที่ศีล แต่เน้นที่ภาวนา(ปัญญา) หากคนมีปัญญามาก ก็จะรู้ด้วยตนเองว่า อะไรควร ไม่ควร โดยไม่ต้องมีอะไรมาเกี่ยวข้องจิตใจให้มันวุ่นวาย ผู้ที่วุ่นวายกายและใจ วาจาอยู่เป็นนิตย์ ผู้นั้นแหละ ควรจะมีศีลให้เข้มแข็ง

หากคุณรู้แก่ใจ ตระหนักในจิตของตนเอง โดยไม่ต้องไปถามใคร ว่า คุณมีหัวใจที่เมตตา ไม่คิดเบียดเบียนใคร คุณกตัญญูต่อพ่อแม่อย่างดี เพียงเท่านี้คุณคือคนประเสร็ฐของโลก เทพเทวาต้องยอมสยบกับคุณธรรมนี้ของคุณ คุณธรรมนี้ ไม่อาจทำให้คุณเลวลงได้ ไม่ว่าคุณจะดื่ม จะกินอะไร เพราะองค์แห่งเมตตา จะไม่ยอมให้คุณทำชั่วอย่างแน่นอน

16. mooo

mooo เป็นที่รู้จักกันดี

ถืออย่างบริสุทธิ์ต้องงดครับ บอกเลยครับว่าเลิกแล้วสุขภาพไม่เอื้ออำนวย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2011
  17. xushukung

xushukung เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไหร่ที่เรายังมีข้ออ้าง ก็จะอ้างไปเรื่อย ๆ เมื่อก่อนผมก็ดื่มเป็นประจำ เพราะเพื่อนรุ่นเดียวกันดื่มทั้งชายทั้งหญิง แม้เดี๋ยวนี้ทำงานแล้วเพื่อนฝูงที่ทำงานนี่ก็ดื่มกันเป็นส่วนใหญ่ แต่ผมก็ไม่เคยดื่มแม้แต่นิดเดียว ก็โดนขยั้นขยออยู่เป็นประจำเพราะส่วนใหญ่ก็ทราบว่าผมเคยดื่ม ความยากง่ายมันอยู่ที่ใจเรานี่แหละ แค่บอก "ผมไม่ดื่ม" หรือ "ผมเลิกแล้ว" มันไม่ได้ยากตรงไหน ผมก็ยังอยู่ในสังคมได้ นั่งในวงเหล้าได้ สนุกสนานก็เพื่อน ๆ หรือเจ้านายได้ คงไม่มีใครมาจับเหล้ากรอกใส่ปากคุณได้ถ้าคุณปฏิเสธ ลองคิดดูอีกทีนะครับ ว่าที่ต้องดื่มเพราะสังคมจริงหรือเปล่า

18. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อนุโมทนาสาธุค่ะ ^^ เห็นแบบนี้แล้วปลื้มเลยค่ะ อิอิ :cool:(f)chearr:VO:z4

19. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อนุโมทนาสาธุค่ะ คุณเท่สุดๆไปเลยค่ะ รักจังเลย ปลื้มจังเลยค่ะ :cool: (f)(kiss)(y)(rose):love:({)

20. apichai53

apichai53 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    คนที่อยากจะกินเหล้า ก็หาข้ออ้างไปเรื่อยแหละครับ

ศีลห้ายังถือไม่ได้ แล้วจะไปภาวนา จะไหวหรือ..

กตัญญูและมีเมตตาก็ขออนุโมทนาด้วย

แต่อย่าใช้อ้างเพื่อจะกินเหล้า มันคนละเรื่องกัน...