จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. StarRenger

StarRenger สมาชิกใหม่

PM ไปแล้วครับรออยู่ครับ

2. blckzero

blckzero สมาชิกใหม่

PM และทำตามกติกาเรียบร้อยแล้วครับ :)

3. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

รอแปบนะคะ
    พรุ่งนี้มีงานไหว้ครู รุ่นที่ ๒๑
    จบงานไหว้ครู แล้วจะพยากรณ์ให้ค่ะ

ท่านใด ต้องการรู้ศาสตร์แห่งการทำนายพุทธวงศ์
    ที่ตกทอดมาจากพระอัญญาโกฑัญญะ ท่านสามารถคลิกที่ลายเซนต์ได้ค่ะ
    แล้วไปร่วมงานไหว้ครูที่จะจัดขึ้นเป็น เริ่ม ทศวรรษที่ ๓ แล้ว

จบงานแล้วจะพยากรณ์ให้นะคะ
    ท่านใด ทำตามกติกา แล้วยังไม่ได้พยากรณ์ให้ กรุณาทวงไปได้ค่ะ

4. แสนสวาท

ดิฉันติดค้างท่านใดบ้างนะเรื่องพยากรณ์
    ที่อยู่ต่างประเทศคนหนึ่ง จำได้อยู่นะ
    แล้วใครอีกที่ยังค้่างพยากรณ์อยู่เตือนมานะคะ
    วันนี้จะพยายามตอบตอนดึก ๆ นะคะ
    สาธุ

5. แสนสวาท

คนที่ ๒๖๐

ตรัยคุณ

ท่านมีมารยาจริต - โทสะจริต ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานของโทสะจริต คือ วรรณกสิณ
    ธรรมะอันพลังของโทสะจริตคือ มรรค ๘

ละทิ้งความสุขที่เคยมีลงได้ ท่านอาจได้ของเดิมของเก่ากลับมาได้

สาธุค่ะ

6. แสนสวาท

แจ้งชื่อด้วยค่ะ

7. แสนสวาท

blckzero

ขอเวลาเกิดที่แน่นอนด้วยค่ะ

8. blckzero

เวลาเกิด 14.13 ครับ :)

9. แสนสวาท

คนที่ ๒๖๑

StarRenger

ท่านเป็นมารยาจริต ไม่แรงเท่าโทสะจริต แต่นับเป็นโทสะจริตค่ะ
    เจโตวิมุตติ

กรรมฐานคือ วรรณกสิณ ค่ะ
    ธรรมะที่เป็นพลังคือ มรรค ๘

10. แสนสวาท

คนที่ ๒๖๒

blckzero

พุทธิจริต เจโตวิมุตติ
    สัปปายะ น้ำนิ่ง ไหลเอื่อย ๆ
    กรรมฐานของท่านเป็นกรรมฐานเป็นไปเพื่อนิพพานอันได้แก่
    ๑.มรณานุสสติกรรมฐาน
    ๒.อุปสมานุสสติกรรมฐาน
    ๓.อาหาเรปฏิกูลสัญญา
    ๔.จตุธาตุววัฏฐาน ๔ ดินน้ำไฟลม
    ท่านจะระลึกกรรมฐานกองใดกองหนึ่งเป็นอารมณ์กรรมฐานก็ได้แต่ให้ทำตลอดเวลา

ธรรมะเป็นไปเพื่อนิพพานคือ
    สติปัฏฐาน ๔
    สัมมัปธาน ๔
    อิทธิบาท ๔
    วิสุทธิ ๗
    เวลาฝึกกสิณดิน พยายามติดคำบริกรรมบ่อย ๆ และตลอดเวลา
    ในอดีตท่านมีตาที่สามมาก่อนค่ะ
    มั่นปฏิบัตินะคะ ไม่นานนักก็กลับมาค่ะ

ขอให้เจริญในธรรมจนถึงที่สุดของธรรม
    สาธุการ
    แสนสวาท

11. blckzero

ขอบคุณ คุณแสนสวาท มากนะครับ ที่ช่วยแนะนำ และชี้แนะ แนวทางปฏิบัติและสถานที่ที่เหมาะสมให้

ตามความเข้าใจ ผมควรฝึกกสิณดิน จะเหมาะสมที่สุดใช่ไหมครับ จะลองฝึกดู ส่วนสัปปายะ น้ำนิ่ง หมายถึงให้วางแก้วน้ำไว้ข้างหน้าเวลาปฏิบัติจะได้ผลดีใช่ไหมครับ

ปล. ตาที่สาม มีหรือไม่มี ดีกว่ากันครับ

12. แสนสวาท

ดิฉันแนะนำให้ท่านไปฝึก ๑ วันเต็มที่ชมรมฯ ค่ะ
    วันอาทิตย์ที่ ๒๔ มีนาคม ๒๕๕๖

เรียนฟรี ลองเข้าไปอ่านเวปที่ลายเซนต์ข้างล่างของดิฉันนะคะ
    จะชัดเจนเมื่อคุณจะเปลี่ยนกองกรรมฐานกองอื่น
    เป็นการปูพื้นฐาน การเจริญกสิณกรรมฐานเบื้องต้นให้

การเริ่มต้นที่ ปฐวีกสิณ ทำให้เข็มแข็ง ต่อไปเมื่อเจริญกรรมฐานกองอื่น
    ท่านจะทำได้ สำเร็จได้ เพราะความอดทนที่เกิดขึ้นจากการฝึกกสิณดิน
    ตาที่สามของท่านจะเปิดเองค่ะ

ตาที่สามเป็นจิตรู้ที่เกิดขึ้น เป็นกำลังของจิต
    ที่แต่เดิมท่านก็ได้วิริยะมาก่อน จึ่งได้มาค่ะ
    หากท่านวิริยะอีก ของเก่า ๆ จะกลับคืนมา
    เป็นอริยทรัพย์ภายใน เรียกว่า ติดตัวข้ามภพชาติค่ะ

หากท่านเข้าใจ ว่าท่านมีพุทธิจริต หมายถึงอะไร
    ท่านก็จะเจริญก้าวหน้ามาก เหตุเพราะ
    พุทธิจริต เป็นผู้ฝึกตนเองมาอย่างยิ่งในอดีตชาติ
    ชาตินี้ก็เป็นไปได้ที่ท่านจะเข้านิพพานได้ค่ะ
    หากท่านเจริญกรรมฐานที่เหมาะสมกับตัวท่าน

อนุโมทนาสาธุการ
    แสนสวาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2013
  13. ตรัยคุณ

ตรัยคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนช่วยดูให้ทีนะครับ ผม pm ไปหาแล้วครับผม ขอบคุณครับ

14. แสนสวาท

ตรัยคุณ ลำดับที่ ๒๖๐

15. แสนสวาท

คนที่ ๒๖๓

ประกายทิพย์

พุทธิจริต เจโตวิมุตติ
    กรรมฐานของท่านเป็นกรรมฐานเป็นไปเพื่อนิพพานอันได้แก่
    ๑.มรณานุสสติกรรมฐาน
    ๒.อุปสมานุสสติกรรมฐาน
    ๓.อาหาเรปฏิกูลสัญญา
    ๔.จตุธาตุววัฏฐาน ๔ ดินน้ำไฟลม
    ท่านจะระลึกกรรมฐานกองใดกองหนึ่งเป็นอารมณ์กรรมฐานก็ได้แต่ให้ทำตลอดเวลา

ธรรมะเป็นไปเพื่อนิพพานคือ
    สติปัฏฐาน ๔
    สัมมัปธาน ๔
    อิทธิบาท ๔
    วิสุทธิ ๗

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งขึ้นไปค่ะ
    แสนสวาท

16. ตรัยคุณ

ขอบคุณอาจารย์มากๆนะครับ ผมจะลองหาแนวที่เหมาะกับตัวเองดูครับ ขอบคุณครับ:cool:

แต่ยังสงสัย ละทิ้งความสุขที่มีลงได้ แล้วอาจจะได้ของเดิม ความสุขนี้หมายถึงอะไรครับ

หมายถึงละทางโลก ออกบวชไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  17. แสนสวาท

ตรัยคุณ

ความสุขทางโลกนี้หมายถึง
    ความอยากได้ทั้งปวง
    อยากอยู่อย่างมีความสุข
    ชอบที่สบาย นอนห้องแอร์ นอนที่นอนสูง
    ชอบสำราญ เติมเต็มความสุขให้ตนเอง

สิ่งนั้นเรียกว่า ความสุข เป็นไปเพื่อสนองราคะแห่งตน
    เป็นเรื่องยากที่มนุษย์จะละทิ้งเสียได้
    เมื่อไม่ติดเรื่องสุขทางโลก หรือบรรเทาลง
    กรรมฐานก็จะเจริญงอกงามขึ้นค่ะ

18. ตรัยคุณ

ขอบคุณอาจารย์แสนสวาทมากๆนะครับ ผมพอเข้าใจแล้วครับ
    ผมจะพยายามถือศีลห้าให้ได้ตลอด ถ้ามีเวลาจะถือศีลแปดครับ
    จะหมั่นฝึกฝนจิตไปเรื่อยๆครับ ขอบคุณนะครับอาจารย์

19. StarRenger

StarRenger สมาชิกใหม่

;) ขอบคุณมากครับ แต่ยังสงสัยนิดหน่อย คือผมต้องใช้กรรมฐานวรรณกสิน

ใช่มั้ยครับถึงจะตรงกับจริตและก้าวหน้าไปได้ด้วยดี ส่วนเรื่องสัปปายะของผมก็คือ

ที่ไหนก็ได้ใช่มั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2013
  20. แสนสวาท

ใช่ค่ะ คุณควรใช้วรรณกสิณ เพราะเป็นกรรมฐานถูกจริตของคุณ
    ส่วนมหาภูตรูป ๔ อันได้แก่ ดินน้ำไฟลม ก็ฝึกได้ค่ะ เพราะเป็นกรรมฐานกลาง
    ควรเริ่มที่กสิณดินก่อนแล้วค่อยต่อกสิณลม

ส่วยสัปปายะ ของคุณคือดิน แผ่นดิน ไม่ใช่หิน
    ช่วงแรก ๆ คุณต้องอดทน เพราะไม่คุ้นกับดิน ที่จะนั่งลงบนแผ่นดิน
    มันทำให้จิตคุณไปคิดเรื่องของดินมากกว่า
    หรือห้องหนังสือ ห้องกรรมฐานก็ได้ค่ะ อันนี้ก็เหมาะ
    หากตรงไหนที่นั่งแล้วต้องสังเกตุว่านิมิตมาไหม
    ที่ตรงนั้นคือสัปปายะของคุณ อย่าเชื่อโดยไม่ได้ทดลองก่อน

เราจะมีการฝึกกสิณดินน้ำไฟลม ทุกเดือน คุณไปฝึกได้นะคะ ไม่มีค่าใช้จ่าย
    กสิณ๙